เริ่มหยุดจ่ายขั้นต่ำกับหนี้ 5 แสน

5 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #107101 โดย ubonaraya
อัพเดท 25.10.18

ซีไอเอ็มบี เฟริสช้อย ซิตี้ เคทีซี สองสามวันโทรมาครั้งนึง เริ่มห่างๆไปแล้ว แจ้งว่าจ่ายได้สิ้นปี ทุกที่แจ้งว่าไม่ได้เนื่องจากว่าถ้าเป็นแบบนั้นจะเข้าสู่รอบบิลที่ 4-5 ไปแล้วซึ่งมันเลยกำหนดของระบบของแต่ละที่ เราก็แจ้งว่าคือตอนนี้ไม่สามารถชำระได้จริงๆ ทางเจ้าหน้าที่เลยแจ้งว่าถ้าแบบนั้นจำเป็นต้องส่งเรื่องออกข้างนอกนะคะ รับทราบตามนั้นค่ะ จบการสนทนาไปด้วยดี ทุกเจ้าพูดโอเคหมดรู้เรื่อง

ทีเอ็มบี สินเชื่อกรุงศรี หายเงียบไปเลยไม่เคยติดต่อมาถึงแม้ว่าจะอัพเดทเบอร์โทรใหม่ไปแล้ว
ตั้งแต่โดนโทรทวงหนี้มา มีโดนส่งคนมาที่บ้าน 1 ที่คือ สินเชื่อกรุงศรี แต่ไม่เจอกันเพราะเราออกมาทำงานเค้าฝากแจ้งไว้ว่าติดต่อเราไม่ได้ เลยต้องมาติดต่อที่บ้าน เนื่องจากเบอร์เก่าถูกปิดไป(เราย้ายค่ายและเปลี่ยนเบอร์ แต่อัพเดทไปทุกที่แล้วตั้งแต่ดำเนินการเสร็จรวมถึงที่กรุงศรีเฟริสช้อยที่นึกว่าที่เดียวกันอัพเดทที่เดียวก็ได้ แต่ปรากฏว่าเป็นคนละที่ อ่ะเข้าใจพอรับเอกสารแจ้งแล้วเราก็ติตด่ออัพเดทเบอร์โทรกลับไป) อีกที่นึงคือซิตี้ อันนี้มาทั้งที่บ้านและที่ทำงานเลย แต่ก็ไม่เจอกันทั้งสองที่เพราะเราออกไปพบลูกค้าข้างนอก

ส่วนวันนี้ล่าสุดหลังจากที่หายไปหลายวันมาก พี่อ้อน เจ้าเก่าเจ้าเดิม เพิ่มเติมคือความเกรี้ยวกราด แต่ใช้ผิดคนนะคะ เพราะส่งมาเท่าไหร่กลับไปเท่านั้นค่ะ
อ้อน : สวัสดีค่ะเรียนสายคุณ..ค่ะ
เรา : กำลังพูดสายค่ะ
อ้อน : ค่ะ ดิฉัน(จำชื่อไม่ได้) ติดต่อจากอ้อนนะคะ โทรมาสอบถามเรื่องการชำระค่างวดค่ะ ตอนนี้เข้ารอบบิลที่ 3 แล้ว ไม่ทราบว่าทางลูกค้าได้ชำระเข้ามาหรือยังคะ
เรา : ยังเลยค่ะ
อ้อน : งั้นรบกวนลูกค้าชำระเป็นวันนี้ไม่เกิน 2 ทุ่ม สะดวกหรือเปล่าคะ
เรา : แล้วจะดูให้แล้วกันนะคะ(ปกติพูดแค่นี้ก็จะวางสาย ไม่เวิ่นเว้ออะไรมาก แต่วันนี้ไม่ใช่)
อ้อน : คือลูกค้าต้องพยายามหามาชำระให้ได้นะคะ ต้องพยายามให้มากกว่านี้นะคะ เพราะของลูกค้าเข้ารอบบิลที่ 3 แล้วยังไม่ได้ชำระเข้ามาเลย เอาอย่างนี้มั๊ยคะ ตอนนี้มีโครงการช่วยเหลือ โดยลดค่างวดของลูกค้าและหักค่าติดตามทวงถามอื่นๆออกไปทั้งหมด โดยลูกค้าสามารถชำระค่างวดที่ยอด 500 บาทเท่านั้นค่ะ บลาๆๆๆๆ
เรา : (ยิ้มอ่อน) คืออย่าว่าแต่ 500 เลยค่ะ ตอนนี้ดิฉันสามารถใช้เงินได้แค่วันละ 150 เท่านั้นค่ะ บอกกันตามตรงเลยนะคะ
อ้อน : ลูกค้าไม่ได้ทำงานเหรอคะ
เรา : ทำงานค่ะ แต่ว่าเงินเดือนต้องหมุนไปแก้ปัญหาที่บ้านก่อนค่ะ เลยไม่สามารถชำระได้ ซึ่งเราไม่ได้หยุดชำระแค่ของคุณที่เดียว เราหยุดชำระทั้งหมดเลยทุกใบ ซึ่งเราได้แจ้งไปในสายก่อนหน้าแล้วว่าเราจะะมีกำลังชำระจริงๆหลังจากเคลียร์ปัญหาไปแล้วเนี่ยะก็ประมาณสิ้นปีค่ะ
อ้อน : ลูกค้าจะชำระสิ้นปีไม่ได้นะคะ(คิดในใจว่าทำไมจะไม่ได้วะ ก็ข้าพร้อมตอนนั้น ข้าก็ชำระตอนนั้นไง ไม่ได้บอกว่าไม่ชำระซะหน่อย เออถ้าอย่างนั้นสิค่อยพูดว่าไม่ได้)ปล.ถึงตอนนี้เสียงนางเริ่มแข็งๆและเหวี่ยงๆแล้วค่า
เรา : คือเราได้เคยแจ้งปัญหาและแนวทางชำระของเราไปแล้วนะคะกับทุกสายและทุกที่ว่า จะใช้เวลาในการแก้ปัญหาส่วนตัวที่เกิดขึ้นจนทำให้ไม่สามารถชำระเงินได้ประมาณ 3-4 เดือน ซึ่งตอนนั้นก็น่าจะประมาณสิ้นปีค่ะ
อ้อน : ลูกค้าจะทำแบบนั้นไม่ได้นะคะ คือถ้าบอกว่าชำระสิ้นเดือนบ้างหรือมีเมื่อไหร่ก็จะชำระเนี่ยะมันไม่ถูกต้องนะคะ คิดถึงความเป็นจริงที่ลูกค้าใช้บัตรใช้วงเงินของทางเรา บลาๆๆๆๆ
เรา : ดิฉันไม่เคยนัดเป็นวันโน้นวันนี้หรือสิ้นเดือนอะไรนะคะ บอกแค่ว่าเป็นช่วงไหนที่น่าจะพอชำระได้ค่ะ ซึ่งที่มีกำหนดไว้ว่าเป็นวันนั้นวันนี้ก็เป็นทางคุณแจ้งกำหนดมาทั้งหมด ดิฉันตอบแค่ว่าจะพยายามหามาให้เพื่อให้สายที่คุยมีข้อมูลบันทึกในระบบตามที่ทางคุณแจ้งไว้ แต่ความเป็นจริงก็คือยังไม่สามารถชำระได้ค่ะ ซึ่งถ้าคุณแจ้งว่าแนวทางการชำระของดิฉันทางคุณไม่สามารถรับได้ ถ้าอย่างนั้นคุณก็ปล่อยเรื่องออกไปตามระบบขั้นตอนต่อไปของคุณสิคะ
อ้อน : ก็เนี่ยะแหละค่ะระบบของเรา คือดิฉันต้องโทรทวงลูกค้า จนกว่าลูกค้าจะมีชำระค่ะ
เรา : ดิฉันหมายถึงว่าถ้าโทรทวงแล้วไม่ได้ ลูกค้ายังไม่พร้อมชำระ แล้วทางคุณก็รอไม่ได้เนื่องจากเลยกำหนดเวลาอะไรก็แล้วแต่ในระบบของคุณ ก็ส่งเรื่องออกสำนักงานของนอกเหมือนที่อื่นๆสิคะ
อ้อน : ไม่ได้ค่ะ นี่คือระบบของเราคือดิฉันต้องโทรทวงลูกค้าจนกว่าลูกค้าจะชำระเงินเข้ามาค่ะ
เรา : อ๋อ ได้ค่ะถ้าคุณคิดว่าการโทรทวงทุกวันๆกับพนักงานเงินเดือนที่มีรายรับช่่องทางเดียวและก็ต้องนำเงินก้อนนั้นไปใช้จนเกือบหมดแล้วตามที่ดิฉันแจ้งไป ถ้าคิดว่าการทำแบบนั้นจะสามารถทำให้ดิฉันมีเงินมาชำระทางคุณละก็ คุณสามารถโทรได้ตามสะดวกเลยค่ะ แต่ขอแจ้งเวลาที่สะดวกติดต่อนะคะ คือก่อนสิบโมงเช้าค่ะ
อ้อน : งั้นดิฉันก็ขอแจ้งเหมือนกันนะคะ เพราะเวลาทำงานเราตรงกัน ดิฉันก็โทรในเวลาทำงานถ้าติดต่อทางมือถือไม่ได้ก็จะติตต่อเข้าทางบริษัทนะคะ แจ้งล่วงหน้าไว้เลยค่ะ
เรา : อ๋อ ได้ค่ะ ติดต่อได้ตามสะดวกเลยค่ะ แต่ถ้าโทรหลังจากเวลาที่ดิฉันแจ้งไปแล้วติดต่อดิฉันไม่ได้ก็อย่าว่ากันนะคะ
อ้อน : คุณลูกค้าคะ คุณลูกค้าจะไม่พยายามหามาชำระหน่อยเลยเหรอคะ ดิฉันก็แจ้งโครงการที่น้อยแล้วในการช่วยเหลือลูกค้าให้สามารถชำระได้ในยอดที่ต่ำๆค่ะ
เรา : พยายามแล้วค่ะ หมุนจนตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน็อตแล้วค่ะ แต่มันไม่ได้ แต่ถ้าสิ้นปีอาจจะได้ค่ะ
อ้อน : ลูกค้าจะชำระสิ้นปีไม่ได้นะคะ
เรา : ค่ะ แล้วเรามาดูกันว่าจะได้หรือไม่ได้
อ้อน : ค่ะ ยังไงขอติดต่อเรื่อยๆตามที่แจ้งไว้นะคะ
เรา : เชิญค่ะ สวัสดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107338 โดย ubonaraya
อัพเดท 5.11.18

ครบ 3 รอบบิล เข้ารอบบิลที่ 4 ทุกเจ้าเริ่มทิ้งช่วงห่างไปแล้วกับการโทรทวงหนี้ พี่อ้อนนี่หายไปเป็นอาทิตย์แล้ว ซิตี้ยังมีมาแบบวับๆแวมๆ ส่วนเฟริสช้อยนี่เมื่อวันเสาร์โทรมาพอบอกว่ายังไม่พร้อมจ่าย นางบอกว่าให้รอรับสายจากสำนักงานกฏหมายต่อไป

ได้รับเอกสารยกเลิกบัตรของเคทีซีเรียบร้อยแล้ว น่าจะถูกฟ้องเร็วๆนี้ แต่ก็ดีเพราะจะได้เริ่มผ่อนจ่ายซะที(เคยคุยเรื่องปิดบัญชีแล้วไม่เป็นผล ลดแต่ดอกที่เพิ่มมาตอนหยุดจ่าย ต้นไม่ลดเลย)

สินเชื่อกรุงศรีโทรติดต่อมาแล้ว คุยแจ้งยอดปกติ

ทหารไทยเงียบหายไปเลย ไม่เคยโทรทวง ส่งมาแต่เอกสารให้ชำระหนี้

ส่วนซีไอเอ็มบีเมื่อเช้านี้รับสายสดๆร้อนๆ ส่วนของบัตรเครดิต เริ่มพูดเรื่อง ส่วนลดปิดบัญชีแล้ว ไว้รอสายหน้าจะถามนางเรื่องปิดบัญชีว่ามีส่วนลดเท่าไหร่ ขอส่วนลดงามๆนะจร้าจะรีบจ่ายให้เลยจร้า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107515 โดย ubonaraya
อัพเดท 12.11.18

ซีไอเอ็มบี โทรมาแจ้งยอดชำระปกติ ถามเหมือนเดิม แจ้งเหมือนเดิม รอสิ้นปีค่า

เมื่อวาน ซิตี้โทรมา แม่เจ้า ทำงานวันอาทิตย์ด้วยจร้า นางบอกว่าโทรมาแล้วทางคุณไม่รับสายเลยนะครับ(แอบบงงเหมือนกัน เพราะนางก็เงียบหายไปหลายวัน เพิ่งโทรมาเมื่อวันศุกร์ช่วงบ่าย ซึ่งเราไม่ได้รับเพราะติดสายลูกค้า บังเอิญเมื่อวันศุกร์เข้าออฟฟิศเคลียร์งาน นางโทรเข้ามือถือไม่ได้รับ 1 สาย แล้วนางโทรเข้าออฟฟิศก็ได้คุยกันแล้ว) ก็เลยสวนกลับไปว่า แล้วทางคุณโทรมากี่โมงล่ะคะ ดิฉันแจ้งตั้งแต่สายแรกจนถึงสายล่าสุดคือของคุณเนี่ยะ ก็ขอแจ้งอีกว่า ติดต่อได้ก่อนสิบโมงเช้า เพราะดิฉันเป็นเซลต้องออกไปพบลูกค้าข้างนอกเกือบทุกวัน โทรมาหลังจากเวลาที่แจ้งก็ต้องดูว่าสะดวกรับสายหรือเปล่า ถ้าสะดวกก็รับสายตลอด(ส่วนมากไม่สะดวก) คุณก็ครับๆค่ะๆ แล้วก็โทรมานอกจากเวลาที่แจ้งทุกที(เพิ่งเป็นแบบนี้เมื่อเข้ารอบบิลที่ 4 ก่อนหน้านี้โทรตามเวลาที่แจ้งก็ได้คุยกันตลอด) ก็แจ้งยอดปกติ และแนะนำให้ไปชำระตัดยอดก่อน 1 งวด ซึ่งเราก็แจ้งว่าให้รอสิ้นปีก่อนเพราะจะได้เงินโบนัสมา คิดว่าจะปิดบัญชี นางรีบพูดกลับมาว่า ที่แนะนำให้ไปจ่ายก่อน 1 งวดเพราะเมื่อถึงตอนสิ้นปีถ้าลูกค้าจะปิดบัญชีจะได้มีส่วนลดให้ แต่ถ้ารอชำระเลยสิ้นไปจะไม่มีส่วนลดให้ต้องจ่ายเต็มจำนวนนะครับ เราเลยบอกไปว่า ไม่เป็นไรค่ะเพราะตอนนี้ยังไม่มีชำระนะคะ(คิดในใจว่า ถึงเวลานั้นใครให้ข้อเสนอมาดีสุดก็ได้ไปนะจ๊ะ เล่นตัวมาก ลูกเล่นเยอะ ไม่ชัดเจน ก็รอต่อไป)

เข้ารอบบิลที่ 4 เริ่มมีเอกสารทวงหนี้ไปที่บ้านที่ต่างจังหวัด และที่ทำงาน ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่มี จะส่งมาเฉพาะที่อยู่ที่เป็นที่อยู่ปัจจุบันที่เราแจ้งไว้ที่เดียว

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107560 โดย ubonaraya
อัพเดท 13.11.18

วันนี้เป็นดาวมากค่ะ หลังจากที่เงียบหายไปนาน
สายแรกของวันเลยซีไอเอ็มบีส่วนของสินเชื่อ แจ้งยอดชำระ และเสนอยอดปิดบัญชี จาก 4 หมื่นกว่าบาทเหลือ 35000 โอ้แม่เจ้า ยังเยอะอยู่เลยค่า แจ้งนางไปว่าไม่ไหวหรอกค่ะเยอะขนาดนั้น นางบอกว่าเป็นโปรแกรมของทางธนาคารแจ้งมาค่ะ ไม่ทราบว่าลูกค้าไหวที่เท่าไหร่คะ เลยบอกว่าถ้าซัก 2 หมื่นไม่เกิน 25000 ค่ะ นางเลยบอกว่าให้ทำเรื่องเข้าไปโดยใช้บัตรประชาชนแล้วเขียนเป็นคำร้องในสำเนาได้เลยว่าจากยอดหนี้ทั้งหมดขอส่วนลดเหลือตามจำนวนที่จ่ายไหวตามที่แจ้ง แล้วแฟกส์กลับไปให้นาง นางจะยื่นเรื่องกับทางธนาคารให้ อ้อ...ลืมบอกไปค่ะ สายที่โทรเข้ามา มาจากสำนักงานกฎหมายกรัณฑ์ค่ะ ไม่ทราบว่ามีใครเคยทำเรื่องขอส่วนลดในลักษณะนี้บ้างหรือเปล่าคะ ขอความกรุณาจากผู้รู้ช่วยแนะนำให้หน่อยค่ะ

วางสายยังไม่ทันไร สินเชื่อกรุงศรีโทรมาต่อเลยจร้า แจ้งว่าลูกค้าได้หยุดชำระไปตั้งแต่เดือน7 นะคะ ตอนนี้เข้ารอบที่ 5 แล้วค่ะ เดี๋ยวนะคะ ดิฉันเริ่มหยุดชำระตั้งแต่รอบบิลเดือน 8 นะคะ ไม่ใช่ 7 นางก็บอกว่ายอดล่าสุดที่ชำระเข้ามาเป็นของวันที่ 10/7/18 ค่ะ ก็นั่นไง รอบบิลของเดือน 7 ยังชำระอยู่เลยทำไมบอกตั้งแต่เดือน 7 ล่ะคะ นางก็ค่ะๆ
แล้วนางก็ถามว่าไม่ทราบว่าลูกค้าสะดวกชำระวันไหนดีคะ เพราะว่าค้างชำระจ่ายเกิน 90 วันแล้วค่ะ ก็ตอบนางไปว่า สะดวกชำระช่วงสิ้นปีค่ะ เอ๊..ไม่ทราบว่าในระบบไม่มีบันทึกข้อมูลไว้เลยเหรอคะ เพราะสายก่อนหน้าเมื่อวันก่อนก็แจ้งไปแล้ว นางก็บอกว่ามีค่ะ เห็นบันทึกไว้ว่ารอโบนัสชำระปิดบัญชีตอนสิ้นปี(อ่าว ก็มีบันทึกไว้นี่หว่า แล้วทำไมไม่ยกประเด็นนี้มาพูดเลย รอให้เราถามก่อน) พอพูดแล้วนางก็ถึงเข้าเรื่องส่วนลดปิดบัญชีว่าพอจะชำระตัดงวดมาซักงวดนึงก่อนได้หรือเปล่าคะ เพราะถ้ารอสิ้นปีมันจะเลยกำหนดไปแล้วค่ะ(กำหนดอะไรไม่รู้) ทางเจ้าหน้าที่จะได้ดึงบัญชีรอไว้ก่อน ก็บอกนางไปว่าถ้าเลยกำหนดหรืออะไรก็ปล่อยไปตามระบบได้เลยค่ะ เพราะตอนนี้ยังไม่พร้อมชำระนะคะ นางก็ค่ะๆ แล้วจะติดต่อมาใหม่นะคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107561 โดย PICH

ubonaraya เขียน: อัพเดท 25.10.18

ซีไอเอ็มบี เฟริสช้อย ซิตี้ เคทีซี สองสามวันโทรมาครั้งนึง เริ่มห่างๆไปแล้ว แจ้งว่าจ่ายได้สิ้นปี ทุกที่แจ้งว่าไม่ได้เนื่องจากว่าถ้าเป็นแบบนั้นจะเข้าสู่รอบบิลที่ 4-5 ไปแล้วซึ่งมันเลยกำหนดของระบบของแต่ละที่ เราก็แจ้งว่าคือตอนนี้ไม่สามารถชำระได้จริงๆ ทางเจ้าหน้าที่เลยแจ้งว่าถ้าแบบนั้นจำเป็นต้องส่งเรื่องออกข้างนอกนะคะ รับทราบตามนั้นค่ะ จบการสนทนาไปด้วยดี ทุกเจ้าพูดโอเคหมดรู้เรื่อง

ทีเอ็มบี สินเชื่อกรุงศรี หายเงียบไปเลยไม่เคยติดต่อมาถึงแม้ว่าจะอัพเดทเบอร์โทรใหม่ไปแล้ว
ตั้งแต่โดนโทรทวงหนี้มา มีโดนส่งคนมาที่บ้าน 1 ที่คือ สินเชื่อกรุงศรี แต่ไม่เจอกันเพราะเราออกมาทำงานเค้าฝากแจ้งไว้ว่าติดต่อเราไม่ได้ เลยต้องมาติดต่อที่บ้าน เนื่องจากเบอร์เก่าถูกปิดไป(เราย้ายค่ายและเปลี่ยนเบอร์ แต่อัพเดทไปทุกที่แล้วตั้งแต่ดำเนินการเสร็จรวมถึงที่กรุงศรีเฟริสช้อยที่นึกว่าที่เดียวกันอัพเดทที่เดียวก็ได้ แต่ปรากฏว่าเป็นคนละที่ อ่ะเข้าใจพอรับเอกสารแจ้งแล้วเราก็ติตด่ออัพเดทเบอร์โทรกลับไป) อีกที่นึงคือซิตี้ อันนี้มาทั้งที่บ้านและที่ทำงานเลย แต่ก็ไม่เจอกันทั้งสองที่เพราะเราออกไปพบลูกค้าข้างนอก

ส่วนวันนี้ล่าสุดหลังจากที่หายไปหลายวันมาก พี่อ้อน เจ้าเก่าเจ้าเดิม เพิ่มเติมคือความเกรี้ยวกราด แต่ใช้ผิดคนนะคะ เพราะส่งมาเท่าไหร่กลับไปเท่านั้นค่ะ
อ้อน : สวัสดีค่ะเรียนสายคุณ..ค่ะ
เรา : กำลังพูดสายค่ะ
อ้อน : ค่ะ ดิฉัน(จำชื่อไม่ได้) ติดต่อจากอ้อนนะคะ โทรมาสอบถามเรื่องการชำระค่างวดค่ะ ตอนนี้เข้ารอบบิลที่ 3 แล้ว ไม่ทราบว่าทางลูกค้าได้ชำระเข้ามาหรือยังคะ
เรา : ยังเลยค่ะ
อ้อน : งั้นรบกวนลูกค้าชำระเป็นวันนี้ไม่เกิน 2 ทุ่ม สะดวกหรือเปล่าคะ
เรา : แล้วจะดูให้แล้วกันนะคะ(ปกติพูดแค่นี้ก็จะวางสาย ไม่เวิ่นเว้ออะไรมาก แต่วันนี้ไม่ใช่)
อ้อน : คือลูกค้าต้องพยายามหามาชำระให้ได้นะคะ ต้องพยายามให้มากกว่านี้นะคะ เพราะของลูกค้าเข้ารอบบิลที่ 3 แล้วยังไม่ได้ชำระเข้ามาเลย เอาอย่างนี้มั๊ยคะ ตอนนี้มีโครงการช่วยเหลือ โดยลดค่างวดของลูกค้าและหักค่าติดตามทวงถามอื่นๆออกไปทั้งหมด โดยลูกค้าสามารถชำระค่างวดที่ยอด 500 บาทเท่านั้นค่ะ บลาๆๆๆๆ
เรา : (ยิ้มอ่อน) คืออย่าว่าแต่ 500 เลยค่ะ ตอนนี้ดิฉันสามารถใช้เงินได้แค่วันละ 150 เท่านั้นค่ะ บอกกันตามตรงเลยนะคะ
อ้อน : ลูกค้าไม่ได้ทำงานเหรอคะ
เรา : ทำงานค่ะ แต่ว่าเงินเดือนต้องหมุนไปแก้ปัญหาที่บ้านก่อนค่ะ เลยไม่สามารถชำระได้ ซึ่งเราไม่ได้หยุดชำระแค่ของคุณที่เดียว เราหยุดชำระทั้งหมดเลยทุกใบ ซึ่งเราได้แจ้งไปในสายก่อนหน้าแล้วว่าเราจะะมีกำลังชำระจริงๆหลังจากเคลียร์ปัญหาไปแล้วเนี่ยะก็ประมาณสิ้นปีค่ะ
อ้อน : ลูกค้าจะชำระสิ้นปีไม่ได้นะคะ(คิดในใจว่าทำไมจะไม่ได้วะ ก็ข้าพร้อมตอนนั้น ข้าก็ชำระตอนนั้นไง ไม่ได้บอกว่าไม่ชำระซะหน่อย เออถ้าอย่างนั้นสิค่อยพูดว่าไม่ได้)ปล.ถึงตอนนี้เสียงนางเริ่มแข็งๆและเหวี่ยงๆแล้วค่า
เรา : คือเราได้เคยแจ้งปัญหาและแนวทางชำระของเราไปแล้วนะคะกับทุกสายและทุกที่ว่า จะใช้เวลาในการแก้ปัญหาส่วนตัวที่เกิดขึ้นจนทำให้ไม่สามารถชำระเงินได้ประมาณ 3-4 เดือน ซึ่งตอนนั้นก็น่าจะประมาณสิ้นปีค่ะ
อ้อน : ลูกค้าจะทำแบบนั้นไม่ได้นะคะ คือถ้าบอกว่าชำระสิ้นเดือนบ้างหรือมีเมื่อไหร่ก็จะชำระเนี่ยะมันไม่ถูกต้องนะคะ คิดถึงความเป็นจริงที่ลูกค้าใช้บัตรใช้วงเงินของทางเรา บลาๆๆๆๆ
เรา : ดิฉันไม่เคยนัดเป็นวันโน้นวันนี้หรือสิ้นเดือนอะไรนะคะ บอกแค่ว่าเป็นช่วงไหนที่น่าจะพอชำระได้ค่ะ ซึ่งที่มีกำหนดไว้ว่าเป็นวันนั้นวันนี้ก็เป็นทางคุณแจ้งกำหนดมาทั้งหมด ดิฉันตอบแค่ว่าจะพยายามหามาให้เพื่อให้สายที่คุยมีข้อมูลบันทึกในระบบตามที่ทางคุณแจ้งไว้ แต่ความเป็นจริงก็คือยังไม่สามารถชำระได้ค่ะ ซึ่งถ้าคุณแจ้งว่าแนวทางการชำระของดิฉันทางคุณไม่สามารถรับได้ ถ้าอย่างนั้นคุณก็ปล่อยเรื่องออกไปตามระบบขั้นตอนต่อไปของคุณสิคะ
อ้อน : ก็เนี่ยะแหละค่ะระบบของเรา คือดิฉันต้องโทรทวงลูกค้า จนกว่าลูกค้าจะมีชำระค่ะ
เรา : ดิฉันหมายถึงว่าถ้าโทรทวงแล้วไม่ได้ ลูกค้ายังไม่พร้อมชำระ แล้วทางคุณก็รอไม่ได้เนื่องจากเลยกำหนดเวลาอะไรก็แล้วแต่ในระบบของคุณ ก็ส่งเรื่องออกสำนักงานของนอกเหมือนที่อื่นๆสิคะ
อ้อน : ไม่ได้ค่ะ นี่คือระบบของเราคือดิฉันต้องโทรทวงลูกค้าจนกว่าลูกค้าจะชำระเงินเข้ามาค่ะ
เรา : อ๋อ ได้ค่ะถ้าคุณคิดว่าการโทรทวงทุกวันๆกับพนักงานเงินเดือนที่มีรายรับช่่องทางเดียวและก็ต้องนำเงินก้อนนั้นไปใช้จนเกือบหมดแล้วตามที่ดิฉันแจ้งไป ถ้าคิดว่าการทำแบบนั้นจะสามารถทำให้ดิฉันมีเงินมาชำระทางคุณละก็ คุณสามารถโทรได้ตามสะดวกเลยค่ะ แต่ขอแจ้งเวลาที่สะดวกติดต่อนะคะ คือก่อนสิบโมงเช้าค่ะ
อ้อน : งั้นดิฉันก็ขอแจ้งเหมือนกันนะคะ เพราะเวลาทำงานเราตรงกัน ดิฉันก็โทรในเวลาทำงานถ้าติดต่อทางมือถือไม่ได้ก็จะติตต่อเข้าทางบริษัทนะคะ แจ้งล่วงหน้าไว้เลยค่ะ
เรา : อ๋อ ได้ค่ะ ติดต่อได้ตามสะดวกเลยค่ะ แต่ถ้าโทรหลังจากเวลาที่ดิฉันแจ้งไปแล้วติดต่อดิฉันไม่ได้ก็อย่าว่ากันนะคะ
อ้อน : คุณลูกค้าคะ คุณลูกค้าจะไม่พยายามหามาชำระหน่อยเลยเหรอคะ ดิฉันก็แจ้งโครงการที่น้อยแล้วในการช่วยเหลือลูกค้าให้สามารถชำระได้ในยอดที่ต่ำๆค่ะ
เรา : พยายามแล้วค่ะ หมุนจนตัวเป็นเกลียวหัวเป็นน็อตแล้วค่ะ แต่มันไม่ได้ แต่ถ้าสิ้นปีอาจจะได้ค่ะ
อ้อน : ลูกค้าจะชำระสิ้นปีไม่ได้นะคะ
เรา : ค่ะ แล้วเรามาดูกันว่าจะได้หรือไม่ได้
อ้อน : ค่ะ ยังไงขอติดต่อเรื่อยๆตามที่แจ้งไว้นะคะ
เรา : เชิญค่ะ สวัสดี

อิออน เป็นไงต่อบ้างคะ
อ่านแล้วขึ้นตามคะ

**รอติดตามคะ

5 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #107798 โดย ubonaraya
อัพเดท21.11.18

ซีไอเอ็มบี มอบหมายให้บริษัทกรัณ เป็นตัวแทนในการทวงถามยอดหนี้ โดยมีรายละเอียดดังนี้
บัตรเครดิต CIMB ยอดเงินค้างชำระ 16000 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 10/8/18 ตอนนี้ยอดพุ่่งไปที่ 17500
สินเชื่อ CIMB วงเงิน 88000 ผ่อนจ่ายมาประมาณ 5 ปีแล้ว ตอนทำสัญญาไว้คือ 7 ปี ค่างวดเดือนละ 2200 หยุดจ่ายตั้งแต่รอบบิล 25/8/18 ยอดพุ่งไปที่ 45000
ทางพนักงานพูดวกไปวนมา ตอนนี้ทางธนาคารได้อนุมัติฟ้องแล้วนะคะ แต่มีโปรแกรมส่วนลดจากทางธนาคารมานำเสนอให้ค่ะ ก่อนหน้านี้ได้มีการคุยกันไปแล้ว 1 รอบ รอบนี้พนักงานที่โทรเข้ามาแจ้งว่าเป็นหัวหน้าของคนที่เคยคุยไว้ก่อนหน้านี้อีกที
ตอนที่คุยรอบแรก แจ้งพนักงานไปว่าต้องการจะปิดบัญชี ทางพนักงานบอกว่าโปรแกรมของธนาคารที่ให้มาจะอยู่ที่ 40000 แต่ได้แจ้งไปว่าไม่มีกำลังขนาดนั้น เค้าก็ถามว่าแล้วพอจะไหวที่เท่าไหร่ แจ้งไปที่ 20000-25000 ซึ่งตอนนั้นพนักงานที่คุยบอกว่าทางลูกค้าต้องแฟกซ์บัตรประชาชนยื่นเรื่องขอส่วนลดด้วยตัวเองไปที่บริษัทแล้วบริษัทจะนำเสนอทางธนาคารให้อีกที
มาวันนี้คนที่เป็นหัวหน้าบอกว่า ได้นำยอดที่เราแจ้งไว้ไปเสนอทางธนาคารให้แล้ว ธนาคารไม่อนุมัติ(อ่าว ตอนคุยทีแรกบอกว่ายังไงลูกค้าก็ต้องยื่นเรื่องขอส่วนลดเอง ทางบริษัทมีหน้าที่นำเอกสารและยอดที่ยื่นขอส่วนลดเสนอธนาคารให้เท่านั้น วันนี้บอกว่าเสนอให้แล้ว นี่เทอ...เรายังไม่ได้แฟกซ์เอกสารหรือยื่นเรื่องอะไรให้เลยนะ) อนุมัติมาที่ 35000 เพิ่มมาอีกแค่หมื่นเดียวจากที่ทางลูกค้าเสนอมาค่ะ(พนังานบริษัทนี้รวยดีเนอะ เงินหมื่นใช้คำว่าแค่) เลยบอกไปว่าตามที่ดิฉันแจ้งไปน่ะค่ะว่าไหวที่ 25000 ถ้ามากกว่านั้นก็ปล่อยไปก่อน เพราะดิฉันต้องเคลียร์หลายที่ สิ้นปีที่แจ้งว่าสะดวกชำระเพราะจะได้เงินโบนัสมาหนึ่งก้อน แต่ก็ไม่ได้เยอะพอที่จะเคลียร์ทุกเจ้าได้หมด ดังนั้นจึงรอดูข้อเสนอของแต่ละเจ้าว่าใครให้ข้อเสนอดีสุดก็เคลียร์อันนั้นไปก่อนค่ะ(ลืมบอกว่าไปว่า นางแจ้งยอดของบัตรเครดิตมาด้วย ยอดคงค้างอยู่ที่ 17000 ให้ส่วนลดเหลือ 15000 ช่างน้อยนิดเหลือเกิน สงสัยหนี้เรายังไม่เน่าพอ เพราะเพิ่งจะครบรอบบิลที่ 4)
นางก็พยายามกล่อมพร้อมขู่ว่าอนุมัติฟ้องแล้วนะคะ ถ้าไปถึงขั้นตอนนั้นจะมีค่าใช้จ่ายจิปาถะในการขึ้นศาลที่ทางลูกค้าต้องจ่ายอีกเยอะนะ ถ้ารับข้อเสนอก็จ่ายแค่นี้ดีกว่าต้องไปจ่ายทั้งเงินต้นพร้อมดอกเบี้้ยอีก เราเลยให้เหตุผลพนักงานไปว่าที่ขอส่วนลดเท่านี้เพราะมาคำนวนดูแล้วน่าจะเป็นไปได้ เนื่องจากเราส่งงวดมา 5 ปีแล้ว งวดละ 2200 ไม่เคยขาดไม่เคยล่าช้า ซึ่งคิดเป็นเงินออกมาก็ 132000 ซึ่งเกินเงินต้นคือ 88000 ไปเยอะแล้วนะคะ ทางพนังงานก็บอกว่าเข้าใจค่ะ แต่โปรแกรมของทางธนาคารให้มาเท่านี้จริงๆ ถ้าไม่ไหวที่ยอดปิด ชำระเป็นงวดมาก่อนได้หรือเปล่าคะ ยอดอยู่ที่แปดพันกว่าบาท(ยิ้มอ่อน) ตอบกลับไปว่าไม่สะดวกค่ะ ยังไงปล่อยไปตามขั้นตอนของธนาคารได้เลยนะคะ แต่ถ้ามีเงื่อนไขที่ดีกว่านี้ติดต่อได้ตลอดนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไม่ทราบว่ามีท่านใดติดของที่เดียวกันนี้บ้างคะ ได้ส่วนลดกันยังไง เยอะกว่านี้หรือประมาณนี้คะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #107879 โดย ubonaraya
อัพเดท 26.11.18

อิออน เมื่อซักครู่นี้ โทรมาแจ้งยอดและถามว่าได้รับใบแจ้งหนี้แล้วหรือยัง ตอบว่ารับทราบยอดและได้รับใบแจ้งหนี้แล้ว นางก็ถามว่ามีพนักงานเสนอโครงการให้หรือยังคะ เห็นบันทึกไว้ในระบบว่าลูกค้าพร้อมชำระสิ้นปี แต่ยังไม่เห็นลูกค้าเข้าร่วมโครงการเลย กลัวจะเสียสิทธิ์ งั้นขอนุญาตแจ้งโครงการอีกครั้งนะคะ ว่าหากลูกค้าประสงค์ชำระตอนสิ้นปีแบบปิดบัญชี หากเข้าร่วมโครงการประนอมหนี้แล้วจ่ายบางส่วนเข้ามาก่อน เมื่อถึงเวลาสิ้นปีจะสามารถทำเรื่องเสนอขอส่วนลดปิดบัญชีได้ 50 เปอร์เซ็น แต่หากไม่เข้าร่วมโครงการตอนสิ้นปีหากจะชำระต้องชำระเต็มจำนวนนะคะ เลยตอบนางไปว่า ตอนนี้ไม่สะดวกชำระเลยค่ะ รอสิ้นปีอย่างเดียว เพราะเงินที่จะได้มาเป็นเงินโบนัสค่ะ นางก็พูดต่อว่า งั้นชำระมาสักยอดนึงก่อนได้หรือเปล่าคะ ทางพนักงานจะให้ยอดชำระพิเศษเลยโดยตัดค่าทวงถามและอื่นๆออกไปให้หมด ยอดชำระจะอยู่ที่ประมาณ 5 ร้อยกว่าบาท ตอบนางไปว่ายังไม่พร้อมค่ะ นางก็บอกว่าถ้าไม่ชำระเลยก็จะต้องปิดเต็มจำนวนนะคะขอส่วนลดไม่ได้ โครงการสำหรับลูกค้าหมดเขตสิ้นเดือนนี้เท่านั้นนะคะ ถ้าจ่ายมาซักยอดก่อนจะได้ดึงเรื่องเวลาของโครงการไว้ให้ค่ะ
ก็เลยตอบนางไปว่า ไม่เป็นไรค่ะ ตอนนี้ไม่สะดวกจ่ายยอดใดๆทั้งสิ้นแม้ว่าจะน้อยแค่ไหนก็ตาม พร้อมชำระสิ้นปี แต่หากเป็นไปตามระบบของคุณอย่างที่แจ้งมา ก็คงต้องรอดูค่ะว่าที่ไหนให้ข้อเสนอที่ดีที่สุด ก็น่าจะชำระที่นั่นไปก่อนค่ะ เพราะดิฉันมีอยู่หลายบัตร เงินที่ได้ตอนสิ้นปีก็เป็นยอดจำกัดไม่สามารถปิดได้ทั้งหมด คงจะต้องเลือกเจ้าที่ให้ข้อเสนอที่ดีที่สุดค่ะ ของที่ไหนไม่ชัดเจนหรือเงื่อนไขเยอะก็รอไปก่อน นางก็อึ้งไปหลายวิแล้วบอกว่าไม่ต้องด่วนตัดสินใจก็ได้ค่ะ ไว้รอสิ้นเดือนก็ได้ เดี๋ยวสิ้นเดือนขออนุญาตติดต่อมาอีกครั้งนะคะ(คิดในใจว่า ติดต่อมาตอนไหนๆก็ตอบแบบนี้แหละค่ะ) สวัสดีค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108004 โดย ubonaraya
อัพเดท 30.11.18

อิออนโทรมาตามนัดจากสายที่แล้ว
อิออน : สวัสดีค่ะเรียนสายคุณ...ค่ะ
เรา : พูดสายค่ะ
อิออน : ดิฉัน แจ้งชื่อแบบรวดเร็ว ติดต่อจากอิออนนะคะ โทรมาติดตามเรื่องยอดที่แจ้งให้ชำระเข้ามาก่อนซักยอดหนึ่งเมื่อรอบที่แล้วค่ะ ไม่ทราบว่าสะดวกชำระได้หรือเปล่าคะ 520 ค่ะ
เรา : ไม่สะดวกค่ะ
อิออน : แล้วลูกค้าจะสะดวกชำระเมื่อไหร่คะ
เรา : สิ้นปีค่ะ แจ้งไปแล้วเมื่อสายที่แล้วที่คุยกันนะคะ
อิออน : ลูกค้าจ่ายเข้ามาซักยอดหนึ่งก่อนไม่ได้เลยเหรอคะ
เรา : ไม่ได้ค่ะ
อิออน : ลูกค้าจะพูดว่าไม่มี ไม่สะดวกไม่ได้นะคะ นี่ก็ผ่านมา 3 รอบบิลแล้วที่เรายังไม่ได้รับการชำระจากลูกค้าซักยอดเลย ยอดค้างของลูกค้าก็ค่อนข้างจะเยอะด้วย ยังไงลููกค้าก็ต้องพยายามหามาชำระให้ได้ซักยอดก่อนภายในวันนี้นะคะ(แนะ มีการบังคับและกำหนดเวลาให้ด้วย น้ำเสียงเกรี้ยวกราดเลยครั้งนี้)
เรา : แล้วจะให้ตอบยังไงล่ะคะ ก็พยายามแล้วแต่ยังไม่มี หาไม่ได้ ก็ตอบไปตามจริง คุณก็ทำตามระบบของคุณในขั้นตอนต่อไปสิคะ(เกรี้ยวกราดมา เกรี้ยวกราดกลับ ไม่โกง)
อิออน : ขั้นตอนก็ตามนี้แหละค่ะ คือพนักงานต้องโทรติดตามทวงจากลูกค้าให้ได้ ยังไงลูกค้าก็ต้องหามาจ่ายภายในวันนี้ค่ะ
เรา : อ่ะ ถ้าคุณอยากได้คำตอบแบบนั้นก็ตามนั้นค่ะ
อิออน : ไม่ค่ะ ไม่ได้ต้องการคำตอบ แต่ต้องการให้ลูกค้าหามาชำระให้ได้ภายในวันนี้ค่ะ ยังไงลูกค้าก็ต้องหามาชำระให้ได้ภายในวันนี้นะคะ สวัสดีค่ะ
เรา : ค่ะ สวัสดี

โอ้โห วันนี้นางมาเต็มมาก เกรี้ยวกราดและรัวเร็ว รีบพูดรีบจบไม่รอให้โดนสวนกลับแต่อย่างใดเลย

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108222 โดย ubonaraya
อัพเดท
12.12.18
cimb ส่วนของบัตรเครดิต โทรมาเสนอส่วนลดปิดบัญชีที่ 20% เลยต่อไปว่าถ้าได้ 30% พร้อมปิดเลยสิ้นเดือนนี้ เจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะดำเนินเรื่องให้ แล้วจะแจ้งกลับอีกครั้ง รอดูกันต่อไป(อันนี้ยอดไม่เยอะ ประมาณ 16000-17000 บาท ตอนโทรมาเสนอครั้งแรกลดให้ 2000 เอง ถ้าได้ 30% ก็จะปิดเลย เพราะเจ้านี้ต่อยากพอสมควร

13.12.18
น้องอ้อน โทรมาให้จ่ายก่อน 520 ทั้งๆที่บอกว่าสิ้นเดือนจะปิดบัญชีเพราะได้โบนัส ขอให้ทำเรื่องส่วนลดปิดบัญชีให้ว่าได้เท่าไหร่ ถ้าเงินพอก็จะปิดบัญชีให้เลย นางก็บอกว่ารอสิ้นเดือนไม่ได้ ยังไงก็ต้องหามาจ่ายก่อน 520 บาท ยังทำงานอยู่หรือเปล่า หายืมใครมาจ่ายก่อนได้ไหม ก็ปล่อยให้นางพูดพล่ามของนางไปเรื่อยๆ พอนางพูดจบแล้วก็สรุปให้นางไปว่ายังไม่มี ไม่มีใครให้ยืม นางก็บอกว่างั้นลูกค้าพยายามหน่อยนะคะ ตอบไปว่าค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108250 โดย ubonaraya
อัพเดท
13.12.18

สินเชื่อกรุงศรี โทรมาเสนอยอดปิด มีกำหนดภายในวันที่ 28 ธันวาคม 2561 ยอดเต็ม 67000 ลดเหลือ 40000 แจ้งพนักงานไปว่ายอดยังสูงไป ช่วยลดให้อีกหน่อยได้หรือเปล่า พนักงานก็แจ้งกลับมาว่าแล้วลูกค้าไหวที่ยอดเท่าไหร่คะ ลองบอกไปที่ 30000 พนักงานแจ้งว่าถ้ายอดนั้นไม่ได้แน่นอนเพราะน้อยกว่า 50 เปอร์เซ็นของยอดเต็มซึ่งนโยบายของธนาคารไม่ได้ลดเยอะถึง 50 เปอร์เซ็นค่ะ ก็ตอบนางกลับไปว่า ก็คุณให้ดิฉันเสนอยอดที่ดิฉันไหว ดิฉันก็เสนอไปเท่าที่ไหวค่ะ เพราะเงินที่จะนำมาปิดเป็นเงินโบนัสซึ่งเป็นจำนวนจำกัด ถ้างั้นส่วนลดเยอะที่สุดที่ทางธนาคารสามารถให้ได้มันเท่าไหร่คะ ดิฉันจะได้พิจารณาดู คือถ้าลดน้อยดิฉันมีเงินจำกัด ดิฉันก็ต้องเลือกที่ที่ให้ข้อเสนอดีที่สุดเพื่อเคลียร์อันนั้นไปก่อนนะคะ
พนักงานก็บอกว่าเข้าใจค่ะ แต่ส่วนลดบางเจ้าให้แค่หลักพันเองนะคะ นี่ถือว่าได้เยอะแล้วนะคะ(แน่สิจ๊ะ ฉันผ่อนจ่ายมาจะ 6 ปีแล้ว เดือนละ 2820 จากยอดกู้ 150000 จำนวนเงินที่ผ่อนจ่ายเลยต้นไปไกลแล้ว ยอดที่ปิดนี่ก็ดอกล้วนๆ) ยังไงดิฉันจะลองเสนอให้ที่ต่ำกว่า 40000 ดู ว่าธนาคารจะอนุมัติหรือเปล่า แล้วจะแจ้งกลับมาอีกครั้งนะคะ
เจ้าหน้าที่คนนี้คุยดี มีแนะนำด้วยว่าอย่าเพิ่งจ่ายให้เจ้าไหนถ้ายังไม่ได้รับใบยืนยันยอดตามที่ตกลงกันไว้(เรารู้ข้อมูลนี้จากชมรมอยู่แล้ว แต่ก็ต้องขอบคุณนางที่ให้ข้อมูลที่ดี)

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108255 โดย Killer6639

ubonaraya เขียน: อัพเดท
13.12.18

สินเชื่อกรุงศรี โทรมาเสนอยอดปิด มีกำหนดภายในวันที่ 28 ธันวาคม 2561 ยอดเต็ม 67000 ลดเหลือ 40000 แจ้งพนักงานไปว่ายอดยังสูงไป ช่วยลดให้อีกหน่อยได้หรือเปล่า พนักงานก็แจ้งกลับมาว่าแล้วลูกค้าไหวที่ยอดเท่าไหร่คะ ลองบอกไปที่ 30000 พนักงานแจ้งว่าถ้ายอดนั้นไม่ได้แน่นอนเพราะน้อยกว่า 50 เปอร์เซ็นของยอดเต็มซึ่งนโยบายของธนาคารไม่ได้ลดเยอะถึง 50 เปอร์เซ็นค่ะ ก็ตอบนางกลับไปว่า ก็คุณให้ดิฉันเสนอยอดที่ดิฉันไหว ดิฉันก็เสนอไปเท่าที่ไหวค่ะ เพราะเงินที่จะนำมาปิดเป็นเงินโบนัสซึ่งเป็นจำนวนจำกัด ถ้างั้นส่วนลดเยอะที่สุดที่ทางธนาคารสามารถให้ได้มันเท่าไหร่คะ ดิฉันจะได้พิจารณาดู คือถ้าลดน้อยดิฉันมีเงินจำกัด ดิฉันก็ต้องเลือกที่ที่ให้ข้อเสนอดีที่สุดเพื่อเคลียร์อันนั้นไปก่อนนะคะ
พนักงานก็บอกว่าเข้าใจค่ะ แต่ส่วนลดบางเจ้าให้แค่หลักพันเองนะคะ นี่ถือว่าได้เยอะแล้วนะคะ(แน่สิจ๊ะ ฉันผ่อนจ่ายมาจะ 6 ปีแล้ว เดือนละ 2820 จากยอดกู้ 150000 จำนวนเงินที่ผ่อนจ่ายเลยต้นไปไกลแล้ว ยอดที่ปิดนี่ก็ดอกล้วนๆ) ยังไงดิฉันจะลองเสนอให้ที่ต่ำกว่า 40000 ดู ว่าธนาคารจะอนุมัติหรือเปล่า แล้วจะแจ้งกลับมาอีกครั้งนะคะ
เจ้าหน้าที่คนนี้คุยดี มีแนะนำด้วยว่าอย่าเพิ่งจ่ายให้เจ้าไหนถ้ายังไม่ได้รับใบยืนยันยอดตามที่ตกลงกันไว้(เรารู้ข้อมูลนี้จากชมรมอยู่แล้ว แต่ก็ต้องขอบคุณนางที่ให้ข้อมูลที่ดี)

หยุดจ่ายกี่เดือนครับถึงได้เสนอยอดHC อัพเดทอีกนะครับว่าลดสุดๆเท่าไหร่^^ สุ้ๆครับ ผมก็รอยุ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108267 โดย ubonaraya

Killer6639 เขียน:

13.12.18

หยุดจ่ายกี่เดือนครับถึงได้เสนอยอดHC อัพเดทอีกนะครับว่าลดสุดๆเท่าไหร่^^ สุ้ๆครับ ผมก็รอยุ

หยุดจ่ายรอบบิลนี้เข้ารอบบิลที่ 4 แล้วค่ะ ไว้จะมาอัพเดทเรื่อยๆนะคะว่าได้ส่วนลดเต็มที่สำหรับเคสของเราที่เท่าไหร่ค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108270 โดย ubonaraya
อัพเดทพร้อมกรีดร้อง
14.12.18

เมื่อซักครู่ที่ผ่านมา ซิตี้ สินเชื่อโทรมา เสนอโปรแกรมช่วยเหลือให้ 2 วิธีคือ(พนักงานแจ้งว่าอนุมัติฟ้องแล้ว หมายเลขคดีดำจะออกวันที่ 17.12.18 นี้)
1. ส่วนลดปิดบัญชีจากยอดปัจจุบัน ต้น+ดอกเบี้ย 124500(โอ้แม่เจ้าฉันผ่อนจ่ายเดือนละ 4620 บาทมา 13 งวดแล้ว เงินที่ส่งไป 6 หมื่นกว่าบาทตัดเป็นเงินต้นไม่ถึงครึ่งเหรอเนี่ยะ)เหลือ 68000 ผ่อนชำระได้ 3 งวด หรือชำระปิดจบงวดเดียวที่ 65000 บาท พยายามต่อรองให้ลดลงมาอีกแต่พนักงานบอกไม่ได้แล้วจริงๆเพราะเงินที่ลดให้บวกกับเงินที่ชำระเข้ามาก่อนหน้านี้รวมกันแล้วน้อยกว่าเงินต้นที่ธนาคารปล่อยให้เราอีก คือธนาคารขาดทุนกับเรานั่นเอง
2. ประนอมหนี้ โดยคิดเงินคงค้างทั้งหมดรวมดอกเบี้ยมาตั้งกู้ใหม่ ดอกเบี้ยใหม่จาก 28 เปอร์เซ็นต่อปีเหลือ 15 เปอร์เซ็นต่อปี ผ่อนชำระที่เดือนละสองพันกว่าบาท(จำยอดที่แน่นอนไม่ได้มัวแต่คิดยอดปิดในข้อเสนอแรก) เป็นเวลา 48 งวด
แจ้งเจ้าหน้าที่ไว้ว่าวันจันทร์โทรมาเอาคำตอบ ขอเวลาตัดสินใจนิดนึง ส่วนตัวคิดว่าพอใจกับยอด 65000 ปิดจบงวดเดียว ลดไปประมาณ 45 เปอร์เซ็นจากยอดปัจจุบัน เพราะเจ้านี้ก็ขึ้นชื่อเรื่องต่อรองยากเหมือนกัน

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108282 โดย ยิ้มอ่อน

ubonaraya เขียน: อัพเดทพร้อมกรีดร้อง
14.12.18

เมื่อซักครู่ที่ผ่านมา ซิตี้ สินเชื่อโทรมา เสนอโปรแกรมช่วยเหลือให้ 2 วิธีคือ(พนักงานแจ้งว่าอนุมัติฟ้องแล้ว หมายเลขคดีดำจะออกวันที่ 17.12.18 นี้)
1. ส่วนลดปิดบัญชีจากยอดปัจจุบัน ต้น+ดอกเบี้ย 124500(โอ้แม่เจ้าฉันผ่อนจ่ายเดือนละ 4620 บาทมา 13 งวดแล้ว เงินที่ส่งไป 6 หมื่นกว่าบาทตัดเป็นเงินต้นไม่ถึงครึ่งเหรอเนี่ยะ)เหลือ 68000 ผ่อนชำระได้ 3 งวด หรือชำระปิดจบงวดเดียวที่ 65000 บาท พยายามต่อรองให้ลดลงมาอีกแต่พนักงานบอกไม่ได้แล้วจริงๆเพราะเงินที่ลดให้บวกกับเงินที่ชำระเข้ามาก่อนหน้านี้รวมกันแล้วน้อยกว่าเงินต้นที่ธนาคารปล่อยให้เราอีก คือธนาคารขาดทุนกับเรานั่นเอง
2. ประนอมหนี้ โดยคิดเงินคงค้างทั้งหมดรวมดอกเบี้ยมาตั้งกู้ใหม่ ดอกเบี้ยใหม่จาก 28 เปอร์เซ็นต่อปีเหลือ 15 เปอร์เซ็นต่อปี ผ่อนชำระที่เดือนละสองพันกว่าบาท(จำยอดที่แน่นอนไม่ได้มัวแต่คิดยอดปิดในข้อเสนอแรก) เป็นเวลา 48 งวด
แจ้งเจ้าหน้าที่ไว้ว่าวันจันทร์โทรมาเอาคำตอบ ขอเวลาตัดสินใจนิดนึง ส่วนตัวคิดว่าพอใจกับยอด 65000 ปิดจบงวดเดียว ลดไปประมาณ 45 เปอร์เซ็นจากยอดปัจจุบัน เพราะเจ้านี้ก็ขึ้นชื่อเรื่องต่อรองยากเหมือนกัน

ขอให้ได้ขอให้โดนนะคะ h/c ทีละบัตรแล้วจะรู้สึกโล่งขึ้นเรื่อยๆ
สู้ๆค่ะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108349 โดย ubonaraya

ยิ้มอ่อน เขียน:

ubonaraya เขียน: อัพเดทพร้อมกรีดร้อง
14.12.18

ขอให้ได้ขอให้โดนนะคะ h/c ทีละบัตรแล้วจะรู้สึกโล่งขึ้นเรื่อยๆ
สู้ๆค่ะ

ขอบคุณค่าคุณยิ้มอ่อน

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108350 โดย ubonaraya
อัพเดท
18.12.18

เย้ๆ ได้เอกสาร H/C ใบแรกมาแล้วค่า ของสินเชื่อซิตี้ เข้าไปเช็คในห้องนิทรรศการฯ และโทรไปเช็คกับทางซิตี้มาแล้ว ตรงกัน เตรียมตัวจ่าย ปลดยอดใหญ่ไปได้หนึ่งก้อนค่า ฮึบๆ

ส่วนเฟริสช้อยวันนี้โทรมา(สำนักงานข้างนอกที่ได้รับมอบอำนาจ) บอกว่าให้จ่ายขั้นต่ำ 5 พันกว่าบาท หรือไม่ก็ประนอมหนี้เดือนละ 2500 แต่ถ้าจะปล่อยบัญชีไปตามระบบ ให้ส่งเอกสารบัตรประชาชนไปให้เค้าเพื่อยืนยัน เลยถามไปว่าส่งบัตรไปเพื่ออะไรคะ ก็ไม่ได้จะทำเรื่องอะไร แค่ปล่อยตามระบบ เดี๋ยวทางเฟริสช้อยก็รู้เองแหละค่ะเพราะไม่มียอดชำระเข้าไป ดิฉันไม่ได้มีของเฟริสช้อยเจ้าเดียวนะคะมีอีกหลายที่ ไม่เห็นมีที่ไหนต้องส่งบัตรประชาชนเพื่อยืนยันให้ปล่อยไปตามระบบอย่างของคุณเลย นางก็อ่อๆอ่าๆแล้วก็ย้ำว่างั้นปล่อยไปตามระบบได้เลยนะคะ ก็ตอบไปว่าค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108352 โดย suwat025

18.12.18

เย้ๆ ได้เอกสาร H/C ใบแรกมาแล้วค่า ของสินเชื่อซิตี้ เข้าไปเช็คในห้องนิทรรศการฯ และโทรไปเช็คกับทางซิตี้มาแล้ว ตรงกัน เตรียมตัวจ่าย ปลดยอดใหญ่ไปหนึ่งก้อนค่าได้ ฮึบๆ

ส่วนเฟริสช้อยวันนี้โทรมา(สำนักงานข้างนอกที่ได้รับมอบอำนาจ) บอกว่าให้จ่ายขั้นต่ำ 5 พันกว่าบาท หรือไม่ก็ประนอมหนี้เดือนละ 2500 แต่ถ้าจะปล่อยบัญชีไปตามระบบ ให้ส่งเอกสารบัตรประชาชนไปให้เค้าเพื่อยืนยัน เลยถามไปว่าส่งบัตรไปเพื่ออะไรคะ ก็ไม่ได้จะทำเรื่องอะไร แค่ปล่อยตามระบบ เดี๋ยวทางเฟริสช้อยก็รู้เองแหละค่ะเพราะไม่มียอดชำระเข้าไป ดิฉันไม่ได้มีของเฟริสช้อยเจ้าเดียวนะคะมีอีกหลายที่ ไม่เห็นมีที่ไหนต้องส่งบัตรประชาชนเพื่อยืนยันให้ปล่อยไปตามระบบอย่างของคุณเลย นางก็อ่อๆอ่าๆแล้วก็ย้ำว่างั้นปล่อยไปตามระบบได้เลยนะคะ ก็ตอบไปว่าค่ะ

เยี่ยมเลยครับ ของผม citi เหมือนกัน หยุดเข้าเดือนที่ 4 แต่ยังไม่มีลดให้เลย ให้จ่ายยอดเต็มอย่างเดียว
รอต่อไปครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108363 โดย Anu19
ขอตามศึกษา citi ด้วยคนนะคะ ของเราพึ่งจะ2รอบบิล คงยังอีกยาวนาน สู้ๆนะคะ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108375 โดย ยิ้มอ่อน
ดีใจด้วยนะคะ

5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #108500 โดย ubonaraya
อัพเดท 26.12.18

ปิดไปได้แล้ว 1 ใบ คือซิตี้สินเชื่อ จ่ายแล้วเรียบร้อยตามใบยืนยันยอด รอใบปิดอีกครั้ง

หมายศาลใบแรกก็มาแล้วเช่นเดียวกัน วันนี้เลยสดๆร้อนๆ เคทีซี รวดเร็วทันใจ หยุดจ่ายเดือน 9/61 หมายศาลมา 26/12/61 นัดไกล่เกลี่ย 5/3/62

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.045 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena