จะเริ่มเก็บเงินเคลียร์หนี้บัตร

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110252 โดย fd12reddevil
พอดี 1ปีที่ผ่านมา เพิ่งเคลียร์หนี้นอกระบบ และก็หนี้เงินติดล้อ และ อื่นๆ พอหายใจมาได้หน่อย ก็เลยมีเป้าหมายหลังจากนี้ในการเคลียร์หนี้สิน

เป้าหมายผม จะเก็บเงินเดือนละ 5000- 7000 ต่อเดือน
ยอดบัตรที่มีตอนนี้ คิดเป็นเงินต้นที่เอามานะครับ
KTC มี 2 บัตร บัตรละ 35000 = 70000 บาท ขึ้นศาลไปแล้ว และไม่ได้จ่ายนานมาก มีหนังสืออายัดเงินเดือนมาแล้ว แต่เงินไม่ถึง
firstchoice 32000 บาท ไม่ได้ไปศาล
A Money 15000 บาท ไม่แน่ใจหมายมายัง
j Money 40000 บาท คุ้นๆว่าไป แต่ผ่อนได้ไม่ตามที่เรียก จนท. เลยให้กลับไม่ต้องขึ้นศาล

กรุงศรีออโต้ มอไซค์ 1 คัน ยอดไปแสนนิดๆแล้วจากที่เห็นแจ้งมา แต่เอารถคืนไม่ได้เพราะตอนนั้น เอาไปจำไว้กับเพื่อนแฟนเก่า และตอนนี้แฟนเก่าไม่เคลียร์อะไรให้สักอย่าง ตามเองแล้ว สืบแล้วก็ไม่เจอคนรับจำ อีกอย่างดันไปสารภาพว่าเอารถไปจำกับทางคนที่โทรทวงแล้ว ก็ไม่รู้จะมีหมายศาลฟ้องมาแบบไหน กลัวจะเป็นยักยอกทรัพย์

เกริ่นก่อนนะครับ ช่วงนี้แม่ผมเขาอยากได้รถมือ 2 สักคันไว้พาเขาไปทำธุระ แต่ใจผมยังไม่อยากได้เพราะ ถ้าเอามามีภาระเรื่อง ค่าผ่อนรถให้เขา ค่าจอดเดือนละ 2000 และขึ้นชื่อว่ามือ 2 อาจมีซ่อม
ผมว่ามันจะบั่นทอนในการเคลียร์หนี้ผม

ทางเลือกตอนนี้ ถ้าเอารถ ก็ไม่ได้เคลียร์หนี้บัตร

เลยอยากสอบถามพี่ๆในนี้ว่า ถ้าผมจะเลือก ใช้หนี้บัตรทั้งจบ ผมควรทำยังไง มีแผนยังไง
ควรเก็บเงินปิดบัตรที่ราคามากสุดก่อน หรือ น้อยสุดก่อน จำเป็นต้องจ่ายเต็มจำนวนไหม
ตอนนี้ผมเข้าใจว่า เจ้าหนี้ติดต่อผมไม่ได้เพราะเปลี่ยนเบอร์ ถ้าผมเก็บเงินได้ค่อยเจรจาใช่ไหมครับ แล้วถ้าผมใช้วิธีแฮร์คัท ที่จ่ายไม่เต็ม สมมุติยอด 15000 เราต่อลองได้เท่าไร หรือเก็บให้ได้ยอดเต็มของเงินต้นแล้วค่อยต่อลอง
อีกอย่างเนื่องจากเจ้าหนี้ติดต่อไม่ได้เพราะเปลี่ยนเบอร์ถ้าผมจะติดต่อเจ้าหนี้ต้องโทรไปทางไหนคุยยังไง เพราะ ผมว่า การทวงอาจไม่ใช้บ.เจ้าหนี้ตัวจริงแล้ว อาจส่งต่อให้ บ.รับทวงแทน
ผมคำนวนแค่เงินต้นเฉพาะบัตรทั้งหมด 157000 บาท ไม่รวมกรุงศรีออโต้ มอไซค์นะครับ
ถ้าผมฝืนเก็บเดือนละ 8000 บาท ผมต้องใช้เวลา 20 เดือน ซึงผมอยากให้จบไวไว จึงมาขอคำปรึกษาพี่ๆในนี้ครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ผมผ่านมรสุมมา เพิ่งจะดีขึ้นมานิด เสียบ้านและรถ(ของพ่อแม่ซื้อไม่ได้ซื้อเองด้วย) เพราะแฟนเก่า ตอนนี้กำลังสร้างตัวใหม่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.325 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena