เปิดตัวสมาชิกชาว "ล้านอัพ" คนใหม่ จะต้องผ่านมันไปให้ได้ ขอกำลังใจด้วยค่า !!

8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #76519 โดย jackTs

taeyeon เขียน: ของเรายอด 19,xxxx รวมดอกตอนนี้ก็ 240,xxx อย่างรวดเร็ว
หยุดมีนา 57 มีคำถามว่าทบทวนตวามเข้าใจว่าถ้าเกิดทางนู้นปล่อยหมดอายุความจริงๆ มีผลดีแค่ไม่ต้องไปศลา

ขอย้ำอีกครั้งว่า ถ้าหนี้ได้ขาดอายุความไปแล้ว แต่ยังถูกฟ้องศาลอีก

ต้องไปสู้คดีที่ชั้นศาลนะครับ

มิฉะนั้นลูกหนี้จะถูกศาลพิพากษาไปตามที่ถูกฟ้องทันที

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64#813

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1897&Itemid=64

taeyeon เขียน: แต่เรื่องหนี้ก็ไม่มีผลอะไรถือว่าเสียเครดิตและบูโรจะแสดงแบบนั้นไปเรื่อยๆจนกว่าจะปิดบช และต้องรอสามปีหลังปิดบช เพื่อจะกู้ใหม่ใช่ไหม

ถ้าหนี้ได้ขาดอายุความไปแล้ว ถึงลูกหนี้จะไม่ยอมชำระหนี้เลย ไม่ว่าจะเป็นการ Haircut หรือจ่ายด้วยวิธีใดก็ตาม(ลูกหนี้รู้แล้วว่าหนี้ขาดอายุความไปแล้ว จึงไม่ยอมจ่ายหนี้เลยสักบาท) ลูกหนี้ก็ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรสูงสุดแค่ 8ปี เท่านั้น(โดยนับตั้งแต่วันที่ผิดนัดชำระหนี้ หรือหยุดจ่ายหนี้) ตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้ระบุเอาไว้

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ภายใน 8ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58290

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: leadglass

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #76782 โดย taeyeon

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77400 โดย leadglass
ต้องขอบคุณท่านประธานมากนะคะ ที่เข้ามาเตือน ... เกือบไปแล้วสิเรา

เคยอ่านเรื่องนี้มานานแล้วตั้งแต่ตอนเริ่มหยุดจ่าย แต่ก็ยอมรับว่าลืมสาระสำคัญไปแล้วเช่นกัน จำได้แต่ว่าหมดอายุความ
แต่ลืมไปว่า แม้หมดขาดความแล้วถ้ามันยังฟ้องเราก็ต้องไปศาลเพื่อไปต่อสู้เรื่องอายุความ เพื่อให้ศาลท่านยกฟ้อง ...

:wake:

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77414 โดย คนอยากปลดแอก

nut1852 เขียน: กรุงศรี ผมได้ลด 49.5% หยุด 20/03 ยอดหยุด 371,xxx฿ ล่าสุดวิ่งไป 385,xxx฿

เพิ่งปิดไปเมื่อ 20/06 ที่ 195,000฿ ครับ

ต่อรองมาประมาณเดือนนึง จากที่เสนอมาตอนแรก 240,000 เอาใจช่วยครับ

สำนักกฎหมายกรัณฑ์ พูดจาดี ทวงง่ายๆ ไม่ยืดเยื้อ เลยจ่ายก่อนครับ

คุณ nut1852คะ ยอดปิดกรุงศรี 195,000 บาท ชำระกี่งวดคะ

8 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #77417 โดย คนอยากปลดแอก

nut1852 เขียน: กรุงศรี ผมได้ลด 49.5% หยุด 20/03 ยอดหยุด 371,xxx฿ ล่าสุดวิ่งไป 385,xxx฿

เพิ่งปิดไปเมื่อ 20/06 ที่ 195,000฿ ครับ

ต่อรองมาประมาณเดือนนึง จากที่เสนอมาตอนแรก 240,000 เอาใจช่วยครับ

สำนักกฎหมายกรัณฑ์ พูดจาดี ทวงง่ายๆ ไม่ยืดเยื้อ เลยจ่ายก่อนครับ

คุณ nut1852คะ ยอดปิดกรุงศรี 195,000 บาท ชำระกี่งวดคะ

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78015 โดย อีกนิดนะ
แอบมาติดตามสถานะด้วยคน ของเราเหลือหนี้อีก 2 ใบ ส่วนลดแทบไม่มี แถมเงินก็ยังไม่มีอีก พยายามต่อไป อีก 2 ใบสุดท้าย

>>> ยังปิดไม่ได้ หยุดจ่าย 07/56
6. กรุงศรี สไมล์แคช บัตรเงินสด 25,000 เสนอมา 23,000 ยังไม่มีเงินปิด
7. SCB 45,000 เสนอมา 40,000 ยังไม่มีเงินปิด

ปล. เจ้าหน้าที่ กรุงศรี สไมล์แคช ปากมะม๋ามากๆๆ พูดจาเสียดสี ประชดประชันตลอด เคยมีครั้งนึง เราโมโหมากเลยถามว่าชื่ออะไร สำนักงานไหน มันบอกไม่ตอบค่ะ ฉันรายงานตัวไปตั้งแต่แรกแล้ว ดูมันสิ โมโหสุดๆเลยค่ะ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79601 โดย มีหวัง

leadglass เขียน:

konsupan เขียน:
อธิบายเรื่องหักคอจ่ายได้มั้ยครับ คืออะไร ลักษณะเป็นอย่างไร

ขอโทษที่ตอบช้านะคะ เข้าจากที่ทำงานเลยได้แต่อ่าน พิมพ์ตอบทีเดียวไม่ได้ค่ะ

หักคอจ่าย ก็คือ หน้าด้านจ่าย (ตามภาษาของท่านประธานนกกระจอกเทศ) นั่นเองค่ะ

แปลว่า ศาลมีคำพิพากษาแล้ว แต่เรายังไม่มีเงินก้อนมาจ่ายปิดหนี้ เราก็จ่ายเข้าไปเท่าที่เราจ่ายไหวโดยไม่สนว่าเจ้าหนี้มันจะเรียกให้เราจ่ายเท่าไหร่ แล้วเราก็ต้องจ่ายเข้าไปอย่างนี้ทุกเดือนๆ (ต้องจ่ายภายใน 30 วันหลังจากคำพิพากษาออกนะคะ) จนกว่าจะครบจำนวนเงินรวมดอกเบี้ยตามที่ศาลสั่ง

ตัวอย่างเช่น ยอดที่ศาลท่านพิพากษาให้ชำระคือ 3 แสนบาท บวกดอกเบี้ยร้อยละ 10 ต่อปี
แต่เราไม่มีเงินเยอะขนาดที่จะจ่ายปิดจบได้ และถ้าเราไม่มีการชำระเงินเข้าไปเลย ทางเจ้าหนี้ก็จะไปยื่นขอบังคับคดีเราได้ (อายัดเงินเดือน อายัดทรัพย์สิน)
ดังนั้น เราต้องชำระเข้าไปแบบหน้ามึน เช่น จ่ายเข้าไป 2,000 บาท ทำอย่างนี้เรื่อยๆ ทุกเดือนๆ อย่าให้ขาด เป็นการแสดงเจตนาให้ศาลเห็นว่า เรายังติดต่อได้ เรายังชำระเข้าไปตลอดค่ะ

จ่ายไปเรื่อยๆ มันก็จะไปหักดอก หักต้นไปเรื่อยๆ น่ะค่ะ
แต่จำนวนที่จ่ายก็ต้องสมน้่ำสมเนื้อด้วยนะคะ ถ้ายอดหนี้เป็นแสนแต่จ่ายเข้าไป 500 นี่ก็เกินไปนะ

สอบถามนะค . ถ้าจ่ายหักคอแบบนี้จุดจบ จะไปเจอตรงไหนคะ
เราเข้าใจถูกไหมคะว่า...ถ้าสรุปว่าให้ผ่อน 5000 บาท/ เดือน. แต่เราไม่มีจริงๆก็จ่ายไป สมตติจ่าย 1000 นึง. ไปแทนเรืีอย . แล้วจุดจบของการจ่ายคืออย่างไรคะ. เมื่อครบเจ้าหนี้แจ้งเราว่าครบแล้ . หรือ ว่าเราต้องคำนวณเอง หรือ มีเอกสารใบเสร็จแสดงยอดคงเหลือ....คือไม่ทราบจริงๆรบกวนชี้ทางสว่างด้วย่ะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80408 โดย leadglass

อีกนิดนะ เขียน: แอบมาติดตามสถานะด้วยคน ของเราเหลือหนี้อีก 2 ใบ ส่วนลดแทบไม่มี แถมเงินก็ยังไม่มีอีก พยายามต่อไป อีก 2 ใบสุดท้าย

>>> ยังปิดไม่ได้ หยุดจ่าย 07/56
6. กรุงศรี สไมล์แคช บัตรเงินสด 25,000 เสนอมา 23,000 ยังไม่มีเงินปิด
7. SCB 45,000 เสนอมา 40,000 ยังไม่มีเงินปิด

ปล. เจ้าหน้าที่ กรุงศรี สไมล์แคช ปากมะม๋ามากๆๆ พูดจาเสียดสี ประชดประชันตลอด เคยมีครั้งนึง เราโมโหมากเลยถามว่าชื่ออะไร สำนักงานไหน มันบอกไม่ตอบค่ะ ฉันรายงานตัวไปตั้งแต่แรกแล้ว ดูมันสิ โมโหสุดๆเลยค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ อีก 2 ตัวสุดท้ายแล้ว อีกนิดเดียวก็จะเป็นไทแก่ตัวแล้วเนาะ :) :)

สังเกตมั๊ยคะว่า ช่วงปีที่ผ่านมานี้หลายๆ ที่ให้ส่วนลดน้อยยยยยย มากๆ เรียกว่าแทบจะไม่ให้กันเลยทีเดียว
ส่วนตัวนะคะ ถ้ามันไม่ลดให้ เราก็ยังไม่จ่ายค่ะ ยิ่งหนี้เน่าเกินปีแบบนี้ด้วยแล้ว ถ้าไม่ลดให้กันก็แปลว่าพวกทวงหนี้มันจะเอาส่วนต่างไว้เองแล้วล่ะ

ใครดีมา เราดีกลับค่ะ
แต่ถ้าใครร้ายมา ดิฉันก็ด่ากลับเหมือนกันค่ะ ... เนี่ยเมื่อกี้ก็เพิ่งโดนเลย โทรเข้าที่ทำงานด้วย แถมพูดจาเสียดสีได้ทุกคำ (ส่วนลดก็ไม่ให้)

จะเอาไว้ทำไมละคะ .... อิชั้นก็จัดเต็มๆ ให้มันไป 1 ดอก นี่ยังไม่หายโมโห ว่าจะทำหนังสือร้องเรียนอยู่เนี่ย
:upset:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80412 โดย leadglass

มีหวัง เขียน:

leadglass เขียน:

konsupan เขียน:
อธิบายเรื่องหักคอจ่ายได้มั้ยครับ คืออะไร ลักษณะเป็นอย่างไร

สอบถามนะค ถ้าจ่ายหักคอแบบนี้จุดจบ จะไปเจอตรงไหนคะ
เราเข้าใจถูกไหมคะว่า...ถ้าสรุปว่าให้ผ่อน 5000 บาท/ เดือน. แต่เราไม่มีจริงๆก็จ่ายไป สมตติจ่าย 1000 นึง. ไปแทนเรืีอย . แล้วจุดจบของการจ่ายคืออย่างไรคะ. เมื่อครบเจ้าหนี้แจ้งเราว่าครบแล้ . หรือ ว่าเราต้องคำนวณเอง หรือ มีเอกสารใบเสร็จแสดงยอดคงเหลือ....คือไม่ทราบจริงๆรบกวนชี้ทางสว่างด้วย่ะ

ถามก่อนว่า ที่คุณบอกว่า สรุปว่าให้ผ่อน 5000 / เดือน นี่ใครเป็นคนสรุปคะ
ถ้าเป็นการสรุปจากการทำประนอมหนี้ หรือ ทำยอมหน้าศาลในชั้นไกล่เกลี่ย อันนี้คุณต้องจ่ายตามที่ได้ตกลงกันตามสัญญาค่ะ เพราะเป็นการทำสัญญาใหม่แล้ว และยิ่งถ้าเป็นจากการทำยอมหน้าศาลนี่คุณเบี้ยวไม่ได้เลยนะคะ เพราะศาลท่านเป็นพยานในสัญญาใหม่นี้ ถ้าคุณไม่จ่ายตามข้อตกลงใหม่ที่คุณได้ทำไป คุณโดนหนักแน่ๆ ค่ะ

ให้ดูเรื่องสัญญานรก การประนอมหนี้ที่กระทู้นี้ค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

การหักคอจ่ายที่ดิฉันพูดถึง หมายถึง เป็นการจ่ายหลังจากมีคำพิพากษาออกแล้วว่า ศาลท่านให้จ่ายเป็นจำนวนเงินทั้งหมดเท่าไหร่ ดอกเบี้ยเท่าไหร่ เริ่มคิดดอกเบี้ยตั้งแต่เมื่อไหร่
คือ ไปศาลแล้วและให้ศาลท่านพิพากษาเลย (ไม่ใช่ไปทำยอมในชั้นไกล่เกลี่ย)
ในลักษณะนี้ ศาลท่านจะระบุแต่จำนวนเงินรวมที่ต้องจ่าย และกำหนดอัตราดอกเบี้ยมาให้ แต่ท่านจะไม่ได้บอกว่าต้องจ่ายให้จบภายในกี่วันกี่เดือนกี่ปี

อันนี้เราก็ต้องมาคำนวนเองค่ะ ว่าควรจะจ่ายเข้าไปแค่ไหนให้มันสมน้ำสมเนื้อ (เอาง่ายๆ คือ ให้หมดภายใน 5 ปีก็จะเซฟหน่อย)
ดูวิธีคำนวนจากกระทู้นี้นะคะ ในส่วนที่เป็นเม้นท์ของคุณ อนาคิน ค่ะ (ที่มีตารางคำนวณ)
พอทำแล้วคุณก็จะรู้ว่า ถ้าชั้นจ่ายเท่านี้ไปเรื่อยๆ มันจะไปจบที่ตรงไหน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=31905&Itemid=64#32006

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82779 โดย leadglass
@10/03/2016

สรุปสถานการณ์หนี้เน่า ณ ปัจจุบัน (หยุดจ่าย1-2 ปี แล้วแต่บัญชิ)

1. บัตร KTC (บัตรเครดิต visa) จ่ายขั้นต่ำ แต่หนี้ลดลงเรื่อยๆ ค่ะ เพราะไม่ได้รูดเพิ่มอีกเลย
2. บัตร KTC cash revolve (บัตรกดเงินสด) จ่ายขั้นต่ำ แต่ไม่ได้กดออกมาใช้อีกเลย
เจ้านี้ต้องเก็บไว้ค่ะเพราะพี่แกฟ้องเร็วและไม่มีส่วนลด คิดแล้วไม่คุ้ม เลยเก็บบัตรเครดิตไว้เผื่อยามฉุกเฉินจริงๆ (แต่ไม่ได้รูดมานานแล้วนะ หนี้ลดลงทุกเดือนๆ ค่ะ)

3. ธ. ไทยพาณิชย์ speedy loan (สินเชื่อบุคคล)
หยุดจ่าย 1 ปี ยอดพุ่งไป 5 แสนกว่าละ มีโทร.มาเสนอ H/C 1 ครั้งตอนเดือนที่ 6 เสนอมาที่ 3 แสนบาท (ปฏิเสธไป) แล้วหลังจากนั้นก็โทรมาขู่ส่งฟ้องอีก 2 ครั้งตอนเดือนที่ 9 กับ 10 (พูดจาไม่ดี ดิฉันก็ด่ากลับสิคะ จะรออะไร) ตอนนี้ยังเงียบอยู่ค่ะ
4. ธ. ไทยพาณิชย์ (บัตรเครดิต master card)
หยุด 1 ปี … ล่าสุดเมื่อ 2 วันก่อนโทรมา ยอดพุ่งไป 5 หมื่น (จาก 4.2 หมื่น) ชวนประนอมหนี้ 2,100/เดือน นาน 2 ปี ปลอดดอกเบี้ย หรือไม่ก็ H/C ก้อนเดียวเลย 4 หมื่น (แม่เจ้า ลดเยอะมว๊าก !!) เลยขอคิดดูก่อน ไว้ปลายๆ เดือนค่อยต่อรองใหม่
5. ธ. ไทยพาณิชย์ (บัตรเครดิต visa card)
หยุด 1 ปี … เงียบไปเลย โทรมาทวงแต่ไม่เคยให้ส่วนลดปิดบ/ช (คือนางโทรมาชวนประนอมหนี้ แต่บอกว่าจะปิดบ/ช ก็ได้แต่ให้จ่ายยอดเต็ม ?!?! ใครจะบ้ากะหล่อนคะ)
6. ธ. ไทยพาณิชย์ (บัตรกดเงินสด speedy cash)
หยุด 1 ปี … นี่ก็โทรมาชวนประนอมอย่างเดียวเลย ถามเรื่อง H/C แต่ลดให้เหลือ 3 แสนถ้วน … น้อยมาก แต่ไม่มีเงินอยู่ดี อิอิอิ …

7. ธ. ทหารไทย (บัตรเครดิต) หยุด 11 เดือน H/C ก่อนส่งฟ้อง ยอดก่อนปิด 201,800 ได้ส่วนลด 40% (เหลือ 120,000) แบ่งจ่ายได้ 3 งวด งวดละ 40,000 ปิดจบไปตั้งแต่ มีค. 2015
8. ธ. ทหารไทย (บัตรกดเงินสด) หยุด 6 เดือน เจรจา H/C ที่ 150,000 จ่ายงวดเดียว (จากยอด 216,400 // ลดไป 30%)

9. ธ. CIMB (สินเชื่อบุคคล 1)
10. ธ. CIMB (สินเชื่อบุคคล 2)

หยุดเกือบ 2 ปี เจรจา H/C กันที่ บ/ช ละ 2 แสน กับ 2.1 แสนบาท (ส่วนลดประมาณ 50%) โดยให้ผ่อนชำระ 5 งวด ปิดจบทีละบ/ช (ตกเดือนละ 4 หมื่นบาท นาน 10 เดือน) ….. ตายแน่ แต่ก็ตกลงไปค่ะ เพราะจริงๆ แล้วเงินเก็บมีพอจะปิดได้ทีเดียวเลย 1 บ/ช แต่ขอเพลย์เซฟจ่ายเป็นงวดดีกว่า เผื่อเวลาสะสมกองทุนปลดหนี้ได้อีกหน่อย ตอนนี้จ่ายไป 2 งวดแล้วค่ะ

11. ธ. UOB (สินเชื่อบุคคล i-cash)
12. ธ. UOB (บัตรกดเงินสด cash plus)
13. ธ. UOB (บัตรเครดิต)

หยุด 6 เดือน ฟ้องรวม 3 บ/ช ไปศาลมา 1 ครั้ง ยอดฟ้อง 6 แสนกว่าๆ ศาลพิพากษาแล้วหักคอจ่ายไปเรื่อยๆ แล้วธนาคารก็โทร.มาเจรจาให้ปิดบ/ช เอง คิดเป็นส่วนลด 40-50% ค่ะ (แล้วแต่บ/ช ตัวสินเชื่อ I-cash ได้ลดเยอะสุดคือ 54% ส่วนบัตรกดเงินสด cash plus จะลดน้อยสุดคือ 40% ค่ะ) … กว่าจะเขี่ย UOB ออกจากชีวิตได้ ใช้เวลาทั้งสิ้น 1 ปี 5 เดือน ค่ะ

14. ธ. กสิกร (บัตรกดเงินสด) หยุด 5 เดือน H/C ที่ 150,000 งวดเดียว (จากยอด 241,000 // ส่วนลด 42%)

15. ธ. กรุงศรีฯ (บัตรเครดิต) หยุด 4 เดือน H/C ที่ 130,000 งวดเดียว (จากยอด 242,000 // ส่วนลด 48%)

16. ธ. กรุงศรีฯ (สินเชื่อ Dreamloan) หยุด 8 เดือนโดนฟ้อง ยอดฟ้อง 4xx,xxx ทำยอมหน้าศาล จ่ายเดือนละ 10,000 บาท 36 งวด ดบ.10% (ตอนนี้จ่ายมา 11 งวดแล้วค่ะ) ที่ตัดสินใจทำยอมเพราะข้อเสนอดี จ่ายเดือนละ 1 หมื่นบาทพอสู้ไหว (เพราะตอนนั้นเน้น H/Cเป็นก้อน ไม่ได้ต้องผ่อนชำระกับเจ้าไหนอยู่เลยคิดว่าไหว)
มีโทรมาเสนอ H/C เหมือนกัน แต่จากยอด 4 แสนกว่า ผ่อนไป 5-6 หมื่น นางเสนอส่วนลดให้เหลือ 3 แสนถ้วน … น้อยเว่อร์ ผ่อนต่อสิ คะ เจ๊ไม่รีบค่ะ เรื่องอะไรจะเอาเงินก้อนไปทุ่มในหนี้ที่ได้ส่วนลดไม่คุ้ม

17. ธ. กรุงศรีฯ (สินเชื่อบุคคล smile cash) 486,000 หยุด พค. 57 /// ตอนนี้หยุดมาเกือบ 2 ปีแล้วค่ะ นานๆ โทรมาสักครั้งจนไม่รู้เหมือนกันแล้วว่ายอดพุ่งไปเท่าไหร่ (ช่างมัน ไม่สนใจ) เวลาโทรมาก็แค่ถามสั้นๆ ว่า มีเงินจะจ่ายหรือยัง พอเราบอกยัง นางก็ตอบค่ะแล้ววางหู ….. เอ่อ …. ดีวุ๊ย ?? ลืมๆ ไปสัก 5 ปีเลยนะจะได้หมดอายุความกัน คริคริ

######################

ผ่านมา 2 ปี ถ้าไม่นับตัวที่เจรจากันแล้วและอยู่ในระหว่างผ่อนชำระตามสัญญาล่ะก็ ...
ก็จะเหลือ SCB ทั้งหมด กับ สินเชื่อกรุงศรี smile cash ตัวสุดท้าย !!! มูลค่าคงเหลือราวๆ 2 ล้านบาทค่ะ
หนี้ลดไปครึ่งหนึ่งแล้วค่ะ (จาก 4.3 ล้าน) !!

ตอนนี้เร่งทำงาน เก็บเงิน ลดการใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นลง (มีอยู่ช่วงนึงที่หลุดโลกไปเหมือนกัน แบบว่าอดอยากมานานเลยเอาไปหาความสุขใส่ตัวซะหน่อย ช่วงนี้ต้องกลับมาสู่โหมดยาจกอีกละ 5555 คิดซะว่าฝึกความอดทนละกันค่ะ)

ถ้า SCB จะยอมใจอ่อนลดให้ 50% ก็ไม่แน่นะคะ อาจจะไปลงทุนขอยืมตังค์แม่มาโปะ :P :P

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82789 โดย kcp
เข้ามาศึกษาข้อมูลค่ะ คุณ leadglass เก่งมากๆเลยค่ะ
สอบถามนิดนึงค่ะ ว่าตอนฟ้อง เค้ามีสืบทรัพย์สินเรามั้ยคะว่ามีทรัพย์สินอะไรบ้าง ตอนนี้กลัวโดนยึดรถค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82950 โดย tuck_123

leadglass เขียน: @10/03/2016

สรุปสถานการณ์หนี้เน่า ณ ปัจจุบัน (หยุดจ่าย1-2 ปี แล้วแต่บัญชิ)

1. บัตร KTC (บัตรเครดิต visa) จ่ายขั้นต่ำ แต่หนี้ลดลงเรื่อยๆ ค่ะ เพราะไม่ได้รูดเพิ่มอีกเลย
2. บัตร KTC cash revolve (บัตรกดเงินสด) จ่ายขั้นต่ำ แต่ไม่ได้กดออกมาใช้อีกเลย
เจ้านี้ต้องเก็บไว้ค่ะเพราะพี่แกฟ้องเร็วและไม่มีส่วนลด คิดแล้วไม่คุ้ม เลยเก็บบัตรเครดิตไว้เผื่อยามฉุกเฉินจริงๆ (แต่ไม่ได้รูดมานานแล้วนะ หนี้ลดลงทุกเดือนๆ ค่ะ)

3. ธ. ไทยพาณิชย์ speedy loan (สินเชื่อบุคคล)
หยุดจ่าย 1 ปี ยอดพุ่งไป 5 แสนกว่าละ มีโทร.มาเสนอ H/C 1 ครั้งตอนเดือนที่ 6 เสนอมาที่ 3 แสนบาท (ปฏิเสธไป) แล้วหลังจากนั้นก็โทรมาขู่ส่งฟ้องอีก 2 ครั้งตอนเดือนที่ 9 กับ 10 (พูดจาไม่ดี ดิฉันก็ด่ากลับสิคะ จะรออะไร) ตอนนี้ยังเงียบอยู่ค่ะ
4. ธ. ไทยพาณิชย์ (บัตรเครดิต master card)
หยุด 1 ปี … ล่าสุดเมื่อ 2 วันก่อนโทรมา ยอดพุ่งไป 5 หมื่น (จาก 4.2 หมื่น) ชวนประนอมหนี้ 2,100/เดือน นาน 2 ปี ปลอดดอกเบี้ย หรือไม่ก็ H/C ก้อนเดียวเลย 4 หมื่น (แม่เจ้า ลดเยอะมว๊าก !!) เลยขอคิดดูก่อน ไว้ปลายๆ เดือนค่อยต่อรองใหม่
5. ธ. ไทยพาณิชย์ (บัตรเครดิต visa card)
หยุด 1 ปี … เงียบไปเลย โทรมาทวงแต่ไม่เคยให้ส่วนลดปิดบ/ช (คือนางโทรมาชวนประนอมหนี้ แต่บอกว่าจะปิดบ/ช ก็ได้แต่ให้จ่ายยอดเต็ม ?!?! ใครจะบ้ากะหล่อนคะ)
6. ธ. ไทยพาณิชย์ (บัตรกดเงินสด speedy cash)
หยุด 1 ปี … นี่ก็โทรมาชวนประนอมอย่างเดียวเลย ถามเรื่อง H/C แต่ลดให้เหลือ 3 แสนถ้วน … น้อยมาก แต่ไม่มีเงินอยู่ดี อิอิอิ …

7. ธ. ทหารไทย (บัตรเครดิต) หยุด 11 เดือน H/C ก่อนส่งฟ้อง ยอดก่อนปิด 201,800 ได้ส่วนลด 40% (เหลือ 120,000) แบ่งจ่ายได้ 3 งวด งวดละ 40,000 ปิดจบไปตั้งแต่ มีค. 2015
8. ธ. ทหารไทย (บัตรกดเงินสด) หยุด 6 เดือน เจรจา H/C ที่ 150,000 จ่ายงวดเดียว (จากยอด 216,400 // ลดไป 30%)

9. ธ. CIMB (สินเชื่อบุคคล 1)
10. ธ. CIMB (สินเชื่อบุคคล 2)

หยุดเกือบ 2 ปี เจรจา H/C กันที่ บ/ช ละ 2 แสน กับ 2.1 แสนบาท (ส่วนลดประมาณ 50%) โดยให้ผ่อนชำระ 5 งวด ปิดจบทีละบ/ช (ตกเดือนละ 4 หมื่นบาท นาน 10 เดือน) ….. ตายแน่ แต่ก็ตกลงไปค่ะ เพราะจริงๆ แล้วเงินเก็บมีพอจะปิดได้ทีเดียวเลย 1 บ/ช แต่ขอเพลย์เซฟจ่ายเป็นงวดดีกว่า เผื่อเวลาสะสมกองทุนปลดหนี้ได้อีกหน่อย ตอนนี้จ่ายไป 2 งวดแล้วค่ะ

11. ธ. UOB (สินเชื่อบุคคล i-cash)
12. ธ. UOB (บัตรกดเงินสด cash plus)
13. ธ. UOB (บัตรเครดิต)

หยุด 6 เดือน ฟ้องรวม 3 บ/ช ไปศาลมา 1 ครั้ง ยอดฟ้อง 6 แสนกว่าๆ ศาลพิพากษาแล้วหักคอจ่ายไปเรื่อยๆ แล้วธนาคารก็โทร.มาเจรจาให้ปิดบ/ช เอง คิดเป็นส่วนลด 40-50% ค่ะ (แล้วแต่บ/ช ตัวสินเชื่อ I-cash ได้ลดเยอะสุดคือ 54% ส่วนบัตรกดเงินสด cash plus จะลดน้อยสุดคือ 40% ค่ะ) … กว่าจะเขี่ย UOB ออกจากชีวิตได้ ใช้เวลาทั้งสิ้น 1 ปี 5 เดือน ค่ะ

14. ธ. กสิกร (บัตรกดเงินสด) หยุด 5 เดือน H/C ที่ 150,000 งวดเดียว (จากยอด 241,000 // ส่วนลด 42%)

15. ธ. กรุงศรีฯ (บัตรเครดิต) หยุด 4 เดือน H/C ที่ 130,000 งวดเดียว (จากยอด 242,000 // ส่วนลด 48%)

16. ธ. กรุงศรีฯ (สินเชื่อ Dreamloan) หยุด 8 เดือนโดนฟ้อง ยอดฟ้อง 4xx,xxx ทำยอมหน้าศาล จ่ายเดือนละ 10,000 บาท 36 งวด ดบ.10% (ตอนนี้จ่ายมา 11 งวดแล้วค่ะ) ที่ตัดสินใจทำยอมเพราะข้อเสนอดี จ่ายเดือนละ 1 หมื่นบาทพอสู้ไหว (เพราะตอนนั้นเน้น H/Cเป็นก้อน ไม่ได้ต้องผ่อนชำระกับเจ้าไหนอยู่เลยคิดว่าไหว)
มีโทรมาเสนอ H/C เหมือนกัน แต่จากยอด 4 แสนกว่า ผ่อนไป 5-6 หมื่น นางเสนอส่วนลดให้เหลือ 3 แสนถ้วน … น้อยเว่อร์ ผ่อนต่อสิ คะ เจ๊ไม่รีบค่ะ เรื่องอะไรจะเอาเงินก้อนไปทุ่มในหนี้ที่ได้ส่วนลดไม่คุ้ม

17. ธ. กรุงศรีฯ (สินเชื่อบุคคล smile cash) 486,000 หยุด พค. 57 /// ตอนนี้หยุดมาเกือบ 2 ปีแล้วค่ะ นานๆ โทรมาสักครั้งจนไม่รู้เหมือนกันแล้วว่ายอดพุ่งไปเท่าไหร่ (ช่างมัน ไม่สนใจ) เวลาโทรมาก็แค่ถามสั้นๆ ว่า มีเงินจะจ่ายหรือยัง พอเราบอกยัง นางก็ตอบค่ะแล้ววางหู ….. เอ่อ …. ดีวุ๊ย ?? ลืมๆ ไปสัก 5 ปีเลยนะจะได้หมดอายุความกัน คริคริ

######################

ผ่านมา 2 ปี ถ้าไม่นับตัวที่เจรจากันแล้วและอยู่ในระหว่างผ่อนชำระตามสัญญาล่ะก็ ...
ก็จะเหลือ SCB ทั้งหมด กับ สินเชื่อกรุงศรี smile cash ตัวสุดท้าย !!! มูลค่าคงเหลือราวๆ 2 ล้านบาทค่ะ
หนี้ลดไปครึ่งหนึ่งแล้วค่ะ (จาก 4.3 ล้าน) !!

ตอนนี้เร่งทำงาน เก็บเงิน ลดการใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นลง (มีอยู่ช่วงนึงที่หลุดโลกไปเหมือนกัน แบบว่าอดอยากมานานเลยเอาไปหาความสุขใส่ตัวซะหน่อย ช่วงนี้ต้องกลับมาสู่โหมดยาจกอีกละ 5555 คิดซะว่าฝึกความอดทนละกันค่ะ)

ถ้า SCB จะยอมใจอ่อนลดให้ 50% ก็ไม่แน่นะคะ อาจจะไปลงทุนขอยืมตังค์แม่มาโปะ :P :P

อ่านแล้วมีกำลังใจค่ะ ของเรา ยังเหลือสินเชื่อกรุงศรี Dream Loan อยู่ เหมือนกัน ยอดหยุด 24x,xxx หยุดไป 9 เดือนแล้ว ตอนนี้ยังเงียบอยู่ สงสัยกำลังจะฟ้องแน่เลย คงใช้ model เดียวกัน คือผ่อนรายเดือนไป เพราะไม่มีเงินก้อนจิงๆ

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83942 โดย koharu1
ยอมรวมตอนนี้ล้านอัพเหมือนกันค่ะ

เครียดหนักหน่อยก็ ทหารไทย
กำลังจะไปขึ้นศาล

เงินก้อนยังมีไม่พอจะไปเจรจา

สู้ๆๆนะคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85541 โดย kidzdevilz
เห็นแล้วก็เหนื่อยเหมือนกัน เกือบสองล้านของผม อ่านแล้วช่วยได้เยอะครับ ผมขึ้นศาลมา 3 รอบแล้ว กรุงไทยทำยอม ผ่อนไป ยอดแสนสอง เดือนละ สามพัน ตัวที่สอง เซ็นทรัลการ์ด ให้ศาลพิพากษา เพราะทำยอมไม่ได้ ก็รอคำพิพากษา ตัวที่สามวันนี้ เฟิร์สต์ช้อย แสนห้า ให้ศาลพิพากษาอีก รอไป ไม่รู้ว่าได้มาแล้วจะไปตกลงจ่ายกับแบงก์ยังไงเหมือนกัน นี้ก็มีสองตัวหนักๆ ซิตี้กับยุโอบี เจ้าละสามแสน เฮ้อ กำลังจะโดนฟ้อง ไม่มีเงินพอจะปิดเลย ผ่อนก็ไม่น่ารอด ไม่รู้จะให้ศาลท่านพิพากษาอีกดีไหม แล้วจะจ่ายคืนยังไงนะเรา เครียดดีจัง

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85543 โดย MK245
ขึ้นศาลของ ทหารไทย เป็นยังไงบ้างคะ รบกวรแชร์หน่อยได้มั๊ย กำลังจะไปเหมือนกันคะ

koharu1 เขียน: ยอมรวมตอนนี้ล้านอัพเหมือนกันค่ะ

เครียดหนักหน่อยก็ ทหารไทย
กำลังจะไปขึ้นศาล

เงินก้อนยังมีไม่พอจะไปเจรจา

สู้ๆๆนะคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85561 โดย kidzdevilz
ให้ศาลพิพากษาไปแล้ว จากนี้ไปเมื่อได้คำพิพากษาเราเอาไปคุยกับเจ้าหนี้ เรืองการชำระเงิน
อยากสอบถามนิดนึงครับ เรื่องการชำระจะเป็นแบบไหนได้บ้าง
1.ทั้งก้อน
2.ผ่อนได้ แล้วแต่ตกลง
พยายามอ่านแล้วแต่รู้สึกไม่มั่นใจ อยากได้คำตอบไว้เป็นแนงทาง เพราะให้ท่านพิพากษาไปแล้ว 2 ตัว
ที่เหลือของหนักกำลังตามๆมา สามแสนอัพทั้งนั้น ขอปิดเงินก็ไม่พอ อยากเก็บเงินสดไว้ปิดตัวที่เราจ่ายไหว

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85563 โดย molyjung
วันนี้ 25/5/59 ของดิฉันก็จะไปขึ้นศาลเหมือนกันค่ะ ของทหารไทยกับบัตรเฟริชช้อย นัดรอบบ่าย 4.30 ค่ะยังไงจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85567 โดย jackTs

kidzdevilz เขียน: ให้ศาลพิพากษาไปแล้ว จากนี้ไปเมื่อได้คำพิพากษาเราเอาไปคุยกับเจ้าหนี้ เรืองการชำระเงิน
อยากสอบถามนิดนึงครับ เรื่องการชำระจะเป็นแบบไหนได้บ้าง

การหักคอจ่าย ก็คือการใช้วิธี ปล่อยให้ศาลพิพากษาไปก่อน แล้วค่อยมาทำการ"หักคอจ่าย"(หน้าด้านจ่าย) ในภายหลัง โดยการผ่อนจ่ายชำระหนี้คืนแบบสมน้ำ-สมเนื้อ ทั้งเงินต้นและดอกเบี้ยตามคำพิพากษาของศาล ให้หมดหนี้ภายในระยะเวลา 5ปี

วิธีนี้ ลูกหนี้สามารถดึงเรื่องการผ่อนจ่าย ได้นานถึง 5ปี

ตัวอย่าง วิธีการ"หักคอจ่าย"(หน้าด้านจ่าย) ภายหลังจากได้รับคำพิพากษา

สอบถามเรื่องขึ้นศาลค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40812&Itemid=64#47926

อ่านมา 1 ปีแล้ว ครับ ขอความรู้หน่อยครับ โดนเหมือนกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43979&limitstart=20&Itemid=64#83139

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: kidzdevilz

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85570 โดย kidzdevilz

นกกระจอกเทศ เขียน:

kidzdevilz เขียน: ให้ศาลพิพากษาไปแล้ว จากนี้ไปเมื่อได้คำพิพากษาเราเอาไปคุยกับเจ้าหนี้ เรืองการชำระเงิน

การหักคอจ่าย ก็คือการใช้วิธี ปล่อยให้ศาลพิพากษาไปก่อน แล้วค่อยมาทำการ"หักคอจ่าย"(หน้าด้านจ่าย) ในภายหลัง โดยการผ่อนจ่ายชำระหนี้คืนแบบสมน้ำ-สมเนื้อ ทั้งเงินต้นและดอกเบี้ยตามคำพิพากษาของศาล ให้หมดหนี้ภายในระยะเวลาภายใน 5ปี

วิธีนี้ ลูกหนี้สามารถดึงเรื่องการผ่อนจ่าย ได้นานถึง 5ปี

ตัวอย่าง วิธีการ"หักคอจ่าย"(หน้าด้านจ่าย) ภายหลังจากได้รับคำพิพากษา

สอบถามเรื่องขึ้นศาลค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40812&Itemid=64#47926

อ่านมา 1 ปีแล้ว ครับ ขอความรู้หน่อยครับ โดนเหมือนกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43979&limitstart=20&Itemid=64#83139

ขอบคุณมากๆๆครับ จะอ่านให้ละเอียดเลย สุดท้ายได้แนวทางเรื่องให้อายัดเงินเดือนแล้วครับ น่าจะดีที่สุด กรณีไม่มีเงินก้อน ไม่มีภาระอื่นๆ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85940 โดย proud_pretty
คุณleadglassเก่งมากๆเลยค่ะ เรามีหนี้สินเชื่อส่วนบุคคลอยู่ 3 ธนาคาร ตอนนี้หักดิบยกเลิกบัตรเครดิต เลิกใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เราจะสู้ไปดวยกันนะค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.053 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena