เพิ่งเริ่มหยุดจ่าย กลัวๆ เหมือนกันค่ะ

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33958 โดย paveechisa
ตอนนี้เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายมาประมาณเดือนหนึ่งแล้วค่ะ ทีแรกก็คิดอยู่สักพัก กังวล กลัวว่าจะเกิดอะไรขึ้นตามมาหลังจากนั้น แต่พอได้เข้าอ่านเวปนี้ พี่ๆ แต่ละคนให้กำลังใจ และคำปรึกษาที่ดี รู้สึกว่าต้องตัดสินใจทำเพื่อตัวเรา และไม่อยากทำให้ทางบ้านไม่สบายใจ ตอนนี้ดิฉันเป็นหนี้สินเชื่อเงินสดอยู่ 3 ที่ เพราะต้องเอามาช่วยเหลือทางบ้าน ตอนแรกก็จ่ายตรงเวลาตลอด แต่รู้สึกว่าทำไมเงินต้นมันแทบไม่ลดลง เริ่มเหนื่อยใจ ท้อด้วยค่ะ

ดิฉันเป็นหนี้สินเชื่อเงินสดอยู่ 3 ที่ค่ะ
1. promise สินเชื่อเงินสด 70,000 บาท จ่ายไปเรื่อยๆ รู็สึกเงินต้นแทบไม่ลดเลย ตอนแรกที่หยุดจ่าย เจ้าหน้าที่โทรมาทุกวันเลยค่ะ กลัวๆ เหมือนกัน
2. firstchoice สินเชื่อเงินสด 12,000 บาท เจ้าหน้าที่โทรมาถามครั้งเดียว
3. aeon สินเชื่อยัวร์แคช 12,000 บาท เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายค่ะ

รบกวนขอคำปรึกษาพวกพี่ๆ หน่อยนะค่ะ
กังวลว่าเจ้าหน้าที่จะโทรมาที่บริษัทเหมือนกันค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33960 โดย พ่อยอด
ปรึกษาว่าอะไรครับ :)

ไปอ่านหาความรู้ก่อนนะครับ แล้วค่อยถามเป็นเรื่องๆไปนะครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33965 โดย tomyumkung
พรอมมิส สถาบันนี้ ไม่ต่างกับ เงินกู้นอกระบบดี ๆนี่เองครับ รีบเก็บเงิน เจรจาแฮรืคัท โดยด่วนครับ

ประสบการณ์ตรงของน้องที่ออฟฟิศไปกู้ สถาบันนี้มา 50000 จ่ายคืนเดือนละ 1200 ขอโทดครับ

เงินตั้ง 1200 มันตัดต้น 20 บาทเห็นจะได้ น้องผมจ่ายมา ปีนึง เงินต้นลดไป หลักร้อยอะ ทั้งที่จ่ายไปเป็น

ประมาณ 13000 เห็นจะได้ นรกจริง ๆ สำหรับ สถาบันนี้

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33969 โดย paveechisa
ขอบคุณนะค่ะ พี่ tomyumkung หนูให้เค้าหักผ่านบัญชีเงินเดือน ธ.กรุงเทพ แล้ววันที่ 4 เมษายน 2556 เงินเดือนหนูออก เข้าบัญชีธนาคาร ไม่รู้ว่ามันจะโดนหักหรือเปล่า เพราะมันจะหักอัตโนมัติทุกวันที่ 20 ของทุกเดือน ซึ่งวันที่ 20 มีนาคม ที่ผ่านมา เงินในบัญชีไม่พอหัก เพราะหนูกดออกมาหมดแล้ว หนูตั้งใจจะหยุดจ่า ท้อใจน่ะค่ะ ตั้งใจเก็บเงินแล้วจ่ายทีเดียวเลย แต่เงินเดือนหนูออก 2 รอบค่ะ วันที่ 4 และ 19 ของเดือน กังวลอยู่เหมือนกันค่ะ

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33979 โดย P_debt
Promise อนุมัติง่ายมาก จากที่รู้มา แต่จ่ายเข้าไปก็เป็นดอกซะส่วนใหญ่ ต้นลดลงเป็นหลักร้อย เงินเดือนที่ออกทุกวันที่ 4 สำหรับ 4 ที่จะถึงนี้เกรงว่าจะหักไปเลย รีบๆๆกดออกมานะ

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33981 โดย nnmmtt
ของืnnmmttก็มีพรอมิสเหมือนกันคะตอนที่หยุดจ่ายแรกๆก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาทุกวันคะตอนนี้หยุดจ่ายได้4เดือนแล้วเงียบมากไม่มีโทรเข้ามาเลย ตอนที่หยุดจ่ายเป็นหนี้30686บาทคะ ตอนนี้มีใชแจ้งหนี้มายอดหนี้กลายเป็น36000กว่าบาทแล้วคะดอกขึ้นเร็วมากกะว่าจะรีบเก็บเงินเจรจาปิดให้เร็วที่สุดเพราะเท่าที่ติดตามพรอมิสมาไม่เห็นฟ้องใครเลย สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้คะ^^

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #33993 โดย paveechisa
ขอบคุณ คุณ nnmmtt นะคะ วันนี้ก็มีเจ้าหน้าที่โทรมาเหมือนกันค่ะ เป็นคนเดิมที่เคยโทรมาทุกวัน ตั้งใจเก็บเงินเพื่อปิดอยู่เหมือนกันคะ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้เหมือนกันนะค่ะ

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34056 โดย paveechisa
ดิฉันเพิ่งได้รับจดหมาย ขอให้ชำระหนี้ จากแผนกเร่งรัดหนี้สิน ของ Promise ในจดหมายระบุว่า "กรณีที่มีการผิดนัดชำระจะมีดอกเบี้ย ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ค่าติดตามทวงถามจะเกิดขึ้นซึ่งคำนวณเป็นรายวัน จะคิดในอัตราดอกเบี้ยวันละ 63.00 บาท นับวันที่จดหมายเตือนฉบับนี้" ทำไมมันโหดจัง มันโทรมาทุกวันเลย

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34107 โดย maruko
มาเป็นกำลังใจด้วยคนครับ ขอให้อดทน, อย่ากลัวเลยครับ ชมรมสอนไว้ว่า เราไม่ใช่อาชญากรสักหน่อย เราไม่หนีหนี้สักหน่อย เพียงแต่เราไม่พร้อมตอนนี้เท่านั้น ขอเอาชีวิต,ครอบครัวไว้ก่อน หากสามารถอยู่รอดปลอดภัยดีแล้ว เหลือเก็บเมื่อไหร่จะกลับมาชดใช้ทุกเจ้า สู้..สู้..ครับ

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34127 โดย nnmmtt
ของเราก็ได้เหมือนกันคะ ได้ทุกเดือนที่หยุดจ่ายมีหนังสือแจ้งจะคิดดอกราบวันและมีเบี้ยปรับรายวันด้วยเช่นกัน และในใบแจ้งหนี้ก็แจ้งยอดที่ให้เราชำระเป็นยอดที่เป็นดอกเบี้ย+เบี้ยปรับล่าสุดเดือนนี้ยอดทะลุไปที่42000แล้วคะ จาก30000เป็น40000ได้ในพลิบตาเลย อดทนคะ แรกๆๆจะโทรมาทุกวันถ้าผ่าน3-4เดือนไปจะเงียบมาก^^

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34130 โดย yokkyid
แวะเข้ามาให้กำลังใจคุณ paveechisa ค่ะ มีพรอมิสเหมือนกันแต่เหลือแค่ หกพันกว่าบาท ไม่เห็นโทรฯทวงเลยอ่ะ เงียบเชียว ปกติเกินแค่ไม่กี่วันก็โทร แล้ว สู้ ๆ นะคะ แล้วเราก็จะผ่านมันไปได้ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34131 โดย kikkok
มีพรอสมิสเหมือนกันคับหยุดจ่ายได้2เดือนแล้วดอกเบี้ยมหาโหดมาก เบี้ยรายวันเลยทีเดียวจ่ายมาหลายปีแล้วยังไม่ลดไปไหนเลยคับ โทมาทวงทุกวันพูดจาไม่ไม่ได้เรื่องเลย บอกว่าจะจ่ายไหมไม่งั้นจะให้เจ้าหน้าที่ไปเก็บเองที่ออฟฟิต เราก็บอกว่าไม่มียังไม่พร้อมถึงมาก็ไม่มี :เฮ้อ: ตอนนี้ก็อยู่ระหว่างเ็บเงินแร้วจะรีบเจรจาเหมือนกันคับ สู้ๆไปด้วยกันคับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36707 โดย paveechisa
ขอบคุณทุกกำลังใจนะค่ะ ตอนนี้ดิฉันกำลังเก็บเงิน หางานทำเพิ่มหลังเลิกงาน เพื่อรีบปิดให้เร็วที่สุดค่ะ เจอเจ้าหน้าที่โทรมาแทบทุกวันเลยค่ะ ล่าสุดเจ้าหน้าที่ promise โทรมาให้รีบชำระค่ะ เนื่องจากยอดหนี้เยอะ ยังไงเจ้าหน้าที่ต้องมาตามถึงที่ค่ะ ถ้ามาตามจะทำอย่างไรต่อดีค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36883 โดย paveechisa
เจ้าหน้าที่ promise ส่งคนมาตามเก็บถึงที่บ้านค่ะ เป็นเจ้าหน้าผู้ชายโทรมาก่อนถามว่าอยู่ไหน จะเข้ามาเก็บเงิน ดิฉันบอกว่าเข้ามาก็ไม่มีจ่าย เค้าโทรหาเจ้าหน้าที่ผู้หญิงที่เป็นคนโทรมาทวงประจำ เจ้าหน้าที่ผู้หญิงบอกว่าจะต้องมีจ่าย หาที่ไหนมาก็ได้ ให้ยืมคนรู้จักมาก่อน ถ้าวันนี้ไม่มี พรุ่งนี้ก็ต้องหามาใช้ให้ได้ จะให้เจ้าหน้าที่เข้ามาเก็บอีกครั้งหนึ่ง พูดจาไม่ดีเลย เจ้าหน้าที่ผู้ชายที่มาเก็บ พูดดีนะ ให้เราคุยกับหัวหน้าเค้า แต่เจ้าหน้าที่ผู้หญิงไม่ยอมอย่างเดียว จะทำไงดีค่ะ ขนาดบอกว่าไม่มีจ่าย มันไม่ยอมอย่างเดียว ให้เราหามาให้ได้

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36884 โดย Nok2865
คุณใช้เวลาที่นั่งวิตกกังวลอ่าน "วิธีรับมือทวงหนี้" ดีกว่า
เห็นไหม มันอยู่ในรวบรวมกระทู้ที่จำเป็นในการปลดหนี้ ปักหมุดด้านบน เห็นไหม
อ่านเข้าไปมากๆ อ่านเสร็จแล้ว ถามตัวเองว่า
ไอ้อีที่มันมาบังคับขู่เข็ญให้หาเงินมาใช้หนี้ มันเป็นใคร
เราไปยืมเงินโคตรพ่อโคตรแม่มันมาหรือไง ต้องมาจิก จิก ให้เราหาเงินให้สัมภเวสี เปรตขอส่วนบุญอย่างพวกมัน
ชมรมไม่ได้สอนให้ชักดาบ "แต่เราต่อต้านการทวงหนี้โหด"
ข่มขู่ ประจาน หยามเหยียด เราปกป้องตัวเองได้
มีคนมารังแกคุณถึงบ้าน คุณจะยืนเฉยๆให้มันทำ คุณบ้าหรือเปล่า
เอาใหม่
ถ้าอีนั่นโทรมาอีก คำแรก ถามชื่อนามสกุลมัน ถ้ามันไม่ตอบบอก บอกมัน
"หมาที่บ้านยังมีชื่อเรียก ถ้าไม่มี งั้นขอเรียกชื่อเดียวกันกับหมา อีด่าง ฉันรู้ว่าเป็นหนี้ แต่คุณไม่มีสิทธิมาข่มขู่ มาบังคับให้ฉันต้องหาเงินอย่างนู้นอย่างนี้ ถ้าส่งคนมาหาที่บ้านแล้วพูดจาไม่ดี ฉันจะแจ้งตำรวจ และสำหรับอีด่าง ฉันจะร้องเรียนถึงธนาคารแห่งประเทศไทย ฐานข่มขู่กับลูกหนี้"

จำไว้ ตั้งสติ ถามชื่อ นามสกุล และบอกเลย ขอบันทึกเสียงการสนทนา จะบันทึกไม่บันทึก กดปุ่มอะไรสักอย่าง ให้มันสะดุ้งเล่น
แล้วมือถือ อย่าสักเอาแต่โทรหาแฟน หากิ๊ก ไอ้ไหนที่มันมาหาที่บ้าน ถามชื่อเสร็จ
บอกมัน ขอถ่ายรูป และขอดูบัตรปชช.มัน ถ่ายเก็บไว้
เวลาถ่ายรูปมัน บอกมันด้วย "ยิ้มหวานนนนน"

ความมีสติ ทำให้อีกฝ่ายเหว๋อแดกแบบคาดไม่ถึงมาเยอะแล้ว
คุณอย่าเอาแต่กลัว ไม่งั้นจะเป็นหมูในอวยให้มันต้มอยู่ร่ำไป
กลัวแล้วมันทำให้หมดหนี้หรือไง หลังติดฝาแล้ว "สู้มันส์ ส์ ส์" :สู้ๆ:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: minnie mint, yokkyid

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36915 โดย paveechisa
ขอบคุณพี่กอบัวมากเลยค่ะ หนูมีกำลังใจที่จะสู้้กับพวกมัน เดี๋ยวถ้าพรุ่งนี้มันโทรมาอีก หนูจะทำตามคำแนะนำของพี่กอบัว สู้กับพวกมันค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36978 โดย paveechisa
ล่าสุดเจ้าหน้าที่ promise โทรมาเหมือนเดิมค่ะ ให้ชำระยอดที่ค้างก่อน 1 งวด ถ้าไม่ชำระดอกจะเบี้ยขึ้นทุกวัน และบอกว่าไม่งั้นต้องปิดบัญชี ดิฉันตอบไปว่าไม่พร้อม ถ้าพร้อมจะจ่ายเอง มันบอกจะส่งเจ้าหน้าที่มาตามเก็บเหมือนเดิม เจ้าหน้าที่พูดจาไม่ดี ดิฉันเลยถามชื่อ มันบอกชื่อนะ และบอกว่ามันมีสิทธิ์ที่จะทำแบบนี้ เนื่องจากค้างส่ง มันมา 2 งวดแล้วค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36992 โดย maruko
maruko เข้ามาเป็นกำลังใจอีกครั้งครับ เห็นคุณpaveechisaถูกรังแกก็อดสงสารไม่ได้ ด้วยเราเป็นคนนิ่มนุ่มต้องเหมือนพี่กอบัวสิ..เจอโหดมาก็โหดไป ดีมาก็ดีไป แต่เอ้!!marukoก็ยังไม่เห็นเจ้าหน้าที่ของ
เจ้าหนี้ทำกับmarukoขนาดนี้นะ แต่เจ้าหนี้marukoไม่มี promise(สัญญาว่าจะโหด ว่างั้นเถอะ..เอาฮาไว้
ก่อน) เขาทำอย่างนี้อยากทราบจริงๆได้ผลมากน้อยแค่ไหนหนอ..ทำไมทำกันขนาดนั้น
maruko รบกวนร้องเรียนไปที่แบงก์ชาติลองดูหน่อยสักครั้ง แล้วแจ้งผลการดำเนินงาน(ติด
นิสัยมาจากโรงงาน)กลับมาที่ web board นี้ด่วน..!! คือไม่อยากให้เครียดนะครับ ขอให้มีกำลังใจและ
เลิกกลัว, เลิกอายได้แล้วครับ หลังชนฝาตั้งหน้าสู้..ขอเป็นหนึ่งแรงใจช่วยให้คุณ paveechisa ให้เข้ม
แข็งครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37062 โดย paveechisa
ขอบคุณ คุณ maruko มากนะค่ะ ที่ให้กำลังใจมาตลอด มี promise ที่เดียวที่เจอแบบนี้ แต่วันนี้มีเจ้าหน้าของกรุงศรีเฟิร์สชอยส์โทรมาเป็นผู้ชายบอกว่าค้างชำระ 3 เดือนแล้ว ยังไงอยากให้จ่ายขั้นต่ำก่อน เลยตอบไปว่าตอนนี้ยังไม่พร้อมค่ะ เจ้าหน้าที่ตอบว่าจะโทรมาสอบถามใหม่อีกครั้ง แล้ววางสายไป แต่วันนี้ promise ไม่โทรมาเลย ดิฉันจะทำตามคำแนะนำของคุณ maruko ค่ะ ร้องเรียนไปที่แบงค์ชาติ แล้วจะกลับมาแจ้งผลนะค่ะ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #37066 โดย maruko
ดีมากครับ..marukoหยุดจ่ายมาได้3เดือนแล้วมีทั้งหมด 13ใบ ช่วง3เดือนแรกนี้เจ้าหน้าที่ของbankหรือสถาบันการเงินเองจะติดตามทวงหนี้ หลังจากนี้จะส่งเรื่องออกไปให้สำนักงานทวงหนี้ที่เป็นบริษัท
ข้างนอกเป็นคนทวงแทน จะโหดอีกระดับหนึ่ง(ว่าอย่างนั้น) marukoกำลังจะเข้าmodeนี้เช่นกัน ย้อนไปช่วง3เดือนที่ผ่านมาไม่เคยโดนอย่างที่เกิดกับคุณpaveechisaเลย ไม่เคยแม้แต่บอกว่าจะส่งคนมาหา มีขึ้นเสียงบ้างปละปลาย เช่น
เจ้าหน้าที่ : "คุณไม่มีความรับผิดชอบที่จะจ่าย"
maruko : "10ปี marukoจ่ายมาตลอดไม่เคยผิดนัดชำระ นั่นแสดงว่าอะไร ครั้งนี้มันไม่ไหวจริงๆ ไอ้ความรับผิดชอบหนะมันมีเต็มเปรี่ยม แต่ไอ้เงินหนะมันไม่มีเอง marukoไม่เกี่ยวนะ"
เจ้าหน้าที่ : "ใช่คุณจ่ายแต่คุณก็กดออกไปใหม่ ใช่ไม่ไใช่"
maruko : (คิดในใจ)"ใช่ครับ..ไม่เถียงว่าไม่กด ก็ถ้าไม่กดจะเอาอะไรให้ลูก(กู)กินหละวะ! แต่ขอโทษจ่าย 100 แม..ม กดออกได้ 70เอง อีก30จะหาจากไหนหละ...(ก็ไปหาขอกู้บัตรใหม่สิเรา)"
marukoเจอโหดก็เท่านี้เอง..คุณpaveechisaน้ำเสียงคงดูยังสั่นๆไม่ฉะฉานเขาจะรังแกเอาได้ รบกวนเข้มแข็งหน่อยเนอะ ..ทุกคนในชมรมกำลังเอาใจช่วยคุณอยู่..สู้..สู้..ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.701 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena