ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
ชื่อผู้ใช้: รหัสผ่าน: จดจำข้อมูลการเข้าระบบ
  • หน้าที่:
  • 1

กระทู้: ศาลพิพากษายกฟ้องเรื่องขาดอายุความ แต่เจ้าหนี้อุทธรณ์ต่อ

ศาลพิพากษายกฟ้องเรื่องขาดอายุค​วาม แต่เจ้าหนี้อุทธรณ์ต่อ 1 เดือน 1 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #110277

• nongprim
  • ( สมาชิก )
  • รูปประจำตัวของ nongprim
  • สิบตรี
  • จำนวนโพสต์: 5
ผมเป็นหนี้สินเชื่อบัตรกรุงศรีซึ่งโดนฟ้องเมื่อ 15 มิถุนายน 2561 เงินต้น 113,565.62 ดอกเบี้ย 153,426.66 รวม 266,992.28 โดยผมผิดนัดชำระมาตั้งแต่ 30 มกราคม 2556 (จ่ายสุดท้าย 26 ธันวาคม 2555) ซึ่งผมไปยื่นคำให้การต่อศาลเรื่องฟ้องโจทย์ขาดอายุความ เนื่องจากเกิน 5 ปีแล้ว และศาลชั้นต้นพิพากษายกฟ้อง ปรากฎว่าธนาคารกรุงศรีอุทธรณ์ว่าถ้าธนาคารไม่ได้บอกเลิกสัญญายังถือว่าสัญญายังมีผลอยู่ ซึ่งธนาคารเอาหนังสือบอกกล่าวเรื่องแก้ไขหนี้ซึ่งกำหนดระยะเวลาในการบอกเลิกสัญญาในวันที่ 7 มิถุนายน 2561 เมื่อฟ้อง 15 มิถุนายน 2561 จึงยังไม่ขาดอายุความ ผมได้รับหมายศาลให้ไปฟังคำตัดสินวันที่ 12 มิถุนายน 2562 คิดว่าผลจะออกมายังไงครับ
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้

ศาลพิพากษายกฟ้องเรื่องขาดอายุค​วาม แต่เจ้าหนี้อุทธรณ์ต่อ 4 สัปดาห์ 1 วัน ที่ผ่านมา #110289

• นกกระจอกเทศ
  • ( ผู้ดูแลระบบ )
  • รูปประจำตัวของ นกกระจอกเทศ
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 5828
  • Thank you received: 2565
.
คิดแบบตรรกกะง่ายๆเอาก็แล้วกันนะครับ

สมมุติว่า...คุณหยุดจ่ายหนี้มานานถึง 20ปีแล้ว แต่เจ้าหนี้มันก็ยังไม่เคยฟ้องศาลเลยสักครั้ง โดยมีการทวงหนี้มาตลอด 20ปีที่ว่านี้ แถมยังปล่อยให้ดอกเบี้ยของมัน"เดินตามตูด"คุณไปเรื่อยๆ ตลอด 20ปีที่ว่ามานี้อีกด้วย จนดอกเบี้ยมันบาน มากมายเกินกว่าเงินต้นไปเท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้

พอมาถึงปีที่ 21...เจ้าหนี้มันก็เบื่อที่จะทวงหนี้คุณเต็มทีแล้ว มันก็เลยทำเป็นหนังสือบอกยกเลิกสัญญา ส่งมาที่บ้านของคุณ เพื่อให้คุณได้รับทราบ

แล้วพอเดือนถัดมา เจ้าหนี้มันก็ส่งเรื่องฟ้องคุณต่อศาล โดยอ้างว่า ที่ผ่านมา 20ปีนั้น มันไม่เคยบอกยกเลิกสัญญากับคุณเลย มันเพิ่งจะมาทำเป็นหนังสือบอกยกเลิกสัญญากับคุณ เมื่อเข้าสู่ปีที่ 21 ที่ผ่านมานี้เอง...ดังนั้น จึงยังไม่เป็นการขาดอายุความ

คุณคิดว่า ศาล(ผู้พิพากษา)จะตัดสินให้คุณต้องแพ้คดี และต้องจ่ายหนี้ทั้งหมดไหมครับ?

หรือ

คุณคิดว่า ศาล(ผู้พิพากษา)ควรจะขำ(หัวเราะเยาะ) ในความโง่เขลาเบาปัญญา ของไอ้เจ้าหนี้รายนี้มันดี

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
แก้ไขล่าสุด: 4 สัปดาห์ 1 วัน ที่ผ่านมา โดย นกกระจอกเทศ.
สมาชิกเท่านั้นที่มีสิทธิในการตั้งและตอบกระทู้
สมาชิกที่ถูกใจโพสต์นี้: nongprim

ศาลพิพากษายกฟ้องเรื่องขาดอายุค​วาม แต่เจ้าหนี้อุทธรณ์ต่อ 4 สัปดาห์ 18 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #110293

• Pheonix
  • รูปประจำตัวของ Pheonix
  • จ่าสิบโท
  • จำนวนโพสต์: 243
  • Thank you received: 73
ตามมาตรา 193/12 อายุความให้เริ่มนับแต่ในขณะที่อาจบังคับสิทธิเรียกร้องได้เป็นต้นไป

จำเลยตกลงผ่อนชำระดอกเบี้ยและผ่อนต้นเงินคืนเป็นรายเดือนรวมกันเดือนละ 4,511 บาท กำหนดชำระให้เสร็จสิ้นภายใน 60 เดือน โดยตกลงชำระทุกวันที่ 20 ของเดือน เริ่มผ่อนชำระงวดแรกในเดือนถัดจากเดือนที่ได้รับเงินกู้เป็นต้นไป ดังนั้น จำเลยจึงต้องผ่อนชำระดอกเบี้ยและต้นเงินคืนให้ธนาคารงวดแรกในวันที่ 20 กรกฎาคม 2556

ดังนั้น การเริ่มนับอายุความ จึงเริ่มนับตั้งแต่วันที่ 21 กรกฎาคม 2556 ซึ่งเป็นวันที่จำเลยผิดนัดชำระหนี้ เป็นต้นไป โจทก์รับโอนสิทธิเรียกร้องมาจากธนาคารกรุงศรีอยุธยาฯ ย่อมรับไปทั้งสิทธิและหน้าที่ โจทก์ฟ้องให้จำเลยชำระหนี้ในวันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2562 นับจากวันที่เริ่มนับอายุความวันที่ 21 กรกฎาคม 2556 คิดเป็นเวลา 5 ปี 6 เดือน 15 วัน จึงพ้นกำหนดเวลา 5 ปี แล้ว สิทธิเรียกร้องของโจทก์จึงขาดอายุความ ตามมาตรา 193/33 สิทธิเรียกร้องดังต่อไปนี้ให้มีกำหนดอายุความห้าปี (1) ดอกเบี้ยค้างชำระ (2) เงินที่ต้องชำระเพื่อผ่อนทุนคืนเป็นงวดๆ และตามคำพิพากษาฎีกาที่ 134/2551 สำเนาเอกสารท้ายคำให้การหมายเลข 1

ศาลพิพากษายกฟ้องเรื่องขาดอายุค​วาม แต่เจ้าหนี้อุทธรณ์ต่อ 3 สัปดาห์ 6 วัน ที่ผ่านมา #110299

• pumpkinja
  • รูปประจำตัวของ pumpkinja
  • สิบตรี
  • จำนวนโพสต์: 33
  • Thank you received: 5
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะคะ คดีคล้ายๆกันคือปีที่แล้วเราไปขึ้นศาลคดีหมดอายุความกับธนาคารทหารไทยมา คำพิพาษาคือ ยกฟ้องโจทย์ ค่าฤชาธรรมเนียมเป็นพับ แต่วันนี้มีหมายศาลมาใหม่ค่ะ โดยศาลได้รับคำร้องจากบ.บริหารสินทรัพย์ คอลเลคเชียสขอสวมสิทธิ หากจะคัดค้านให้ยื่นคำคัดค้าน ก่อน24 พค.62 อยากทราบว่ากรณีนี้เราต้องมีจดหมายหรือทำอะไรเพิ่มเติมมั้ยคะ

ศาลพิพากษายกฟ้องเรื่องขาดอายุค​วาม แต่เจ้าหนี้อุทธรณ์ต่อ 3 สัปดาห์ 6 วัน ที่ผ่านมา #110300

• นกกระจอกเทศ
  • ( ผู้ดูแลระบบ )
  • รูปประจำตัวของ นกกระจอกเทศ
  • Administrator
  • จำนวนโพสต์: 5828
  • Thank you received: 2565
pumpkinja เขียน:
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะคะ คดีคล้ายๆกันคือปีที่แล้วเราไปขึ้นศาลคดีหมดอายุความกับธนาคารทหารไทยมา คำพิพาษาคือ ยกฟ้องโจทย์ ค่าฤชาธรรมเนียมเป็นพับ แต่วันนี้มีหมายศาลมาใหม่ค่ะ โดยศาลได้รับคำร้องจากบ.บริหารสินทรัพย์ คอลเลคเชียสขอสวมสิทธิ หากจะคัดค้านให้ยื่นคำคัดค้าน ก่อน24 พค.62 อยากทราบว่ากรณีนี้เราต้องมีจดหมายหรือทำอะไรเพิ่มเติมมั้ยคะ

ขอถามจริงๆ...คุณเห็น Hotline_สายด่วน ไหมครับ?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

ขอย้ำถามอีกครั้ง...คุณเห็นไหมครับ?

ถ้าคิดว่าเห็นแล้ว ก็กรุณาโทรไปถาม คุณอาไพโจน์ ได้เลยนะครับ
.
.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ศาลพิพากษายกฟ้องเรื่องขาดอายุค​วาม แต่เจ้าหนี้อุทธรณ์ต่อ 3 สัปดาห์ 6 วัน ที่ผ่านมา #110301

• pumpkinja
  • รูปประจำตัวของ pumpkinja
  • สิบตรี
  • จำนวนโพสต์: 33
  • Thank you received: 5
ขอบคุณมากๆค่ะ ตั้งใจจะโทรปรึกษาคุณอาอยู่แล้วค่ะ แต่อยากสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมก่อน เผื่อตัวเองยังหาข้อมูลได้ไม่ครบถ้วนค่ะ

ศาลพิพากษายกฟ้องเรื่องขาดอายุค​วาม แต่เจ้าหนี้อุทธรณ์ต่อ 3 สัปดาห์ 4 วัน ที่ผ่านมา #110333

• nongprim
  • รูปประจำตัวของ nongprim
  • สิบตรี
  • จำนวนโพสต์: 5
pumpkinja เขียน:

ผมให้ทนายทำคำแก้อุทธรณ์ (แบบ ผบ.8) ให้ แล้วผมไปยื่นภายใน 30 วัน หลังจากทางธนาคารยื่นอุทธรณ์ครับ ตอนนี้รอฟังคำพิพากษาอุทธรณ์ครับ ซึ่งผมคาดว่าน่าจะยืนตามศาลชั้นต้นครับ
  • หน้าที่:
  • 1
ผู้ดูแล: พี่ลี
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.193 วินาที
Share on facebook

ค้นหาในกระทู้

คำสำคัญ

เปลี่ยนธีมสีของเว็บบอร์ด

Template
mod by JoniJnm.es

Login เข้าระบบ

เรามีคน Online

เรามี 283 บุคคลทั่วไป ออนไลน์

ครบเครื่องเรื่องผู้บริโภค

You are here  :