คนมีเคราะห์

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23622 โดย topgun10
คนมีเคราะห์ was created by topgun10
ผมมีเรื่องจะเรียนถามว่า กรณีที่ถูกฟ้องให้ไปศาล ในขณะที่เราไม่มีเงินเลยตอนนี้ คืออยู่ในสภาวะตกงานอยุ่ ไม่มีรายได้เลย แต่ก็ไม่ได้นิ่งเฉยนะาครับ ก็สมัครงานผ่านเน็ตไปเรื่อยๆ ล่าสุดก็มีเรียกสัมภาษณ์วันที่ 8 /10 นี้ ซึ่งดันตรงกับหมายศาล ผมกะว่าจะไปขอเลื่อนขึ้นศาลก่อน เพราะไม่สะดวกจริงๆ คิดว่าทำได้
แต่กรณีที่ต้องขึ้นศาลจริงๆ จะตอบศาลหรือทนายโจทย์อย่างไร ถ้าเขามีข้อเสนอเงื่อนไขการชำระมาให้ เพราะถึงแม้ขั้นต่ำ 500 บาทผมก็คิดว่ายังให้ไม่ได้ ไหนจะครอบครัวอีกตั้ง 4 ชีวิต ส่วนศาลเขาจะพิจารณาช่วยเราได้อย่างไรกลัวจะยืนตามโจทย์
ก่อนหน้าผมได้โทรไปหาทนายโจทย์ เรื่องจะขอเลื่อนวันไปศาล เขาเลยมีข้อเสนอมาก่อนว่า หนี้ ยูเมพลัส มีข้อเสนอ เว้นดอก 3 ปี จ่ายขั้นต่ำได้ 1500 บาท/ เดือน ยอดหนี้ผมอยู่ที่ 245,000 บาท ไม่ได้ชำระมาแล้วประมาณ 6 งวด ไม่ทราบว่าผมควรจะเซ็นต์มั้ย แต่มฃในใจยังไม่อยากเซ็นต์เพราะเราตกงานอยู่ ถึงเซ็นต์ไปก็ยังไม่แน่ว่าจะจ่ายได้หรือไม่
ขอให้ผู้ที่มีความรู้และประสบการณ์ช่วยพิจารณาให้ผมด้วยครับว่า จะตอบยังไงดีในศาล และควรเซ็นต์ประนอนหนี้กับเขามั้ย อย่างไรดีครับ หรือว่าเราสามารถที่จะขอเลื่อนการจ่ายไปก่อนได้ และยังไม่ต้องเซ็นต์อะไรทั้งนั้น และเมื่อศาลไต่สวนแล้วเราต้องเซ็นต์อะไรหรือเปล่าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23623 โดย Skynine
เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=52
หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=52

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=52

ตามศาลตามนัด..ว่าเราไม่ได้หนีศาล และเราสามารถเลื่อนไกล่เกลี่ยได้..

ข้อมูลที่ลิงค์อ่านด้วยนะ..มีข้อมูลอีกมากมายอยู่ที่ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้...ไปอ่านให้ครบด้วย

พี่อังขออวยพรให้คุณได้งานใหม่เร็วๆ และเงินเดือนดีๆ พี่อัง สวยประหาร

ปล.ณ ตอนนี้ครอบครัว+ตัวเราต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอจำไว้
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23624 โดย Nok2865

ยอดหนี้ผมอยู่ที่ 245,000 บาท ไม่ได้ชำระมาแล้วประมาณ 6 งวด

ตกลงเพิ่งจะหยุดจ่ายใช่ไหม บอกมาก่อน เพราะมันมีประโยคตรงนี้ตามมาด้วย

ควรเซ็นต์ประนอนหนี้กับเขามั้ย

คุณได้รับหมายศาลหน้่าตาแบบไหน เป็นกระดาษแผ่นบางๆ หรือมีตราครุฑ
หมายศาลหน้าตาแบบนี้

ได้รับหรือยัง
ถ้าได้รับแล้ว เงินเดือนที่คาดว่าจะได้รับเท่าไหร่ เดี๋ยวมาคุยกัน ตอบผ่านไอแปร๊ดไม่มันส์เลยอ่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23628 โดย topgun10
หวัดดีครับ คุณกอบัว ขอบคุณมากครับที่จะมาช่วยผมไขปัญหานี้ ผมหยุึดจ่ายไปแล้ว แต่เคยประนอมหนี้ไป 1 ครั้ง เพราะตอนนั้น ยอดจ่ายสุงมากจ่ายไม่ไหวเลยดทรไปขอประนอมหนี้ให้ลดลงมา จากเดิม 8500 มาเป็น 6500 แทน พอตอนหลังตกงานอีก เลยหยุดจ่ายเลยซึ่งก็ 6 เดือนได้
หน้าตาหมายก็แบบนีแหละครับ มีใบแทรกข้างในให้มีการเจรจาไกล่เกลี่ยก่อนขึ้นศาลได้ โดยผมได้ตอบกลับไปว่าจะเจรจาก่อนขึ้นศาลในวันดังกล่าว
ช่วงไปศาลต้องเขียนคำร้องก่อนมั้ยครับ ก็เขียนไปว่าเราตกงานอยุ่ยังไม่สามารถทำอะไรได้ อยากขอยืดเวลาไปก่อนจะได้มั้ย

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23629 โดย Nok2865
ไปอ่านในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ก่อนนะคะ
บัวอยากให้คุณใจเย็นๆ ใช้เวลาที่มีด้วยการอ่านข้อมูลที่กรรมการชมรมและพี่นกเขียนไว้
พอดีบัวไม่สะดวกตอบเพราะจิ้มทีละตัว
อ่านไปก่อนให้เวลาคืนหนึ่ง ทำการบ้านเยอะๆ แล้วสงสัยอะไรโทรสาย Hotline. ได้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23630 โดย topgun10
ขอบคุณครับ ผมจะไปอ่านดูก่อน

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23632 โดย ntps
คุณ topgun10 ถ้าในใบนัดไกล่เกลี่ยคือ 8/10 แล้วคุณติดสัมภาษณ์

แก้วจ๋าแนะว่า ไปสัมภาษณ์เถอะค่ะ ปล่อยวันไกล่เกลี่ยไป เพราะไปไกล่เกลี่ย

อะไรยังไม่ได้ ในเื่มื่อคุณตกงาน ยกเว้นคุณกอดทรัพย์สินบ้านรถและอื่นอีกเพียบ

และกลัวเขาจะอายัดค่ะ แต่ถ้าไม่มีอะไรเลย ไปอ่านลิืงค์ที่พี่อังวางไว้ให้นะค่ะ

เรื่อง หากลูกหนี้ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน ในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ค่ะ

และหากในวันนัดขึ้นศาลจริง ถ้าคุณไม่มีเงินเดือน ไม่มีทรัพย์สินที่ต้องห่วง

คุณจะปล่อยให้เขาพิพากษาไปเลยก็ได้ค่ะ เพราะแม้คุณไป ข้อเสนอที่ให้มา

คิดว่า คุณทำไม่ได้ตลอดถึงฝั่งหรอกค่ะ และจะเสียดายเงินที่จ่ายแบบ

ขาดช่วงแบบนี้ค่ะ เก็บเงินไว้ทีละนิดสะสมวันละหน่อย จนพร้อมแล้วค่อยไป

เจรจากับเจ้าหนี้ดีกว่าค่ะ เจ้าหนี้ไม่ตายถ้ายังไม่ได้เงินคุณ แต่คุณและครอบครัว

ต่างหากที่จะไม่รอด แต่ถ้าว่าง อยากได้ประสบการณ์การไปศาล จะลองไป

ดูก็ได้ ถ้าไม่เสียค่าใช้จ่ายมาก แต่อย่าไปหลงเซ็นอะไรที่จะมัดตัวคุณนะค่ะ

ถ้าไปได้ น่าจะไปเพื่อขอให้ศาลท่านพิพากษาไป แต่ขอความเมตตาช่วยลด

หย่อนดอกเบี้ยให้ รอวันที่มีเงินพร้อมเมื่อใด จะได้ใช้หนี้ก้อนไม่ใหญ่มากนักค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23643 โดย topgun10
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ผมว่าผมจะไปศาลเช้าก่อนเพื่อไปขอเลื่อนวันขึ้นศาลครับ จะได้ไม่ผิดเรื่องหนีศาลครับ เพราะผมมีนัดสัมภาษณ์ช่วง 15.00 น. แต่กำหนดขึ้นศาลคือ 14.00 น. ผมจึงคิดว่าจะเลื่อนดีกว่า และอีกอย่างคือ ผมมีบ้านที่ยังผ่อนไม่หมดอยุ่ อยู่กับธ. ออมสิน ก็กังวลเรื่องยึดทรัพย์อยุ่เหมือนกัน ผมจึงคิดว่ายังไงไปศาลดีกว่า อย่างดีอาจขอให้ศาลแขวนทรัพย์ไว้ชั่วคราวก่อน เนื่องจากเราตกงาน รอได้งานแล้วค่อยเจรจากับเจ้าหนี้อีกที และขอลดดอกเบี้ยด้วย ไม่รู้จะได้หรือไม่

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23649 โดย ntps
คุณเจ้าขา ศาลนะค่ะ ไม่ใช่โรงพยาบาล เขานัดคุณ 14.00 น. คุณก็ต้องไป

ตามนั้น ไม่มีใครไปก่อนเพื่อเลื่อนนัดหรอกค่ะ การเลื่อนนัดจะกระทำได้ ต้อง

มี 2 ฝ่าย คือ โจทก์และจำเลย อยู่พร้อมกัน เห็นพ้องกัน จึงขอศาลท่านเลื่อนค่ะ

กรุณาไปอ่านข้อมูลในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ก่อนดีไหมค่ะ

:sweat: เวลามีปัญหา อย่าโทษกรรมโทษเคราะห์เลยค่ะ เพราะสิ่งที่เกิดมาจาก

การกระทำของตัวเองล้วนๆ หากเรามีวินัยในการใช้เงินที่ดี ปัญหาหนี้ย่อมไม่มีทาง

เกิดค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23654 โดย topgun10
ขอบคุณครับ ยังงี้ผมนัดทนายฝา่ยโจทย์ไว้ช่วงเช้าเหมือนกัน ตอนแรกที่ผมโทรคุยกะเขาก็บอกความจำเป็นไปแล้วจะขอเลื่อน จึงนัดเจอกันเช้า และเขาอยากยื่นข้อเสนอให้ผมดูก่อนว่าสนใจหรือไม่เพื่อเซ็นต์ ซึ่งนี่ผมจะยังไม่เซ็นต์ก่อน อาจจะขอเลื่อนเป็นวันอื่นน่าจะได้ เพราะผมจะแจ้งที่ศาลว่าจะขอเลื่อนเองโดยเ้ห็นพ้องทั้ง 2 ฝ่าย ขอบคุณที่แนะมาครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23669 โดย Benten

topgun10 เขียน: ขอบคุณครับ ยังงี้ผมนัดทนายฝา่ยโจทย์ไว้ช่วงเช้าเหมือนกัน ตอนแรกที่ผมโทรคุยกะเขาก็บอกความจำเป็นไปแล้วจะขอเลื่อน จึงนัดเจอกันเช้า และเขาอยากยื่นข้อเสนอให้ผมดูก่อนว่าสนใจหรือไม่เพื่อเซ็นต์ ซึ่งนี่ผมจะยังไม่เซ็นต์ก่อน อาจจะขอเลื่อนเป็นวันอื่นน่าจะได้ เพราะผมจะแจ้งที่ศาลว่าจะขอเลื่อนเองโดยเ้ห็นพ้องทั้ง 2 ฝ่าย ขอบคุณที่แนะมาครับ

ขออนุญาติแนะนำอาจจะเป็นประโยชน์กับคุณ topgun10 นะครับ ส่วนการตัดสินใจลงมือทำก็ขึ้นอยู่กับคุณครับ

ผมแนะนำว่า เลื่อนสัมภาษณ์งาน ง่ายกว่าหรือไม่ครับ โดยส่วนตัวผมเคยเป็นผู้สัมภาษณ์คนเข้าทำงานในแผนกของผมเองครับ ผมจะมีความยินดีมากถ้าผู้สมัครมารับการสัมภาษณ์ในวันและเวลาที่สะดวกกับเขา ถ้าต้องเลื่อนก็เลื่อนล่วงหน้า 1-2 วันให้คนสัมภาษณ์มีเวลาจัดคิว ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ จริงๆบริษัทต้องการคัดเลือกพนักงานที่มีความสามารถในการบริหารจัดการเวลาและลำดับความสำคัญของงานอยู่แล้วหละครับ ขอให้คุณโชคดีครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23678 โดย jackTs
เข้าไปอ่านแล้วหรือยังครับ?

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23683 โดย topgun10
ผมอ่านแล้วครับ แต่ถ้าเรายังตกงานอยุ่ไม่มีเงินจ่ายตามที่โจทย์ยื่นข้อเสนอมา ก็แสดงว่าต้องเข้าสู่กรมบังคับคดี เพื่อยึดทรัพย์อย่างเดียว ใช่มั้ยครับ เพราะยังไงเงินเดือนไม่มีให้อายัตอยุ่แล้ว งั้นขึ้นศาลจะมีประโยชน์อะไร เพราะกรณีตกงานหรืออยุ่ระหว่างหางานทำ ไม่สามารถที่จะยืดเวลาจนกว่าเราจะสามารถผ่อนหรือจ่ายเขาได้ การขึ้นศาลเป็นเพียงแค่เป็นพยานหรืคนกลางเพื่อโจทย์กับจำเลยทำสัญญาชดใฃ้หนี้กันเท่านั้น และจะบิดพลิ้วไม่ได้เลย

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23693 โดย ntps
ในกรณีของคุณที่ตกงาน ถ้าคุณจะไปศาล ก็ไปเพื่อแสดงเจตนาว่าไม่มี ไม่หนีไงค่ะ
และเพื่อตามนี้ค่ะ

3. ไปศาลเพื่อร้องขอความเมตตากรุณาจากศาล โดยขอให้ท่านช่วยตัดลดมูลหนี้บางอย่างลงมาให้บ้าง...เช่น ดอกเบี้ย , ค่าล่าช้า , ค่าทวงถาม , ค่าธรรมเนียมต่างๆ รวมทั้งค่าฤชาธรรมเนียมศาล และค่าทนายโจทก์ด้วย ซึ่งจะได้ลดมากหรือลดน้อยนั้น ขึ้นอยู่กับความเมตตาจากท่าน (ต้องไปวัดดวงเอาเอง) แต่สำหรับ หนี้เงินต้น นั้น ศาลท่านไม่สามารถช่วยปรับลดให้ได้ (ตามข้อกฏหมาย)...ฉะนั้นอย่าไปขอท่านในส่วนนี้เป็นอันขาด

ถึงบอกไว้ว่า ถ้าการไปศาลไม่ลำบาก ไม่เสียค่าใช้จ่ายมากก็ไปค่ะ เพราะหากคุณไม่ไปเลย
ศาลท่านก็จะพิพากษาไปตามคำฟ้อง แต่หากจำเลยไปแสดงตนว่า ไม่มีเพราะเกิดปัญหา
ตกงาน แต่จะพยายามหางาน และหาเงินมาชำระ ท่านอาจจะเมตตาพิจารณาลดดอกเบี้ย
ลงมาบ้าง เผื่อเวลาที่คุณมีเงินพร้อมแล้ว ยอดชำระหนี้จะได้ไม่สูงเกินกำลังค่ะ

อย่าคิดว่า การไปศาลไร้ประโยชน์นะค่ะ และศาลท่านก็ไม่เกี่ยวกับการยืดการชำระหนี้
แต่อย่างใดเลย ศาลทำหน้าที่ตามกฎหมายให้ความเป็นธรรมทั้ง 2ฝ่าย โดยการนัดทั้ง
2 ฝ่าย มาไกล่เกลี่ยเจรจากันว่าหนี้ที่ค้างจะจบกันยังไงค่ะ เพราะคุณจะเห็นว่า ในคำพิพากษา
จะระบุเฉพาะจำนวนเงินที่ต้องชำระคืน และดอกเบี้ย ส่วนเรื่อง ระยะเวลาการชำระหนี้
คุณต้องยื้อกับเจ้าหนี้เองค่ะ

:เฮ้อ: ไม่เห็นอ่านที่เขียนกันเลยนะ ทำไมต้องให้แปลไทยเป็นไทยด้วยค่ะ เคยเขียน
ไว้ข้างต้นแล้วเรื่องไปไม่ไปศาลค่ะ

ส่วนเรื่องอายัดก็เป็นไปตามที่คุณเข้าใจค่ะ ถ้าเขาอายัดเงินเดือนไม่ได้ เขาก็ตามอายัด
ทรัพย์สินต่อไป หากรถติดจำนองก็รอจนกว่าคุณผ่อนหมดค่ะ ถ้าหนี้น้อยหลายจำนวนไม่
มากนัก การขายดาวน์รถก็เป็นอีกทางเลือกนะค่ะ ก่อนที่จะเสียรถแต่ปิดหนี้ไม่หมดค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23696 โดย jackTs

topgun10 เขียน: ขอบคุณครับ ยังงี้ผมนัดทนายฝา่ยโจทย์ไว้ช่วงเช้าเหมือนกัน ตอนแรกที่ผมโทรคุยกะเขาก็บอกความจำเป็นไปแล้วจะขอเลื่อน จึงนัดเจอกันเช้า และเขาอยากยื่นข้อเสนอให้ผมดูก่อนว่าสนใจหรือไม่เพื่อเซ็นต์ ซึ่งนี่ผมจะยังไม่เซ็นต์ก่อน อาจจะขอเลื่อนเป็นวันอื่นน่าจะได้ เพราะผมจะแจ้งที่ศาลว่าจะขอเลื่อนเองโดยเ้ห็นพ้องทั้ง 2 ฝ่าย

คุณแน่ใจแล้วหรือครับ?...ที่จะตกลงกันเองกับทนายโจทก์ในช่วงเช้า แล้วคุณก็จะกลับไปทำธุระในช่วงบ่าย โดยที่ไม่รอพบศาลตามหมายนัด

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23699 โดย Napassawan

topgun10 เขียน: ผมอ่านแล้วครับ แต่ถ้าเรายังตกงานอยุ่ไม่มีเงินจ่ายตามที่โจทย์ยื่นข้อเสนอมา ก็แสดงว่าต้องเข้าสู่กรมบังคับคดี เพื่อยึดทรัพย์อย่างเดียว ใช่มั้ยครับ เพราะยังไงเงินเดือนไม่มีให้อายัตอยุ่แล้ว งั้นขึ้นศาลจะมีประโยชน์อะไร เพราะกรณีตกงานหรืออยุ่ระหว่างหางานทำ ไม่สามารถที่จะยืดเวลาจนกว่าเราจะสามารถผ่อนหรือจ่ายเขาได้ การขึ้นศาลเป็นเพียงแค่เป็นพยานหรืคนกลางเพื่อโจทย์กับจำเลยทำสัญญาชดใฃ้หนี้กันเท่านั้น และจะบิดพลิ้วไม่ได้เลย

ไม่ใช่ครับ

ที่คุณบอกมาผิดเป็นซะส่วนใหญ่

ขอให้กลับไปอ่าน วิธีการแก้ไขหนี้ ให้ละเอียด

และ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ให้ละเอียด กว่านี้

คนที่มาช่วยกันรุมตอบคุณนั้น เขาเป็นห่วงคุณนะถึงเข้ามาเตือนหรือชี้แนะให้

ไม่เช่นนั้น การที่คุณพบเวปนี้ ก็คงไม่มีประโยชน์อะไรสำหรับคุณเหมือนกัน

ท่านอาจารย์นกกระจอกเทศ ลงมาตอบให้ตั้งหลายครั้ง

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23705 โดย Ly89

topgun10 เขียน: งั้นขึ้นศาลจะมีประโยชน์อะไร

ถ้าคุณไม่หนีศาล คุณจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยจากศาลท่านนะคร้บ....

3. ไปศาลเพื่อร้องขอความเมตตากรุณาจากศาล โดยขอให้ท่านช่วยตัดลดมูลหนี้บางอย่างลงมาให้บ้าง...เช่น ดอกเบี้ย , ค่าล่าช้า , ค่าทวงถาม , ค่าธรรมเนียมต่างๆ รวมทั้งค่าฤชาธรรมเนียมศาล และค่าทนายโจทก์ด้วย ซึ่งจะได้ลดมากหรือลดน้อยนั้น ขึ้นอยู่กับความเมตตาจากท่าน (ต้องไปวัดดวงเอาเอง) แต่สำหรับ หนี้เงินต้น นั้น ศาลท่านไม่สามารถช่วยปรับลดให้ได้ (ตามข้อกฏหมาย)...ฉะนั้นอย่าไปขอท่านในส่วนนี้เป็นอันขาด
อ้างอิง
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=52

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23730 โดย topgun10
ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมได้ขอเลื่อนศาลแล้ว เป็นวันอังคารที่ 8 นี้เวลา 09.00 น. ผมจะไปตามนัดใหม่นี้ และจะไปขอความเมตตาจากศาลเพื่อขอลดมูลหนี้ลงบ้างตามแต่ศาลพิจรณา ส่วนใบประนอมหนี้ของฝ่ายโจทย์ ผมจะให้เขาลงเพิ่มเติมว่าหลังจากครบสัญญาการผ่อน 3 ปีแบบไม่มีดอกเบี้ยแล้ว ต้องแสดงยอดคงเหลือเงินต้นหลังจากถูกหักไป 3 ปีแล้วว่าเหลือเท่าไร แล้วนำมาคิดดอกเบี้ยในอัตราใหม่ ที่ไม่เกินกำหนดและ ต้องไม่มีดอกเบี้ยอื่นๆย้อนหลังอันเก่าๆเพิ่มเข้ามา ถ้ามีถือว่าสัญญานี้เป็นโมฆะทันที ส่วนการชำระค่อยมาคุยกันใหม่ว่าจะผ่อนแบบไหนที่จะลดต้นลดดอกเร้วที่สุดหรือ จะทำ hair cut ถ้าผมมีเงินก้อนซึ่งจะต่อรองกันอีกที น่าจะดีกว่าและกันเขาเอาเปรียบเราโดยใช้กฎหมายนำ
เหล่านี้จะคุยต่อหน้าศาล เพื่อให้ศาลเป็นพยานรับฟังต่อไป ซึ่งคิดว่าเจ้าหน้าที่ศาลจะทำการบันทึกสำนวนนี้ไว้ด้วย เพราะเป็นการตกลงกันระหว่างเจ้าหนี้กะลูกหนี้ ต่อหน้าศาล
คงไม่ผิดนะครับ ขอความเห็นทุกท่านด้วย เพราะถ้าผมไม่จ่ายในช่วงใดก็ให้เขาบังคับคดีได้เลย ตอนนี้ก็คงมีทรัพย์แต่บ้านเท่านั้นที่เป็นชื่อผม
ทางเลือกสุดท้าย ถ้าถูกยึดจริงๆ ก็จะหางานส่วนตัวเล็กๆน้อยทำไป ไม่ยุ่งกะแบ็งค์หรือเงินนอกระบบต่อไป ถึงแม้ถ้าหักหนี้ไม่หมดก็ให้แขวนไว้อย่างงั้นจนกว่าจะหมดอายุความของมันดีกว่า ผมไม่ยึดติดแล้วพยามทำใจ และทำให้ถึงที่สุดก่อน

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23745 โดย ntps
:sweat: คุณ topgun10 แก้วจ๋ามึนกับคุณแล้วนะ วันอังคารไหนค่ะ

วันนี้วันอังคารที่ 9 ค่ะ หรือ อังคารเดือนไหนค่ะ

และเรื่องที่จะแก้ ใบประนอมหนี้ กับเรื่อง ขอศาลลดหนี้ มันคนละเรื่องนะ

คุณไปอ่านตามที่คุณนกกระจอกเทศบอกหรือเปล่าค่ะ

1 หากคุณต้องการขอศาลพิจารณาลดหย่อนเรื่องดอกเบี้ย คุณไปศาล
แล้วแจ้งท่านต่อหน้าท่านและโจทก์ เสร็จแล้วท่านก็จะวินิจฉัยและมีคำ
พิพากษาตามมาทีหลัง

2 หากคุณจะประนอมหนี้กับเจ้าหนี้หน้าศาล ตามที่คุณและเขาได้บรรลุ
ข้อตกลงจะผ่อนจ่าย 3 ปี 36งวด ๆ ละ.....บาท ซึ่งเจ้าหนี้จะคิดดอกเบี้ย
ที่เท่าไร หรือ ไม่คิด สุดแต่การเจรจาของคุณค่ะ แต่เขาเรียกว่า การยอม
ความหน้าศาลค่ะ
ซึ่งการกระทำดังกล่าวเป็นการตกลงกันระหว่างเจ้าหนี้
และลูกหนี้ไม่เกี่ยวกับศาลท่าน ในกรณีนี้ศาลท่านเพียงเซ็นรับทราบข้อตกลง
เป็นอันปิดคดีค่ะ ส่วนคุณจะแก้ไขข้อความก็ขึ้นอยู่กับคุณจะพิจารณาให้
ถี่ถ้วนว่า ประโยชน์ตกที่คุณ และคุณสามารถดำเนินการได้จนจบสัญญา
แต่ส่วนมากเขาไม่ระบุในสัญญาหรอกว่า งวดสุดท้ายนะเท่าไร ซึ่งโดย
ปกติ ถ้าปลอดดอกเบี้ย ก็คือยอดเหลือจากยอด ณ วันที่ตกลงจ่ายลบ
กับยอดจำนวนงวดทั้งหมดที่จ่ายไป ยอดทีเหลือสุดท้ายเท่าไร ก็จ่าย
เท่านั้น ถ้าหากผิดนัด เขาก็คิดดอกเบี้ยตามปกติ คือ 15% จากยอดที่
เหลือค่ะ เจ้าหนี้เปิดโอกาสให้ลูกหนี้ โดยไม่ระบุในสัญญา ถือว่าดีกว่า
เพราะ

1 ในกรณีคิดดอกเบี้ย คงจะคิดตรงเป๊ะไม่ได้ว่า งวดสุดท้ายเหลือเท่าไรค่ะ
เขาคงไม่อยากใส่ตัวเลข ถ้าสูงกว่าจริงไป คุณก็เสีย ถ้าต่ำกว่าจริง เขาก็เสีย

2 ในกรณีปลอดดอกเบี้ย หากวันใดที่คุณมีเงินมาต่อรองคุณอาจขอปิดก่อน
จบงวดสุดท้าย พร้อมส่วนลดตามนโยบายของเขาค่ะ

แล้วคุณจะปิดประตูตัวเองทำไมค่ะ ด้วยการเขียนในสัญญาว่า ต้องจ่าย
จำนวน.....หลังจากถูกหักไป 3 ปี
:เฮ้อ: จะเข้าใจไหมค่ะ ช่วยกรุณา
อ่านหลายรอบ เพราะเท่าที่ดู เหมือนคุณอ่านข้ามค่ะ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #23754 โดย topgun10
หวัดดีครับ คุณแก้วจ๋า ขอโทษครับจำวันผิดเป็นอังคารที่16/10 นี้แหละครับที่เลื่อนมา แสดงว่าผมต้องทำ 2 อย่างในวันนั้น ใช่ไหมครับ
1. งั้นเรื่องขอความเมตตาจากศาล นั้นผมเข้าใจแล้ว คือก็พูดต่อศาลได้เลยในคราวนี้สิครับ
2. ส่วนการรับข้อเสนอของโจทย์หรือไม่ในวันนั้น ผมสามารถที่จะยังไม่ตกลงเซ็นต์ในตอนนี้ได้หรือไม่ครับ เพราะถ้าเซ็นต์ไปก็จบคดีกัน ดังที่คุณว่ามา แต่ผมยังไม่ค่อยเข้าใจ ตรงที่ ควรรับข้อเสนอโจทย์หรือไม่ เพราะงานการก็ยังไม่ได้ จึงตัดสินใจลำบาก และถ้าสมมติว่ายอมเซ็นต์ ต้องขอความเมตตาศาลตามข้อ 1 หรือว่าไม่ต้องแล้ว เนื่องจากปิดคดียอมความกันแล้ว ก็ไม่มีค่าใช้จ่ายอันใดอีกที่ต้องจ่ายศาล หรือยังไงครับ และถ้าผมยังไม่ยอมเซ็นต์จะได้หรือไม่ เนื่องจากเหตุผลข้างต้น จะทำได้หรือไม่ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
ส่วนข้อมูลด้านกฎหมายผมอ่านแล้วครับ แต่การปฎิบัติผมไม่แน่ใจ ส่วนกระทู้เก่าที่เป็นไฟล์แนบผมเปิดไม่ได้ อย่างไงช่วยอธิบายให้ด้วยครับ จะขอบคุณมากครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.927 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena