หนี้ ผ่อนสินค้า กับอิออน

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14144 โดย ก้อยสุพรรณ
หนี้ ผ่อนสินค้า กับอิออน was created by ก้อยสุพรรณ
ดิฉัน เป็นลูกนี้อิออน ที่ผ่อนสินค้า ดีมาตลอด แต่มาเดือนนี้ ดิฉันมีปัญหาเรื่องการเงิน ไม่สามารถหมุนได้ทัน และดิฉัน ก็ตั้งครรภ์ ด้วยเลยมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น เดือนนี้ ดิฉันเลยอยากจะหยุดจ่ายอิออน แต่ ก็มีโทรศัพท์โทรมาท้วง เรื่อยๆ ยอดเงินผ่อนสินค้า กับ บัตรกดเงินสด รวมแล้ว 7 หมื่นกว่าบาท ดิฉันเครียด ไม่รู้จะทำอย่างไร ขอคำปรึกษา จากผู้ที่มีประสบการณ์ด้วยนะค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14147 โดย Ly89
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

อ่านก่อนนะครับ....ไม่เข้าใจค่อยมาถามใหม่ครับ....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14148 โดย ก้อยสุพรรณ
Replied by ก้อยสุพรรณ on topic หนี้ อิออน อยากหยุดจ่าย
คือว่า ดิฉัน เป็นหนี้ผ่อนสินค้า กับ บัตรเงินสด ของอิออน รวมๆ แล้ว 7 หมื่น กว่า เพิ่งหยุดจ่ายเดินนี้
มีโทรศัพท์ โทรมาทวง เรื่อยๆ ดิฉันตั้งครรภ์อยู่ ไม่อยากเครียด ดิฉันจะเจอกับอะไรบ้างค่ะ จะโดนยึดทรัพย์ไหม จะโดนฟ้องขึ้นศาล ตอนไหนค่ะ และจะส่งผลกระทบต่องาน ที่ทำหรือป่าว

ผู้ที่มีประสบการณ์หยุด จ่าย กับอิออน ช่วยบอกหน่อยนะค่ะ
ดิฉันเครียดมาก กลัวโน่น กลัวนี้ เข้ามาอ่านกระทู้หลายครั้งแล้ว วันนี้เลยสมัครสมาชิก

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14149 โดย Ly89
อย่าตั้งหลายกระทู้

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14151 โดย ก้อยสุพรรณ
ก็กลัวว่า กระทู้แรก จะ งงๆ อ่ะค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14193 โดย Borada.ms
ไม่ต้องกลัว โน้น นี่ นั่น ครับ ใจเย็นๆๆ แค่ 7 หมื่น เด็กๆๆมากลองอ่านในนี้ดูเป็นล้านยังมี แค่ทวงกะขู่ แรงมาแรงไป ดีมาดีตอบ บอกเขาไปเรายังไม่พร้อมถ้าพร้อมเดี๋ยวติดต่อไปเอง ของเราเป็นแค่ 3 หมื่นผ่านมาตั้ง 5 ปีมันไม่ฟ้องง่ายๆๆหรอก และยากที่จะฟ้องต่อให้หมดอายุความ มันจะทรมานเรา555
ของเราเพิ่งปิดไปยอดแรกเมื่อวานจาก 12000 บาทเขาลดให้ 9500 บาทปิดที่jmt หยุดจ่ายมาเกือบ 6 ปี ก็เรายังไม่พร้อมครับเลยเพิ่งปิดได้ อีกยอด 24000 บาท กำลังอยู่ขั้นตอนขอส่วนลด ขอที่ 15000 บาท แต่คงยาก รอผลอยู่ ที่พูดมาของอิออนทั้งหมดนะครับ
เห็นไหมครับ คุณจะไปเครียดทำไม เรายังไม่มีจ่ายเราอย่าไปจ่ายเลี้ยงดอก หยุดไปเลย ยึดคำเดียว ขอให้มีกิน(แดก)ในวันนี้ก่อนค่อยคิดจะจ่าย อย่ามัวแต่กลัวเสียเครดิต

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14291 โดย ก้อยสุพรรณ
ขอบคุณนะค่ะ ......

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14292 โดย ก้อยสุพรรณ
อิออน โทรมาทั้งวันเลย .. ควรรับ หรือ ไม่รับโทรศัพท์ดีอ่ะค่ะ มีส่งหนังสือ ส่งข้อความมาด้วย ให้แบ่งจ่ายทีละรายการ ดิฉันควรทำยังไงดีค่ะ ตอนนี้ไม่มีเงินเลยด้วย

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14293 โดย bufy

ก้อยสุพรรณ เขียน: อิออน โทรมาทั้งวันเลย .. ควรรับ หรือ ไม่รับโทรศัพท์ดีอ่ะค่ะ มีส่งหนังสือ ส่งข้อความมาด้วย ให้แบ่งจ่ายทีละรายการ ดิฉันควรทำยังไงดีค่ะ ตอนนี้ไม่มีเงินเลยด้วย

หือ....ถามจังเลย

ไม่คิดจะอ่านหาความรู้ด้วยตัวเองก่อนรึไง

คิดว่าตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางของจักรวาลรึไง

ปักหมุดน่ะ....อ่านเข้าไป.....

.

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14303 โดย Champcyber99
คุณก้อยสุพรรณครับ
ให้อ่านในนี้นะครับ มีคำตอบจะได้รู้เรื่อง
เรื่องเล็กครับคำถามของคุณหาอ่านมากๆนะครับ
จะได้มีทางออกให้ตัวเอง

อิออน โทรมาทั้งวันเลย .. ควรรับ หรือ ไม่รับโทรศัพท์ดีอ่ะค่ะ มีส่งหนังสือ ส่งข้อความมาด้วย ให้แบ่งจ่ายทีละรายการ ดิฉันควรทำยังไงดีค่ะ ตอนนี้ไม่มีเงินเลยด้วย
เริ่มอ่าน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14329 โดย porliza
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ แต่ที่จริงแอบอ่านข้อมมูลมานานแล้ว เป็นหนี้อิออนเหมือนกันค่ะ จ่ายดีมาตลอดเพิ่งหยุดจ่าย เพราะถ้าไม่หยุด ไม่มีเงินซื้อนมให้ลูกแน่ ๆ เพิ่งคลอดลูกมาได้ 4 เดือนเอง วันนี้ก็โดนเจ้าหน้าที่ อิควาย โทรมาทวงค่ะ ขู่ว่าจะมาพบหัวหน้างานเอาให้เดือดร้อนไปเลย แต่ก็ศึกษาข้อมูลพอสมควร เลยไม่ค่อยตกใจเท่ารัย แต่ก็แอบคิดว่ามันแค่ขู่ หรือมันจะมาจริง ๆ กลัว ๆ เหมือนกันค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14334 โดย Pych

porliza เขียน: สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ แต่ที่จริงแอบอ่านข้อมมูลมานานแล้ว เป็นหนี้อิออนเหมือนกันค่ะ จ่ายดีมาตลอดเพิ่งหยุดจ่าย เพราะถ้าไม่หยุด ไม่มีเงินซื้อนมให้ลูกแน่ ๆ เพิ่งคลอดลูกมาได้ 4 เดือนเอง วันนี้ก็โดนเจ้าหน้าที่ อิควาย โทรมาทวงค่ะ ขู่ว่าจะมาพบหัวหน้างานเอาให้เดือดร้อนไปเลย แต่ก็ศึกษาข้อมูลพอสมควร เลยไม่ค่อยตกใจเท่ารัย แต่ก็แอบคิดว่ามันแค่ขู่ หรือมันจะมาจริง ๆ กลัว ๆ เหมือนกันค่ะ

คนที่มา ส่วนใหญ่จะเป็นพนักงานรับส่งเอกสาร หรือที่เรียกกันว่า messenger ครับ
ไม่น่ากลัวอะไรครับ เขาก็แค่ทำตามหน้าที่ เราอ่านมาเยอะ มีภูมิแล้ว
ก็ลองวิชาดูสักทีจะเป็นไรไปครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14342 โดย ก้อยสุพรรณ
ขอโทษนะค่ะ ถ้าคำถามดิฉัน ทำใครเดือนร้อน ดิฉันเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ อ่านแล้วแต่ว่ายังไม่เข้าใจ และก็มีอาการเครียดๆ ด้วย เพราะไม่เคยหยุดจ่ายแบบนี้ และไม่เคยมีหนี้เยอะขนาดนี้

ต้อง ขอบคุณ คุณ Anakin และ คุณ porliza คุณ chaowalert นะค่ะ

คุณ Porliza ขอถามหน่อยนะค่ะ คุณเป็นหนี้อะไรบ้างของอิออน แล้ว มียอดหนี้เท่าไหร่อะค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14359 โดย Ploylyly
ไม่เป็นไรครับ แรกๆ ก็อย่างนี้ครับ วิตกจริตตลอด เดี๋ยวผ่านไปซัก 2-3 เดือนก็ปรับสภาพได้ ทำใจยอมรับมันได้
:upset: :upset:

อดทน อดออม ครับ

ยังงัยก็อย่าเครียดมากนะครับ เดี๋ยวสงผลต่อลูกที่กำลังท้องอยู่

เป็นกำลังใจให้ครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ก้อยสุพรรณ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14360 โดย ก้อยสุพรรณ
ขอบคุณมากๆ นะค่ะ .. คุณ GOKU .. จะพยายามไม่คิดอะไรค่ะ เพื่อลูก
ชีวิตคนเราไม่มีอะไรแน่นอนจริงๆ

อะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้กับเราตลอดเวลา .. ต่อไปจะไม่เป็นหนี้ ให้ต้องปวดหัวอีกแล้วค่ะ เหมือนเดินพลาดไปแล้ว ก้าวถล่ำลึกมากไปหน่อยในตอนนั่น จนทำให้ตอนนี้ ต้องเป็นหนี้มากมาย

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ .. สำหรับกำลังใจ สู้ๆ เพื่อลูกน้อยที่กำลังจะลืมตามาดูโลก

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14361 โดย jackhunter
อย่าเครียดครับ ใกล้้คลอดแล้วด้วย เอาเรื่องตัวเรากับลูกน้อยก่อน เรื่องรับสายเจ้าหนี้ สะดวกก็รับไม่สะดวกก็ไม่ต้องรับ เป็นกำลังใจให้ครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14368 โดย Champcyber99
ขอถามหน่อยนะค่ะ คุณเป็นหนี้อะไรบ้างของอิออน แล้ว มียอดหนี้เท่าไหร่อะค่ะ

ของผมหนี้อิออน 80,000 บาท หยุดจ่ายมา 1 ปี 9 เดือน
ทุกวันนี้ยังไม่จ่ายเพราะยังตกลงกันไม่ได้
แล้วหนี้บัตรที่อื่นๆอีก 1,100,000 บาท
จ่ายไปบ้าแล้วเพราะตกลงกันได้
ถ้ายังไม่มีเงินก็อยู่เฉยๆๆ แล้วจะทำอะไรไปมากกว่านี้ล่ะ
ขอโทษนะค่ะ ถ้าคำถามดิฉัน ทำใครเดือนร้อน
เราไม่เดือนร้อนครับเรายินดีที่จะตอบอะไรที่มีคำตอบอยู่แล้วเราจะแนะนำให้หาอ่านก่อนครับ
หาไม่เจอหรือจะถามอะไรถามมาได้ครับ
อย่าคิดมากนะครับ ที่นี้เรา มีเพื่อนๆ มีพี่ และ มีน้องๆ คุณก็เป็นหนึ่งในนี้ครับ
อย่าคิดว่าตัวเองมีหนี้มากกว่าคนอื่นๆ
ที่ผมรู้มีคนมาขอคำแนะนำมีหนี้ 4-5-6-7- ถึง 47 ล้าน แล้วหนี้คุณมากหรือน้อยล่ะ
เป็นกำลังใจให้ครับ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14370 โดย Skynine
สโลแกนของชมรมหนี้ฯ

“เราสอนให้เพื่อนจับปลา

เราต่อต้านการทวงหนี้โหด

เราไม่ส่งเสริมการชักดาบ”

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

ข้างบนคือตัวอย่างลิงค์ที่นำมาให้อ่าน...
เมื่อไม่ไหวก็หยุดจ่าย...ณ ตอนนี้เอาตัวเอง+ลูกที่จะลืมตามาดูโลก
ให้อิ่มก่อนหนี้ ค่อยๆ เก็บเงินเอาไว้ มากน้อยนานวันเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ รอจังหวะแฮร์คัต..
ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย จ่ายเมื่อพร้อม...
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14389 โดย ก้อยสุพรรณ
ขอบคุณทุกๆ ท่านนะค่ะ ที่ช่วยตอบ และ เ้ป็นกำลังใจให้ ดิฉันมีหนี้ กับ อิออน ที่เดียวค่ะ ... ยอดหนี้ 7 หมื่นกว่า ๆ ดิฉันส่งดีมาตลอด แต่มาประสบณ์ปัญหา เรื่องงานเดือนนี้ และดิฉัน ก็ต้องใช้จ่ายเกี่ยวกับเรื่อง ตั้งครรภ์ ตลอด เพราะ ตอนนี้ ครรภ์ก็แก่แล้ว ต้องหาหมอตลอด

แต่ทุกวันนี้ ดิฉันก็พยายามอ่านและศึกษา กระทู้ตลอด ...

ขอบคุณทุกๆ ท่านอีกครั้งค่ะ ...

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14390 โดย Ly89
.

อย่าลนลานสิครับ....

อ่านลิงค์ตามที่แนะนำไปครับ

เมื่อเข้าใจแล้วคุณก็จะเลิกกลัว เลิกกังวลไปเองครับ

สู้ๆๆๆๆๆๆๆ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.674 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena