หยุดจ่ายมา 6 เดือนแล้ว

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #3711 โดย กอบัว
COM_KUNENA_MESSAGE_REPLIED_NEW
คุณ tualek คำพูดเด็ดๆ ไม่มีหรอกค่ะ มีแต่ความจริง ที่ไปบอกกับศาลได้
เรื่องไปศาลหลายๆคนตอบกันไปหมดแล้ว ลองไปหาอ่านๆดู ดีๆทั้งนั้น
คุณtualek ก็เป็นสมาชิกเก่า อบรมแล้วหลายครั้ง เจอกันหลายหน อย่าฝ่อแฝ่ ยอมแพ้ไปได้ง่ายๆ
ทางออกมีตั้งเยอะ จ่ายก้อนไม่ได้ ถ้าทำบัญชีออกมาแล้ว จ่ายผ่อนไหว ก็จ่ายไป
ถ้าผ่อนแล้ว ทำบัญชีออกมาแล้วมันหลายเจ้าหนี้ ที่ต้องผ่อนจ่าย มันเกิน 30% ของเงินเดือนก็ปล่อยอายัดดีกว่าค่ะ อย่างน้อยก็อายัดได้ทีละราย มีทรัพย์สินอย่างงอื่นอีกไหมค่ะ ไปตรวจสอบดู
ถ้าหมายศาลมา ถือหมายศาลไปหาคุณอาตั้งแต่เนิ่นๆดีกว่าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #3830 โดย tualek
COM_KUNENA_MESSAGE_REPLIED_NEW
พี่กอบัวค่ะหนูเข้าอบรมเดือนตุลาคมปีแล้วค่ะและก็พยายามอ่านข้อมูล จนเหลือแค่ตัวเรดดี้เครดิตแบงก์เดียวที่ไม่ยอมให้ส่วนลดถึงแค่ 25% เองซึ่งเงินก็ไม่พอจนกลับถึงบ้านวันที่ 29 มกรา ก็มีหมายศาลมาที่บ้านแล้ว คิดว่าจะไปหาคุณอาที่สวนลุมวันอาทิตย์นะคะ เพราะว่าเข้าไปอ่านข้อมูลเก่าเรื่องไปศาลด้วยตนเองแล้วเปิดมาเป็นตัวหนังสือสี่เหลี่ยมอ่านไม่ได้ ตรงเวปก็เปลี่ยนเป็น old แล้วก็เลยไม่แน่ใจว่าจะหาอ่านข้อมูลได้ที่ไหนอีกค่ะเข้าไปอ่านเกี่ยวกับข้อมูลรู้ทันกฎหมายนะคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #3836 โดย Anakin
ลองอ่านกระทู้ต่อไปนี้นะครับสงสัยอะไรก็มาถามเพิ่มนะครับ
ไปศาล
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=841&catid=2หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.thailaws.com/aboutthailaw/court_02.htm เวปศาลในประเทศไทย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7292 ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7027จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=49467 ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&%3bItemid=10&%3bfunc=view&%3bcatid=2&%3bid=8578 อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2082การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4510ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29#1897 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4124 โดย pantharika
ตอนนี้เราพร้อมจ่ายเงินให้ทาง citybank แล้วค่ะ มูลหนี้ 50830 บ.เขาลดให้เหลือ 35000 ก็ว่าจะปิด ติดต่อไปเขาบอกว่าต้องส่งสำเนาบัตรปชช.ระบุขอปิดยอด แจ้งเหตุผลที่ไม่สามารถชำระยอดเต็มได้ และถ้ามีใบแจ้งยอดที่อื่นที่พบปัญหาให้ส่ง fax เข้าไปเพื่อพิจารณาด้วย อยากทราบว่าจำเป็นหรือปล่าวคะที่ต้องส่งไป เพราะก่อนหน้านั้นเพื่อนยืนยันว่าไม่ต้องส่ง หรือแต่ละสำนักงานกฏหมายจะไม่เหมือนกันคะ แ้ล้วถ้าปิดยอดไปแล้วเอกสารที่เขาส่งกลับมาให้ว่าหมดสิ้นภาระผูกพัน สามารถใช้เป็นหลักฐานได้เลยหรือเปล่าคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #4128 โดย Anakin

pantharika เขียน: ตอนนี้เราพร้อมจ่ายเงินให้ทาง citybank แล้วค่ะ มูลหนี้ 50830 บ.เขาลดให้เหลือ 35000 ก็ว่าจะปิด ติดต่อไปเขาบอกว่าต้องส่งสำเนาบัตรปชช.ระบุขอปิดยอด แจ้งเหตุผลที่ไม่สามารถชำระยอดเต็มได้ และถ้ามีใบแจ้งยอดที่อื่นที่พบปัญหาให้ส่ง fax เข้าไปเพื่อพิจารณาด้วย อยากทราบว่าจำเป็นหรือปล่าวคะที่ต้องส่งไป เพราะก่อนหน้านั้นเพื่อนยืนยันว่าไม่ต้องส่ง หรือแต่ละสำนักงานกฏหมายจะไม่เหมือนกันคะ แ้ล้วถ้าปิดยอดไปแล้วเอกสารที่เขาส่งกลับมาให้ว่าหมดสิ้นภาระผูกพัน สามารถใช้เป็นหลักฐานได้เลยหรือเปล่าคะ

ส่งไปก็ได้ครับ แต่เขียนระบุว่าใช้เพื่อขอส่วนปิดบัญชีคร่อมบนเอกสารให้แน่ใจว่าเอาไปใช้ทำอย่างอื่นไม่ได้ด้วยนะครับ
ก่อนจ่าย ต้องได้เอกสารยืนยันว่าจ่ายตามนั้นแล้วหมดหนี้ที่เรียกว่าใบ Hair Cut ก่อนนะครับ
เมื่อชำระไปแล้วก็จะได้ใบปลดภาระหนี้ เก็บเอกสาร 2 ใบนี้รวมทั้งใบเสร็จไว้ดีๆ ครับ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5634 โดย tualek
รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยค่ะว่าตอนที่ถูกฟ้องของเรดดี้ที่ 95,000 บาท ตอนหยุด 68,000 บาท แต่วันนี้มีคนโทรมาแจ้งจากสำนักงานกฎหมายของซิตี้แบงก์ช่วงเช้าพูดต่อรองแต่เราก็ไม่สน พอช่วงบ่ายโทรมาใหม่บอกว่าลดให้เหลือ 55,000 บาทเราก็อุ่นใจเพราะว่าไม่ยากขึ้นศาล แต่ทางแบงก์บอกว่าขอใบสลิปเงินเดือนพร้อมสำเนาบัตรประชาชนแล้วให้เราเขียนเหตุผลว่าทำไหมขอจ่ายที่เท่านี้ ให้เราชี้แจงประมาณว่ามีภาระหนี้อย่างอื่น, เกิดอุทกภัย, แฟนไม่ทำงาน, กู้นอกระบบประมาณนี้ แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าจะช่วยได้เท่านี้จริงหรือเปล่า อยากทราบว่าจริง ๆ แล้วจำเป็นต้องแฟ๊กซ์สลิปเงินเดือนไปได้หรือเปล่าค่ะ ส่วนแบงก์อื่น ๆ อีก 3 ใบปิดไปตอนสิ้นปีแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

Anakin เขียน: ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่นะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่องและไม่ดันกระทู้อื่นตกไปอยู่หน้าอื่น
ที่ด้านบน จะมีแท็บ กระทู้ของฉัน ให้สามารถหากระทู้เก่าของเราได้ครับ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5639 โดย Angsuu

tualek เขียน: รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยค่ะว่าตอนที่ถูกฟ้องของเรดดี้ที่ 95,000 บาท ตอนหยุด 68,000 บาท แต่วันนี้มีคนโทรมาแจ้งจากสำนักงานกฎหมายของซิตี้แบงก์ช่วงเช้าพูดต่อรองแต่เราก็ไม่สน พอช่วงบ่ายโทรมาใหม่บอกว่าลดให้เหลือ 55,000 บาทเราก็อุ่นใจเพราะว่าไม่ยากขึ้นศาล แต่ทางแบงก์บอกว่าขอใบสลิปเงินเดือนพร้อมสำเนาบัตรประชาชนแล้วให้เราเขียนเหตุผลว่าทำไหมขอจ่ายที่เท่านี้ ให้เราชี้แจงประมาณว่ามีภาระหนี้อย่างอื่น, เกิดอุทกภัย, แฟนไม่ทำงาน, กู้นอกระบบประมาณนี้ แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าจะช่วยได้เท่านี้จริงหรือเปล่า อยากทราบว่าจริง ๆ แล้วจำเป็นต้องแฟ๊กซ์สลิปเงินเดือนไปได้หรือเปล่าค่ะ ส่วนแบงก์อื่น ๆ อีก 3 ใบปิดไปตอนสิ้นปีแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

ของเรดดี้พี่อังไม่ส่งให้ พี่อังบอกไปว่าจะเอาไปทำไม หากเอาไปแล้วหนี้ลดได้อีกใช่ไหม ถ้าต้องส่งโน่นส่งนี่ให้มันเปลืองเงินค่าแฟกซ์ และแถวบ้านพี่ยังกันดารอยู่ พี่ถามว่าจะเอาเงินหรือเอกสารแทนเงินละ สุดท้ายทางนั้นไม่เอา ก็เลยผ่อนจ่าย 2 เดือน โดยทางนั้นส่งใบยืนยันการชำระหนี้มาให้ จบไป
o_)

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5650 โดย nat1001
ปฏิเสธเหมือนกันค่ะ ว่าไม่ส่งเอกสารใดๆเข้าไป แต่จะขอรอใบยืนยันเงื่อนไขการปิดบัญชีจากทางแบงค์เท่านั้น เนื่องจากไม่สะดวกที่จะส่งเอกสารดังกล่าวไปให้ หากทางแบงค์อยากช่วยเหลือเราจริงๆ ก็ขอให้ทางแบงค์ช่วยเหลือเข้ามาเลยค่ะ สุดท้ายก็ไม่ต้องส่งอะไรไปเลยค่ะ ได้ส่วนลดมาเกือบ 45% แต่ยอดไม่เยอะมากค่ะ ได้ 12000 จาก 21000

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5677 โดย Anakin

tualek เขียน: รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยค่ะว่าตอนที่ถูกฟ้องของเรดดี้ที่ 95,000 บาท ตอนหยุด 68,000 บาท แต่วันนี้มีคนโทรมาแจ้งจากสำนักงานกฎหมายของซิตี้แบงก์ช่วงเช้าพูดต่อรองแต่เราก็ไม่สน พอช่วงบ่ายโทรมาใหม่บอกว่าลดให้เหลือ 55,000 บาทเราก็อุ่นใจเพราะว่าไม่ยากขึ้นศาล แต่ทางแบงก์บอกว่าขอใบสลิปเงินเดือนพร้อมสำเนาบัตรประชาชนแล้วให้เราเขียนเหตุผลว่าทำไหมขอจ่ายที่เท่านี้ ให้เราชี้แจงประมาณว่ามีภาระหนี้อย่างอื่น, เกิดอุทกภัย, แฟนไม่ทำงาน, กู้นอกระบบประมาณนี้ แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าจะช่วยได้เท่านี้จริงหรือเปล่า อยากทราบว่าจริง ๆ แล้วจำเป็นต้องแฟ๊กซ์สลิปเงินเดือนไปได้หรือเปล่าค่ะ ส่วนแบงก์อื่น ๆ อีก 3 ใบปิดไปตอนสิ้นปีแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=11053&view=flat&catid=2
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36610
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=26969
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=3837&Itemid=29#3851
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4395&Itemid=29#4742

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5738 โดย tualek
พี่อังค่ะทางสนง.แจ้งว่าจะได้เอามาบอดับหัวหน้าว่าตอนเราทำบัตรครั้งแรกเท่านี้ส่วนตอนนี้เงินเดือนเท่าไหร่จะได้เอาไปประกอบกับการที่เราได้ส่วนลดนะคะ แล้วถ้าเราปิดบัตรอื่นหมดแล้วเหลือแค่ใบนี้จะใช้อะรดีค่ะที่เราจะเรียกส่วนลดได้ แต่ยอดใบนี้อนนี้มา 98,000 บาทค่ะ ขอบคุณค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5745 โดย Angsuu

tualek เขียน: พี่อังค่ะทางสนง.แจ้งว่าจะได้เอามาบอดับหัวหน้าว่าตอนเราทำบัตรครั้งแรกเท่านี้ส่วนตอนนี้เงินเดือนเท่าไหร่จะได้เอาไปประกอบกับการที่เราได้ส่วนลดนะคะ แล้วถ้าเราปิดบัตรอื่นหมดแล้วเหลือแค่ใบนี้จะใช้อะรดีค่ะที่เราจะเรียกส่วนลดได้ แต่ยอดใบนี้อนนี้มา 98,000 บาทค่ะ ขอบคุณค่ะ

จริงๆ มันไม่เกี่ยวอะไรกับการลดหนี้หรอกนะ ตั้งแง่เต๊ะท่าให้ดูว่าดีเท่านั้นเองแหละอย่าไปเชื่อ
หากเกิดทางนั้นเอาเอกสารเราไปทำอะไรละจะทำอย่างไร...
แต่สำหรับพี่อังก็มีเคสหนึ่งให้ส่งแบบคุณ พี่อังส่งสำเนาบัตร ปชช.ไปให้แค่นั้น และเขียน
อักษรตัวโตๆ จนเต็มหน้ากระดาษว่า ปิดชำระบัญชีโดยบริษัทที่เป็นตัวแทนของ ธ.กกก จำนวนเงิน..
ผ่อนจ่าย 3 เดือน เดือนละ...บาท ครั้งที่ 1 วันที่ ....เดือน...พ.ศ...
2......
3.....
เมื่อข้าฯได้ชำระหนี้เสร็จสิ้นแล้ว เป็นอันว่าไม่มีผลผูกพันด้านกฎหมายหรือจะนำ
มาเป็นข้ออ้างในภายภาคหน้าไม่ได้ ไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้น และส่งใบยืนยันการ
ปลดหนี้มาให้ด้วย และทางนั้นก็ส่งใบยืนยันการปลดหนี้มาให้พี่อัง ก็เป็นอันว่าปิดจบไป
o_)

คัดลอกมาให้อ่านเป็นข้อความของพี่นกกระจอกเทศ..

ตอบ : คนที่ยื่นข้อเสนอต่อรอง ไปยังผู้อื่นที่เราอยากให้เขาปฏิบัติตามเงื่อนไขที่เราขอร้อง เขาเรียกว่า "ผู้ง้อ"
ส่วนคนที่รับฟังข้อเสนอต่อรอง จากผู้อื่นที่เขาอยากให้เราปฏิบัติตามเงื่อนไขที่เขาขอร้องมา เขาเรียกว่า "ผู้ที่ถูกง้อ"...ซึ่ง"ผู้ที่ถูกง้อ" จะปฏิบัติตามเงื่อนไขข้อต่อรองดังกล่าว หรือไม่ก็ได้ (จะเล่นตัวยังไงก็ได้) ตามใจ

แล้วคุณอยากอยู่ในสถานะอะไรล่ะ่ครับ?
"ผู้ง้อ" หรือ "ผู้ที่ถูกง้อ"
ถ้าอยากเป็น "ผู้ง้อ" ก็ส่ง Fax รับข้อเสนอกลับไปได้เลยครับ
แต่ถ้าอยากเป็น "ผู้ที่ถูกง้อ" ก็อยู่เฉยๆนั่นแหละดีแล้ว

ตอบ : คนที่ยื่นข้อเสนอต่อรอง ไปยังผู้อื่นที่เราอยากให้เขาปฏิบัติตามเงื่อนไขที่เราขอร้อง เขาเรียกว่า "ผู้ง้อ"
ส่วนคนที่รับฟังข้อเสนอต่อรอง จากผู้อื่นที่เขาอยากให้เราปฏิบัติตามเงื่อนไขที่เขาขอร้องมา เขาเรียกว่า "ผู้ที่ถูกง้อ"...ซึ่ง"ผู้ที่ถูกง้อ" จะปฏิบัติตามเงื่อนไขข้อต่อรองดังกล่าว หรือไม่ก็ได้ (จะเล่นตัวยังไงก็ได้) ตามใจ

แล้วคุณอยากอยู่ในสถานะอะไรล่ะ่ครับ?
"ผู้ง้อ" หรือ "ผู้ที่ถูกง้อ"
ถ้าอยากเป็น "ผู้ง้อ" ก็ส่ง Fax รับข้อเสนอกลับไปได้เลยครับ
แต่ถ้าอยากเป็น "ผู้ที่ถูกง้อ" ก็อยู่เฉยๆนั่นแหละดีแล้ว

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5768 โดย Anakin

tualek เขียน: พี่อังค่ะทางสนง.แจ้งว่าจะได้เอามาบอดับหัวหน้าว่าตอนเราทำบัตรครั้งแรกเท่านี้ส่วนตอนนี้เงินเดือนเท่าไหร่จะได้เอาไปประกอบกับการที่เราได้ส่วนลดนะคะ แล้วถ้าเราปิดบัตรอื่นหมดแล้วเหลือแค่ใบนี้จะใช้อะรดีค่ะที่เราจะเรียกส่วนลดได้ แต่ยอดใบนี้อนนี้มา 98,000 บาทค่ะ ขอบคุณค่ะ

คุณ tualek ครับ ช่วยเขียนให้ถูกๆ หน่อยสิครับ เห็นใจคนอ่าน คนตอบบ้างครับ
ตอนนี้ระบบเปิดให้แก้ไขข้อความได้แล้วนะครับ (เผื่อไม่รู้)

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5788 โดย tualek
ต้องขอโทษด้วยนะพี่ Anakin และพี่อังด้วยพิมพ์จากมือถือ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ วันนี้ทางซิตี้แบงก์โทรมาตอนบ่ายบอกให้ใส่ชื่อเจ้าหนี้นอกระบบด้วยค่ะ แล้วให้แจ้งว่ากู้มาเท่าไหร่ ดอกเบี้ยเท่าไหร่ จ่ายยังไง ก็เลยแปลก ๆ ผสมกับงานเยอะก็เลยยังไม่ค่อยได้ฟังสักเท่าไหร่แต่ก็พอเข้าใจอยู่บ้าง ขอบคุณนะคะสำหรับคำตอบค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #5872 โดย Angsuu
ไม่ต้องไปสนใจคำพูดเหล่านี้ให้เสียเวลา ถึงแม้เราจะหนี้นอกระบบแล้วทำไมเราต้องไปรายงานให้
ทวงหนี้รู้ด้วย เรื่องอะไรของทางนั้น เป็นเรื่องส่วนตัวของเรา (เรื่องของ - ู) เกี่ยวข้องกับการให้ส่วนลดตรงไหนบอกไป
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7005 โดย tualek
รบกวนสอบถามค่ะมีหมายศาลวันที่ 14 มีนาคม 2555 นี้แต่ปิดบัญชีจ่ายชำระหนี้เมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมาแล้ว ยังนี้ต้องไปขึ้นศาลอีกหรือเปล่าเพราะว่าถามทางซิตี้แบงก์แล้วเค๊าบอกดำเนินการยกเลิกฟ้องที่ศาลอยู่ แต่มีจดหมายปิดชำระหนี้ให้แล้วค่ะ แล้วเราต้องตรวจสอบอีกทีก่อนถึงวัดนัดหรือเปล่าค่ะที่ว่าจะต้องขึ้นศาลว่าทางซิตี้แบงก์ทำเรื่องยกฟ้องให้จริงหรือเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

:สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7006 โดย chaowalert

tualek เขียน: รบกวนสอบถามค่ะมีหมายศาลวันที่ 14 มีนาคม 2555 นี้แต่ปิดบัญชีจ่ายชำระหนี้เมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมาแล้ว ยังนี้ต้องไปขึ้นศาลอีกหรือเปล่าเพราะว่าถามทางซิตี้แบงก์แล้วเค๊าบอกดำเนินการยกเลิกฟ้องที่ศาลอยู่ แต่มีจดหมายปิดชำระหนี้ให้แล้วค่ะ แล้วเราต้องตรวจสอบอีกทีก่อนถึงวัดนัดหรือเปล่าค่ะที่ว่าจะต้องขึ้นศาลว่าทางซิตี้แบงก์ทำเรื่องยกฟ้องให้จริงหรือเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

:สู้ๆ:

ได้ใบปิดแล้วไม่มีอะไรเป็นกังวลแล้วครับเจ้าหนี้มีหน้าที่เดินเรื่องที่ศาลครับใช้เวลาหลายวันอยู่ไม่สบายใจไปเช็คเองได้ที่ศาลจะมีคอมให้เราดูเรื่องคดีใช้แค่หมายเลขคดีฟ้องครับไม่เสียตังมีเรื่องเราอยู่แน่ครับไม่ต้องไปศาลแล้วครับเรื่องจบแล้วดีใจด้วยที่มีกะตังปิดหนี้กลัวการไปศาลหรือเปล่า

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7007 โดย เก้ง
ดิฉันก็มี ซิตี้แบงค์ วีซ่า ซิตี้แบงค์ เรดดี้และ ซิตี้แบงค์ แอดวานซ์ เหมือนกันคะ อยากรู้นานไหมคะถึงจะฟ้อง หรือให้ส่วนลด

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7060 โดย tualek
กลัวไปศาลค่ะเพราะคาดว่าต้องไปคนเดียวแล้วไม่รู้ว่าเราไปแล้วกลัวพูดผิดหรือติดขัดแล้วทางซิตี้แบงก์จะฉวยโอกาสตอนนี้แหละเล่นเรา แต่ก็โล่งอกค่ะที่เงินก่อนที่จะขึ้นศาล ขอบคุณค่ะ

:ลัลล้า:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #7073 โดย Angsuu

tualek เขียน: กลัวไปศาลค่ะเพราะคาดว่าต้องไปคนเดียวแล้วไม่รู้ว่าเราไปแล้วกลัวพูดผิดหรือติดขัดแล้วทางซิตี้แบงก์จะฉวยโอกาสตอนนี้แหละเล่นเรา แต่ก็โล่งอกค่ะที่เงินก่อนที่จะขึ้นศาล ขอบคุณค่ะ

:ลัลล้า:

o_) o_) o_) การไปศาลพี่อังขอบอกว่าไม่ได้น่ากลัว น่ากังวลอะไร หรือต้องเครียด วิตก หดหู่ เศร้าหมอง ฯลฯ พี่อังไปมาแล้ว 14 ครั้ง ครั้งที่ 15 ภายในเดือนนี้แหละ คุณกลัวอะไร กลัวว่าจะติดคุก กลัวว่าจะพูดไม่ออก หรือสารพัดกลัว แต่จริงๆ คุณต่างหากที่กลัวตัวคุณเอง การไปศาลไปเพื่อแสดงสิทธิว่าเราไม่ได้หนีศาล ใช้สิทธิที่มี เพื่อเข้าสู่กระบวนการไกล่เกลี่ย เลื่อนไกล่เกลี่ย สู้คดี ฯลฯ เป็นคดีแพ่ง ไม่ติดคุก เดี๋ยวนี้คดีผู้บริโภคล้นศาล รวมสองนัดในคราวเดียวกัน ไกล่เกลี่ย+สืบพยาน ไม่ไปหรือหนี เท่ากับหนี 2 นัด ศาลท่านตัดสินตามฟ้องเลยนะ แต่เมื่อคุณมีเงินพร้อมแล้วอะไรมันก็ง่ายขึ้น การเจรจาต่อรองก็มีน้ำหนัก อย่างไรพี่อังก็ขออวยพรให้คุณได้ส่วนลดตามที่หวังไว้นะ

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ เว้ย พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_)

ผู้ดูแล: Badmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.846 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena