เริ่มต้นปีใหม่ 2018 ...หยุดจ่าย 15 ใบ เร่งออม เพื่อปิดบัตร

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99483 โดย Noosomsan
Noosomsan เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ พึ่งได้รับ Mail ยีนยันเมื่อกี้เลย ได้แล้วก็รีบเข้ามาเลยค่ะ
ระหว่างรอการยืนยัน พยายามอ่านกระทู้ต่างๆทั้งของกรรมการและเพื่อนๆสมาชิกที่แชร์กันไว้มา 3 วันแล้ว
รู้สึกมีกำลังใจ และรู้สึกว่าเราไม่โดดเดี่ยวแล้ว อ่านๆๆๆ แล้วก็พยายามทำตามแนวทาง
ทำตารางหนี้ออกมาชัดๆ เห็นตัวเลขแล้วตกใจ หายใจติดขัดมาทันที (ที่ผ่านมาจ่ายมาได้ไงว่ะเนี่ย)
หนี้หลักๆ เกิดจากการใช้เพื่อดูแลครอบครัว พ่อแม่และน้อง (ส่งน้องเรียนค่ะ) และมาหนักมากๆตอนที่ตัวเองมาเรียนต่อ ป.โท ค่าเทอม 200000 ใช้บัตรล้วนๆ บวกกับความไม่มีวินัยของตัวเอง คิดมานานแล้วว่าทำยังไงจะหมดหนี้ ตอนนั้นคิดได้แต่ว่า หากู้สินเชื่อให้ได้ก้อนใหญ่ๆ แล้วไปเคลียให้หมด แล้วก็กู้ได้จริงๆแต่ก็กลายเป็นเพื่มหนี้ไปโดยปริยาย ยิ่งดิ้นก็ยิ่งรัดแน่นขึ้นๆ ตอนนี้แต่ละเดือนหายใจไม่ออกแล้วคร้า
เริ่มคิดได้ว่า เราควรหยุดได้แล้วซินะ หยุดจ่าย เร่งออม เพื่อรอเวลาปิดบัตร
ขอแจ้งยอดภาระหนี้ ณ ปัจจุบัน วันที่ 5/1/61 ดังนี้ค่ะ

1. Tesco Visa บัตรเครดิต ยอด 15000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28 /12/60 ยอด H/C 9000 แบ่งจ่าย 2 งวด ปิดจบ 30/09/18
2. Tesco Premierบัตรกดเงินสด ยอด 49000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28 /12/ 60 หยุดจ่าย 12 เดือน ยอดฟ้อง 58000 หมายศาลมาแล้ว รอขึ้นศาล 04/02/19
3. AEON บัตรเครดิต ยอด 35000 จ่ายครั้งสุดท้าย 02/01/ 61
4. KTC Pround บัตรกดเงินสด ยอด 43000 จ่ายครั้งสุดท้าย 29/12/60 ฟ้อง 9/7/61 ให่้จ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 1000 เริ่ม 31/8/61
5. KTC Master บัตรเครดิต ยอด 56500 จ่ายครั้งสุดท้าย 29/12/60 ฟ้อง 9/7/61 ให่้จ่ายขั้นต่ำ เดือนละ 1000 เริ่ม 31/8/61
6. First Choice บัตรเครดิต ยอด 48000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 หยุดจ่าย 14 เดือน ยอดฟ้อง 60000 หมายศาลมาแล้ว รอขึ้นศาล 04/03/19
7. Citi สินเชื่อ ยอด 82000 จ่ายครั้งสุดท้าย 4/12/60 ยอด H/C 40000 แบ่งจ่าย 3 งวด ปิดจบงวดสุดท้าย 31/07/18

8. ธนชาติ บัตรกดเงินสด ยอด 17000 จ่ายครั้งสุดท้าย 02/01/61
9. กสิกร Expressบัตรกดเงินสด ยอด 26500 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60
10.กสิกร Master บัตรเครดิต ยอด 40000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60
11.กรุงเทพ บัตรเครดิต ยอด 29000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60
12.TMB สินเชื่อ ยอด 41000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60 ประนอมหนี้ จ่ายเดือนละ 1000 บาท เริ่ม 15/6/61
13.TMB Master บัตรเครดิต ยอด 91000 จ่ายครั้งสุดท้าย 02/01/61 ประนอมหนี้ จ่ายเดือนละ 2000 บาท เริ่ม 15/6/61
14. กรุงศรี สินเชื่อ ยอด 75000 จ่ายครั้งสุดท้าย 28/12/60
15. UOB สินเชื่อ ยอด 125000 จ่ายครั้งสุดท้าย 04/12/60 หยุดจ่าย 12 เดือน ยอดฟ้อง 150000 หมายศาลมาแล้ว รอขึ้นศาล 11/02/19

สถานะทุกตัวยังเป็นปกติค่ะ เริ่มคิดว่าจะหยุดจ่ายยอดตั้งแต่เดือน 02/61 เป็นต้นไป
อาจจะต้องจ่าย กสิกร 2 ใบ เพราะมีปัญชีเงินเดือนอยู่
แล้วก็กังวลสินเชื่อของ UOB กู้ที่ 120000 ผ่อนมาประมาณ 1 ปี ยอดยังเหลือเยอะมาก

สุดท้ายนี้ เริ่มต้นปีใหม่จะตั้งใจเก็บออมให้มากขึ้น สมาชิกท่านใดมีคำแนะนำ รบกวนด้วยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
Noosomsan
ขอสู้ไปด้วยคนนะคะ
o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99501 โดย Peemaibio
ปีใหม่เป็นคนใหม่ไปด้วยกันน่ะคะ เพิ่งเริ่มหยุกเมื่อสิ้นเดือนธค.นี้เองค่ะเป็นมือใหม่เหมือนกัน สู้กับการทวงหนี้ไปด้วยกันน่ะคะ เราก็ได้กำลังใจจากชมรมนี้แหละค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99502 โดย Noosomsan

Peemaibio เขียน: ปีใหม่เป็นคนใหม่ไปด้วยกันน่ะคะ เพิ่งเริ่มหยุกเมื่อสิ้นเดือนธค.นี้เองค่ะเป็นมือใหม่เหมือนกัน สู้กับการทวงหนี้ไปด้วยกันน่ะคะ เราก็ได้กำลังใจจากชมรมนี้แหละค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ คุณPeemaibio สู้ๆไปด้วยกันค่ะ
แอบหวั่นๆ แต่คุยกับแม่แล้ว แม่เข้าใจ บอกให้ลุยได้เลย ก็สบายใจไปมากเลยค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99515 โดย ReFreshZzz

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99517 โดย เจ๋งแจ๋ว
ดูจากข้อมูลที่บอกมา คิดว่าคุณ Noosomsan น่าจะมีงานทำมีเงินเดือนในระดับนึง
ขอแนะนำเคล็ดลับที่ไม่ลับที่ใช้กันนะครับ
- รู้รายได้ที่ได้ค่อนข้างแน่ในแต่ละเดือนของตัวเราเอง
- list ค่าใช้จ่ายประจำที่ต้องจ่ายแน่ ยกเว้นค่าบัตรที่เราจะไม่จ่ายแล้ว
- แบรายได้ชนค่าใช้จ่าย เบ็ดเสร็จเหลืออยู่เท่าใหร่ ดูจากจำนวนเงินที่เหลือคร่าวๆแล้ว มีความเป็นไปได้ที่จะ H/C พวกบัตรก่อนโดนฟ้องมั้ย
- ถ้าเงินเหลือไม่มาก ลองย้อนกลับไปดูค่าใช้จ่ายที่ดูแล้วมันน่าจะลดได้อีก เช่น ค่าโทรศัพท์ ค่าเนท ใช้เท่าที่จำเป็นจริงๆ
- ถ้ามีเวลา มีช่องทาง หารายได้เสริมโดยที่ไม่กระทบงานหลัก อันนี้ก็น่าจะช่วยได้มาอีกหน่อยครับ

สุดท้าย ถ้าดูทรงแล้วมันไม่ทันเคลียร์กับแบงค์จริงๆ ผมว่าบอกเกริ่นๆคนที่บ้านไว้ก่อนเลยก็ดีนะครับ ว่าอีกหน่อยเราอาจจะมีหมายศาลมาที่บ้าน ไม่ต้องตกใจ ไปศาลไม่น่ากลัวอย่างที่เราคิดไว้นะครับ

ที่สำคัญ อย่ากลัวเสียเครดิต ( บูโร ) เพราะถึงจะติด แต่ก็ยังมีวันออกได้ครับ
แต่ติดหนี้ไปเรื่อยๆ มีวันออกเหมือนกัน แต่นานกว่าเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกก

สู้ สู้ ครับ ทุกปัญหามีทางแก้เสมอ ช้าหน่อย แต่ใช้หนี้หมดแน่นอนครับ o_) o_)

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99536 โดย tnkrwj1989
ผมก็เริ่มหยุดจ่ายรอบบิลสิ้นเดือนธันวาคมนี้ละครับสู้ๆไปด้วยกันครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99667 โดย Nanny224

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100053 โดย Noosomsan
ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100057 โดย swp
เหมือนกันเลยปีนี้ตั้งใจจะเคลียหาข้อมูลอ่านกระทู้ ยอดหนี้เกือบสองล้าน เครียดเลยเรา แต่พออ่านก็ค่อยๆ หาทางเคลียไป เริ่มหยุดจ่ายกสิกรกับ KTC ไปแล้วแต่บัตรอื่นประคองๆ อยู่เหมือนกันค่ะ
สู้ๆ นะคะ แล้วจะเข้ามาติดตามเป็นแนวทางบ้าง :wo:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100084 โดย Ice23
First choice, กสิกรส่วนลดดี เครือกรุงศรีฯ First choice, Tesco, กรุงศรีวีซ่า (ของผม) 10 เดือนฟ้องแล้ว สู้ๆ นะครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100092 โดย tipmatha
สู้ๆครับ ของผมก็เข้ารอบบิลที่2แล้ว รับโทรศัพท์ทุกวันครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100145 โดย Noosomsan

เจ๋งแจ๋ว เขียน: ดูจากข้อมูลที่บอกมา คิดว่าคุณ Noosomsan น่าจะมีงานทำมีเงินเดือนในระดับนึง
ขอแนะนำเคล็ดลับที่ไม่ลับที่ใช้กันนะครับ
- รู้รายได้ที่ได้ค่อนข้างแน่ในแต่ละเดือนของตัวเราเอง
- list ค่าใช้จ่ายประจำที่ต้องจ่ายแน่ ยกเว้นค่าบัตรที่เราจะไม่จ่ายแล้ว
- แบรายได้ชนค่าใช้จ่าย เบ็ดเสร็จเหลืออยู่เท่าใหร่ ดูจากจำนวนเงินที่เหลือคร่าวๆแล้ว มีความเป็นไปได้ที่จะ H/C พวกบัตรก่อนโดนฟ้องมั้ย
- ถ้าเงินเหลือไม่มาก ลองย้อนกลับไปดูค่าใช้จ่ายที่ดูแล้วมันน่าจะลดได้อีก เช่น ค่าโทรศัพท์ ค่าเนท ใช้เท่าที่จำเป็นจริงๆ
- ถ้ามีเวลา มีช่องทาง หารายได้เสริมโดยที่ไม่กระทบงานหลัก อันนี้ก็น่าจะช่วยได้มาอีกหน่อยครับ

สุดท้าย ถ้าดูทรงแล้วมันไม่ทันเคลียร์กับแบงค์จริงๆ ผมว่าบอกเกริ่นๆคนที่บ้านไว้ก่อนเลยก็ดีนะครับ ว่าอีกหน่อยเราอาจจะมีหมายศาลมาที่บ้าน ไม่ต้องตกใจ ไปศาลไม่น่ากลัวอย่างที่เราคิดไว้นะครับ

ที่สำคัญ อย่ากลัวเสียเครดิต ( บูโร ) เพราะถึงจะติด แต่ก็ยังมีวันออกได้ครับ
แต่ติดหนี้ไปเรื่อยๆ มีวันออกเหมือนกัน แต่นานกว่าเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกก

สู้ สู้ ครับ ทุกปัญหามีทางแก้เสมอ ช้าหน่อย แต่ใช้หนี้หมดแน่นอนครับ o_) o_)

ขอบคุณมากๆค่ะ คุณเจ๋งแจ๋ว ตอนนี้คุยกับแม่ บอกแนวทางแก้หนี้ให้ฟัง แล้วก็บอกว่า มีคนทำสำเร็จมาเยอะแล้ว แม่ก็เลยสบายใจค่ะ แล้วก็ให้ลุยทำได้เลย

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100146 โดย Noosomsan
Updated 04/02/18

Citi รับสาย 02/02/18
Citi : ลูกค้าสะดวกจ่ายวันไหนค่ะ อีกไม่กี่วันก็จะเข้าเดือนที่ 2 แล้ว ยอดจะกลายเป็น 8000 กว่าบาทนะคะ
Noosomsan : ทราบค่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่สะดวก
Citi : ลูกค้าพยายามหน่อยนะคะ เดี๋ยวจะติดต่อมาอีก (เสียงไม่โอเค)

UOB รับสาย 01/02/18
UOB : ลูกค้าสะดวกวันไหนค่ะ
Noosomsan : ยังไม่สะดวกเลยค่ะ
UOB : ลูกค้าพยายามหน่อยนะคะ วันที่ 05/02/18 จะติดต่อมานะคะ (เสียงยังดีอยู่)

ต้องเริ่มต้นรับมือการทวงแล้วซินะ สู้ต่อไปคร้า
แล้วจะมาอัพเดทให้ฟังเรื่อยๆคร้า

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100463 โดย Noosomsan
Updated 15/02/18

Citi รับสาย 15/02/18
Citi : ที่ลูกค้านัดไว้ยอด 2 งวด 8xxx จ่ายเข้ารึยังค่ะ
Noosomsan : ยังค่ะ ยังไม่สะดวกค่ะ
Citi : ถ้าลูกค้าไม่จ่าย เราต้องส่งเรื่องออกไปสำนักกฏหมายค่ะ
Noosomsan : ค่ะ รบกวนดำเนินการตามระบบเลยค่ะ ตอนนี้ไม่สะดวกจ่ายจริงๆ
Citi : ลูกค้าทำงานอยู่มั๊ย ทำไมจ่ายไม่ได้ ถาส่งเรื่องไปสำนักงานกฏหมาย ลูกค้าเข้าใจว่าต้องเจออะไรบ้าง ลูกค้าพร้อมไปศาลใช่มั๊ย (พูดเป็นชุดเลย)
Noosomsan : พร้อมค่ะ ยืนยันให้ส่งเรื่องตามระบบค่ะ ไม่สะดวกจริงๆ

UOB รับสาย 15/02/18
UOB : ที่ลูกค้านัดไว้ยอด 2 งวด 7xxx จ่ายเข้ารึยังค่ะ
UOB : ลูกค้าจะจ่ายได้วันไหนค่ะ
Noosomsan : ยังไม่สะดวกนัดค่ะ
UOB : ทางเราต้องส่งเรื่องไปตามระบบนะคะ
Noosomsan : ค่ะ ขอบคุณค่ะ

Aeon รับสาย 15/02/18
Aeon : ลูกค้านัดจ่าย 15/02/18 จะจ่ายได้กี่โมงค่ะ
Aeon : ลูกค้าจ่ายหน่อยนะคะ เป็นการรักษาบัญชี คิดให้ว่าจ่าย 3500 กดออกได้เลย 2000 อีก 1000 เอาไปรูดชอปค่ะ
Noosomsan : ขอดูก่อนนะค่ะ ตอนนี้ไม่สะดวกจ่าย
Aeon : ลูกค้าพยายามนะคะ
Noosomsan : ค่ะ

โทรศัพท์เข้าทั้งวัน ไม่แน่ใจว่ารับสายที่ไหนไม่ทันบ้าง
สู้ต่อไป

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100472 โดย Ice23

เจ๋งแจ๋ว เขียน: ดูจากข้อมูลที่บอกมา คิดว่าคุณ Noosomsan น่าจะมีงานทำมีเงินเดือนในระดับนึง

เป็นคำแนะนำที่เยี่ยมครับ ผมเองก็กำลังอุดรูรั่ว ผ่านไป 1 ปี ปิดได้แค่ 2 ตัวที่เสนอ HC มา ที่ไม่เสนอมาเลยก็ฟ้องแล้วก็มี....ส่วนที่เหลือยังตกลงกันไม่ได้ ตอนนี้พอจะมีเงิน HC กะจะเอาเจ้าหนี้ที่สูงๆ ก่อน ที่คุยไว้ City ยอดตอนนี้สองแสนแล้ว เท่าที่คุยน่าจะปิดได้ที่แสนเดียว....

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100576 โดย power_mangpor
กำลังหยุดจ่ายงวดสิ้นเดือนกุมภา/61 เราต้องเจอสถานนการณ์เดียวกันแน่ๆ
ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ เราจะสู้ไปพร้อมๆกันนะคะ สู้ๆ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100634 โดย Noosomsan
สู้ไปพร้อมกันนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ช่วงแรหมีบางครั้งทีลังเลว่าจะกลับไปจ่าย
แต่คำนวณแล้วว่าถ้าทำแบบนั้นก็คงไม่มีทางจะมีเงินพอ ก็เลยตัดใจไปเลยค่ะ
พยายามเก็บเงิน และเดินตามแนวทางของชมรมดีกว่า

power_mangpor เขียน: กำลังหยุดจ่ายงวดสิ้นเดือนกุมภา/61 เราต้องเจอสถานนการณ์เดียวกันแน่ๆ
ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ เราจะสู้ไปพร้อมๆกันนะคะ สู้ๆ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100635 โดย Noosomsan
Update 24/02/18

ได้รับข้อความจาก Citi ให้ติดต่อกลับ "ขอคำแนะนำประนอมหนี้หรือส่วนลดปิดบัญชี กรุณาติดต่อกลับคุณ....... เบอร์............"

**วันนี้ยังไม่สะดวกคุยเลยยังไม่ได้ติดต่อกลับไป เดี๋ยวอาทิตย์หน้าวันไหนว่างๆจะลองโทรกลับไปฟังข้อเสนอดูค่ะ***

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100642 โดย xmen
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็ ใหม่เหมือนกัน หยุดจ่ายบางส่วนเหมือนกันครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100654 โดย Oreo_
26/2/18
วันนี้อิออนโทรมาเป็นเจ้าแรก สถานะคือเข้ารอบบิลที่3 แล้ว (หยุดจ่าย1/1/18)
โทรมาบอกว่าจะดำเนินการฟ้องร้อง โดยส่งเอกสารบอกเลิกสัญญาไปที่บ้านตามภูมิลำเนา
เลยบอกว่าค่ะ อยากให้ลูกค้าจ่ายเข้ามานะครับ 30,900 (visa 93,000 +เงินกู้ 15,000) จ่ายมาสถานะบัตรปกติ ตอนนี้บริษัทอิออน มีบริษัทลูกคือACS ทำครบวงจร ส่งฟ้องเองครับ เลยบอกค่ะๆ รีบจ่ายภายในวันที่2 นะครับ ก่อนที่หมายศาลจะออกมา ค่ะ่ๆๆ

มีใครเจอคำพูดประมาณนี้บ้างคะ เขาบอกไม่ส่งไปสำนักงานกฎหมายแล้ว จะฟ้องร้องเอง บลาๆ

เจ้าของกระทู้เป็นไงบ้างคะ หยุดพร้อมกันเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.815 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena