หนี้ ผ่อนสินค้า กับอิออน

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14391 โดย ก้อยสุพรรณ
ดิฉัน ไม่เคย ก็เลย กลัวๆ นะค่ะ ... ตอนนี้ก็ หลอนๆ กับโทรศัพท์ มีเบอร์แปลกโทรมาก็ไม่รับเลยค่ะ..

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14392 โดย Ly89

ก้อยสุพรรณ เขียน: ดิฉัน ไม่เคย ก็เลย กลัวๆ นะค่ะ ... ตอนนี้ก็ หลอนๆ กับโทรศัพท์ มีเบอร์แปลกโทรมาก็ไม่รับเลยค่ะ..

คุณต้องตั้งสติให้ดีๆครับ....

หมั่นรับโทรศัพท์เข้าไว้ แรกๆก็กล้าๆกลัวๆ ต่อไปเดี๋ยวก็ชินไปเองครับ

เจ้าหนี้จะได้รู้ว่า ยังสามารถติดต่อคุณได้...ไม่หนีหายไปไหน ไม่คิดสั้นฆ่าตัวตาย

คุณก็จะได้เวลาเพิ่มไปด้วย กับการทวงหนี้ของเจ้าหนี้นี่แหละครับ

ผมทำได้...จะหมดหนี้แล้ว เพื่อนในนี้ทุกคนก็ทำได้ หมดหนี้กันไปก็เยอะ

แล้วคุณมีอะไรที่ด้อยไปกว่าผม และเพื่อนๆในนี้ล่ะครับ...คุณก็ทำได้ครับ....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14397 โดย ก้อยสุพรรณ
วันนี้ อิออน โทรมา บอกว่า ยังไม่ได้ส่งเรื่อง ให้ชำระเงิน เข้าไปก่อนบางส่วนภายในวันที่ 20 มิย. 55 จะไม่มีค่าติดตาม (ค่าติดตามรายการละ 405 บาท 8 รายการ) ไม่รู้ว่ามันพูดจริงหรือหรอกเรา .. ถ้าชำระแล้ว จะได้ไม่ต้อง โทรทวงถาม อีก ให้ระงับเรื่องไว้ก่อน

สอบถามท่านผู้รู้หรือมีประสบการณ์ ว่า จะทำไงดีค่ะ ชำระไปก่อนหรืออยู่เฉยๆ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14401 โดย Ly89

ก้อยสุพรรณ เขียน: วันนี้ อิออน โทรมา บอกว่า ยังไม่ได้ส่งเรื่อง ให้ชำระเงิน เข้าไปก่อนบางส่วนภายในวันที่ 20 มิย. 55 จะไม่มีค่าติดตาม (ค่าติดตามรายการละ 405 บาท 8 รายการ) ไม่รู้ว่ามันพูดจริงหรือหรอกเรา .. ถ้าชำระแล้ว จะได้ไม่ต้อง โทรทวงถาม อีก ให้ระงับเรื่องไว้ก่อน

สอบถามท่านผู้รู้หรือมีประสบการณ์ ว่า จะทำไงดีค่ะ ชำระไปก่อนหรืออยู่เฉยๆ

ถ้าคุณตั้งใจค้นคว้าหาอ่าน...ผมว่าคุณจะไม่ถามแบบนี้แน่ๆครับ

คุณเคยอ่านเจอเรื่องจ่ายหยอดไหมครับ.....

ดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าติดตามทวงถาม มันจะพ่งขึ้นไปเท่าไหร่ก็ช่างหัวมัน มันเป็นแค่ตัวเลข

ไม่ต้องใส่ใจ ตัวเลขมันเปลี่ยนแปลงได้เมื่อถึงเวลา

ไม่ต้องไปจ่ายให้มันเลยครับ จ่ายไปก็เอาไปตัดพวกนี้ ต้นไม่กระดิกเลย เปล่าประโยชน์...

เก็บเงินเตรียมตัวกับการเลี้ยงลูก ดูแลลูกให้ดี จะดีกว่าเป็นพันเท่าครับ....

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14421 โดย Pych

ก้อยสุพรรณ เขียน: วันนี้ อิออน โทรมา บอกว่า ยังไม่ได้ส่งเรื่อง ให้ชำระเงิน เข้าไปก่อนบางส่วนภายในวันที่ 20 มิย. 55 จะไม่มีค่าติดตาม (ค่าติดตามรายการละ 405 บาท 8 รายการ) ไม่รู้ว่ามันพูดจริงหรือหรอกเรา .. ถ้าชำระแล้ว จะได้ไม่ต้อง โทรทวงถาม อีก ให้ระงับเรื่องไว้ก่อน

ถ้าอิอ้อนโทรมาทวงอีก ให้ขอหนังสือรับรองว่าการจ่ายเงินครั้งนี้เข้าไปแล้ว
จะไม่โทรมาทวงอีกเป็นเวลา 10 ปี อีกทั้งจะไม่ฟ้องร้องต่อศาลไปเป็นระยะเวลา 10 ปีด้วยเช่นกัน
ให้จดหมายหรือหนังสือลงลายมือชื่อชัดเจน โดยผู้มีอำนาจนะครับ

ถ้าได้จดหมายหรือหนังสือแบบที่ผมบอกไว้ ค่อยจ่ายเข้าไปครับ

ถ้าจ่ายเข้าไปก็เป็นค่าปรับ ค่าทวงถาม อีกทั้งต่ออายุความ แล้วสุดท้ายมันก็กลับมาฟ้องเราอยู่ดีครับ

ลิ๊งค์ต่างๆ ที่พี่อัง คุณเชาวเลิศ คุณบัติแนะนำไว้ ทำไมไม่อ่านล่ะครับ
จะเอาแต่ถามๆๆๆๆ แบบนี้ คุณจะไม่มีความรู้ติดตัวเลยนะครับ
เมื่อคุณเจอพวกโทรทวงหนี้ แล้วคุณไม่มีความรู้ คุณย่อมไม่สามารถรับมือได้ถูก
อาจโดนหลอกเอาง่ายๆ เหมือนครั้งนี้ยังไงล่ะครับ

อ่านเยอะๆ ถามน้อยๆ ขยันอ่านหน่อยครับ ไม่ยากที่จะเข้าใจ
เมื่อคุณเข้าใจแล้ว คุณจะได้มีภูมิติดตัวคุณไว้ เป็นยันต์กันผี
จะได้ไม่ต้องกลัวว่าเจ้าหนี้จะมาหลอกคุณไม้ไหนอีก
แปะลิ๊งค์ให้อีกที หวังว่าจะไม่กลับมาถามคำถามพื้นๆ แบบนี้อีกนะครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14471 โดย ก้อยสุพรรณ
ขอโทษนะค่ะ พอดีว่า ดิฉันมีสินค้า 1 ตัวเป็นมือถือ ที่ยังไม่ได้ชำระเลยสักงวดเดียว ไม่ใช่ดิฉันไม่อ่านนะค่ะ แต่ในกรณี นี้ยังหาอ่านไม่เจอนะค่ะ อิออนโทรมาบอกว่า งวดแรกยังไม่ชำระเลย ให้จ่ายมาก่อน 1635 ไม่งั้นจะส่งเจ้าหน้าที่มาตรวจสอบสินค้า แล้วก็ถามว่า สินค้าตัวนั่นตัวนี่ยังอยู่มั้ย ดิฉันว่างวดแรกที่ยังไม่ได้ชำระเลย ของมือถือจะมีปัญหาอะไรหรือป่าวค่ะ

ขอโทษนะค่ะที่ต้องถามบ่อยๆ แต่ในกรณีนี้ หาอ่านไม่เจอค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14475 โดย Pych
ไม่จ่ายเลยสักงวด อ่านกระทู้นี้นะครับ (มีลิ๊งค์ให้อ่านเพิ่มอีกด้วยครับ)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=6613&Itemid=29#6640

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14476 โดย Ly89
ของที่ไปขอผ่อนมา หรือเงินที่ไปขอกู้มา

ถ้าไม่จ่ายเลยสักงวดเดียว...ถ้าถึงกระบวนการชั้นศาล

จะถูกมองว่า เจตนาฉ้อโกงได้ครับ.....

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14477 โดย ก้อยสุพรรณ
คุณ Batkงั้น ที่อิออน โทรมาให้จ่าย ก่อน 1635 บาท ดิฉันก็ต้องไปจ่ายก่อนใช่ป่าวค่ะ

คุณ Anakin อ่านแล้วค่ะ แต่ไม่เข้าใจ สรุปว่าเราต้องไปจ่ายก่อนสักงวดใช่ป่าวค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14520 โดย ก้อยสุพรรณ
ใครเคยเจอแบบดิฉัน บ้างค่ะ ต้องทำอย่างไรดี

แบบว่าผ่อนสินค้าไม่จ่ายเลย แม้แต่งวดแรก

เข้าไปอ่านแล้วอ่านอีกก็ยังไม่เข้าใจว่าต้องทำยังไงดี

วันนี้ อิออน ก็เร่งๆ มาใหญ่เลย ให้ไปจ่ายให้ได้

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14538 โดย Borada.ms
เห้อ จริงๆๆนะคุณ ก็หาจ่ายงวดแรกตัวเงินผ่อน แล้วตัวอื่นก็หยุดไว้ก่อนเขาทวงก็ทวงไปสิ เขาเป็นเจ้าหนี้ก็ย่อมทวง เป็นธรรมดา อย่าไปเต้นตามสิ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ก้อยสุพรรณ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #14550 โดย jackTs

ก้อยสุพรรณ เขียน: ใครเคยเจอแบบดิฉัน บ้างค่ะ ต้องทำอย่างไรดี

แบบว่าผ่อนสินค้าไม่จ่ายเลย แม้แต่งวดแรก

เข้าไปอ่านแล้วอ่านอีกก็ยังไม่เข้าใจว่าต้องทำยังไงดี

วันนี้ อิออน ก็เร่งๆ มาใหญ่เลย ให้ไปจ่ายให้ได้

คุณจำได้ไหม?...ว่ามันเป็น"สัญญาเช่าซื้อ"หรือเปล่า?
แล้วสินค้าตัวนั้น มันยังอยู่กับคุณหรือไม่?...หรือถูกเจ้าหนี้มันมายึดเอาคืนไปแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&id=514&Itemid=64&view=topic

แต่ถ้ามันเป็นสัญญาเช่าซื้อจริงๆ แล้วคุณดันเอาสินค้าตัวนั้นไปขายให้กับผู้อื่นโดยเจตนา อาจโดนฟ้องเป็นคดีอาญาในข้อหา"ยักยอกทรัพย์"ได้ด้วย

เกี่ยวกับการเช่าซื้อทรัพย์

เมื่อผู้เช่าซื้อทรัพย์(ลูกหนี้)เอาทรัพย์จากเจ้าของไปไว้ในครอบครอง หากผิดสัญญาไม่ชำระเงินค่าเช่าซื้อ แต่ผู้เช่าซื้อทรัพย์(ลูกหนี้)ไม่ยอมคืนทรัพย์ที่เช่าซื้อนั้นคืนกลับไปให้เจ้าของทรัพย์
โดยที่ทรัพย์นั้นยังอยู่ในความครอบครองของผู้เช่าซื้อ ก็เป็นเรื่องผิดสัญญาในทางแพ่งเท่านั้น

แต่ถ้าเอาทรัพย์ไปขายหรือจำนำ เป็นความผิดฐานยักยอก

*** หมายเหตุ ***

หนี้ที่เกิดจาก เงินกู้ , สินเชื่อ , บัตรเครดิต , บัตรกดเงินสด
สามารถฟ้องให้เป็นได้แค่เพียงคดีแพ่งเท่านั้น...ไม่สามารถฟ้องให้เป็นคดีอาญาไปได้...ไม่ว่าจะเคยจ่าย"งวดแรก"หรือไม่ก็ตาม

แต่หนี้ที่เกิดจาก"สัญญาเช่าซื้อ"จริงๆ...เจ้าของทรัพย์(เจ้าหนี้)สามารถฟ้องให้เป็นคดีอาญาในข้อหา"ยักยอกทรัพย์"ได้
ถ้าหากผู้เช่าซื้อทรัพย์(ลูกหนี้)นำเอาทรัพย์สินนั้นไป โยก , ย้าย , ขาย , โอน ให้กับผู้อื่นโดยเจตนา
โดยไม่สนว่าลูกหนี้จะเคยจ่ายเงินเป็นค่าผ่อน"งวดแรก"หรือไม่ก็ตาม

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14573 โดย ก้อยสุพรรณ
สินค้ายังอยู่กับดิฉัน ค่ะ แต่ ว่ามี สินค้า สองตัว ที่ดิฉัน ไปเอาเงินสดจากทางร้านค้า แล้วทางร้านค้างลงเป็นตัวสินค้าให้อย่างเช่น แอร์ โทรทัศน์

และก็มีสินค้า ที่เพื่อนเอาไปโดยใช้บัตรของดิฉัน เอาเงินให้ดิฉันช่วงแรกๆ เท่านั่นแต่พอเขาออกจากงาน ก็เงียบหายไม่ติดต่อมาอีกเลย

เมื่อวาน อิออน ก็โทรมาค่ะ บอกว่า จะมาเอาสินค้า ถามว่ายังอยู่ครบมั้ย ดิฉันเลยตอบไปว่า อยู่ที่เพื่อน

แล้วถ้าเจอข้อหายักยอกทรัพย์ดิฉันต้องทำอย่างไร ดิฉันกลัวมากเลยค่ะ ตอนนี้ก็เป็นกังวล ถึงกับไม่เป็นอันทำอะไร

ขอคำแนะนำด้วยนะค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14576 โดย ก้อยสุพรรณ
** เพิ่มเติมนะค่ะ ***

หัวใบสัญญาของทางอิออน เป็นบิล สีชมพูที่ให้ลูกค้าไว้ เขียนไว้ว่า สัญญาสินเชื่อเงินกู้ ค่ะ

แบบนี้ ดิฉันจะโดนคดี ยักยอกทรัพย์ หรือป่าวค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14578 โดย Ly89

ก้อยสุพรรณ เขียน: ** เพิ่มเติมนะค่ะ ***

หัวใบสัญญาของทางอิออน เป็นบิล สีชมพูที่ให้ลูกค้าไว้ เขียนไว้ว่า สัญญาสินเชื่อเงินกู้ ค่ะ

แบบนี้ ดิฉันจะโดนคดี ยักยอกทรัพย์ หรือป่าวค่ะ

อ่านลิงค์ที่ท่านประธาน นกกระจอกเทศ วางไว้แล้วหรือยังครับ....

ถ้าอ่านแล้วก็น่าจะรู้ว่า อีอ้อนตีนน่ะ...มันไม่ใช่เจ้าของสินค้า แต่มันให้คุณยืมเงินไปซื้อสินค้า

มันก็เลยเขียนสัญญาเป็นเงินกู้ไงล่ะครับ...แล้วมันจะโดนข้อหายักยอกทรัพย์ไปได้อย่างไรกันครับ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14587 โดย jackTs

ก้อยสุพรรณ เขียน: ** เพิ่มเติมนะค่ะ ***

เฮ้อออ...ทำไมคุณถึงไม่เข้าไปอ่านใน Link ที่ผมอุตสาห์วางไว้ให้

ถ้าคุณได้อ่านจนหมดทุกตัวอักษร แล้วล่ะก็...คำถามแบบนี้...ไม่น่าที่จะหลุดออกมาจากคุณเลยนะ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14596 โดย ก้อยสุพรรณ
่ขอบคุณทุกท่านนะค่ะ ดิฉันเข้าไปอ่าน หลายรอบแล้วค่ะ อ่านทุกวัน แต่ดิฉันต้องขอโทษที่ถามไป อาจเป็นเพราะ ความกลัว และวิตกกังวล อ่ะค่ะ เลยยังไม่เข้าใจที่อ่านไป ...

แต่ตอนนี้ เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะค่ะ

ดิฉันจะเลิกกลัวและวิตกกังวล ทำใจให้สบาย สู้กับปัญหาต่อไป ทุกอย่างย่อมมีทางออก

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16367 โดย ก้อยสุพรรณ
เงียบหายไปนานเลยค่ะ อิออนโทรมาทุกวันเลย โทรเข้ามือถือ โทรเข้าที่ทำงาน โทรเบอร์แม่ สารพัด แต่ก็พยายามจะรับทุกเบอร์ค่ะ แต่เมื่อวาน แบตโทรศัพท์ของดิฉันหมด
อิออนเลย โทรเข้าเบอร์แม่ ทำให้แม่กังวลใจ ว่า ชื่อจะ ติดแบล็คลิส ไม่สามารถทำอะไรได้เลย

และที่สำคัญ ถ้าวันข้างหน้าได้เป็น พนักราชากร หรือ ข้าราชการ แล้วจำเป็นจะต้องกู้เงิน จะไม่สามารถกู้เงิน ได้ค่ะ

ดิฉันก็เลยอยากสอบถามท่านกรรมการ และเพื่อน สมาชิก ว่าใครมีประสบการณ์ ช่วยแชร์ บ้างนะค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16374 โดย Skynine
ติดแบล็คลิสต์แก้ได้ ...แต่ติดแบล็คเลเบิลแก้ไขลำบาก..
พี่อังว่า คุณอ่านลิงค์ที่พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำอีกสักครั้งนะ...
หากว่าวันนั้นมาถึงจริง (ได้เป็นข้าราชการ) คุณยังคิดที่จะไปกู้หนี้ยืมสินอีกหรือ..
ยังไม่เข็ดกับการเป็นหนี้หรือ...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี ...พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #16375 โดย Ly89

ก้อยสุพรรณ เขียน: เงียบหายไปนานเลยค่ะ อิออนโทรมาทุกวันเลย โทรเข้ามือถือ โทรเข้าที่ทำงาน โทรเบอร์แม่ สารพัด แต่ก็พยายามจะรับทุกเบอร์ค่ะ แต่เมื่อวาน แบตโทรศัพท์ของดิฉันหมด
อิออนเลย โทรเข้าเบอร์แม่ ทำให้แม่กังวลใจ ว่า ชื่อจะ ติดแบล็คลิส ไม่สามารถทำอะไรได้เลย

และที่สำคัญ ถ้าวันข้างหน้าได้เป็น พนักราชากร หรือ ข้าราชการ แล้วจำเป็นจะต้องกู้เงิน จะไม่สามารถกู้เงิน ได้ค่ะ

ดิฉันก็เลยอยากสอบถามท่านกรรมการ และเพื่อน สมาชิก ว่าใครมีประสบการณ์ ช่วยแชร์ บ้างนะค่ะ

แบล็คลิส...
ติดเฉพาะสถาบันการเงินที่ประวัติเสีย....ติดตลอดชีพ ( แต่พี่ที่บริษัท ผ่านมา 5 ปีเขาก็ส่งบัตรมาให้เหมือนเดิม )

เครดิตบูโร...
ติดแค่ 3 ปี หลังจากเคลียร์หนี้จบ....

ข้าราชการ....
ถ้าเป็นข้าราชการแล้วต้องกู้หนั้กู้สิน...ก็ไม่ต้องไปเป็นมันหรอกครับ...เฮ้อ...คิดแล้วก็เหนื่อยแทน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.975 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena