เปลี่ยนตัวเองใหม่ ตั้งเป้าหมายในชีวิต และตัดใจหยุดทุกอย่างไว้

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88709 โดย anawon
สวัสดีค่ะ เพื่อนชมรม หวานเข้ามาศึกษาชมรมนี้มาสักระยะแล้ว จนในวันนี้ตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างไว้
เตรียมตัว เตรียมใจรับสถานะการณ์ที่กำลังจะมาถึง

รายการหนี้ทั้งหมดตอนนี้ก็จะมี
1. พรอมมิส 89000
2. อีออน 25000
3. เฟริ์สชอย 40000
4. อีซีบาย 50000
5. เครดิตกสิกร 25000 (ไม่ได้หยุดจ่ายนะคะ เนื่องจากเงินเดือนผ่านธนาคารนี้)
6. เคทีซี 40000

รายได้ต่อเดือน 20000 ค่าใช้จ่ายให้ที่่บ้าน 5000 ค่าเช่าหอ 3700

จ่ายหยอดมา เกือบ 4 ปีแล้วค่ะ ตอนนี้เริ่มชักไม่ไหว เพิ่งหันมาสังเกตุตัวเองว่า จ่ายไปเท่าไหร่ๆก็ไม่าหมดสักที อดก็แล้ว เก็บก็แล้ว ไม่มีแววว่าจะหมด วันนี้จึงตัดสินใจหยุดหมดทุกอย่างค่ะ
เริ่มแรก หวานก็จัดทำตารางบันทึกหนี้ทั้งหมดที่มี แยกเจ้าล่ะหน้าเอาไว้ เขียนรายละเะอียดไว้หมดค่ะ เจ้าไหน จ่ายครั้งสุดท้ายไปเท่าไหร่ วันที่เท่่าไหร่ เลขที่สัญญาอะไร และก็มีช่องสำหรับบันทึกค่ะ ว่าอยู่สถานะไหนแล้ว เว้นช่องไว้จดเหตุการณ์สำคัญๆ
ต่อมาก็โทรคุยกับที่บ้านเลยคะว่าเป้นหนี้เท่านี้ๆ และกำลังจะทำอะไรอยู่ขอที่บ้านเลยคะว่าต่อไปขอส่งให้ที่บ้านน้อยเหลือแค่ 2000 สักระยะ เพิ่อเก็บเงินไปปิดหนี้
หลังจากนั้นเพลนการเก็บเงินเลยค่ะ เงินเดือน 20000 หักเพื่อไปจ่ายหนี้ 10000 ( จ่ายเครดิตกสิกร 4000 เก็บ 6000 เพื่อไว้ปิดหนี้ (ฝากออมทรัพย์ TMB ดอกสูงดี ถอนได้ตลอดด้วย ) เหลือเงินไว้ใช้ต่อเดือน 4300 และจะต้องอยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนที่เหลือของตัวเองเท่านั้น
ตอนนี้หยุดจ่ายมา 1 เดือนแล้ว อีซี่บายโทรมาทุกวันค่ะ เช้า เที่ยง เย็น พรอมมิสเริ่มโทรมาวันเว้นวัน และเฟิร์สชอยโทรมาทุกวันค่ะ วันละ รอบ ตั้งรับค่ะ ทุกเจ้าบอกเหมือนกันหมดค่ะให้จ่ายหยอดก่อน 1000 ก็ยังดี แล้วก็ตอบเหมือนกันทุกเจ้าค่ะว่า ไม่มี
ไม่รู้ว่ารอบบิลหน้าจะเป็นยังไงต่อไป แต่ยังไงก็จะสู้ไม่ถอย อยากปิดหนี้ค้าาาาา

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88718 โดย 0956142429

anawon เขียน: สวัสดีค่ะ เพื่อนชมรม หวานเข้ามาศึกษาชมรมนี้มาสักระยะแล้ว จนในวันนี้ตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างไว้
เตรียมตัว เตรียมใจรับสถานะการณ์ที่กำลังจะมาถึง

รายการหนี้ทั้งหมดตอนนี้ก็จะมี
1. พรอมมิส 89000
2. อีออน 25000
3. เฟริ์สชอย 40000
4. อีซีบาย 50000
5. เครดิตกสิกร 25000 (ไม่ได้หยุดจ่ายนะคะ เนื่องจากเงินเดือนผ่านธนาคารนี้)
6. เคทีซี 40000

รายได้ต่อเดือน 20000 ค่าใช้จ่ายให้ที่่บ้าน 5000 ค่าเช่าหอ 3700

จ่ายหยอดมา เกือบ 4 ปีแล้วค่ะ ตอนนี้เริ่มชักไม่ไหว เพิ่งหันมาสังเกตุตัวเองว่า จ่ายไปเท่าไหร่ๆก็ไม่าหมดสักที อดก็แล้ว เก็บก็แล้ว ไม่มีแววว่าจะหมด วันนี้จึงตัดสินใจหยุดหมดทุกอย่างค่ะ
เริ่มแรก หวานก็จัดทำตารางบันทึกหนี้ทั้งหมดที่มี แยกเจ้าล่ะหน้าเอาไว้ เขียนรายละเะอียดไว้หมดค่ะ เจ้าไหน จ่ายครั้งสุดท้ายไปเท่าไหร่ วันที่เท่่าไหร่ เลขที่สัญญาอะไร และก็มีช่องสำหรับบันทึกค่ะ ว่าอยู่สถานะไหนแล้ว เว้นช่องไว้จดเหตุการณ์สำคัญๆ
ต่อมาก็โทรคุยกับที่บ้านเลยคะว่าเป้นหนี้เท่านี้ๆ และกำลังจะทำอะไรอยู่ขอที่บ้านเลยคะว่าต่อไปขอส่งให้ที่บ้านน้อยเหลือแค่ 2000 สักระยะ เพิ่อเก็บเงินไปปิดหนี้
หลังจากนั้นเพลนการเก็บเงินเลยค่ะ เงินเดือน 20000 หักเพื่อไปจ่ายหนี้ 10000 ( จ่ายเครดิตกสิกร 4000 เก็บ 6000 เพื่อไว้ปิดหนี้ (ฝากออมทรัพย์ TMB ดอกสูงดี ถอนได้ตลอดด้วย ) เหลือเงินไว้ใช้ต่อเดือน 4300 และจะต้องอยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนที่เหลือของตัวเองเท่านั้น
ตอนนี้หยุดจ่ายมา 1 เดือนแล้ว อีซี่บายโทรมาทุกวันค่ะ เช้า เที่ยง เย็น พรอมมิสเริ่มโทรมาวันเว้นวัน และเฟิร์สชอยโทรมาทุกวันค่ะ วันละ รอบ ตั้งรับค่ะ ทุกเจ้าบอกเหมือนกันหมดค่ะให้จ่ายหยอดก่อน 1000 ก็ยังดี แล้วก็ตอบเหมือนกันทุกเจ้าค่ะว่า ไม่มี
ไม่รู้ว่ารอบบิลหน้าจะเป็นยังไงต่อไป แต่ยังไงก็จะสู้ไม่ถอย อยากปิดหนี้ค้าาาาา

มีความคืบหน้ายังไง เล่าให้ฟังหน่อยนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88732 โดย anawon
จะอับเดตให้แต่ละรอบบิลนะคะ ช่วงนี้ยังไม่ค่อยมีอะไรมากค่ะ เพิ่งบิลแรก
มียูเมะค่ะ โทรมาบ่อยที่สุดแทบจะเป้นเพื่อนกันแระ ทุกเจ้าโทรมาพูดกล่อมให้จ่ายหยอดค่ะ ใจแข็งๆ ท่องไว้ว่า ไม่มีๆ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88746 โดย tp9940
พอกันเลยครับ ยูเมะ โทรบ่อยจนประสาทเสีย ยิ่งบางทีเจอเจ้าหน้าเหวี่ยงๆ นี้แบบ :upset: หงุดหงิดมาก

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88747 โดย 0956142429
หยุดจ่ายแล้วเหมือนกันค่ะ ยูเมะโทรมาทุกวันเลยค่ะ รับบ้างไม่รับบ้าง พยายามสู้ๆไปด้วยกันนะคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88752 โดย anawon
ใช่ค่ะ อดทนและสู้ไปด้วยกันนะค่ะ อีกไม่นานวันของเราก็จะต้องมาถึง ส่วนลดงามๆก็ต้องผ่านด่านนักทวงมาราธอนซะก่อนแหละเนอะ ^^ ^^

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88785 โดย anawon
Up date จ้า
เช้าวันจันทร์เปิดทำการปุ๊บทุกเจ้าโทรเข้ามาทักทายยามเช้ากันทุกคนเลย ส่วนใหญ่ก็พูดดีคะโน้มน้าวไปเรื่อง มีเป็นพิเศษก็พรอมมิสค่ะ น้ำเสียงเย็นชา วาจาจิกมากกกก
P : สวัสดีค่ะเรียนสายคุณ . .. . .
Me : พูดสายอยู่ค่ะ
P: เรื่องค่างวดค่ะ ตกลงจะชำระได้รึยังค่ะ
ME: ตอนนี้ยังไม่มีจ่ายค่ะ
P : งั้นสิ้นเดือนเงินเดือนคงออกแล้ว หวังว่าจะมีจ่ายนะ (น้ำเสียงเย็นชา และจิกกัดมากกก)
ME : น่าจะไม่มีค่ะ มีหนี้นอกระบบหลายเจ้า ขอโทษด้วยคะ
P: พรอมมิสทำท่าจะขึ้นเสียงพูดอะไรก็ไม่รุ้ เราตัดสายซะก่อน
โทรมาอีกครั้งเราก็พูดเลยค่ะว่า รับสายแค่วันละครั้ง ไม่สะดวก ตัดสายเลยค่ะ ต้องใจแข็งอย่าให้เค้ากดดันเราฝ่ายเดียว สู้ๆนะคะ เพื่อนในบอร์ดเคยบอกไว้ว่า หน้าที่เครียดเป็นของเจ้าหนี้ ^^ จะเข้ารอบบิลสองแล้ว คงต้องโดนหนักกว่านี้แน่ คงต้องทำใจอดทนกันต่อไป . . .

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88787 โดย 0956142429
คุณ anawon ดิฉันได้ส่วนลด ยูเมะมาแล้วนะค่ะ เมื่อเช้านี้ เป็นเจ้าหน้าที่ผู้ชายโทรมา ตอนแรกเสนอปรับโครงสร้างนี้ เราบอกว่าไม่รับ เจ้าหน้าที่ก็เลยถามว่าจะมีแถวชำระแบบไหน เราเลยบอกไปว่าอยากปิดบัญชี เจ้าหน้าที่ก็เลยบอกว่า มีส่วนลดให้ 28000 จากยอดทั้งหมด 42607.90 บาท และผ่อนจ่ายได้ 5 งวด เราเลยเลยขอไปเป็น 6 งวด เพราะอยากปิดหนี้เร็วๆและผ่อนจ่ายไหว ก็เลยรับที่ยอดนี้ เจ้าหน้าที่บอกจะไปเสนอเจ้านายก่อน จะติดต่อกับมา แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า "ใบยืนยันลดหนี้" จะได้หลังจากเราชำระหนี้หมดแล้ว จะส่งไปที่สาขาที่เราเลือกไว้ที่ใกล้ที่สุด หรือที่ทำงานเรา เราควรจะทำยังไงดีค่ะ มีใครชำระครบก่อนแล้วได้ใบยืนยันตามมาบ้างไหมค่ะ"ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบค่ะ"

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88793 โดย anawon

0956142429 เขียน: คุณ anawon ดิฉันได้ส่วนลด ยูเมะมาแล้วนะค่ะ เมื่อเช้านี้ เป็นเจ้าหน้าที่ผู้ชายโทรมา ตอนแรกเสนอปรับโครงสร้างนี้ เราบอกว่าไม่รับ เจ้าหน้าที่ก็เลยถามว่าจะมีแถวชำระแบบไหน เราเลยบอกไปว่าอยากปิดบัญชี เจ้าหน้าที่ก็เลยบอกว่า มีส่วนลดให้ 28000 จากยอดทั้งหมด 42607.90 บาท และผ่อนจ่ายได้ 5 งวด เราเลยเลยขอไปเป็น 6 งวด เพราะอยากปิดหนี้เร็วๆและผ่อนจ่ายไหว ก็เลยรับที่ยอดนี้ เจ้าหน้าที่บอกจะไปเสนอเจ้านายก่อน จะติดต่อกับมา แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า "ใบยืนยันลดหนี้" จะได้หลังจากเราชำระหนี้หมดแล้ว จะส่งไปที่สาขาที่เราเลือกไว้ที่ใกล้ที่สุด หรือที่ทำงานเรา เราควรจะทำยังไงดีค่ะ มีใครชำระครบก่อนแล้วได้ใบยืนยันตามมาบ้างไหมค่ะ"ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบค่ะ"

ยินดีด้วยนะคะ หยุดกี่เดือนคะถึงได้ส่วนลดนี้มา
ส่วนการชำระเงิน เห็นพี่ๆในบอร์ดเค้าบอกว่าต้องมีใบยืนยันก่อนเท่านั้นนะคะถึงจะไปจ่ายเงิน แล้วนำใบเสร้จมาแมกซ์คู่กับใบยืนยันคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88795 โดย 0956142429

anawon เขียน:

0956142429 เขียน: คุณ anawon ดิฉันได้ส่วนลด ยูเมะมาแล้วนะค่ะ เมื่อเช้านี้ เป็นเจ้าหน้าที่ผู้ชายโทรมา ตอนแรกเสนอปรับโครงสร้างนี้ เราบอกว่าไม่รับ เจ้าหน้าที่ก็เลยถามว่าจะมีแถวชำระแบบไหน เราเลยบอกไปว่าอยากปิดบัญชี เจ้าหน้าที่ก็เลยบอกว่า มีส่วนลดให้ 28000 จากยอดทั้งหมด 42607.90 บาท และผ่อนจ่ายได้ 5 งวด เราเลยเลยขอไปเป็น 6 งวด เพราะอยากปิดหนี้เร็วๆและผ่อนจ่ายไหว ก็เลยรับที่ยอดนี้ เจ้าหน้าที่บอกจะไปเสนอเจ้านายก่อน จะติดต่อกับมา แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า "ใบยืนยันลดหนี้" จะได้หลังจากเราชำระหนี้หมดแล้ว จะส่งไปที่สาขาที่เราเลือกไว้ที่ใกล้ที่สุด หรือที่ทำงานเรา เราควรจะทำยังไงดีค่ะ มีใครชำระครบก่อนแล้วได้ใบยืนยันตามมาบ้างไหมค่ะ"ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบค่ะ"

ยินดีด้วยนะคะ หยุดกี่เดือนคะถึงได้ส่วนลดนี้มา
ส่วนการชำระเงิน เห็นพี่ๆในบอร์ดเค้าบอกว่าต้องมีใบยืนยันก่อนเท่านั้นนะคะถึงจะไปจ่ายเงิน แล้วนำใบเสร้จมาแมกซ์คู่กับใบยืนยันคะ

หยุดจ่ายมา1รอบบิลนะค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88800 โดย อ้อย
KTC ครับ ฟ้องเร็ว ส่วนลดมีแต่ไม่มาก
แต่มีข้อดีคือมีให้เลือกผ่อนระยะยาวได้
ตอนไปศาล ลองหาอ่านดูนะครับ กรณีของKTC

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88812 โดย aumaiim
เป็นกำลังใจให้คะ บอกเลยว่าตอนนี้เหนื่อยมากเหมือนกัน กำลังทำใจตั้งรับคะ สิ้นสิงหาคม 2559 หยุดจ่ายงวดแรกคะ สู้ๆๆๆๆๆ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88831 โดย anawon

อ้อย เขียน: KTC ครับ ฟ้องเร็ว ส่วนลดมีแต่ไม่มาก
แต่มีข้อดีคือมีให้เลือกผ่อนระยะยาวได้
ตอนไปศาล ลองหาอ่านดูนะครับ กรณีของKTC

ขอบคุณมากนะคะ เข้าไปอ่านทุกกระทู้ค่ะ ศึกษาทุกเคสเพื่อตั้งรับสถานการณ์ที่จะมาถึง :pray: :pray:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88832 โดย anawon

aumaiim เขียน: เป็นกำลังใจให้คะ บอกเลยว่าตอนนี้เหนื่อยมากเหมือนกัน กำลังทำใจตั้งรับคะ สิ้นสิงหาคม 2559 หยุดจ่ายงวดแรกคะ สู้ๆๆๆๆๆ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

สู้ๆนะค่ะ ท่องไว้เพื่อชีวิตที่ดีกว่า ฮึบๆๆ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88917 โดย anawon
วันนี้สิ้นเดือน รู้สึกว่าเนื้อหอมมากกกกกก ยูเมะโทรมาตั้งแต่แปดโมงครึ่ง บอกให้ไปจ่ายก่อน สิบเอ็ดโมง เราบอกว่าไม่มี นางก็บอกว่าวันนี้เงินเดือนออกแล้วนะค่ะ น่าจะมีชำระ เรายืนว่าไม่มีนางก็วางสายไป แล้วโทรมาใหม่ทุกชั่วโมง
วันนี้เฉพาะยูเมะอย่างเดียวก็เกือยยี่สิบสายแระ ทั้งเข้าที่ทำงานทั้งเบอร์มือถือ แต่ไม่สนใจค่ะ ตั้งนโยบายส่วนตัวไว้แล้วจะรับทุกเจ้าแค่วันละสาย สรุปทุกเจ้าโทรมาค่ะ เริ่มเขี้ยวโดยเฉพาะพรอมมิสมาแนวโหด สั่นแทบตาย แต่ก็ต้องยืนยันว่าไม่มี

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88921 โดย tp9940
ผมนี้หงุดหงิดกะยูเมะ มาก โทรมาวันละหลายรอบ แถมยังไม่พอพูดจาไม่รู้เรื่อง คุยทีไรนิหงุดหงิดตลอด จนที่ทำงานล้อว่า ทะเลาะกะแฟนมาหรอ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88966 โดย anawon
Up date 2/9/16
หลังจากวีนยูเมะไปเมื่อวาน เนื่องจากการโทรกระหน่ำบ้าบอไม่รุ้เวลาล่ำเวลาไป วันนี้นางเปลี่ยนคนคุยใหม่ค่ะ พูดน้อยลง เน้นจะให้เข้าไปจ่ายออนไลน์ให้ได้ เราก็บอกว่ายังไม่มี นางก็โน้มน้าวสารพัดพูดเรื่องสัญญา การเสียประวัติ แต่พูดดีนะ เราก็เลยพูดดีด้วย โน้วน้าวกลับต่างๆนาๆ บอกพี่มีปัญหาจริงๆ ไม่อยากเป็นแบบนีเลย แม่ก้ไม่สบาย หนี้นอกระบบก็ทวง งานก็สั่นคลอนไม่รุ้จะตกงานรึป่าว เมื่อวานก็โดนว่าเรื่องโทรศัพย์ บลาๆ ขี้เกียจฟังนางพูดเลยเพ้อใส่นางเองซะเลย ดีเหมือนกันเหมือนมีที่ระบาย สุดท้ายนางก็ขอวางสายไปพร้อมบอกแจ้งเงินที่ต้องชำระอีกครั้ง มีลงท้ายด้วยนะว่า สู้ๆนะคุณ . . . (จ้ะ น่าร้าก สู้ๆเหมือนกัน 55)

เจ้าต่อมาเฟริ์สชอย เจ้านี้มานิ่งๆเนียนๆ มาถึงของเรา แล้วแจ้งยอดชำระ พร้อมบอกให้ไปจ่ายที่เซเว่น สั่นๆง่ายๆ ได้ใจความแระวางไป ว่าไปเจ้านี้ทวงหวานน้อยมากนะ วันละครั้ง

เด็ดสุด คุณพรอมมิส
P : สวัสดีคะขอสายคุณ . . . . .
ME : พูดสายอยุ่ค่ะ
P : สอบถามเรื่องค่างวดค่ะ
ME : ยังไม่มีชำระเลยค่ะ กำลังพยายามหาให้อยุ่นะคะ
P : อ่อค่ะ เงินเดือนออกแล้วก้ยังไม่มีอีกนะคะ งั้นไม่เป้นไรค่ะ ของแจ้งให้ทราบนะคะ ดิวของคุณไม่เกินวันที่ 4 นี้ ถ้าคุณยังไม่จ่ายคุณจะติดสถานะแบล็คลิสค่ะ
ME : ขอโทดจริงๆนะคะ จะพยายามหาให้นะคะ
P : ตามสบายค่ะ หลังจากวันที่สี่นี้ถ้าคุณไม่จ่ายทางบริษัทก็จะไม่ติดต่อมาหาคุณแล้วค่ะ เพราะเราจะส่งเรื่องของคุณไปที่สำนักทนายความ และส่งต่อไปที่ศาล ยังไงถ้าคุณไม่อยากมีคดี ก็ไปจ่ายนะคะ
ME : ถ้าจำเป้นต้องไปก็จะไปนะคะ
P : คะ มีอะไรสอบถามอีกมั้ยคะ
Me : ไม่มีแล้วคะ ขอบคุณนะคะ สวัสดีค่ะ

มีเสียวสันหลังเล็กๆ สองรอบบิลจะให้ไปศาล โห่ยยยยยยยยย

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88975 โดย 0880340285
ติดตามครับ พรอสมิส เหมือนกัน ครับ ถ้าได้จริงๆบอกด้วยน่ะครับ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89084 โดย anawon
Up date
วันนี้ยูเมะโทรมาแต่เช้า สอบถามเรื่องยอดชำระ เสนอทางเลือกให้สามทาง มีจ่ายขั้นต่ำมาก่อน 1300 ประนอมหนี้ และ ให้ปิดบัยชีจากยอก 60000 เหลือ 36000 ขอผลัดไปก่อนยังเก็บเงินไม่ถึงเลยงะ แอบเสียดาย ><

เฟริ์นชอยโทรมาแจ้งว่าหนี้ค้างครบสองรอบบิลแล้ว ให้ไปจ่าย 3200 ก่อนที่เซเว่น เราแจ้งไปก่อนค่ะว่าไม่มีกำลังพยายามหาให้อยู่

พรอมมิส ตั้งแต่วันทีี่โทรมาล่าสุดแจ้งว่าจะส่งเรื่องเข้าไปสำนักงานกฎหมาย ก็เงียบหายไปเลยค่ะ

อีออนยังเงียบไป . . . .

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89222 โดย anawon
ตอนนี้พรอมมิส เรื่องเข้าสู่สำนักงานกฎหมาย เทรดแล้วจ้าาา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.809 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena