หยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิต บัตรเงินสด เป็นหนี้ทุกธนาคารรวมๆสิบใบ ยอดรวมประมาณ 600,000 บาท .ปัญหาเง

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97602 โดย หนุ่ย
หยุดจ่ายหนี้บัตรเครดิต บัตรเงินสด เป็นหนี้ทุกธนาคารรวมๆสิบใบ ยอดรวมประมาณ 600,000 บาท มีปัญหาดังนี้( มีอาชีพข้าราชการ )
1. ธนาคารทหารไทยศาลมีหมายเรียกนัดไกล่เกลี่ยแล้ว ยอดเงินรวมดอก 9หมื่นกว่า.วันไปศาลจะทำอย่างไรดีครับ.ปัญหาเงินไม่มีจ่ายหนี้เลย
2.หนี้ที่ทำการปรับปรุงโครงสร้างใหม่ไปแล้ว (หยุดจ่ายไปแล้ว 6 เดือน ไม่มีรายได้พอจ่าย)
2.1 ธนาคาร กรุงศรีอยุธยา ยอด เก้าหมื่น
2.2 ธนาคารยูโอบี ยอด หนึ่งแสน
2.3 บัตรเซ็นทรัล ยอด สี่หมื่น

3.ธนาคารกสิกรไทย ยอด สี่หมื่น (หยุดจ่ายนานแล้ว คงมีหมายศาลเร็วๆนี้)
4.ธนาคารธนชาติ ยอด สี่หมื่น (หยุดจ่ายนานแล้ว คงมีหมายศาลเร็วๆนี้)
5.ธนาคารไทยพาณิชย์ ยอด แสนสอง (หยุดจ่ายนานแล้ว คงมีหมายศาลเร็วๆนี้)

มีภาระค่าใช้จ่ายทุกเดือนดังนี้.( ยอดเงินเดือนที่รับทุกเดือน 33,000 บาท)
มีบ้านที่กู้ธนาคารกรุงไทยสัญญา 27 ปี ส่งมาแล้ว 10 ปี ยอดกู้ 1,300,000 บาท ส่งเดือนล่ะ 8600 บาท(ตัดบัญชีเงินเดือน)
มีเงินกู้ออมสิน สัญญา 15 ปี ส่งมาแล้ว 3 ปี ยอดกู้ 900,000 บาทส่งเดือนล่ะ 9000 บาท(ตัดบัญชีเงินเดือน)
ที่เหลือ.ส่งให้ลูกเรียนมหาลัยธรรมศาสตร์ ขั้นต่ำ 1 หมื่นบาท
( ที่เกิดปัญหา เพราะ บ้านเมืองไม่ปกติมีการยึดอำนาจ ทำให้การหาเงินที่เคยรับงานพิเศษมาทำ ตอนนี้ไม่มีงาน รายได้เลยไม่มี ทำให้ไม่มีความสามารถชำระเงินค่าบัตรต่างๆได้ปกติแบบที่ผ่านมา)

สมองคิดอะไรไม่ออกครับ โปรดช่วยชี้แสงสว่างที่ครับผม.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97609 โดย jackTs

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97613 โดย หนุ่ย
กราบขอบพระคุณครับ กำลังอ่านศึกษาตามชี้แนะครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97615 โดย sunshine123
สู้สูค่ะ พี่เป็นข้าราชการเจ้าหนี้เครดิตไม่สามารถอายัดเงินเดือนได้ ห่วงแต่ทรัพย์สินค่อยๆศึกษากระทู้ปรับแนวทางดูนะคะ สำคัญที่สุดทำบัญชีรายรับรายจ่าย ช่วยได้มากจริงๆค่ะ มันทำให้เรามีความระมัดระวังในการใช้เงินมากขึ้น และบริหารจัดการเงินได้ง่ายขึ้นด้วยค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97616 โดย หนุ่ย
เครียดหนักอยู่เลยครับ กังวลเรื่องมายึดทรัพย์สิน.เพราะมีรายรับจากเงินเดือนทางเดียวตอนนี้ ไม่มีความสามารถหารายได้เพิ่มเหมือนปีผ่านๆมา เพราะไม่มีงานพิเศษมาจ้างเหมือนก่อน.พิษจากบ้านเมืองไม่ปกติที่ถูกทหารยึดอำนาจ.แย่สุดๆเลยครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97635 โดย หนุ่ย
ใกล้ถึงเวลาไปศาลไกล่เกลี่ย นัดแรก ยังไม่มีเงินเลย จะทำอย่างไรดีครับ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97644 โดย nookitty

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97743 โดย หนุ่ย

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97745 โดย หนุ่ย
เมื่อวาน
1.เจ้าหน้าที่ ยูโอบี โทรมา แจ้งว่าเรื่องเข้าสู่ระบบกฏหมายรอสั่งฟ้องศาล.คุยกับเขาขอชะลอเรื่องส่งฟ้องไปก่อน.แต่เงินก็ยังไม่มีจ่ายให้ เขาลดยอดให้ 25% จ่ายทันที.แต่ก็หมดปัญญา.
วันนี้
2.เจ้าหน้าที่เซ็นทรัล โทรมาให้จ่ายขั้นต่ำ อีก แต่ก็บอกเขามว่าไม่มีจริงๆจ่ายไปก็ไม่มีเงินซื้อข้าวกินแน่ๆ บอกเขาว่ามีหลายธนาคารฟ้องศาลแล้ว เขาก็เงียบๆไป ( เจ้าหน้าที่ไม่ใช่ผู้มีอำนาจตัดสินในเรื่องนี้เขาก็คงโทรมาทวงถามตามหน้าที่กำหนด)

ก่อนที่จะมีปัญหาเรื่องการเงิน ไม่มีธนาคารไหนที่จะยอมให้กู้ดอกเบี้ยต่ำสุดๆมาแบ่งจ่ายยาวๆเลย ทั้งๆที่ตัดชำระจากบัญชีเงินเดือนเราได้อยู่แล้ว. เรามีปัญหาเรื่องเงินก็มาเพิ่มค่าใใช้จ่ายต่างๆให้อีก ค่าปรับค่าทวงถามค่าดอกเบี้ยผิดนัด.ทั้งๆที่บัตรต่างๆตามสัญญาถูกระงับไปหมดแล้ว.เสียเครดิตไปแล้ว ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมชอบฟ้องศาลปล่อยให้หนี้เน่าล้มละลายหรือยึดทรัพย์ไปขาย สร้างความทุกข์ซ้ำเติมเข้าไปอีก.

เรื่องการที่เรามีบัตรเครดิตบัตรต่างๆเกินความจำเป็นและทำให้นำไปใช้จนเป็นปัญหา ต้นเหตุมันเกิดจากธนาคารทุกแห่งส่งคนมาเสนอโน้มน้าวจิตใจให้ทำบัตรพวกนี้ถึงสถานที่ทำงาน.เหมือนเป็นการนำหนี้สินมาให้ ธรรมชาติคนมีกิเลสอยู่แล้ว เลยทำให้ต้องจบชีวิตแบบนี้เรื่องหนี้สิน. ถ้าเราเดินไปทำเองที่ธนาคารแบบปกติก็สมควรรับชะตากรรม. แบบที่เราไปกู้เรื่องบ้านแบบนั้นเราต้องรับชะตากรรมเอง.

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97853 โดย หนุ่ย
เมื่อวานเจ้าหน้าที่ติดตามหนี้ จากธนาคารกรุงศรี ให้ชำระขั้นต่ำ รักษาเรื่องไม่ให้ไปในขั้นตอนเข้าสู่ระบบกฏหมายฟ้องศาล คุยดีครับเพราะเป็นเจ้าหน้าที่.

.ตอบเขาไปว่า ผมไม่มีจ่ายที่ไหนๆเลยตอนนี้ เพราะไม่มีรายได้เหมือนในอดีต.ที่มีงานพิเศษเข้ามา และได้เงินจากส่วนนี้นำไปชำระหนี้ทุกที่ ในส่วนของเงินเดือนไม่สามารถชำระได้อยู่แล้วตั้งแต่แรกเลย.แล้วเคยขอให้ธนาคารปล่อยกู้ดอกเบี้ยต่ำๆชำระยาวๆนาน ตัดเงินเดือนได้เลย ก็ไม่มีธนาคารไหนเห็นใจ.(คุยกับเจ้าหน้าที่น่ะ) ตอนนี้มีบ้านที่ผ่อนส่งอยู่ค้างอีกเกือบยี่สิบปี ขอรีไฟแนนเอาเงินมาชำระหนี้ทุกธนาคารก็ยังไม่มีคำตอบจากธนาคารจะช่วยเหลือเลย เพราะไม่อยากให้มายึดบ้านไปขายถูกๆ.

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98620 โดย หนุ่ย
ทุกธนาคารจ่อคิวฟ้องศาล .เพราะอายัดเงินเดือนไม่ได้ เนื่องจากรับราชการ แต่มีทรัพย์สิน บ้านและที่ดินให้ยดไปขาย ต้องยอมรับสภาพไปเพราะ ดีกว่าคิดสั้นครับ.ยึดติดทุกสิ่งก็เครียด สังคมรอบข้างก็ไม่ได้หุงข้าวให้เรากิน

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #98931 โดย kluaylso
ภาระผ่อนบ้านลองไปขอเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขการผ่อนชำระหรือไม่ก้อปรับปรุงโครงสร้างหนี้ เผื่อยอดผ่อนน้อยลง

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99301 โดย หนุ่ย
หมายศาลให้ไปไกล่เกลี่ย มาสองหมายศาลแล้วครับ

1.ทหารไทย วันที่22 มกราคม 2561
2.เฟิสย์ช้อยส์.วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2561

ยานอนหลับกินไปหลายเม็ดเลยครับทุกคืน.นอนไม่หลับ

6 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #99304 โดย Barcode910

หนุ่ย เขียน: หมายศาลให้ไปไกล่เกลี่ย มาสองหมายศาลแล้วครับ

1.ทหารไทย วันที่22 มกราคม 2561
2.เฟิสย์ช้อยส์.วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2561

ยานอนหลับกินไปหลายเม็ดเลยครับทุกคืน.นอนไม่หลับ

TMB หยุดจ่ายไปเมื่อไรครับ ถึงได้หมายศาลนะครับ :shy:

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99358 โดย สุขอยู่ที่ใจ
มาเป็นกำลังใจให้สู้คะ ดิฉันจะขึ้นศาลของ ทหารไทย 28 กพ.61 เช่นกัน
สู้ไปด้วยกันนะคะ ขึ้นศาลแล้วเป็นอย่างไรจะมาคอยตามข่าวด้วยคะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99532 โดย chairat
k.สุขอยู่ที่ใจ รบกวนสอบถามเวลาการหยุดจ่ายของทหารไทยถึงจะมีหมายศาลนะครับ (ของผมตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค. 60 รอ 1 ปี ยังเงียบอยู่เลยครับ)

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99712 โดย หนุ่ย

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100159 โดย Barcode910

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100348 โดย nookitty

หนุ่ย เขียน: เมื่อวาน
1.เจ้าหน้าที่ ยูโอบี โทรมา แจ้งว่าเรื่องเข้าสู่ระบบกฏหมายรอสั่งฟ้องศาล.คุยกับเขาขอชะลอเรื่องส่งฟ้องไปก่อน.แต่เงินก็ยังไม่มีจ่ายให้ เขาลดยอดให้ 25% จ่ายทันที.แต่ก็หมดปัญญา.
วันนี้
2.เจ้าหน้าที่เซ็นทรัล โทรมาให้จ่ายขั้นต่ำ อีก แต่ก็บอกเขามว่าไม่มีจริงๆจ่ายไปก็ไม่มีเงินซื้อข้าวกินแน่ๆ บอกเขาว่ามีหลายธนาคารฟ้องศาลแล้ว เขาก็เงียบๆไป ( เจ้าหน้าที่ไม่ใช่ผู้มีอำนาจตัดสินในเรื่องนี้เขาก็คงโทรมาทวงถามตามหน้าที่กำหนด)

ก่อนที่จะมีปัญหาเรื่องการเงิน ไม่มีธนาคารไหนที่จะยอมให้กู้ดอกเบี้ยต่ำสุดๆมาแบ่งจ่ายยาวๆเลย ทั้งๆที่ตัดชำระจากบัญชีเงินเดือนเราได้อยู่แล้ว. เรามีปัญหาเรื่องเงินก็มาเพิ่มค่าใใช้จ่ายต่างๆให้อีก ค่าปรับค่าทวงถามค่าดอกเบี้ยผิดนัด.ทั้งๆที่บัตรต่างๆตามสัญญาถูกระงับไปหมดแล้ว.เสียเครดิตไปแล้ว ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมชอบฟ้องศาลปล่อยให้หนี้เน่าล้มละลายหรือยึดทรัพย์ไปขาย สร้างความทุกข์ซ้ำเติมเข้าไปอีก.

เรื่องการที่เรามีบัตรเครดิตบัตรต่างๆเกินความจำเป็นและทำให้นำไปใช้จนเป็นปัญหา ต้นเหตุมันเกิดจากธนาคารทุกแห่งส่งคนมาเสนอโน้มน้าวจิตใจให้ทำบัตรพวกนี้ถึงสถานที่ทำงาน.เหมือนเป็นการนำหนี้สินมาให้ ธรรมชาติคนมีกิเลสอยู่แล้ว เลยทำให้ต้องจบชีวิตแบบนี้เรื่องหนี้สิน. ถ้าเราเดินไปทำเองที่ธนาคารแบบปกติก็สมควรรับชะตากรรม. แบบที่เราไปกู้เรื่องบ้านแบบนั้นเราต้องรับชะตากรรมเอง.

ของ ยูโอบีเป็นยังไงบ้างค่ะ อัพเดทหน่อยค่ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100556 โดย หนุ่ย
ขึ้นศาลมาสองเดือนติดกันแล้วครับ

ทหารไทย ให้จ่ายไม่น้อยกว่า สองพัน ทุกเดือน จนกว่าหนี้จะหมด
เฟิสซ้อย ก็เหมือนกัน แต่ขอเลื่อนคำตัดสินไปอีกสองเดือนครับ เพราะมีอีกหลายบัญชีที่ต้องขึ้นศาล ขอจ่ายไม่ถึงสองพันก็ไม่ได้ครับ.
รู้แต่ว่่าไม่มีใครช่วยเราได้แน่นอน นอกจากเจ้าหนี้ จะเมตตา

อย่าคิดว่าจะมีใครช่วยเราได้น่ะครับ จะมีศาลกี่ท่านที่จะเมตตาเห็นใจรายได้ที่เราไม่พอจ่าย มีแต่จะเอ่ยว่าหากไม่ทำตามโจทย์ ก็มีสิทธิโดนอายัดโดนยึดทรัพย์ไปขาย

ไม่โทษใครครับโทษตัวเองที่สร้างหนี้

ส่วนความเมตตาสงสารแล้วแต่เจ้าหนี้ครับ ศาลท่านไม่ช่วย ท่านว่าไปตามกฎหมายครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.924 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena