เปิดตัวสมาชิกชาว "ล้านอัพ" คนใหม่ จะต้องผ่านมันไปให้ได้ ขอกำลังใจด้วยค่า !!

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54830 โดย leadglass
สวัสดีค่ะเพื่อนๆ สมาชิก
หลังจากที่ซุ่มวนเวียนอ่านกระทู้ในนี้มาระยะหนึ่ง เข้าไปถามบ้าง คุยบ้าง บ่นบ้างในกระทู้ชาวบ้าน ก็เริ่มคิดว่า เราควรจะมาตั้งทู้ของเราเองซะทีนะ แชร์ข้อมูลบ้างค่ะ

สรุปรายการหนี้ของดิฉันนะคะ
เรียงตาม สถาบัน // ประเภทหนี้ // ยอดหนี้ // สถานะบ/ช

1. บัตร KTC (บัตรเครดิต visa) 87,800 จ่ายปกติ
2. บัตร KTC cash revolve (บัตรกดเงินสด) 255,200 จ่ายปกติ
3. ธ. ไทยพาณิชย์ speedy loan (สินเชื่อบุคคล) 611,200 จ่ายปกติ
4. ธ. ไทยพาณิชย์ (บัตรเครดิต master card) 35,000 จ่ายปกติ
5. ธ. ไทยพาณิชย์ (บัตรกดเงินสด speedy cash) 417,000 จ่ายปกติ
6. ธ. ทหารไทย (บัตรเครดิต) 170,200 หยุด กพ. 57
7. ธ. ทหารไทย (บัตรกดเงินสด) 196,000 หยุด มีค. 57
8. ธ. CIMB (สินเชื่อบุคคล 1) 335,000 หยุด มีค. 57
9. ธ. CIMB (สินเชื่อบุคคล 2) 348,000 หยุด มีค. 57
10. ธ. UOB (สินเชื่อบุคคล i-cash) 332,000 หยุด มีค. 57
11. ธ. UOB (บัตรกดเงินสด cash plus) 200,500 หยุด มีค.
12. ธ. UOB (บัตรเครดิต) 45,600 หยุด เมย. 57
13. ธ. กสิกร (บัตรกดเงินสด) 241,000 หยุด เมย. 57
14. ธ. กรุงศรีฯ (บัตรเครดิต) 242,000 หยุด มีค. 57
15. ธ. กรุงศรีฯ (สินเชื่อ Dreamloan) 360,000 หยุด เมย. 57
16. ธ. กรุงศรีฯ (สินเชื่อบุคคล smile cash) 486,000 หยุด พค. 57

รวมยอดหนี้ตามรายการนี้ ประมาณ 4,362,500 บาท !!

นอกจากนี้ยังมี ผ่อนบ้าน และ ผ่อนรถอีก ... ... แค่พิมพ์ก็เหนื่อยแล้วแฮะ :sweat:

หนี้ของ SCB ยังต้องทนจ่ายปกติเพราะเงินเดือนเข้าที่นี่ ไม่กล้าเสี่ยงเล่นเกมชิงร้อยชิงล้านค่ะ
อีกอย่าง เล่นมีหนี้กับทุกแบ๊งค์แบบนี้ ถอนไปก็ไม่รู้จะไปเก็บไว้ที่ไหน เสี่ยงโดนดูดเงินทั้งนั้นค่ะ เลยจำใจยอมจ่าย SCB ไป

ส่วน KTC แม้ว่ามันจะเป็น non-bank และไม่ได้เป็นของ ธ.กรุงไทย แต่ขึ้นชื่อเรื่องฟ้องเร็วและไม่มีส่วนลด เลยขอยอมๆ เจ้านี้ไปก่อนค่ะ (แค่รับมือ UOB ที่ฟ้องเร็วเหมือนกันก็จะแย่แล้วค่ะ ไม่อยากเพิ่มโหลด)

++++++++++++++++++++

เริ่มต้นวงจรหนี้อุบาทว์ด้วยการโดนเพื่อนโกงค่ะ เพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด บทเรียนราคาแพงเป็นล้านเลย

แต่กระนั้นก็ยังใช้ชีวิตฟุ้งเฟ้อได้อยู่ ยังไม่สำเหนียกถึงความหายนะในอนาคต เรียกว่าใช้จ่ายกินเที่ยว ซื้อของไฮเอนด์ ซื้อเสื้อผ้าใหม่ทียกตู้ เลี้ยงครอบครัวแบบหรูหราสบายๆ
แม้ว่าระยะหลังจะเริ่มจ่ายบัตรเครดิตจากจ่ายยอดเต็มเหลือจ่ายขั้นต่ำก็ยังไม่สำนึก

จนมาวันนึง โดนขโมยขึ้นบ้าน ยกเค้าไปเกลี้ยงแทบหมดตัว รถก็เกือบโดนขโมย !!
ถึงตอนนี้ต้องเริ่มกู้เงินมาหมุนซ่อมบ้าน และใช้จ่าย กดเงินจากบัตรออกมาช่วยพี่ช่วยน้อง (เรียกว่าชักหน้าไม่ถึงกลางกันเลยทีเดียว อย่าว่าแต่ถึงหลังเลยค่ะ)

จนตอนนี้หมุนไม่ไหวแล้ว เงินเดือนออกปุ๊บเอาไปหมุนจ่ายขั้นต่ำทุกบัญชีจนพบว่าเงินหมดภายในวันที่เงินเดือนออกนั่นเอง (เศร้ามาก แต่ยังไม่สำนึก)
แค่วันที่ 10 ของเดือนก็พบกับสภาวะ “ไม่มีเงินกินข้าว” เสียแล้วค่ะ
:cry2:

ตอนนั้นคิดจะรีไฟแนนซ์หนี้ จำได้ว่า ธ.อิสลาม มีผลิตภัณฑ์แบบนี้อยู่เลยเข้าไปค้นใน google ค้นคำว่า “ปิดหนี้บัตรเครดิต” ... แล้วลิ้งค์ชมรมนี้ก็เด้งขึ้นมาเลยค่ะ 5555 เหมือนพระเจ้าชี้ทางสว่างเนาะ
(o_O)

พอได้อ่าน “วิธีแก้หนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน” และ “เส้นทางปลดหนี้ของพี่กอบัว”
ก็ตัดสินใจหยุดจ่ายทันทีเลยค่ะ รอไม่ได้แล้ว ก่อนที่จะต้องขายทรัพย์สินเพื่อเอามาหมุนจ่ายไปมากกว่านี้ !!!

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54831 โดย leadglass
ตอนนี้หลายบัญชีก็เข้าสู่เดือนที่ 4 ของการหยุดจ่ายแล้วค่ะ

เวลารับสายทวงหนี้ เดือนที่ 2 เริ่มชินนะคะ แต่พอเข้าเดือนที่ 3 ก็เริ่มกดดันมากเพราะมันใกล้จะหลุดไปสู่ สนง. ข้างนอก คนทวงก็จะทั้งจิก ทั้งกดดันเราสารพัด

++ กรุงศรีฯ กับ CIMB ตั้งแต่เข้าเดือนที่ 2 ก็ชวนประนอมหนี้ตลอด บอกไม่เอา ไม่พร้อม ก็ตื้ออยู่นั่นแล้ว คุยดีบ้าง เสียดสีบ้าง แล้วแต่ดวงค่ะว่าจะไปเจอพนง. แบบไหน

++ TMB นานๆ จะโทรมาที เงียบมาก มีส่งเป็น sms มาแทนแต่ก็ไม่บ่อย แต่พอจะหลุด 90 วันเค้าจะเริ่มโทรบ่อยขึ้น (2 สัปดาห์ทีค่ะ) คุยดีนะคะ

++ กสิกร นานๆ โทรมาทีเหมือนกัน พอเข้าเดือนที่ 2 ไม่ชวนประนอมหนี้ แต่เสนอแบ่งเบาภาระด้วยการให้จ่ายแต่ดอกเบี้ย (ไม่คิดเงินต้น) เป็นเวลา 3 เดือน !!! มันช่วยตรงไหนง่ะ ?? จ่ายไปต้นไม่ลดเลย สุดยอดจริงๆ
แต่พอเข้าเส้นตาย 90 วันถึงชวนจ่ายแบบไม่คิดดอกเบี้ยเป็นเวลา 3 เดือนแล้วหลังจากนั้นก็ให้ประนอมหนี้ต่อ

++ UOB อันนี้หนักสุดค่ะ จิกอย่างเดียว อย่างดีสุดก็บอกว่าเดือนนี้จะช่วยลดเศษของดอกเบี้ยให้ (ใจดีเนาะ ...เหอะๆ ) คุยดีบ้างไม่ดีบ้าง (ส่วนใหญ่จะไม่ดีค่ะ) พยายามบีบบังคับให้หาเงินมาหมุน แม้กระทั่งวงเงินคงเหลือในบัตรก็จะให้เอามาหมุน เล่ห์เพทุบายเยอะมากค่ะเจ้านี้ ... คุยแล้วเพลีย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54833 โดย leadglass
ไปอ่านกระทู้เจอเรื่องราวร้อยเล่ห์ของจอมมารยูฯ
เรื่องไม่มีส่วนลด หรือไม่ยอมให้ปิดทีละบ/ช มันก็ใช้มุขนี้กับทุกคนจริงๆ (บ่งบอกนโยบายธนาคารจริงๆ คนทวงแต่ละคนแย่ๆ ทั้งนั้น)

แปะลิ๊งค์ไว้เลย เผื่อกลับมาอ่านเอาสติและกำลังใจ
"เรื่อง ยูโอบีไม่มีส่วนลด??"
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=35677&Itemid=64&limitstart=0

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54834 โดย Jeng
เอาใจช่วยนะคะ สู้ๆค่ะ กำลังจะเริ่มหยุดเหมือนกันแต่เสียดายที่ของเราดันทำสัญญานรกไปแล้ว แต่ทุกปัญหามีทางแก้ ต้องอดทนนะคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54835 โดย leadglass
ขอบคุณค่ะ คุณ Jeng

สู้ๆ ไปด้วยกันนะคะ เป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54875 โดย Eagle KY CNX
ของผมก็มี UOB เหมือนกันครับ กำลังจะเข้าเดือนที่สามครับ ( งวด เมย - พค - กค ) ชวนปรับโครงสร้างอยู่ครับ เลยบอกลองเสนอมาดู ...... จะได้เอาไปคิดดู

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54977 โดย leadglass

Eagle KY CNX เขียน: ของผมก็มี UOB เหมือนกันครับ กำลังจะเข้าเดือนที่สามครับ ( งวด เมย - พค - กค ) ชวนปรับโครงสร้างอยู่ครับ เลยบอกลองเสนอมาดู ...... จะได้เอาไปคิดดู

ช่วงใกล้จะหลุด 90 วัน ทางยูฯ ก็เสนอปรับโครงสร้างมาเหมือนกันค่ะ แต่ดูแล้วดอกเบี้ยไม่ได้ลดเท่าไหร่เลยค่ะ (เอา 20% ในขณะที่แบ๊งค์อื่นปรับโครงสร้างคิดดอก 15%) ดิฉันเลยปฏิเสธไปน่ะค่ะ

ก็ต้องลองดูอ่ะเนาะ ดูว่าอะไรเหมาะสมกับสถานการณ์ของแต่ละคนที่สุด

สู้ๆ ค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54978 โดย nr_panpan
ชาว ล้านอัพ เหมือนกัน หยุดไปเกือบปี ปิดได้ สอง สาม บัญชีแล้วค่ะ สู้ๆ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54979 โดย leadglass
02/07/2014

วันนี้แม่โทรมาแต่เช้า มีจดหมายทวงหนี้จาก ธ.กสิกร ส่งไปที่บ้าน ตจว. แล้วแม่ก็เปิดอ่านไง เป็นเรื่องเลยสิ อุตส่าห์จะกลับบ้านไปบอกด้วยตัวเองในวันที่ 11 กค. นี้อยู่แล้วเชียว
เซ็งมากค่ะ เสียงแม่ไม่ดีเลย ถามย้ำๆ ว่าไม่จ่ายเค้าจริงๆ ใช่มั๊ย .... งานเข้ายาวเลยทีนี้ ผิดแผนไปหน่อย
เด๋วเลิกงานคืนนี้เคลียร์ยาววววววแน่นอน :No:

แอบเซ็งตรงที่ เราไม่เคยให้ที่อยู่ที่ตจว. กับแบ๊งค์ไหนเลย จดหมายทวงที่ส่งมาตามที่อยู่ปัจจุบัันก็ได้รับครบถ้วนมาตลอด โทร.ก็รับทุกสาย กับกสิกรนี่คุยดีด้วยซ้ำ แต่ไม่คิดเลยว่าจะแทงข้างหลังกันแบบนี้ !!

ไม่เชื่ออีกแล้วหัวใจของพวกมนุษย์ (ทวงหนี้) ยื้อๆ ยุดๆ ฉุดฉันให้งานเข้า ...

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54981 โดย leadglass

nr_panpan เขียน: ชาว ล้านอัพ เหมือนกัน หยุดไปเกือบปี ปิดได้ สอง สาม บัญชีแล้วค่ะ สู้ๆ

กรี๊ด !! ได้ยินอย่างนี้มีกำลังขึ้นเยอะเลยค่ะ <3

สู้ต่อไปค่า ขอบคุณค่า ^^

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54982 โดย leadglass
02/07/2014

สรุปสถานการณ์หลังเปิดครึ่งปีหลัง 2557

CIMB 2 บัญชี กับ บัตรเครดิตกรุงศรี หยุดมา 4 เดือน ส่งออก สนง. กม. ข้างนอกเรียบร้อยค่ะ
พร้อมทั้งเริิ่มมีข้อเสนอส่วนลดมาแล้วค่ะ คือ CIMB 1 บ/ช กับ บัตรเครดิตกรุงศรี
เสนอมาที่ประมาณ 30% ค่ะ แต่ยังไม่ตกลงเพราะ ยอดมันสูงมากอยู่ดี ก็คุยว่าขอเวลาพี่หาเงินอีกสัก 2-3 เดือนเนาะ ตอนนี้หนี้เยอะ รายจ่ายแยะ
(บัตรเครดิตกรุงศรีต่อรองส่วนลดแล้วเค้าให้ได้ถึง 48% แต่ก็ยังเยอะเกินความสามารถของดิฉัน ณ ตอนนี้อยู่ดี ... น่าเสียดายจริงๆ ค่ะ)

ตั้งหน้าตั้งตาหารายได้เพิ่มและประหยัดอดออมกันต่อไปค่ะ ความฝันอยู่ไม่ไกลแล้ว !!!

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55004 โดย blue sky
กรุงศรี ฯ ของคุณ leadglass หยุดกี่เดือนค่ะ ส่วนลดดีจัง

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55218 โดย leadglass
บัตรเครดิตกรุงศรี หยุดมา 4 เดือนค่ะ
ที่แรกเค้าเสนอส่วนลดมาประมาณ 30% ค่ะ แต่ดิฉันบอกยอดเงินที่สามารถชำระไหวให้เค้าไปเลย (ยอดที่ชำระไหวคิดเป็นส่วนลด 60% ค่ะ)
เค้าบอกว่ายอดนั้นทำให้ไม่ได้แน่นอน แต่ลดให้สุดๆ ที่ให้ได้คือ 48% น่ะค่ะ

วันนี้ (07/07/2014) เจรจาขอที่ยอด 50% ค่ะ กำลังอยู่ในระหว่างทำเรื่องขออนุมัติจากทางแบ๊งค์

รอลุ้นค่ะ ตึกตักๆๆ

ปล. ดิฉันคิดว่าเป็นโชคดีที่ได้คนดูแลบัญชีที่คุยดีมากกว่าค่ะ เค้าพูดตรงๆ น้ำเสียงดีไม่มีเชือดเฉือน ไม่ไหวก็บอกตรงๆ หาเพิ่มไม่ได้เค้าก็เข้าใจค่ะ (เค้าพูดเองเลยว่าเศรษฐกิจแบบนี้หายืมใครก็ยากค่ะ คงเจอมาหลายเคส)

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55232 โดย blue sky
:สู้ๆ: เย้ เย้ อย่างน้อยก็ยังพอมีหวัง กำลังใจมาเพียบ สู้ สู้ค่ะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55251 โดย leadglass
08/07/2014

ขอบคุณค่ะ คุณ blue sky ... แต่วันนี้ผลออกแล้วไม่อนุมัติค่ะ ... เซ็งเลย

เค้าไม่ยอมที่ 50% ค่ะ ให้ได้แค่ 44% (ไหงตอนแรกพูดกะเราว่าให้ได้ถึง 48%) ...

ยอดที่เค้าให้ดิฉันเองจ่ายไม่ไหวค่ะ เลยขอผ่านไปก่อน เก็บเงินไว้ก่อน ไม่บูดไม่เน่า

ก็เข้าใจนะคะว่าหยุดแค่ 4 เดือนยังไม่ใช่เวลาของส่วนลดงามๆ แต่ก็ลองต่อดูเผื่อฟลุ๊ค (แต่ไม่ฟลุ๊ค) น่ะค่ะ 5555

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55264 โดย Eagle KY CNX
เราก็มีกรุงศรีฯ หยุดเข้ามาเดือนที่สามแล้ว วงเงินให้ไว้ 285,000 บาท แต่เราใช้ไปได้ 150,000 บาท ขอให้จ่ายเข้าไปแล้วยังกดเงินสดได้แต่เราบอกหยุดแล้วผมไม่อยากติดหนี้ไปมากกว่านี้
เป็นคำแนะนำที่ดีมากที่จะให้เอาเงินออกมาอีกแน่ะ..... จากใบแจ้งหนี้ผมต้องจ่ายครบทั้งสามงวดคือ เกือบ 50,000 บาท เลยบอกว่าไม่ไหวไม่มีแล้ว ถ้าได้ ส่วนลดอย่างที่ว่า 40% ผมเอาแน่ ทุบไปเลย

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55267 โดย Ng2510

Eagle KY CNX เขียน: เราก็มีกรุงศรีฯ หยุดเข้ามาเดือนที่สามแล้ว วงเงินให้ไว้ 285,000 บาท แต่เราใช้ไปได้ 150,000 บาท ขอให้จ่ายเข้าไปแล้วยังกดเงินสดได้แต่เราบอกหยุดแล้วผมไม่อยากติดหนี้ไปมากกว่านี้
เป็นคำแนะนำที่ดีมากที่จะให้เอาเงินออกมาอีกแน่ะ..... จากใบแจ้งหนี้ผมต้องจ่ายครบทั้งสามงวดคือ เกือบ 50,000 บาท เลยบอกว่าไม่ไหวไม่มีแล้ว ถ้าได้ ส่วนลดอย่างที่ว่า 40% ผมเอาแน่ ทุบไปเลย

ผมมี กรุงศรีฯไอแคช เหมือนกัน หยุดมา 6 เดือน จ่ายเงินต้นทุกบาทครับไม่มีส่วนลดเลย ยกเว้นดอกเบี้ยให้แต่ต้องจ่ายงวดเดียวเท่านั่น เสนอมาแบบนี้ งงไปเลยครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55268 โดย Ng2510

Eagle KY CNX เขียน: ของผมก็มี UOB เหมือนกันครับ กำลังจะเข้าเดือนที่สามครับ ( งวด เมย - พค - กค ) ชวนปรับโครงสร้างอยู่ครับ เลยบอกลองเสนอมาดู ...... จะได้เอาไปคิดดู

แวะมาให้กำลังใจคนมีหนี้ ยูโอบี ครับ หยุดจ่าย 5 เดือนฟ้องเลยครับ บัตรเครดิตและสินเชื่อบุคคลฟ้องรวมกัน ไม่มีส่วนลดให้เลย ไปศาลมาแล้ว ให้จ่ายเฉพาะเงินต้นแบ่งจ่ายได้ 3 งวดเท่านั้น เลื่อนศาลได้ 2 เดือนครับ สู้ๆ นะครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55270 โดย nut1852
กรุงศรี ผมได้ลด 49.5% หยุด 20/03 ยอดหยุด 371,xxx฿ ล่าสุดวิ่งไป 385,xxx฿

เพิ่งปิดไปเมื่อ 20/06 ที่ 195,000฿ ครับ

ต่อรองมาประมาณเดือนนึง จากที่เสนอมาตอนแรก 240,000 เอาใจช่วยครับ

สำนักกฎหมายกรัณฑ์ พูดจาดี ทวงง่ายๆ ไม่ยืดเยื้อ เลยจ่ายก่อนครับ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55294 โดย leadglass

Eagle KY CNX เขียน: เราก็มีกรุงศรีฯ หยุดเข้ามาเดือนที่สามแล้ว วงเงินให้ไว้ 285,000 บาท แต่เราใช้ไปได้ 150,000 บาท ขอให้จ่ายเข้าไปแล้วยังกดเงินสดได้แต่เราบอกหยุดแล้วผมไม่อยากติดหนี้ไปมากกว่านี้

มันเป็นกันทุกแบ๊งค์เลยค่ะ ถ้ามีวงเงินในบัตรเหลือเค้าจะบีบให้เรากดออกมาหมุนจ่ายค่ะ เค้าไม่สนหรอกว่าเพราะเราหมุนจนหมุนไม่ออกแล้ว เค้ารู้แต่ว่าเค้าต้องทวงให้ได้เพื่อผลงาน
ดีแล้วค่ะที่คุณใจแข็งไม่กดออกมาหมุน เพราะก่อนที่ดิฉันจะเจอชมรมนี้เผลอกดออกมาหมุนด้วยแหละ หนี้ถึงได้บานนนนน ขนาดนี้ แหะๆ

เรื่องส่วนลด จริงๆ ดิฉันไม่ได้ตั้งเป้าที่ % การให้ส่วนลดนะคะ แต่เงินเก็บดิฉันมีแค่นั้นจริงๆ เนื่องจากยอดหนี้มันสูงมาก แค่ 1% ก็คิดเป็นเงินหลายพันแล้วล่ะค่ะ :cry2:

แต่ถ้าเค้ายังไม่ให้ก็คงต้องเร่งเก็บเงินอีกหน่อยล่ะค่ะ ถ้ามีเงินพอ อะไรๆ มันก็จบง่ายค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.007 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena