ช่วยด้วยค่ะ เครียดมากเลยค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16607 โดย แม่น้องเอิร์ทน้องอาร์ม
Replied by แม่น้องเอิร์ทน้องอาร์ม on topic ตอบกลับ: ช่วยด้วยค่ะ เครียดมากเลยค่ะ
กำลังจะหมดหนี้แล้วค่ะ คุยกับแม่แล้วทุกอย่างค่ะแม่เข้าใจ และพอดี้พอดีมีคนมาขอซื้อที่ดินของแม่ ๆ ก็เลยตัดสินใจขาย และท่านก็บอกว่าก็จะแบ่งให้เลยกับดิฉันและพี่ ๆ น้อง ๆ ของดิฉัน
ดิฉันก็ตั้งใจจะเอามาใช้หนี้ให้หมด แต่ก็ยังพอมีเหลือที่จะเอามาตั้งตัวได้อยู่อีก
แต่อยากสอบถามนิดหนึ่งค่ะ
1.ดิฉันอยากจะปิดหนี้ของแบงค์ธนชาติ 150000 ดิฉันควรจะรอขอเสนอการแฮร์คัตก่อนดี หรือว่าจะเข้าไปติดต่อกับทางแบงค์เลยดีค่ะ คือว่าก็อยากได้ส่วนลดอยู่เหมือนกัน และก็อยากจะหมดหนี้เร็ว ๆ เหมือนกันค่ะ
2.แฟนได้เป็นหนี้ของอีซี่บายประมาณ 95000 บาท และได้ขึ้นศาลเรียบร้อยแล้ว ตกลงชำระที่เดือนละ 1000 บาท เพราะตอนนี้นมีปัญญาจ่ายแค่นี้จริง ๆ ค่ะ ก็ผ่อนมาได้ประมาณ 3-4 ปีแล้วค่ะและรู้สึกว่าหนี้ไม่ได้ลดลงเลย สำหรับบัตรที่ขึ้นศาลแล้ว เราสามารถหยุดจ่ายเพื่อจะรอแฮร์คัตได้ไหมค่ะ
ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ขอขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ และทุกกำลังใจนะค่ะ
ดิฉันขอสัญญาว่า ถ้าปลดหนี้ปลดสิ้นครั้งนี้หมดเมื่อไร ดิฉันจะไม่สร้างหนี้สร้างสินอีกแล้วค่ะ ยอมไม่มีจะกินดีกว่าเป็นหนี้ค่ะจะไม่ฟุ้งเฟ้อ ไม่อยากมีอยากได้เหมือนคนอื่น เข็ดจนตายแล้วค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16610 โดย Ly89

แม่น้องเอิร์ทน้องอาร์ม เขียน: 1.ดิฉันอยากจะปิดหนี้ของแบงค์ธนชาติ 150000 ดิฉันควรจะรอขอเสนอการแฮร์คัตก่อนดี หรือว่าจะเข้าไปติดต่อกับทางแบงค์เลยดีค่ะ คือว่าก็อยากได้ส่วนลดอยู่เหมือนกัน และก็อยากจะหมดหนี้เร็ว ๆ เหมือนกันค่ะ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

2.แฟนได้เป็นหนี้ของอีซี่บายประมาณ 95000 บาท และได้ขึ้นศาลเรียบร้อยแล้ว ตกลงชำระที่เดือนละ 1000 บาท เพราะตอนนี้นมีปัญญาจ่ายแค่นี้จริง ๆ ค่ะ ก็ผ่อนมาได้ประมาณ 3-4 ปีแล้วค่ะและรู้สึกว่าหนี้ไม่ได้ลดลงเลย สำหรับบัตรที่ขึ้นศาลแล้ว เราสามารถหยุดจ่ายเพื่อจะรอแฮร์คัตได้ไหมค่ะ
ช่วยตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

คุณหมายถึง ยอมความมาใช่ไหมครับ....
หยุดจ่ายไม้ได้ครับ...เพราะเจ้าหนี้สืบทรัพย์แล้วยื่นกรมบังคับคดีเพื่อยึด อายัดทรัพย์ได้ครับ
ถ้าจะแฮร์คัทก็เจรจาโดยตรงเลยครับ...

อ้างอิง
ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29
โดยที่ตัวของลูกหนี้ จะต้องมีความมั่นใจเป็นอย่างสูงว่า หากเซ็นต์ชื่อลงในสัญญาแล้ว จะต้องปฎิบัติให้ได้ตามข้อตกลงในสัญญา เพราะในสัญญาฉบับนี้ มีลายเซ็นต์ของผู้พิพากษาลงนามเป็นพยานถึง 2 ท่าน หากลูกหนี้ไม่สามารถจ่ายตามข้อตกลงได้ สัญญาทั้งหมดจะถือว่าเป็น“โมฆะ” และจะถูกย้อนให้กลับไปใช้ตัวเลขมูลหนี้ทั้งหมด ในอัตราสูงสุดของหมายฟ้องในครั้งแรกทันที

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16613 โดย meawpung
ถ้าไปถึงขั้นศาลตัดสินหรือว่าทำยอมหน้าศาลแล้ว ต้องจ่ายคืนให้เขานะครับ ตามที่ตกลงกัน

ถ้ายังไม่ถึงศาล ก็รอเขาเสนอเงื่อนไขมา ถ้ารับได้ก็ปิดครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.358 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena