ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม
aim ()
User Offline Click here to see the profile of this user
มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม 10 Years, 2 Months ago Karma: 18  
อีซี่ควายอีกแระ

ดอกมันไม่แฟร์ หยุดจ่ายก่อนมาตั้งสติ ว่าทำไม ดอกมันถึงเป็นอย่างนั้นได้

ของผม ก้หยุดครับ

เริ่มเรื่องของผมก็เป็นตามนี้ครับ อีซี่ควายเป็นแรงบันดาลใจในการทำให้เรารู้ ว่า หนี้ ต่างๆเราต้องแก้ไขแล้ว อะไรๆ มันไม่เป็นธรรมเท่าที่ควร และยังบังอาจเรียกเราว่าเป้นลูกค้าชั้นดี ลองผิดนัดจ่ายดูสักเดือน ใครๆเค้าก็รู้ว่า ของสมนาคุณที่ อีซี่ควายให้แก่ ลูกค้าชั้นดี มันเป็นยังไง

สิ่งที่ผมเจอเป็นแบบนี้ครับ
บัครเงินสด ยุเมะพลัส วงเงินบัตร 9 หมื่นกว่าๆ
ใบแจ้งหนี้จ่ายขั้นต่ำ 3500 แต่ผมจะจ่าย เกิน 300 บาทเพิ่มไปอีกทุกเดือน เพื่อเร่ง ให้หมดไวขึ้น ถ้าไม่งั้นอีก 16 ปีก้ไม่หมด

มีเดือนนึงเจอสภาวะทางเศรษฐกิจ ขายของไม่ได้ งานประจำที่ทำอยู่ ค่าคอมก็ลดลง ทุกอย่างผันผวน
นี่ก็วันสุดท้ายที่จะครบ กำหนดชำระวันสุดท้ายแล้ว มีเงินติดตัว 800 บาท เก็บไว้ 300 แล้วเอาไปจ่ายก่อน สัก 500 บาท (ด้วยความเข้าใจอย่างผิดๆ ที่ว่า จ่ายไปบ้างแต่ดีกว่าที่ไม่จ่ายเลย) มารู้ทีหลังดอกเบี้ยมันก็ยังคิดต่อ ค่าปรับทวงถามมันก็คิดเพิ่ม

วันรุ่งขึ้น
มันติดต่อผมไม่ได้ เพราะแบตผมหมด จึงยังไม่ได้เสียบชาร์ต มาชาร์ตเสร็จตอนบ่าย 2 เปิดเครื่องมา เจอ miss call เต็มเลย เป็นเบอรืแปลกๆ กับเบอร์เพื่อนผมโทรมาหลายครั้งมาก
จึงโทรกลับไปหาเพื่อนก่อน ว่ามีเรื่องอะไรด่วนไหม เพื่อนผมก็บอกว่า อีวี่ควาย โทรมาหาผมแล้วไม่ติด มันเลยโทรมา บอกว่าให้ไปชำระเงินกับมันด่วนเลยและพูดจาไม่ดีมากๆ

สรุปมันโทรไปหา คนรู้จักทั้งหมด เบอร์มือถือผม เบอร์ที่พัก เบอร์เพื่อน ผมอดทนไม่ไหวแล้ว จึงไม่รู้จะทำยังไง ตอน 5 โมงเย็นวันนั้น มันโทรมาหาที่เบอร์มือถือผม ผมรับสาย จึงถามยอดแล้ว บอกเค้าไปว่าจะหามาจ่ายก่อน ใบแจ้งหนี้ใบหน้าจะมาถึง และขอโทษเค้าที่ ส่งขาดไป แต่ผม ไม่ได้ขาดส่ง เค้าบอกไม่ได้ คุณต้องชำระมาก่อน ภายใน 2 วัน ยอด 3000 บาท และค่าติดตามทวงถามให้ชำระรอบบิลหน้า 250 บาท ผมก็บอกว่าไม่มีเงินเลย เอาตามที่ผมบอกแล้วกันและมีอะไรให้ติดต่อที่เบอร์มือถือผมเท่านั้นผมจะเปิดตลอด ผมก็วางสายไป

อีกประมาณ 2 วันทำการ สิ่งที่แย่ที่สุด คือมันไม่โทรหาที่เบอร์มือถือผม แต่มันโทรเข้าเบอร์มือถือส่วนตัวของ maneger แทน วันนั้นผมทำงานพอดี Meneger เค้าบอกว่าเด่วให้โทรมาใหม่ละกัน ที่เบอร์มือถือของผมแทนนะ จากนั้น meneger เรียกผมเข้าไปคุย เรื่อง ไปทำอะไรมา มีอีซี่ควายโทรเข้ามาเบอร์ส่วนตัวพี่เนี่ย โทรหาเรา เราจะทำยังไง ผมงง มาก แล้วถามกลับไปว่า แล้วมันรู้เบอร์พี่ได้ยังไงครับ

เจ้านายผมก้บอกว่า เค้าผ่านนำร้อนมาก่อน ไอ้พวกเนี้ยมันก็หากินอย่างนี้ สร้างความรำบาก เจตนามันดีที่ไหน เค้าถามผมว่าเบอร์มือถือ เปิดหรือเปล่า ผมบอกว่า เปิดครับ เพราะนโยบาย บริษัท ผมต้องเปิดเครื่องมือสื่อสารไว้ตลอดในเวลาทำงานเพื่อที่จะติดต่อกันเรื่องงานได้
นี่ไงล่ะ เบอร์มือถือเราก็เปิด เบอร์ออฟฟิต ที่จะโทรมาถามก็มี มันยังไปหาเบอร์พี่มา โทรให้เราขายหน้ามาประจานเรากับหัวหน้างานได้ ถ้ามันติดต่อเราไม่ได้ อย่างน้อยที่สุดควรจะโทรเข้าเบอร์ออฟฟิต เพราะเป็นเบอร์ที่เราไว้ให้ลูกค้าไว้ติดต่อเราเรื่องงาน แต่ ในอันที่จริงเราไม่ได้เปิดไว้ให้ใครโทรมาทวงหนี้ หรือ ประจาน ใคร
meneger ผมดีมากครับ และ ขณะนั้นเพื่อนๆที่ทำงานผมที่รู้เรื่องเริ่มมองผมไม่ดีแล้ว ส่วน onduty ก้มาปรึกษาผม ว่า หนูเข้าไปอ่าน เวบนี้นะ เอาไว้ป้องกันตัว พี่ก็มีหนี้เหมือนกัน
นั่นแหละ ตอนนี้ผมรู้ว่าไม่มีผมคนเดียวที่มีปัญหานี้ ตอนนี้ผมหาคนปรับทุกขื และสร้างกำลังใจแล้ว

( ผมเข้าเวบทันที รีบศึกษา ข้อมูล และลงมือทำจริงจัง เนื่องจากแค้นมาก)

แต่ขอเอาคืนก่อนมันเลวมากที่ทำแบบนี้ ตอนนี้ผมมีเงินอยู่ในมือแล้วครับ สามารถจ่ายมันได้แต่ ไม่จ่ายต้องเคลียร์ก่อน
ผมนำเบอร์มาตรวจสอบข้อมูล ว่าเป็นเบอร์อะไรที่มาคุกคาม เเบบ ไม่เป็นธรรมทันที (ผมลืมบอกไปว่า ผมทำงานโทรมานาคมแห่งนึงครับ สงสัยตอนมันโทรมา คงไม่ได้อ่าน อาชีพผม)

พอได้ข้อมูลก็ไปแจ้งความ บันทึกไว้เป็นหลักฐาน ก่อน เพราะเรายังไม่มีความรู้อะไรติดตัวมากมาย

ผมจัดแจงโทรกลับไป หาเบอร์ 08-******** ทันที่เบอร์ที่ไอ้อีซี่ควายโทรมาหาผม โทรมาประจาน ให้ผมแทบสิ้นชีวิตการทำงาน พอดีmeneger คนนี้ รู้จักกันมานานพอสมควร ถ้าเป็น คนอื่น ผมคงโดนสอบ สวน และ มีปัญหาต่อการประเมิณการทำงาน ทุกๆเดือน (งานของผม ต้องประเมิณผลและทดสอบ ทุกเดือนครับ เหมือนต้องเก็บคะแนน เมือนนักเตะฟุตบอลล์ ถ้ามีปัญหาส่วนตัว แลวกระทบเรื่องงาน เค้าจะไม่ต่อสัญญางานให้)

ผมโทรไปขอสาย พนักงานคนที่โทรทวงเงินกับ meneger แล้ว ถามอย่างสุภาพ ว่า
ทำไมคุณถึงโทรไปหาเบอร์ เจ้านายผมครับ
อีซี่ 1 ตอบ ก็โทรไปทวงเงินคุณแล้ว คุณปิดเครื่อง
ผม ตอบ ผมเปิดเครื่องตลอดครับ ไม่ได้ปิด คุณ สามารถโทรหาผมได้แต่ไม่โทร ใช่มั้ยครับ
อีซี่1 ตอบ คุณสดวกจะชำระยอด 3000 บาท วันนี้กี่โมงครับ
ผม ถาม ฟังนะครับ คำถามที่ 1 เมื่อกี้ผมถามคุณว่าไงครับ (ผมทำเสียงช้าๆ แต่ชัดเจน) คุณฟังคำถามผมก่อนนะครับ คุณ (เรียกชื่อพนักงานทวงหนี้ อย่าง ช้าๆ แต่ชัดเจน) ผมถามว่า คุณ สามารถโทรหาผมได้แต่ไม่โทร ใช่มั้ยครับ ให้ตอบว่า ใช่ หรือ ไม่ เท่านั้นครับ

อีซี่1 ตอบ อึกอัก
ผม ถาม(ซ้ำเข้าไปแบบ เสียงเรียบๆ เย็นชา) ใช่หรือไม่ครับ
อีซี่1 ตอบ ใช่ค่ะ
ผมรีบถามคำถามใหม่สวนไปทันทีว่า
ผม คำถามที่ 2 ครับ คุณ มีเบอร์มือถือผม แต่ไม่โทร แต่คุณทราบดีว่าผมมีเบอร์ติดต่อที่ทำงานเป็นเบอร์ออฟฟิต ใช่มั้นครับ
อีซี่1 ตอบ นี่คุณคะ
ผม (สวนทันทีแต่เรียบๆ) ผมถาม คุณต้องตอบ ใช่มั้ยครับ
อีซี่ ตอบ ( อึกอักอีกแล้ว) ใช่ค่ะ
ผม คำถามที่ 3 นะครับ ดังนั้น สรุปว่า คุณ ไม่สนใจที่จะทวงเงินผมอย่างถูกวิธี แต่คุณ เลือกที่จะโทรมาประจานบ่งบอกว่าผมเป็นหนี้กับบุคคลที่ 3 ใช่มั้ยครับ

อีซี่1 (ไม่ตอบ รีบวางสายไปเลย )

ทำให้ผมยั้วกว่าเก่า ผมจึงโทรกลับไปเบอร์ดังกล่าวทันที่ 2-3 ครั้ง แต่ไม่รับสาย
ผมจึงโทรเข้าไป call center ให้ต่อสายให้ผม กับหน่วยงานทวงเงิน คนนั้น
พอเธอมารับ

ผม ผมเองเมื่อกี้นะ คุณต้องโทรกลับหาผม ภายใน 2 นาทีครับ ที่เบอร์ 08*****อย่าวางสายอีก เข้าใจมั้ยครับ
อีซี่ เงียบ
ผม ผมถามว่าเข้าใจมั้ยครับ
อีซี่ ค่ะ
ผม (ผมวางสาย ให้มันโทรกลับมาเท่านั้น จะไม่ยอมเสียตังค์ค่าโทรเด็ดขาด)

5 นาที กว่าจะโทรมา ผมรู้ทันทีว่าคนนี้ ไม่กล้าคุยกับผมแล้ว
อีซี่2 สวัสดีค่ะ คุณ ชั้น .......... จากอีซี่บายนะคะ (เป็นคนใหม่ครับ ไม่ใช่คนเดิม)
ผม สวัสดีครับคุณ เรียกชื่อเค้า พร้อมทั้งบอกว่า เมื่อกี้ผมคุยอยู่กับ คุณ...... แล้วเค้าวางสายใส่
ใส่ผม ผมยังคุญธุระไม่เสร็จ ให้เรียกมาคุยกับผม
อีซี่ 2 น้องเค้าไม่อยู่ค่ะ มีอะไรคุยกับดิฉันได้
ผม เด๋วค่อยคุยกับคุณแน่ครับ คุณ คือใครครับ
อีซี่ 2 ดิฉันคือ MENEGER ค่ะ
ผม ดีมากครับ แต่ของคุณ (เรียกชื่อmeneger) ค่อยคุยกันทีหลัง ให้คุณ คนเดิม มาคุยกับผม
อีซี่ 2 ไม่ได้ค่ะ
ผม เค้าไปไหน
อีซี่ 2 ไปห้องน้ำมั้งคะ
ผม (ระเบิดเสียงดังใส่) ไปเอา เรียกชื่อพนักงานคนแรก มาคุยกับกูเด๋วนี้
อีซี่ 2 ตกใจ แล้ว บอกให้ผมใจเย็นๆ
ผม ตะโกนใส่ ว่าไม่เย็นแล้ว ไปเรียกมาให้ได้
อีซี่2 งั้นเด๋วให้น้อง คนนั้น โทรกลับ นะคะ
ผม ตระโกน อย่าวาง ถ้าวาง คุณ ........(ผมเรียกชื่อ menegerทันที) มีปัญหากับผมแน่
ไปเรียกตัว คุณ มาคุยเลย
อีซี่2 เด๋วนะคะ จะไปตามมาให้ค่ะ
ผม ขณะที่ตาม ให้คุณ อยู่ในสายกับผม จนกว่าน้องจะมา
อีซี่ 2 ค่ะๆ
******** ผมรู้ครับ ว่าต้องเอาคนอื่นมาคุยแทน **********
อี่ซี่3 (คนที่อ้างว่าเป็นคนแรก) สวัสดีค่ะ
ผม ( ถามทันที่ เปลี่ยนไสตล์ จาก ดุดัน มาเป็น เรียบๆ อย่างเย็นชา และชัดเจน อารมณ์
เหมือนกำลังอัดเทป)
ผมพูดทันที ว่า ตอบคำถามผมครับ ฟังให้ดีนะครับ คำถาม ข้อ 3.1 คือ เมื่อกี้คุณวาง
หูใส่ผมทำไมครับ
อีซี่ 3 คือ ๆๆๆๆ
ผม ผมถามว่าอะไรครับ ตั้งใจฟังครับ ผมถามคุณต้องตอบ ตอบสิครับ
อีซี่ 3 เมื่อกี้สายหลุดไป ขอโทษค่ะ ทางเรากำลังรีบติดต่อกลับคุณค่ะ แต่คุณโทรมาก่อน
ผม รีบ คุณใช้เวลา รีบตั้ง 5 นาที ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ ถ้ายังติดต่อกลับผม
คุณทราบใช่มั้ยครับ ว่า ผมไม่ต่อว่าคุณแล้ว เรื่อง วางสายเมื่อกี้
อี่ซี่3 คะ
ผม ผมถามว่า คุณทราบใช่มั้ยครับ ว่า ผมไม่ต่อว่าคุณแล้ว เรื่อง วางสายเมื่อกี้
แต่ จะต่อว่าเรื่องอื่นแทน
อีซี่ 3 เงียบ
ผม ตอบสิครับ
อีซี่3 ค่ะ
ผม งั้นมาต่อครับ คุณ..........(ผมเรียกชื่อพนักงานคนแรก แต่ตอนนี้ผมรู้ว่ามันเปลี่ยนคนมาพูด
แทนกัน)
คำถาม ข้อที่ 3 ผมถามว่าไงครับ
อีซี่ 3 อึกอักเงียบ
ผม ถามต่อ เมื่อกี้เราคุยกันถึงไหนแล้วครับ ทำไมคุณไม่ตอบผม
อีซี่ 3 เงียบ
ผม ไปเรียก คนที่คุยกับผมมาครับ (โดยระบุชื่อ )
อี่ซี่ 3 ขอโทษด้วยค่ะ พี่ หนูไม่ใช่คนแรกที่คุยกับพี่ค่ะ น้องคนนั้น เค้าไม่กล้ามาคุย
ผม (ผมสวนทันควัน) งั้นหมายความว่าคุณจะคุยกับผมแทนใช่มั้ยครับ ตั้งใจฟังคำถาม
ผมให้ดี
อีซี่3 ไม่ค่ะ เด๋วหนูไปเรียกมาให้ค่ะ
ต่อจากนั้น ก้ได้ยินเสียงเข้ามาทางโทรศัพท์ แบบ เกี่ยงกัน ว่า แกไปเหอะ น่ากลัวว่ะ
ไปเหอะ ไม่มีใครนอกจากแกแล้ว

******** มาแล้ว ได้เจอตัวมันสักที เลวๆแบบนี้ ต้องเอาให้จอด*******
อีซี่ 1 (เสียงร้องไห้) ค่ะพี่
ผม ทำแบบนี้ไม่ดีคุณ( ผมเรียกชื่อเธอ) รู้ใช่มั้ย
อี่ซี่ 1 สะอึก
ผม ตอบคำถามผมครับ ว่า ใช่หรือ ไม่
อีซี่1 ใช่ค่ะ
ผม มาต่อครับ จะได้ไม่เสียเวลา คำถามข้อที่ 3 ที่คุณต้องตอบ ตอบมาคะ
อีซี่ 1 อะไรนะคะ
ผม แล้วที่คุยกันเมื่อกี้นี้ล่าสุดเราคุยกันว่าอพะไร ครับ
อี่ซี่ 1 (พูดติด ขัด แต่ ใจความ บ่งบอกให้ผม รู้ว่า ใช่ คนเเรก จริงๆ) แล้วก้ตอบผมไป ร้องให้ไป
ผม ตั้งใจฟังนะครับ คำถามข้อที่ 4
อีซี่ 1 ค่ะ
ผม ทำไมใช้เบอร์มือถือโทรทวงหนี้ผม ทำไมไม่เอาเบอร์ สำนักงานคุณโทรมา
อีซี่ 1 ที่บริษัทเค้าเปิดไว้ให้ค่ะ
ผม แล้วถ้าผมเห็นเป็นเบอร์ มือถือ ใครที่ผมไม่รู้จัก โทรเข้ามาหาผม ที่เบอร์ส่วนตัวของผม
ผมมีสิทธิ์ ที่จะไม่รับ ใช่มั้ยครับ
อีซี่ 1 ค่ะ
ผม คำถามข้อที่ 5 ทำไม คุณถึงเอาเบอร์เติมเงิน โทรหาผม ล่ะครับ ไม่นำเบอร์จดทะเบียน
มาโทรเจตนาไม่ดี คุณ รู้ใช่มั้ยครับ
อีซี่1 ( เงียบ จี้ดเลย)
ผม คุณรู้ใช่มั้ย ว่าคุณมีเจตนาไม่ดี
อีซี่ 1 ค่ะ
ผม แล้วคุรเอาเบอร์ใครโทรมาหาผมครับ จะได้แจ้งความถูก บอกชื่อเจ้าของหน่อยครับ
( ที่จริงผมเช็คประวัติการโทร ของมันมาก่อนหน้านี้แล้วครับ ก่อนแจ้งความ)
อีซี่ 1 เป็นเบอร์เติมเงิน ไม่ลงชื่อค่ะ
ผม (เริ่มยั้ว) แล้วที่จดทะเบียนในนาม ................. มันเป็น คนหรือ หมา ล่ะครับ
จดชื่อ......นามสกุล.......... หัดไปเติมเงินบ้างนะครับ ถ้าวันหลังจะเอา เบอร์นี้ โทรหาผม
เติมเยอะๆหน่อย ตอนนี้เหลือ เงินอยู่ 81 บาท แล้ว
อี่ซี่ 1 ค่ะ (ร้องไห้ไม่เลิก)
ผม (รวบรัด ) เอาอย่างนี้นะครับคุณ (เรียกชื่อ) คำถามสุดท้าย ตั้งใจฟังให้ดี
ตอนนี้ คุณทราบแล้ว ว่าคุณมีเจตนาไม่ดีในการโทรทวงหนี้อย่างผิดวิธี และ ประจานผม
นาย (ถึงตอนนี้ ผมบอกชื่อ เต็ม และ นามสกุลเต็ม) ต่อบุคคล ที่ 3 ซึ่งทำให้ผม เสื่อมเสีย
ชื่อเสียง และ มีผลกระทบ ต่ออาชีพการงาน
อีซี่ 1 ค่ะ
ผม ค่ะ นี่คืออะไรครับ รับทราบหรือปล่าว
อีซี่ 1 รับทราบค่ะ
ผม รับทราบ ว่าอะไร แล้วใครรับทราบ
อีซี่ 1 (ร้องไห้) บอกชื่อตัวเอง .........รับทราบว่า ใช้วิธีกรทวงหนี้ที่ผิดวิธีค่ะ
ผม ทวงผิดวิธีกับใครครับ
อี่ซี่ 1 กับ คุณ (บอกแค่ชื่อ)
ผม แล้วนามสกุลล่ะครับ ก็พูดมาสิ มีชื่อข้อมูลผมทั้งหมดแล้วนี่
อี่ซี่ 1 อ่าน นามสกุล
ผม ต่อครับ คุณจะทำจดหมายขอโทษ อย่างเป็น ทางการ และเป็นรายลักษณ์ อักษรให้
แก่ผม ภายใน 7 วันทำการ นับตั้งแต่ วันนี้ วันที่ ......เวลา ......... โดยผมจะต้องได้ราย
ในสิ่ง ที่คุณ ทำกับผม และ คำพูดที่ คุณได้พูดกับผม ทุกคำ
เมื่อ ผมได้รับจดหมาย และอ่านจนเป้น ที่พอใจ จากนั้น ค่อยมาคุยกันเรื่อง เงินที่ต้องชำระ
อีซี่ 1 ค่ะ
ผม ค่ะ นี่คือ รับทราบหรือ ไม่รับทราบ แล้ว ใครรับทราบ
อีซี่1 ( บอกชื่อตัวเอง ) รับทราบค่ะ
******************* ต่อไป meneger*****************
ผม ส่งสายให้ผมคุย กับ หัวหน้าคุฯหน่อย
อีซี่ 2 สวัสดีค่ะ คุณจะอัดเทป หรือ คะ ทางเราก็อัดไว้นะคะ
ผม ดีเลยครับ จะได้ไม่ต้องโทรมาถามผมทีหลัง ว่าคุณตกลงอะไรกับผมไว้
ส่ง จม ขอโทษ มา แล้ว อย่าใช้วิธีสกปรกอย่างนี้อีก ส่วนคนที่มันบอกเบอร์หัวหน้างาน
ของผม ให้กับทางคุณ ผมรู้แล้วนะ
ตอนนี้ memeger ของผม ก้ไปแจ้งความไว้แล้ว ส่วนตัวผมเองก้แจ้งความ
ไว้แล้วเช่นกัน ส่วน คนอื่นๆ ที่คุณโทรไป ประจานผม เค้าก็ จะเเจ้งความด้วย 2 ข้อ
ข้อแรกที่คุณ พูดจาไม่ดีในวิการทวงหนี้ผิดๆ กับข้อที่สองเปิดเผยความลับ ของบุคคล
อิง เอาเบอร์ส่วนตัวเค้า ไปให้กับพวกโทรมาขายประกันชีวิต ที่โทรมาทางโทรศัพท์
ถ้าวันไหน ร่างคำขอโทษไม่ได้ หรือ ขาดตกอะไรไป ก้โทรหาผม ในเวลา ......
ถึงเวลา...... ทุกวันยกเว้น วัน ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ และ วันหยุดนักขัตฤกษ์
ไม่งั้นโดน
ถ้าไม่โทรมาหาผมก็ไปขอคัด ที่
สคบ
ธนาคารแห่งประเทศไทย
สำนักงานนายกรัฐมณตรี
สถานีตำรวจ

อีซี่ 2 ค่ะ

ทุกวันนี้ หยุดมาตั้งแต่ เดือน 11 ปี 51 ยังไม่ได้รับจดหมายเลย ครับ โทรมาครั้งเดียว เดือนที่แล้ว
ผมดีใจมาก ก็รับสาย ( เค้ารีบพูดว่า) พี่คะหนูไม่ได้โทรมาทวงเงินพี่นะคะ แต่หนู จะมาเสนอ ประนอมหนี้ให้พี่ค่ะ ให้พี่หยุดจ่ายไปค่ะ ให้ส่งอีกทีเดือนพฤภาคมค่ะ จ่ายลดลง เหลือเดือน ละ สองพัน พี่โอเคไหมคะ

ผมตอบ
มึงไปไกลๆเลย ไอ้ควาย

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม 10 Years, 2 Months ago Karma: 6  
แหล่มเลยพี่ ก็ขอให้สมาชิกทุกๆท่าน มีจิตใจที่เข้มแข็ง ถึงจะไม่ต้องให้เหมือน หรือมากกว่า หรือเอาแค่ 1/3 จากกำลังใจของพี่ aim ก็พอแล้ว เขาก็คน เราก็คน ปกป้องสิทธิของเรา ปกป้องหน้าที่การงานของเราให้ดี อย่าให้พวกสัตว์เซลเดียวที่ทำอาชีพรับจ้างทำนา(บนหลังคน) มาข่มเหงเราได้ สู้ๆครับ

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้ง

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
aim ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม 10 Years, 2 Months ago Karma: 18  
ขอบคุณ คุณ sunwhite มากๆครับ ที่เป็นกำลังใจให้ผมครับ
ปีใหม่ไทยปีนี้ ผมขอให้คุณ sunwhite มีความสุข สุขภาพแข็งแรง และหมดหนี้สินเร็วๆครับ
ผมจะอดทนไปพร้อมๆกับหลายๆท่านครับในที่นี้ครับ

tonka ()
Re:มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม 10 Years, 2 Months ago Karma: 0  
นับถือคุณ aim ครับที่ทำให้มันหดหัวไปเลยอีกอย่างที่ผมคิดนะครับว่าหน้ามันไม่เหมือนหน้าพ่อ - แม่ ผมแล้วผมจะกลัวมันทำไมขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

Re:มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม 10 Years, 2 Months ago Karma: 25  
พระเจ้าช่วย มันยอดมาก..อยากก๊อปไปให้แฟนอ่านจังเลยคะ ดีจริงๆ ยังงี้แสดงว่าถ้าเขาโทรไปเบอร์คนอื่น หรือคนที่บ้าน ดิฉันสามารถแจ้งความได้ใช่ปะ???

ไม่ได้อ่านอะไรเด็ดๆ อย่างงี้มาพักนึงหละ

Re:มวยคู่ ยูเมะ กับ ผม 10 Years, 2 Months ago Karma: 6  
nana2208 อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
พระเจ้าช่วย มันยอดมาก..อยากก๊อปไปให้แฟนอ่านจังเลยคะ ดีจริงๆ ยังงี้แสดงว่าถ้าเขาโทรไปเบอร์คนอื่น หรือคนที่บ้าน ดิฉันสามารถแจ้งความได้ใช่ปะ???

ไม่ได้อ่านอะไรเด็ดๆ อย่างงี้มาพักนึงหละ :laugh:

การที่เจ้าหนี้จะโทรไปหาบุคคลที่ 3 ได้ ก็ต่อเมื่อติดต่อเราไมได้ไม่ว่าในกรณีใดแล้วก็ตาม แต่การโทรหาบุคคลที่ 3 ก็มีขอบเขตแค่ ติดต่อเราว่า เราอยู่ที่ไหน ทำงานอยู่ที่นี้จริงๆหรือ อาศัยอยู่ที่นี่จริงๆ เพื่อยืนยันข้อมูลเท่านั้น ไม่สามารถโทรทวงเงินจากบุคคลที่ 3ได้ ถ้าทำอะไรมากกว่าที่ระบุถือว่า เข้าข่ายความผิดอาญา ข้อหา ประจานหนี้ แต่นั้น ก็อยู่ที่คุณ จะทำอะไรกับมันต่อไป หรือยังไง หรือเปล่า นั้นมันก็อยู่ที่คุณว่ามีพลังในการปกป้องสิทธิของตัวเองขนาดไหน รักษาสิทธิของคุณไว้ อย่าให้พวกชั้นต่ำมาข่มเหงเราได้ พยายามไว้ สักวันหนี้ก็หมดไปเอง

Last Edit: 2009/04/12 16:18 By sunwhite.
Go to top Post Reply