วิธีการขอพักจ่ายปราณีประนอมหนี้ต้องทำอย่างไร

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9141 โดย kenshiro
เรียน ผู้รู้ครับ

ผมเป็นเพิ่งรู้สึกตัว ตอนที่ทำบัญชีราย-รายจ่ายแล้วไม่ได้จริงๆ ผมมัวเมากับการใช้เงิน เสพติดการใช้เงินในอนาคต ตอนนี้ทราบแล้วจริงๆ ผมไม่สามรถเพิ่งพาใครได้จริงๆ และไม่มีสมบัติเลย ผมมีเป็นหนี้ 10 รายการ รวมแล้ว 430,000 ซึ่งเดือนนี้จะต้องจ่าย ประมาณ 28,160 บาท เงินเดือนผม 27000 ผมไม่มีเจตนาหนี อยากจ่ายให้หมด แต่ขอเว้นวรรค ผมรบกวนถามแบบนี้นะครับ
1. แบงค์ที่ผมจะหยุดจ่ายผมจะขอโทรไปเจรจาขอพักจ่ายปรานีประนอมหนี้ได้ไหม ต้องทำอย่างไรบ้างโทรไปที่ไหน อาทิเช่น ผมจะโทรไปหา บัตรเครดิต KTC โทรไป เบอร์ Call Center กลางได้ไหม ขอปรานีประนอมหนี้ใช่ไหม หรือหยุดจ่าย ใช้คำว่าอะไรครับ
2. ถ้าเขาไม่ยอมเขาสามารถโทรมาที่ออฟฟิซผมได้ไหม ผมจะได้คุยกับลูกน้องผมให้ชัดเจน เอาแบบเปิดเผยไปเลย เขาเข้าใจ เขามีสิทธ์โทรไปบอกคนอื่นในที่ทำงานเช่นหัวหน้า หรือใครให้เราจ่ายหนี้ แต่ผมจะโทรศัพท์ทุกสายถ้าไม่ติดงาน คือผมต้องหยุดจ่ายแน่ๆ
3. หยุดพักจ่ายกี่เดือนเขาถึงจะฟ้อง เขาทำเต็มที่ได้แค่ไหน โทรทวงหนี้อย่างเดียวใช่ไหม แล้วก็จดหมายอื่นๆ อีกใช่ไหมครับ
4. ระหว่างทางแผนปลดหนี้เขาจะคิดดอกเบี้ยผมเพิ่มไหม
5. แล้วถ้าฟ้องศาลผมจะไปจ้างทนายที่ไหน กลัวไม่มีเงินจ้าง
6. ผมมีแผนจัดการปี 55 ดังนี้นะครับ
a. สิ้นเดือนเมษา ปิดบัญชี ธนชาติ 15,000 บาท จ่ายให้ Easybuy 7000 บาท เหลือเก็บกิน 3000 บาท (ที่ทำงานผมไม่ต้องเสียค่าน้ำค่าไฟ ค่าห้อง ค่าเดินทาง ค่ากินอย่างเดียวน่าจะเหลือเก็บอีก)
b. สิ้นเดือนพฤษภา ปิดบัญชี Easybuy 13000 บาท จ่ายให้ TescoLotus 10000 บาท
c. สิ้นเดือนมิถุนา ปิดบัญชี Tesco Lotus 20000 บาท จ่ายให้
d. สิ้นเดือนกรกฎา หนี้ standard chartered 35000 บาท จ่าย 26000 บาท
e. สิ้นเดือนสิงหาปิด standard chartered 9000 จ่ายให้ UOB Cash Plus 14000 บาท
f. สิ้นเดือนกันยาปิด UOB Cash plus 16000 บาท จ่ายให้ First choice 7000 บาท
g. สิ้นเดือนตุลาจ่าย UOB Titanium 23000 บาท
h. สิ้นเดือนพฤศจิกาปิดบัตร UOB Titanium 10000 บาท จ่ายให้
i. สิ้นเดือนธันวา จ่ายให้ KTC Cash 33000 บาท
7. แผนจัดการปี 56
a. สิ้นเดือนมกราปิดบัตร KTC Cash 12000 บาท
b. สิ้นเดือนกุมภา-มีนาปิดบบัญชี กรุงศรีสไมล์ แคช 55000 บาท
c. สิ้นเดือนสิ้นเดือนเมษา-พฤษภาปิดบัญชี KTC ROP 48500 บาท
d. สิ้นเดือนพฤษภา-มิถุนา-กรกฎา ปิดบัญชี First choice 60,000 บาท
e. สิ้นเดือนสิงหา-กันยา ปิดบัญชี UOB Icash 60000 บาท

* บางปีก็ได้โบนัสบางปีก็ไม่ได้ ปรกติจะได้สิ้นเดือนมิถุนาของทุกปี และปรับเงินเดือน ถ้าเป็นไปตามนั้น หลายๆ อย่างก็จะง่ายและเร็วขึ้น ผมล้มแล้วจะต้องลุก เกือบ 2 ปีผมว่ามันหนัก ยังไงใครมีคำแนะนำบอกด้วยนะครับ ช่วงระหว่างทางบอกด้วยนะครับ ผมน่าจะจบโทปีหน้ามิถุนายน เงินเดือนก็ต้องปรับอีกตามวุฒิ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9143 โดย kenshiro
ผมพอจะเข้าใจบ้างแล้วครับ คืออันไหนที่ผมจ่ายได้ก็จ่ายไปก่อน แล้วอันไหนไม่ได้จ่ายเขาก็จะคิดดอกไปเรื่อย หลังจากนั้นเขาจะโทรมาเพื่อเสนอส่วนลดตามระยะที่ทางเจ้าหนี้นๆ พอใจ ถ้าผมเห็นเงื่อนไขไหนโอเค ผมก็จ่ายใช่ไหม แต่ต้องมีเอกสารยืนยันจริงๆ ผมจะเริ่มหยุดจ่ายบางแบ๊งค์แล้วก็ไล่ตามที่ผมจ่ายได้เลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #9147 โดย Pych
ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่นะครับ ชมรมของเราให้ได้แค่แนวทาง ส่วนการตัดสินใจต้องเป็นของคุณเอง เพราะแต่ละคนมีปัจจัย ภาระ ตัวแปรที่แตกต่างกัน ไม่มีแนวทางที่ตายตัวและใช้ได้กับทุกคนนะครับ ชมรมของเรามีอยู่ 3 แนวทางหลักๆ คือ Firstway Out, Secondway Out, และ Thirdway out ซึ่งบางคน ยังสามารถเอาแนวทางหลักๆ มาใช้แบบผสมผสานกันก็ได้

เริ่มงงแล้วใช่ไหมครับ Firstway Out, Secondway Out คืออะไร ต้องอ่านกระทู้ต่อไปนี้เลยครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=939&Itemid=64

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=710&Itemid=64

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=category&catid=7&Itemid=64

หลังจากนั้น สรุปแนวทางการแก้ปัญหาหนี้ที่เหมาะสมกับตัวคุณเอง จะเป็น Firstway out หรือ Secondway out หรือ Thirdway out ก็เอาให้เหมาะกับรายรับ-รายจ่ายของคุณ ต่อจากนั้นก็แค่ทำตามที่กระทู้ข้างบนบอกไว้ครับ

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าคุณเลือก วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT คุณต้องทำตามที่กรรมการแนะนำไว้ในกระทู้ ดังนี้
1. หยุดจ่ายหนี้ต้องหยุดทุกรายการและหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์ (ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้ กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ.)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2. ต้องบอกครอบครัวให้รู้ จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไร และเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3. ต้องบอกที่ทำงาน( หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อน คนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร) ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไร และจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชี ห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักที ให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่า แล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนร่วมงานตามความเหมาะสม

4. จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่ เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10000 เหลือ 5000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัว สำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดู ส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัว พยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม

5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆ ศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และ เมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆ ที่มีสารพัดรูปแบบและหาอ่านเพิ่มเติมตามเรื่องที่คุณต้องการรู้ได้จากการสืบค้นด้วยแท็บด้านบนหรือจะใช้ google ช่วยค้นหาก็ได้ โดยพิมพ์คำว่า site:consumerthai.org ต่อด้วยคำที่อยากหา เช่น site:consumerthai.org แฮร์คัท หรือ site:consumerthai.org ทวงหนี้

มีอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ โชคดีนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9148 โดย Skynine
o_) o_) o_) o_) กรุณาอ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน (ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดอ่านให้หมด) อ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย จะได้เกิดแนวทาง แล้วคุณจะเข้าใจและนำไปใช้แก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด เมื่อไม่ไหวก็หยุด หยุดตั้งหลัก ครอบครัว+ตัวเราต้องอิ่มก่อนหนี้ เก็บเงินไว้รอแฮร์คัต ประหยัดแต่ไม่อด ระหว่างหยุดไม่ปรับโครงสร้างหรือประนอมหนี้ จ่ายหยอดหรือเดินบัญชี เพราะมันเกี่ยวข้องกับอายุความด้วย อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนของตัวเอง ไม่สร้างหนี้เพิ่มมาอีก และขอนำเสนอห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ หากอ่านแล้วยังไม่เข้าใจพิมพ์ถามมาที่กระทู้เดิม ไม่สร้างกระทู้ใหม่
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9154 โดย meawpung
ยินดีต้อนรับครับ

ถ้าคุณเลือกใช้วิธีการหยุดทั้งหมด ซึ่งส่วนใหญ่จะแนะนำให้หยุดพร้อมกันครับ ห้ามเลือดที่ไหลออกจากตัวเราก่อน

หลังจากนั้น ก็เตรียมตัวรับโทรศัพท์พวกทวงนี้ ไปประมาณสี่ถึงห้าเดือน ตอนนี้คุณก็ต้องเก็บตังค์ให้ได้เยอะที่สุด เผื่อมีเจ้าไหนให้ส่วนลด คุณก็ปิดเขาไปครับ

เร็วสุดที่ฟ้องสำหรับผมก็คือ CITIBank ครับ

ที่เหลือก็ แปดเดือน ปีนึง สองปี ว่าไกันไป

สงสัยอะไรก้ถามมาได้ครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9164 โดย kenshiro
ถ้าผมมีความสามารถจ่ายปิด 4 รายการ ใน 4เดือนแรก และยังเหลือกินและเก็บบ้างสมควรทำไหมครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9165 โดย Ly89

kenshiro เขียน: ถ้าผมมีความสามารถจ่ายปิด 4 รายการ ใน 4เดือนแรก และยังเหลือกินและเก็บบ้างสมควรทำไหมครับ

คุณไปอ่าน วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน แล้วหรือยังครับ...

คุณจะเลือกวิธีไหน ในกระทู้ได้อธิบายไว้แล้วครับ...ไปอ่านก่อน ....

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9177 โดย ntps

kenshiro เขียน: ถ้าผมมีความสามารถจ่ายปิด 4 รายการ ใน 4เดือนแรก และยังเหลือกินและเก็บบ้างสมควรทำไหมครับ

หากคุณทำได้ ก็ดีค่ะ เท่ากับคุณหมดภาระไปตั้ง 4 รายค่ะ

แต่ถามว่า งงนะ คุณมั่นใจว่า มีเงินเข้ามาเร็วและเรื่อยๆ ขนาดนั้น
เชียวหรือค่ะ ดูแผนคุณ แบบว่า มีเงินเข้ามาตลอดเวลา
หากคุณไม่รอส่วนลด คุณมีเงิน คุณสามารถขอปิดจบกับเจ้าหนี้
ได้ตลอดเวลาค่ะ แต่มูลหนี้อาจไม่เป็นไปตามที่คุณคิดนะค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9179 โดย ntps

kenshiro เขียน: เรียน ผู้รู้ครับ

เงินเดือนผม 27000 ผมไม่มีเจตนาหนี อยากจ่ายให้หมด แต่ขอเว้นวรรค ผมรบกวนถามแบบนี้นะครับ
1. แบงค์ที่ผมจะหยุดจ่ายผมจะขอโทรไปเจรจาขอพักจ่ายปรานีประนอมหนี้ได้ไหม ต้องทำอย่างไรบ้างโทรไปที่ไหน อาทิเช่น ผมจะโทรไปหา บัตรเครดิต KTC โทรไป เบอร์ Call Center กลางได้ไหม ขอปรานีประนอมหนี้ใช่ไหม หรือหยุดจ่าย ใช้คำว่าอะไรครับ

ชมรมฯ ไม่แนะนำ กรุณาอ่านปักหมุดตามที่กรรมการท่านอื่นแจ้งไว้ค่ะ ว่าทำไม ไม่แนะนำ

2. ถ้าเขาไม่ยอมเขาสามารถโทรมาที่ออฟฟิซผมได้ไหม ผมจะได้คุยกับลูกน้องผมให้ชัดเจน เอาแบบเปิดเผยไปเลย เขาเข้าใจ เขามีสิทธ์โทรไปบอกคนอื่นในที่ทำงานเช่นหัวหน้า หรือใครให้เราจ่ายหนี้ แต่ผมจะโทรศัพท์ทุกสายถ้าไม่ติดงาน คือผมต้องหยุดจ่ายแน่ๆ

เจ้าหนี้ไม่มีสิทธิเปิดเผยเรื่องหนี้ของลูกหนี้ให้ผู้อื่นรับรู้ เท่ากับเป็นการประจานค่ะ

3. หยุดพักจ่ายกี่เดือนเขาถึงจะฟ้อง เขาทำเต็มที่ได้แค่ไหน โทรทวงหนี้อย่างเดียวใช่ไหม แล้วก็จดหมายอื่นๆ อีกใช่ไหมครับ

ช่วยไปอ่านกระทู้ปักหมุดค่ะ กี่เดือนกี่ปีจะฟ้อง ต้องถามเจ้าหนี้ค่ะ ส่วนวิธีทวง
หรือการไปศาล ก็มีเขียนบอกหมดแล้วนะค่ะ

4. ระหว่างทางแผนปลดหนี้เขาจะคิดดอกเบี้ยผมเพิ่มไหม

ดอกเบี้ยเดินหรือวิ่งไม่มีหยุดจนกว่าจะปิดหนี้ หรือตกลงกันได้ค่ะ

5. แล้วถ้าฟ้องศาลผมจะไปจ้างทนายที่ไหน กลัวไม่มีเงินจ้าง
ต้องการทนายเพื่ออะไรค่ะ ดูกระทู้ วิธีแก้ปัญหาหนี้ใหม่ค่ะ

* บางปีก็ได้โบนัสบางปีก็ไม่ได้ ปรกติจะได้สิ้นเดือนมิถุนาของทุกปี และปรับเงินเดือน ถ้าเป็นไปตามนั้น หลายๆ อย่างก็จะง่ายและเร็วขึ้น ผมล้มแล้วจะต้องลุก เกือบ 2 ปีผมว่ามันหนัก ยังไงใครมีคำแนะนำบอกด้วยนะครับ ช่วงระหว่างทางบอกด้วยนะครับ ผมน่าจะจบโทปีหน้ามิถุนายน เงินเดือนก็ต้องปรับอีกตามวุฒิ

ขอให้สมหวังตามแผนนะค่ะ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้า

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9183 โดย kenshiro
คือ 4 เดือนแรกที่จะปิดนี่ผมมีเงินเดือนที่เหลือเก็บและกินเฉลี่ยเดือนละ 2 หมื่น 3 พัน บาทครับ ก็คำนวนดอกเบี้ยแล้วก็น่าจะจ่ายได้จริงๆ 4 เดือน และปิด 4 บัญชีครับ แต่ที่เหลือระหว่างทางใครเสนอลดหนี้ให้แล้วจ่ายได้ก็จะรีบจ่ายครับ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9193 โดย bufy

kenshiro เขียน: คือ 4 เดือนแรกที่จะปิดนี่ผมมีเงินเดือนที่เหลือเก็บและกินเฉลี่ยเดือนละ 2 หมื่น 3 พัน บาทครับ ก็คำนวนดอกเบี้ยแล้วก็น่าจะจ่ายได้จริงๆ 4 เดือน และปิด 4 บัญชีครับ แต่ที่เหลือระหว่างทางใครเสนอลดหนี้ให้แล้วจ่ายได้ก็จะรีบจ่ายครับ

ถามจริงๆเหอะ...ได้อ่านปักหมุดมั๊ย....ทำไมคำถามของคุณมันวนเวียนอยู่อย่างนี้ล่ะครับ.....

คนที่นี่ เกือบทุกคน หมดหนทางจ่ายขั้นต่ำแล้ว ถึงจะจ่ายบางเจ้าก็ทำไม่ได้ เงินที่พอมี

ถึงจะเอาไปปิดบ้างบางส่วน หนี้ที่เหลือก็กว่าจะเก็บเงินได้มันก็แทบอ้วก...

ทุกคนจึงหยุดจ่ายทั้งหมด...แล้วรอเวลาแฮร์คัททีละตัว...ใช้เงินในมือให้คุ้มค่าที่สุด

เจ้าหนี้เขาได้จากเราไปมากมายแล้ว....ต่อไปนี้จะจ่ายคืนมันต้องสมเหตุสมผลกัน......

ส่วนคุณ....เงินเดือนเยอะ....เงินเหลือเก็บเยอะ....คุณอยากจะเอาเงินไปปิดบางส่วน

โดยจ่ายยอดเต็มๆก็ตามใจคุณ...หนี้ที่เหลือคุณมั่นใจเหลือเกินว่าจะหาเงินได้ทัน ก็ตามใจคุณ

ตามแผนของคุณ.....

ถ้าเป็นผม ไอ้เงินสี่เดือนแรกน่ะ ผมจะเก็บเอาใว้กับตัว รอส่วนลดดีๆผมถึงจะจ่าย....

เงินกว่าจะหามาได้ต้องใช้ให้คุ้มค่าสิครับ.....

ความรู้ในนี้มีตั้งเยอะแยะ....ทำไมไม่รู้จักอ่าน แล้วเอาไปประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์กับตัวคุณเอง

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9194 โดย คุณากร

คือ 4 เดือนแรกที่จะปิดนี่ผมมีเงินเดือนที่เหลือเก็บและกิน
คำนวนดอกเบี้ยแล้วก็น่าจะจ่ายได้จริงๆ 4 เดือน และปิด 4 บัญชีครับ แต่ที่เหลือระหว่างทางใครเสนอลดหนี้ให้แล้วจ่ายได้ก็จะรีบจ่ายครับ

หยุดจ่ายแค่ 4 เดือน
ใครมันจะมาเสนอลดหนี้ให้คุณ

มีแต่จะชักชวนให้ทำสัญญนรกซะมากกว่า

ไปอ่านก่อน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: kenshiro

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9297 โดย kenshiro
ขอบคุณครับทุกคน ผมอ่านทุกอันแล้วครับ และก็เข้าใจมากขึ้นแล้ว ผมตัดสินใจบอกแฟนแล้ว เขาเข้าใจ แต่ก็แอบไม่เข้าใจว่าช่วงที่แฟนไปเรียนต่อเมืองนอกทำไมใช้เงินเยอะจัง ทำบัญชีรายรับ-รายจ่ายแล้ว ก็เพราะผมไม่เคยทำให้เธอลำบาก อยากไปไหน กินไรผมก็ออกให้ตลอด แล้วก็ลดค่าใช้จ่ายฟุมเฟือยออกทั้งหมด บอกแฟนว่าทนได้ไหมที่ต้องกินอยู่อย่างประหยัดจริงๆ ซักปี 2 ปีเขาโอเช ผมจะคุยกับลูกน้อง วันอังคารนี้ แล้วจะคุยกับเจ้านาย+HR ในช่วงวันหยุด ผมกลัวมาก ผมศึกษาข้อกำหนดและวินัยของพนักงานแล้วว่าเอาผมออกไม่ได้เพราะเรื่องนี่ แล้วจะขอความร่วมมือกับเขาถ้าโดนคุกคามที่บริษัท ที่ทำงานผมกำลังส่งเรียนโทใกล้จะจบแล้วด้วย กลัวสิ่งต่างๆ ที่กำลังตามมาจริงๆ แต่ต้องทำให้ได้ ไม่งั้นกี่ปีกว่าจะหมด

ขอบคุณอีกครั้งครับ

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9298 โดย Skynine
o_) o_) o_) หากว่าได้อ่านทุกอันแล้วและต้องอ่านอย่างเข้าใจด้วยนะ ตรงไหนไม่เข้าใจอ่านซ้ำทบทวน ก็ไม่เห็นต้องกลัวอะไร เมื่อถึงสถานการณ์จริงก็งัดวิชาที่ได้ศึกษาจนเข้าใจแล้วนำไปใช้ เพียงเท่านี้คุณก็จะฝ่าด่านต่างๆ ไปได้ และเพียงแค่คุณไม่สร้างหนี้ใหม่เพิ่มมาอีก อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ค่อยๆ เก็บเงินไว้ รอจังหวะแฮร์คัต ประหยัดแต่ไม่อด ....
:wo: :wo: :wo: ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ เว้ยเฮ้ย พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: kenshiro

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9311 โดย Ly89

kenshiro เขียน: ขอบคุณครับทุกคน ผมอ่านทุกอันแล้วครับ และก็เข้าใจมากขึ้นแล้ว ผมตัดสินใจบอกแฟนแล้ว เขาเข้าใจ แต่ก็แอบไม่เข้าใจว่าช่วงที่แฟนไปเรียนต่อเมืองนอกทำไมใช้เงินเยอะจัง ทำบัญชีรายรับ-รายจ่ายแล้ว ก็เพราะผมไม่เคยทำให้เธอลำบาก อยากไปไหน กินไรผมก็ออกให้ตลอด แล้วก็ลดค่าใช้จ่ายฟุมเฟือยออกทั้งหมด บอกแฟนว่าทนได้ไหมที่ต้องกินอยู่อย่างประหยัดจริงๆ ซักปี 2 ปีเขาโอเช ผมจะคุยกับลูกน้อง วันอังคารนี้ แล้วจะคุยกับเจ้านาย+HR ในช่วงวันหยุด ผมกลัวมาก ผมศึกษาข้อกำหนดและวินัยของพนักงานแล้วว่าเอาผมออกไม่ได้เพราะเรื่องนี่ แล้วจะขอความร่วมมือกับเขาถ้าโดนคุกคามที่บริษัท ที่ทำงานผมกำลังส่งเรียนโทใกล้จะจบแล้วด้วย กลัวสิ่งต่างๆ ที่กำลังตามมาจริงๆ แต่ต้องทำให้ได้ ไม่งั้นกี่ปีกว่าจะหมด

ขอบคุณอีกครั้งครับ

เป้าหมายมีไว้ให้พุ่งชน.....อย่ากลัวในสิ่งที่ยังมาไม่ถึง.....

ทุกๆอย่างมันมีขั้นตอนของมัน....วางขั้นตอนเหล่านั้นไว้เป็นแนวทาง....แล้วลงมือทำ

แล้วความสำเร็จก็จะอยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมครับ....

เป็นกำลังใจให้ครับ......สู้ๆๆๆๆๆ....

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9316 โดย kenshiro

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10653 โดย kenshiro
ผมบอก หัวหน้างาน บอก ผจก. ฝ่ายบุคคลเรียบร้อยแล้ว เขาเข้าใจ ผมหยุดจ่ายมา 1 เดือน แต่แค่บอกไปว่าจ่ายสิ้นเดือน เดือนที่ 2 ละมั้งคงหนักเพราะจะบอกตรงๆ ว่ายังไม่มีเงิน ยังไม่จ่ายแล้วถ้ามีจะจ่ายให้

UOB โทรมาทุก 9 โมงเช้า
ที่เหลือนานๆ โทรมาที

ผมจะจ่ายให้กับ ธนชาติ ปิดบัญชีก่อน 15000 บาท

สู้ต่อไป

ปล. เกรดเทอมนี่ ผมได้ A ทุกวิชา 4.00 ครับ

ยังดีนะ ยังมีเรื่องดีๆ ให้ชื่นใจบ้าง

ขอบคุณพี่ๆ และ คิดถึงพี่ๆ ทุกคนนะครับ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10656 โดย Skynine
[size=4] o_)  o_)  o_) พี่อังยินดีกับคุณด้วยนะ เรียนได้ A ทุกวิชา...น่าภูมิใจจริงๆ  

พี่อังจะเป็นกำลังใจให้เสมอ เรื่องหนี้อย่าไปกังวล มีเงินเมื่อไร หนี้หายไปเมื่อนั้น พี่อัง สวยประหาร  o_)  o_)  o_)  [/size]

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10657 โดย Skynine
o_) o_) o_) พี่อังยินดีกับคุณด้วยนะ เรียนได้ A ทุกวิชา...น่าภูมิใจจริงๆ

พี่อังจะเป็นกำลังใจให้เสมอ เรื่องหนี้อย่าไปกังวล มีเงินเมื่อไร หนี้หายไปเมื่อนั้น พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10685 โดย kenshiro

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.993 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena