ภรรยาเป็นหนี้บัตรเสียชีวิต ควรรีบแจ้งธนาคารบัตรให้ทราบหรือปล่อยเฉย ผลดีผลเสียต่างกันอย

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110004 โดย sbpvc
ภรรยาเป็นหนี้บัตรเสียชีวิต ควรรีบแจ้งธนาคารบัตรให้ทราบหรือปล่อยเฉย ผลดีผลเสียต่างกันอย่างไรครับ
จดทะเบียนสมรส ผมกู้ซื้อบ้านคนเดียวผ่อนเองหมดหนี้บ้านละ ภรรยาไม่มีชื่อในทรัพย์สินใดๆ
จากที่อ่านมา "สำหรับกรณีที่ลูกหนี้เสียชีวิต ไม่ว่าหนี้เดิมจะมีอายุความยาวกว่าหนึ่งปีไปอีกเท่าใดก็ตาม เจ้าหนี้จะต้องฟ้องกองมรดกของลูกหนี้ให้ชำระหนี้เสียภายใน 1 ปีนับแต่วันที่เจ้าหนี้ได้รู้หรือควรรู้ว่าลูกหนี้ตาย"

ควรแจ้งดีหรือไม่แจ้ง หากไม่แจ้งดอกเบี้ยงอกไปเรื่อยๆหรือเปล่าครับ

หากแจ้งจะมีวิธีแจ้งเพื่อให้นับอายุอย่างไร เช่นส่งใบมรณะบัตรทาง EMS หรือนำไปให้ด้วยตนเองให้คนธนาคารเซ็นต์รับ?

และหากโดนฟ้องศาลบังคับคดีจะมีแนวทางต่อสู้อย่างไร

ใครพอมีประสพการณ์เช่นนี้บ้างครับ ผมควรจ้างทนายไหมครับ
^^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110006 โดย jackTs
.
การฟ้องลูกหนี้ที่เสียชีวิต
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64#1298

กฎหมายน่ารู้ | ผัวเป็นหนี้บัตรเครดิตแล้วตาย เมียต้องใช้แทนหรือไม่?

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: sbpvc

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110023 โดย sbpvc
อยากได้คำตอบชัดๆตามแต่ละข้อที่ถาม
ฟังดูเหมือนอ้อมๆว่า เจ้าหนี้ควรจะรู้ได้เองว่าเสียชีวิต (ใช้เป็นข้อต่อสู้ได้ด้วยหรือเปล่าครับ)
หากท่านใดมีประสพการณ์เพิ่มเติม ช่วยแชร์มาให้ทราบด้วยครับ

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110025 โดย DaddyP65
ปกติตามกฎหมายทายาทไม่ต้องรับผิดในหนี้เป็นจำนวนเกินกว่าทรัพย์มรดกที่ได้รับครับ แต่ในกรณีคุณน่าจะต้องระวังประเด็นเรื่องบ้านที่ได้มาระหว่างสมรส โดยเจ้าหนี้ของภรรยาอาจพยายามเรียกร้องว่าเป็นสินสมรสส่วนของภรรยาครึ่งหนึ่งแล้วฟ้องบังคับเพื่อยึดบ้านขายทอดตลาด

เรื่องระยะเวลา 1 ปี ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 1754 ห้ามมิให้ฟ้องกองมรดกเมื่อพ้น 1 ปีที่เจ้าหนี้รู้หรือพึงรู้ว่าเจ้ามรดกถึงแก่ความตาย

หากคุณแจ้งให้เจ้าหนี้ทราบแล้ว เค้าสามารถมาฟ้องร้องได้ภายใน 1 ปีครับ

อย่างไรรอผู้มีประสบการณ์มาเสริมดูนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 5 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #110265 โดย sbpvc
แล้วเราควรจะรีบแจ้งให้เจ้าหนี้บัตรทราบ ในช่องทางใด
หรือปล่อยให้เวลาผ่านไป
มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

แล้วถ้ามีหมายศาลถึงภรรยา เราต้องไปศาลชี้แจงไหมครับ (เกรงปัญหาเรื่องสินสมรส)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.379 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena