กำลังจะคลอดลูก เดือน 9 นี้ ไม่อยากเพิ่มหนี้แล้ว อยากพ้นสถานะนี้คะ ขอคำแนะนำนะคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69548 โดย MK245
เดือน มิถุนายน 58 กำลังจะเข้าร่วมแนวทางของชมรม แต่ก็ยังกลัวๆ เรื่องของการโทรจิก ทวงหนี้ จากที่อ่านกระทู้ของแต่ละท่านในบอร์ด ตอนนี้เลยอยากได้คำแนะนำดีดีจากสมาชิก เพื่อจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น และเพื่อเพิ่มกำลังใจให้ตัวเอง

สรุปภาระเงินต้น ณ ปัจจุบัน ตามใบแจ้งหนี้ ยังไม่ได้จ่ายของเดือนมิถุนายน 58 นะคะ

1. Citibank บัตรเครดิต 58,600.-
2. Citibank บัตรกดเงินสด 20,000.-
3. Citi Advance สินเชื่อบุคคล 181,500.-
4. TMB สินเชื่อบุคคล 185,460.-
5. CIMB สินเชื่อบุคคล 181,180.-
6. KTC บัตรกดเงินสด 30,000.-
7. Standard Charter บัตรกดเงินสด 44,500.-
8. ธนชาต บัตรกดเงินสด 36,000.-
9. UOB บัตรกดเงินสด 30,000.-
10. Simple Visa บัตรเครดิต 27,100.-
11. Krungsri lady บัตรเครดิต 70,000.-
12. สินเชื่อ Krungsri Dreamloan 50,000.-

จากรายการหนี้ข้างต้น
- เจ้าไหนจะมาเป็นเจ้าแรกคะ
- แล้วอย่างตระกูล Citi รายการที่ 1-3 / Krungsri รายการที่ 10-12 จะแยกกันทวงเลยใช่มั๊ยคะ
- เจ้าไหนชิวสุดเท่าที่สมาชิกท่านอื่นเจอมาคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69553 โดย MK245
นั่งอ่านกระทู้จนตาลายเลยคะ จะนั่งอ่านต่อไป เพื่อสร้างแรงบันดาลใจในการสู้กับหนี้ครั้งสุดท้ายนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69555 โดย Prinyachamp
ยิ้งอ่านยิ่งรู้เยอะครับ แล้วคุณจะติดเหมือนที่ผมเป็น วันไหนไม่ได้เข้าเว็บอ่านมันเหมือนขาดอะไรไปอย่าง ขนาดปิดจบหมดแล้วยังอดที่จะเข้ามาอ่านไม่ได้เลยครับ

เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69556 โดย MK245
ตอนนี้ อยากรู้ว่า ตระกูล Citi รายการที่ 1-3 / Krungsri รายการที่ 10-12 จะแยกกันทวง หรือ รวมกันทวง แล้วเวลาเสนอ H/C จะรวมกันหรือแยกคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69560 โดย Prinyachamp
ตามประสบการณ์
Citi แยกกันครับ เจ้านี้ฟ้องเร็วแต่ส่วนลดงาม
Krungsri แยกกันครับ ส่วนลดงามครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69561 โดย MK245

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69575 โดย MK245
จากที่อ่านๆ มา เจ้าหนี้ สินเชื่อบุคคลทั้ง 3 เจ้าของดิฉัน มี CitiAd TMB ที่จะโหด ฟ้องเร็วใช่มั๊ยคะเนี่ย

แล้ว พอทราบมั๊ยคะ ว่า ถ้าเรามีหนี้ บัตรกดเงินสด แต่มีบัตรเครดิตที่ไม่ได้วงเงินไป ถ้าเราหยัดจ่ายบัตรกดเงินสดแล้ว บัตรเครดิตจะถูกยกเลิกตามไปด้วยมั๊ยคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69577 โดย Prinyachamp
ยกเลิกบัตรครับหลัง 3เดือน ถ้าสถาบันเดียวกันถ้าจะหยุดก็หยุดให้หมดครับ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69583 โดย MK245
สมาชิกท่านใด เคยเจอกับ Standard charter มาบ้างคะ เป้นอย่างไรบ้าง รบกวนแชร์หน่อยคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69589 โดย tip.P
ไม่ต้องเครียดคะ เดี๋ยวกระทบน้อง อดทน อดออม เก็บเงินเยอะๆ รอวันที่เราจะ H/C ไม่ต้องสนใจว่าตัวไหนก่อน/หลังคะ สำคัญว่าเจ้าไหนเสนอส่วนลดดี เงินเก็บพร้อม tip ทำได้ คุณก็ทำได้คะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69607 โดย MK245
ขอบคุณคะ คุณ tip พยายามไม่เครียดคะ กลัวกระทบน้องเหมือนกัน เพราะจะมีน้องเนี่ยแหละคะ ที่ตัดสินใจเข้าร่วมชมรม อยากให้เค้ามีค่าเทอมค่ากิน

ส่วนเรื่องหนี้ ต้องขอคำแนะนำจากประสบการณ์ทุกท่านมาเป็นแรงผลักดันให้มีกำลังใจสู้กับเจ้าหนี้ทั้งหลาย

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69621 โดย chanisorn
ไม่ต้องกังวลค่ะ โทรศัพท์ ทวงจะเยอะเฉพาะ สามเดือนแรก
นี่หยุดมาตั้งแต่ 01/58 เข้าเดือนที่ 6 แล้ว แทบไม่มีโทรมาทวงเลย ของธนชาติเปลี่ยนบริษัททวงมา บริษัท
ที่ 2 แล้ว ส่วน แสตนดาร์ด ให้ส่วนลด 50 % แต่ยอดก็ยังสูงอยู่ ของพี่ยอดหนี้ รวมค่าปรับต่าง ๆ ปาเข้าไป
34x,xxx ตอนหยุดไม่ถึง 300,xxx แจ้งให้ส่วนลดจ่ายแค่ 170,xxx ตอนนี้ยังไม่มีก็ให้รอไปก่อน
หรือถ้ามันจะมาทวงถึงบ้าน ก็ไม่ต้องสนใจค่ะ บอกไปว่ายังไม่มี มันก็ไม่ว่าไร ก็กลับไป
ทำใจสบาย ๆ กินให้อิ่ม นอนให้หลับ สุขภาพดี ไว้ก่อน เก็บออมเท่าที่ทำได้ เดี่ยวก็ผ่านไป เข้ามาอ่าน
หาความรู้ ก็จะได้กำลังใจ และสบายใจ ค่ะ สู้ ๆ อนาคตต้องดีขึ้นแน่

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69624 โดย MK245
พี่ chanisorn คะ ของ Standard พี่หยุดกี่เดือนคะ ถึงได้ส่วนลด 50%

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69640 โดย chanisorn
หยุดมา 5 เดือน ก็แจ้งให้ส่วนลดแล้วค่ะ ของพี่เริ่มหยุดทุกบัตร มกราคม 58 พี่อยากต่อรองอีกค่ะ อยากได้สัก ผ่อน 3 งวด งวดละ 5 หมื่น ไม่รุ้จะได้ไหม
พี่เคยเครียดมาก ๆ นอนไม่หลับ เพราะหนี้รวม ๆ ล้านกว่า ๆ แต่พอมาเจอข้อมูลในเวบนี้ สบายใจขึ้นค่ะ
เวลาท้อก็เข้ามาอ่าน ได้กำลังใจค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69650 โดย MK245
อ่านไปอ่านมา ก็ขึ้นอยู่กับความโชคดีของแต่ละจริงๆ นะ มีเวลาเก็บตังค์ยาวหน่อย ได้ลดเยอะหน่อย ทั้งที่ก็เจ้าหนี้เดี่ยวกัน

แต่ก็สังเกตว่า หนี้เยอะฟ้องเร็วมั๊ยคะ ?

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69739 โดย MK245
ช่วง 3 เดือนแรกที่ทวงหนี้ เอกสารที่ส่งมาที่บ้านยังเป็นใบแจ้งหนี้จากธนาคาร หรือว่า สำนักงานกฎหมายคะ

chanisorn เขียน: ไม่ต้องกังวลค่ะ โทรศัพท์ ทวงจะเยอะเฉพาะ สามเดือนแรก
นี่หยุดมาตั้งแต่ 01/58 เข้าเดือนที่ 6 แล้ว แทบไม่มีโทรมาทวงเลย ของธนชาติเปลี่ยนบริษัททวงมา บริษัท
ที่ 2 แล้ว ส่วน แสตนดาร์ด ให้ส่วนลด 50 % แต่ยอดก็ยังสูงอยู่ ของพี่ยอดหนี้ รวมค่าปรับต่าง ๆ ปาเข้าไป
34x,xxx ตอนหยุดไม่ถึง 300,xxx แจ้งให้ส่วนลดจ่ายแค่ 170,xxx ตอนนี้ยังไม่มีก็ให้รอไปก่อน
หรือถ้ามันจะมาทวงถึงบ้าน ก็ไม่ต้องสนใจค่ะ บอกไปว่ายังไม่มี มันก็ไม่ว่าไร ก็กลับไป
ทำใจสบาย ๆ กินให้อิ่ม นอนให้หลับ สุขภาพดี ไว้ก่อน เก็บออมเท่าที่ทำได้ เดี่ยวก็ผ่านไป เข้ามาอ่าน
หาความรู้ ก็จะได้กำลังใจ และสบายใจ ค่ะ สู้ ๆ อนาคตต้องดีขึ้นแน่

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69945 โดย MK245
ขอถามหน่อยคะ เจ้าหนี้รายไหนที่จะโทรทวงวันเสาร์ หรือช่วงเย็นหลัง 5 โมงบ้างคะ

ที่เจออยู่ งวดแรก CIMB โทรช่วงบ่าย CitiAd โทรตอนเย็น 18.00

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69957 โดย tip.P
แล้วแต่เจ้าหนี้คะ อ่านกระทู้ปักหมุด และกระทู้ที่มีเคสเหมือนของคุณเยอะๆ ในนั้นมีหมดทุกเจ้าหนี้
คล้ายๆกันคะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69987 โดย MK245
ขออัพเดทการทวงไว้ก่อน 10/6/58

2. CIMB สินเชื่อบุคคล 181,180.- (หยุดจ่าย 6/58)
8/6/58 รอบบิลเดือน 6 บอกว่า วันนี้ไม่มีค่าปรับก่อน 2 ทุ่มนะคะ
9/6/58 บอกไปว่า ติดปัญหาจริงคะ ไม่อยากผิดนัดชำระหรอกคะ จนท. ดอกเบี้ยกลับไปอยู่ที่ 28% แล้วนะ แทนที่จะไปลดต้นจ่ายไปก็ไปหัก ดบ ก่อน ยังดูภายในอาทิตย์นี้นะครับ
3. Citi Advance สินเชื่อบุคคลยอดหยุด 181,500.- (หยุดจ่าย 6/58)
6/6/58 บอกว่า ให้ชำระภายใน เสาร์ - อาทิตย์นะคะ
10/6/58 บอกไปว่า เดือนนี้ติดปัญหาจริงคะ ต้องขอโทษที จนท.บอกว่า งั้นคุณต้องพยายามรวบรวมแล้วละคะ เรายึดประวัติให้คุณถึงกลางเดือนนี้นะคะ
4. TMB สินเชื่อบุคคลยอดหยุด 185,460.- (หยุดจ่าย 6/58) ยังไม่ถึงกำหนดชำระ :wake:

จะผ่านพ้นไปได้มั๊ยน๊า จะโทรมาทวงตอนคลอดกันมั๊ยเนี่ย

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #70214 โดย MK245
12/6/58 กลับมาถึงบ้านมีจดหมายทวงถามจาก CIMB มาแล้วคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.697 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena