อยากทำ Haircut ค่ะ ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ เคสซับซ้อน ^^'

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98205 โดย mayriefrommars
สวัสดีค่ะ เราเข้าเรื่องเลยแล้วกันเนอะ ^^' คือเราเริ่มติดหนี้บัตรเครดิตมาได้ประมาณ 4 ปีแล้วค่ะ เป็นหนี้อยู่ 4 บัตร ได้แก่

1. ฟช = 36k โดยประมาณ
2. ยม = 34k โดยประมาณ
3. คทซ = 56 โดยประมาณ
4. ทท = 50k

รวมๆ ก็ 176,000 บาท ฮืออออ ลมจะจับ

4 ปีที่ผ่านมาก็ฮึดจ่ายมาตลอด บางเดือนไม่จ่ายบ้าง ยกไปจ่ายเดือนหน้าบ้าง แต่ก็จ่ายค่ะ

ทีนี้ เราจะลาออกจากงานค่ะ ตอนนี้กำลังสมัครที่ใหม่ สมัครไปเยอะมาก แต่ส่วนมากที่ติดต่อกลับมาและทำการสัมภาษณ์ไปบ้างแล้วคือที่ฟิลิปปินส์และมาเลเซีย เราเลยคิดว่ายังไงเราคงต้องย้ายถิ่นฐานแล้วล่ะ ซึ่งน่าจะเป็นต้นเดือนธันวา แต่ประเด็นคือเงินเดือนที่ใหม่ไม่น่าจะพอจ่ายค่ะ ถ้าพอก็จะแบบอัตคัดมาก เพราะเรามีผ่อนคอนโดค่ะ เดือนละ 6500 บาท เท่ากับเหมือนจ่ายค่าที่อยู่ 2 ที่

ไปๆ มาๆ เราเลยคิดว่าอยากจะทำ Haircut ค่ะ เพราะรู้สึกว่าเป็นโอกาสเหมาะ ไปอยู่นู่นการจะชำระเงินมานี่มันก็ยาก รวมถึงค่าใช้จ่ายมันก็จะไม่ไหวอ่ะค่ะ ที่นี้เรามีคำถามดังนี้ค่ะ

1. ท่าที่อ่านๆ มา เราต้องหยุดจ่ายประมาณ 10 เดือน ถึงจะเป็นช่วงเวลาที่จะเหมาะทำ Haircut ใช่มั้ยคะ
2. ถ้า Haircut รวมๆ ลดให้ 50% เราคงต้องทยอยทำทีละ 1-2 ที่ เพราะเวลา 10 เดือนคงเก็บเงินได้ไม่เกิน 50k ทีนี้ที่อื่นๆ เราควรจะทำไงดีคะ จ่ายต่อไปหรือยังไงดี
3. เค้าจะติดต่อเรายังไงคะ ในเมื่อเราปิดเบอร์โทรที่ไทยไปแล้ว
4. เราคิดว่าเค้าอาจจะมีเบอร์แม่เรา เราควรจะให้เปลี่ยนเบอร์ด้วยดีมั้ยคะ
5. หมายศาลมา เราก็ไม่รู้ ใช่มั้ยคะ - -"
6. กรณีนี้ เรายังสามารถผ่อนคอนโดต่อไปได้ใช่มั้ยคะ
7. เค้ามีสิทธิ์ยึดคอนโดเรามั้ยคะ

คร่าวๆ ประมาณนี้ค่ะ เป็นคำถามที่เราพอจะนึกออก รบกวนทุกคนช่วยเราวางแผนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ ToT

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98208 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98209 โดย jackTs
.
ลุ้นช่วยกัน...หยุดจ่าย Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43901&Itemid=64&limitstart=0

ผมจะสู้ Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42232&Itemid=64&limitstart=0

ใครเป็นหนี้ยูเทะบ้างค่ะ เค้าตะฟ้องเร็วไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43057&Itemid=64&limitstart=0

ขอคำปรึกษา เรื่อง หนี้บัตรยูมะพลัสค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44227&Itemid=64

มือใหม่มากๆๆๆ ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับ ยูเมะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44975&Itemid=64&limitstart=0

สรุป ยอด 94,346 ปิดจบที่ 20,000 ลดไป 74,346 คิดเป็นส่วนลดประมาณ 78%
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45009&limitstart=60&Itemid=64#94757

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98210 โดย jackTs
.
ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

ทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

กรุณาอ่านก่อนนะครับ

อ่านแล้วค่อยมาถาม

.

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.535 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena