อยากปลดหนี้แบบถูกวิธี

10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51654 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
อยากปลดหนี้แบบถูกวิธี was created by คนชลบุรีอยากปลดหนี้
ผมเป็นสมาชิกใหม่อยู่จังหวัดชลบุรีครับ....มีหนี้สินโดยใช้จ่ายแบบนักเที่ยวเลยไม่ได้คำนวณการใช้จ่ายหนี้สินและจ่ายขั้นต่ำมาเรื่อยจนไม่ไหวกู้สินเชื่อส่วนบุคคลมาปิด4ธนาคาร...ตอนนี้ผมมีหนี้สินดังนี้อยากขอให้พี่ๆทางชมรมช่วยชี้ทางสว่างให้ผมด้วยครับ

เงินเดือน+โอที25,000-28,000 (o_O) ผ่อนรถ10,000บาท

KTC...บัตรเครดิต=15,000
KTC...บัตรกดเงินสด=15,000
กรุงศรี..บัตรกดเงิน+เครดิต=28,000
Tesco..Visa=35,000...อันนี้ส่งเงินประกันชีวิตของบริษัท..แอ็ดว้านเอไลฟ์ทุกเดือนส่งขั้นต่ำ=4,000หนี้ไม่ลดลงเลยกะว่าจะไม่ส่งแล้วประกันแล้วไม่มีกินครับ
ธ.กรุงเทพ..บัตรเครดิต=35,000...หยุดจ่าย3เดือนแล้วปกติอันนี้เค้าH/C.,ให้เรามั้ยครับ
ซิต๊แบงค์..สินเชื่อบุคคค=94,000
CIMB..สินเชื่อบุคคล=100,000
กรุงศรี..สินเชื่อบุคล=134,000
tmbทหารไทย..สินเชื่อบุคคล=100,000

ขอบคุณมากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 10 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51656 โดย uncle john
อ่านให้หมดนะ จะรุ้ว่าทำยังไงต่ออ่ะนะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=939&Itemid=64
สู้ๆๆๆๆๆ

o_) o_) o_) o_) o_)
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #51990 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
Replied by คนชลบุรีอยากปลดหนี้ on topic อยากปลดหนี้แบบถูกวิธี
ผมอ่านที่พี่ๆแนะนำหมดแล้วรบกวน พี่กอบัวช่วยแนะนำผมอีกที คือผมต้องหยุดจ่ายทั้งหมดใช่เปล่าครับและ H/C หนี้ตัวที่น้อยที่สุดก่อน เช่น บัตรเครดิตตัวที่ยอดน้อยๆ(15,000-30,000)ก่อนจากนั้นค่อยปิดตัวสินเชื่อซึ่งยอดหนี้ 100,000บาท ใช่มั้ยครับ ผมกลัวว่าจะทำผิดวิธี

ขอบคุณพี่ๆชมรมทุกคนครับ :shy:

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52033 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
Replied by คนชลบุรีอยากปลดหนี้ on topic อยากปลดหนี้แบบถูกวิธี
ขอบคุณ uncle jone มากครับผมอ่านหมดแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยครับคือผมต้องหยุดจ่ายทั้งหมดแล้วทำ H/C ตัวหนี้ที่น้อยที่สุดเช่นบัตรเครดิตยอด 30,000บาท มีอยู่ 3 บัตร คือ กรุงศรี AIA กรุงเทพ กรุงไทย และ Testco visa จากนั้นค่อยจ่ายสินเชื่อธนาคารละ 100,000บาท อีก 3 ธนาคารโดยการ H/C ถ้าทัน ซึ่งถ้าไม่ทันก็ปล่อยฟ้องและเครีย ไกล่เกลี่ย หนี้ ป่ะครับ ผมเก็บเงินได้ประมาณเดือนละ 15000 บาท

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52067 โดย uncle john

ขอบคุณ uncle jone มากครับผมอ่านหมดแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยครับคือผมต้องหยุดจ่ายทั้งหมดแล้วทำ H/C ตัวหนี้ที่น้อยที่สุดเช่นบัตรเครดิตยอด 30,000บาท มีอยู่ 3 บัตร คือ กรุงศรี AIA กรุงเทพ กรุงไทย และ Testco visa จากนั้นค่อยจ่ายสินเชื่อธนาคารละ 100,000บาท อีก 3 ธนาคารโดยการ H/C ถ้าทัน ซึ่งถ้าไม่ทันก็ปล่อยฟ้องและเครีย ไกล่เกลี่ย หนี้ ป่ะครับ ผมเก็บเงินได้ประมาณเดือนละ 15000 บาท

ผมว่า เก็บเงินให้มากกว่านี้ลดรายจ่ายลง
h/c ตัวไหน รอเขาเสนอมาตอบยากว่าตัวไหนก่อนหลัง ถ้าคุณตั้งเป้าที่เท่าไร พอใจจ่ายก้อปิด เทคนิคอยุ่ที่คุณจะอ้อนตามใจคุณ ให้ได้ข้อสำคัญอยุ่ที่กะตัง ไล่ตามลำดับ ส่วน Ktc คิดสุดท้าย

o_) o_) o_) o_) o_)
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52110 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
ขอบคุณ คุณUncle jion ผมจะทำตามที่คุณบอกคือปิดสินเชื่อส่วนบุคคลก่อนที่ละ 100,000 มี4ธนาคาร คือ City bank 96,000 ส่วนลดดีใช่ป่ะครับ กรุงศรี 1 แสน CIMB 1 แสน ทหารไทย 1 แสน จากนั้นค่อยปิดหนีบัตรเครดิตที่ละ 30,000บาทhttp://www.consumerthai.org/debtclub/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/16.gif

10 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #52365 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
Update วันนี้ 22-04-14กรุงศรีสินเชื่อส่วนบุคคลโทรมายอดหนี้ 140,000 ตกลงจะจ่ายมั้ยเค้าถามผมบอกว่ายังไม่พร้อมจ่ายต้องจ่ายค่าเทอมลูกสิ้นเดือนนี้ เค้าบอกเลย 90 วันเค้าจะส่งสำนักงานกฎหมาย ผมอึ้งแล้วหยุดคิดแล้วบอกว่าอยากส่งก็ส่งเดี๋ยวผมไปเจรจากับศาลเอง ผมทำถูกแล้วใช่มั้ยครับคุณUncle join คุณ Rider

10 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #52444 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
เริ่มหยุดจ่ายหยอดซะทีเหมือนเอาเงินไปละลายทิ้งแม่น้ำเลยอะ เดือนนี้เอาจริงแล้ว ของสินเชื่อกรุงศรี หนี้ 140000 รอ hc ส่วนกรุงศรี AIA หยุด 3 เดือนแล้ว จะให้เราผ่อนเดือนละ 3,000 จากหนี้ 30,000 ฝันไปเถอะ ไม่จ่าย ตอนนี้หยุดจริงรอ ปะทะ ฉะกับเจ้าหนี้ ไม่กลัวครับ สู้เพื่อ ลูก และ ภรรยา ต้องปิดให้ได้ใน 2 ปีhttp://www.consumerthai.org/debtclub/components/com_kunena/template/default/images/emoticons/45437399mv3.gif ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยนะครับ คุณuncle john หมดหนี้ยังครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52534 โดย Bluef
สู้ๆคะ กรุงศรีสมายแคชโทรเข้ามาวันที่ไล่ๆกะคุณ ก็บอกไปว่าจ่ายค่าเทอมก่อน. เค้ายืนยันว่าของคุณถ้ายังไม่จ่ายอีกครบ90วันจะส่งที่สำนักงานกฏหมายข้างนอกแล้วนะคะ. พรุ่งนี้คาดว่าจะต้องมาอีกคะ ยืนยัยให้เค้าทำตามระบบคะ สู้ๆๆๆ :upset:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52593 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
ครับๆ ก็ปล่อยไปตามระบบเลย ขอบคุณ Bluef ที่ให้กำลังใจ สู้ไปด้วยกัน ครับ ขอบคุณชมรมนี้มากๆๆ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52675 โดย Bluef
ล่าสุดกรุงศรีสมายแคช วันนี้โทรตามแบบน้ำเสียงเฉือดเฉือนมาคะถามว่าจะให้ดิฉันทำงัยกีบบัญชีคุณ เข้าใจตรงกันนะคะว่าจะส่งเรื่องให้สนก.ข้างนอกแล้วเด๋วจะว่าไม่บอก. เลยตอบว่า. รบกวนตามนั้นเลยคะ Cimb. เริ่มส่งที่สนก.ธรรมศิริรัฐแล้วของคุณชลบุรีมายังคะ ดีใจคะที่มีเพื่อน สู้ตายด้วยกันไม่โดดเดี่ยว

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52729 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
ถึงคุณ Bluef ครับ

2/5/14

ยังไม่มีสำนักงานกฏหมายส่งจดหมายโทรมาเลยครับของกรุงศรีหนี้ 28,000 บาท ยังเงียบอยู่เพิ่งเข้าเดือนที่ 3 น่ะครับ แต่ส่วน Cimb โทรมาวันนี้เสนอให้ประนอมหนี้ กู้มา 100,000 บาท เค้าให้ส่วนลดที่เราค้างชำระด้วยแน่ะ ดอกแค่ร้อยละ 13% ทีแรกไม่ยอมให้เราแบบนี้พอจะฟ้องหยุดจ่าย 2 งวดจะมาลดให้เรา 555 จากให้เราส่ง 2500 / เดือน เหลือ 1700 บาท/เดือน ผมแกล้งบอกขอคิดดูก่อนแล้วเค้าจะโทรมาใหม่

ส่วนหนี้ตัวอื่นเพิ่งหยุดเดือนแรก เช่น Lotus visa หนี้ 35000 จ่ายขั้นต่ำมา 5 เดือนแล้วหนี้ไม่ลด เท่าเดิมมันกินดอกเรา ไม่จ่ายแล้ว

ส่วนอื่นๆ เป็นสินเชื่อส่วนบุคล City bank รอ H/C หนี้ 96,000 กะว่าจะ H/C 45,000
สินเชื่อส่วนบุคลCIMB รอ H/C หนี้ 100,000 กะว่าจะ H/C 50,000
สินเชื่อส่วนบุคล TMB รอ H/C หนี้100,0000 กะว่าจะ H/C 50,000
สินเชื่อส่วนบุคล กรุงศรี รอ H/C หนี้140,000 กะว่าจะ H/C 70,000
ทีี่เป็นหนี้เพราะ ธนาคารพวกนี้โทรมาเราใจอ่อนสุดท้ายเราส่งเอกสารไปกู้ผ่านง่ายมากตอนเครดิตดี กู้ไปปิดบัตรซึ่งตอนปี 2556 เดือน ก.ค. ยังไม่รู้จักชมรมนี้ ใช้เงินแบบเกินตัวรู้สึกผิดพลาดในชีวิตอย่างมากเป็นหนี้บัตรเครดิตจริงประมาณ 150,000 แต่มีรายจ่ายเรื่องอื่นๆมากเติมน้ำมันรถ ไปกลับ ชลบุรี - บางพลี เดือนละ 7,000-8,000 และเรื่องค่าเล่าเรียนลูก ช่วงน้ันมีปัญหาให้คิดมาก กินเที่ยวแบบไม่คิดเลยต้องใช้หนี้หัวโต ขอกำลังใจด้วยครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52757 โดย Bluef
ถึงคุณชลบุรีคะ มีหลายธนาคารที่มีเหมือนกันคะ
สแตนดาร์ด สินเชื่อ 43000
สินเชื่อกรุงศรีสมายแคช. 88000
สินเชืีอcimb. 62000
สินเชื่อuob 74300
สินเชืีอspeedy loan. 35000
City advance. 70000
เรดดี้ 17000
บัตรเครดิต ไทยพาณิชย20000
Speedy cash. 25000
เยอะเหมือนกันคะ ตั้งใจว่า 4เดือนหลังจากนี้น่าจะปิดcity. ให้หมดก่อนคะ รอhc. คะcimb. ให้ลดมา30%. ผ่อนไม่ได้ ยังไม่พร้อมเลยรอก่อน. Uob. รายนี้โกหกสุดๆๆบอกลดให้ผ่อนได้3งวด ขอเอกสารเงื่อนไขไม่ให้คะ สรุปดูแล้วไม่ได้ลดอะไรเลย
สู้ๆคะ เป็นหนี้ที่จริงเพราะแบงค์อนุมัติกันเรื่อยเปือยด้วย. เซลที่มาให้สมัครส่งทุกแบงค์เลย พวกแบงคมันอยากได้ดอกก็อนุมัติกันแบบง่ายๆๆ. บางทีติดต่อที่ทำงานไม่ได้ เราบอกยกเลิกใบสมัครได้เลย. เย็นโทรมาอนุมัติซะงั้น ตอนนี้ทวงกันแบบคนละน้ำเสียงเลย. :No: :upset: สู้ๆๆคะ. โชคดีมีเพื่อเป็นทนายคะ. เพื่อไปศาลลูกหนี้บัตรเผ็นงายประจำ. เพื่อนบอกไม่ต้องกลัวคะไปศาลให้ประโยชน์กับเราเยอะกว่า.

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52796 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
ถึงคุณ Bluef

ใช่เลยครับหัวอกเดียวกันอนุมัติกันง่ายๆเลยเป็นหนี้กันแบบง่ายๆตอนนี้ทุกที่ยังเงียบๆอยู่ โลตัส เอไอเอ วิซ่า TMB CIMB CITY BANK KTC ผมรอตั้งรับอยู่

ตอนนี้อยู่บริษัท ใหม่แต่เครือเดียวกันมีรถรับส่งประหยัดไป 6,000 บาทค่าน้ำมันไม่ต้องเติม ใช้จริงแค่ 500-600/เดือน แต่เดือนนี้โดนค่าเทิมลูก 12,000 บาท เลยเก็บเงินได้ 3000 เอง ลูกต้องมาก่อน

ขอบคุณที่ตอบมาครับ ไว้ UP DATE เรื่อยๆครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52878 โดย Bluef
คุณชลบุรีคะ. สินเชื่อcity ของคุณนี่คือcity advanceรึเปล่าคะ ตอนนี้ตั้งรับเต็มที่ตั้งแต่เมื่อวานยังคงเงียบอยู่คะ สู้คะเพื่ออนาคตที่ดีกว่า รอฟ้าหลังฝน :upset:

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52953 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
ถึงคุณ Bluef และผู้รู้ทุกท่าน ครับ

ของผมเป็น city advance จำนวน 96,000 บาท จ่ายมาหลายงวดแล้วเพิ่งมาเจอชมรมนี้เลยหยุดจ่าย จ่ายไปหนี้ไม่ค่อยลดเลยกรณีนี้กู้มาแล้วจ่ายไป 6 งวดก็คงถูกฟ้องปกติใช่ป่ะครับ รอ H/C อย่างเดียว

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52980 โดย คนชลบุรีอยากปลดหนี้
Up-date 9-05-2014 วันนี้ Tesco visa โทรมาแล้วยอดหนี 36,000 เข้ารอบบิลที่2 เดือนนี้แล้วเค้าให้จ่ายขั้นต่ำ 3000 ผมบอกว่าจ่ายมา 5 -6 งวด หนี้ไม่ลดเลยผมสาธยาย ให้เค้าฟังเล่นเค้าอึ้งเลย ผมบอกว่ารอสิ้นเดือนนะ ตอนนี้ มี อยู่ 500 บาท ใช้ทั้งเดือน เลยหมดสงสััย 555

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52989 โดย Bluef
ของcity. Advance ยอดหยุดที่69990คะ หยุดจ่ายเข้าบิลที่2 แล้วเดือนนี้ เมื่อวานโทรมาบอกให้จ่ายภายในวันนี้ถึง2ทุ่มนะคะจะได้ไม่ต้องจ่ายค่าปรับเพิ่ม เลยบอกจะพยายามละกันนะคะ แต่ไม่แน่ใจรายจ่ายเยอะ มันบอกพยายามก่อนคะ วางไป.
รายนี้มีพนักงานของสาขาที่อยู่ใกล้ที่ทำงานโทรมาคะ. บอกพี่ถ้าอยากปิดจริงๆพี่ต้องหยุด4เดือน เตรียมเก็บเงินเลยเดือนหน้า. ประมานเดือน8. พี่มาขอปิดจะได้ส่วนลดที่40%-45% เตรียมไว้ประมาน 40000กว่า. ผมเห็นใจครับลูกค้ามีปัญหาจริงๆบอกเรียบร้อย. ว่าผมพยามยามบอกลูกค้าให้ตั้งรับครับ ถ้าสำนักงานใหญ่โทรมาพี่พยามยามรับครับบอกไม่มีไปก่อน

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52990 โดย Bluef
ผ่อนของcity มา19งวดคแล้วคะ อยากปิดแล้วเหนื่อยแต่รายนี้ชอบไปหาทีีทำงานคะ ถามจนท.คนนี้ว่าคุณชื่ออะไร. เป็นเจ้าหน้าที่ภาคสนามหรืออะไรคะ เขาบอกเป็นทั้งภาคสนามและออฟฟิศครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52993 โดย Bluef
Update. กรุงศรียังเงียบอยู่คะ ของคุณชลบุรีมีความคืบหน้าบ้างไหมคะ. หลังจากยืนยันว่ายังไม่พร้อมส่งตามระบบไปเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.888 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena