ขอคำแนะนำครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94296 โดย kornbkk
Replied by kornbkk on topic ขอคำแนะนำครับ
มา Update ข้อมูลครับ หลังจากหยุดจ่ายมาได้เกือบ 4 เดือน ทางยูเมะพลัส สำนักงานใหญ่ โทรมาปรับโครงสร้างหนี้ แต่ผมปฏิเสธไป โดยให้เหตุผลว่า อยากปิดปัญชี ทางคุณจะให่ส่วนสดได้เท่าไร เค้าเสนอมาที่ 75000 ผมขอลดไปที่ 50000 จากยอด 1 แสน (แบ่งจ่าย 12 งวด/ทาง จนท.ให้ จ่ายงวดแรก 9600) แล้ว ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่า เดี๋ยวมาติดต่อใหม่ ในวันพุ่งนี้....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94300 โดย babe
Replied by babe on topic ขอคำแนะนำครับ
ก่อนจะจ่าย ก็ขอหนังสือเงื่อนไขของบริษัทมาเป็นหลักฐานค่ะ พอจ่ายปิดครบก็ขอหลักฐานปิดบัญชีไว้ค่ะ ขอให้โชคดีได้ตามที่ขอนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94472 โดย kornbkk
Replied by kornbkk on topic ขอคำแนะนำครับ
ผมมีเรื่องจะรบกวนสอบถามครับ......
ผมกำลังลังเล ระหว่าง รอเจรจาต่อรอง หนี้ ระหว่าง บัตรกรุงไทย(KTC) , บัตรกรุงศรี และ ของ Umay แต่ ของ KTC เงียบมากเลย ไม่มีเข้ามาติดต่อ เจอแต่ของ Umay ทุกวัน ถ้าเป็นแบบนี้ เราไปติอต่อ หรือโทรไปที่ KTC เลยจะดีไหมครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94476 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ขอคำแนะนำครับ

kornbkk เขียน: ผมมีเรื่องจะรบกวนสอบถามครับ......
ผมกำลังลังเล ระหว่าง รอเจรจาต่อรอง หนี้ ระหว่าง บัตรกรุงไทย(KTC) , บัตรกรุงศรี และ ของ Umay แต่ ของ KTC เงียบมากเลย ไม่มีเข้ามาติดต่อ เจอแต่ของ Umay ทุกวัน ถ้าเป็นแบบนี้ เราไปติอต่อ หรือโทรไปที่ KTC เลยจะดีไหมครับ

ในปัจจุบันนี้ KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ โดยอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย
และเจ้าหนี้(KTC)จะขอคิดดอกเบี้ยในระหว่างที่ผ่อน(3ปี) ในอัตราร้อยละ 10ต่อปี(10% ต่อปี)ด้วย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

อยากหยุดหนี้เพื่อเริ่มต้นใหม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42103&limitstart=80&Itemid=64#80933

เป็นหนี้บัตรเครดิตกรุงไทย ได้ประนีประนอมที่ศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44003&Itemid=64#80210

สอบถามครับ ผมได้หมายนัดขึ่นศาล ที่รัตนบุรี สุรินทร์ วันที่ 2 นี้แล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42084&limitstart=20&Itemid=64#63603

หยุดจ่ายหนี้สองล้านกว่าขอกำลัง​ใจด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94527 โดย kornbkk
ขอบคุณครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96291 โดย kornbkk
สอบถามผู้รู้ น่ะครับ....พอดี ว่า ผมได้ รับโทรศัพท์ จาก เจ้าหน้าที่ ของธนาคารกรุงศรี ( หนี้ ตัวนี้ผมผ่อนกับทางแบงค์โดยตรง 60 งวด งวดล่ะ 3551 บาท ผ่อนมา 33 งวดแล้วครับ) เลยหยุด มา 5 เดือน แล้ว ทาง เจ้าหน้าที่โทรมา ให้ ผม ไปชำระ สัก 2-3 งวด ก่อนที่จะขอลด เพื่อปิด บัญชี ผมเลย แย้งไป ว่า ถ้าผมขอปิด บัญชี แล้วทางธนาคาร จะมีส่วนลดให้ผมไหม ทางเจ้าหน้าที่ ตอบกลับมา ได้ แต่ไม่เยอะ เท่ากับ คุณ ไปชำระ สัก 2-3 งวดก่อน แล้วค่อยขอส่วนลดที่หลัง จะได้ ส่วนลดเยอะกว่า ผมก็แย้งไป ต่อว่า เท่ากับผม ไปชำระเพื่อ รักษา ยอดบัญชี หรือเปล่า เจ้าหน้าที่ ก็ บอก ไม่ได้ เพื่อ รักษา ยอดของ บัญชี แต่เพียง ว่า ตอนนี้ สถานะของ บัญชี คุณ ค้างชำระมาหลายงวดแล้ว จะขอปิด บัญชีเลย มันจะดูไม่สมเหตุ สมผล....ผมก็เลย งงๆ ๆๆ เลยมาขอความกระจ่างครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96293 โดย thanji
Replied by thanji on topic ขอคำแนะนำครับ

kornbkk เขียน: สอบถามผู้รู้ น่ะครับ....พอดี ว่า ผมได้ รับโทรศัพท์ จาก เจ้าหน้าที่ ของธนาคารกรุงศรี ( หนี้ ตัวนี้ผมผ่อนกับทางแบงค์โดยตรง 60 งวด งวดล่ะ 3551 บาท ผ่อนมา 33 งวดแล้วครับ) เลยหยุด มา 5 เดือน แล้ว ทาง เจ้าหน้าที่โทรมา ให้ ผม ไปชำระ สัก 2-3 งวด ก่อนที่จะขอลด เพื่อปิด บัญชี ผมเลย แย้งไป ว่า ถ้าผมขอปิด บัญชี แล้วทางธนาคาร จะมีส่วนลดให้ผมไหม ทางเจ้าหน้าที่ ตอบกลับมา ได้ แต่ไม่เยอะ เท่ากับ คุณ ไปชำระ สัก 2-3 งวดก่อน แล้วค่อยขอส่วนลดที่หลัง จะได้ ส่วนลดเยอะกว่า ผมก็แย้งไป ต่อว่า เท่ากับผม ไปชำระเพื่อ รักษา ยอดบัญชี หรือเปล่า เจ้าหน้าที่ ก็ บอก ไม่ได้ เพื่อ รักษา ยอดของ บัญชี แต่เพียง ว่า ตอนนี้ สถานะของ บัญชี คุณ ค้างชำระมาหลายงวดแล้ว จะขอปิด บัญชีเลย มันจะดูไม่สมเหตุ สมผล....ผมก็เลย งงๆ ๆๆ เลยมาขอความกระจ่างครับ

โดนเจ้าหน้าที่เค้าหลอกเอาแล้วค่ะ ถ้าจะ Hair cut ต้องมีจดหมายมาเท่านั้น ห้ามจ่ายหยอดนะคะ ปกติ ก็มีโทรมาแบบนี้ พูดเหมือนจริงใจดี แต่ก็มีแบบ ให้จ่ายมาเพื่อแสดงความจริงใจในการชำระหนี้ อะไรแบบนี้ค่ะ แต่เราก็ฟังเฉย ๆ นะ ก็ตกลงส่วนลดกันไปเลยค่ะ แล้วให้ทำจดหมายมาถึงจะจ่ายได้ค่ะ

ของเราก็เข้าเดือนที่ 7 แล้ว เรื่องไม่ได้อยู่ กรุงศรีแล้ว อยู่กะ สำนักงานกฏหมาย ก็มีโทรมาเสนอนะคะ ยังย้ำกะเราเลยว่าห้ามจ่ายถ้ายังไม่ได้คุยเรื่องยอดที่จะปิดก่อนค่ะ

สู้ สู้ นะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96296 โดย kornbkk
ขอบคุณมากครับ....ผมยังไม่ได้ ตกลง อะไร กับทางเจ้าหน้าที่ ตอบปฏิเสธไปว่า ยังไม่พร้อมจ่าย....

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96345 โดย kornbkk
ผมอยาก ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการฟ้อง ของกลุ่มการเงินธนาคาร และกลุ่มการเงินที่ไม่ใช่ธนาคาร ว่าเค้าสามารถ ยื่นฟ้องพร้อมกันได้เลย ใช่ป่ะ ครับ / ตอนนี้ ผมได้รับหมายศาลแล้ว ของทาง KTC นัดไกล่เกลี่ย 16 ตค.60 นี้ ถ้าผมตกลงชำระหนี้ ตามข้อเสนอ ของ KTC ในวันที่นัดไกล่เกลี่ยแล้ว ระหว่าง ถ้าเจ้าหนี้ รายอิ่น ยื่นฟ้อง อีก ผม ควรจะดำเนินการ อย่างไร ต่อไปครับ อยากขอคำแนะนำครับ....

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96347 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ขอคำแนะนำครับ

kornbkk เขียน: ผมอยาก ขอคำแนะนำ เกี่ยวกับการฟ้อง ของกลุ่มการเงินธนาคาร และกลุ่มการเงินที่ไม่ใช่ธนาคาร ว่าเค้าสามารถ ยื่นฟ้องพร้อมกันได้เลย ใช่ป่ะ ครับ / ตอนนี้ ผมได้รับหมายศาลแล้ว ของทาง KTC นัดไกล่เกลี่ย 16 ตค.60 นี้ ถ้าผมตกลงชำระหนี้ ตามข้อเสนอ ของ KTC ในวันที่นัดไกล่เกลี่ยแล้ว ระหว่าง ถ้าเจ้าหนี้ รายอิ่น ยื่นฟ้อง อีก ผม ควรจะดำเนินการ อย่างไร ต่อไปครับ อยากขอคำแนะนำครับ....

ไปอ่านสิครับ แนวทางที่ 2.

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97566 โดย kornbkk
ผมอยากทราบว่า...วันที่นัดไปไกล่เกลี่ย ในคดีผิดสัญญาบัตรเครดิต นี้ ทนายฝ่ายโจทก์ เค้าจะเอาคำฟ้องตามคำขอที่เสนอต่อศาลครั้งแรก มาเจรจากับเราหรือเค้าจะมี ข้อเสนอ ใหม่ มาในวันที่นัดไกล่เกลี่ยครับ( พอดี ในหมายศาลเค้าคิดอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี).........(:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.522 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena