มือใหม่ เริ่มหยุดจ่าย ควรตั้งรับยังไงดี มีเวลากี่เดือนก่อนจะได้เสนอ H/C

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67817 โดย jackky
:sweat: ตอนนี้ผมเริ่มจาไม่ไหวแล้วคับค่าบัตรเครดิต ติดจ่ายแต่ขั้นต่ำมานานยอดยังคงที่

เดือนนี้ก็จ่ายไม่ได้ เริ่มหยุดจ่ายของ

Citi bank ready เป็นหนี้ประมาณ 62,000 ก็กำลังจะค้างชำระงวดที่สองเหมือนกัน

citi bank rewards เป็นหนี้ประมาณ 48,600 ก็กำลังจะค้างชำระงวดที่สองเหมือนกัน

กรุงศรี First choice ติดหนี้ประมาณ 53,600 กำลังค้างชำระงวดแรก

ส่วน TMB กดเงินมายอด 86,000 (อันนี้หนักหน่อย) กะว่าจะเริ่มหยุดจ่ายงวดหน้า

รวมๆแล้วยอดหนี้ประมาณ 250,200 เลย จ่ายขั้นต่ำมานานทำได้ไงไม่รู้

*อยากขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่พอจะช่วยให้คำแนะนำ ผมจะเก็บเงินสักก้อน ปิดไปทีละบัตร เพราะเงินเดือนประมาณ 22,000 แต่ต้องผ่อนคอนโดเดือนละ 6,000 อีกอย่างจากที่ได้อ่านกระทู้มาบ้างกลัวจะโดนอายัดทรัพย์คอนโดขายทอดตลาด ไม่มีที่ซุกหัวนอนกันพอดี เครียดมากเลยคับตอนนี้ เข้าใจคับว่าเป็นหนี้ที่เราสร้างขึ้นมาเอง ไม่อยากหนี อยากจะจ่ายให้หมดไวๆแต่ต้องใช้เวลาพอสมควร :vomit:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67818 โดย jackTs
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67819 โดย jackky
:สู้ๆ: ขอบคุณมากคับที่ให้แนวทางในการทำความเข้าใจ ผมจะศึกษาอย่างละเอียดเลยคับพี่นกกระจอกเทศ

ต้องขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ (o_O)

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67825 โดย jackky
:pray: อยากจะขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขวบนการอายัดทรัพย์สิน เช่นบ้านหรือห้องชุดคอนโดที่ยังมีภาระในการผ่อนกับธนาคารอยู่ สามารถทำได้ถ้าหากลุกหนี้ไม่ปฎิบัติตามสัญญาหลังจากขึ้นศาลหรือเจรจาประนอมหนี้กันตามข้อตกลงที่ได้ตกลงกันไป

*แต่ถ้าลูกหนี้ปฎิบัติตามคำสั่งศาลจากการตกลงกันในการประนอมหนี้ระหว่างเจ้าหนี้และลูกหนี้ อาจจะให้ลุกหนี้ผ่อนชำระไปเป็นรายเดือนก็แล้วแต่ จนหมดหนี้สินคงค้าง ทางเจ้าหนี้ก็ไม่มีสิทธิ์ในการอายัดทรัพย์ใช่มั้ยคับ ขอคำแนะนำขด้วยครับ ขอคุณนะคับ (o_O)

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67826 โดย maruko
maruko มาเป็นกำลังใจด้วยคน การอายัด,ยึด กระทำได้หลังคำตัดสินของศาล และยังไม่มีความคืบหน้าในการใช้หนี้ในเวลาที่กำหนด หากดีที่สุดมีการตกลงต่อหน้าศาลว่า จะจ่ายอย่างไร (ที่เรียกว่าประนอมหนี้หน้าศาล ที่เราชาวชมรมเรียก "สัญญานรก") และทางลูกหนี้สามารถชำระได้ตามเงื่อนไขโดยตลอดรอดฝั่ง เจ้าหนี้ก็ไม่มีเหตุอันใดจะยื่น อายัด หรือ ยึด ทรัพย์ของลูกหนี้ได้ แต่หากวันใดลูกหนี้ไม่สามารถปฎิบัติตาม "สัญญานรก" เจ้าหนี้สามารถ...ยึด...และ...อายึด..โดยสวัสดิภาพ..และลูกหนี้ไม่มีสิทธิ์แก้ไขข้อกล่าวหาใดๆ(ตามกฎหมาย) รบกวนอ่าน.."สัญญานรก" ...ให้เข้าใจครับ....

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67829 โดย jackky
:sweat: ขอบคุณมากนะคับคุณ maruku ที่ให้คำแนะนำนะคับ ทางออกที่ดีที่สุดเราควรเก็บเงินให้ได้เพื่อรอ H/C ใช่มั้ยคับ อาจจะได้ส่วนลด ที่เราสามารถจ่ายไหว นั้นก็อยู่ว่าเราจะเก็บเงินได้เยอะมากน้อยแค่ไหนเมื่อข้อเสนอมาถึง งั้นต้องอดทนกันพอสมควรเลยย :say:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67979 โดย jackky
พุ่งนี้แล้วซินะ จะเป็นวันทำงานปกติ ตั้งแต่วันหยุดมายังไม่มีสายโทรมาทวงหนี้เลย

พุ่งหนี้ต้องเตรียมรับมือไว้ล่วงหน้าล่ะ น่าจะเป็น Citi bank เครดิต กับบัตรกดเงินสดเป็นเจ้าแรกแน่นอน

เพราะจะค้างจ่ายเข้าเดือนที่สองแระ ทนผ่านมันไปให้ได้ สู้ๆ :wake:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67981 โดย FFM
การจะมาอายัดทรัพย์ จะทำได้เมื่อ เจ้าหนี้ฟ้องศาล เมื่อศาลตัดสินให้ชำระหนี้แล้ว ลูกหนี้ก็ยังไม่ยอมชำระ
เจ้าหนี้ก็จะร้องขอต่อศาลให้ตั้งพนักงานบังคับคดีขึ้น เพื่อเป็นผู้แทนในการยึด อายัด ทรัพย์สิน ที่เจ้าหนี้สืบได้ว่าเป็นของลูกหนี้ (พูดง่ายๆ อะไรก็ตามที่มีชื่อลูกหนี้เป็นเจ้าของ หากเจ้าหนี้สืบเจอ ก็ยึดได้หมด)
ถ้าลูกหนี้ไม่มีทรัพย์สิน ก็อายัดเงินเดือนครับ แต่ถ้าลูกหนี้ไม่มีอะไรเลย ก็แขวนหนี้ (ไม่ใช่หมดหนี้นะครับ ยังไงก็ต้องจ่าย)

แต่กว่าจะไปถึงขั้นตอนการฟ้องศาล คุณก็มีเวลาเก็บเงินประมาณ 10 - 11 เดือน
หากยังเก็บเงินไม่ได้ คุณก็สามารถขึ้นศาลไปสู้คดี หรือ ไปขอประนอมหนี้ ผ่อนชำระบนศาลได้อีก

ยกตัวอย่าง ตอนนี้แม่ผมโดนหมายศาลแล้ว 1 ฉบับ หยุดมา 11 เดือน
ก็วางแผนว่า อาจจะใช้แนวทาง คือ ไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยครับ จะได้หมดหนี้สักที

คุณยังมีเวลาอีกเยอะ สู้ๆครับ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67983 โดย ampaisri

jackky เขียน: :sweat: ตอนนี้ผมเริ่มจาไม่ไหวแล้วคับค่าบัตรเครดิต ติดจ่ายแต่ขั้นต่ำมานานยอดยังคงที่

เดือนนี้ก็จ่ายไม่ได้ เริ่มหยุดจ่ายของ

Citi bank ready เป็นหนี้ประมาณ 62,000 ก็กำลังจะค้างชำระงวดที่สองเหมือนกัน

citi bank rewards เป็นหนี้ประมาณ 48,600 ก็กำลังจะค้างชำระงวดที่สองเหมือนกัน

กรุงศรี First choice ติดหนี้ประมาณ 53,600 กำลังค้างชำระงวดแรก

ส่วน TMB กดเงินมายอด 86,000 (อันนี้หนักหน่อย) กะว่าจะเริ่มหยุดจ่ายงวดหน้า

รวมๆแล้วยอดหนี้ประมาณ 250,200 เลย จ่ายขั้นต่ำมานานทำได้ไงไม่รู้

*อยากขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่พอจะช่วยให้คำแนะนำ ผมจะเก็บเงินสักก้อน ปิดไปทีละบัตร เพราะเงินเดือนประมาณ 22,000 แต่ต้องผ่อนคอนโดเดือนละ 6,000 อีกอย่างจากที่ได้อ่านกระทู้มาบ้างกลัวจะโดนอายัดทรัพย์คอนโดขายทอดตลาด ไม่มีที่ซุกหัวนอนกันพอดี เครียดมากเลยคับตอนนี้ เข้าใจคับว่าเป็นหนี้ที่เราสร้างขึ้นมาเอง ไม่อยากหนี อยากจะจ่ายให้หมดไวๆแต่ต้องใช้เวลาพอสมควร :vomit:

ยอดหนี้ พอๆกันกับดิฉันเลยค่ะ ค่าบัตร 2แสน++ ยังไม่รวมค่าผ่อนรถ เดือนละ 7000
หยุดมา รอบบิล แรก 3/5/58
วันนี้ พี่เฟิสช้อย โทร มารายแรก
ตอบ แบบเนียนๆ "ยังไม่มีคะ แล้วจะดูให้วันที่ 21 อีกครั้งนะคะ"
ผ่านไป สายแรก พรุ่งนี้ รอรับสายต่อไป
สู้ๆคะ :laughing:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67984 โดย jackky
ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างมากนะคับ คุณ FFM ที่ให้ข้อมูลและคำแนะนำที่ดี ต้องขอบคุณอีกครั้งครับ (o_O)

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67985 โดย jackky
ขอบคุณมากนะคับคุณ ampaisri ที่มาให้กำลังใจ ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณเช่นกันนะคับ สู้ๆๆ ทุกคนล้วนมีภาระกันทั้งนั้น บางอย่างอาจเคยผิดพลาดแต่เราก็สามารถแก้ใขมันได้ แต่ต้องอดทนกันหน่อยล่ะคับ :wo:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #67992 โดย maruko

jackky เขียน: :sweat: ขอบคุณมากนะคับคุณ maruku ที่ให้คำแนะนำนะคับ ทางออกที่ดีที่สุดเราควรเก็บเงินให้ได้เพื่อรอ H/C ใช่มั้ยคับ อาจจะได้ส่วนลด ที่เราสามารถจ่ายไหว นั้นก็อยู่ว่าเราจะเก็บเงินได้เยอะมากน้อยแค่ไหนเมื่อข้อเสนอมาถึง งั้นต้องอดทนกันพอสมควรเลยย :say:

maruko ขอตอบเลยว่า H/C คือคำตอบที่ดีที่สุดสำหรับลูกหนี้อย่างเรา แต่หากไม่สามารถทำได้เราก็ยังมีทางอื่นรองลงไป การ H/C ต้องรอเวลา, ต้องเตรียมเงิน, เทคนิคการต่อรอง และจะได้ส่วนลดที่งามๆ สำหรับmarukoไม่มีปัญญาทำ H/C จึงใช้วิธีที่รองๆลงไปแต่ก็ยังดำรงชีวิตอยู่ได้..ปกติ..ทั้งที่มีหนี้เยอะมากๆๆๆ

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68001 โดย jackky

maruko เขียน:

jackky เขียน: :sweat: ขอบคุณมากนะคับคุณ maruku ที่ให้คำแนะนำนะคับ ทางออกที่ดีที่สุดเราควรเก็บเงินให้ได้เพื่อรอ H/C ใช่มั้ยคับ อาจจะได้ส่วนลด ที่เราสามารถจ่ายไหว นั้นก็อยู่ว่าเราจะเก็บเงินได้เยอะมากน้อยแค่ไหนเมื่อข้อเสนอมาถึง งั้นต้องอดทนกันพอสมควรเลยย :say:

maruko ขอตอบเลยว่า H/C คือคำตอบที่ดีที่สุดสำหรับลูกหนี้อย่างเรา แต่หากไม่สามารถทำได้เราก็ยังมีทางอื่นรองลงไป การ H/C ต้องรอเวลา, ต้องเตรียมเงิน, เทคนิคการต่อรอง และจะได้ส่วนลดที่งามๆ สำหรับmarukoไม่มีปัญญาทำ H/C จึงใช้วิธีที่รองๆลงไปแต่ก็ยังดำรงชีวิตอยู่ได้..ปกติ..ทั้งที่มีหนี้เยอะมากๆๆๆ

ขอบคุณมากๆๆคับคุณ maruko ที่ให้คำแนะนำที่ดีๆๆ ยังไงผมก็เป็นกำลังใจนะ สู้ๆๆ สู้ไปด้วยกันคับผม :สู้ๆ:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68288 โดย jackky
:wake: มาอัฟข้อมูลลคับ ผ่านมาสามวัน เรียกว่าฮอตมาก โทรศัพท์เข้าแบบไม่ขาดสาย โดยเฉพาะของ citi bank เจ้านี้จะโทรเข้ามาบ่อยเช้าเย็น เพราะหยุดจ่ายเข้างวดที่ 2 แล้ว บางทีไม่ได้รับสายเพราะติดงานจริงๆ ถือว่ายังคุยโอเคอยู่ แต่เมื่อกี้ทาง citi bank ก็ยังมีโทรเข้ามาอีก งงเลย ยังไม่เลิกงานอีกเหรอ !!

ส่วนทาง first choice เจ้านี้จะน้อยหน่อยย วันล่ะครั้งสองครั้ง รับสายแต่ละครั้งก็ยังหวั่นๆๆเหมือนกัน เพราะเพิิ่งเริ่มหยุดจ่ายไป :เฮ้อ:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68300 โดย kdney
ตนเองเป็นหนี้อยู่ 1.3 ล้าน บัตร 13 ใบ เกือบ 10 ธนาคาร ช่วงแรกก็เครียด หยุดจ่ายมาเกือบ 8 เดือน เลิกเครียดแล้ว เพราะเหลือเงินเดือนเพียง 1000 บาท อย่างไรก็ไม่สามารถจ่ายหรือแม้แต่ประนอมหนี้หรือแม้ไกล่เกลี่ยได้ ตนเองก็มีบ้านที่ผ่อนมาปีกว่าแล้ว หากโดนยึดก็คงไปช้อนซื้อคืนนะ แต่ต้องไปนัดแรกนะ เพราะนัดแรกจะมีคนสู้น้อย หากปล่อยไปถึงนัดที่ 3 แล้ว โอกาสซื้อคืนยาก บ้านที่ผ่อนอยู่ก็ซื้อจากกรมบังคับคดี เป็นบ้านที่ถูกแบงค์ยึดเลยไม่มีเจ้าบ้านค้าน คุณต้องหาคนที่สามารถซื้อคืนได้มาประมูล นัดแรกหากมีคนยื่นสู้ประมูล คุณก็ค้านราคา แล้วนัดถัดไปก็ต้องเสี่ยงดวงเอาว่าคนยื่นสู้ประมูลจะสู้ราคาไหม แต่ถ้าขยับราคาให้สูงกว่าเงินที่ค้างธนาคารอยู่คุณก็ไม่เป็นหนี้บ้านกับธนาคาร แต่ถ้าคนของคุณที่หามายื่นสู้ราคาได้ราคาที่ต่ำกว่าธนาคารที่รับจำนองคุณต้องหาเงินส่วนต่างมาคืนธนาคารที่รับจำนอง เก็บเงินไว้เถอะ เผื่อต้องใช้ในการสู้ประมูลบ้าน คุณต้องเตรียมตัวหาคนมาสู้ประมูลบ้านให้ได้ก่อน เพราะคนนั้นต้องเป็นคนที่ยื่นกู้แบ้งค์ต่อจากคุณถ้าต้องการบ้านไว้เอง แต่คุณต้องโดนอายัดเงินเดือนแน่นอน เพราะสูงกว่า 10000 บาท ไปศึกษาการยื่นสู้ประมูลดีกว่า หากคิดว่าตนเองไม่สามารถชำระหนี้บัตรได้ หรืออีกวิธีหนึ่งก็หาญาติพี่น้องมาซื้อบ้านไป โดยคุณรับผิดชอบในการผ่อนต่อไป อย่ากังวลกับเรื่องที่ยังไม่เกิดขึ้น แต่ศึกษาวิธีการหากเกิดเรื่องขึ้นดีกว่า

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68331 โดย jackky

kdney เขียน: ตนเองเป็นหนี้อยู่ 1.3 ล้าน บัตร 13 ใบ เกือบ 10 ธนาคาร ช่วงแรกก็เครียด หยุดจ่ายมาเกือบ 8 เดือน เลิกเครียดแล้ว เพราะเหลือเงินเดือนเพียง 1000 บาท อย่างไรก็ไม่สามารถจ่ายหรือแม้แต่ประนอมหนี้หรือแม้ไกล่เกลี่ยได้ ตนเองก็มีบ้านที่ผ่อนมาปีกว่าแล้ว หากโดนยึดก็คงไปช้อนซื้อคืนนะ แต่ต้องไปนัดแรกนะ เพราะนัดแรกจะมีคนสู้น้อย หากปล่อยไปถึงนัดที่ 3 แล้ว โอกาสซื้อคืนยาก บ้านที่ผ่อนอยู่ก็ซื้อจากกรมบังคับคดี เป็นบ้านที่ถูกแบงค์ยึดเลยไม่มีเจ้าบ้านค้าน คุณต้องหาคนที่สามารถซื้อคืนได้มาประมูล นัดแรกหากมีคนยื่นสู้ประมูล คุณก็ค้านราคา แล้วนัดถัดไปก็ต้องเสี่ยงดวงเอาว่าคนยื่นสู้ประมูลจะสู้ราคาไหม แต่ถ้าขยับราคาให้สูงกว่าเงินที่ค้างธนาคารอยู่คุณก็ไม่เป็นหนี้บ้านกับธนาคาร แต่ถ้าคนของคุณที่หามายื่นสู้ราคาได้ราคาที่ต่ำกว่าธนาคารที่รับจำนองคุณต้องหาเงินส่วนต่างมาคืนธนาคารที่รับจำนอง เก็บเงินไว้เถอะ เผื่อต้องใช้ในการสู้ประมูลบ้าน คุณต้องเตรียมตัวหาคนมาสู้ประมูลบ้านให้ได้ก่อน เพราะคนนั้นต้องเป็นคนที่ยื่นกู้แบ้งค์ต่อจากคุณถ้าต้องการบ้านไว้เอง แต่คุณต้องโดนอายัดเงินเดือนแน่นอน เพราะสูงกว่า 10000 บาท ไปศึกษาการยื่นสู้ประมูลดีกว่า หากคิดว่าตนเองไม่สามารถชำระหนี้บัตรได้ หรืออีกวิธีหนึ่งก็หาญาติพี่น้องมาซื้อบ้านไป โดยคุณรับผิดชอบในการผ่อนต่อไป อย่ากังวลกับเรื่องที่ยังไม่เกิดขึ้น แต่ศึกษาวิธีการหากเกิดเรื่องขึ้นดีกว่า

:สู้ๆ: ขอบคุณมากนะคับ คุณ kdney ที่ให้คำแนะนำและเสนอแนะแนวทางในการตั้งรับคับผม ยังไงก็จะอดทนและหาวิธีในการลดหนี้ลง และทำให้หมดไปซะที สู้ๆๆคับ ขอบคุณอีกครั้งนะค้าบบ :สู้ๆ:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68332 โดย jackky
อยากจะขอคำแนะนำหน่อยนะคับ ใครที่พอจะมีประสบการของ citi bank บ้างครับ ปกติเจ้าหนี้จะเริ่มฟ้องหลังจากเราหยุดจ่ายไปกี่เดือนคับ ได้ข่าวว่าฟ้องเร็ว อีกอย่างโทรมาบ่อยด้วย ตอนนี้ผมจะเข้าเดือนที่สองแล้วคับ
ทุ่มหนึ่งยังมีโทมาเลย :upset:

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68340 โดย maruko

jackky เขียน: อยากจะขอคำแนะนำหน่อยนะคับ ใครที่พอจะมีประสบการของ citi bank บ้างครับ ปกติเจ้าหนี้จะเริ่มฟ้องหลังจากเราหยุดจ่ายไปกี่เดือนคับ ได้ข่าวว่าฟ้องเร็ว อีกอย่างโทรมาบ่อยด้วย ตอนนี้ผมจะเข้าเดือนที่สองแล้วคับ
ทุ่มหนึ่งยังมีโทมาเลย :upset:

maruko มี city credit card 3ใบ(รวมระยะเวลากับ city 20ปี) มี Platinum VISA, Macro Platinum และ Ready credit ที่ชมรมฯเล่าลือว่าฟ้องเร็วๆ แต่สำหรับ maruko ไม่ใช่! เริ่มหยุดจ่ายเมื่อ กุมภาพันธ์ 2556 มาฟ้องเอาช่วง กุมภา-มีนา 2558 (สำหรับ Macro Platinum maruko ปิดยอดก่อนเลยเหลือฟ้อง 2บัตร) ที่ฟ้องเร็วกลับเป็นไทยพาณิชย์ และยื่นอายัดเร็ว (ตอนนี้ถูกอายัดเงินเดือนโดย SCB อยู่..ก็สบายๆดี..เจ้าอื่นก็รอไป)

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68598 โดย SassyGirl5433
สอบถามหน่อยค่ะ TMB มีส่วนลดให้ไหมค่ะ หรือส่งฟ้องศาลยังเดียว

8 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #68601 โดย jackTs

SassyGirl5433 เขียน: สอบถามหน่อยค่ะ TMB มีส่วนลดให้ไหมค่ะ หรือส่งฟ้องศาลยังเดียว

TMB ยังเคี่ยวอยู่ไหมค๊ะ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=9931&Itemid=64&limitstart=0

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.701 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena