ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
จะให้มันเหมือนเป๊ะทุกอย่างเป็นไปไม่ได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าความรู้ที่มีอยู่ใช้ไม่ได้ (2 viewing) (2) Guests
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: จะให้มันเหมือนเป๊ะทุกอย่างเป็นไปไม่ได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าความรู้ที่มีอยู่ใช้ไม่ได้
จะให้มันเหมือนเป๊ะทุกอย่างเป็นไปไม่ได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าความรู้ที่มีอยู่ใช้ไม่ได้ 9 Years, 6 Months ago Karma: 25  
ก่อนอื่นขอบอกเลยว่าการตั้งกระทู้ไม่ใช่เรื่องผิดแปลกแต่อย่างใดค่ะ ไม่มีใครริดรอนสิทธิ์นั้นของคุณ

ไม่ว่ากระทู้ของคุณจะมีคำถามซ้ำๆ กับคนอื่นๆ ที่เคยมาตั้งก่อนหน้านี้

วันนี้มีเรื่องอยากจะบอกท่านสมาชิกทั้งเก่ามาก เก่าน้อย ใหม่ และใหม่สุดๆว่า

"จะหากระทู้ที่เหมือนกับเคสของตัวเองทุกอย่างเปะหนะ มันเป็นไปไม่ได้"

หลายๆ ครั้งสมาชิกบางท่าน(หลายท่านเลย) ตั้งกระทู้ขึ้นมาใหม่ และเอ่ยปากว่า

"ขอโทษนะค่ะ อ่านแล้วแต่ว่าไม่เจอที่มันเหมือนของตัวเองเลยขออนุญาติตั้งกระทู้ถามค่ะ"

แต่พออ่านรายละเอียดแล้ว "มันก็เรื่องเดิม" หรือ "อาจจะแตกต่างบ้างเล็กน้อย" แต่ก็ไม่ได้หลุดคอนเซ็ป

อยากจะบอกว่าบอร์ดแห่งนี้เป็นบอร์ดที่มีตำราเรียกว่า "กระทู้ปักหมุด" เอาไว้ให้ทุกท่านได้อ่านศึกษาแล้ว

ให้ท่านทำความเข้าใจ และศึกษาเพิ่มเติมในเรื่องที่ท่านต้องการสืบค้น แต่การที่ท่านจะเอาไปใช้อย่างไร

ขึ้นอยู่กับ "การบูรณการด้านความคิด" ของท่านเอง

ท่านคงเคยเรียนหนังสือกันมาค่ะ อย่างง่ายเลย อาจารย์สอนว่า

1+3 = 4 เสมอ แต่พอท่านทำข้อสอบเจอโจทย์ 3+1 = ? (คำตอบก็คือ4)

ท่านกลับบอกว่ามันไม่เหมือนกัน โวยวายอาจารย์ว่าไม่เคยสอนได้ไหมหละ?

ยกตัวอย่างเรื่องหนี้ ในกระทู้ปักหมุดสอนไว้ว่า

1.ทำตารางหนี้/วางแผน

2.เลือกท่างเดิน 1 2 3

3.จ่ายขั้นต่ำ/เก็บเงินh/c หรือ รวมหนี้

4.รับมือทวงหนี้/เลิกเป็นพวกขี้กลัว ติดหนี้เฉยๆ ไม่ใช่ฆาตกร

5.อย่าหยอดจ่าย อย่าประนอมหนี้ (ทำไมหนะเหรอ? ก็โง่ยืดอายุความตัวเองไง)

6.มีตังแล้วh/c ตรวจสอบหนังสือปิดหนี้ให้ดีก่อนจ่าย (ดูไม่ดีจ่ายฟรีไม่รู้ด้วย)

7.โดนฟ้อง/เตรียมตัวไปศาลให้ศาลเห็นใจ/สู้คดี

8.คิดหาวิธีชำระหนี้หลังจากศาลตัดสิน/จ่ายไปเรื่อยๆ/จ่ายไปสักพักเอาตังh/cฟาดหัวเจ้าหนี้ไป

9. ต่อรอง H/C ได้ตลอดอายุการเป็นหนี้ของคุณนั้นแหละ

หลักการประมาณนี้คร่าวๆ และจะเป็นหลักการคร่าวอย่างนี้ตลอดทุกรายการ ทุกแบงค์ แต่ว่าก็ไม่ใช่ว่าจะ

ได้ส่วนลดเท่ากันทุกราย นั่นขึ้นอยู่กับ

1.วาทศิลป์ของคุณ

2.กำลังเงินของคุณ

3.ความพอใจของคุณ ทำไปแล้วไม่เดือดร้อนภายหลัง

หนี้แต่ละคนเป็นคนสร้างขึ้นมา คนนั้นแบงค์นี้ คนนี้แบงค์นั้น คนโน้นเป็นหนี้เท่านี้ คนนี้เป็นหนี้เท่านั้น

แล้วจะให้คนอื่นมาเหมือนของตัวเองเปะได้ไงกันค่ะ
โอเค...บางครั้งเจ้าหนี้พูดหว่านล้อมแปลกหูมาหน่อย

พอไม่เคยอ่านเจอก็สติแตกตั้งกระทู้ถามซะงั้น หลักการรับมือง่ายๆ ก็

"ตั้งสติคิดสักนิดว่ามันหลุดคอนเซปวิธีการแก้หนี้ไหม? สิ่งที่เจ้าหนี้มันพล่ามมาบ่งบอกเรื่องอะไร?"

หากมันให้หยอดจะไม่ฟ้อง คำตอบคือ "ไม่จ่าย ไม่หยอด"

จะฟ้องแล้วนะ "เออ..ฟ้องไปเลยกรูรออยู่"

ประนอมหนี้ไหม? "ไปไกลๆ ทีนกรูเลย"

เชื่อเถอะค่ะถ้าทุกคนพยายามหาอ่านอย่างจริงจังก็จะได้แนวทางไป ส่วนจะไปปรับใช้ยังไงขึ้นอยู่กับ

ตัวของคุณแล้วค่ะว่าจะทำอย่างไรให้ตนเองหลุดพ้นจากวงจรหนี้

นานารู้ถึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็คงไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรในบอร์ดนี้ได้มากนัก เพราะสักวันหรือสองวัน

กระทู้บ่นยืดยาวนี้คงตกไปหน้าอื่น
และก็ขอย้ำว่าไม่ได้ห้ามตั้งกระทู้ แค่อยากจะบอกว่า

"อย่าแปลกใจที่ไม่มีคนตอบคำถามของคุณ และอย่าแปลกใจที่โดนไล่ไปอ่านกระทู้ปักหมุด"

ก็เท่านั้งเองค่ะ

..

Report to moderator   Logged Logged  

Last Edit: 2009/12/22 06:29 By Greeny. Reason: ขอปรับชื่อเรื่องให้อ่านได้เต็มครับ
  The administrator has disabled public write access.
Re:จะให้มันเหมือนเปะทุกอย่างหนะ เป็นไปไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าความรู้ที่มีอยู่ใช้ไม 9 Years, 6 Months ago Karma: 5  
สรุปได้เยี่ยมมากเลย

ให้เพื่อนๆ อ่านกันตรงนี้สักพักนึง
แล้วจะเอาไปปักหมุดครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:จะให้มันเหมือนเปะทุกอย่างหนะ เป็นไปไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าความรู้ที่มีอยู่ใช้ไม 9 Years, 6 Months ago Karma: 25  
Greeny อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
สรุปได้เยี่ยมมากเลย

ให้เพื่อนๆ อ่านกันตรงนี้สักพักนึง
แล้วจะเอาไปปักหมุดครับ

ขอบคุณพี่กรีนนี่ค่ะ ที่เห็นว่ากระทู้บ่นๆ ของนานามีประโยชน์จะเอาไปปักหมุด

เพิ่งคิดได้เมื่อคืนตอนตีสาม นอนอยู่ก็ลุกพรวดขึ้นมาโพส ตอนแรกจัดอักษรให้สวยอยู่

แต่พอเพิ่มขนาดมันก็ขาดๆ อย่างที่เห็น

อยากเรียงให้มันสวยอ่านง่ายกว่านี้ค่ะ

(วันนี้เห็นหน้าพี่กรีนี่แปปเดียวเอง ไม่มีเวลาได้คุยเลยค่ะ)

Re:จะให้มันเหมือนเปะทุกอย่างหนะ เป็นไปไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าความรู้ที่มีอยู่ใช้ไม 9 Years, 6 Months ago Karma: 2  
เป็นนักวิชาการด้านชีวิตกันเก่งจัง....

...

Re:จะให้มันเหมือนเปะทุกอย่างหนะ เป็นไปไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าความรู้ที่มีอยู่ใช้ไม 9 Years, 6 Months ago Karma: 8  
นานา วันนี้ไม่เจอ"พี่ปักหมุด"มามิตติ้งเลย สรุปได้ดีมาก

เคสแต่ละคนไม่เหมือนกันครับมันต้องดัดแปลงให้เข้ากับปัญหาของเรา
มาเอาเป๊ะๆๆๆ ไม่ได้หรอก คิดดูสิชีวิตคนเรายังไม่เหมือนกัน
เกิดมามือยังไม่เท่ากัน คิดก็คิดไม่เหมือนกันเลย แล้วปัญหาจะเหมือนกันได้ไง

Re:จะให้มันเหมือนเปะทุกอย่างหนะ เป็นไปไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าความรู้ที่มีอยู่ใช้ไม 9 Years, 6 Months ago Karma: 25  
Badman อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
นานา วันนี้ไม่เจอ"พี่ปักหมุด"มามิตติ้งเลย สรุปได้ดีมาก

เคสแต่ละคนไม่เหมือนกันครับมันต้องดัดแปลงให้เข้ากับปัญหาของเรา
มาเอาเป๊ะๆๆๆ ไม่ได้หรอก คิดดูสิชีวิตคนเรายังไม่เหมือนกัน
เกิดมามือยังไม่เท่ากัน คิดก็คิดไม่เหมือนกันเลย แล้วปัญหาจะเหมือนกันได้ไง

ขอตอบแทนพี่ปักหมุดนิดนึง คือพี่เขาไม่ว่างอะค่ะ ขนาดอยู่ในบอร์ดตลอด คนยังหาแกไม่เจอเลย

ถ้าแกไปงานมิตติ้งเกรงว่าสถานการณ์จะแย่กว่าเดิม พี่ปักหมุดแกก็เลยไม่ได้ไปค่ะต้องเฝ้าบอร์ด

(555+ เอาดิเล่นมุขได้อยู่ อิอิ)

.......................................................................................................................

นานาก็พยายามช่วยทุกคนค่ะให้มีความเข้าใจใน "หัวใจหลัก" ของการดำเนินการปลดหนี้ซะก่อน

ซึ่งตรงนี้เป็นสิ่งสำคัญมากๆ เลยค่ะ หลายคนที่เข้ามาใหม่ก็เข้าใจอะค่ะว่ากำลังเดือดร้อน แต่การที่

คุณเร่งรีบทำอะไรร้อนๆ ส่งๆ มันก็เหมือน คุณเติมน้ำในตุ่ม "ตุ่มรั่วๆ" เติมน้ำเท่าไหร่ก็ไม่เต็มสักที

ก็เลยร้องเรียกหาคนช่วยหาบน้ำมาเติมให้เต็มๆ สักที(ใจร้อนด้วย) แล้วเคยคิดบ้างไหมว่า

ไอคนช่วยหาบน้ำมาเติมหนะ ก็เหนื่อยเป็นนะค่ะ ไม่ใช่ไม่มีน้ำใจ เอางี้ดีกว่าไหม

"ซ่อมโอ่งของคุณก่อน อุตรอยรั่วรอบๆ โอ่งก่อน"

โอ่งไม่มีรอยรั่วแล้ว ที่นี้เติมน้ำไปเรื่อยๆ ก็ยังมีวันเต็มนะค่ะ.....

...

Go to top Post Reply