หยุดจ่ายมาแล้ว 3 เดือน

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4024 โดย Maily2082
สวัสดีค่ะ ...
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน (ซึ่งขณะนี้ยังไม่รู้จัก)

ภายหลังจากที่อ่านกระทู้ต่าง ๆ และได้สมัครสมาชิกเข้ามา ก็ได้หยุดจ่ายไปแล้ว 3 เดือนค่ะ มีเจ้าหนี้โทรมาแทบทุกวัน มีเจ้าหน้าบางรายแนะนำให้ไปจ่ายเพื่อเดินบัญชีไว้ก่อน แต่นู๋ก็ยังไม่จ่าย ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาไงดี เลยมาขอคำแนะนำว่า จะต้องทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ คือนู๋ ก็หยุดจ่ายแล้ว ถ้านู๋ยังไม่จ่ายเค้าตอนนี้เรื่องมันจะเป็นอย่างไรต่อไป เครียดมากค่ะ เฮ้อ !!!

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4036 โดย Skynine

Arashi เขียน: สวัสดีค่ะ ...
ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่าน (ซึ่งขณะนี้ยังไม่รู้จัก)

ภายหลังจากที่อ่านกระทู้ต่าง ๆ และได้สมัครสมาชิกเข้ามา ก็ได้หยุดจ่ายไปแล้ว 3 เดือนค่ะ มีเจ้าหนี้โทรมาแทบทุกวัน มีเจ้าหน้าบางรายแนะนำให้ไปจ่ายเพื่อเดินบัญชีไว้ก่อน แต่นู๋ก็ยังไม่จ่าย ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาไงดี เลยมาขอคำแนะนำว่า จะต้องทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ คือนู๋ ก็หยุดจ่ายแล้ว ถ้านู๋ยังไม่จ่ายเค้าตอนนี้เรื่องมันจะเป็นอย่างไรต่อไป เครียดมากค่ะ เฮ้อ !!!

สิ่งที่ทำต่อไปคือค่อยๆ เก็บเงินไว้ นานวันเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ข้อสำคัญอย่าสร้างหนี้ใหม่ รอแฮร์คัต รับมือกับพวกทวงหนี้ไปตามสถานการณ์ ไม่ต้องเครียด หรือกังวล หากว่าเครียดจริงๆ ก็นั่งอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านอีกรอบ อ่านอย่างช้าๆ ให้เข้าใจ และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยจะได้เกิดแนวทาง แล้วจะหายเครียด เป็นคดีแพ่ง ไม่ติดคุก หากจะติดก็เพียงแค่ติดหนี้เจ้าหนี้แค่ชั่วคราวเท่านั้น เงินพร้อมเมื่อไร หนี้หมดเมื่อนั้น
กว่าเราจะสร้างหนี้ (บาน) มาได้ขนาดหนี้ เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นตอนคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาคืน (เก็บเงิน) เหมือนกัน เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4044 โดย Ly89

Arashi เขียน: สวัสดีค่ะ ...

จะบอกให้เป็นข้อๆเลยนะครับ....

1. เมื่อคุณหยุดจ่ายแล้ว 1-3 เดือนแรก จะโดนทวงจากทางเจ้าหนี้โดยตรง ทุกวัน ทุกเจ้า คุณต้องอดทนต่อเสียงนก เสียงกา เสียงหมา เสียงแมวให้ได้...อย่าใจอ่อนปรับโครงสร้างหนี้หรือจ่ายหยอดเพื่อเดินบัญชีโดยเด็ดขาด.....

2. 3-6 เดือน หนี้จะถูกจ้างให้ สนง.กฏหมาย เป็นผู้ทวงให้ ก็จะถูกทวงเหมือนกัน แต่ครววนี้ แล้วแต่บุญของใครของมัน บางคนก็เจอพวกทวงแบบถ่อยได้ใจ บางคนเจอแบบสุภาพตลอด( เหมือนผม ) ยังชวนประนอมหนี้หรือปรับโครงสร้างและหยอดขนมครกอยู่ จะใช้สำนวนทางกฏหมายมาข่มขู่ อย่าหลงกลเหมือนกัน อดทนให้ได้ครับ.....

3. 6-10 เดือน หนี้อาจจะยังอยู่ที่ สนง.กฏหมาย แต่เปลี่ยนที่ใหม่ การทวงหนี้จะทุเลาเบาบางลง อาจจะแค่เดือนละครั้ง หรือบางคนไม่โดนทวงเลยก็มี จะเริ่มมีการเสนอส่วนลดอันน้อยนิดให้ และจะตามด้วยการปรับโครงสร้างหรือหยอดเดินบัญชีด้วย( บางเจ้า ) มาถึงข้อนี้คุณน่าจะมีความรู้และแกร่งพอตัวแล้ว ไม่น่าจะต้องบอกว่า หย่าใจอ่อนหลงกลเจ้าหนี้อีกนะครับ.....

4. 10 เดือนเป็นต้นไป การทวงหนี้หายเข้ากลีบเมฆไปเลย บางครั้งลืมไปเลยว่าแต่ละเจ้า ล่าสุดเราคุยอะไรกันไปบ้าง การเสนอส่วนลดจะเริ่มให้มากขึ้น (ขึ้นอยู่กับนโยบายของเจ้าหนี้ด้วย) ช่วงนี้เป็นการต่อรองของเราแล้ว ใครเก็บเงินได้เยอะ ก็จะทยอยปิดได้หลายใบ ใครเก็บเงินไม่ทันก็ปล่อยลอยตามน้ำไปก่อน บางเจ้าอาจไม่ทวงเลยจนได้เวลาฟ้อง หรือหมดอายุความแล้วเพิ่งนึกขึ้นได้ ก็จะขู่กลับมาว่าจะฟ้องแล้วนะ หาเงินมาใช้หนี้เลย ไม่งั้น บลาๆๆๆๆ......

5. จากข้อ 1- 4 ที่สำคัญที่สุดคือ คุณต้องเก็บเงินให้ได้มากที่สุด เพราะว่า เมื่อมีเงินเสียงย่อมดังฟังชัดเสมอนะครับ......

ก็ประมาณเนี๊ยครับ....หลังจากนี้คุณก็ต้องขยันหมั่นหาความรู้ในเว็ปให้มากๆ ยิ่งรู้มากก็ยิ่งแกร่งครับ....กระทู้ปักหมุดน่ะครับ อ่านซ้ำๆ หลายๆรอบ ให้มันฝังอยู่ในหัวไปเลย......

เอาใจช่วยนะครับ.....สู้ๆ.....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865, Mommyangel, Pych, Pachiby8, Maily2082

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4049 โดย Lyncns31
เยี่ยมมาก..คุณ batk..!!

รวบรัด...ชัดเจน...เหมาะสำหรับน้องใหม่...ให้ลิงก์มันไม่ค่อยทันใจ..

บางราย ยิ่งอ่าน ยิ่งเซอะ....

ก๊อปไว้...ใตรโผล่มา...ก็วางเลย..ต่อด้วยลิ้งก์...

ไม่รอด..ก็ให้ไปเกิดใหม่เลย..555. . :lol: :lol: :lol:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4254 โดย Maily2082
ขอบคุณมากค่ะที่ตอบกระทู้นี้ให้ ตอนนี้ได้อ่านที่พี่ ๆ ตอบมา และไปอ่านกระทู้อื่น ๆ ก็ค่อยคลายได้นิดหน่อยแต่นู๋ก็ไม่รู้ว่าเจ้าหนี้จะทำอย่างไรกับนู๋อีก แต่ที่นู๋ทำตอนนี้คือ เก็บตังค์แล้วตอนนี้ก็ได้อธิบายให้ที่บ้านเข้าใจเรื่องหนี้สินของนู๋ไปแล้ว ทั้งเรื่องจดหมายทวงหนี้ แล้วก็เรื่องหมายศาล คือตอนนี้อยากรู้ว่าถ้าเราไม่จ่ายเจ้าหนี้เรื่อย ๆ ล่าสุด ซิตี้แบงค์ ที่นู๋บอกว่าไม่จ่าย เค้าก็บอกว่าจะดำเนินการตามระบบซึ่งจะต้องส่งฟ้องศาล "ที่ว่าส่งฟ้องศาล" เนี่ย มันใช้เวลาแค่ไหนกว่าเรื่องมันจะถึงศาล หรือว่า ถ้าไม่จ่ายเกิน 3 เดือน หรือ 6 เดือน เรื่องก็จะถึงศาลเลยยไม๊ค่ะ (ทำใจไม่ได้มันเร็วเกินไป ข้อมูลยังไม่แน่นเลยยย) ..ตอบด้วยนะค๊ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4258 โดย Pych
อ่านกระทู้ต่อไปนี้เลยครับ ข้อมูลจะได้แน่นๆ ถ้าอยากให้แน่นมากๆ แบบพวกพี่ๆ ก็อ่านสัก 3 รอบขึ้นไปครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4288 โดย Skynine
ดีแล้วคะ ที่บอกทางบ้านไว้ อย่างน้อยก็ช่วยเรารับโทรศัพท์ได้ในยามที่เราไม่อยู่และให้กำลังใจเราได้ด้วย และก็บอกที่บ้านด้วยว่า เราพลาด เราจะแก้ไขด้วยเงินเดือนของเราเอง ไม่รบกวนทางบ้าน หมายศาลซิมตี้มาเร็วสุด อย่างไรก็ต้องทำใจแล้วละ การไปศาลไม่น่ากลัวอย่างที่คิด เราไม่ได้ไปฆ่าใคร ขโมยของใคร ไม่ติดคุกเป็นคดีแพ่ง จะติดก็แค่ติดหนี้เจ้าหนี้มันเท่านั้น มีเงินพร้อมเมื่อไร หนี้หมดเมื่อนั้น แต่หากเก็บเงินได้เร็ว เงินอยู่ในกระเป๋า เสียงเราย่อมดัง บางทีไม่ต้องไปศาลก็ได้ เพราะแฮร์คัตได้หมดก่อน ข้อมูลไม่แน่นก็ค่อยๆ อ่านนะ กำแพงเบอร์ลินไม่สามารถสร้างวันเดียวเสร็จได้ เฉกเช่นการศึกษาหาความรู้ก็ต้องมีเวลาในการอ่าน ค้นคว้า ควรอ่านอย่างช้าๆ ให้เข้าใจ ไม่เข้าใจซ้ำอีก เดี๋ยวก็แน่นเอง หากมีการอบรมปลดหนี้คราวต่อไป ก็มาจองที่นั่งซะ ความรู้จะยิ่งแน่นปึ้ก

ปล. การเราจะสร้างได้(บาน)ขนาดนี้ เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้นตอนคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาคืนเหมือนกัน (เก็บเงิน) เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9142 โดย Maily2082
หยุดจ่ายของ จีอีมันนี่ (เฟิสช้อย) มาเข้าเดือนที่ 5 วันนี้แล้วค่ะ มีเจ้าหน้าที่จากสำนักงานกฏหมายโทรมาให้จ่ายเดินแต่เราบอกไปว่า อยากปิดบัญชี แต่ไม่มีเงินก้อนจะทำอย่างไร เค้าก็เลยเสนอส่วนลดมาให้จากยอดที่อยุดจ่ายประมาณ 38,000.- ยอดตอนนี้ 40,900.- ลดให้โดยจ่ายทีเดียวหมด 27,000.- แต่ถ้าผ่อนจ่ายประมาณ 3-5 งวด เป็นยอด 32,000.- เรามาคิดดูเท่ากับว่าเราจะต้องจ่ายเจ้านี้เจ้าเดียว เดือนละ 6,400 /เดือน/งวด (เต็มที่ 5 งวด) ซื่งมันเยอะมาก ขอเค้าลดอีก เค้าบอกว่า ลดไม่ได้แล้ว และเค้าก็แนะนำให้ประนอมหนี้ แต่เราปฎิเสธไปแล้ว เค้าบอกว่า มีทางเดียวคือจ่ายเดินบัญชีมาซัก 1800 หรือ 2000 ก่อนเพื่อเอามาหักเงินต้น เค้าแนะนำมาแบบนี้ แต่เรายังไม่รับปากว่าจะจ่าย (พรุ่งนี้เค้าจะโทรมาอีกที) แบบนี้เราควรจะตอบเค้าอย่างไง (แต่เค้าพูดดี) เอาแบบแตกหัก ประมาณว่า ถ้าฟ้องก็ฟ้องเลยย หรือจะ..อย่างไรดี คือพยายามอ่านกระทู้อื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกัน แต่เราก็งัดเอามาใช้หมดแล้ว ...จะขอเค้าลดอีกเค้าก็บอกว่าลดไม่ได้แล้ว เค้าให้ประนอม เราก็บอกว่า เรารับภาระไม่ไหว หนี้เยอะ ถ้าทำแล้วมีปัญหาแบบนี้อีก เท่ากับว่าเราเบิ้ลหนี้เลยย ไม่ไหวหรอก ถ้าที่ไหวก็คือขอปิดยอดแต่ขอผ่อนชำระนะ ไม่มีเงินก้อนจ่ายให้ เพราะยังมีเจ้าอื่น ๆ ที่ต้องจ่ายอีก สรุปเค้าบอกว่าทีสองตังเลือกคือ ปรับโครงสร้างนี้ และ จ่ายเงินเพื่อเดินบัญชีแค่นั้น จบ เอาไงดี พรุ่งนี้ต้องตอบละ ช่วยแนะนำด้วยเถอะค่ะ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9144 โดย Lyncns31
โอ...อาราชิ...

หยุดมาตั้งนานแล้ว...

ยังไม่ไหว..บอกเค้าไปว่า"รอแป๊บนึงค่า..."

ถามกลับหน่อย.."น้องเก่า.."

จะเดินบัญชีมั้ย??

จะปรับโครงสร้างหนี้มั้ยคะ..???

ตอบด้วย...จะรอฟัง.. :pray: :pray: :pray:

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9145 โดย Pych

Arashi เขียน: หยุดจ่ายของ จีอีมันนี่ (เฟิสช้อย) มาเข้าเดือนที่ 5 วันนี้แล้วค่ะ มีเจ้าหน้าที่จากสำนักงานกฏหมายโทรมาให้จ่ายเดินแต่เราบอกไปว่า อยากปิดบัญชี แต่ไม่มีเงินก้อนจะทำอย่างไร เค้าก็เลยเสนอส่วนลดมาให้จากยอดที่อยุดจ่ายประมาณ 38,000.- ยอดตอนนี้ 40,900.- ลดให้โดยจ่ายทีเดียวหมด 27,000.- แต่ถ้าผ่อนจ่ายประมาณ 3-5 งวด เป็นยอด 32,000.- เรามาคิดดูเท่ากับว่าเราจะต้องจ่ายเจ้านี้เจ้าเดียว เดือนละ 6,400 /เดือน/งวด (เต็มที่ 5 งวด) ซื่งมันเยอะมาก ขอเค้าลดอีก เค้าบอกว่า ลดไม่ได้แล้ว และเค้าก็แนะนำให้ประนอมหนี้ แต่เราปฎิเสธไปแล้ว เค้าบอกว่า มีทางเดียวคือจ่ายเดินบัญชีมาซัก 1800 หรือ 2000 ก่อนเพื่อเอามาหักเงินต้น เค้าแนะนำมาแบบนี้ แต่เรายังไม่รับปากว่าจะจ่าย (พรุ่งนี้เค้าจะโทรมาอีกที) แบบนี้เราควรจะตอบเค้าอย่างไง (แต่เค้าพูดดี) เอาแบบแตกหัก ประมาณว่า ถ้าฟ้องก็ฟ้องเลยย หรือจะ..อย่างไรดี คือพยายามอ่านกระทู้อื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกัน แต่เราก็งัดเอามาใช้หมดแล้ว ...จะขอเค้าลดอีกเค้าก็บอกว่าลดไม่ได้แล้ว เค้าให้ประนอม เราก็บอกว่า เรารับภาระไม่ไหว หนี้เยอะ ถ้าทำแล้วมีปัญหาแบบนี้อีก เท่ากับว่าเราเบิ้ลหนี้เลยย ไม่ไหวหรอก ถ้าที่ไหวก็คือขอปิดยอดแต่ขอผ่อนชำระนะ ไม่มีเงินก้อนจ่ายให้ เพราะยังมีเจ้าอื่น ๆ ที่ต้องจ่ายอีก สรุปเค้าบอกว่าทีสองตังเลือกคือ ปรับโครงสร้างนี้ และ จ่ายเงินเพื่อเดินบัญชีแค่นั้น จบ เอาไงดี พรุ่งนี้ต้องตอบละ ช่วยแนะนำด้วยเถอะค่ะ

ผมดึงมารวมไว้ในกระทู้ของคุณนะครับ มีอะไรก็กลับมาต่อที่กระทู้ของตัวเองสิครับ จะไปเกาะกระทู้คนอื่นทำไมครับ

คุณอ่านกระทู้ปักหมุดใหม่ให้ละเอียด ให้จบด้วยนะครับ คำตอบมันอยู่ในั้น อย่าขี้เกียจ อย่ามักง่าย อย่าเห็นแก่ตัวสิครับ อ่านเยอะๆ ถามน้อยๆ เป็นสมาชิกมา 3 เดือนกว่า ทำไมยังมาถามคำถามพื้นๆ แบบนี้อีกครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9161 โดย Maily2082
ขอประทานโทษและขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ...ที่เข้าใจตอนนี้คือ เวลาอ่านกะทู้คนอื่น ห้ามตอบนอกจากกะทู้ตัวเองหรือเปล่า คือที่ไปตอบในกระทู้คนอื่นแค่เห็นว่าประเด็นมันเหมือนกันนะค่ะ (เข้าไปอ่านของชาวบ้าน เฮ้ย เหมือนเรา เลย ก็เลยไปถามดูในนั้นอีกที ค่ะ รู้ว่าต้องมาที่กระทู้ของตัวเอง แต่ไม่รู้ว่าไปถามในกระทุ้คนอื่นไม่ได้(รึเปล่า) )

และทุกอย่างที่ถามไปนั้น มีคำตอบอยู่ในใจแล้ว (มาจากกระทู้ปักหมุดนั่นแหละค่ะ) เพียงแต่เป็นคำตอบที่เคยตอบไปแล้วบ่อยด้วย และทู้ที่ปักหมุดก็อ่าน ทั้งปริ้นมาอ่าน ซื้อหนังสือมาอ่าน อ่านทุกอย่างเท่าที่พอมีสติจะอ่านได้ แต่ตัวเองคงฉลาดน้อยเกินไปอ่ะค่ะ ก็เลยยไม่ค่อยเข้าใจซักที ก็เลยไปตอบกระทู้แบบไม่รู้เรื่องรู้ราว "อภัยด้วยนะค่ะ"

"เอาใหม่" :sweat:

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9162 โดย Lyncns31
สรุปเค้าบอกว่าทีสองตังเลือกคือ ปรับโครงสร้างนี้ และ จ่ายเงินเพื่อเดินบัญชีแค่นั้น จบ เอาไงดี พรุ่งนี้ต้องตอบละ ช่วยแนะนำด้วยเถอะค่ะ

ก็ตรงนี้ไง...มันหมายความว่าไง?..ตั้งใจอ่านดีๆ

ที่เขาตำหนิ..ก็ตรงนี้..เราเอาเรื่องของเราไปถามที่อื่นทั้งที่มีกระทู้ตัวเองอยู่แล้ว..

มันจะขาดตอนไป..สำหรับตัวเอง..ไม่ปะติดปะต่อ..ไม่ต่อเนื่อง

ส่วนเราจะเอาประสบการณ์ หรือความรู้ที่มี..ไปช่วยแนะนำ..หรือแบ่งปัน..ทำได้

ทีนี้..ถ้าบอกว่ามีคำตอบในใจแล้ว..มันก็ย้อนมาที่เดิมอีก...ว่า..แล้วจะถามทำไม?ว่า เอาไงดี?

เหมือนไม่มั่นใจอะไรซักอย่าง...เอา..ช่างเหอะ..แล้วไปแล้ว...

สรุปว่า...ไม่เดินบัญชี..ไม่ปรับโครงสร้างหนี้นะ...ว่่าไง??

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9163 โดย Ly89

Arashi เขียน: ขอประทานโทษและขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ...ที่เข้าใจตอนนี้คือ เวลาอ่านกะทู้คนอื่น ห้ามตอบนอกจากกะทู้ตัวเองหรือเปล่า คือที่ไปตอบในกระทู้คนอื่นแค่เห็นว่าประเด็นมันเหมือนกันนะค่ะ (เข้าไปอ่านของชาวบ้าน เฮ้ย เหมือนเรา เลย ก็เลยไปถามดูในนั้นอีกที ค่ะ รู้ว่าต้องมาที่กระทู้ของตัวเอง แต่ไม่รู้ว่าไปถามในกระทุ้คนอื่นไม่ได้(รึเปล่า) )

และทุกอย่างที่ถามไปนั้น มีคำตอบอยู่ในใจแล้ว (มาจากกระทู้ปักหมุดนั่นแหละค่ะ) เพียงแต่เป็นคำตอบที่เคยตอบไปแล้วบ่อยด้วย และทู้ที่ปักหมุดก็อ่าน ทั้งปริ้นมาอ่าน ซื้อหนังสือมาอ่าน อ่านทุกอย่างเท่าที่พอมีสติจะอ่านได้ แต่ตัวเองคงฉลาดน้อยเกินไปอ่ะค่ะ ก็เลยยไม่ค่อยเข้าใจซักที ก็เลยไปตอบกระทู้แบบไม่รู้เรื่องรู้ราว "อภัยด้วยนะค่ะ"

"เอาใหม่" :sweat:

มันมี 2 กรนณีครับ

1. ถ้าอ่านกระทู้คนอื่นแล้ว คุณสงสัยเกี่ยวกับปัญหาของตัวคุณเอง ก็ให้ถามที่กระทู้ตัวเอง โดยอาจจะอ้างอิงจากการตอบกระทู้ของคนอื่นได้ ทำแบบนี้จะดีกว่าครับ เพราะคนที่ตอบจะได้ประมวลเรื่องราวของคุณได้ถูกต้อง และจะได้ตอบอย่างถูกจุด

2. ถ้าคุณอ่านกระทู้ของคนอื่น แต่สงสัยในคำตอบของคนที่ตอบกระทู้ ก็ถามในกระทู้ของคนอื่นได้ครับ หรือความหมายก็คือ ให้ขยายความในคำตอบในกระทู้นั้นให้หน่อยครับ...

แต่คำถามก็น่าจะเป็นคำถามแบบลึกๆนะครับ ไม่ใช่ระดับพื้นฐานที่ปักหมุดมีให้อ่านกันอยู่แล้ว

พอเข้าใจไหมครับ....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Maily2082

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12152 โดย Maily2082
มีคำถามค่ะ...วันนี้ city m โทรมา บอกให้เลือก 2 ทาง คือ ประนอมหนี้ และ ปิดบัญชี ตอนนี้ยอดหนี้เป็น 42500 บาท จากยอดหนี้ 37500 (โดยประมาณ) ให้ปิดที่ 30000 ทั้งก้อนก็ได้ หรือ แบ่งจ่ายได้ 3 งวด แต่ทีนี้ เจ้าหน้าที่สำนักงานกฎหมายเค้าบอกว่า ถ้าจะปิดยอด 30000 ให้ทำจดหมายขอลดหนี้ ชี้แจ้งว่าขอลดเพราะเหตุผลอะไร และให้แนบใบทวงหนี้จากบัตรเครดิตอื่นๆ พร้อมกับแนบสำเนาบัตร ปชช. รับรองสำเนาด้วย ส่งไปให้เค้า เค้าจะดำเนินเรื่องให้ แล้วนู๋ก็ถามเค้าไปว่า ถ้าจะปิดเนี่ย ทางคุณ ไม่มีหนังสือยืนยันหรืออะไรให้เลยเหรอว่าให้ลูกหนี้ปิดยอดเท่านี้จิง ๆ เค้าบอกว่ามีแต่เราต้องทำจดหมายไปถึง บริษัท (ผ่านเค้า) ก่อน งง เหมือนกันนะค่ะ แล้วต้องดำเนินการอย่างไร

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #12158 โดย meawpung

Arashi เขียน: มีคำถามค่ะ...วันนี้ city m โทรมา บอกให้เลือก 2 ทาง คือ ประนอมหนี้ และ ปิดบัญชี ตอนนี้ยอดหนี้เป็น 42500 บาท จากยอดหนี้ 37500 (โดยประมาณ) ให้ปิดที่ 30000 ทั้งก้อนก็ได้ หรือ แบ่งจ่ายได้ 3 งวด แต่ทีนี้ เจ้าหน้าที่สำนักงานกฎหมายเค้าบอกว่า ถ้าจะปิดยอด 30000 ให้ทำจดหมายขอลดหนี้ ชี้แจ้งว่าขอลดเพราะเหตุผลอะไร และให้แนบใบทวงหนี้จากบัตรเครดิตอื่นๆ พร้อมกับแนบสำเนาบัตร ปชช. รับรองสำเนาด้วย ส่งไปให้เค้า เค้าจะดำเนินเรื่องให้ แล้วนู๋ก็ถามเค้าไปว่า ถ้าจะปิดเนี่ย ทางคุณ ไม่มีหนังสือยืนยันหรืออะไรให้เลยเหรอว่าให้ลูกหนี้ปิดยอดเท่านี้จิง ๆ เค้าบอกว่ามีแต่เราต้องทำจดหมายไปถึง บริษัท (ผ่านเค้า) ก่อน งง เหมือนกันนะค่ะ แล้วต้องดำเนินการอย่างไร

ถ่ายบัตรประชาชน ขีดคร่อม ว่าใช้สำหรับขอปิดบัญชี ซิตี้เอ็ม

แล็วก็เขียนไปเลยครับ ถ้าพอใจยอดปิด
ส่งได้ครับ ผมก็ส่งไป ไม่มีอะไร แต่ขีดคร่อมก่อน

แล้วก็ให้เขาส่งเอกสารยืนยันการปิดมา คุณไปดู ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ก็ได้ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.662 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena