ได้รับหมายเรียให้ไปไกล่เกลี่ยที่ศาล

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27754 โดย lek0275
ดิฉันได้ถือบัตรเสริมของ KTC และหยุดจ่ายไปเป็นปี ซึ่งตอนนี้ทางดิฉันได้รับหนังสือระบุว่า เป็นหมายเรียก นัดให้เจ้าของบัตรหลัก และบัตรเสริมไปที่ศาลเพื่อนัดไกล่เกลี่ย ซึ่งระบุว่าทางดิฉันผิดสัญาญาสินเชื่อบัตรเครดิต จำนวนเงิน 39,216.46 ดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมอื่น 18,898.44 ซึ่งในการไปที่ศาลดิฉันทำอย่างไรบ้าง และถ้าหากทางดิฉันชำระยอดทั้งหมดจะต้องทำอย่างไร หรือจะต้องแบ่งจ่ายเป็นงวดด่คะ เพราะเห็นในเอกสารทางดิฉันจะต้องรับผิดชอบค่าทนายความค่ะ

ปล.ตอนที่ทำบัตรเครดิตและบัตรเสริมตอนนั้นยังไม่มีคาวมรู้เลย ตอนนี่ก็ถือบัตรเครดิตอยู่คะ แต่ไม่เป็นปัญหาเพราะไม่ได้ใช่จ่ายเกินความจำเป็นและก็จ่ายยอดเต็มตลอด ที่ป็นป้ญหาก็คืบัตร KTC เพราะเคยโทรไปเพื่อยกเลิกบัตรและหยุดการใช้บัตร แต่ทางบัตรบอกว่าบัตรใช้ไม่ได่อยู่แล้ว แต่ก่อนที่จะมีหมายศาลมายังมีใบแจ้งหนี่้ส่งมาที่บ้านตลอด งง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27757 โดย Benten
ไม่แน่ใจว่าที่ได้รับเป็นหมายศาลหรือ จดหมายทวงหนี้จากเจ้าหนี้ครับ

ถ้าเป็นจดหมายใบเดียวขู่ทวงหนี้จากเจ้าหนี้ ก็แนะนำให้ศึกษากระทู้ปักหมุดครับแล้วจะรู้วิธีการครับแต่

ถ้าหมายศาลจะเป็นแบบในรูปที่ผมให้ไว้

ถ้าใช่ ก็มี 1. สู้คดี หรือ 2. ไปไกล่เกลี่ย

ถ้าจะสู้คดีไม่รู้ทำยังไง ก็ไปตามกระทู้ที่แปะไว้ให้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=52

ถ้าไกล่เกลี่ย ก็ไปตามนัด คุยกับเจ้าหนี้ ถ้าตกลงกันได้ก็จบครับ(หาอ่านกระทู้เพื่อจะได้รู้ทางหนีทีไล่ก่อนไปก็ดีนะครับ)

ขอให้พบแต่ความเห็นชอบครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27811 โดย Skynine

lek0275 เขียน: ดิฉันได้ถือบัตรเสริมของ KTC และหยุดจ่ายไปเป็นปี ซึ่งตอนนี้ทางดิฉันได้รับหนังสือระบุว่า เป็นหมายเรียก นัดให้เจ้าของบัตรหลัก และบัตรเสริมไปที่ศาลเพื่อนัดไกล่เกลี่ย ซึ่งระบุว่าทางดิฉันผิดสัญาญาสินเชื่อบัตรเครดิต จำนวนเงิน 39,216.46 ดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมอื่น 18,898.44 ซึ่งในการไปที่ศาลดิฉันทำอย่างไรบ้าง และถ้าหากทางดิฉันชำระยอดทั้งหมดจะต้องทำอย่างไร หรือจะต้องแบ่งจ่ายเป็นงวดด่คะ เพราะเห็นในเอกสารทางดิฉันจะต้องรับผิดชอบค่าทนายความค่ะ

ปล.ตอนที่ทำบัตรเครดิตและบัตรเสริมตอนนั้นยังไม่มีคาวมรู้เลย ตอนนี่ก็ถือบัตรเครดิตอยู่คะ แต่ไม่เป็นปัญหาเพราะไม่ได้ใช่จ่ายเกินความจำเป็นและก็จ่ายยอดเต็มตลอด ที่ป็นป้ญหาก็คืบัตร KTC เพราะเคยโทรไปเพื่อยกเลิกบัตรและหยุดการใช้บัตร แต่ทางบัตรบอกว่าบัตรใช้ไม่ได่อยู่แล้ว แต่ก่อนที่จะมีหมายศาลมายังมีใบแจ้งหนี่้ส่งมาที่บ้านตลอด งง

คุณนำหมายศาลมาปรึกษากับคุณอาประพัฒน์ ท่านเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านกฎหมาย ทุกวันอาทิตย์ ณ สวนลุม เวลา 13.00-16.00 น. คุณอาท่านให้คำปรึกษาอยู่ที่นั่นคะ..

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27837 โดย jackTs

lek0275 เขียน: ดิฉันได้ถือบัตรเสริมของ KTC และหยุดจ่ายไปเป็นปี ซึ่งตอนนี้ทางดิฉันได้รับหนังสือระบุว่า เป็นหมายเรียก นัดให้เจ้าของบัตรหลัก และบัตรเสริมไปที่ศาลเพื่อนัดไกล่เกลี่ย ซึ่งระบุว่าทางดิฉันผิดสัญาญาสินเชื่อบัตรเครดิต จำนวนเงิน 39,216.46 ดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมอื่น 18,898.44 ซึ่งในการไปที่ศาลดิฉันทำอย่างไรบ้าง และถ้าหากทางดิฉันชำระยอดทั้งหมดจะต้องทำอย่างไร หรือจะต้องแบ่งจ่ายเป็นงวดด่คะ เพราะเห็นในเอกสารทางดิฉันจะต้องรับผิดชอบค่าทนายความค่ะ

บัตรเสริม ไม่ต้องรับผิดชอบในหนี้ที่เกิดขึ้น...แต่ต้องไปสู้คดีที่ชั้นศาล

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=10624&Itemid=0

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=3027&Itemid=0

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.412 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena