เครียดค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28654 โดย kel
ไม่แน่ใจว่าได้รับข้อมูลมาถูกจ้องรึเปล่าค่ะ แต่ทาง CIMB แจ้ง 7xx X 84 เดือนค่ะ
แต่ยอดที่จะไม่จ่ายเงินต้นอยู่ที่ 43,xxx บาทค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28662 โดย พ่อยอด
Replied by พ่อยอด on topic ตอบกลับ: เครียดค่ะ
ในความเห็นผมนะครับ พวกเงินกู้นี่คำนวณง่ายครับ สมมุติว่าผมรับเงินมาตอนกู้ 50000 บาทถ้าคิดเแบบให้ถูกตามกฎหมายคือดอกเบี้ย 15% ต่อปีแต่ผมคิดที่ 10%ตามค่ากลางๆ หรือประมาณ 5000 บาทต่อปี หรือ 417 บาทต่อเดือนเป็นค่าดอกเบี้ย

ผมจ่ายมา 10 เดือนเป็นเงิน 1610X10 = 16100 หักเป็นดอกเบี้ย 417x10=4170 เหลือเป็นเงินต้น 11930 ตอนหยุดจ่ายหนี้เงินต้นควรเหลือ 50000-11930 =38070 ซึ่งจำนวนนี้เป็นจำนวนที่ผมควรจ่ายคืนธนาคาร หากผมค้างไปเรื่อยๆ ผมก็จะคิดดอกเบี้ยตามเงื่อนไขเดิมไปเรื่อยๆ จะได้จำนวนเงินในใจเป็นเป้าหมายที่ต้องใช้คืนธนาคาร

ซึ่งจากข้อมูลที่คุณเล่ามายอดที่ธนาคารแจ้งมาถ้าคำนวณจากเงินต้นจริงๆ แล้วดอกเบี้ยแค่ 7% ก็น่าคิด ยิ่งถ้าคุณมีหนี้แค่ 2 ที่ด้วย

เงื่อนไขอยู่ที่เงินต้นที่เป็นหนี้จริงคือเท่าไหร่แน่ 43000 คือเงินต้นจริงหรือเปล่า ถ้าเงินต้นจริงคุณเหลือแค่ 20000 กว่าอันนี้ไม่เวิร์คละ เพราะดอกเบี้ยไม่ใช่ 7% แน่นอน

อ่านแล้วงงมั้ยครับ ยังไงก็แล้วแต่..เนื่องจากข้อมูลคุณมีไม่มาก รวมถึงประสบการณ์ผมก็ไม่มาก คงได้แค่แสดงความคิดเห็นหน่ะครับ รอข้อมูลจากคนอื่นเพิ่มเติมแล้วกัน

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ

:No: :No:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28684 โดย jackhunter

kel เขียน: มา update การทวงหนี้ และเรียนสอบถามค่ะ

CIMB โทรมาทุกวันเลยค่ะ หยุดจ่ายได้ 3 งวดแล้วค่ะ
ส่วนเครดิตกสิกรก็เช่นเดียวกัน 3 งวด ทางแบงค์ก็โทรมาทุกวันซ้อนสายกันก็มี
เหมือนกับที่ได้อ่านจากกระทู้ปักหมุดของศิษย์พี่ทั้งหลายเลยค่ะ
เค้าให้รับปากว่าจะจ่ายวันนั้น วันนี้ และก็คาดคั้นว่าเราจะมีเงินใช้เท่าไหร่ ให้จ่ายเพื่อเดินบัญชีไปก่อน
เฮ้อ...รู้สึกไม่ดีเลยค่ะ แต่ก็ต้องยอมรับเพราะหนี้เราเป็นคนก่อ และเอาเงินเค้ามาใช้หนิค่ะ ^^

เมื่อวานนี้ CIMB โทรมาให้ประนอมหนี้ เลยขอเอากลับไปคิดดูก่อน แต่โหดแท้ค่ะ 7xx บาท X 84 งวด
ตายห่าซิค่ะ ยอดที่เหลือแค่ 43,xxx บาท (แล้วเราก็ไม่มีวันประนอมด้วย แฮ่ๆๆ)

ตอนนี้กังวลว่าเงินเก็บยังไม่มาก แล้วถ้าจะให้ H/C เลยก็ไม่ไหว
และกลัวว่าจะมีจดหมายส่งไปที่บ้าน หมายศาลอีก - -"

ไม่รุ้ว่า K-Bank กับ CIMB จะทำยังไงกับเรา แอบจิตตกค่ะ

จากประสบการณ์ตัวผมเองที่มีหนี้กับ 2รายนี้เหมือนคุณ
KBANK ผมโดนทวงจาก จนท ธนาคารอยู่6เดือน คุยค่อนข้างดีครับ มีส่งจดหมายเรื่องการขู่ฟ้องไปทุกที่อยู่ที่เค้าสืบได้ แม้กระทั่งบ้านเก่าที่ผมเคยมีชื่อในทะเบียนบ้านเมื่อ 10กว่าปีที่แล้ว หลังจากนั้นจะส่งเรื่องออก สนง ข้างนอกจะมีส่วนลดมาค่อนข้างดีครับ(ผมได้ประมาณ 40%) ที่สำคัญเก็บเงินให้ทันครับ ลืมเรื่องสัญญานรกไปดีกว่านะครับ มันแค่ยืดเวลาตายของเราแถมจะขัดขวางการเก็บเงินก้อนในแต่ละเดือนอีกครับ หนี้ผม8หมื่นกว่าๆ
CIMB ทวงถี่ช่วงแรกๆ 4-5เดือน ส่งจดหมายทวงมาเป็นระยะๆ เดือน7 ผมได้ส่วนลดมากกว่า 50% ผ่อนได้ 3งวดด้วยครับ หนี้พอๆกับคุณ 4หมื่นนิดๆ

ใจเย็นๆ ครับ ตั้งสติ เก็บเงินไม่ทัน H/C ก็ต้องโดนฟ้องเป็นเรื่องธรรมดาครับเมื่อเราเลือกที่จะหยุดจ่าย
เมื่อโดนฟ้องมันก็มีแนวทางของมัน(อ่านแนวทางการไปศาลครับ) ค่อยๆคิดครับ สู้ๆนะครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31555 โดย kel
รบกวนสอบถามนะค่ะ ได้รับจดหมายจากกสิกร เรื่องจะฟ้อง ยอดหนี้ 35,XXX.- บาท
เราโทรไปหาเค้า เรื่องจดหมาย เค้าบอกลดให้ได้เต็มที่ 30% ไม่มีทางเกินนี้หรอกค่ะ (เค้าบอก และย้ำกับเรา) ใจฝ่อ อ่ะ เพราะลำพังเงินเดือน ค่าใช้จ่ายก็มีมาก - -" เราต้องขึ้นศาลจริงๆ เหรอ กลัวจังค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31557 โดย น้ำมนต์
Replied by น้ำมนต์ on topic ตอบกลับ: เครียดค่ะ

kel เขียน: รบกวนสอบถามนะค่ะ ได้รับจดหมายจากกสิกร เรื่องจะฟ้อง ยอดหนี้ 35,XXX.- บาท
เราโทรไปหาเค้า เรื่องจดหมาย เค้าบอกลดให้ได้เต็มที่ 30% ไม่มีทางเกินนี้หรอกค่ะ (เค้าบอก และย้ำกับเรา) ใจฝ่อ อ่ะ เพราะลำพังเงินเดือน ค่าใช้จ่ายก็มีมาก - -" เราต้องขึ้นศาลจริงๆ เหรอ กลัวจังค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณ เกล :P เรื่องส่วนลดนั้นเป็นเรื่องที่เราต้องคิดว่า..หากเราพร้อมเราก็จ่ายค่ะ...

แต่หากเรายังไม่พร้อม ต่อให้มากกว่านี้...เราก็ไม่สามารถจ่ายได้ จริงไหมค่ะ....มันเป็นเพียงตัวเลขค่ะ

การขึ้นศาลนั้น ไม่น่ากลัวเลย..เพียงแต่ว่าเราต้องรู้ว่า เราไปศาลเพื่ออะไร...

๑ เพื่อประนีประนอมยอมความหน้าศาล

๒ เพื่อสู้คดี

๓ เพื่อขอความเมตตาจากศาล เรื่อง ดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียม ค่าปรับ แล อื่นๆ

และที่สำคัญ...ณ เวลานี้ คุณเกล คงต้องรู้สถานะของตัวเองแล้วใช่ไหมคะว่า.....

หากถึงกระบวนการทางศาลแล้ว....คุณมีอะไรที่ต้องกังวล....ได้เคลียร์แล้วหรืิอยัง

การอายัดเงินเดือนก็เป็นวิธีที่ดี หาก ยอด ๓๐% นั้นต่ำกว่าขั้นต่ำที่คุณต้องชำระ....

แถมอายัดได้ทีละเจ้า (เคสนี้เหมาะสมสำหรับผู้ที่มีหนี้หลายราย รายละมากๆ และ ไม่ทรัพย์สินใดๆ

ไม่ว่าจะติดภาระ หรือ ปลอดภาระ ไม่บัญชีธนาคาร ไม่ได้เป็นเจ้าบ้าน....)

เป็นกำลังใจให้ค่ะ... :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

images (1).jpg
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31558 โดย tomyumkung
อย่ากลัวการไปศาล สิครับ การไปศาล คือ การไปหาทางออกร่วมกันของเจ้าหนี้และลูกหนี้ โดยมีศาลช่วยดูความเหมาะสมให้ ตัวผมเองยังอยากให้มันฟ้องแล้วไปยอมความหน้าศาลซะเลย(ขอผ่อน ๆยาวหน่อย) ไม่ใช่เรื่องที่น่ากลัวนะผมว่า(ในความคิดผม) ยอดหนี้ ไถพานิด สองบัตรของผม (เครดิตกับเงินสด) ร่วม ๆ เจ็ดหมื่น ผมหยุดมาปีนึงแล้ว รออยู่เหมือนกัล เก็บตังแฮร์คัททันก็จบ ไม่ทันโดนฟ้อง ผมจะรีบไปแต่เช้าเลย

พี่สู้ ๆ นะครับ ผมเชื่อว่า โลกนี้ไม่มีอะไรน่ากลัวเท่ากับใจเราเองหร้อกครับ

:laughing: :laughing: :laughing:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31560 โดย kel
สวัสดีค่ะ คุณน้ำมนต์ และคุณต้มยำกุ้ง

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณมากๆ ค่ะ สำหรับกำลังใจ และคำแนะนำดีๆ ตอนนี้ก็เริ่มมีความกังวลเหมือนกันค่ะ เพราะกสิกรส่งจดหมายมา ที่บ้านก็คงซีเรียส และตกใจ เพราะเราไม่ได้บอกเค้า ส่วนที่เงียบและน่ากลัวอีกก็คือ CIMB (ยอด 46,000 บาท) ค่ะ เงียบไปเลย ไม่โทรมา 2-3 อาทิตย์แล้วค่ะ ไม่รุ้ว่าจะจัดการเรายังไง 555+... แต่ก็สู้ๆ ค่ะ ตอนนี้หนูก็กำลังเก็บเงินอยู่ค่ะ แต่คิดว่ายังไม่เยอะเท่าไหร่ เพราะว่าค่าใช้จ่ายค่อนข้างเยอะ คงจะปิดได้ทีละเจ้า

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31600 โดย balm
ก่อนอื่น รีบบอกทางบ้านด่วนเลยค่ะ

สำหรับ cimb พี่เป็นหนี้อยู่ 130000 บาท เขาทวงจนขี้เกียจทวงแล้ว หายเงียบไปตั้งแต่เดือนที่ 4 หลังหยุดจ่าย ก็เราไม่มีจะให้เอาเงินที่ไหนคืนให้ล่ะ

ตอนนี้พี่หยุดได้ 8 เดือนแล้ว ก็ยังไม่เคยได้รับโทรฯทวงจาก cimb เลยตั้งแต่เดือนที่ 4 นะ

คิดถึงอยู่เหมือนกัน +5555555555

เป็นกำลังใจให้นะคะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31609 โดย kel
ขอบคุณค่ะคุณ Balm

ก็อยากจะบอกนะค่ะ ไม่รู้จะเริ่มบอกยังไงดี แฮ่ๆๆ - -"
ตอนนี้อยากได้ส่วนลดของ กสิกร และก็ CIMB มากๆ เลย
เพราะเดือนหน้าคาดว่าจะพอมีเงินสักก้อนน้อยๆ มาปิดได้ แต่ส่วนลด ไม่ไหวๆ ค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31620 โดย พ่อยอด
Replied by พ่อยอด on topic ตอบกลับ: เครียดค่ะ

kel เขียน: ขอบคุณค่ะคุณ Balm

ก็อยากจะบอกนะค่ะ ไม่รู้จะเริ่มบอกยังไงดี แฮ่ๆๆ - -"
ตอนนี้อยากได้ส่วนลดของ กสิกร และก็ CIMB มากๆ เลย
เพราะเดือนหน้าคาดว่าจะพอมีเงินสักก้อนน้อยๆ มาปิดได้ แต่ส่วนลด ไม่ไหวๆ ค่ะ

เริ่มจากหาจังหวะเหมาะๆ บอกให้ทราบทราบก่อนว่าเรามีปัญหานะ และเป็นปัญหาที่สะสมกันมา ไม่จำเป็นต้องบอกตัวยอดหนี้ทั้งหมดก็ได้ แต่ต้องบอกให้ท่านเข้าใจว่า เราศึกษาข้อมูลมา และพบว่าปัญหาของเรามีทางแก้ไขได้แน่นอน จากนั้นก็อธิบายวิธีแก้ไขที่ชัดเจน ให้ท่านทราบเป็นขั้นตอนไป ที่ต้องย้ำให้ท่านเข้าใจให้ได้คือหัวข้อกฎหมายเรื่องคดีเพ่ง ไม่มีโทษจำคุก เพราะส่วนใหญ่ผู้ใหญ่จะกังวลเรื่องคดีความเป็นพิเศษ เราต้องอธิบายให้ท่านเข้าใจว่าสุดท้ายแล้วผลมันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่ท่านคิด

จากนั้นต้องอธิบายว่าระหว่างที่เราดำเนินการตามแนวทางนี้ อาจมีอะไรที่จะกระทบท่านบ้าง อธิบายให้เข้าใจว่าการโทร การส่งเอกสารใดๆ เป็นเพียงกระบวนการตามระบบของการติดตามหนี้ไม่ต้องกังวล แค่ถามชื่อเบอร์โทรไว้ให้เราก็พอ

การบอกพ่อแม่ ไม่น่ากลัวอย่างที่กลัวหรอกครับ ความรักของพ่อแม่ยิ่งใหญ่มหาศาล ท่านอาจต้องใช้เวลาคิดทบทวนที่เราบอกนิดนึง และย้ำถามเราเรื่อยๆ พยายามสร้างความมั่นใจให้ท่านโดนอ้างอิงหัวข้อ หรือประสบการณ์จากในชมรมนี้ ใช้วิธีพิมพ์ไปให้อ่านด้วยก็ได้ หรือถ้ามีหนังสือล้างหนี้บัตรเครดิต ก็ใช้อ้างอิงให้ท่านอ่านก็ได้ ออ..ยังมีคลิปการออกสื่อของคุณนกกระจอกเทศ คุณกอบัวหลายอันที่จะใช้ยืนยันชมรมเราได้อย่างดีครับ

สู้ๆครับ บอกแล้วกำลังใจจะเพิ่มขึ้นมา ตัดความกังวลไปได้มากมายทีเดียวครับ

สิ่งที่สำคัญสุดคือตัวคุณเองต้องแม่นพอสมควร ที่จะถ่ายทอดความมั่นใจและกระบวนการให้พ่อแม่ฟังได้อย่างมั่นใจครับ ผมเชื่อว่าคุณทำได้ครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31622 โดย kel
ขอบคุณค่ะ คุณพ่อยอด

หนูก็จะค่อยๆ บอกค่ะ จะอธิบายให้ที่บ้านทราบว่ามันเกิดขึ้น และแตกดับได้ยังไง
แต่แม่คงเครียดน่าดู เพราะว่าแม่ค่อนข้างหัวโบราณ และคิดมาก ก็ห่วงท่านอยู่ กลัวท่านไม่สบายใจ

ขอบคุณมากนะค่ะ
^^

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31669 โดย kel
มีจดหมายของกสิกรมาอีกแล้ว น้องสาวโทรมาบอกว่ามีฟ้องร้อง กลัวขึ้นมากอีกแล้ว

ควรทำยังไงดีค่ะ จะโทรไปคุยกับเจ้าหนี้ก็ยังไม่มีเงินก้อน - -"

จดหมายที่ทางกสิกรส่งมา (หยุดจ่ายเดือน 9/2555) เป็นจดหมายขู่ และฟ้องเลยใช่มั้ยค่ะ
ยังไม่เห็นหน้าตาจดหมายเลย ทำงานตั้งนครปฐม - -"

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31670 โดย Ploylyly
อย่าเพิ่งวิตกจนเกินเหตุครับ คงเป็นแค่เอกสารแจ้งให้ชำระหนี้ปกติ ถ้าเป็นหมายศาลต้องมาเป็นปึกๆ มีตราครุฑ แต่ถ้าถึงมาจริงก็จะทำงัยได้ ในเมื่อตอนนี้ยังไม่มีเงิน แต่อย่าไปหลวมตัวทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้ หล่ะ แล้วจะเสียใจ มันเป็นเหมือนสัญญานรก ที่คุณต้องตกเป็นทาสมัน

ตอนนี้ก้ตั้งใจเก็บเงินให้ได้มากที่สุด กสิกรส่วนลดที่ผมได้ 40 %

ตอนนี้ก็ต้องเรียนรู้ที่จะแก้ปัญหาระยะสั้น ทำอย่างไร ระยะยาวทำอย่างไร จัดทำบัญชีรายรับ รายจ่าย รายการเงินออม เพื่อที่เราจะได้วางแผนได้ถูก จะปิดเจ้าไหนก่อนหลัง เราจะได้รู้ว่าเราจะหมดหนี้เมื่อไหร่

มันเป็นการพยากรณ์อนาคตของเราครับ อย่าจมปลักอยู่บ่อหนี้นาน ปีนขึ้นมาเพื่ออนาคตที่สดใส

เป็นกำลังใจให้ครับ
:P

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31682 โดย jackhunter

kel เขียน: มีจดหมายของกสิกรมาอีกแล้ว น้องสาวโทรมาบอกว่ามีฟ้องร้อง กลัวขึ้นมากอีกแล้ว

ควรทำยังไงดีค่ะ จะโทรไปคุยกับเจ้าหนี้ก็ยังไม่มีเงินก้อน - -"

จดหมายที่ทางกสิกรส่งมา (หยุดจ่ายเดือน 9/2555) เป็นจดหมายขู่ และฟ้องเลยใช่มั้ยค่ะ
ยังไม่เห็นหน้าตาจดหมายเลย ทำงานตั้งนครปฐม - -"

ผมก็เคยได้รับจดหมายของกสิกรครับ (ออกจากธนาคาร เป็นซองของ bank) เนื้อหาก็ขู่ประมาณว่าถ้าไม่จ่ายก็จะโดนฟ้อง ต้องจ่ายค่าธรรมเนียม ค่าทนาย สารพัด แถมคาดการณ์ให้เราไปถึงเรื่องโดนอายัดเงินเดือน ยึดทรัพย์อะไรประมาณนั้นครับ ซึ่งก็คงจะคล้ายๆ กับจดหมายที่ออกจากสำนักงานทวงหนี้ทั้งหลายครับ ครั้งนั้นกสิกรส่งไปหาผมแทบทุกที่ ที่ผมเคยใช้ทะเบียนบ้านอยู่ ทั้งที่บ้านเก่าต่างจังหวัด ที่เราย้ายออกมาเป็นสิบปีแล้ว โชคดีคุณพ่อทราบเรื่องเราอยู่แล้ว เลยไม่ได้ตกใจอะไร (ผลดีข้อนึงของกาบอกคนรอบข้าง)
ปัจจุบันปิดหนี้ทำ H/C กันไปเรียบร้อยแล้วครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33757 โดย kel
ตอนนี้ได้ส่วนลดจาก กสิกร แล้วค่ะ จาก 35,xxx บาท ลดเหลือ 19,000 บาท แต่ก็ยังสูงอยู่ค่ะ
ก็เลยว่าจะโทรไปต่อรองกับเค้าว่าขอส่วนลดมากกว่านี้พอจะได้มั้ยค่ะ 17-18,000 บาท
ไม่ใช่ได้คืบจะเอาศอกนะค่ะ เพราะมีหนี้อยู่ CIMB ค่าใช้จ่ายก็มากมายจังทุกวันนี้

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33758 โดย nnmmtt
สอบถามนะคะ คุณkal หยุดจ่ายกสิกรมานานแค่ไหนถึงได้ส่วนลดคะ nnmmttหยุดจ่ายจะเข้าเดือนที่5เงียบผิดปกติเลยคะไม่มีทางธนาคารติดต่อมาเลย เท่าที่จำได้ครั้งสุดท้ายที่โทรเข้ามาแจ้งว่าบัตรได้ถูกยกเลิกถาวรแล้ว ขอบคุณคะ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33763 โดย kel
nnmmt

ตั้งแต่เดือน ตค มั้งค่ะ ช่วงแรกๆ โทรมาถี่มากค่ะ และก็ค่อยๆ น้อยลง เค้าคงรุ้ว่าเราจนจริง ไม่มีจริงๆ
สักพักเค้าก็โทรมา และส่งข้อความมาว่า บัตรถูกยกเลิก ค่ะ
ตค 55-มีค 56 น่าจะประมาณ 6-7 เดือนแล้วค่ะ

สู็ๆ นะค่ะ :สู้ๆ:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #33809 โดย nnmmtt
ขอบคุณที่ให้ข้อมูลนะคะ คุณkal สู้ๆเช่นกันคะ จะได้อยู่ในสถานะปลอดหนี้ สู้ๆๆคร๊า^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.750 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena