หลังจากหมุนหนี้บัตรเครคิตมานาน5ปี ตอนนี้ตัดสินใจหยุดจ่าย

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98795 โดย Narinpourp
หลังจากสร้างหนี้บัตรเครดิตมานาน หมุนหลายๆบัตร มีทั้งหนี้บัตรเครดิต สินเชื่อเงินสด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98800 โดย Narinpourp
หลังจากสร้างหนี้บัตรเครดิตมานาน หมุนหลายๆบัตร มีทั้งหนี้บัตรเครดิต สินเชื่อเงินสด
หลังจากเข้ามาอ่านกระทู้ต่างๆ เลยตัดสินใจหยุดกดบัตรเครดิต และตั้งสติ ศึกษา และเก็บเงินปิดไปที่ละยอดค่ะ

หนี้ตอนนี้

บัตรเครดิต
1.ไทยพาณิชย์ ยอดเต็ม 58,000 จ่ายบิลสุดท้าย 6 ตค 2560

หนี้สินเชื่อเงินสด
1.ไทยพาณิชย์ ยอดเต็ม 55,000 จ่ายบิลสุดท้าย 6 ตค 2560
2.เฟิร์สช็อย ยอดเต็ม 71,000 จ่ายบิลสุดท้าย 3 ตค 2560
3.ซิดตี้แบงค์ ยอดเต็ม 160,000 จ่ายบิลสุดท้าย 4 ตค 2560 (แฟน)
4.ไทยพาณิชย์ ยอดเต็ม 140,000 จ่ายบิลสุดท้าย 25 ตค 2560 (แฟน)
5.เฟิร์สช็อย ยอดเต็ม 61,000 จ่ายบิลสุดท้าย 9 ตค 2560 (แฟน)

สรุปแล้วหนี้ที่หยุดส่งเงินต้นรวมๆกันประมาณ 600,000.-

หนี้ที่ส่งปกติ ไม่หยุดจ่าย
1.กู้สินเชื่อธนาคารออมสิน 200,000.-
2.ส่งบ้านธนาคารออมสิน 2,700,000.- (ชื่อแฟน)
3.ผ่อนรถ เหลืออี2ปี 150,000.- (ชื่อแฟน)

แฟนมีบัญชีเงินเดือนที่ ธนาคารออมสิน (ออกประมาณ 33,000.-)
ตัวเรามีบัญชีเงินเดือนที่ ธนาคารไทยพาณิยช์ (ออกประมาณ 16,000.-)

เงิน2คนรวมกัน 49,000.- (ถ้าเดือนไหนมีโอทีของแฟน เงินก็จะเพิ่มมาประมาณ 3พัน)
เงินที่พี่ชายเราให้ทุกสิ้นเดือน 3,000.-

รายรับ 52,000.-
รายจ่ายต่อเดือน
งวดบ้าน 17,800.-
สินเชื่อออมสิน 4,300.-
งวดรถ 6,500.- (ลีสซิ่งไอซีบีซี เหลือ 2ปี ประมาณ 150,000.-)
หนี้ที่ช่วยแม่แฟนจ่าย 6,000.- (สินเชื่อธ.ออมสินชื่อแม่แฟน จำนองที่แม่แฟน)
น้ำไฟ 4,000.-
คชจ.ลูกๆ นม แพต อื่นๆ 2,000.- (4ขวบ กับ 1ขวบ)
รายเดือนอินเตอร์เนต บ้าน มือถือ 2,500.-
ค่าน้ำมันรถแฟนขับไปทำงาน 3,000.-
รวมรายจ่ายต่อเดือนประมาณ 46,100.-

หักรายรับจะเหลือกินต่อเดือนประมาณ 6,000.-

ถ้าไม่หยุดจ่ายคงต้องหานอกระบบมาหมุนไปเรื่อยๆ เลยตัดสินใจหยุด มาได้ 2 เดือนแล้วค่ะ

ช่วงนี้ทุก ธนาคาร ที่หยุด โทรมาเรื่อยๆค่ะ แต่ก็ตอบว่ายังไม่มี ยังไม่สะดวก ยังหาไม่ได้มั้งละ

เขาก็เสนอนะคะว่าให้จ่ายเข้ามาก่อน จะเพิ่มวงเงินให้ เราก็ปฏิเสธไป (ไม่อยากเพิ่มหนี้ไปกว่านี้อีกแล้ว)

ตอนนี้ก็รอสิ้นปีพอมีโบนัสก็จะเก็บไว้รอ เพื่อมีเจ้าไหนลดหนี้ให้ได้ จะได้ทะยอดจ่าย

เป็นกำลังใจ และแนะนำแนวทาง กันมั้งนะคะ
จะมาอับเดตเรื่อยๆ
#ประสบการณ์หยุดจ่ายหนี้ครั้งแรก
#พอแล้ว พอจริงๆ อยากให้ชีวิตแบบไม่มีหนี้
#มีหนี้มันเหนื่อย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98824 โดย เจ๋งแจ๋ว
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
อย่างอื่นเลย ผมว่าค่าใช้จ่ายที่น่าจะต้องไปทำการคิดทบทวนด่วนที่สุดเลย คือ
- รายเดือนอินเตอร์เนต บ้าน มือถือ 2,500.-
ในส่วนนี้ถ้าคุณไม่ได้ขายของ online หรือ มีธุรกิจเสริมที่จำเป็นต้องใช้ Internet ในราคาขนาดนี้ รวมถึงค่าโทรศัพท์ที่อยู่ในแพ๊็กเกจ
ลองพิจารณาในส่วนนี้ดูดีมั้ยครับ ผมว่าน่าจะลดได้เกือบ 1000 - 1500 ต่อเดือนเลยนะครับ
ลองดูโปรโมชันของแต่ละค่ายดูใหม่อีกทีดีมั้ยครับ สมัยนี้แข่งกันเยอะมาก
จะได้มีเงินเพิ่มขึ้นอีกซักหน่อยครับ
- น้ำไฟ 4,000.- เหมือนที่บ้านน่าจะทำธุรกิจอะไรซักอย่างหรือเปล่าครับ ( ขายของหรือกิจการอะไรหรือเปล่าครับ ) เพราะถ้าเป็นบ้านที่พักอาศัยเฉยๆ แล้วค่าน้ำค่าไฟ สูงขนาดนี้ ผมว่าต้องช่วยกันดูแล้วล่ะครับว่าสาเหตุที่ค่าใช้จ่ายตรงนี้ค่อนข้างสูงจากอะไร ( มีน้ำ หรือ ไฟ รั่วตรงจุดใหนหรือเปล่า ) อะไรประมาณนี้ครับ
- ค่างวดบ้าน อันนี้ขอแชร์จากประสปการณ์ส่วนตัวนะครับ ทำได้หรือไม่ เราไม่ว่ากันครับ แค่เป็นแนวทาง
ของผมขออัตราดอกเบี้ยพิเศษจากแบงค์ที่ขอกู้สินเชื่อเอา ขอทุก 3 ปี เพราะ ถ้าไม่ขออัตราดอกเบี้ยพิเศษผมต้องจ่ายเดือนละ 21,xxx บาท แต่พอขอเสร็จแล้วแบงค์โอเค เหลือเดือนละ 16,xxx บาท

ยังใงก็ค่อยๆคิด แก้ปัญหานะครับ สู้ สู้ ครับ o_) o_)

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98834 โดย Narinpourp
ขอบคุณมากค่ะสำหรับ คำแนะนำ

1.เรื่องอินเตอร์เน็ต เดือนนี้จะไปลดแพคเกจลงให้ต่ำลงค่ะ
-อิเตอร์เนตบ้าน อาจจะลดลงไม่ได้เนื่อง (พี่ชายเล่นเป็นหลัก เขาจ่ายให้เดือนละ 3,000 มองว่าค่าเน็ตบ้าน 1,000 เขาเป็นคนจ่าย ส่วนอีก 2,000 มองว่าช่วยค่าน้ำค่าไฟบางส่วนค่ะ)
-อินเตอร์เนตมือถือ2เครื่อง จะไปลดแพคเจกจากรายเดือนเป็นเติมเงินแทนค่ะ ส่วนตัวใช้เนตโรงงานตอนทำงานอยู่แล้ว แต่แฟนต้องใช้เนตส่วนตัวเพราะโรงงานไม่มี Wifi ให้ ตอนทำงานส่งไลน์ค่ะ)

2.เรื่องค่าน้ำค่าไฟ
เนื่องจากบ้านเป็นครอบครัวใหญ่ มี ตา แม่ พี่ชาย ตัวเรา แฟน และลูก2คน มี4ห้องนอน
ห้องพี่ชาย แอร์1ตัว
ห้องแม่กับลูก แอร์1ตัว พัดลม1 (ส่วนใหญ่ใช้พัดลม)
ห้องตา พัดลม1 ทีวี1 ตู้เย็น1 (คนแก่เดินไม่ได้ใช้เก้าอี้ลากเอา)
ห้องเรากับแฟนและลูกคนเล็ก แอร์1 พัดลม1 (ส่วนใหญ่ใช้พัดลม)
บิลค่าไฟมาจะอยู่ประมาณ 2,300-3,000 ค่าน้ำ 500-700 บาท

3.เรื่องบ้าน เนื่องจากพึ่งซื้อค่ะ เข้าอยู่เมื่อ 1 กค 59 ตอนนี้เท่ากับว่าแค่ 1ปี เลยคิดว่าหน้าจะยัง ทำอะไรไม่ได้

ช่วงนี้เจ้าหนี้ก็โทรมาให้ไปจ่าย มีเฟิร์สช็อยเสนอให้ทำเรื่องปรับโครงสร้างหนี้แต่เราก็ปฏิเสธไปค่ะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98836 โดย ReFreshZzz
ท่านควรศึกษาในเรื่องดังต่อไปนี้นะครับ
- การอายัดเงินเดือน / การอายัดทรัพย์สินขายทอดตลาด
- การไปศาลอย่างไรไม่ให้โดนหลอก
- หน้าที่ของศาล

เพราะผมดูจากภาระหนี้ ของท่าน ไม่น่าจะจบภายใน 2 ปี ครับ และมีสิทธิ์ ที่จะโดนฟ้องก่อน ภายใน 1 ปี 10 เดือน ข้างหน้านี้ ครับ

ศึกษาเรื่องด้านบน แล้วลองตีความนะครับ ควรเคลียร์ภาระของใครคนใดคนหนึง และทำตัวให้ว่างเปล่า ครับ
รีบทำซะแต่เนิ่น ๆ ครับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98851 โดย Narinpourp

ReFreshZzz เขียน: ท่านควรศึกษาในเรื่องดังต่อไปนี้นะครับ
- การอายัดเงินเดือน / การอายัดทรัพย์สินขายทอดตลาด
- การไปศาลอย่างไรไม่ให้โดนหลอก
- หน้าที่ของศาล

เพราะผมดูจากภาระหนี้ ของท่าน ไม่น่าจะจบภายใน 2 ปี ครับ และมีสิทธิ์ ที่จะโดนฟ้องก่อน ภายใน 1 ปี 10 เดือน ข้างหน้านี้ ครับ

ศึกษาเรื่องด้านบน แล้วลองตีความนะครับ ควรเคลียร์ภาระของใครคนใดคนหนึง และทำตัวให้ว่างเปล่า ครับ
รีบทำซะแต่เนิ่น ๆ ครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ ได้อ่านพอคราวๆ
เรื่องเงินเดือน ของเราเงินเดือนแค่ 16,000 (ไม่ถึง2หมื่นหน้าจะรอดการโดนอายัด)
เงินเดือนแฟน หน้าจะไม่รอด (ถ้าโดนอาจต้องขอลด %การหักลงมา)

เรื่องอายัดทรัพย์สิน เรายังไม่ได้อ่านละเอียด แต่ปัจจุบันเราไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย มีบ้านที่พึ่งผ่อนได้1ปี มีรถที่ยังผ่อนไม่หมดเหลืออีก2ปี

เรื่องขึ้นศาล จะศึกษาให้ละเอียดค่ะ

สิ้นปีนี้เรากับแฟนโบนัสออกรวมๆกันหน้าจะประมาณ 70,000 ยังคิดอยู่ว่าจะเก็บไว้รอ ขอเสนอแฮร์คัท หรือยังจะเอาไปโป๊ะยอดที่โป๊ะได้เลยยังคิดอยู่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากค่ะ

มาเจอเว็ปนี้รุ้สึกว่าได้ระบาย

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98875 โดย Farkfah
สู้ๆ นะค่ะ ตรงไหนเราประหยัดช่วยกันประหยัดค่ะ
อาจจะเก็บเงินได้เดือนละ 10,000ก็ได้ค่ะ ค่อยๆรอส่วนลด เอาที่ไหว ถ้าไหวก็ปิดได้เลยค่ะ

สักวันเราต้องหมดหนี้ ยอมรับตอนแรกเราก็เครียด พอมาเจอชมรมนี้หายเครียกเลยค่ะ ท่องไว้เก็บเงินและประหยัดไว้ค่ะ เพื่อลูก

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98885 โดย เจ๋งแจ๋ว
ขอบคุณมากๆค่ะ ได้อ่านพอคราวๆ
เรื่องเงินเดือน ของเราเงินเดือนแค่ 16,000 (ไม่ถึง2หมื่นหน้าจะรอดการโดนอายัด)
เงินเดือนแฟน หน้าจะไม่รอด (ถ้าโดนอาจต้องขอลด %การหักลงมา)

เรื่องอายัดทรัพย์สิน เรายังไม่ได้อ่านละเอียด แต่ปัจจุบันเราไม่มีทรัพย์สินอะไรเลย มีบ้านที่พึ่งผ่อนได้1ปี มีรถที่ยังผ่อนไม่หมดเหลืออีก2ปี

เรื่องขึ้นศาล จะศึกษาให้ละเอียดค่ะ

สิ้นปีนี้เรากับแฟนโบนัสออกรวมๆกันหน้าจะประมาณ 70,000 ยังคิดอยู่ว่าจะเก็บไว้รอ ขอเสนอแฮร์คัท หรือยังจะเอาไปโป๊ะยอดที่โป๊ะได้เลยยังคิดอยู่

มาเจอเว็ปนี้รุ้สึกว่าได้ระบาย[/quote]

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
โบนัสที่จะออกมา ผมว่าน่าจะเก็บไว้จนกว่าหนี้เริ่มจะมีกลิ่นนะครับ
เพราะช่วงนี้แหละที่จะเริ่มมีข้อเสนอเข้ามาให้พิิจารณาครับ
ตอนนี้อย่าเพิ่งไปต่อรองหรือขอส่วนลดนะครับ เพราะเพิ่งจะเริ่มหยุดจ่าย
แต่ต้องทำใจยอมรับกับคำว่า ติดเครดิตบูโร ให้ได้นะครับ เพราะไม่นานก็ล้างออกจากระะบบถ้าเคลียร์หมด

*** ที่สำคัญ *** เก็บเงินก้อนนี้ให้ดีนะครับ อย่าหวั่นใหว อย่าใจอ่อนกับสิ่งยั่วยวน
เพราะถ้าถึงเวลาจริงๆ บางทีเงินอาจจะไม่พอด้วยซ้ำนะครับ แล้วเดี๋ยวจะมาเสียดายยอดที่เสนอมาให้ haircut เพราะเคยเจอมาก่อนครับ เสนอมาทีเดียวพร้อมกัน 3 เจ้า แต่เราเลือกได้แค่เจ้าเดียว เจ้าที่คิดว่าให้ส่วนลดเยอะที่สุดครับ

ที่เหลือเก็บเงินในแต่ละเดือนอย่างมีเป้าหมายพร้อมกับคำว่า อดทน อดทน แล้วเดี๋ยวมันจะผ่านไปครับ สู้ สู้

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98896 โดย Narinpourp

Farkfah เขียน: สู้ๆ นะค่ะ ตรงไหนเราประหยัดช่วยกันประหยัดค่ะ
อาจจะเก็บเงินได้เดือนละ 10,000ก็ได้ค่ะ ค่อยๆรอส่วนลด เอาที่ไหว ถ้าไหวก็ปิดได้เลยค่ะ

สักวันเราต้องหมดหนี้ ยอมรับตอนแรกเราก็เครียด พอมาเจอชมรมนี้หายเครียกเลยค่ะ ท่องไว้เก็บเงินและประหยัดไว้ค่ะ เพื่อลูก

ขอบคุณมากๆค่ะ จะพยายาม ยอมรับเลยถ้าไม่ตันแบบนี้คงคิดไม่ได้ คงกดบัตรนั้นจ่ายบัตรนี้ไปเรื่อย

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98897 โดย Narinpourp

เจ๋งแจ๋ว เขียน: ขอบคุณมากๆค่ะ ได้อ่านพอคราวๆ

มาเจอเว็ปนี้รุ้สึกว่าได้ระบาย

อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
โบนัสที่จะออกมา ผมว่าน่าจะเก็บไว้จนกว่าหนี้เริ่มจะมีกลิ่นนะครับ
เพราะช่วงนี้แหละที่จะเริ่มมีข้อเสนอเข้ามาให้พิิจารณาครับ
ตอนนี้อย่าเพิ่งไปต่อรองหรือขอส่วนลดนะครับ เพราะเพิ่งจะเริ่มหยุดจ่าย
แต่ต้องทำใจยอมรับกับคำว่า ติดเครดิตบูโร ให้ได้นะครับ เพราะไม่นานก็ล้างออกจากระะบบถ้าเคลียร์หมด

*** ที่สำคัญ *** เก็บเงินก้อนนี้ให้ดีนะครับ อย่าหวั่นใหว อย่าใจอ่อนกับสิ่งยั่วยวน
เพราะถ้าถึงเวลาจริงๆ บางทีเงินอาจจะไม่พอด้วยซ้ำนะครับ แล้วเดี๋ยวจะมาเสียดายยอดที่เสนอมาให้ haircut เพราะเคยเจอมาก่อนครับ เสนอมาทีเดียวพร้อมกัน 3 เจ้า แต่เราเลือกได้แค่เจ้าเดียว เจ้าที่คิดว่าให้ส่วนลดเยอะที่สุดครับ

ที่เหลือเก็บเงินในแต่ละเดือนอย่างมีเป้าหมายพร้อมกับคำว่า อดทน อดทน แล้วเดี๋ยวมันจะผ่านไปครับ สู้ สู้[/quote]

รับทราบค่ะ จะไม่เอาไปใช้เด็ดขาด เข็ดแล้ว เพราะคงเป็นก้อนเดี่ยวที่พอจะเก็บได้ช่วงนี้
เรื่องบูโรไม่ซีเรียสเลยค่ะ ซีเรียสกลัวโดนยึดทรัพย์มากกว่า แต่ไม่หนีไม่หาย ถ้าถูกฟ้องก็ไปศาล คงยังไม่เลวร้ายถึงขั้นยึดทรัพย์ใช่มั้ยค่ะ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98952 โดย Narinpourp
อับเดต 10/12/2560

หลังจากหยุดจ่ายเข้ารอบบิลที่ 3 ช่วงนี้มีเจ้าหนี้ทุกเจ้ายังโทรมาแจ้งให้ไปจ่าย แทบทุกวันค่ะ
เราก็ยังคงตอบว่ายังไม่พร้อม

:say:

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99565 โดย Narinpourp
สอบถามผู้รู้ค่ะ

ถ้าเรายังส่งบ้านปกติไม่ค้างค่างวด
มีสิทธิ์โดนยึดบ้านไหมค่ะ

ตอนนี้ก็จะเข้ารอบบิลที่ 4 แล้ว ยังไม่มีเจ้าไหนเสนอส่วนลดเลย
กลัวจะไปถึงขั้นตอนศาลแล้วจะเสียบ้านจัง

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99566 โดย Narinpourp
ถ้าถึงขั้นศาลฟ้องอายัดเงินเดือนจากเจ้าหนี้เจ้าแรก
แล้วเจ้าอื่นๆจะทำยังไงกับเราค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99577 โดย ReFreshZzz

Narinpourp เขียน: ถ้าถึงขั้นศาลฟ้องอายัดเงินเดือนจากเจ้าหนี้เจ้าแรก
แล้วเจ้าอื่นๆจะทำยังไงกับเราค่ะ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99578 โดย ReFreshZzz

Narinpourp เขียน: สอบถามผู้รู้ค่ะ

ถ้าเรายังส่งบ้านปกติไม่ค้างค่างวด

ตอนนี้ก็จะเข้ารอบบิลที่ 4 แล้ว ยังไม่มีเจ้าไหนเสนอส่วนลดเลย
กลัวจะไปถึงขั้นตอนศาลแล้วจะเสียบ้านจัง

ผมเคยบอกท่านไปแล้วว่า "ควรทำตัวให้ว่างเปล่า" ทำไมไม่รีบทำซะตอนนี้หละครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99590 โดย เจ๋งแจ๋ว

Narinpourp เขียน: สอบถามผู้รู้ค่ะ

ส่วนนึงถูกอย่างที่คุณ ReFreshZzz บอกนะครับ ว่าควรจะต้องรีบจัดการทำคนนึงให้เคลียร์ เผื่อถึงจุดที่ไม่ได้คาดคิดไว้เกิดขึ้น อย่างน้อยเรายังมีสินทรัพย์เหลือนะครับ
แต่ส่วนนึง ต้องแยกส่วนหนี้บ้านกับบัตรเครดิตนะครับ
ถ้าเรายังส่งบ้านปกติไม่ค้างค่างวด มีสิทธิ์โดนยึดบ้านไหมค่ะ --> โดยตรงกับธนาคารไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ธนาคารไม่ยุ่งกับส่วนนี้แน่นอน
--> แต่หนี้บัตรเครดิต ถ้าถึงขั้นต้องฟ้องศาล ก็จะเป็นไปตามขั้นตอนหรือตัวเลขที่ตกลงกันตามที่ทำยอมหน้าศาล แต่เกิดขึ้นศาลแล้ว เราดันไปผิดนัดชำระหรือจ่ายต่อไม่ใหวอีก เรื่องจะถูกส่งต่อไปกรมบังคับคดี --> มีเงินเดือนก็อายัติเงินเดือน ถ้าไม่มีก็สืบทรัพย์ ตรงนี้แหละครับที่บ้านถึงจะติดแบงค์อยู่ก็โดนนะครับ

ลองอ่านในกระทู้ มีตัวอย่างอยู่ครับผม สู้สู้ ค่อยๆคิดแก้ปัญหานะครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99631 โดย Narinpourp

ReFreshZzz เขียน:

ผมเคยบอกท่านไปแล้วว่า "ควรทำตัวให้ว่างเปล่า" ทำไมไม่รีบทำซะตอนนี้หละครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

บ้านยังผ่อนอยู่ พึ่งผ่อนได้ 1 ปี สามารถเปลี่ยนชื่อเจ้าบ้านได้แล้วหรอค่ะ หาอ่านวิธีในเน็ตแล้ว เห็นแจ้งว่าต้องผ่อนหมดก่อนถึงเปลี่ยนเจ้าบ้านได้ สอบถามวิธีค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99632 โดย Narinpourp

เจ๋งแจ๋ว เขียน:

ส่วนนึงถูกอย่างที่คุณ ReFreshZzz บอกนะครับ ว่าควรจะต้องรีบจัดการทำคนนึงให้เคลียร์ เผื่อถึงจุดที่ไม่ได้คาดคิดไว้เกิดขึ้น อย่างน้อยเรายังมีสินทรัพย์เหลือนะครับ
แต่ส่วนนึง ต้องแยกส่วนหนี้บ้านกับบัตรเครดิตนะครับ
ถ้าเรายังส่งบ้านปกติไม่ค้างค่างวด มีสิทธิ์โดนยึดบ้านไหมค่ะ --> โดยตรงกับธนาคารไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ธนาคารไม่ยุ่งกับส่วนนี้แน่นอน
--> แต่หนี้บัตรเครดิต ถ้าถึงขั้นต้องฟ้องศาล ก็จะเป็นไปตามขั้นตอนหรือตัวเลขที่ตกลงกันตามที่ทำยอมหน้าศาล แต่เกิดขึ้นศาลแล้ว เราดันไปผิดนัดชำระหรือจ่ายต่อไม่ใหวอีก เรื่องจะถูกส่งต่อไปกรมบังคับคดี --> มีเงินเดือนก็อายัติเงินเดือน ถ้าไม่มีก็สืบทรัพย์ ตรงนี้แหละครับที่บ้านถึงจะติดแบงค์อยู่ก็โดนนะครับ

ลองอ่านในกระทู้ มีตัวอย่างอยู่ครับผม สู้สู้ ค่อยๆคิดแก้ปัญหานะครับ

ขอบคุณมากๆค่ะ ทุกวันนี้หายใจไม่ทั่วท้องเลย ตอนนี้ลูก2 พยายามสร้างทรัพย์ แต่ก็มาพร้อมกับหนี้ จะพยายามผ่านมันไปโดยไม่เสียบ้าน

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99633 โดย jackTs

Narinpourp เขียน: บ้านยังผ่อนอยู่ พึ่งผ่อนได้ 1 ปี สามารถเปลี่ยนชื่อเจ้าบ้านได้แล้วหรอค่ะ หาอ่านวิธีในเน็ตแล้ว เห็นแจ้งว่าต้องผ่อนหมดก่อนถึงเปลี่ยนเจ้าบ้านได้ สอบถามวิธีค่ะ

ระหว่าง "ชื่อเจ้าบ้าน" กับ "ชื่อเจ้าของโฉนด"...มันคนละเรื่อง คนละความหมายกันเลยนะครับ

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99635 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.704 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena