เป็นหนี้สินเชื่อเช่าซื้อเมื่อสิบปีที่แล้ว ต้องทำอย่างไรครับ

12 ปี 22 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10376 โดย danai6652
เรียนถามผู้รู้หน่อยครับ ดังนี้ เมื่อปี 2000 ได้ทำการขอสินเชื่อเช่าซื้อคอมพิวเตอร์ วงเงินสินเชื่อ 53,314 บาท ผ่อนชำระ เดิอนละ 2,318 บาทเป็ฯจำนวน 24 เดือน แต่เนื่องจากประสบปัญหาด้านการเงินเลยไม่ได้ชำระคืน โดยมียอดหนี้คงเหลือ 35,113 บาท ประกอบกับมีการย้ายที่อยู่อาศัย และไม่ได้รับการติดต่อจากเจ้าหนี้ใดๆทั้งสิ้น เนื่องจากเจ้าหนี้ก็มีปัญหามีการควบรวมกิจการ และเปลี่ยนธุรกิจจากมีการให้บริการสินเชื่อเช่าซื้อคอมพิวเตอร์ เป็นสินเชื่อเช่าซื้อมอเตอร์ไซด์อย่างเดียว และผมก็ยังทำงานบริษัทปกติ ก็ไม่มีหนังสือทวงถามจากบริษัทดังกล่าวตลอดมา เท่าที่ทราบทางบริษัทดังกล่าวได้ตัดเป็นหนี้สูญ จึงไม่มีการทวงถาม

คำถามคือ ผมต้องการเครียหนี้สินก้อนนี้ เพราะทำให้ผมติด Blacklist ในเครดิตบูโร แต่เมื่อปลายปีที่แล้วได้โทรศัพท์ไปคุยเพื่อขอเครียหนี้งก้อนดังกล่าว ทางบริษัทบอกว่าต้องคิดดอกเบี้ยตั้งแต่วันที่เริ่มผิดชำระ จนถึงปัจจุบันแบบทบต้นทบดอกรวมเป็นยอดใหม่ทั้งสิ้น ประมาณ แสนสองหมื่นบาท ถ้าไม่ชำระผมก็ยังคงติด Blacklist ในยอดดังกล่าวนี้ต่อไป และจะดำเนินธุรกรรมใดๆในเรื่องการเงินก็ไม่ได้ เช่น ผ่อนรถ ผ่อนบ้าน ดังนั้น เรียนท่านผู้รู้ว่าผมควรจะทำอย่างไรกับหนี้ก้อนนี้ครับ จะต้องยอมจ่าย แสนสอง จากยอดหนี สามหมื่นห้า หรือว่ามีวิธีอื่นที่สามารถต่อกร กับบริษัทดังกล่าวได้ครับ

ปล.ผมมีประวัติบัตรเครดิตตัวอื่นดีหมดครับ และตอนนี้ต้องการขอสินเชื่อแบงค์เพื่อซื้อรถยนต์ แต่กลัวว่าจะไม่ได้รับการอนุมัติเพราะประวัติตัวนี้ตัวเดียวครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 21 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10388 โดย Ly89
ไปเช็คที่ เครดิตบูโรก่อนดีกว่าไหมครับ ว่ามันอยู่ในสถานะอะไร

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=29#1372

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 21 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10390 โดย danai6652
สถานะ 20 หนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน

แต่ประวัติการชำระย้อนหลัง เป็น F ค้างชำระ>300 วัน ครับ

12 ปี 21 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10391 โดย Lyncns31
แถมให้..ไปดู"ห้องรู้ทันกฏหมายหนี้"

เรื่องปัญหาการผ่อนสินค้า.เช่าซื้อ..ท่านประธานเขียนไว้...ลองไปอ่านเทีียบเคียงดู

แล้วมาว่ากันต่อนะ...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 20 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10397 โดย Ly89
เท่าที่รู้ๆมา พวกไฟแนนซ์ จะไม่ค่อยสนใจกับบูโรซักเท่าไหร่หรอกครับ เพราะเขาถือว่า

ถ้าคุณไม่จ่ายงวดรถ เขาก็สามารถยึดรถขายทอดตลาด และฟ้องเอาเงินส่วนต่างได้อีกครับ....

กรณีของคุณ มันเกินอายุความไปแล้ว อำนาจการต่อรองของคุณเหนือกว่าเห็นๆ ถ้าคุณไม่รีบร้อนนะครับ

ยังไงก็ลองเจรจาดูครับ เป็นวิธีที่ดีที่สุด แต่ก็ไม่ควรจ่ายเกินเงินต้นจริงๆที่คุณเป็นหนี้นะครับ....

12 ปี 20 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10402 โดย danai6652
อ่านแล้วครับผม และเข้าใจแล้ว แต่ประเด็นของผมคือ ผมยังเป็นหนี้ก้อนนี้อยู่ และต้องการชำระคืนครับ ถ้าบริษัทเช่าซื้อ มีการฟ้องก็ดีครับ ผมจะได้จ่ายคืน แต่นี้เค้าไม่มีการฟ้องร้อง และหมดอายุความไปนานมากแล้ว และ ยังมาคิดดอกเบี้ยอีก ผมเลยอยากรู้ว่าผมจะสามารถใช้วิธีการไหนที่จะล้างบัญชีนี้จาก รายงานข้อมูลเครดิตได้ครับ ไม่เกี่ยวกับความรู้เรื่องสัญญาครับ

12 ปี 20 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10403 โดย Ly89

12 ปี 20 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10404 โดย danai6652
เรียนคุณ Batk เนื่องจากเมื่อปลายปีผมเคยไปยื่นขอสินเชื่อบ้านกับทาง Bank แต่ Bank บอกไม่สามารถอนุมัติสินเชื่อได้ทั้งแบงค์ของรัฐ และ เอกชน โดยให้คำตอบเดียวกันคือ ผมมีประวัติในรายงานข้อมูลเครดิตตัวนี้ตัวเดียว โดยเจ้าหน้าที่แบงค์บอกว่าเป็นข้อกำหนดหนึ่งของทางแบงค์สำหรับการอนุมัติสินเชื่อ แต่แบงค์บอกให้ไปชำระก่อนจึงจะสามารถอนุมัติได้ (ไม่จำเป็นต้องรออีก3ปีถึงจะไม่มีประวัติ) ดังนี้นในกรณีของผม ผมว่าเจ้าหนี้ได้เปรียบมากกว่าเพราะรู้ว่าถ้าผมมีข้อมูลในเครดิตบูโรแล้วการทำธุรกรรมทางการเงินใดๆก็ยาก

แต่อย่างไรก็ดี จะลองพยายามต่อลองดูครับ แต่ท่าทางเจ้าหนี้จะถือไพ่เหนือกว่ามาก

12 ปี 20 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10407 โดย Lyncns31
ถ้าร้อนใจมาก..เย็นนี้..ปรึกษาท่านประธาน(นกกระจอกเทศ)นะ...

Hotline สายด่วน..ดูตามเวลานะ...

และแล้ว...หนี้ข้าก็สิ้นสุด..อิสรภาพมาถึงแล้ว.

12 ปี 19 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10412 โดย Ly89

danai6652 เขียน: แต่อย่างไรก็ดี จะลองพยายามต่อลองดูครับ แต่ท่าทางเจ้าหนี้จะถือไพ่เหนือกว่ามาก

ดีครับ ลองเจรจาดูก่อน แต่ผมไม่เข้าใจ ว่าเจ้าหนี้ถือไพ่อะไรเหนือกว่าครับ ก็เมื่ออายุความมันหมดแล้ว

หรือว่าคุณไปบอกจุดประสงค์ของคุณให้เขารู้แล้ว ถ้าเป็นอย่างนั้นเขาก็ต้องเล่นต้ว เป็นเรื่องธรรมดาครับ

ตอนผมซื้อรถ ผมเคยเห็นป้ายนะ เขาบอกว่า ติดแบล็กลิส ติดบูโร ก็ซื้อได้....

12 ปี 19 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10413 โดย danai6652

12 ปี 19 ชั่วโมง ที่ผ่านมา - 12 ปี 19 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10421 โดย ntps
ตกลงคุณจะสร้างหนี้เพิ่ม ด้วยการ ขอสินเชื่อทั้งรถยนต์ และบ้าน ใช่ไหมค่ะ :เฮ้อ:

เรื่องที่คุณติดค้างหนี้ ค่าคอมพิวเตอร์ ไม่ทราบว่า กับ finance หรือบริษัทไหนค่ะ

บางครั้ง ถ้าแบงค์เขาไม่อยากปล่อยสินเชื่อ เพราะ เขาเห็นว่า ลูกค้ามีความเสี่ยงสูง
สำหรับเขา เขาก็มักอ้างว่า ติด BLACK LIST โน้นนี้ บ่อยไปค่ะ ทำใจถ้าอยากกู้ค่ะ

แต่ถ้าไม่รีบร้อน และคุณเองก็คงไม่อยากจ่ายหนี้อย่างไม่เป็นธรรม น่าจะรอเก็บ
เงินจากน้ำพักน้ำแรงคุณเอง แล้วค่อยซื้อสิ่งที่คุณต้องการ ดีกว่าไหมค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

12 ปี 18 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10432 โดย danai6652
เรียนคุณ Batk ผมไม่ได้บอกวัตถุประสงค์ของผมครับ แต่คิดว่าเจ้าหนี้คงรู้ถึงสาเหตุที่ทำไมผมต้องการเคลียเรื่องนี้ และโดยทั่วไปการมีประวัติในรายงานข้อมูลเครดิตก็ไม่ดีครับ

ส่วนกรณีที่บอกว่าติด Blacklist แล้วออกรถได้ มันก็มีเงื่อนไขอื่นๆ ที่ตามมาครับ เช่น ต้องดาว์นมากกว่าปกติ ดอกเบี้ยมากกว่าปกติ หรือรายได้ต้องมากกว่าปกติ ครับ และส่วนใหญ่ก็เป็น Non Bank ครับ แต่ที่เป็น Bank จริงๆ คงไม่มีที่ไหนปล่อย เพราะเป็นข้อกำหนดข้อหนึ่งของการปล่อยสินเชื่อครับ จริงๆ ใน webpage นี้น่าจะมีที่ปรึกษาที่มีอาชีพเป็น เจ้าหน้าที่วิเคราะห์สินเชื้อของแบงค์น่ะครับ จะได้รู้ว่าจริงๆ แล้ว ในการพิจารณาสินเชื่อ ผู้ที่มีประวัติในรายงานเครดิต สามารถขอสินเชื่อได้หรือไม่

12 ปี 18 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10435 โดย danai6652
เรียนคุณ kaewja มันไม่เกี่ยวกับการสร้างหนี้เพิ่มหรือไม่ครับ มันเป็นการทดสอบเครดิตตัวเองครับว่าการติดเคดิตบูโรแล้วมีผลกระทบอะไรหรือไม่ต่อการที่จะขอสินเชื่อ แล้วมันก็เป็นจริงครับ ผมถามว่าในบอร์ดนี้มีใครที่ติดเครดิตบูโรอยู่แล้วอย่างผม สามารถขอสินเชื่อ Bank ได้ครับ ทั้งที่มีรายได้และประวัติดึมาตลอด

หนี้ผมติดกับบริษัท ลิสซิ่ง ครับ

และการที่ Bank ไม่อนุมัติสินเชื่อถึง 3 แบงค์ ผมว่าคงเกี่ยวกับเรื่องเครดิตบูโร นี้แน่นอนครับ เท่าที่รู้มันมีหัวข้อการประเมินสินเชื่อเรื่องนี้ด้วยครับ และก็สำคัญมาก

ผมคงไม่จ่ายให้ในกรณีที่คิดดอกเบี้ยมหาโหดกับผมแน่ๆ แต่เมื่อยังติด Blacklist อยู่ผมคงต้องเครีย และคงไม่มีใครที่ทำงานเงินเดือนไม่ถึงแสนแล้วเก็บเงินสดซื้อบ้านหลังละเป็นล้าน แน่นอนครับ

12 ปี 18 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10436 โดย Ly89

danai6652 เขียน: ส่วนกรณีที่บอกว่าติด Blacklist แล้วออกรถได้ มันก็มีเงื่อนไขอื่นๆ ที่ตามมาครับ เช่น ต้องดาว์นมากกว่าปกติ ดอกเบี้ยมากกว่าปกติ หรือรายได้ต้องมากกว่าปกติ ครับ และส่วนใหญ่ก็เป็น Non Bank ครับ แต่ที่เป็น Bank จริงๆ คงไม่มีที่ไหนปล่อย เพราะเป็นข้อกำหนดข้อหนึ่งของการปล่อยสินเชื่อครับ

ถูกต้องแล้วครับ....

danai6652 เขียน: จริงๆ ใน webpage นี้น่าจะมีที่ปรึกษาที่มีอาชีพเป็น เจ้าหน้าที่วิเคราะห์สินเชื้อของแบงค์น่ะครับ จะได้รู้ว่าจริงๆ แล้ว ในการพิจารณาสินเชื่อ ผู้ที่มีประวัติในรายงานเครดิต สามารถขอสินเชื่อได้หรือไม่

ในชมรมก็มีผู้ที่รู้ครับ รู้ลึก รู้จริง......แต่.....

ชมรมไม่สนับสนุนให้ก่อหนี้ ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรสินเชื่อใดๆ (ยกเว้นบ้าน) จึงไม่จำเป็นต้องมีการวิเคราะห์ วิจารย์การขอสินเชื่อสำหรับผู้ที่มีประวัติไม่ดีกับด้านเงิน

ชมรมสอนให้รู้ถึงการประหยัดอดออม อยู่ให้ได้ด้วยเงินของตนเอง ไม่หยิบยืมเงินในอนาคตมาใช้โดยไม่คิด สอนให้รู้จักสิ่งที่จำเป็น ยังไม่จำเป็น และไม่จำเป็นในการดำเนินชีวิต

ชมรมแนะนำวิธีการปลดหนี้แบบถาวร ผมคิดว่า 100 % ที่ผู้คนเข้ามาในเว็ปนี้แล้ว ปลดหนี้ได้สำเร็จ คนเหล่านั้นจะไม่มาข้องเกี่ยวกับบัตรเครดิตและสินเชื่อฯอีกอย่างแน่นอนครับ

ชมรมแนะนำข้อกฏหมายต่างๆที่ลูกหนี้ควรรับรู้ เพื่อการรับมือ หรือการเตรียมตัว หรือใช้เป็นแนวทางในการปลดหนี้อย่างถาวรครับ

12 ปี 17 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10437 โดย Napassawan
จากที่อ่านมา

คุณมาผิดที่แล้ว

ที่นี่ไม่มีเจ้าหน้าที่ประเมินสินเชื่อมานั่งหาลูกค้าหรอกครับ

ที่นี่ช่วยแก้ปัญหาหนี้จากคนที่เป็นหนี้ท่วมตัว จนไม่มีจะจ่าย ไม่มีทางออก

เรามีคำแนะนำให้หากต้องการออกจากวังวนหนี้

แต่เคสคุณ

คุณมีเงิน แต่คุณติดบูโรเพราะมีหนี้เก่า

และ เมื่อคุณติดต่อไป เขาคิดดอกเบี้ยคุณมา ตั้งแต่ 10 ปีที่แล้ว

และคุณรับมันไม่ได้ ไม่อยากจะจ่าย

แต่ถ้าคุณไม่จ่าย คุณก็ไม่มีเครดิตไปกู้ซื้อบ้าน เพราะ เครดิตคุณเสียอยู่

คุณเลยต้องการจะหาคนที่ช่วยคุณให้กู้ซื้อบ้าน -หรือ รถ ได้

โดยที่ไม่ต้องสนใจหนี้เดิม เพราะตกลงกันไม่ได้

(ที่นี่แนะนำให้คุณจ่ายปิดหนี้เขาก่อน ซื่งอาจต้องใช้เวลา ซึ่งคุณก็ไม่รอ)

10 ปี ผ่านมา ทำไมไม่หาทางชำระไปบ้างล่ะครับ หรือ ไม่อยากชำระ

ที่นี่เราไม่แนะนำให้ลูกหนี้ชักดาบนะครับ

ถ้าคุณต้องการเจ้าหนี้ที่ประเมินผู้มีความเชี่ยวชาญที่ทำให้คุณขอกู้บ้านผ่านทั้งๆที่ติดบูโรล่ะก็

คุณมาผิดที่แล้วครับ

12 ปี 17 ชั่วโมง ที่ผ่านมา - 12 ปี 17 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10438 โดย ntps

danai6652 เขียน: เรียนคุณ kaewja มันไม่เกี่ยวกับการสร้างหนี้เพิ่มหรือไม่ครับ มันเป็นการทดสอบเครดิตตัวเองครับว่าการติดเคดิตบูโรแล้วมีผลกระทบอะไรหรือไม่ต่อการที่จะขอสินเชื่อ แล้วมันก็เป็นจริงครับ ผมถามว่าในบอร์ดนี้มีใครที่ติดเครดิตบูโรอยู่แล้วอย่างผม สามารถขอสินเชื่อ Bank ได้ครับ ทั้งที่มีรายได้และประวัติดึมาตลอด

เพราะเห็นว่า คุณให้ข้อมูลกลับไปกลับมา เรื่องสินเชื่อ จึงขอถามให้แน่ใจ
แล้วตอนนี้ ก็แน่ใจแล้วว่า คุณมาทดสอบอะไรกับบอร์ดเรา ถ้าประวัติดีจริง คงไม่มีใคร
ปฎิเสธคุณหรอก การเป็นหนี้แล้วไม่จ่ายหนี้ที่ค้าง เขาเรียกว่า ดี หรือเปล่าค่ะ
อย่ามาทดลองความรู้ กับเราเลย แค่ชื่อนามสกุลคุณยังปกปิด ใ ส่หลอก
มาดีมาแบบคนเป็นหนี้ต้องการความช่วยเหลือ เรายินดีต้อนรับ แต่ถ้ามีอันจะกิน มีเงิน
แต่ยังติดหนี้ แล้วอยากสร้างหนี้เพิ่ม ขอมาทดสอบความรู้กัน ก็ช่วยถอยออกไปเถิด

หนี้ผมติดกับบริษัท ลิสซิ่ง ครับ

และการที่ Bank ไม่อนุมัติสินเชื่อถึง 3 แบงค์ ผมว่าคงเกี่ยวกับเรื่องเครดิตบูโร นี้แน่นอนครับ เท่าที่รู้มันมีหัวข้อการประเมินสินเชื่อเรื่องนี้ด้วยครับ และก็สำคัญมาก

คุณคงเครดิตดีมากมัง

ผมคงไม่จ่ายให้ในกรณีที่คิดดอกเบี้ยมหาโหดกับผมแน่ๆ แต่เมื่อยังติด Blacklist อยู่ผมคงต้องเครีย และคงไม่มีใครที่ทำงานเงินเดือนไม่ถึงแสนแล้วเก็บเงินสดซื้อบ้านหลังละเป็นล้าน แน่นอนครับ

ถ้าคนมีสติ รู้ตัวว่า มีเท่าไร เขาคงไม่ทำอะไรที่เกินตัว ให้ลำบากหรอกค่ะ
มีเงินหมื่นก็อยู่ และใช้แบบเงินหมื่น ไม่เห็นต้องดิ้นรนอยู่และใช้แบบเงินล้าน

ใน webpage นี้น่าจะมีที่ปรึกษาที่มีอาชีพเป็น เจ้าหน้าที่วิเคราะห์สินเชื้อของแบงค์น่ะครับ จะได้รู้ว่าจริงๆ แล้ว ในการพิจารณาสินเชื่อ ผู้ที่มีประวัติในรายงานเครดิต สามารถขอสินเชื่อได้หรือไม่

อ้อ ที่นี่ชื่อ ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล ไม่ใช่ฝ่ายสินเชื่อธนาคารใดๆ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 16 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10446 โดย Pych

คุณ danai6652 กรุณาเคารพกฎ กติกา มารยามของชมรมฯ ด้วยครับ

ที่นี่คือ ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล นะครับ

ห้องนี้มีไว้ให้ถามปัญหาเรื่องหนี้ต่างๆ ที่ยังมีข้อสงสัยในข้อกฏหมาย

หรือแนวทางในการแก้ไขปัญหาหนี้

ไม่ใช่ไว้ไปสร้างหนี้ใหม่ครับ

[/b][/size][/color]

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 16 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #10447 โดย Pych

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.863 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena