หยุดจ่าย เพื่อรออิสระภาพ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106291 โดย tiya
เล็กเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ (o_O)
มีบัตรเครดิตกับบัตรกดเงินสด รวม 8 ใบ

บัตรกดเงินสดกสิกร 25,000
บัตรกดเงินสดธนชาต 25,000
บัตรเครดิตยูโอบี 28,000
บัตรเครดิตซิตี้แบงค์ 28,000
บัตรอิอนนสินเชื่อเงิน 45,953
บัตรอิออน ผ่อนสินค้า 21,838
เฟิชช้อย 45,000
พรอมิส 18,312
อีซี่บาย 30,318
รวมหนี้บัตรทั้งหมด ประมาณ 270,000

หนี้ออมทรัพย์ 56,5000

ฐานเงินเดือน 16000

จ่ายต่อเดือน 25,500 นี่ยังไม่รวมค่าบ้านต่อเดือน 6000
หมุนจ่าย มาเกือบ 10 ปี ไม่เคยคิดกล้าหยุดจ่าย กลัวเสียเครดิตบ้าง กลัวโดนทวงตามบ่อย กลัวโดนฟ้องบ้าง กลัวไปหมด

จนมาอ่านในเว็บชมรม ก็คิดว่าเราต้องเริ่มแล้วล่ะ หยุดจ่ายทั้งหมด เพื่อเก็บเงินไว้ปิด เนื้อหาข้อมูลช่วยให้รู้จักคิดวางแผนได้เยอะเลยค่ะ ขอบคุณเว็บชมรมหนี้บัตรเครดิตนะคะที่ให้ความรุ้

ขอกำลังใจและคำแนะนำด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106293 โดย Badman
อ่านชุดความรู้ก่อนครับ

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=0#179
ความรู้ต่างๆมีอยู่ในนี้หมดแล้ววัยรุ่น

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106294 โดย Badman
ส่วนใหญ่ปัญหาที่เจอหลังกฎหมายอายัดเงินเดือนเกณฑ์ใหม่คือ
เงินเดือนไม่ถึง 2 หมื่นบาทอายัดเงินเดือนไม่ได้ก็จริง แต่มีการผ่อนบ้านที่ติดภาระจำนอง
ซึ่งมีความเสี่ยงในการถูกยึดบ้านขายทอดตลาดได้ครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106300 โดย eakkachai
ถ้าผ่อนจ่ายขั้นต่ำมานานขนาด10ปี แล้วหนี้มันยังเท่าเดิม ผมว่าเท่าที่ดูยอดหนี้บัตรของคุณต่อใบไม่ได้เยอะมาก สูงสุดไม่ถึงห้าหมื่น ผมว่าถ้าคุณหยุดจ่ายทั้งหมดแล้วเก็บเงินสะสมHair cut ได้น่าจะหยุดจ่ายดีกว่า เพราะข้อดีของการหยุดจ่ายเพื่อรอHair cut ปิดยอดทั้งหมดคือทางเลือกที่ดีในการปลดหนี้ของคุณ เพราะถ้าคุณยังจ่ายขั้นต่ำเรื่อยๆคุณก็เป็นหนี้ไปตลอดเพราะจ่ายแต่ดอกต้นยังเหลือเท่าเดิม เท่าที่ดูของคุณได้เปรียบกว่าสมาชิกท่านอื่นๆ คือยอดหนี้ของคุณต่อบัตรยอดหนี้ไม่เยอะ โอกาศเคลียร์หนี้ทั้งหมดต่อใบง่ายกว่าเพราะถ้าได้ยอดส่วนลดมาก็น่าจะจ่ายเคลียร์ปิดง่ายกว่า แล้วยอดต่อใบน้อยโอกาศที่เจ้าหนี้จะฟ้องก็ช้ากว่าคนที่มีหนี้ต่อใบเยอะๆเท่ากับว่าเราได้เปรียบที่จะมีเวลาเก็บเงินได้นานกว่าเขา แบบนี้เมื่อหยุดจ่ายแล้วก็ควรปล่อยไปนานๆเลยครับแล้วค่อยHair cut เอาแบบประมาณ10เดือนขึ้นไปเลยถ้าเขาไม่ฟ้องก่อน10เดือนนี้เพราะถ้าหยุดได้ถึง10เดือนเจ้าหนี้จะถือว่าเป็นหนี้เสียมากโอกาศได้ส่วนลดเราจะขอได้เยอะครับ ถ้าเจ้าไหนฟ้องอย่าปล่อยให้เขาฟ้อง ถ้าได้หมายศาลให้เจรจาHair cut เลยครับ เพราะคุณติดมีบ้านถ้าบ้านมีชื่อคุณปักหลังโฉนดใว้เขาบังคับคดีขายทอดตลาดได้ ถ้าไม่มีชื่อคุณปักหลังโฉนดไม่เป็นไร (การจะบังคับคดียึดบ้านขายทอดตลาดคือคุณปล่อยให้เขาฟ้องชนะแล้ว) ส่วนหนี้ออมทรัพย์ควรผ่อนจ่ายต่อไป หยุดเฉพาะบัตรพวกนี้ก็พอ การกลัวเสียเครดิตถ้าคุณหยุดจ่ายเมื่อไหร่ตรงนี้เสียแน่ แต่เมื่อไหร่ที่คุณHair cut ปิดได้ทั้งหมดคุณก็กลับมาปรกติ ส่วนกลัวการทวงหนี้ตรงนี้หนีไม่พ้นหรอกครับ มันก็จะประมาณ3-4เดือนต้องทนเอาครับ ส่วนการรับมือก็ศึกษาเอาจากกระทู้สมาชิกท่านที่เขาหยุดแล้วHair cut ได้เอาครับมีคำแนะนำเยอะแยะ ถ้าไม่ตัดสินใจตอนนี้โอกาศเป็นหนี้ยาวจะยิ่งทำให้เราลำบากเรื่อยๆ ขอให้โชคดีครับปลดหนี้ได้ครับ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106322 โดย tiya
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ คุณ @eakkachai เล็กก็พยายามอ่านข้อมความในเว็บบร์อดให้เยอะที่สุดค่ะ แต่ตอนนี้ก็ตัดสินใจเลือกที่จะหยุดจ่ายแล้วค่ะ จะอดทนและสู้เพื่อจะได้หมดหนี้ค่ะ

แต่เรื่องบ้าน ของเล็กเป็นกู้ร่วมสามคน มีเล็กแฟนและแม่แฟน อันนี้ยังไงก็มีสิทธิ์เสี่ยงต่อการถูกยึดใช่ไหมคะ

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106323 โดย tiya
ขอบคุณค่ะ @Badman

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106334 โดย eakkachai
แต่เรื่องบ้าน ของเล็กเป็นกู้ร่วมสามคน มีเล็กแฟนและแม่แฟน อันนี้ยังไงก็มีสิทธิ์เสี่ยงต่อการถูกยึดใช่ไหมคะ

มันขึ้นอยู่กับว่าคุณเป็นคนกู้ร่วมหนึ่งใน3คน คือ คุณมีชื่อปักหลังในโฉนดที่ดินที่กู้ร่วมไหม ถ้าไม่มีชื่อคุณปักหลังโฉนดตอนไปทำเรื่องกู้เงินที่ธนาคาร แต่เป็นผู้กู้ร่วมเฉยๆอย่างเดียวคุณก็เป็นแค่ลูกหนี้เงินกู้ร่วมบ้านของธนาคารอย่างเดียวยึดไม่ได้ครับ (ชื่อปักหลังโฉนด หมายถึง การทำที่กรมที่ดินนะครับลองเปิดดูที่สำเนาโฉนดดู เพราะตัวจริงมันอยู่กับธนาคาร ใครก็ตามที่มีชื่ออยู่ถ้าเป็นหนี้เขาก็มาอายัดได้)ถ้ามีชื่อปักหลังโฉนดอยู่คือเขาบังคับคดียึดขายทอดตลาดได้ แต่การจะบังคับคดียึดขายทอดตลาดได้ ก็ต่อเมื่อคุณปล่อยให้เขาฟ้องชนะข้างเดียวไปแล้ว เขาถึงจะมีอำนจตรงนี้มาบังคับคดี

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106355 โดย tiya
อ่อ เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

eakkachai เขียน: แต่เรื่องบ้าน ของเล็กเป็นกู้ร่วมสามคน มีเล็กแฟนและแม่แฟน อันนี้ยังไงก็มีสิทธิ์เสี่ยงต่อการถูกยึดใช่ไหมคะ

มันขึ้นอยู่กับว่าคุณเป็นคนกู้ร่วมหนึ่งใน3คน คือ คุณมีชื่อปักหลังในโฉนดที่ดินที่กู้ร่วมไหม ถ้าไม่มีชื่อคุณปักหลังโฉนดตอนไปทำเรื่องกู้เงินที่ธนาคาร แต่เป็นผู้กู้ร่วมเฉยๆอย่างเดียวคุณก็เป็นแค่ลูกหนี้เงินกู้ร่วมบ้านของธนาคารอย่างเดียวยึดไม่ได้ครับ (ชื่อปักหลังโฉนด หมายถึง การทำที่กรมที่ดินนะครับลองเปิดดูที่สำเนาโฉนดดู เพราะตัวจริงมันอยู่กับธนาคาร ใครก็ตามที่มีชื่ออยู่ถ้าเป็นหนี้เขาก็มาอายัดได้)ถ้ามีชื่อปักหลังโฉนดอยู่คือเขาบังคับคดียึดขายทอดตลาดได้ แต่การจะบังคับคดียึดขายทอดตลาดได้ ก็ต่อเมื่อคุณปล่อยให้เขาฟ้องชนะข้างเดียวไปแล้ว เขาถึงจะมีอำนจตรงนี้มาบังคับคดี

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #106373 โดย Aizen_namdech
ถ้าตั้งใจอ่านข้อมูลในเว็ปทุกบันทัดเงินแค่นี้เล็กน้อยมาก. ผม. 4แสน เงินเดือน 20000 สี่ปีปลดปิด. เพราะชมรมนี้ครับ. และผมอ่านมากๆๆครับ. ไปศาล 6 ครั่ง ทำสัญาณญายอม 3 นอนแบงค์ ปิด 3แบงค์ ไปเลื่อนนัดศาลด้วยวาจาก็ทำ. ถ้าเราพร้อมถ้าเรารู้ เขานะครับต้องกลัวเรา ไม่ใช่เรากลัวเขา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.437 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena