มือใหม่ หัดหยุดจ่าย เดือนนี้เป็นเดือนแรกครับผม

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #2650 โดย tandayya24
สู้ๆๆ ค่ะ ในนี้มีคำแนะนำดีดี มากมาย พี่ๆก็น่ารักทุกคนนะ ให้กำลังเต็มที่ เรามาสู้ไปพร้อมๆกันนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3351 โดย chayanunsan
หลังจากที่ไม่ได้เข้ามาหลายวัน เพราะเมือแต่นั่งอ่านกระทู้ของพี่ๆๆแต่ก็ยังไม่ครบทุกกระทู้นะครับผม และก็เจ้าหนี้กระหน่ำโทรมาทุกวัน ทุกเจ้าหนี้ และวันละ 3 เวลา เช้า เที่ยง เย็น คำถามเดิมๆเมื่อไหร่จะจ่าย จ่ายวันนี้ได้มั้ยครับ จะจ่ายได้ช่วงเวลาไหน ผมก็ตอบได้คำเดียวว่า ยังไม่มี ยังให้คำตอบไม่ได้ เดี๋ยวขอดูอีกทีครับ ที่หน้าตกใจก็คือ เฟิร์สซ้อยโทรมาถามว่าจะจายได้หรือป่าว จะจ่ายได้ตอนไหน แล้วพนักงานจะเสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้ แต่ผมให้คำตอบไปเหมือนเดิม คือ ยังไม่มี ยังไม่รู้ เดี๋ยวขอดูอีกที (ดีนะที่ผมนั่งอ่านกระทู้ของพี่ๆมาบ้างแล้ว ผมนั่งปริ้นออกมาเป็นเอกสารเลยนะครับไม่ได้นั่งอ่านในเว๊บ) ระยะเวลาที่ผมหยุดจ่ายตอนนี้ก็กำลังจะเข้าเดือนที่ 3 แล้วนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3353 โดย Ly89
อ่านให้มากๆครับ เมื่อผ่านตำราบทแรกมาแล้ว บทต่อไปก็คือกระทู้นี้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้

เป็นกำลังใจให้ครับ....สู้ๆๆๆๆ..... :wo:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3354 โดย chayanunsan

batk เขียน: อ่านให้มากๆครับ เมื่อผ่านตำราบทแรกมาแล้ว บทต่อไปก็คือกระทู้นี้ครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลด​หนี้

เป็นกำลังใจให้ครับ....สู้ๆๆๆๆ..... :wo:

ผมต้องขอบคุณพี่ batk ด้วยนะครับ ผมขอบบอกตรงๆๆว่าเวลามีใครเข้ามาตอบกระทู้ของผม ผมจะรู้สึกมีกำลังใจมากขึ้น และจะรู้สึกเหมือนไม่ได้อยู่คนเดี่ยว เดี๋ยวเย็นนี้จะรีบกลับไปนอนอ่านเอกสารที่บ้านอีกครับ ผมจะสู้ครับ เพื่อตัวของผมเอง55+

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3357 โดย Nok2865
เป็นหนี้ไม่ได้เป็นเอดส์ เป็นกลากเป็นเกลื้อน ที่คนเขาจะรังเกียจ
มันแค่แสบๆ คันๆ เกาๆ ก็มันๆ ดีค่ะ แหะ...แหะ...
ผ่านช่วง "ลงแดง" รับสายทวงหนี้ไปได้สัก สี่เดือนแรก คุณก็รอดตายแล้ว
ที่เหลือหมั่นมาอ่าน มาศึกษาหาความรู้ต่างๆ
หนี้ของเรา เราสร้างเอง อยากแก้ไขหนี้แบบยั่งยืน ถาวร ต้องเข้มแข็งด้วยตัวเอง
สำหรับกำลังใจ เอาไปเลยหลายๆเข่ง...
สู้นะ...ตะเอง...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3360 โดย Skynine
แรกๆ อาจไม่ค่อยคล่องกับการโต้ตอบไม่เป็นไรนะอย่ากังวลไป พี่อังก็เคยตกอยู่ในสภาพแบบคุณมาก่อน
สักพักจะชำนาญเอง ประสบการณ์จะสอนเราเอง ใช้คำพูดของมันย้อนศรมัน อย่างไร ถามชื่อ-นามสกุลคนที่โทรมาทวงหนี้ด้วย
อดทนหน่อยอีกสักพัก ก็จะเบาหูลง เบา.....มากเลย แล้วเราเองอาจคิดถึงว่าเมื่อไรมันจะโทรมาอีก
เหงาปากมากๆ เลย ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ อย่าท้อ
อย่าถอย สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4010 โดย chayanunsan
หลังจากผมหายหน้าหายตาไปนานหลายวัน และรับมือกับเจ้าหนี้ที่โทรมาทวงหนี้ทุกวัน วันละ 3 เวลา และกลับมาพร้อมกับคำถามครับ บัตร ที่ผมจ่ายไปแค่ 3-4 เดือน แล้วผมจ่ายไม่ไหว ผมก็เลยหยุดจ่ายเหมือนกับบัตรอื่นๆๆมันจะเกิดอะไรขึ้นกับผมหรือเปล่าครับ ส่วนบัตรอื่นจ่ายมา 1-2 ปีแล้วครับ ตอนนี้จ่ายไม่ไหวผมก็เลยหยุดจ่าย รายละเอียดหนี้อย่างที่ผมแจ้งไปข้างบนอะครับ ตอนนี้ผมหยุดจ่ายมาได้ 2 เดือนแล้วครับกำลังเข้าเดือนที่ 3 ผมรวบกวนขอคำแนะนำพี่ๆหน่อยครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4016 โดย Nok2865
ถามว่ามันมีผลไหม? อาจจะ แค่อาจจะค่ะ...
แต่ยังดีกว่า เอาเงินเขามาแล้ว ไม่จ่ายคืนเลยแม้แต่งวดเดียว เพราะมันมีเจตนาว่า "จะโกง" ศาลจะมองแบบนั้นได้
ราคาการแฮร์คัทอาจจะไม่งามเหมือนคนที่ใช้บัตรมานาน แต่ก็ไม่แน่...
น้องสมาชิกเราท่านหนึ่ง น้อง canavaro จ่ายไปแค่สองงวด แล้วหยุด เจ้าหนี้ก็โทรข่มขู่ว่า จะไม่ได้รับส่วนลด เพราะคุณจ่ายคืนแค่สองงวด บลา บลา...
แต่น้องเขาก็คืนเงินในเวลาที่เหมาะสม ในราคาที่งามเหมือนคนอื่นๆ
คุณอย่าไปคิดอะไรให้มันเพลียใจ เก็บเงินให้เร็วๆนะคะ
ไม่ว่าจะจ่ายไปแค่เดือนเดียว สองเดือน หรือไม่จ่ายเลย
หากคุณมีเงินใช้หนี้คืนเขา เจ้าหนี้เอาทั้งนั้นแหละ..
เงินใครๆก็อยากได้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4019 โดย Jorn252
กำลังจะหยุดเหมือนกันค่ะ แอบกลัว (o_O)

แต่ต้องสู้ๆเนอะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4021 โดย Skynine
เลิกกังวลซะ อย่าท้อ อย่าถอย ค่อยๆ เก็บเงินไว้นะ ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี
เป็นกำลังใจ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4023 โดย Skynine

sodami เขียน: กำลังจะหยุดเหมือนกันค่ะ แอบกลัว (o_O)

แต่ต้องสู้ๆเนอะ

ไม่ต้องไปกลัวอะไรทั้งนั้น เป็นคดีแพ่ง ไม่ติดคุก จะติดก็เพียงแค่ติดหนี้เจ้าหนี้เท่านั้น มีเงินเมื่อไร หนี้หมด
อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่านแล้วความกลัวจะหมดไป และอ่านกระทู้
พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทาง
ปล.เราสร้างหนี้ขึ้นมาเราใช้เวลาในการสร้างถูกไหม
ฉะนั้นเวลาจะคืนหนี้ก็ต้องมีเวลา (เก็บเงิน) เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7378 โดย chayanunsan
ผมมีเรื่องอยากจะสอบถามพี่ๆชมรมครับ คือว่าหลังจากที่ได้ทำการหยุดจายทุกบัตรไปแล้วนั้นเป็นระยะเวลา3เดือน และได้ตอบโต้กับพนักงานทางโทรศัพมาแล้วระยะหนึ่ง ตอนนี้ก็เข้าเดือนที่4สถานะบัตรตอนนี้เจ้าหนี้แจ้งว่าได้ส่งเรื่องให้สำนักงานกดหมายแล้วครับ(ทุกบัตรเลย) คืออยากจะสอบถามว่าอีกนานหรือป่าวคับเรื่องจะถึงขั้นขึ้นศาล. เพราะตอนนี้มีสำนักงานกดหมายของบัตรโลตัลโทรมาสอบถามว่าจะจ่ายให้ได้เมื่อไหร่,ให้เราหามาจ่ายให้ (เพราะตอนนี้ผมยังเก็บเงินไม่ได้จริงๆครับ)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7382 โดย Skynine
o_) o_) o_) จะนานหรือไม่บอกเวลาที่แน่นอนไม่ได้นะ แต่ประมาณนะ 8 เดือนขึ้นไป ซิตี้ฟ้องเร็วสุด
พี่อังโดนกร่างศรีฟ้องตอน 1 ปี 6 เดือน ตามติดๆ มาด้วยครอบครัวซิตี้ ตอนนี้คุณบอกว่าเก็บเงินไม่ได้เลย
หักส่วนที่ไม่จำเป็นออกไปรึยัง และประหยัด อะไรบ้างหรือยัง ทำรายรับ+รายจ่ายบ้างหรือไม่
ถ้ายังทำซะนะ เราจะเห็นรอยรั่ว แล้วอุดซะ จะมีเงินเหลือ ค่อยๆ เก็บนะ มากน้อยช่างมัน
เดี๋ยวเป็นก้อนใหญ่ได้ พี่อังทำแฮร์คัตได้ 2 เจ้า ก่อนขึ้นศาล หลังจากนั้นพี่อังไม่ไหว และหนี้เยอะ
มีสิ่งไม่คาดฝันเกิดขึ้นในชีวิต สุดท้ายพี่อังเลยตัดสินใจถึงจะโดนอายัดเงินเดือนก็ช่าง เพราะไม่ไหว เก็บเงินไม่ทันแล้ว
และฟ้องติดๆ กัน 3 เจ้า ยังมีที่ยังไม่ฟ้องอีก และการอายัดก็ไม่น่ากลัวอะไร เป็นการใช้หนี้คืนเหมือนกัน อายัดได้ทีละเจ้า
พี่อังเลือกที่จะให้อายัด (หลังจากไปยอมความหน้าศาล พี่อังประเมินดูแล้ว จ่ายเกิน 30 เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือน) พี่อังโดนอายัดแล้วสิ้นปีนี้หมดหนี้กับเจ้าแรกที่อายัด
และพยายามเก็บเงิน พร้อมเมื่อไร ก็จะแฮร์คัตควบคู่กับเจ้าที่ให้ส่วนลดดีไปด้วย การทำแฮร์คัตทำได้ตลอดชีพ
ไม่ว่าจะก่อนขึ้นศาล ขึ้นศาลแล้ว แม้กระทั่งถูกอายัดเงินเดือนก็ทำได้.....
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7384 โดย meawpung

vorravut เขียน: ผมมีเรื่องอยากจะสอบถามพี่ๆชมรมครับ คือว่าหลังจากที่ได้ทำการหยุดจายทุกบัตรไปแล้วนั้นเป็นระยะเวลา3เดือน และได้ตอบโต้กับพนักงานทางโทรศัพมาแล้วระยะหนึ่ง ตอนนี้ก็เข้าเดือนที่4สถานะบัตรตอนนี้เจ้าหนี้แจ้งว่าได้ส่งเรื่องให้สำนักงานกดหมายแล้วครับ(ทุกบัตรเลย) คืออยากจะสอบถามว่าอีกนานหรือป่าวคับเรื่องจะถึงขั้นขึ้นศาล. เพราะตอนนี้มีสำนักงานกดหมายของบัตรโลตัลโทรมาสอบถามว่าจะจ่ายให้ได้เมื่อไหร่,ให้เราหามาจ่ายให้ (เพราะตอนนี้ผมยังเก็บเงินไม่ได้จริงๆครับ)

ตามสถิติแล้ว ซิตี้ ฟ้องเร็วสุดครับ ส่วนลดก็มาไวสุด เก็บเงินนะครับ

ตัวอื่นๆ ก็ไม่เร็วครับ

ไม่ต้องเครียดนะครับ ค่อยๆเก็บเงินไปครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7413 โดย chayanunsan
ผมต้องขอขอบคุณพี่ๆมากเลยคับที่มาให้คำตอบและคำแนะนำกับผมส่วนตอนแรกอะคับก็เก็บได้อยู่คับประมาณ3-4เหมื่อน แต่พอดีผมตัดสินใจบวชทดแทนบุญคุณพ่อ-แม่ ผมเลยนำเงินส่วนนี้มาใช้จ่าย(ที่นำเงินมาใช้เพราะไม่อยากใช้เงินพ่อ-แม่ เพราะคิดว่าบวชทดแทนบุญคุณก็เลยอยากใช้เงินของตัวเองที่เก็บสะสมมา). ส่วนบัตรซิตี้ของผมไม่มีครับ จะมีก็แต่ บัตรโลตัล,ยูเมะ,กสิกรไทย,เฟอรช้อย ตามรายละเอียดที่เคยอธิบายไปก่อนหน้านนี้อะคับ ส่วนตอนนี้ผมก็เริ่มเก็บเงินใหม่แล้วคับแค่หวังว่าจะปิดให้ได้สักใบ สองใบก่อนอะคับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7446 โดย Skynine
o_) o_) o_) ถ้านำเงินส่วนที่เก็บไว้ไปใช้ในทางที่ถูกที่ควร คือ บวชทดแทนพระคุณของพ่อแม่ก็เป็นสิ่งที่เป็นประโยชน์และเป็นมงคลแห่งชีวิต บุญคุณของพ่อแม่จะเป็นเกราะป้องกันภัยให้แก่เรา ความกตัญญูของเราจะช่วยเรายามคับขันด้วย ค่อยๆ เก็บเงินใหม่นะ อย่างไรคุณก็ได้ฝึกการกิน การใช้ การอยู่ จนมีเงิน 3-4 หมื่นมาแล้ว เริ่มเก็บเงินใหม่แล้วกัน เดี๋ยวก็เป็นก้อนใหญ่ได้อีก

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

ปล. พี่อังขอติงการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องหน่อย
อะคับ ,คับ นี่คราวหน้าอย่าพิมพ์ (เขียน) มาอีกนะ ที่ถูกควรใช้ ครับ นะครับ เราเป็นเจ้าของภาษาต้องเขียนให้ถูกต้องด้วย จงภูมิใจในความเป็นเจ้าของภาษา ไม่เช่นนั้น จะทำให้ภาษาวิบัติได้ และอาจมีเยาวชนมาอ่านแล้วจำผิดไป ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง เราต้องช่วยกันรักษาภาษาของเราสืบไป ... o_) o_) o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych, chayanunsan

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7467 โดย chayanunsan
ขอบคุณครับพี่อัง ที่คอยพูดให้น้องมีกำลังใจเสมอๆเหมือนเมื่อตอนที่ผมเริ่มหยุดจ่ายเดือนแรกๆพี่ๆก็คอยให้กำลังใจเสมอมาและผมก็จะสู้และพร้อมที่จะสู้ไปกับมันเพราะเราเป็นคนก่อมันขึ้นมา อย่างที่แจ้งไปแล้วอะคับอยากจะปิดให้ได้สักใบ-สองใบ ก่อนที่จะโดนฟ้องเท่านั้นเองครับ และมันก็เลยทำให้ผมเกิดความกลัวขึ้นมาครับ เพราะเมื่อวานสำนักงานกดหมายของบัตรโลตัลโทรมาหาเรา ถามว่าจะจ่ายได้เมื่อไหร่ จ่ายแค่เดือนเดียวก่อนก็ได้ แต่ผมก็เลยตอบไปว่ายังไม่มี และยังไม่รู้ว่าจะจ่ายได้เมื่อไหร่ เจ้าหน้าที่เลยตอบกลับมาว่างั้นเดี๋ยวสิ้นเดือนจะโทรมาใหม่ (นั้นและคับคือต้นเหตุของการกลับมาตั้งกระทู้ถามอีกครั้งของผม เพราะผมรู้สึกกลัวครับ และไม่รู้ว่าจะหันไปปรึกษาใครดีและก็ได้พี่ๆนี้และครับที่คอยช่วยเหลือเสมอมา ส่วนเรื่องของ ภาษา ผมจะปรับปรุงในการเขียนของตัวเองให้ถูกต้องครับ)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7523 โดย Skynine
o_) o_) o_) ตัดความกลัวทิ้งไป เพราะมันไม่ช่วยอะไรเราได้ ตั้งสติให้มั่น รับมือไปตามสถานการณ์
และอย่าไปจ่ายหยอด จ่ายเดินบัญชี ปรับโครงสร้างหรือประนอมหนี้นะ เท่ากับว่า
ไปต่ออายุความให้เริ่มนับใหม่ เก็บเงินไว้ มีอะไรก็พิมพ์ (เขียน) ต่อกระทู้เดิมของตัวเอง
นะ อย่าสร้างกระทู้ใหม่ มาถามปัญหาที่ไม่เข้าใจได้เสมอ และหมั่นทบทวนความรู้ด้วยนะ
พี่อังดีใจนะที่ได้เห็นประโยคที่ว่าจะปรับปรุงการเขียนให้ถูกต้อง มันต้องอย่างนี้สิ ชื่นใจมากๆ เลย
ปล. หนี้มันอยู่กับเราไม่นานหรอก เดี๋ยวมันก็ไปจากชีวิตเรา... o_) o_)
เมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอและพร้อมยืนเคียงข้างคุณ สู้ๆๆ
พี่อัง สวยประหาร o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7553 โดย chayanunsan
ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งครับ ต้องขอโทษพี่อังด้วยครับ พอดีผมใช้อินเตอเน็ตในโทรศัพปุ่มมันเล็กตัวหนังสือก็เล็กผมได้อ่านข้อความที่พี่อังได้เข้ามาช่วยตอบกระทู้ของผมแล้วนั้น เลยมีความหวังดีจะกดปุ่มบวกพลังน้ำใจให้พี่อังนิ้วมือใหญ่ไปหน่อยเลยไปโดนปุ่มลบ แล้วผมเลยแก้ไขอะไรไม่ได้เลยครับ ปล.ต้องขอโทษอีกทีครับด้วยความที่ผมไม่ได้ตั้งใจครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7554 โดย Skynine
o_) o_) o_) ไม่เป็นไรคะ อย่าไปซีเรียส... คราวหน้ายังมีเพิ่มให้ด้วยแล้วกัน ^^ ^^ ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.724 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena