สอบถาม เรื่องหมายศาล ค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27612 โดย Baby7788
ได้รับหมายศาล มาค่ะ ของ citi advance. ซึ่งได้รับโดยที่ไม่ใส่ซอง สอดไว้หน้าห้อง (คอนโด)
มีประมาณ 25 แผ่น เป็นหมายเรียกจำเลย,คำฟ้อง,เอกสารที่กรอกตอนสมัครสินเชื่อ,สำเนาบัตรประชาชน,ใบเสร็จรับเงิน ฯลฯ

เลยอยากทราบว่า ปกติหมายศาลส่งมาแบบนี้หรือเปล่าค่ะ ส่งโดยไม่ใส่ซอง
:shy:

ขอความกรุณาด้วยค่ะ. ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27613 โดย cando002
น่าจะใช่ครับมาเป็นปึกๆ
มีตราครุฑ
พร้อมหมายเลข คดีดำ ผบ. 00XX / 2555
ศาล......(ที่รับเรื่อง)...
มีชื่อโจทย์ citi advance.
ชื่อจำเลย คุณ.......
ยอดฟ้อง .................บาท
แล้ววันนัดไปศาล XX/XX/2555

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27624 โดย pednoi
ตามนั้นครับ
ตอนนี้เข้าไปอ่านข้อมูลการไปขึ้นศาลให้เยอะๆแล้วกันนะครับ แต่ถ้ามีโอกาสเจรจาต่อรองแล้วสามารถปิดบัญชีได้ก้อรีบทำซะ แต่ยังไงก้อต้องไปขึ้นศาลนะครับเพราะถ้าคุณต่อรองแล้วสามารถปิดบัญชีได้แล้วไม่ยอมไปศาล เวลาผู้พิพากษาท่านขึ้นบัลลังพิจาณาคดีท่านจะยึดตามวงเงินที่โจทย์ยื่นฟ้องถึงแม้ว่าคุณจะจ่ายเงินจนปิดบัญชีไปแล้วก้อตามเพราะผู้พิพากษาท่านไม่รู้เห็นตอนคุณไปตกลงกับเจ้าหนี้ ท่านยึดตามเอกสารที่มีการยื่นฟ้อง
ขอให้โชคดีครับ :bye:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27628 โดย ntps
มีความรู้ฟรีอ่านได้ค่ะ

หน้าตาหมายศาลเป็นแบบนี้ แล้วคุณอยู่คอนโด จะให้เขาวางตรงไหนหรือค่ะ

หาอ่านมากๆ หน่อยค่ะ ในห้องรู้ทัน ฯ ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27631 โดย tonhom
เตรียม ตัวรับมือในศาล เลยครับ เป็นกำลังให้ไปศาลไม่น่ากลัว :love:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27647 โดย WEERAPON
ไปศาลไม่ได้น่ากลัวเลยครับ ไม่มีใครมาไม้มาตีคุณ ดีซะอีกได้เห็นหน้าทนายโจทย์ และได้ข้อเสนอของฝั่งโจทย์ ถ้าไตร่ตรองดีแล้ว (ถ้ามีหนี้รอฟ้องไม่เยอะก็รับข้อเสนอไปก็ได้ครับ แต่ถ้ามีหนี้เยอะให้ฟ้องและขอส่วนลดเอาครับ อายัดเงินเดือน+เก็บเงิน H/C จะหมดหนี้ไวกว่า)

ลองไปดูนะครับจะได้ความรู้ดีๆกลับมาด้วย ^^
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27696 โดย somcha78
"ตอนนี้เข้าไปอ่านข้อมูลการไปขึ้นศาลให้เยอะๆแล้วกันนะครับ แต่ถ้ามีโอกาสเจรจาต่อรองแล้วสามารถปิดบัญชีได้ก้อรีบทำซะ แต่ยังไงก้อต้องไปขึ้นศาลนะครับเพราะถ้าคุณต่อรองแล้วสามารถปิดบัญชีได้แล้วไม่ยอมไปศาล เวลาผู้พิพากษาท่านขึ้นบัลลังพิจาณาคดีท่านจะยึดตามวงเงินที่โจทย์ยื่นฟ้องถึงแม้ว่าคุณจะจ่ายเงินจนปิดบัญชีไปแล้วก้อตามเพราะผู้พิพากษาท่านไม่รู้เห็นตอนคุณไปตกลงกับเจ้าหนี้ ท่านยึดตามเอกสารที่มีการยื่นฟ้อง
ขอให้โชคดีครับ"

ขอแทรกนิดหนึ่ง

ตามปกติ เมื่อมีการจ่ายชำระหนี้ตามที่ตกลงกัน ในสัญญาที่ออกมาแล้ว
ถ้าคดีอยู่ในศาล เจ้าหนี้ต้องยื่นถอนฟ้อง
ถ้าเจ้าหนี้ ไม่ยื่นถอนฟ้อง แสดงว่า มีเจตนาไม่บริสุทธิ์แล้ว
ฝ่ายลูกหนี้ (อาจให้ทนายทำ) ยื่นคำค้านได้อยู่แล้ว และฟ้องเรียกค่าเสียหายได้ด้วย
แต่โดยปกติ โจกท์โดยเจ้าหนี้ จะต้องยื่นถอนฟ้อง ไม่มีเป็นอย่างอื่น

ดังนั้น ในวันสืบพยาน จำเลย จึงไม่จำเป็นต้องไปได้

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.587 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena