กำลังจัดการกับหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อก้อนโต 5 ล้านกว่าบาท

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #60160 โดย jae

ada เขียน: ขอบคุณมากเลยค่ะที่มา update รอติดตามค่ะ

ยินดีครับ
เบื่้องต้นจากการขึ้นศาลยื่นคำให้การวันที่ 19 พย ที่ผ่านมาเคส SCBT ยังไม่หมดอายุความโจทย์เอาเอกสารใบแจ้งหนี้มาแสดงแล้ว ประเด็นต่อสู้เรื่องนี้จึงตกไป

แต่ยังมีประเด็นเรื่องอื่นที่ต่อสู้ต่อ อย่างน้อยก็ยื้อเวลาเก็บเงินได้ตั้งนาน แค่นี้ก็คุ้มแล้ว มีความคืบหน้าจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #60252 โดย jae
update สถานะให้กำลังใจตัวเองหน่อย

จากยอดหนี้ 5.2 ล้าน ใช้เงิน H/C ไป 3.2 ล้าน ในระยะเวลา 2 ปี ตอนนี้เหลือสองบัญชีสุดท้ายแล้ว

1. SCBT ยอดต้น 22X,XXX บาท หยุดมา เกือบ 2 ปี ยอดฟ้อง 35X,XXX บาท เลื่อนศาล 2 ครั้ง ยื่นคำให้การสู้คดีนัดสืบอีกทีปีหน้าเลย (สบายใจ)
2. KrungSri สินเชื่อ โอนย้่ายมาจาก HSBC สินเชื่อ ยอดหยุด 30X,XXX บาท ยอดปัจจุบันไม่อยากพูดถึงเพราะหยุดมาสองปีกว่าๆแล้ว และเพิ่งโอนให้สนงกฏหมายเป็นผู้ทวงต่อ กำลังขู่ฟ่อๆ จะฟ้องแต่ยังไม่ได้รับหมายศาล

เป็นกำลังใจให้ตัวเองและทุกคนครับ o_) o_) :wo: :wo:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #60263 โดย pfs
คุณเจถือเป็นไอดอลของ pfs เลยเก่งที่สุด ใกล้ถึงจุดหมายแล้ว ติดตามกระทู้ของคุณเจตลอด
KrungSri สินเชื่อ โอนย้่ายมาจาก HSBC เจ้านี้ส่วนลดดีอยู่แล้วถ้าคุณเจพร้อมก็น่าจะจบได้ :สู้ๆ:

9 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #60282 โดย Ketsara9652

jae เขียน: update สถานะให้กำลังใจตัวเองหน่อย

จากยอดหนี้ 5.2 ล้าน ใช้เงิน H/C ไป 3.2 ล้าน ในระยะเวลา 2 ปี ตอนนี้เหลือสองบัญชีสุดท้ายแล้ว

1. SCBT ยอดต้น 22X,XXX บาท หยุดมา เกือบ 2 ปี ยอดฟ้อง 35X,XXX บาท เลื่อนศาล 2 ครั้ง ยื่นคำให้การสู้คดีนัดสืบอีกทีปีหน้าเลย (สบายใจ)
2. KrungSri สินเชื่อ โอนย้่ายมาจาก HSBC สินเชื่อ ยอดหยุด 30X,XXX บาท ยอดปัจจุบันไม่อยากพูดถึงเพราะหยุดมาสองปีกว่าๆแล้ว และเพิ่งโอนให้สนงกฏหมายเป็นผู้ทวงต่อ กำลังขู่ฟ่อๆ จะฟ้องแต่ยังไม่ได้รับหมายศาล

เป็นกำลังใจให้ตัวเองและทุกคนครับ o_) o_) :wo: :wo:

ยินดีด้วยครับ ใกล้ถึงฝั่งแล้ว
คนอื่นๆที่เข้ามาอ่าน จะได้มีกำลังในแนวทางที่ชมรมแนะนำครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jae

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60466 โดย benzjie
คุณ pfs สอบถามนิดนึงครับ พอดียอดหนี้ผมคล้ายกับของคุณมากครับ
ผมมี SCB Up2Me
SCB speedy loan
SCB speedycash

อยากจะสอบถามว่า 3 ตัวนี้ เค้าจะเสนอส่วนลด มาช่วงหยุดเดือนไหนครับ ตอนนี้หยุดได้มา 3 เดือน โทรมาให้เข้าปรับปรุงโครงสร้างหนี้ทุกวันเลย

ขอบคุณครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60621 โดย jae

benzjie เขียน: คุณ pfs สอบถามนิดนึงครับ พอดียอดหนี้ผมคล้ายกับของคุณมากครับ
ผมมี SCB Up2Me
SCB speedy loan
SCB speedycash

อยากจะสอบถามว่า 3 ตัวนี้ เค้าจะเสนอส่วนลด มาช่วงหยุดเดือนไหนครับ ตอนนี้หยุดได้มา 3 เดือน โทรมาให้เข้าปรับปรุงโครงสร้างหนี้ทุกวันเลย

ขอบคุณครับ

ขอตอบแทนคุณ psf นะครับ เรื่องส่วนลดจะมาตอนไหน Jae ว่าไม่มีใครในชมรมนี้ฟันธงได้100%หรอกครับ ถ้าจะตอบได้ก็น่าจะอ้างอิงมาจากสถิติที่ผ่านมา เพราะแม้กระทั่งธนาคารเดียวกันที่เพื่อนเราเคยได้ส่วนลดเดือนที่ 5 ก็ใช่ว่าเคสเราจะได้ส่วนลดเดือนที่ 5 ด้วย

ธนาคารเค้าประเมินหลายด้านอะครับ เช่น ภาระคุณเยอะหรือเปล่าเค้าอาจจะหลอกถามคุณระหว่างตอนทวง ถ้าเค้าอยากได้เงินคุณคืนไวๆ เพราะดูสถานการณ์แล้วคุณมีภาระเยอะเค้าอาจจะยอมลดให้คุณมากๆ เพราะยื้อไปอาจจะหนี้สุญไม่ได้เลยซักบาท หรือกรณีคุณตกงานไม่มีงานทำ ไม่มีทรัพย์สิน มันก็ยิ่งเสี่ยงกะเจ้าหนี้

SCB ของ Jae หยุดไปเกือบปีได้ส่วนลดประมาณ 30% ถ้าเราพร้อมก็ปิดไปครับ สถานการณ์และเงื่อนไขของแต่ละคนแตกต่างกัน ยังไง Jae ก็เอาใจช่วย หมดหนี้ไปด้วยกันครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60622 โดย jae

pfs เขียน: คุณเจถือเป็นไอดอลของ pfs เลยเก่งที่สุด ใกล้ถึงจุดหมายแล้ว ติดตามกระทู้ของคุณเจตลอด
KrungSri สินเชื่อ โอนย้่ายมาจาก HSBC เจ้านี้ส่วนลดดีอยู่แล้วถ้าคุณเจพร้อมก็น่าจะจบได้ :สู้ๆ:

ขอบคุณครับคุณ psf Jae ดีใจมากเลยครับที่ข้อมูลที่ Jae แชร์เอาไว้ ทำให้เพื่อนสมาชิกเอาไปปรับใช้ในการแก้ปัญหาของตัวเองได้ เหมือนที่ Jae เคยพูดทุกครั้ง ปัญหาของแต่ละคนแตกต่างกันเพราะฉะนั้น การแก้ปัญหาย่อมแตกต่างกันแน่นอน คงไม่มีสูตรสำเร็จ

แต่ที่แน่ๆ แนวทางของชมรม Jae พิสูจน์แล้วใช้ได้แน่นอน ยิ่งได้อ่านเคสของเพื่อนๆ ในบอร์ดนี้แล้วมันมีแทบจะทุกเคสแล้วหล่ะครับ มันเอามาปรับประยุกต์ใช้ได้เลย เพียงแค่ขยันอ่านสักนิดแค่นั้นเอง

แต่คุณ psf เตรียมตัวได้ดีมาก แถมแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกด้วย น่าชื่นชมครับ :bye:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60654 โดย tipwan
ยินดีกับ คุณ Jae คะ ใกล้เป็นไทแล้วนะคะ

ตัวเองเพิ่งเริ่มหยุดเดือนนี้เดือนแรกคะ กลัว วิตก นอนไม่หลับ เป็นมานานร่วมปี หมุนบัตรโน้นมาจ่ายบัตรนี้ แสนสาหัสมากคะที่ต้องหมุนขนาดนี้ น้ำหนักลดเป็น 10กิโลเลยคะ

กำลังสรุปตัวเลขหนี้ของตัวเองอยู่ น่าจะเป็นล้านหน่อยๆคะ กลัวมาก เพราะแต่ละที่ยอดสูงๆทั้งนั้น

คุณJae คุณแก้วจ๋า คุณกอบัวล้วนเป็นไอดอลทั้งนั้นเลยคะ

อยากถามคุณ Jae ว่าของ KTCถ้ามีทั้ง บัตรเครดิต+บัตรกดเงินสด เราสามารถหยุดเฉพาะบัตรกดเงินสดได้มั้ยคะ เนื่องจากยอดบัตรเครดิตสูง ราว 350,xxx

ขอบคุณก่อนเลยคะ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60725 โดย jae

tipwan เขียน: ยินดีกับ คุณ Jae คะ ใกล้เป็นไทแล้วนะคะ

ตัวเองเพิ่งเริ่มหยุดเดือนนี้เดือนแรกคะ กลัว วิตก นอนไม่หลับ เป็นมานานร่วมปี หมุนบัตรโน้นมาจ่ายบัตรนี้ แสนสาหัสมากคะที่ต้องหมุนขนาดนี้ น้ำหนักลดเป็น 10กิโลเลยคะ

กำลังสรุปตัวเลขหนี้ของตัวเองอยู่ น่าจะเป็นล้านหน่อยๆคะ กลัวมาก เพราะแต่ละที่ยอดสูงๆทั้งนั้น

คุณJae คุณแก้วจ๋า คุณกอบัวล้วนเป็นไอดอลทั้งนั้นเลยคะ

อยากถามคุณ Jae ว่าของ KTCถ้ามีทั้ง บัตรเครดิต+บัตรกดเงินสด เราสามารถหยุดเฉพาะบัตรกดเงินสดได้มั้ยคะ เนื่องจากยอดบัตรเครดิตสูง ราว 350,xxx

ขอบคุณก่อนเลยคะ

สวัสดีครับคุณ Tipwan ช่วงหยุดใหม่ๆ กินไม่ได้นอนไม่หลับกันทุกคนแหละครับ Jae ก็ได้ที่พึ่งทางใจและแนวทางจากชมรมนี้แหละครับ ใจเย็นๆ ค่อยๆ คิดค่อยๆ แก้ทีละเรื่อง อย่าเพิ่งคิดว่าปัญหาทั้งหมดมันจะต้องถูกแก้ไขให้เบ็ดเสร็จโดยเร็ว ทุกคนในนี้ร้อนใจในการแก้ปัญหาครับรวมถึง Jae ด้วยในช่วงแรกๆ

ถ้ามีเงินก้อนก็ดีไป H/C ทีเดียวจบไปเลย แต่ในความเป็นจริงไม่ใช่อย่างนั้นสิครับ พอผ่านช่วงเวลาแห่งความเจ็บปวดด้วยคำว่าหนี้เข้าไปแล้ว Jae รู้ซึ้งถึงคุณค่าเงินขึ้นเยอะเลย

ตั้งหลักใหม่ด้วยสติ เริ่มสำรวจหนี้เราทั้งหมดครับว่ามีอยู่เท่าไหร่ ทำเป็น List ออกมามีกี่บัญชี แต่ละบัญชียอดเท่าไหร่ หยุดเมื่อไหร่

ทำบัญชีรายรับรายจ่าย ตรงนี้สำคัญ จะทำให้เราเห็นว่าเงินเราไหลออกไปทางไหนบ้าง ลดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น เพื่อให้เก็บเงินให้ได้มากที่สุด ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้เงิน ประหยัด อดออม

พอเรามีเงินก้อนแล้วรอปิดบัญชี มีเงินแล้วเสียงดังครับ ไม่ต้องไปยื่นข้อเสนอก่อน เดี๋ยวบรรดาเจ้าหนี้ก็จะทยอยยื่นข้อเสนอให้เราเองหลังจากหยุดชำระตั้งแต่ 4-5 เดือนเป็นต้นไป เอาไว้เป็นแนวทางนะครับ

ส่วนของ KTC ที่คุณ Tipwan ถามว่าหยุดเฉพาะบัตรกดเงินสดได้หรือเปล่า Jae ไม่แน่ใจว่าบัตรกดเงินสดของคุณ Tipwan เป็นของบริษัทบัตรกรุงไทย การ์ดด้วยหรือเปล่า ถ้าใช่ด้วย เวลาเรามีปัญหาอีกบัญชีจะทำให้บริษัทยกเลิกบัญชีที่ปกติไปด้วย

(Jae ตอบตามประสบการณ์จาก Bank อื่นนะครับ เพราะ KTC ของ Jae มีภาระเรื่องบัตรเครดิตอย่างเดียว)

เพื่อนสมาชิกท่านอื่นถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติม รบกวนแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60728 โดย tipwan
ขอบคุณ คุณ Jae มากคะ ได้กำลังใจเยอะมากเลยวันนี้ เมื่อเย็นวานนั่งรถกลับบ้าน แฟนขับรถอยู่ นั่งอยู่ดีๆก็ร้องไห้ล่ะ กลุ้มใจกับ KTC มากๆคะ คิดว่าต้องหยุดล่ะ KTC

มีทั้งบัตรเครดิต+บัตรกดเงินสด เป็นของบริษัทบัตรกรุงไทย การด์ทั้งคู่เลยคะ ยอดรวม 2บัตร 500,XXX

เสียดายว่าเพิ่งจ่ายบัตรเครดิตเมื่อ ศุกร์ที่แล้วคะ ยอดบัตรเครดิต 350,XXX ขนาดจ่ายขั้นต่ำ เงินเดือนเกือบหมดเลย จาก 49,XXX เหลือแค่ 5,XXX บัตรกดเงินสด คือ KTC Revoule ยังไม่อยากจ่าย เพราะพอจ่ายบัตรเครดิตแล้วหายหมดเลย
ตัวบัตรเครดิต ยังมีวงเงินเหลืออยู่ ถ้าไม่จ่ายบัตรกดเงินสดตามที่คุณ Jae ว่า ก็คิดว่าจะต้องทำงัยดี กลุ้มใจคะ

รบกวนแชร์ประสบการณ์ด้วยคะ เพื่อนสมาชิก

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60742 โดย นิหน่อย
เก่งจังค่ะคุณเจ :ลั่ลล้า: ใกล้ความจริงแล้ว :สู้ๆ: เป็นกำลังใจให้นะคะ ของนิหน่อยเพิ่งได้รับหมายศาลของ เคทีซี เมื่อวันที่ 30พย.57นี้ นัดให้ไปศาลวันที่ 10กุมภาพันธ์58 อยากขอเลื่อนนัดศาลเป็นวันที่ 20กุมภาพันธ์58 จะต้องทำอย่างไรบ้างคะ :shy: ศาลจะให้เลื่อนรึป่าวคะ มอบอำนาจให้พี่สาวไปเลื่อนนัดศาลแทนได้ไหมคะ เวลาไปศาลต้องเตรียมอะไรไปบ้างคะ :wo: ได้โปรดช่วยตอบให้ด้วยนะคะ :cry2:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #61253 โดย meawpung
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jae

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #63083 โดย ณัฏฐ์ฐิญา
คุณ Jae ไปขึ้นศาลของ SCBT มาเป็นไงบ้างคะมารอความคืบหน้าคะ o_) o_) o_)

9 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #63089 โดย pfs
pfs เคยอาจประสบการณ์จากเพื่อนสมาชิก KTC กรณีหยุดจ่ายบตรเครดิต แต่ยังจ่ายบัตรกดเงินสดตามปกติ
ผลคือบัตรที่ยังจ่ายปกติโดนระงับการใช้บัตรไปด้วยค่ะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63228 โดย jae
รายงานความคืบหน้า 2 บัญชีที่เหลือของ Jae

1. SCBT นัดแรกเลื่อนศาลด้วยวาจา นัดสองยื่นคำให้การสู้คดี นัดสามวันจันทร์ที่จะถึงนี้ (2/02/2015)นัดสืบ คงต้องลุ้นกันว่าผลจะออกมาอย่างไร ระหว่างนี้เจ้าหนี้ก็ร้อนตูดโทรมาจากยอดฟ้อง 35X,XXX บาท ให้ปิดที่ 25X,XXX บาท ถึงวาระนี้แล้วยังโชว์ความงกไม่ยอมลดต้นซักกะแดงเดียว ตอนนี้ยังไม่พร้อมคงเป็นหนังม้วนยาวยื้อๆกันต่อไป

2. KrungSri สินเชื่อ ยอดหยุด 30X,XXX บาท หยุดมาสองปีกว่าๆ และสิ่งที่เฝ้ารอมานานก็เป็นจริง หมายศาล หมายสุดท้ายมาแปะหน้าบ้านเรียบร้อย แทนที่ Jae จะเครียด กลับขำจนท.ศาลที่มาปิดหมายจริงๆ ดูร้อนรนในการปิดหมายจริงๆ Jae เองก็นั่งอยู่ในบ้าน ออดก็มี ไม่ยอม กดรีบปิดแล้วรีบเผ่นเลย สงสัยจะกลัว Jae ออกมาโวยวาย 555

มาดูยอดฟ้องถึงกับผงะ ยอดฟ้อง 50X,XXX บาท บร่ะเจ้า เงินต้อน 30X,XXX บาท ดอกเบี้ย 2 ปีวิ่งไปสองแสนกว่าบาทครับท่าน นัดแรกวันที่ (23/02/2015) คงต้องไปเลื่อนศาลด้วยวาจาตามระบบของ Jae อีกเช่นเคย ขึ้นโรงขึ้นศาลเดือนนึงสองครั้ง เป็นยังไงหล่ะ ทุกท่าน เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ แล้วหมดหนี้ไปด้วยกัน :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :wo: :wo:

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63229 โดย okok
มาให้กำลังใจค่ะ สู้ด้วยตัวเอง หรือตั้งตั้งให้ทนายสู้คะ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63230 โดย jae

okok เขียน: มาให้กำลังใจค่ะ สู้ด้วยตัวเอง หรือตั้งตั้งให้ทนายสู้คะ

Jae พึ่งท่านกูรู ของชมรมเราครับ ให้คุณอาไพโรจน์เขียนคำให้การ และคุณอาประพัฒน์เป็นทนายครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63231 โดย Lookshin
อยากทราบว่าเวลามีหมายศาลมานี่จะมาพร้อมกันทุกธนาคารเลยไหมครับ ถ้าเราหยุดจ่ายพร้อมกันหมดทุกบัตร หรือเค้าจะต้องทยอยเข้าคิวฟ้องเราครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63233 โดย FFM
ตอบคุณ Lookshin นะครับ

เขาไม่ฟ้องพร้อมกันหรอกครับ เพราะแต่ละธนาคารจะมีระยะเวลาอยู่ ว่าหยุดนานแค่ไหนจะฟ้อง

อีกอย่างขึ้นอยู่กับยอดหนี้ และการเจรจาด้วยครับ

ถ้าคุณหยุดและเก็บเงินได้ เผลอๆ คุณอาจไม่โดนฟ้องเลยด้วยซ้ำ สู้ๆนะครับ

9 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #63255 โดย Lookshin
ขอบคุณครับคุณ FFM สู้ต่อไปกันคร้าบบบ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.869 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena