บันทึกช่วงชีวิตการเป็นหนี้ update 27/04/62

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 4 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #107961 โดย คนเป็นหนี้บัตร
เราเป็นหนี้บัตรทั้งหมดตามนี้คะ

1.บัตรเครดิต SCB 20,000 บาท

2.บัตรกดเงินสด SCB 20,000 บาท

3.บัตร fristchoice 38,000 บาท

4.บัตรเครดิต KTC 28,000 บาท

5.บัตรกดเงินสด KTC 56,000 บาท

6.สินเชื่อบุคคลกสิกร จากเดิม 24,000 (ตอนนี้จ่ายไปเหลือ 20,000)

เราเพิ่งเริ่มหยุดจ่ายทุกอย่างได้ 1 เดือน เราอยากจะสอบถามคะ เราจะโดนฟ้องศาลไหม แต่ทุกครั้งที่มีคนโทรมาเรารับสายตลอดนะ บอกไปว่ายังไม่มี เราไม่ได้หนี้นะคะ แล้วไม่ได้คิดว่าจะไม่จ่าย แต่เราอยากถามว่าเราสามารถขอเวลาเขาจากทีละบัตรได้ไหม คือเราจะพยายามเก็บเงินทุกเดือน เพื่อเอาเงินก้อนนั้นไปปิดทีละบัตร แต่ช่วงที่เราหยุดจ่าย ดอกเบี้ย, ค่าทวงถามมันจะเพิ่มขึ้นจากยอดบัตรเครดิตเก่า แต่ถ้าเวลาเราจ่ายเราขอจ่ายแค่ยอดของวงเงินได้ไหม

ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าที่เข้ามาให้คำแนะนำนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107966 โดย jackTs
.
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108018 โดย Killer6639
รอฟังด้วยคน มีหนี้ตามบัตรเดียวกันเลย อัพเดทให้ฟังบ้างนะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108021 โดย คนเป็นหนี้บัตร
Replied by คนเป็นหนี้บัตร on topic เครียดมากคะขอคำแนะนำ
ตอนนี้ยังไม่มีความคืบหน้าคะ ของคุณละเป็นไงบ้าง ตอนนี้เรากังวลมาก

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108028 โดย Killer6639
ของผมพึ่งหยุดจ่ายเหมือนกันครับ...
กลัวแต่ KTC นี้แหละ สงสัยผมต้องจัดการเป็นตัวแรก
วันจันทร์ คงโทรกันทั้งวัน :No:
อัพเดทผมบ้างนะครับ...

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108049 โดย เจ๋งแจ๋ว
Replied by เจ๋งแจ๋ว on topic เครียดมากคะขอคำแนะนำ
ใจเย็นนะครับ เป็นกันน่าจะทุกคนแหละครับกับสถานการณ์แบบนี้
ตั้งสติก่อนเลย แล้วลองคุยกับตัวเองดูว่า รายได้ ค่าใช้จ่าย ในแต่ละเดือน เราเหลือพอกินพอเก็บมั้ย
ถ้าเหลือ เหลือเท่าใหร่ วางแผนเก็บเงินไปจ่ายหนี้ให้ดีๆ
ถ้าไม่เหลือ อันนี้เริ่มหนักแล้วครับ ต้องทบทวนแล้วครับว่าเราจะทำยังใงได้มั่ง

อ่านหัวข้อที่พี่นกกระจอกเทศแนะนำครับ โดยส่วนตัว ผมว่าได้ข้อคิดอะไรในนั้นเยอะเลยนะครับ

สู้สู้ครับ o_) :wo:

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109703 โดย คนเป็นหนี้บัตร
Replied by คนเป็นหนี้บัตร on topic เครียดมากคะขอคำแนะนำ
ห่างหายไปนานคะ ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเพิ่งเข้าเดืออนที่ 4 ที่ผ่านโดนโทรจิกปกติคะ

แต่วันนี้มีเรื่องจะถามผู้รู้คะ ขอรบกวนถามพี่ๆหน่อยคะ คือตอนนี้หนูไปปล่อยบัตร เฟิสช้อย 38,000
ปล่อยบัตรไทยพาณิชย์บัตรเครดิต 20,000
ไทยพาณิชย์บัตรกดเงิน 20,000
**ส่วนกสิกร เป็นสินเชื่อเงินกู้ ที่โอนผ่านเข้าบัญชี 20,000 **

ทั้งหมดนี้หยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้วค่ะ ก็โดนโทรทวงปกติ แต่ที่แปลกวันนี้คือ
กสิกรโทรมาแจ้งว่ามียอดค้าง แต่ถ้าหนูไม่ยอมจ่าย ก็ถือว่าผิดกฏ ดังนั้นทางธนาคารจึงจำเป็นต้องเรียกเก็บยอดเต็ม เจ้าหน้าที่บอกขอแนะนำให้จ่ายเข้าไป

หนูเลยไม่แน่ใจว่ากรณีของกสิกร มันไม่เหมือนพวกบัตรเครดิตหรอคะ
หนูควรทำยัังไงดีคะ เขาให้เวลาหนูถึง วันที่ 11-03-62 บอกให้จ่ายเข้าไป 3 เดือน
:vomit:

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109708 โดย คนเป็นหนี้บัตร
Replied by คนเป็นหนี้บัตร on topic บันทึกช่วงชีวิตการเป็นหนี้ update 07/03/62
วันนี้มาอัพเดตความเคลื่อนไหวคะ

07/03/62 ได้รับโทรศัพท์จาก 2 ที่

1. ของกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ เริ่มเข้าเดือนที่ 4 วันนี้ พนักงานโทรมาแจ้งว่าตอนนี้
มีให้เราเลือก 2 ทางคือ ปรับปรุงโครงสร้าง และ ปิดจบบัญชี เงินต้นเดิม 38,000
ปัจจุบันที่เจ้าหน้าที่อยู่ที่ 41,215 บาท ถ้าปิดจบให้เราจ่ายที่ 28,000 บาท
มันยังเยอะมากสำหรับเรา เพราะเรายังไม่มีเงินเก็บ ได้แต่ปฏิเสธไปก่อน

2.ของไทยพาณิชย์ เป็นบัตรเครดิต 20,000 และ speedy 20,000 ,โทรมาชวน
ปรับปรุงโครงสร้างโดยเสนอบอกเราว่า จ่าย 2 บัตรต่อเดือนที่ 1,200 บาท ในระยะ
เวลา 5 ปี ซึ่งเรามาคิดๆดูแล้ว พวกบวกเงินเข้าไป โหยยย !! ยอดมันเยอะเกินเงินต้นซะอีก ก็เลยได้แต่ปฏิเสธไปอีกเจ้า บอกเจ้าหน้าที่ให้ส่งเรื่องได้ตามระบบ

3.ของกสิกร เป็นสินเชื่อส่วนบุคคลคะ เป็นสินเชื่อที่โอนเข้าบัญชี เจ้าหน้าที่ฯโทรให้จ่ายเข้าไป 3 เดือน บอกถ้าเราไม่จ่าย จะเรียกเก็บเต็มจำนวน เพราะผิดเงื่อนไข ก็คงต้องรับกรรม เพราะไม่มีจริงๆ

อยากทราบคะ SCB ให้แฮร์คัดบ้างไหม

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109710 โดย Killer6639
ของผม FC ก็เสนอมาครับวันนี้ ของ รีดเดอร์ไหมครับ เหลือยอดจ่าย 30000 ก็ยังไม่ไหว

รออีกทสัปดาห์หน้าครับ

ของ SCB ก็รอยอดยุครับ ยังไม่เสนอมาครับ

ยังไงอัพเดทด้วยนะครับ^^

คนเป็นหนี้บัตร เขียน: วันนี้มาอัพเดตความเคลื่อนไหวคะ

07/03/62 ได้รับโทรศัพท์จาก 2 ที่

1. ของกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ เริ่มเข้าเดือนที่ 4 วันนี้ พนักงานโทรมาแจ้งว่าตอนนี้
มีให้เราเลือก 2 ทางคือ ปรับปรุงโครงสร้าง และ ปิดจบบัญชี เงินต้นเดิม 38,000
ปัจจุบันที่เจ้าหน้าที่อยู่ที่ 41,215 บาท ถ้าปิดจบให้เราจ่ายที่ 28,000 บาท
มันยังเยอะมากสำหรับเรา เพราะเรายังไม่มีเงินเก็บ ได้แต่ปฏิเสธไปก่อน

2.ของไทยพาณิชย์ เป็นบัตรเครดิต 20,000 และ speedy 20,000 ,โทรมาชวน
ปรับปรุงโครงสร้างโดยเสนอบอกเราว่า จ่าย 2 บัตรต่อเดือนที่ 1,200 บาท ในระยะ
เวลา 5 ปี ซึ่งเรามาคิดๆดูแล้ว พวกบวกเงินเข้าไป โหยยย !! ยอดมันเยอะเกินเงินต้นซะอีก ก็เลยได้แต่ปฏิเสธไปอีกเจ้า บอกเจ้าหน้าที่ให้ส่งเรื่องได้ตามระบบ

3.ของกสิกร เป็นสินเชื่อส่วนบุคคลคะ เป็นสินเชื่อที่โอนเข้าบัญชี เจ้าหน้าที่ฯโทรให้จ่ายเข้าไป 3 เดือน บอกถ้าเราไม่จ่าย จะเรียกเก็บเต็มจำนวน เพราะผิดเงื่อนไข ก็คงต้องรับกรรม เพราะไม่มีจริงๆ

อยากทราบคะ SCB ให้แฮร์คัดบ้างไหม

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109711 โดย คนเป็นหนี้บัตร
Replied by คนเป็นหนี้บัตร on topic บันทึกช่วงชีวิตการเป็นหนี้ update 07/03/62
ใช่คะ จ่ายไม่ไหวอยู่ดี อัพเดทให้ฟังบ้างนะคะ

อยากรู้ว่า SCB มีนโยบายแฮร์ตัดไหม

ทุกวันนี้กดดันคะ ร้องไห้ทุกวัน แต่ต้องสู้ !! สู้ๆเช่นกันนะค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109714 โดย Killer6639
สู้ ๆ ครับ...
ทุกตัวมี HC แต่จะมากหรือน้อยอยู่ที่การคุยของแต่ละท่านกับระยะเวลาหนี้เสีย (อ่านในกลุ่มนี้แหละ)

เมื่อก่อนผมก็เป็นเครียดมาก หลังจากที่เริ่มคุยกับจ้าหนี้บ่อยๆ ผมว่าเราหันมาเก็บเงินดีกว่าครับ

คนเป็นหนี้บัตร เขียน: ใช่คะ จ่ายไม่ไหวอยู่ดี อัพเดทให้ฟังบ้างนะคะ

อยากรู้ว่า SCB มีนโยบายแฮร์ตัดไหม

ทุกวันนี้กดดันคะ ร้องไห้ทุกวัน แต่ต้องสู้ !! สู้ๆเช่นกันนะค่ะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109769 โดย คนเป็นหนี้บัตร
อัปเดตล่าสุด 12/03/62

วันนี้มีเจ้าเดียวที่โทรมาคือ เฟิร์สช้อย เจ้าหน้าที่คนเดิม โทรมาสอบถามกับสิ่ง
ที่เคยเสนอเรามาก่อนน่านี้คือ เสนอส่วนลด ให้เหลือ 28,000 บาท จากยอดที่รวม
ณ ปัจจุบันคือ 4 หมื่นกว่า เราได้แต่ปฏิบัติเสธไปว่าไม่พร้อม เจ้าหน้าที่ก็วางไป

ส่วนเจ้าอื่นยัง เงียบ !!

××เพิ่มเติม ใครกู้สินเชื่อส่วนบุคคลของกสิกรบ้าง ที่ตอนเรากู้ผ่านแล้วเขาโอนเงินให้ทางบัญชี เราอยากรู้ว่าในกรณีสินเชื่อส่วนบุคคลนั้น มีส่วนลด

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109888 โดย คนเป็นหนี้บัตร
อัปเดตล่าสุด 20/03/62

วันนี้มีแบงค์เดียวที่โทรเข้ามาคะ จนท. ยังคงพูดดีอยู่ ครั้งนี้เป็นบริษัททวงหนี้ บริษัทที่ 2 จนท. โทรมาแจ้งยอดทั้งหมด

1.บัตรเครดิตดตอนนี้ ยอดเงิน 21,800 บาท เสนอให้ปรับปรุงโครงสร้าง
จ่าย 520 ต่อเดือน เป็นจำนวน 60 งวด

2.บัตรกดเงินสดสปีดดี้ ยอดเงิน 21,999 บาท เสนอให้ปรับปรุงโครงสร้าง
จ่าย 530 ต่อเดือน เป็นจำนวน 60 งวด

** ทั้งหมดต้องจ่ายต่อเดือน 1,050 บาท รวม 2 บัตร ให้ส่ง 5 ปี คิดๆดู ดอกราวๆ 2 หมื่นกว่า อีกใจก็กลัวถ้ารับข้อเสนอแล้วต่อไปจะส่งไม่ไหว เพราะเรายังมีอีกหลายบัตร เงินต่อเดือนก็เหลือแค่เดือนละ 1000 บาท เลยจะขอรบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนเคยมีประสบการณ์ของ SCB บ้างคะ เราอยากรู้ว่าเจ้านี้เขามีส่วนลดให้บ้างไหม และฟ้องเร็วมากไหม เพราะเท่าที่อ่านมาบางคนก็บอกว่าส่วนใหญ่ไม่ค่อยมี HC ตอนนี้ของเราหยุดประมาณ 4 หรือ 5 เดือนนี้ละ ยังไงก็รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109896 โดย Killer6639
FC ของผมเสนอมา 30000 ขอเหลือ 28000 บอกว่าขอดูก่อน แต่คิดว่าไม่น่าได้เพราะเกินกว่าที่ ธ กำหนดผมเลยบอกถ้างั้นคงต้องผ่านไปก่อน
ยังไงมาอัพเดทบ้างนะครับ ออ...ใช้ของรีดเดอร์ไหมครับ ที่ทวง

คนเป็นหนี้บัตร เขียน: อัปเดตล่าสุด 12/03/62

วันนี้มีเจ้าเดียวที่โทรมาคือ เฟิร์สช้อย เจ้าหน้าที่คนเดิม โทรมาสอบถามกับสิ่ง
ที่เคยเสนอเรามาก่อนน่านี้คือ เสนอส่วนลด ให้เหลือ 28,000 บาท จากยอดที่รวม
ณ ปัจจุบันคือ 4 หมื่นกว่า เราได้แต่ปฏิบัติเสธไปว่าไม่พร้อม เจ้าหน้าที่ก็วางไป

ส่วนเจ้าอื่นยัง เงียบ !!

××เพิ่มเติม ใครกู้สินเชื่อส่วนบุคคลของกสิกรบ้าง ที่ตอนเรากู้ผ่านแล้วเขาโอนเงินให้ทางบัญชี เราอยากรู้ว่าในกรณีสินเชื่อส่วนบุคคลนั้น มีส่วนลด

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109903 โดย คนเป็นหนี้บัตร
มีใครพอทราบของไทยพาณิชย์บ้างคะ อยากรู้เป็นแนวทาง

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109938 โดย คนเป็นหนี้บัตร
รู้สึกช่วงนี้เจ้าหนี้หายเงียบ ไม่มีใครต่อต่อมาเลยคะ กังวลมากกก

แต่ที่กังวลสุดก็ SCB อยากรู้ว่าเจ้านี้มีส่วนลด HC ไหม เพราะเจ้าหน้าที่บอกเรา

ว่ายอดของเราน้อย ส่วนลดมักไม่มี ใครมีประสบการณ์หรือคำแนะนำช่วยหน่อยนะ

ตอนนี้กังวลมาก

5 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #109947 โดย คนเป็นหนี้บัตร
อัปเดตล่าสุด 25/03/62

วันนี้ทาง FC โทรมาถามอีกรอบ หลังจากที่เคยเสนอ HC ให้แต่เราปฏิเสธ
เพราะยอดยังสูง วันนี้เราก็ตอบเหมือนเดิม เจ้าหน้าที่เลยบอกงั้นส่งเรื่องนอกระบบ
เราคิดว่าครั้งหน้าถ้าโทรมาอีก คงเปลี่ยน บริษัท ทวงนี้ ไม่รู้ต่อไปจะเป็นยังไง
จะโดนโหดไหมน้อ

5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109960 โดย Jiffyminimal
[ของเราติดfc มาประมาณ 10เดือน ตอนนี้โดนฟ้องแล้วค่ะ ไม่รู้จะไปเจรจาได้มากน้อยแค่ไหน ตอนนั้นเจ้าหน้าที่ก็พูดกับเราแบบนั้นว่าจะส่งเรื่องนอกระบบ เฮ้อ กลุ้มใจเลย จะขึ้นศาลเดือน เม.ษ นี้แล้วด้วย ไม่รู้จะลดให้บ้างรึป่าวquote="คนเป็นหนี้บัตร" post=109947]อัปเดตล่าสุด 25/03/62

วันนี้ทาง FC โทรมาถามอีกรอบ หลังจากที่เคยเสนอ HC ให้แต่เราปฏิเสธ
เพราะยอดยังสูง วันนี้เราก็ตอบเหมือนเดิม เจ้าหน้าที่เลยบอกงั้นส่งเรื่องนอกระบบ
เราคิดว่าครั้งหน้าถ้าโทรมาอีก คงเปลี่ยน บริษัท ทวงนี้ ไม่รู้ต่อไปจะเป็นยังไง
จะโดนโหดไหมน้อ[/quote]

5 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109966 โดย Killer6639
FC ก่อนฟ้องมีเสนอส่วนลดให้เรื่อยๆไหมครับช่วงเดือนที่ 5-6 หรือว่าหยุดไปแล้วมีหมายมาเลย

Jiffyminimal เขียน: [ของเราติดfc มาประมาณ 10เดือน ตอนนี้โดนฟ้องแล้วค่ะ ไม่รู้จะไปเจรจาได้มากน้อยแค่ไหน ตอนนั้นเจ้าหน้าที่ก็พูดกับเราแบบนั้นว่าจะส่งเรื่องนอกระบบ เฮ้อ กลุ้มใจเลย จะขึ้นศาลเดือน เม.ษ นี้แล้วด้วย ไม่รู้จะลดให้บ้างรึป่าวquote="คนเป็นหนี้บัตร" post=109947]อัปเดตล่าสุด 25/03/62

[/quote]

5 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #109975 โดย คนเป็นหนี้บัตร
ของพี่ฟ้องแล้วหรอคะ ? ยอดเท่าไรคะ

Jiffyminimal เขียน: [ของเราติดfc มาประมาณ 10เดือน ตอนนี้โดนฟ้องแล้วค่ะ ไม่รู้จะไปเจรจาได้มากน้อยแค่ไหน ตอนนั้นเจ้าหน้าที่ก็พูดกับเราแบบนั้นว่าจะส่งเรื่องนอกระบบ เฮ้อ กลุ้มใจเลย จะขึ้นศาลเดือน เม.ษ นี้แล้วด้วย ไม่รู้จะลดให้บ้างรึป่าวquote="คนเป็นหนี้บัตร" post=109947]อัปเดตล่าสุด 25/03/62

[/quote]

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.693 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena