เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนแรก

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32542 โดย Honey
สู้ ๆ ไปด้วยกันค่ะ (เสียอะไรเสียไป แต่อย่าใจเสีย) :)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32707 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
วันนี้เพิ่งลาออกจากที่ทำงาน เคราะห์ซ้ำ กรรมซัดจริง

เป็นหนี้ท่วมหัว พร้อมกับตกงาน

หลังจากที่เคยยื่นใบลาออกมาแล้วครั้งหนึ่งหัวหน้าก็โอเค แต่บุคคลกล่อมไว้ ผมเลยทนอยู่ต่อได้จนมาถึงวันนี้ ประมาณ เกือบสองอาทิตย์

เจ้านายวัยเกษียน เจ๊ก สาวแก่โสด วัยทอง อารมณขึ้นๆลงๆ วันนี้ผมไม่ไหวจริงๆ หลังจากโดนด่ามาตั้งแต่เข้า จนผ่านโปร จนมาถึงวันนี้ ด่ากูอยู่ได้....แสรดดดดด ขอระบายทีเถอะครับ อะไรมันจะขนาดนั้น เพราะผมไม่รู้จะไปพูดไปคุยกะใคร มันอัดอั้นมาก เอาแต่ความดีเข้าตัว ความชั่วให้คนอื่นซะงั้น โลกนี้มันอยู่ยากจริงๆ กับสังคมเมือง

บอกตามตรงตอนนี้ สมองมันตื้อไปหมดไม่รู้จะทำไงต่อไปเหมือนกัน ใจนึงก็อยากกลับไปอยู่บ้านนอก ใจนึงก็อยากลองสู้ต่อ หาสมัครงานที่ใหม่ๆ อย่างน้อย เราก็มีประสบการณ์พอตัว ถูๆไถๆไปได้

มีประโยคนึงจากพี่ๆในมู้นี่แล่ะ เสียอะไรไปหมดตัว แต่เรายังมีแรงและสองมือ ก็ยังดี แต่ตอนนี้ผมท้อแท้มากครับ หมดไฟ หมดแรง .....................................
ขอบคุณที่เสียเวลาอ่าน ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32710 โดย Ploylyly
เป็นกำลังใจให้ครับ ความซวยอยู่กับเราไม่นานหรอกครับ :cry2:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32712 โดย ntps
นายปลาฉลาม คำพูดแบบนี้ เจ้านายวัยเกษียน เจ๊ก สาวแก่โสด วัยทอง

มันแสลง รู้ไหม :No: เพราะ คนแบบนี้ ไม่ร้ายไปหมดทุกคน เธอดวงดี

จึงเจอ jackpot แบบ 1 ใน 100 ^^

งานนะหาง่ายหรือ พ่อ วันนี้เขาลมขึ้น เราก็หลบ ๆ บ้าง ไม่ต้องเสนอตัว

แต่ออกแล้ว ก็ทำไงได้ ครบสูตร ลูกหนี้โหด สำหรับเจ้าหนี้ ไม่มีเงินตกงาน

เจ้าหนี้เธอคงนอนตกเตียงแน่ ฝันสยองคราวนี้

เอาของฝากจากบ้านนอกมาฝาก

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32713 โดย tomyumkung
โชคยังดีที่วันนี้ ร่างกายครบ 32 ไม่เจ็บไข้ได้ป่วย ยังมีลมหายใจ

มองปัญหาให้เล็กเข้าไว้ครับ ค่อย ๆแก้ทีละเปลาะ

ชีวิตยังไม่สิ้นก็ดิ้นกันไปครับ (พี่เสือ ธนพล เค้าว่าไว้ในเพลงพี่เค้า )

สู้ ๆครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32829 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
หลังจากตกงานมาได้วันที่ 2 ก็ไม่ได้รับใบแจ้งหนี้แบบปกติเลย แต่ได้เป็นไปจากสำนักงานกฏหมายแทน มาสองที่ ทั้งของธนชาติและ กรุงศรีดรีมโลน หลังจากเข้ารอบเดือนที่ห้า..... เหอๆๆๆ

ทั้งวันนี้ไปสมีครงานมาสองที่ ต้องรอคำตอบอาทิตย์หน้าเลย ป้าดๆๆๆ แกร่วอยู่บ้านหลายวัน เซ็งครับพี่น้อง

บอกตามตรงตอนนี้อายุก็ปาเข้าไปสามสิบแระ เบื่อการทำงานบริษัทมาก เลยไม่มีแรงกระตุ้นในการหางานซักเท่าไหร่ อยากกลับบ้านนอก อยากไปทำไรเองมากกว่า พอมีกินไปวันๆ แต่ก็นะ สวนทางกับแฟนบอกตามตรงเค้าไปข้างหน้าเรื่อยๆ เงินเดือนมากขึ้น หน้าที่การงานดีขึ้น ซึ่งต่างจากผมหน้ามือเป็นหลังเท้าเลย เค้าสร้างอนาคต แต่ตัวผมทำลายอนาคตซะงั้น

หลังจากตกงานไม่มีตังค์ ขอแฟนมาพันนึงเพื่อหาสมัครงาน โดนไปหนึ่งกัณเทศน์ว่า ตกลงเค้าหรือผมเป็นหัวหน้าครอบครัว อึ้งครับ แต่ก็จริงอย่างเค้าว่า ผมก็เลยได้แต่เงียบ เพราะไม่มีคำโต้ตอบใดใด

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32830 โดย Rider V1
เข้ามาเป็นกำลังใจครับ ได้งานไวๆดังที่หวังนะครับ สู้ๆต่อไป

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32911 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ตกงานเข้ามาวันที่ 3 เช้ามาไปสัมภาษณ์งานมาที่นึง ก็เหมือนว่าเค้าก็โอเคกับผมนะ แต่ทั้งนี้รอสกรีนคนอีกจนหมดอาทิตย์ก่อน อาทิตย์หน้าให้คำตอบ

บ่ายๆ ป้าโทรมาบอกมีจดหมายด่วนมาบ้าน ไม่รู้เหมือนกัน ผมลืมถาม เจ้าหนี้รายไหนฟร่ะ เริ่มล้ำเส้นไปแระนะตัวเธอ..... :say: ก็รับทุกสาย คุยตลอด แต่เล่นแรงนะเนี่ย เพราะผมยังไม่ได้บอกใครทางบ้านต่างจังหวัดเลย

วันนี้มาคุยแชร์เล่นๆกะพี่ๆน้องๆในบอร์ดน่ะครับ บอกตามตรงว่าตอนนี้ผมเข้าโหมดเบื่องานออฟฟิศมากๆๆ มานั่งเล่นเน็ตดูคลิปพวกคนสู้ชีวิต ทำธุรกิจเป็นของตัวเอง ไรประมาณนี้ ก็ได้แต่ปลื้มน้ำตาไหล กลับมามองตัวเองเหอๆๆๆ :hurt: :hurt: :hurt:

จะบอกว่าไงดี การมาทำธุรกิจ หรือทำไรซักอย่างเป็นของตัวเอง มันก็มีทั้งรุ่งและไม่รุ่ง แต่สิ่งสำคัญคือมีความสุขและอยู่ได้ หมายถึงเลี้ยงตัวเองและครอบครัวได้ไรประมาณนั้น ย้อนกลับไปซักสามสี่ปีที่แล้ว ผมคงกลับบ้านแบบไม่ต้องคิดไรมากมาย แต่ตอนนี้ มีเพื่อนเป็นหนี้ มันยื้อไว้อยู่ :No: :No:

ช่วงนี้ว่างๆเลยอยากลองขลุกอยู่กับตัวเอง หาไรต่างๆให้มากที่สุด เออ...มีคำนึงที่ได้จากคลิป ดีมากเลย แม่เค้าสอนมา บอกว่า ถ้าอยากสบายก็ให้อยู่บ้าน แต่ถ้าอยากรู้จักโลกก็ออกไปข้างนอก สั้นๆแต่ความหมายจับใจดีเหลือเกิน :)

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32923 โดย พ่อยอด
บางที่การตกงานของคุณอาจเป็นจังหวะชีวิตที่ดีที่ได้เริ่มอะไรใหม่ๆนะครับ ถ้าคุณกำลังคิดว่าหนี้สินเป็นปัญหาที่ทำให้คุณไม่มีอิสระที่จะเลือกทำอาชีพในสิ่งที่ชอบ มันจะกลายเป็นการทำงานเลี้ยงเจ้าหนี้ ไม่ใช่ทำงานเลี้ยงตัวเองและครอบครัวนะครับ

ถ้าคุณไม่ไหวกับการเป็นมนุษย์เงินเดือน แล้วมีหนทางหารายได้ที่พอจะเลี้ยงชีวิตตนเอง และครอบครัวได้ ทำแล้วสุขใจกว่า ก็น่าทำนะครับ จะกลับบ้านทำสวน ทำไร่ ขายของชำอะไร หรือทำอะไรที่มีความสุขกว่าก็แล้วแต่

อย่าไปกังวลว่าต้องทำงานเลี้ยงหนี้นักเลย เรื่องหนี้สินมันก็มีกระบวนการของมันรองรับทางกฎหมายอยู่แล้ว เขามีทางออกของเขาแหละครับ คุณก็ต้องมีทางออกของชีวิตคุณด้วยนะครับ...

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32990 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
-ขอบคุณท่านพ่อยอดและยินดีกับการเป็นคณะกรรมการใหม่ด้วยนะครับพี่ อยู่กับเว็บช่วยเหลือกันนานๆนะครับ

ผมว่างงานมาเข้าวันทีสี่แระ เรื่อยเปื่อยมากชีวิตตอนนี้ ขอตังค์แฟนกินไปวันวัน นึกสมเพชตัวเองขึ้นมาจับใจ ประโยคนี้มันดังอยู่ในหัวเลย ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด ก็ได้แต่รอต่อไป

วันนี้ธนชาติโทรมาจะส่งเรื่องไปสำนักงานกฏหมายแระ และส่งจดหมายไปบ้านที่ต่างจังหวัด ทั้งสองอย่างนี้มันทำไปแระ แล้วโทรมาบอกอีกทำไม แมวเอ้ย

คงต้องหาทางกันต่อไปครับ ถามอีกนิสนึง พอเรื่องถึงสำนักงานกฏหมายแล้วก็รอหมายศาลแล้วใช่ป่ะครับ ผมเข้าใจถูกป่ะ

ตารางทวงหนี้น่าจะเป็นแบบนี้นะ

1.โทรตามโทรจิก 3 เดือนแรก
2.ชวนประนอมหนี้ 4-5 เดือน
3.ส่งสำนักงานกฏหมาย เดือนที่ 6
4.หมายศาล ไม่รู้
5.ส่วนลด ไม่รู้

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #32992 โดย Rider V1

123ปลาฉลามขึ้นบก เขียน: -ขอบคุณท่านพ่อยอดและยินดีกับการเป็นคณะกรรมการใหม่ด้วยนะครับพี่ อยู่กับเว็บช่วยเหลือกันนานๆนะครับ

ผมว่างงานมาเข้าวันทีสี่แระ เรื่อยเปื่อยมากชีวิตตอนนี้ ขอตังค์แฟนกินไปวันวัน นึกสมเพชตัวเองขึ้นมาจับใจ ประโยคนี้มันดังอยู่ในหัวเลย ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด ก็ได้แต่รอต่อไป

วันนี้ธนชาติโทรมาจะส่งเรื่องไปสำนักงานกฏหมายแระ และส่งจดหมายไปบ้านที่ต่างจังหวัด ทั้งสองอย่างนี้มันทำไปแระ แล้วโทรมาบอกอีกทำไม แมวเอ้ย

คงต้องหาทางกันต่อไปครับ ถามอีกนิสนึง พอเรื่องถึงสำนักงานกฏหมายแล้วก็รอหมายศาลแล้วใช่ป่ะครับ ผมเข้าใจถูกป่ะ

ตารางทวงหนี้น่าจะเป็นแบบนี้นะ

1.โทรตามโทรจิก 3 เดือนแรก
2.ชวนประนอมหนี้ 4-5 เดือน
3.ส่งสำนักงานกฏหมาย เดือนที่ 6
4.หมายศาล ไม่รู้
5.ส่วนลด ไม่รู้

การฟ้องเร็วหรือฟ้องช้า แล้วแต่นโยบายของแต่ละธนาคารครับ การส่งเรื่องไป สนง.กฎหมายยังไม่ได้หมายถึงกำลังจะฟ้องครับ แต่เป็นการส่งการทวงหนี้จากธนาคารซึ่งคิดว่าไม่มีความสามารถที่จะทวงหนี้คืนได้แล้ว(เอาเวลาไปทวงคนอื่นดีกว่า)ไปให้ สนง.กฎหมาย ข้างนอก(ซึ่งอาจทวงถ่อยกว่า แต่จากประสบการณ์ พนักงานทวงหนี้ของธนาคารเองบางคนก็ทวงได้ถ่อยกว่าสำนักงานข้างนอก) ถ้าเจ้าแรกยังทวงไม่ได้ ก็ส่งต่อไปอีกเจ้าหนึ่ง และอาจจะส่งไปเรื่อยๆ หลายสำนักจนกระทั้งฟ้องครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #33196 โดย hyip
หัวอกเดียวกะคุณ 123ปลาฉลามคะ มีหนี้กรุงศรี กะธนชาติ
ได้รับจดหมายจากสำนักงานกฎหมาย ส่งให้ 3 ที่เลยคะ ทีทำงาน ที่อยู่ปัจจุบัน ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน

ยอดหนี้ 76000 หยุดจ่าย 4 เดือนพุ่งไป 80900
บอกว่าไม่มี มีหนี้หลายที่ ให้ fax มา จาพยายามขอให้ 45000

เลยบอกตอนนี้ไม่มีเงิน จาพยายามหา เค้าเลยบอกค่อยๆ คิด แล้วติดต่อมาใหม่

พนักงานบอกถ้าไม่มี่จิงๆ ประนอมหนี้ดีกว่าน่ะ มีเงินค่อยมาขอลดอีกครั้งก็ได้ ไรงี้

เป็นกำลังใจให้คะ สู้พร้อมกันนะคะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #33204 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ ผมเซ็งตรงที่ส่งจดหมายไปแล้ว แล้วจะมาบอกอีกทำไม แถมยังส่งไปที่บ้านต่างจังหวัดอีก โดนแม่แจกกัณฑ์เทศน์ไปชุดใหญ่ก็ได้แต่ครับๆ แล้วคุณอย่าเผลอไปประนอมหนี้ละครับ แข็งใจไว้ ยึดแนวทางชมรมไว้อ่านเยอะๆ ผมเชื่อว่า ตามแนวทางนี้ยังไงก็หมดหนี้ครับ

ตอนนี้ผมตกงานอยู่ เพิ่งไปสมัครมาอีกที่วันนี้นัดสัมภาษณ์ น่าจะได้ทำงานวันจันทร์หน้าน่ะครับ แต่บ่องตงๆๆ ยืมภาษาฮิตตอนนี้มา ....ผมเบื่อ กทม มากๆเลยตอนนี้ อยากไปอยู่บ้านนอกแระ ทำงานมีกินไปวันวันดีกว่า ทั้งข้าวของก็แพง รถก็ไม่รู้มันจะติดไปไหน ไปทำงาน ออกช้ากว่าปกติแค่ห้านาทีนี่จบเลย สายแน่นอน จังหวัดแห่งการดิ้นรนโดยแท้ ไม่รู้ว่าคนทำไมอยากมาอยู่กันจัง มีลูกมีหลานจะไม่ให้มาทำงานเลย มาเที่ยวให้มาพอ

แต่นิดนึงครับ แล้วก็เก็บตังค์อย่างที่พี่เทพๆเค้าบอกไว้ มีตังค์มะไหร่เสียงเราก็ดังเมื่อนั้น แล้วค่อยไปขอดเกล็ดเจ้าหนี้ทีหลัง แต่ผมตอนนี้เข้ารอบบิลที่ห้าทุกบัตร ยังไม่มีเงินเก็บซักกะบาทเลย งงตัวเองเหมือนกัน เพราะต้องจ่ายอิสลามด้วย กลัวคนค้ำมีปัญหา ทั้งยังมาตกงานอีกก็เลยไม่ได้เก็บเลย
อีกอย่างผมอยากโดนอายัดเงินเดือนและอยากไปขึ้นศาลครับ ชีวิตหนี้ไม่เคยซะที ขอลองซักหน่อย เกิดมาชาตินึง ให้มันได้ทีละเจ้าแบบนี้แล่ะ

ตอนนี้ก็ได้แต่อ่านเรื่องไปศาลกับอายัดเงินเดือน สร้างภูมิคุ้มกันก่อน

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #33256 โดย pennoon
หวัดดีค่ะ หายไปนานนึกว่า ปิดหนี้หมดซะแล้วววว
pennoon ก้อโดนเสนอส่วนลดมาให้เหมือนกัน ของกสิกร แต่ ยังไม่มีเงินปิดเลยค่ะ น่าเสียดาย
ที่เกฺ็บไม่ได้ก้อมัวแต่เคลัยร์หนี้นอกระบบนี้ละค๊ะ เซ็งสุดๆๆ เคราะห์ซ้ำ กรรมซัด อีก น้องชายมาทำหนี้นอกระบบให้อีก 2 หมื่นกว่าๆๆ เครียดๆๆๆ

เป็นกำลังใจให้สู้ๆๆต่อไปนะค๊ะ จะต้องมีวันของเรา

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34810 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
หายไปนาน สวัดดีย้อนหลังวันปีใหม่ไทยวันสงกรานต์กับทุกท่านเลยนะครับ วันนี้มีคำถามครับ คือตอนนี้ผมได้งานทำแระ แต่ว่า เงินเดือนได้เป็นเงินสด แต่ทีนี้ ปณิธานเดิมของผมคือจะให้เจ้าหนี้มันอายัดเงินเดือนแล้ว มันจะทำได้อย่างไร...................

แล้วมีอีกกรณีคือว่า ถ้าผมตกงานอีกแล้วขึ้นศาลเราจะเอาอะไรไปจ่ายเค้าเพราะตอนนี้ทุกหนี้ผมน่าจะเข้ารอบบิลที่เจ็ดแล้วอ่าครับ

โทรศัพท์ก็มาตามปกติรับมั่งไม่รับมั่ง เพียงแค่อยากเอาคืนพวกเจ้าหนี้บ้าง ว่าจ่ายนะแต่อยากจ่ายทีละเจ้า หมั่นไส้มัน.........
เรื่องเครดิตผมเลิกคิดไปนานแล้วครับ

สุดท้ายขอบคุณพี่ๆเทพๆ ที่ยังมีกำลังใจมาตอบให้เสมอ ขอให้อยู่ไปนานๆนะครับ สาธุ

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34827 โดย พ่อยอด

123ปลาฉลามขึ้นบก เขียน: หายไปนาน สวัดดีย้อนหลังวันปีใหม่ไทยวันสงกรานต์กับทุกท่านเลยนะครับ วันนี้มีคำถามครับ คือตอนนี้ผมได้งานทำแระ แต่ว่า เงินเดือนได้เป็นเงินสด แต่ทีนี้ ปณิธานเดิมของผมคือจะให้เจ้าหนี้มันอายัดเงินเดือนแล้ว มันจะทำได้อย่างไร...................

แล้วมีอีกกรณีคือว่า ถ้าผมตกงานอีกแล้วขึ้นศาลเราจะเอาอะไรไปจ่ายเค้าเพราะตอนนี้ทุกหนี้ผมน่าจะเข้ารอบบิลที่เจ็ดแล้วอ่าครับ

โทรศัพท์ก็มาตามปกติรับมั่งไม่รับมั่ง เพียงแค่อยากเอาคืนพวกเจ้าหนี้บ้าง ว่าจ่ายนะแต่อยากจ่ายทีละเจ้า หมั่นไส้มัน.........
เรื่องเครดิตผมเลิกคิดไปนานแล้วครับ

สุดท้ายขอบคุณพี่ๆเทพๆ ที่ยังมีกำลังใจมาตอบให้เสมอ ขอให้อยู่ไปนานๆนะครับ สาธุ

ยังรักษารูปแบบการใช้ภาษา ที่กวนๆไว้เหมือนเดิมนะครับ หึหึ

เรื่องอายัดเงินเดือน เป็นคนละเรื่องกับรูปแบบการรับเงินครับ เงินเดือนที่เข้าข่ายการอายัด เป็นเงินที่นำมาคิดภาษีใน ภงด.90 ซึ่งปกติบริษัททั่วไปจะหัก ณ.ที่จ่ายไว้ครับ แล้วเงินเดือนคุณใช่หรือเปล่า

การส่งเงินอายัดจะต้องทำโดยนายจ้าง ดังนั้นนายจ้างจะมีหน้าที่ส่งเงินดังกล่าวเข้ากรมบังคับคดี่ ส่วนที่เหลือเขาก็เอามาจ่ายคุณไม่ว่าจะด้วยวิธี เข้าบัญชี หรือเงินสด

การรับเงินเดือนเป็นเงินสด จะดีเรื่องการดูดเงินในบัญชี สำหรับบางสถาบันไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องอายัดครับ

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34836 โดย jae

pennoon เขียน: หวัดดีค่ะ หายไปนานนึกว่า ปิดหนี้หมดซะแล้วววว
pennoon ก้อโดนเสนอส่วนลดมาให้เหมือนกัน ของกสิกร แต่ ยังไม่มีเงินปิดเลยค่ะ น่าเสียดาย
ที่เกฺ็บไม่ได้ก้อมัวแต่เคลัยร์หนี้นอกระบบนี้ละค๊ะ เซ็งสุดๆๆ เคราะห์ซ้ำ กรรมซัด อีก น้องชายมาทำหนี้นอกระบบให้อีก 2 หมื่นกว่าๆๆ เครียดๆๆๆ

เป็นกำลังใจให้สู้ๆๆต่อไปนะค๊ะ จะต้องมีวันของเรา

สอบถามคุณ Pennoon หน่อยอะครับ กสิกร ที่เสนอส่วนลดในการปิดบัญชีเสนอประมาณกี่เปอร์เซนต์เหรอครับ

11 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #34838 โดย jae

pennoon เขียน: หวัดดีค่ะ หายไปนานนึกว่า ปิดหนี้หมดซะแล้วววว

สอบถามคุณ Pennoon หน่อยอะครับ กสิกร ที่เสนอส่วนลดในการปิดบัญชีเสนอประมาณกี่เปอร์เซนต์เหรอครับ

11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #35091 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
วันนี้โดนไปสองเจ้า งามไส้มากมาย หลังจากเข้ารอบบิลที่ 7

เจ้าแรก cimb โทรมาบอกว่าเงินเดือนเข้าวันที่เท่าไหร่ แล้วจะจ่ายยัง ผมบอกไปว่าเข้าวันที่ 1 ยังไม่มีดูก่อนนะ เจ้าหน้าที่รีบสวนทันควัน บอกว่า งั้นเดี๋ยวให้คนไปหาที่ทำงาน เดี๋ยวเอาเอกสารไปให้ที่ทำงานเลย ก็ได้แต่ครับๆ สงสยไม่เข้าใจว่า ผมออกงานที่เก่ามาจะสองเดือนแล้ว อยากไปเที่ยวหาก็ไปเถอะครับ

มาอีกเจ้าบัตรเครดิตกรุงศรี ส่งจดหมายลงทะเบียนมาที่บ้านเมื่อวาน แสบนัก แล้วไม่มีคนอยู่เซ็นต์รับ ต้องรีบบิดมอเตอร์ไซด์ไปเอาที่ไปรษณีย์วันนี้ ร้อนก็ร้อน ไกลก็ไกลปถึง ไปถึงด้กระดาษมาแผ่นนึง แมวเอ้ย ทำกูแสบนะเมิง แค่แจ้งยอดว่าไปเท่าไหร่แล้ว

งานนี้ต้องมีเอาคืน

ปล.อย่างที่พี่เทพๆในนี้บอกไปพยายามรับทุกสาย ไม่มีก็บอกไม่มี :cry2: :cry2:
ที่ผมเป็นตอนนี้ คือรับสายจนเบื่อแล้ว ไม่อยากรับเลยเกิดกรณีนี้ขึ้นมา

11 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #35094 โดย เด็กหญิงส้มโอ
คุณนี่ไม่มีมารยาทลูกหนี้เลย
เปลี่ยนที่ทำงาน ทำไมไม่เเจ้งเจ้าหนี้ ??
เล่นเปลี่ยนที่ทำงานทุกไตรมาสเเบบนี้
ระบบ GPS ที่ไหนมันจะหาคุณเจอ

11 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #35614 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
วันนี้มีคำถามกับธนาคารอิสลามครับ

ผมหยุดจ่ายไปแล้วเข้ารอบบิลที่สาม แล้วก็มัเจ้าหนี้โทรมาปกติ ตามแบบบัตรอื่น แต่คนค้ำผมตอนนี้เค้าจะออกรถ แล้วถ้าผมจะไม่จ่ายต่อไปมีผลกับคนค้ำมั้ยครับ หรือว่า จ่ายหยอดไปซักเดือนนึงดี เพราะบ่องตงเจ้าหนี้รายนี้ ผมก็ไม่อยากหยุดจ่าย กลัวมีปัญหากับคนค้ำ ที่เป็นแบบนี้เพราะตกงานไปน่ะครับ เพิ่งได้งานใหม่ ทุกอย่างมันเลยไม่เข้าที่เข้าทาง

ปล.แต่อยากหยุดหมดทุกเจ้าจริงๆนะครับ เพราะอยากเก็บเงินแล้วค่อยทำแฮร์คัตทีหลังเอา แต่กลัวมีปัญหากับคนค้ำเท่านั้นเอง

11 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #35630 โดย hyip
ขออนุญาติแชร์ของตัวเองกรุงศรีปิดไปเรียบร้อยที่ 45% แต่เห็นบางคนในนี้ได้ถึง 50% ถ้าเรามีแล้วพอใจกับยอดส่วนลดก็จ่ายเลยก็ได้คะ ตัดหนี้ไปทีละตัว. เห็นคุณ Jae ภามข้างบน กดตอบจากข้างบน ทำไมมาลงข้างล่างไม่รู้คะ เมื่อกี้ก็ขึ้น error
ถ้าทำอะไรผิดกฎขออภัยมา ณ ที่นี้คะ

11 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #35639 โดย พ่อยอด

123ปลาฉลามขึ้นบก เขียน: วันนี้มีคำถามกับธนาคารอิสลามครับ

ผมหยุดจ่ายไปแล้วเข้ารอบบิลที่สาม แล้วก็มัเจ้าหนี้โทรมาปกติ ตามแบบบัตรอื่น แต่คนค้ำผมตอนนี้เค้าจะออกรถ แล้วถ้าผมจะไม่จ่ายต่อไปมีผลกับคนค้ำมั้ยครับ หรือว่า จ่ายหยอดไปซักเดือนนึงดี เพราะบ่องตงเจ้าหนี้รายนี้ ผมก็ไม่อยากหยุดจ่าย กลัวมีปัญหากับคนค้ำ ที่เป็นแบบนี้เพราะตกงานไปน่ะครับ เพิ่งได้งานใหม่ ทุกอย่างมันเลยไม่เข้าที่เข้าทาง

ปล.แต่อยากหยุดหมดทุกเจ้าจริงๆนะครับ เพราะอยากเก็บเงินแล้วค่อยทำแฮร์คัตทีหลังเอา แต่กลัวมีปัญหากับคนค้ำเท่านั้นเอง

คิดว่าโทรคุยกับธนาคารเพื่อต่อรองการชำระต่อเดือนกันใหม่ดีกว่าครับอาจต้องเป็นสัญญาตัวใหม่ไปเลย การจ่ายหยอดไม่ได้มีประโยชน์อะไรเนื่องจากยังมียอดค้างตามสัญญาเดิมอยู่ การดำเนินการก็ติดตาม ก็ยังคงดำเนินการไปตามระบบเดิม ซึ่งคนค้ำก็อาจได้รับผลกระทบ

แต่คนค้ำจะออกรถนี่มันเกี่ยวอะไรกับหนี้คุณหรือครับ ถึงคุณจะจ่ายตามปกติคนค้ำก็ยังเป็นคนค้ำ ไม่มีประวัติในบูโรนะครับ แต่อย่างไรก็ตามคนค้ำยังต้องรับผิดชอบในหนี้นั้นอยู่เช่นเดิม

www.consumerthai.org/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2740:2013-02-22-08-54-46&catid=147:2011-08-30-03-45-47&Itemid=89

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36454 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
สวัดดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน

วันนี้มาขอคำปรึกษาน่ะครับ
เฟิร์สช้อยส์โทรมา บอกว่าให้ส่วนลด จากยอดสี่หมื่นกว่าบาท เหลือ 27,000 งวดเดียวจบ
ผมเลยลองถามไปว่าแบ่งจ่ายได้มั้ย เค้าก็ให้มาเป็น 4 งวด งวดละ 8 พัน เป็นยอดที่ 32,000

ขอคำตอบวันนี้ 4 โมงเย็น ก่อนส่งขึ้นบัญชีไปสำนักงานหลังจากหยุดจ่ายมา 7 รอบบิล

ตอนนี้บอกตามตรงว่าไม่มีเงินก้อนขนาดนั้นหรอก แต่ว่าก็สนใจปิดที่ 4 งวดเหมือนกัน
และอีกอย่างตอนนี้ผมไม่แฮปปี้กับงาน อยากจะหางานใหม่อีก ก็เลยไม่แน่ใจว่า จะทำปิดที่ 4 งวดดีมั้ย

ขอท่านพี่เทพๆโปรดชี้แนะแนวทางด้วยคัรบ ว่าเคสแบบนี้น่าไปทางไหนต่อดี

ปล.ยังอยากให้พวกเจ้าหนี้อายัดเงินเดือนครับ ถึงมีตังค์ก็ยังไม่อยากจ่ายอยู่ดี

ขอบพระคุณล่วงหน้าที่ชี้แนะแนวทางครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36457 โดย rexsuwit
ขอแนะนำให้ใช้ท่าไม่ตายเอามือข้างใดข้างหนึ่งเชยผมที่ข้างหูแล้วสบตาพูดสารภาพกับเธอซะ
ผลลัพท์ไม่อาจคาดเดาได้แย่สุดก็ คุณอาจถูกทิ้งให้สู้หนี้ตามลำพัง(สมน้ำหน้ากระลาหัวเจาะ)
กะเธอให้โอกาสลดดอกเบี้ย 7.5%-14.9% เรื่องของคุณชั้นจะทนๆอยู่กับคุณไปก่อนถ้าคุณใช้หนี้ไม่ไหวชั้นขอบายละนะ
รึเธออาจลดเงินต้น 30-45% แถมให้ผ่อนยาวๆโดยไม่คิดดอก ชั้นขอเป็นเพื่อนคุณสู้หนี้ด้วยกันขอบคุณค่ะที่พูดความจริง
ทั้งหลายทั้งปวงขึ้นอยู่กับคุณครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36464 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
หรือ สามงวดปิดจบ งวดละ 9000 ดีครับ

จากเค้าเสนอมา 27000 งวดเดียวจบ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36466 โดย พ่อยอด

123ปลาฉลามขึ้นบก เขียน: สวัดดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน

วันนี้มาขอคำปรึกษาน่ะครับ
เฟิร์สช้อยส์โทรมา บอกว่าให้ส่วนลด จากยอดสี่หมื่นกว่าบาท เหลือ 27,000 งวดเดียวจบ
ผมเลยลองถามไปว่าแบ่งจ่ายได้มั้ย เค้าก็ให้มาเป็น 4 งวด งวดละ 8 พัน เป็นยอดที่ 32,000

ขอคำตอบวันนี้ 4 โมงเย็น ก่อนส่งขึ้นบัญชีไปสำนักงานหลังจากหยุดจ่ายมา 7 รอบบิล

ตอนนี้บอกตามตรงว่าไม่มีเงินก้อนขนาดนั้นหรอก แต่ว่าก็สนใจปิดที่ 4 งวดเหมือนกัน
และอีกอย่างตอนนี้ผมไม่แฮปปี้กับงาน อยากจะหางานใหม่อีก ก็เลยไม่แน่ใจว่า จะทำปิดที่ 4 งวดดีมั้ย

ขอท่านพี่เทพๆโปรดชี้แนะแนวทางด้วยคัรบ ว่าเคสแบบนี้น่าไปทางไหนต่อดี

ปล.ยังอยากให้พวกเจ้าหนี้อายัดเงินเดือนครับ ถึงมีตังค์ก็ยังไม่อยากจ่ายอยู่ดี

ขอบพระคุณล่วงหน้าที่ชี้แนะแนวทางครับ

เลือกทางอายัดเงินเดือนก็ไม่ต้องต่อรองอะไร ปล่อยผ่านไป ตกลงแล้วเบี้ยวจะเสียโอกาสภายหลังครับ

ผมเคยต่อรองกับบัตรกรุงศรีอยู่พักนึง แล้วเกิดเปลี่ยนใจเพราะจะเอาไปจ่ายอีกบัตรที่ลดเยอะกว่า 2 เดือนต่อมา คนทวงบอกเขา เจ้าหนี้เก็บประวัติไว้ว่ามีการขออนุมัติปิดยอดแล้วผิดนัดชำระ ถ้าจะขอส่วนลดต้องรออีก 6 เดือน เออเอากะมันสิ ทั้งที่ยังไม่ได้เออออ อะไรกะมันเลยแท้ๆ หนังสือยืนยันอะไรก็ยังไม่ได้ขอ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36467 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ตามนี้ครับงั้น อายัดเงินเดือนดีที่สุดสำหรับผมตอนนี้
เพราะก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะจ่ายไหวมั้ย

พอดีผมจะเปลี่ยนงาน และแฟนก็กำลังจะออกรถใหม่ด้วย

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ผมคงไม่รับสายเค้าแล้วคุยให้เสียเวลาแระงั้น

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36601 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
บัตรเครดิตกรุงศรีวีซ่า

ยอดใช้จริง 6,600 หลังจากหยุดจ่ายไปเข้ารอบบิลที่ 7

เมื่อกี้เจ้าหน้าที่ โทรมาบอกว่ายอดตอนนี้ไปที่ 8,559 บาทแล้ว
แต่จะให้ส่วนลดที่ 40 เปอร์เซนต์ ได้ปิดที่ ยอด 5,200 บาท

ขอปิด 2 งวด งวดละ 2,600 เริ่มสิ้นเดือนนี้

ตอนนี้รอเอกสารปิดเพื่อยืนยัน

เอาวะ ถึงจะยอดน้อย แต่ก็หมดมารผจญไป 1

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36604 โดย พ่อยอด

123ปลาฉลามขึ้นบก เขียน: บัตรเครดิตกรุงศรีวีซ่า

ยอดใช้จริง 6,600 หลังจากหยุดจ่ายไปเข้ารอบบิลที่ 7

เมื่อกี้เจ้าหน้าที่ โทรมาบอกว่ายอดตอนนี้ไปที่ 8,559 บาทแล้ว
แต่จะให้ส่วนลดที่ 40 เปอร์เซนต์ ได้ปิดที่ ยอด 5,200 บาท

ขอปิด 2 งวด งวดละ 2,600 เริ่มสิ้นเดือนนี้

ตอนนี้รอเอกสารปิดเพื่อยืนยัน

เอาวะ ถึงจะยอดน้อย แต่ก็หมดมารผจญไป 1

ยินดีด้วย ปิดใบแรกแล้วรู้สึกยังไงมั้งมั่นใจขึ้นมั้ย จะเยอะ

จะน้อยไม่สำคัญหรอก หมดเจ้าหนี้ไป 1 เหมือนกัน

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36613 โดย mom2baby
ดีใจด้วยค่ะ
มาไวไปไว จิงเลย
ปิดใบที่ 1 และ เป็นลางดี
ต่อไปก็จะไปได้เรื่อยๆค่ะ อยากมีความรู้สึกปิดบัตรใบแรกได้จังเลย
^^

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36779 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ได้ก็อปปี้มาแระครับ
ตัวจริงเจ้าหน้าที่กำลังส่งมาให้

เอกสารโอเคมั้ยครับ?

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36794 โดย tomyumkung
มองไม่เห็นเอกสารแนบครับ

ลองเอาไปเทียบกับ ตัวอย่างเอกสารหนี้ ดูละกัน ว่า ข้อความรูปร่างหน้าตาในหนังสือสัญญาชัดเจน หรือไม่

1.ชื่อเราถูกต้องไหม 2.ยอดหนี้ที่ลด 3.ข้อความที่บ่งบอกถึงการ จบหนี้ ปลดหนี้ ไม่มีภาระต่อกันเมื่อชำระ

ครบตามที่ตกลงกันไว้

ยินดีด้วยครับกับการปิดใบหนี้ใบแรก ผมก็เริ่มปิดจากยอดเล็ก ๆ ก่อนนี้ละ ยิ่งศัตรูลดลงไปเท่าไร

อนาคตก็ยิ่งสว่างมากขึ้นเท่านั้นครับ สู้ไปด้วยกันครับ คุณ ปลาชะโด เอ้ย ปลาฉลาม

:laughing:

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36797 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
รบกวนสอนผมแนบไฟล์ทีครับ

เพราะต้องมีโอกาสได้แนบไฟล์อีกแน่ๆ
อยากทำเป็นน่ะครับท่าน

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36802 โดย tomyumkung
เอาห้องนิทรรศการ ไปลองตรวจดุคร่าว ๆ ก่อน ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=6076&Itemid=52

ส่วนการแนบไฟล์ เด๋วผมหาแปป แว่บ ๆ ว่า พี่ อนาคินเคยทำรูปประกอบไว้

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36807 โดย tomyumkung

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36810 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ขอบคุณท่านต้มยำกุ้งมากๆครับ

แบ่งมาซักถ้วยนะครับ จะแซ่บเว่อร์ป่าว...หุหุ

[attachment:1]krungsri credit card_Page_1.jpg[/attachment]

[attachment:2]krungsri credit card_Page_2.jpg[/attachment]

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #37788 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
อัพเดตล่าสุด เมื่อกี้เจ้าหน้าที่่ cimb โทรมา

ยอดผมตอนนี้ กระโดดไป 68,000 กว่า เป็นดอกเบี้ยซะหมื่นกว่า :ไม่ยอม:

บอกว่าเรามียอดปิดให้ที่ 35,000 แต่ต้องจ่ายเดือนนี้ ปิดจบเลย (ตลกแระ) :bye:

หรือถ้ายังไม่มีเรามีนโยบายช่วยลูกค้าโดย ผ่อน 6 เดือน แต่เป็นเงินต้นปลอดดอกเบี้ยที่ 57,000 ก็ตกเดือนละ

5พันกว่้าบาท ระยะเวลา 6 เดือน :vomit: (ไหวก็บ้าแระ)

หรือถ้าไม่ไหว ก็จะ ยาวให้ถึง 3 ปี แต่คิดยอดดอกเบี้ยใหม่

แล้วก็ยังมาบอกอีกว่าตอนนี้เรื่องของคุณยังอยู่กะทางเรา แต่ถ้าเกินกว่านี้ไป ยอดหนี้อาจถูกขายให้สำนักงานกฏหมาย หรือ ส่งต่อไปที่ศาล :สู้ๆ:

เลยคิดในใจว่า เชิญเลยครับพี่ ผมให้ทำการตามระบบไปเลย
ส่วนลดพี่ไม่ได้น่าสนใจเลยครับพี่น้องงงงงง.. :psy:

แล้วบอกว่าจะโทรมาวันที่ 20 อีกที
(หวังว่าคงจะมีส่วนลดที่ดีกว่านี้นะ ไม่งั้น กูไม่จ่ายเว้ยเฮ้ย........)

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39101 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
สืบเนื่องมาจากบัตรที่ขอปิด 2 งวด ที่ผมแนบไฟล์ไป สิ้นเดือนนี้จ่ายอีกงวดเดียวที่เหลือปิดจบ
แล้วผมต้องแจ้งเจ้าหน้าที่ก่อนมั้ย หรือว่าจ่ายแล้วก็ไม่ต้องทำอะไรเลย ถือว่าเจ้าหนี้เจ้านี้จบไปเลยครับ

หรือว่าเค้าจะส่งเอกสารอะไรมาให้หลังจากที่เราปิดจบไปมั้ยครับ เพราะใกล้วันจ่ายงวดที่เหลือแล้ว กลัวไม่จบ

แนะนำทีนะครับ...ขอบพระคุณมา ณ ที่นี่้ด้วยครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39113 โดย เด็กหญิงส้มโอ
จ่ายให้ทัน เช็คเลขบัญชีให้ถูกต้อง
วันรุ่งขึ้น ทำเป็นโทรไปทวง ใบปลดภาระหนี้
แต่เดือนที่แล้ว ของคุณ asuthipong ทางบ. บัตรกรุงศรีก็ไม่มีใบนี้ให้นะ
เก็บใบ haircut กับ slip จ่ายเงินไว้ให้ดี xerox, scan, save ไว้ ป้องกันฟ้องซ้ำ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39118 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ปล.ผมจะออกงานสิ้นเดือนนี้อีกแระ จำได้ว่าคุณส้มโอเพิ่งเหน็บเรื่องออกงานบ่อยยิ่งกว่าไตรมาสไปหยกๆ
คือผมเบื่อ กทม มากครับตอนนี้ งานที่ทำออฟฟิศตอนนี้ก็เข้าขั้นเบื่อโคตรๆ อยากกลับไปบ้านนอกซักอาทิตย์แล้วค่อยกลับมาสู้ต่อ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39134 โดย ริว_จิตสำส่อน

123ปลาฉลามขึ้นบก เขียน: ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ปล.ผมจะออกงานสิ้นเดือนนี้อีกแระ จำได้ว่าคุณส้มโอเพิ่งเหน็บเรื่องออกงานบ่อยยิ่งกว่าไตรมาสไปหยกๆ
คือผมเบื่อ กทม มากครับตอนนี้ งานที่ทำออฟฟิศตอนนี้ก็เข้าขั้นเบื่อโคตรๆ อยากกลับไปบ้านนอกซักอาทิตย์แล้วค่อยกลับมาสู้ต่อ

ข้าน้อยขอ คาราเต้ เอ้ย คาราวะ พระแม่แห่งการเหน็บ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #44309 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
Replied by 123ปลาฉลามขึ้นบก on topic เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนแรก
ห่างหายไปนาน หวังว่า ทุกท่านคงสบายกันดีนะครับ

วันนี้ผมมีคำถามพี่เทพๆ หน่อยน่ะครับ คือว่า หลังจากตกงานไป 2-3 เดือน เพิ่งได้งานใหม่ สินเชื่ออิสลามก็ค้างจ่ายมา 3-4 เดือน ช่วงแรกๆก็โทรมาบ่อยมั็กๆ แล้วมาพักนี้ก็หายไป

มาสิ้นเดือนนี้ พี่ๆว่าผมจะกลับมาจ่ายเค้าเหมือนเดิมดีป่ะครับ หรือว่า รอ hair cut แบบเจ้าอื่นต่อไป แล้วค่อยขอส่วนลดเอา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #44521 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
Replied by 123ปลาฉลามขึ้นบก on topic เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนแรก
มาแล้วครับ หมายศาลตัวแรก แต่ยังไม่รู้ของเจ้าไหน เพราะส่งไปที่บ้านต่างจังหวัด

แม่โทรมาบอกเมื่อคืนว่ามาหนาเป็นปึกเลย ดีนะที่เล่าไปให้แกฟังก่อน ไม่งั้นก็คงตกใจแย่เลย

ที่นี้ผมอยากถามว่า พี่ๆว่าผมให้แม่ส่งพัสดุมาให้ผมที่ กทม นี่ดีมั้ยครับ บ้านผมอยู่ที่ลำพูน
เพราะหมายศาลเค้านัีด วันที่ 12/09/2556 เวลา 9.00

หรือว่ามีคำแนะนนำใดใด โปรดแนะนำด้วยครับ ตื่นเต้น จะได้ไปศาลซะที จะแบบในหนังป่าวน๊าาาาาา...

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #44526 โดย เด็กหญิงส้มโอ
Replied by เด็กหญิงส้มโอ on topic เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนแรก
12 กย 56 เลยมาแล้วนี่

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #44527 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ได้มาแล้วครับ เช็คเองเลย
แบบว่าอ่านะ ...ตื่นเต้นมากมาย

บริษัท แคปปิตอลนี่ สงสัยจะ first choice แน่เลย

ผมมีสองตัว
1. ดรีมโลน ยอด 40,000 ....ไม่เคยส่งซักงวด
2. สินเชื่อบัตรกดเงินสด ยอด 37,000....... ส่งมั่ง ไม่ส่งมั่ง

เฉลี่ยน่าจะเกือบปีที่ขาดส่งไป... โทรตามบ่อยมากช่วงแรกๆ
หลังก็เริ่มชวนประนอมหนี้

สุดท้ายก็มานี่แล่ะครับ ศาลอันอันแรก ก็คงได้แต่ไปเลื่อน ยังไม่มีตังค์เก็บเลย

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #45153 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
สวัดดีครับ พี่ๆน้องๆ ชมรมทุกท่าน
วันนี้ผมมีคำถามเรื่องไปศาลตัวเนี้ยแล่ะครับ
เมือวันก่อนมีเจ้าหน้าที่ โทรมาว่าได้รับหมายศาลหรือยัง
ผมก็บอกไปว่าได้รับแล้ว เค้าก็ถามว่าจะไปศาลมั้ย แต่ทางเรามีส่วนลดให้นะถ้าไม่อยากไป ยอดปิดจบไรประมาณนั้น
ผมต้องไปศาลวันที่ 12 พฤศจิกายน 2556

คำถามก็คือ ยอดผม + ดอกเบี้ยตอนนี้ไปที่ 4 หมื่นกว่า เกือบ 5 หมื่น
คือผมเคยอ่านเจอ ของพี่ๆในกระทู้เนี่ย เค้าบอกว่าถ้าถามส่วนลดไปแล้ว
แล้วเราไม่เอา มันจะถือว่าเราเอาแล้วทำเป็นบันทึกไว้เลยว่ามีการให้่สวนลดแล้ว แต่ไม่ยอมทำตามเอง
ผมก็เลยบอกปัดไป

พอดีตอนท้ายเจ้าหน้าที่บอกว่าจะโทรมาอีกครั้ง ผมก็เลยคิดว่าจะไม่ไปศาลแต่จะขอส่วนลด แล้วปิดแบบผ่อนเดือนประมาณ 3-6 เดือนเอาน่ะครับ

แต่อยากใ้หพีช่่วยประมาณยอดผ่อนชำระต่อเดือนให้ผมหน่อย ว่าถ้า 2 งวดเท่านี้บาท 3 งวดเท่านี้บาท ไรประมาณนี้
ผมจะดูว่าผมไหวมั้ย เพราะเดินทางไปศาลก็เสียเวลา + เสียเงินแน่ๆ ไม่อยากลางานเท่าไหร่ เพิ่งได้ทำงานนน่ะครับ

ถ้าเดืือนละ 5 พัน 4-5 งวดจบ ผมก็โอเคนะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #45155 โดย tomyumkung
อ่าว พี่หลาม ก็ไปต่อรองกับเจ้าหนี้สิครับ

ถามแบบนี้ พี่น้องในชมรมไม่มีอำนาจตัดสินใจให้ได้หรอกค้าบบบบบบ

คุยกับเจ้าหนี้โน่นนนนนน

อิอิ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #45156 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
จาดไปครับงั้น

รอถามส่วนลดเลย จะให้ผ่อนเดือนละเท่าไหร่ นานกี่เดือน

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #45176 โดย เด็กหญิงส้มโอ
Replied by เด็กหญิงส้มโอ on topic เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนแรก
ปลาฉลาม มีนัดศาล 12 พย 56 แล้วมาบอกเป็น 12 กย 56 ตกใจหมด
ถ้าไปตกลง haircut แบบหลายเดือน ปิดยอดไม่หมดก่อนถึงวันนัด เจ้าหนี้จะยังไม่ถอนฟ้องนะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.825 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena