หนี้เกือบ 2 ล้าน บทเรียนยิ่งใหญ่ในชีวิต

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94806 โดย siratirange

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94953 โดย siratirange
สอบถามค่ะ
1. ตอนนี้ธ.สแตนดาร์ด ได้ขายกิจการให้ ทิสโก้ แบบนี้จะเป็นผลดีหรือผลเสียของลูกหนี้ค่ะ จะต้องเริ่มนับ1ใหม่รึป่าว หรือพอเค้าขายกิจการกันเสร้จเรียบร้อยเค้าจะฟ้องลูกหนี้เลยรึป่าวค่ะ
2. ตอนนี้เรากำลังจะขึ้นศาลกับ uobในอีกไม่กี่วัน เจ้าหน้าที่โทรมาบอกจะให้ส่วนลดปิดบัญชีก้อนเดียวแต่เค้าขอเอกสารเครดิตบูโรของเรา เนื่องจากหนร้เรากับuob ก้อนสูงเกินครึ่งล้าน และเอกสารใบเสร้จที่เราส่งให้ประกอบขอส่วนลดไม่อัพเดทถึฃวันล่าสุด(เพราะช่วงหลังเจ้าหนี้ไม่ยอมส่งสลิปมา)เค้าเลยจะขอดูเครดิตบูโร แต่ในนั้นจะเห็นว่าเรามีหนี้บ้านด้วย จะกระทบกับส่วนลดไหมค่ะ ซึ่งบ้านกุ้ร่วมกะพี่ชาย พี่ชายเค้าบังผ่อนอยู่เพราะเป็นบ้านเค้า เราแค่ช่วยร่วมกู้

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94970 โดย siratirange
เข้ามาอัพเดทเผือใครโดนขอดูเครดิตบูโรเหมือนกัน สรุปเราส่งไปให้uobค่ะ เจ้าหน้าตอบตกลงส่วนลดเรียบร้อยแล้ว เหลือรอจ่ายค่ะ สรุปส่งได้ค่ะ ถ้าเรามีหนี้เยอะจิงๆ ไม่ได้ไปโกหกอะไรไว้

ส่วนแสตนดาร์มีใครอยู่ในช่วงโอนขายกิจการเหมือนเราบ้างค่ะมาอัพเดทกันหน่อย

เด่วเสาร์นี้จะมาอัพเดทยอดหนี้และแนวทางไว้ให่เพื่อนๆในชมรมค่ะ เรามาเกินครึ่งทางแล้วเพราะชมรมนี้จริงๆค่ะ ขอบคุณอย่างสุดซึ้งเลยค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94983 โดย ben10
UOB นานมั้ยครับกว่าจะได้ส่วนลด ของผมงวดที่ 3 ละ โทรมาทวงเรื่อยๆครับ ไม่พูดถึงปรับโครงสร้างหนี้เลย ทวงอย่างเดียว

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94985 โดย siratirange
UOB หลังจากหยุดไปได้แค่ 4 เดือนก็ได้หมายศาลเลยค่ะ ไม่ว่าจะก่อนหมายศาลหรือหลังได้รับหมายศาล ก็ไ่มีการให้ส่วนลดใดๆ แถมผ่อนชำระก็ยังไม่ได้ โหดมากจริงๆ
เพ่งได้รับโทรศัพย์จากสำนักงานใหญ่ก่อนถึงวันนัดศาล 10 วันว่าถ้าชำระครั้งเดียวจะมีส่วนลดให้ (เสนอส่วนลดครั้งแรกและน่าจะครั้งเดียวด้วย :wake: ) แต่ขอเอกสารเครดิตบูโรด้วยค่ะ สรุปของเราลดไปประมาณ 34% แต่หนี้เราก้อนใหญ่มาก 5xx,xxx บาท แต่ถ้าคิดเป็นส่วนลดก็เยอะอยู่คือลดให้เกือบสองแสนค่ะ

เจ้าหน้าที่จากสำนักงานใหญ่ที่โทรมาแจ้งว่าถ้าเราทำยอมหน้าศาลเค้าจะให้เราผ่อนแค่ 12 งวดจากยอดฟ้องบวกดอกเบี้ย โดยไม่มีแบบขั้นบันได โหดมากค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94987 โดย knd
ของเราเป็นบัตรกดเงินสด สแตนด์บายแคช ของธ.สแตนดาร์ด ตอนนี้เราหยุดได้3เดือนแล้วค่ะ ธนาคารแจ้งว่าต่อไปจะเป็นทิสโก้ดูแลต่อ
ยอดหนี้เราตอนนี้68,XXX ดอกเบี้ยขึ้นไวมาก

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94990 โดย siratirange
เราเพ่งไปตรวจสอบหนี้เรากับเครดิตบูโรมาค่ะ มันขึ้นยอดหนี้ระหว่างเรากับสแตนดาร์ด เป็น 0 บาท และขึ้นว่ากำลังโอนย้ายหนี้ ทำให้ไม่รุ้ว่าระหว่างช่วงโอนย้ายหนี้ หนี้พุ่งไปเท่าไหร่แล้ว
ของเราหยุดจ่ายตั้งแต่เดือนพฤศจิกาค่ะ แอบกัวทิสโก้เจ้าหนี้รายใหม่มาก ช่วงนี้เงียบมาก

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95031 โดย siratirange
มีใครมีประสบการณ์กับบริหารสินทรัพย์ เจ บ้างค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95046 โดย kichanchai

siratirange เขียน: มีใครมีประสบการณ์กับบริหารสินทรัพย์ เจ บ้างค่ะ

รอฟังด้วยคนครับ หนี้ผมพึ่งถูกโอนมาได้ 2 เดือนจาก SCBT ยังไม่มีความเคลื่อนไหวเท่าที่ถาม พนง

1.ยังแจ้งลูกหนี้ให้ทราบไม่ครบ
2.ยังไม่มีนโยบายจากทางผู้บริหารว่าให้ส่วนลด อะไรแบบไหน

สรุปคือรอไปก่อน ทำอะไรไม่ได้ นอกจากจ่ายเต็ม กับหยดจ่ายไป

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95290 โดย siratirange
สอบถามค่ะ โดนสำนักกฎหมายติดตามทวงหนี้ชอบถามว่าโดนบังคับคดีรึยัง โดนฟ้องอายัติเงินเดือนรึยัง
ถ้าถามมาแบบนี้ควรตอบไปแบบไหนดีค่ะ กลัวว่าถ้าตอบว่ายังเค้าจะรีบทำเรื่องยื่นฟ้องอ่ะค่ะ

อีกคำถามถ้าเค้าบอกว่าตอนนี้ให้ส่วนลดไม่ได้แล้วเพราะเรื่องอยู่ในกระบวนการฟ้องร้องแล้ว แต่เค้าบอกมาแบบนี้ 1 เดือนแล้ว แต่หมายศาลยังไม่มาถึงบ้านเลย เปนไปได้ไหมค่ะที่กว่ากมายศาลจะมามีระยะเวลาเป็นเดือน แล้วเราไปขอตรวจสอบที่ศาลว่ามีหมายศาลเราได้ไหมค่ะ
ไม่กล้าขอหมายเลยคดีกับทนายกลัวว่าถ้าเค้ายังไม่ได้ฟ้องเด่วกลายเป็นว่า
จะรีบฟ้องอ่ะค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95905 โดย siratirange
มีใครมีข่าวคราวการทวงหนี้ สแตนดาร์ชาเต้อ บ้างค่ะตอนนี้ขายหนี้ให้กับบริหารสินทรัพย์ เจ ไปแล้ว
เงียบมากเลยไม่เคยโทรมาเลย ใครมีประสบการณ์บ้างค่ะ

TMB ก็เงียบมากหยุดมาจะครบปีแล้ว มีแค่ส่งจดหมายมาจากสำนักงานทนาย เราอยากจะกลับไปขอผ่อนต่อ
เพราะยอดสูงมากสองแสนอัพ เราติดต่อโทรเข้าไปก่อนดีไหมค่ะ

แนะนำด้วยค่ะ :shy:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95956 โดย kichanchai

siratirange เขียน: มีใครมีข่าวคราวการทวงหนี้ สแตนดาร์ชาเต้อ บ้างค่ะตอนนี้ขายหนี้ให้กับบริหารสินทรัพย์ เจ ไปแล้ว
เงียบมากเลยไม่เคยโทรมาเลย ใครมีประสบการณ์บ้างค่ะ

TMB ก็เงียบมากหยุดมาจะครบปีแล้ว มีแค่ส่งจดหมายมาจากสำนักงานทนาย เราอยากจะกลับไปขอผ่อนต่อ
เพราะยอดสูงมากสองแสนอัพ เราติดต่อโทรเข้าไปก่อนดีไหมค่ะ

แนะนำด้วยค่ะ :shy:

ของผมเหมือนของคุณ SCBT ขายให้ บริหารสินทรัพย์ เจ ผมลองติดต่อไป 2-3 วันที่ผ่านมามีส่วนลดให้ 20% เองรอไปก่อน TT

TMB ติดต่อน้อยครับแล้วก็ฟ้องเลยครับ ผมโดนฟ้องไปเรียบร้อยแล้วครับ ส่วนลดก็ไม่ค่อยมีลดให้แต่ดอกเบี้ยบางส่วน

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96028 โดย siratirange
ขอบคุณมากค่ะ TMB เราโทรไปถามให้ผ่อนได้แค่ 5 งวดเอง ลดให้แค่ดอกเบี้ยช่วงที่หยุดไป แต่ยอดเราสูงสองแสนกว่าผ่อน 5 งวดยังไม่ไหวอ่ะค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96042 โดย siratirange
มีคำถามค่ะ
ถ้าหนี้เจ้าไหนที่ถูกขายหนี้ไปแล้ว แม้เราจะชำระปิดหรือยังไม่ชำระหลังจากที่เค้าขายหนี้ไป
ข้อมูลธุรกรรมต่างๆที่เราทำกับบริษัทซื้อหนี้ไปจะไม่นำมาอัพเดทในเครดิสบูโรเหรอค่ะ

แล้วถ้าสมมติว่าเรามีหนี้ 3 เจ้า ยังไม่พูดถึงเรื่องการฟ้องและส่วนลดน่ะค่ะ สมมติทั้งสามเจ้าเงียบหายไปเหมือนกันแต่เรามีเงินพอตอนนี้จะปิดได้แค่2ที่น่ะค่ะ เราควรจะเลือกปิดบัตรที่ขายหนี้ไปแล้วเป็นอันดับสุดท้ายดีไหมค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96045 โดย Pheonix
วันนี้ (11 ก.ค. 60) – น.ส.รื่นวดี สุวรรณมงคล อธิบดีกรมบังคับคดี กล่าวว่า ในวันที่ 4 กันยายน 2560 เจ้าหนี้จะอายัดเงินเดือนลูกหนี้ที่มีรายได้ต่ำกว่า 2 หมื่นบาทไม่ได้อีกแล้ว ซึ่งเป็นไปตาม พ.ร.บ.แก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง (ฉบับที่ 30) พ.ศ. 2560 ที่จะมีผลบังคับใช้โดยกฎหมาย ที่ระบุใจความสำคัญเกี่ยวกับทรัพย์สินที่ไม่อยู่ในความรับผิดแห่งการบังคับคดี มาตรา 302 ที่ กฎหมายได้ปรับรายได้หรือเงินเดือน

จากเดิมกำหนดว่า 1 หมื่นบาทแรก เป็น 2 หมื่นบาทแรก ไม่สามารถอายัดได้นั้น เพื่อให้ลูกหนี้มีเงินไว้ดำรงชีพ และเพื่อให้สอดคล้องกับสภาวะเศรษฐกิจค่าครองชีพที่เปลี่ยนแปลงไป น.ส.รื่นวดีชี้แจงว่า พ.ร.บ.ดังกล่าว เป็นการแก้ไขครั้งสำคัญในภาคบังคับคดี เป็นการปฏิรูปใหม่ทั้งหมดในส่วนการบังคับคดี เนื่องจากประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่งในส่วนการบังคับคดีมีการใช้มานานกว่า 20 ปี จึงต้องปรับให้สอดรับกับสภาพเศรษฐกิจและสังคมในปัจจุบัน โดยมีการดูแลเรื่องพื้นฐานของลูกหนี้ด้วย ในส่วนที่ 2 ทรัพย์สินที่ไม่อยู่ในความรับผิดแห่งการบังคับคดี คือ มาตรา 301 และมาตรา 302 โดยมาตรา 301 เป็นเรื่องของทรัพย์สิน ส่วนมาตรา 302 เป็นเรื่องของเงิน หรือสิทธิ์เรียกร้องที่เป็นเงินของลูกหนี้ที่ไม่อยู่ในความรับผิดแห่งการบังคับคดี
ใช้ตัวช่วยของกรมบังคับคดี เพื่อควสาาอยู่รอดครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96107 โดย siratirange
มาอัพเดทค่ะ
TMB : เจรจาส่วนลด ลดให้แค่ดอกเบี้ยเฉพาะช่วงที่หยุดชำระไป และให้ผ่อนได้แค่ 10 งวดโดยงวดแรกให้จ่าย 20% ของยอด งวดที่เหลือหารเท่า ยังไม่มีเงินรอไปก่อน ถ้าเราอยากให้ชลอการฟ้องเพื่อมีเวลาหาเงิน การจ่ายหยอดจะทำให้มีเวลาไหมค่ะ

บริหารสินทรัพย์เจ : บัตรกดเงินสดลดให้ 20% ส่วนสินเชื่อ (เราจ่ายสินเชื่อตัวนี้เกินเงินต้นมานานแล้ว) ลดให้แค่ 25% ไม่มีการผ่อน หนักหนารอไปก่อน เจ้าหน้าที่แจ้งว่างั้นก็จ่ายหยอดมา

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96114 โดย สุขอยู่ที่ใจ
มาเป็นกำลังใจให้สู้ๆคะ แต่คุณวางแผนดีมากเราสู้ไปด้วยกันนะคะ เป็นหนี้UOBและStandardเช่นกันคะ พยายามเก็บเงินและประหยัดสุดๆเช่นกันเพิ่งปิดไปได้แบงก์เดียวที่เหลือต้องสู้กันต่อไป :สู้ๆ:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96122 โดย siratirange

สุขอยู่ที่ใจ เขียน: มาเป็นกำลังใจให้สู้ๆคะ แต่คุณวางแผนดีมากเราสู้ไปด้วยกันนะคะ เป็นหนี้UOBและStandardเช่นกันคะ พยายามเก็บเงินและประหยัดสุดๆเช่นกันเพิ่งปิดไปได้แบงก์เดียวที่เหลือต้องสู้กันต่อไป :สู้ๆ:

ขอบคุณมากค่ะ กำลังใจนี่แหละสำคัญที่สุด สู้ไปด้วยกันน่ะค่ะ อีกแปปนึงเราก็จะได้เป็นไทกันแล้วค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96444 โดย siratirange
สอบถามค่ะ หนี้ที่ถูกขายต่อไปแล้ว หลังจากเราไปปิดหนี้กับบริษัทที่ซื้อหนี้ไป
ขอมูลหนี้ของเราในเครดิตบูโรจะระบุเป็บแบบไหนค่ะ เพราะตอนนี้สถานะที่ขายหนี้ไปในเครดิตบูโรก็โชว์ว่าหนี้เปน 0 แต่แค่บอกว่าหนี้ถูกขายไปแล้ว

ขอบคุณค่ะ

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96447 โดย jackTs

siratirange เขียน: สอบถามค่ะ หนี้ที่ถูกขายต่อไปแล้ว หลังจากเราไปปิดหนี้กับบริษัทที่ซื้อหนี้ไป
ขอมูลหนี้ของเราในเครดิตบูโรจะระบุเป็บแบบไหนค่ะ เพราะตอนนี้สถานะที่ขายหนี้ไปในเครดิตบูโรก็โชว์ว่าหนี้เปน 0 แต่แค่บอกว่าหนี้ถูกขายไปแล้ว

เกร็ดความรู้เสริมเพิ่มเติม

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL ย่อมาจากอะไร หมายถึง…
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:HCgCJcjyY94J:www.xn--12c0ecxsex2q.com/npl/+&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม รวมทั้งการขายหนี้เน่าของลูกหนี้ออกไปด้วย) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม และเจ้าหนี้ก็ไม่มีการขายหนี้ออกไปด้วย...ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที

*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***
debtclub.consumerthai.org/media/kunena/attachments/10551/CreditBureau.PDF

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลย...ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้น ก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม

อ้างอิงข้อมูลจาก
สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau) *** อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้ ***
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#91954

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.755 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena