ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: กำลังจะโดนอายัดเงินเดือน
Re:กำลังจะโดนอายัดเงินเดือน 10 Years, 5 Months ago Karma: 0  
ตอนนี้ผมก็กำลังรอหมายบังคับคดีอยู่ครับ กะว่ามาเมื่อไรค่อยลุยกันส่วนเรื่องเงินเดือนผมที่จะรับ
ในระหว่างช่วงนี้ถึงเมษาก็คิดว่าไม่น่าถึงหมื่นเพราะพิษเศรฐกิจทำให้ไม่โอทีทำเลยครับ

เมื่ออาทิตย์ก่อนทางทนายของแบงค์โลตัสก็โทรมา บอกว่าถ้าคุณไม่จ่าย ดอกเบี้ยจะคิดเป็น 15%
ต่อปีนะค่ะ ผมก็บอกว่าก็ทำเรื่องอายัดเงินเดือนไปได้เลย เพราะไม่มีจ่าย คือผมรำคาญเวลาช่วงยังไม่
ขึ้นศาลพูดดีมากแต่พอเราทำยอมความแล้วกับพูดกับเราอีกอย่าง เจ็บใจครับ เลยไม่อยากจ่าย
เห็นว่าช่วงนี้ไม่มีโอทีรับเงินไม่ถึงหมื่น เลยปล่อยให้มันทำเรื่องอายัดเงินเดือนเราไปเลยครับ ทรัพย์สินผมก็ไม่มีอะไรครับ อยู่ก็อยู่ห้องเช่า ไหนจะส่งให้ลูกสาวที่อยู่ต่างจังหวัดอีก ตอนนี้ได้ปีแปดเดือนกำลังซนครับพูดแล้วคิดถึง อย่างงัยขอขอบคุณทุกคำตอบที่ช่วยเหลือและเป็นกำลังใจให้ผม ไม่ท้ออีกแล้วครับ ขอบคุณครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:กำลังจะโดนอายัดเงินเดือน 10 Years, 5 Months ago Karma: 13  
ผมอ่านจาก "คำตอบ" ของคุณแล้ว...ยังติดใจตรงคำที่ว่า ว่าแต่ว่า คิดที่ฐานเงินเดือนเท่านั้นใช่ไหมครับ แต่อย่างงัยผม ก็รับไม่ถึงหมื่นนะครับ เพราะโดนหักหนี้เงินที่กู้บริษัทด้วย

ฟังดูแล้ว...ผมว่าคุณยังคงมีความเข้าใจแบบไม่แจ่มแจ้งอยู่แน่ๆเลย

ให้เข้าหาไปอ่านความรู้เพิ่มเติมซะนะ จากกระทู้ในข้างล่างนี้
http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=19737
http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=15828
http://test.led.go.th/faqn/SARA.ASP?nomod=d

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:กำลังจะโดนอายัดเงินเดือน 10 Years, 5 Months ago Karma: 0  
ขอบคุณมากๆครับผมจะรีบศึกษาครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

เข้าใจว่า กรมบังคับคดีจะหักเงินซึ่งเป็นรายได้ของเรา ก่อน พวกประกันสังคม กองทุน
หนี้สหกรณ์ หนี้บริษัท
ตัวอย่าง รายรับเดือนนี้ 12000
ถูกอายัดได้แค่ 2000 เพื่อเหลือให้เราไว้ยังชีพ โดนไม่สนว่าเราจะถูกหักจากบริษัทอีก
หัก ประกันสังคม 300
กองทุน 1000
เงินกู้กองทุน 2000
เงินกู้บริษัท 1500
สรุปเราจะไดรับเงินแค่เดือนแค่ 5200 เองไช่ไหมครับ

ไม่ทราบผมเข้าใจถูกหรือปล่าวครับ ถ้าเป็นอยางนี้แล้วเราจะอยู่ได้งัยครับ ยังไม่รวมค่าเช่าห้องผมนะเนี๊ย

Titan ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:กำลังจะโดนอายัดเงินเดือน 10 Years, 5 Months ago Karma: 8  
5200

หาห้องเช่าสัก 1500 สิครับรวมค่าน้ำค่าไฟก็ 2000 เหลือ 3200 นะครับ ก็เฉลี่ย 100บาทครับคนที่เงินเดือน 6000 พอโดนหักประกันสังคมเขายังอยู่ได้เลยครับ อดทนนะครับ ไม่พอก็ต้องหารายได้เสริมไปครับ เอาแบบลงทุนต่ำหรือไม่ต้องใช้เงินใช้แต่แรงกายและมันสมองครับ รายได้ส่วนนี้เขายึดไม่ได้เพราะมันไม่เข้าระบบครับ ไม่ได้ชี้ทางให้หลบหลีกแต่รายได้มันน้อยครับ ไม่กีพันเอง

Re:กำลังจะโดนอายัดเงินเดือน 10 Years, 5 Months ago Karma: 13  
ผมเคยตอบไปในกระทู้ที่ old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=19737 โดยชัดเจนแล้วนี่ครับว่า

การอายัติเงินเดือน จะคิดจาก "รายได้รวมทั้งหมด" ของในแต่ละเดือน เป็นจำนวน 30% จากรายได้ ณ.เดือนนั้นๆทันที โดยให้หัก 30% ก่อนทำการหักค่าใดๆ...เช่น ก่อนหักภาษี , ก่อนหักประกันสังคม , ก่อนหักค่าใช้จ่ายใดๆ... แต่ว่า เมื่อหักเงิน 30% นี้ไปแล้ว จะต้องเหลือเงินให้ลูกหนี้ไว้ใช้ยังชีพไม่น้อยกว่า 10,000.-บาท...โดยไม่สนใจว่าเงินที่เหลือจำนวนนี้ ลูกหนี้จะต้องนำไปจ่ายเป็น ค่าผ่อนรถ , ค่าผ่อนบ้าน , ผ่อนค่าเบี้ยประกันชีวิต , ผ่อนฯลฯ (หรือแม้กระทั่งผ่อนหนี้ให้กับใครก็ตาม)
ไม่สนทั้งสิ้น เพราะในทางปฏิบัตินั้น เขามองว่า ไอ้เงินจำนวน 10,000.-บาท ที่ทางกฏหมายเขาอุตส่าห์ออกไว้เป็น "กฏ" เผื่อให้ลูกหนี้ จำนวนนี้ เขาออกไว้เพื่อให้ลูกหนี้มีเงินไว้ใช้ให้เพียงพอสำหรับการดำรงชีวิต (ซื้อข้าวปลาอาหารกินประทังชีวิต) ในแต่ละเดือน เท่านั้น...ไม่ใช่มีไว้เพื่อให้ลูกหนี้เอาเงินจำนวนนี้ไป ผ่อนรถ , ผ่อนสินค้า , ผ่อนค่าบริการ , ผ่อนทรัพย์สิน หรือ ผ่อนหนี้ใดๆ

หรือสรุปง่ายๆก็คือ เงินจำนวน 10,000.-บาทนี้ เขา""เอาไว้ให้...เพื่อให้ลูกหนี้เอาไว้ใช้สำหรับ ซื้อข้าวปลาอาหารกิน"กันอดตาย"...ไม่ใช่"กัน"เงินไว้ เพื่อให้เอาไปใช้หนี้กับใคร

Go to top Post Reply