ควรเริ่มศึกษาจากตรงไหนค่ะรบกวนแนะนำด้วยค่ะ

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72774 โดย mukgu
เพิ่งหยุดจ่ายเพียง 10 วัน โทรมาแจ้งจะส่งฝ่ายเร่งรัดหนี้สินให้ชำระภายในวันนี้ ถ้าช้าก็ให้เคลียร์กับฝ่ายนี้เอง ฝ่ายเร่งรัดหนี้สินนี่เค้าจะทำอะไรบ้างคะ ส่งเรื่องเร็วไปมั้ย ต้องกี่เดือนค่ะเค้าถึงจะให้เรา h/c ค่ะ
รวบกวนผู้รู้ด้วยจ้า ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72794 โดย IAMERK
รู้สึกว่าจะเสียค่าทวงเงิน 200 มั้งครับ ถ้าส่งไปแล้ว ค่ายนี้น่าเบื่อพูดไม่เพราะ หยิ่งๆ โดนตอกกลับไปหลายทีละ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #72828 โดย chanisorn
ไม่ต้องไปสนค่ะ จะส่งเรื่องไปไหนก็ช่างหัวมัน บอกให้ทำตามระบบไป เรายังไม่มีจ่าย
ใจแข็งเข้าไว้ค่ะ สัก 5 -6 เดือนเดี๋ยวก็ได้ส่วนลดแล้ว ระหว่างนี้เตรียมเก็บเงินก้อนไว้ค่ะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78707 โดย mukgu
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะคะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78709 โดย mukgu
รบกวนสอบถามเรื่อง H/C ค่ะ
1. เราต้องรอให้เจ้าหนี้เสนอให้ส่วนลดใช่มั้ยคะ หรือว่าเราขอเสนอทำH/Cได้เลยค่ะ
2. ตอนนี้ KTC ค้างจ่าย 5 เดือนแล้ว เค้าจะส่งฟ้องศาลมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78710 โดย jackTs

mukgu เขียน: รบกวนสอบถามเรื่อง H/C ค่ะ
1. เราต้องรอให้เจ้าหนี้เสนอให้ส่วนลดใช่มั้ยคะ หรือว่าเราขอเสนอทำH/Cได้เลยค่ะ
2. ตอนนี้ KTC ค้างจ่าย 5 เดือนแล้ว เค้าจะส่งฟ้องศาลมั้ยคะ
ขอบคุณค่ะ

คำตอบอยู่ในนี้
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mukgu

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78711 โดย jackTs
.
เฉพาะเจ้าหนี้ที่มีชื่อว่า KTC...มันไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้ครับ ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ)

พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล และต้องยอมรับตัวเลขเต็มๆตามยอดที่ฟ้อง เอามาผ่อนจ่ายใหม่ โดยไม่มีส่วนลดใดๆเลย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ไปศาลคดีของ KTC มาแล้ว โดยไกล่เกลี่ยขอผ่อน 3ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64&limitstart=120

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mukgu

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79584 โดย mukgu
ขอคำปรึกษาค่ะ
ตอนนี้กำลังจะกู้สหกรณ์ครู..
1. เพื่อปิดหนี้นอกระบบ ดอกร้อยละ 5 ประมาณ300000
2. เตรียมไว้จ่ายตอนได้รับ H/C
รวมดอกแล้วน้อยกว่ายอดที่ต้องจ่ายสหกรณ์ และอีกอย่างสิ้นปีมีปันผลคืนด้วย

ใช้วิธีนี้ในการแก้ปัญหานี้ทั้งสองนี้พอได้มั้ยคะ...,มันจะเป้นการรวมหนี้มารวมกันแบบนี้จะดูมีปัญหามั้ยคะ
(จะทำคศ.3 คงได้เงินมาเพิ่มอีกหมื่นกว่า...)

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80152 โดย mukgu
ความคืบหน้าของคุณE...นางโทรตามจิกมาก จนวันนี้คงจะทนไม่ไหว บอกแล้วแต่คุณก็แล้วกันนะคะ เพราะดิฉันได้แนะนำคุณไปหมดแล้ว ทั้งลดยอดช่ำระขั้นต่ำก็แล้ว ลดแล้วลด และบอกถึงผลเสีย การเสียเครดิต ไม่ได้เป็นลูกค้าชั้นดี (ดีตาย ทวงยิกๆๆๆ) คุณก็ยังไม่มีการชำระเข้ามา แล้วแต่คุณจะพิจารณาก็แล้วกันนะ (นางคงโมโหอย่างมาก) แล้วนางเงียบนึกว่าจะวาง สักพักบอกภายในวันที่ 2 ม.ค. หวังงว่าจะมียอดชำระเขามานะคะ ...เอิ่มนะ......ค่ะอย่างเดียว...เพิ่งเข้ารอบบิลที่สองนะคะ

ดิฉันควรเสนอลดเพื่อขอปิดยอดเลยมั้ยจะได้เงินมาประมาณช่วงมีนาคม รึรอสัก4-5เดือนก่อนค่ะ เพราะเดี๋ยวนางก็จะบอกว่า คุณจะทำยังไงค่ะ.......

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80160 โดย Tann
ขืนไปเสนอก่อน. เค้าก็สิว่าคุณมีเงินแต่ไม่ยอมจ่าย มันไม่ลดให้แน่ๆ

mukgu เขียน: ความคืบหน้าของคุณE...นางโทรตามจิกมาก จนวันนี้คงจะทนไม่ไหว บอกแล้วแต่คุณก็แล้วกันนะคะ เพราะดิฉันได้แนะนำคุณไปหมดแล้ว ทั้งลดยอดช่ำระขั้นต่ำก็แล้ว ลดแล้วลด และบอกถึงผลเสีย การเสียเครดิต ไม่ได้เป็นลูกค้าชั้นดี (ดีตาย ทวงยิกๆๆๆ) คุณก็ยังไม่มีการชำระเข้ามา แล้วแต่คุณจะพิจารณาก็แล้วกันนะ (นางคงโมโหอย่างมาก) แล้วนางเงียบนึกว่าจะวาง สักพักบอกภายในวันที่ 2 ม.ค. หวังงว่าจะมียอดชำระเขามานะคะ ...เอิ่มนะ......ค่ะอย่างเดียว...เพิ่งเข้ารอบบิลที่สองนะคะ

ดิฉันควรเสนอลดเพื่อขอปิดยอดเลยมั้ยจะได้เงินมาประมาณช่วงมีนาคม รึรอสัก4-5เดือนก่อนค่ะ เพราะเดี๋ยวนางก็จะบอกว่า คุณจะทำยังไงค่ะ.......

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80214 โดย mukgu
งั้นก็รอไปก่อน เสนอปรับโครงสร้างมาเราก็ปฏิเสธไไม่ทำปเรื่อยๆก่อนละกันเพราะยังม่ายมีเงินจร้าตอนนี้
.....ขอบคุณค่ะคุณ Tann

Tann เขียน: ขืนไปเสนอก่อน. เค้าก็สิว่าคุณมีเงินแต่ไม่ยอมจ่าย มันไม่ลดให้แน่ๆ

mukgu เขียน: ความคืบหน้าของคุณE...นางโทรตามจิกมาก จนวันนี้คงจะทนไม่ไหว บอกแล้วแต่คุณก็แล้วกันนะคะ เพราะดิฉันได้แนะนำคุณไปหมดแล้ว ทั้งลดยอดช่ำระขั้นต่ำก็แล้ว ลดแล้วลด และบอกถึงผลเสีย การเสียเครดิต ไม่ได้เป็นลูกค้าชั้นดี (ดีตาย ทวงยิกๆๆๆ) คุณก็ยังไม่มีการชำระเข้ามา แล้วแต่คุณจะพิจารณาก็แล้วกันนะ (นางคงโมโหอย่างมาก) แล้วนางเงียบนึกว่าจะวาง สักพักบอกภายในวันที่ 2 ม.ค. หวังงว่าจะมียอดชำระเขามานะคะ ...เอิ่มนะ......ค่ะอย่างเดียว...เพิ่งเข้ารอบบิลที่สองนะคะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80251 โดย Na99
ใจแข็งอย่างเดียวครับ บอกไม่มีอย่างเดียว สู้ๆครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80631 โดย mukgu
หลังหยุดจ่ายคุณนายอีซี่...เข้าเดือนที่2 เสนอส่วนลดมาจาก 67000 เหลือ 45000 แบ่งจ่ายได้ 4งวด งวดแรก 15 กพ. นี้ แต่ว่า.... ตอนนี้ยังไม่มี ยอดยังเยอะอยู่ดี ถ้าอีกสัก 3-4เดือนยังพอไหว แล้วถึงตอนนั้นเค้าจะลดให้อีกมั้ยค่ะ .....ขอความรู้จากผู้มีประสบการณ์ h/cของเจ้านี้ด้วยนะคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81303 โดย mukgu
มาอัพเดทข้อมูล ช่วงนี้ ES ยังคงโทรมาทุกวัน ถามอยู่ทุกวัน อยากได้คำตอบที่ชัดเจนว่าจะชำระเข้ามาวันไหน ก็บอกว่าไม่มี ก็แนะนำอยู่ได้ให้ไปยืมคนอื่นมา พูดเป้นอยู่ 2 ประโยค ขอความชัดเจนว่าจะชำระได้วันไหน กับ ไปหยิบยืมคนอื่นมาจ่ายขั้นต่ำ เหอะๆๆๆ รอไปเถอะ สำหรับส่วนลดถ้าจะปิดก็ยังคงให้เหมือนเดิม 45,000 จากยอดหยุดลดให้แค่ 18,000 ตอนนี้จาก 63,000 ทะลุไป 68,000 หยุดไปแค่ 3 เดือนเองนะนี่ ดอกบานตะไทจริงๆ
ไม่รู้จะลดให้อีกรึป่าว....เฮ้ออออ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81400 โดย mukgu
อัพเดทสำหรับวันนี้ FC โทรมารายแรกแต่เช้า เราบอกกำลังหาเงินปิดบัตร นางก็บอกถ้าจะปิดเลยทางเรามีส่วนลดให้ จากยอดหยุดจ่าย 51000 ณ ปัจจุบันหยุกได้ 3 เดือน ขึ้นไปเปน 54000 เสนอส่วนลดที่ 37000 ยังคงแพงสำหรับเรา อยากได้สัก 22000 0ไม่รู้จะได้มั้ย รอต่อไป

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81518 โดย mukgu
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเจ้าหนี้ อิอ้อนนนนน....
1. เจ้านี้เค้ามีส่วนลดให้มั้ยคะ รึถ้าส่งฟ้องศาลนี่เร็วมั้ยคะ ไม่ส่งกี่เดือนค่ะ
2. วันนี้นางโทรมาบอกค้าง 2 รอบบิล ถ้าไม่จ่ายจะส่งเจ้าหน้าที่ลงพื้นที่ อันนี่คือยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81889 โดย mukgu
กระทู้เงียบจังเลย !
วันนี้มีเรื่องปรึกษาท่านสมาชิกที่มีเจ้าหนี้เปนอีซี่ค่ะ ตอนนี้พอจะมีเงินก่อนอบากจะปิด แต่นางเสนอมายังเปนบอดเดิม 45000 ซึ่งยังเยอะอยู่ มีในมือสองปลายๆ ขอส่วนลดเะิ่มบอกให้ไม่ได้จริง ก็บอกให้เราจ่ายส่งยที่ค้างเข้าไปก่อน ก็แันจะปิด ก็เลยบอกรอก่อน
แบบนี้เราจะพอได้ส่วนลดอีกมั้ยคะ ค้างมาถึงรอบบิลที่ 3แล้วค่ะ ตอนนี้เสนอไปสองที่ ใครให้ก่อนก็จะปิดก่อน อีกทีคือพี่เฟิร์ส นี่ค้างมา 4 รอบบิล

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81897 โดย jackTs

mukgu เขียน: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเจ้าหนี้ อิอ้อนนนนน....
1. เจ้านี้เค้ามีส่วนลดให้มั้ยคะ รึถ้าส่งฟ้องศาลนี่เร็วมั้ยคะ ไม่ส่งกี่เดือนค่ะ
2. วันนี้นางโทรมาบอกค้าง 2 รอบบิล ถ้าไม่จ่ายจะส่งเจ้าหน้าที่ลงพื้นที่ อันนี่คือยังไงคะ

อิอ้อนให้ส่วนลดสูงสุดเต็มที่ก็แค่ 30% แค่นั้นเอง...อย่าไปจ่ายมันเลยครับ

อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

.

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81898 โดย jackTs
ใครเป็นหนี้ยูเทะบ้างค่ะ เค้าตะฟ้องเร็วไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43057&Itemid=64&limitstart=0

ผมจะสู้ Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42232&Itemid=64&limitstart=0#61684

HC เจ้าแรกจาก Umay ค่ะขอคำแนะนำเพื่อสร้างความมั่นใจค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43691&Itemid=64

ลุ้นช่วยกัน...หยุดจ่าย Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43901&Itemid=64

เรื่องเล่า แชร์ประสบการณ์ คนเป็นหนี้ 7 ราย ร่วม สองแสนกว่าบาท
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=1153&Itemid=64&view=topic

พอดี อีซี่บาย ยื่นส่วนลดให้ค่ะ มีเรื่องอยากปรึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=17824&Itemid=64&view=topic

เป็นหนี้ 4 บัตรหยุดมาได้ครึ่งปีพอดี รอส่วนลดH/Cดีๆจะไปปิดเลย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=44068&Itemid=64

.

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81901 โดย mukgu
ขอบคุณมากค่ะพี่นกกระจอกเทศ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.642 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena