ศาลตัดสินแล้วมีหมาย

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112209 โดย music2551
คือตอนนี้ผ่อนบ้านอยู่  จำเป็นต้องผ่อนต่อไปไหม หรือควรหยุดค่ะ ยังค้างอยู่ประมาณ 1.8 ล้าน  หนี้บัตร ประมาณสสามแสนบาท เพราะงวดนี้ยังไม่จ่ายบ้าน ยังลังเลอยู่ ต้องโดนบังคับคดีขายทอดตลาด แน่นอน ในการบังคับคดีขายทอดตลาดนานไหมค่ะเรายังคงอยู่บ้านต่อได้ไหมในช่วงที่ยังขายไม่ได้ขายค่ะ   จะคุ้มไหมถ้าเรายังจะผ่อนบ้านต่อ หรือศาลตัดสินแล้วเราไม่สามารถทำอะไรได้แล้วรบกวนช่วยแน่ะนำหน่อยค่ะ  แต่ยังมีอีกแบงค์ค่ะยังไม่สั่งฟ้องค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Chayaphon

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112220 โดย kengza
ผมรบกวนขอยอดหนี้บัตรเครดิต ยอดผ่อนบ้าน รายได้ต่อเดือน ข้อมูลน้อยเกินไปครับ แนะนำไม่ถูกครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112233 โดย music2551
ผ่อนบ้านต่อเดือน 11,000 บาทผ่อนมาประมาณ 3ปีครึ่ง สัญญา 25ปี คงเหลือประมาณ หนึ่งล้านแปดแสนบาทค่ะ หนี้บัตรเครดิตประมาณสามแสนห้าหมื่นบาท แต่ยังมีอีกแบงค์หนึ่งยังไม่สั่งฟ้องค่ะ รายได้ต่อเดือน27000฿ รายไม่แน่นอนค่ะ 

4 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #112244 โดย kengza
สรุปแบบนี้นะครับ คุณมีรายได้ 27,000 บาท  ผ่อนบ้านเดือนละ 11,000 บาท เหลือใช้ 16,000 บาท  ผมสรุปสิ่งที่จะเกิดให้ฟังนะครับ
ถ้าไม่มีรายได้เพิ่ม ผมว่าต้องวัดดวงนะครับ
1. พอเราหยุดจ่ายทุกบัตร ว่าจะขึ้นศาลประมาณ 1-2 ปี คุณต้องเก็บเงินเพื่อแฮร์คัท ให้ได้มากที่สุด ที่เหลือปิดไม่ได้ก็ขึ้นศาล
2. ศาลตัดสิน บังคับคดี อีก 1 ปี โดยประมาณ
3. เงินเดือนคุณ 27000 บ. สามารถอายัดได้ 7000 บ. ขอลด 50% เหลือ 3500 บ. ก็ให้เขาต่อคิวอายัดไป ถ้ามีเงินเก็บก็
    รบปิดไปเป็นใบๆ แฮร์คัทได้ตลอดถ้ามีเงินพอ กับส่วนลด
4. เรื่องบ้าน พอเขาต่อคิวอายุัดเงินเดือน ไมรอ ก็อาจจะอายัดบ้าน พอเขาอายัดบ้านก็ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะผ่อนต่อแล้วสามารถปิดจบ
    ก่อนขายทอดตลาดได้หรือไม่ คิดว่าประมาณ 5-7-8 ปี หรือมากกว่านั้น  ถ้าคุณคิดว่าคุณสามารถเคลียหนี้ 3 แสนได้คุณก็ผ่อนต่อ
    แต่ถ้าเขาอายัดบ้านไป ขายทอดตลาดก็อาจจะไม่ได้เงินสักบาท เพราะแบ้งเจ้าของบ้านต้องหักทุกอย่างไปก่อน

ทั้งหมดนี้ ถ้าคุณคิดว่าคุณแก้ปัญหาบัตรเครติด 300,000 บ. อย่าลืมคิดดอกเบี้ยตามตูดด้วยนะครับ คุณลองประเมินตนเองดูครับ
แต่ผมก็คิดว่าพอไหวนะ  ความคิดเห็นทั้งหมดเป็นความคิดเห็นของผมคนเดียว กรุณาหาข้อมูลประกอบการตัดสินใจ อย่าเชื่อผมทั้งหมด
คุณต้องไปประยุคกับตัวคุณเองนะครับ อ่านข้อมูลในเวปนี้เยอะครับ ขอให้โชคดี
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Chayaphon

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.347 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena