เมื่อมีการแจ้งลดหนี้ เข้ามาแล้ว ผมควรรับหรือไม่ครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101303 โดย xzin
พอดี ผมมีปัญหากับcimb ยอดบัตรประมาน 190000 (โดยแบ่งเปน บัตรเครดิต 58000 สินเชื่อ 130000 เนื่องจาก สิ้นปี (ตุลา)ที่ผ่านมา cimb ปิดบริการบัตรเครดิต ทำให้ cimb บังคับ ให้จ่าย 10 เดือน (ประมาน 5900 จากเดิมจ่ายขั้นต่ำ 2000 กว่า) ทำให้ทางผมจ่ายไม่ไหว เลย หยุดจ่ายไปเมื่อประมาน มกราคม ที่นี้ทาง cimb กะทำเรื่องส่ง ให้ทีมกฎหมาย มาเจรจาประมานอนนหนี้ โดยยอดหนี้ ล่าสุดของ ผมกับ cimb มีดังงีน้

บัตรเครดิต เหลือ 58000 โดยประมาน
สินเชื่อ 130000 (แต่ถ้าคิดเงินต้นเหลือ 96000 (สัญญาผ่อน 60 เดือน เดือนละ 3050 ชำระตรงปกติ เปน เวลาปีนิดๆ)

ทั้งนี้ผมหยุดจ่าย แค่บัตรเครดิตอย่างเดียวเพราะจ่ายไม่ไหว
แต่สินเชื่อจ่าย ปกติ แต่ cimb แจ้งมาว่า จะส่งฟ้อง ทั้ง 2 บัญชี

โดย ทางcนั้นเสนอลด ยอดบัตรเครดิต ให้ จาก 58000 เหลือ 43000
ส่วน สินเชื่อ ลดแต่ดอกเบี้ย เงินต้นเท่าเดิม คือ 96000 (โดยแจ้งกับผมว่า จะทำเรื่องกับธ.ให้ชำระเป็นงวดๆ ไปแต่ไม่เกิน 6เดือน ซึ่งเท่ากับ สัญญาาสินเชื่อ 5ปี ได้สิ้นสุดลงแล้วถุกปะครับ)

ที่นี้ สำนักงาน ให้ ผมส่งในส่วน สำเนาบัตร ปชช เข้าไป เพื่อทำเรื่องกับ ธ. (อันนี้จำเป็นต้องส่งไปไหมครับ)
ในส่วนของ การปิด ยอด บบัตร เครดิต cimb 43000 บาท และให้จ่ายยอด สินเชื่อเข้า มา6500 เพื่อขยายเวลา การชำระ
เลยอยากจะถามว่าผม ควร จะพอใจกับยอดตอนนี้ไหม มันคือการ Hair cut นี้ไหม

หรือจะรอให้ถึงศาลไปเลยดี ตอนนีผมมพอจะจ่ายปืดในส่วนของ บัตรเครดิตไหว แต่ ถ้ารวมสินเชื่อผม จ่ายไม่ไหว เพราะกัวว่า จ่ายปิด บัตรเครดิตไปตอนนี้ ถ้าสินเชื่อจ่ายไม่ไหว ก็ต้องกลับมากระบวนการส่งฟ้อง อยุ่ดี

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #101307 โดย ReFreshZzz

xzin เขียน: พอดี ผมมีปัญหากับcimb ยอดบัตรประมาน 190000 (โดยแบ่งเปน บัตรเครดิต 58000 สินเชื่อ 130000 เนื่องจาก สิ้นปี (ตุลา)ที่ผ่านมา cimb ปิดบริการบัตรเครดิต ทำให้ cimb บังคับ ให้จ่าย 10 เดือน (ประมาน 5900 จากเดิมจ่ายขั้นต่ำ 2000 กว่า) ทำให้ทางผมจ่ายไม่ไหว เลย หยุดจ่ายไปเมื่อประมาน มกราคม ที่นี้ทาง cimb กะทำเรื่องส่ง ให้ทีมกฎหมาย มาเจรจาประมานอนนหนี้ โดยยอดหนี้ ล่าสุดของ ผมกับ cimb มีดังงีน้

บัตรเครดิต เหลือ 58000 โดยประมาน
สินเชื่อ 130000 (แต่ถ้าคิดเงินต้นเหลือ 96000 (สัญญาผ่อน 60 เดือน เดือนละ 3050 ชำระตรงปกติ เปน เวลาปีนิดๆ)

ทั้งนี้ผมหยุดจ่าย แค่บัตรเครดิตอย่างเดียวเพราะจ่ายไม่ไหว
แต่สินเชื่อจ่าย ปกติ แต่ cimb แจ้งมาว่า จะส่งฟ้อง ทั้ง 2 บัญชี

โดย ทางcนั้นเสนอลด ยอดบัตรเครดิต ให้ จาก 58000 เหลือ 43000
ส่วน สินเชื่อ ลดแต่ดอกเบี้ย เงินต้นเท่าเดิม คือ 96000 (โดยแจ้งกับผมว่า จะทำเรื่องกับธ.ให้ชำระเป็นงวดๆ ไปแต่ไม่เกิน 6เดือน ซึ่งเท่ากับ สัญญาาสินเชื่อ 5ปี ได้สิ้นสุดลงแล้วถุกปะครับ)

ที่นี้ สำนักงาน ให้ ผมส่งในส่วน สำเนาบัตร ปชช เข้าไป เพื่อทำเรื่องกับ ธ. (อันนี้จำเป็นต้องส่งไปไหมครับ)
ในส่วนของ การปิด ยอด บบัตร เครดิต cimb 43000 บาท และให้จ่ายยอด สินเชื่อเข้า มา6500 เพื่อขยายเวลา การชำระ
เลยอยากจะถามว่าผม ควร จะพอใจกับยอดตอนนี้ไหม มันคือการ Hair cut นี้ไหม

หรือจะรอให้ถึงศาลไปเลยดี ตอนนีผมมพอจะจ่ายปืดในส่วนของ บัตรเครดิตไหว แต่ ถ้ารวมสินเชื่อผม จ่ายไม่ไหว เพราะกัวว่า จ่ายปิด บัตรเครดิตไปตอนนี้ ถ้าสินเชื่อจ่ายไม่ไหว ก็ต้องกลับมากระบวนการส่งฟ้อง อยุ่ดี

ขอบคุณครับ

- เรื่องยอดว่าพอใจหรือไม่ ผมขอให้คุณเป็นคนตัดสินใจเองนะครับ ว่าพอใจกับยอดที่เจ้าหนี้เสนอให้หรือไม่
- เรื่องการส่งสำเนาบัตรประชาชน นั้น เพื่อทำเรื่องขอลดยอดหนี้ตามที่ตกลง ครับ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
- H/C ทำได้ตลอดชึวิตนะครับ อ่านกระทู้เพิ่มด้วย
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

- ถ้าคุณต้องการที่จะ H/C มันสามารถชำระแยกได้อยู่แล้วครับ อยากจะ H/C อันไหนก่อนก็ว่าไปครับ

xzin เขียน: ในส่วนของ การปิด ยอด บบัตร เครดิต cimb 43000 บาท และให้จ่ายยอด สินเชื่อเข้า มา6500 เพื่อขยายเวลา การชำระ

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

xzin เขียน: หรือจะรอให้ถึงศาลไปเลยดี ตอนนีผมมพอจะจ่ายปืดในส่วนของ บัตรเครดิตไหว แต่ ถ้ารวมสินเชื่อผม จ่ายไม่ไหว เพราะกัวว่า จ่ายปิด บัตรเครดิตไปตอนนี้ ถ้าสินเชื่อจ่ายไม่ไหว ก็ต้องกลับมากระบวนการส่งฟ้อง อยุ่ดี

- อันนี้คุณต้องเลือกแล้วหละครับ ว่าจะเดินทางไหน เลือกให้ได้ก่อนครับ แล้วมาคุยกันต่อ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101326 โดย Barcode910

xzin เขียน: โดย ทางcนั้นเสนอลด ยอดบัตรเครดิต ให้ จาก 58000 เหลือ 43000

ขอบคุณครับ

มันคือ Hair cut เหมือนกันครับ แต่เป็นการ Hair cut แบบตัดดอกเบี้ยออกไป เหลือแค่เงินต้นครับ ถ้ามีการผ่อนจ่าย 6 งวด แต่ถ้าจ่ายงวดเดียวหรือแบ่ง 2 งวด จะได้ส่วนลดทั้งเงินต้นและดอกเบี้ยด้วยครับ

สำหรับการผ่อนจ่าย คุณจะต้องรู้ตัวเองด้วยนะครับ ว่าสามารถผ่อนจ่ายได้ครบทั้ง 6 งวด ถ้าไม่สามารถทำได้

แนะนำให้รอให้เก็บเงินไว้ Hair cut ใหม่อีกรอบ ถ้าเมื่อพร้อมจริงๆ

หรือไม่ไหวจริงๆ ก็รอให้โดนฟ้องศาลก่อนนะครับ

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101327 โดย xzin
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้พยายามไไล่อ่าน กระทู้เก่าเพื่อให้เข้าใจได้มากขึ้นครับ

เพราะว่าอัพเดท ล่า สุดคือ หลังจากที่เมื่อวานส่งเอกสาร ไป เช้านี้ ทางสำนักโทรมาแจ้งว่า

ไม่สามารถลดหย่อนได้ตามที่แจ้งไป ธ.อนุมัติ ให้ได้คือ ยอด 53000

นั้นหมายความว่า hc ทั้งที่ยังมีดอกเบี้ยด้วยซ็ำ

ผมเลยแจ้งไปว่าจ่ายไม่ไหว ทางนั้นก็แจ้งกลับมาว่า งั้นคุณช่วย จ่ายมาสักยอดเพื่อเดินบัญชีได้ไหม เพราะว่านี้จะสินเดือนแล้ว ไม่งั้นเลขคดีจะออก เดือนหน้าจะได้กลับมาคุยกันใหม่

ก่อนวางก็ ขู่ผมอีกว่า ถ้าให้เลขคดีออก ลูกค้าจะต้องเสียค่า ทนาย ค่าศาล รวมถึงจะต้องจ่ายเตม ไม่มีส่วนลดใดๆทั้งสิ้นเลยนะคะ ผมเลยแจ้งไปว่า งั้นฟ้องมาเลยครับ รอรับ

สำหรับผม ตอนนี้เลือกได้แล้วครับบ ฟ้องมาเลย เตรียมรับมือ555 เพราะว่าผมจะหาเงินมาปิดได้อยุบ้าง ถ้าได้ยอดตามเดิม 43000 ก็จะปิดไปเลย แต่พอยอดเด้งกลับมาเท่านี้แทบไมไ่ด้ลดอะไร ก็ต้องปล่อยไปอะคับ ส่วนสินเชื่อ ขอแล้วขออีก ไม่ได้ลดสักกะนิด แต่ก้ข้องใจอยู่ว่า สั่งฟ้องเรวจังง หยุดจ่ายไปเมื่อ มกราคม (หลังๆอาจจะมีไม่รับรับโทรบ้าง )

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101345 โดย Barcode910
ของผมกว่าจะได้ส่วนลดก็รอเป็นปีเลยครับ กว่าจะได้ส่วนลด 40 %

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101346 โดย xzin
ของผมมพยายามขอทึี40ละไม่ยอม เตมที่ได้30.

นี่ผมรอละครับเกบเงิน hc. ตอนนขึ้นศาลเลยดีกว่า

เมื่อเยนยังโทรมาให้จ่ายหยอด บอกว่านี่จะสิ้นเดือนแล้ว จ่ายเดินบัญชีมาก่อนจะได้มีเวลาคุยกันเดือนหน้าอยู่เลย ผมเลยแจ้งไปเลย ถ้าไมได้ลดตามที่คุย คงไม่มีไรให้คุยกันแล้ว

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101350 โดย teerasuk
ถ้าดูแล้วไม่ไหวหยุดตั้งหลักก่อนก็ได้ครับ
ผมมีหนี้หลายใบไล่ปิดเรียงตามนี้โชคดีที่ยังไม่โดนฟ้อง
ใช้เวลาจนตอนนี้​ 2​ ปีกว่าจะเป็นไทเดือนหน้าแล้ว
KTC ลดแต่ดอกเบี้ยและค่าปรับ
AEON ลดยอด​ 50%
KBANK ลดยอด​ 40%
TMB​ ลดยอด​ 40%
UMAY ลดยอด​ 45%
KRUNGSRI กำลังปิดสิ้นเดือนนี้ได้หนังสือลดหนี้มาแล้ว

6 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101367 โดย xzin
ขอบคุณครับ

อัพเดทล่าสุดวันนี้ โทมาใหม่ ยอดกบัไปลดที่ 43000 เหมือนเดิม

ส่วน สินเชื่อ 96000 ไม่ยอมลดให้

ผมบอกจ่ายได้แค่ บัตรเครดิตอย่างเดียว ถ้างั้น ก็ยังยึกยักว่าให้จ่ายหยอดสินเชื่อมาก่อน

ตอนนี้เลยลังเล ว่าจะปิดบัตรเครดิต อย่างเดียวดีไหมแต่ สินเชื่อก็ต้องถุกส่งฟ้องอยุ่ดี สู้ไม่จ่ายเลยดีกว่า

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101477 โดย xzin
อัพเดท

ยอดบัตรเครดิต cimb 58000 h/c ได้ที่ 43000 ปิดเรียบร้อยแล้ว

ส่วน สินเชื่อ 96000 ไม่ลดให้สักบาท แถม ให้จ่ายไม่เกิน 3 งวด รอหมายจ้าาา

ปล. มีเรื่องตลกคือ cimb โทร มาชวนให้ทำสินเชื่อ ซะงั้น เค้าไม่เชคเหรอ ว่าาผมติดแบลค รึยังไม่ติด

6 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #101479 โดย ReFreshZzz

xzin เขียน: ปล. มีเรื่องตลกคือ cimb โทร มาชวนให้ทำสินเชื่อ ซะงั้น เค้าไม่เชคเหรอ ว่าาผมติดแบลค รึยังไม่ติด

เรื่องปกติ ครับ เพราะคนละหน่วยงานกัน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.504 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena