ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000 (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000
โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000 10 Years, 3 Months ago Karma: 0  
เนื่องจากกระผมเป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่หลายใบ ซึ่งทางศาลได้บังคับคดีให้มีการอายัดเงินเดือนและก็ได้ดำเนินการส่งอยู่กับสำนักงานบังค บคดีจังหวัดนนทบุรีครับ จนหมดไปแล้ว 1 ใบของธนาคารกรุงไทยครับ และกำลังจะส่งใบอื่นที่มีคำพิพากษาต่อ ซึ่งทยอยกันมาที่บริษัทให้อายัดเงินเดือน
30 % แต่มาวันนึงมีหมายศาลมาจากสำนักงานบังคับคดีจังหวัดสมุทรปราการ โดยทางธนาคารทหารไทยเป็นโจทก์ยื่นฟ้อง ให้มีการอายัดเงินเดือน เนื่องจากทางผมได้ย้ายทะเบียนบ้านจากนนทบุรีมายังสุทรปราการ ซึ่งเป็นบ้านที่มีชื่อผมเป็นผู้กู้ร่วม ทางผมได้เดินทางไปติดต่อยังสำนักงานบังคับคดีจังหวัดสมุทรปราการ และได้แจ้งให้ทราบว่าทางผมกำลังถูกอายัดเงินเดือนและผ่อนชำระเป็นงวดๆให้กับสำนักงานบัง ับคดีจังหวัดนนทบุรีอยู่ แต่ทางเจ้าหน้าที่บังคับคดีไม่ฟังแล้วแจ้งให้ผมไปนำหนังสือรับรองเงินเดือนมาให้ดู ว่าทางเขาจะหักเพิ่มอีกได้หรือไม่ ทางผมก็ไม่ได้สนใจคิดว่าทางบังคับคดีสมุทรปราการมาทีหลังก็น่าจะต้องรอให้ผมส่งทางแบงค์ ื่นให้หมดก่อน จนเมื่อวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2552 ที่ผ่านมาได้มีหมายอายัดมาติดที่หน้าบ้าน ว่าบ้านผมโดนยึดเตรียมจะนำไปขายทอดตลาด เนื่องจากคดีบัตรเครดิตยอดหนี้ 25,000 บาท(สองหมื่นห้าพันบาท) จากทางธนาคารทหารไทย โดยสำนักงานบังคับคดีจังหวัดสมุทรปราการ ทางผมก็ได้ปรึกษาทางทนายซึ่งส่วนใหญ่บอกว่าทางโจทก์สามารถทำได้ ตกลงทางบังคับคดีต้องทำขนาดนี้เลยเหรอครับ ในเมื่อทางผมก็ถุกอายัดเงินเดือนโดยบัตรใบอื่นอยู่ แล้วทำไมต้องมายึดบ้านผมด้วยครับ แล้วผู้กู้ร่วมกับผมที่ไม่ทราบเรื่องอะไรก็ต้องไม่มีบ้านอยู่ด้วยเหรอครับ ปัจจุบันทางผมก็ตกงานอยู่ครับ ไม่ทราบจะมีปัญญาที่ไหนหาเงินมาจ่าย แล้วถ้าหาเงินมาจ่ายได้ทางบังคับคดีสมุทรปราการคงมาทำเรื่องยึดบ้านผมอีกได้ใช่ไหมครับถ าบัตรใบอื่นมาฟ้องอีก เวลาอายัดเงินเดืนอเขายังอายัดแค่ 30% ให้มีเงินเหลือไว้ใช้จ่ายบ้าง แต่นี่ทางบังคับคดีสมุทรปราการกะไม่หใมบ้านอยุ่เลยหรือครับ ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

Report to moderator   Logged Logged  

Last Edit: 2009/03/31 02:08 By นกกระจอกเทศ.
  The administrator has disabled public write access.
Re:ดดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000 10 Years, 3 Months ago Karma: 0  
เห็นใจนะคะ...แต่เท่าที่อ่านในเว็บนี้ มันต้องโอนเปลี่ยนชื่อ ตั้งแต่แรก ก่อนโดนฟ้อง ก่อนโดนพิพากษา
ถ้าจะมาทำตอนนี้ ก็ไม่ทันแล้ว....เพราะบ้าน เค้าสามารถยึดขายทอดตลาดได้ค่ะ

** ยังไง ต้องรอคุณเครดิตโอเค กับ คุณนกกระจอกเทศมาตอบให้อีกที ใจเย็นๆๆ นะคะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ดดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000 10 Years, 3 Months ago Karma: 13  
เฮ้อ...เพิ่งจะตอบไปครั้งสุดท้าย...ผ่านไปยังไม่ถึง 24 ชม.เลย

หมาดๆ เลยนะเนี่ย
http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=8897

Last Edit: 2009/03/31 02:07 By นกกระจอกเทศ.
zero ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000 10 Years, 3 Months ago Karma: 0  
มีปัญหาคล้ายๆกันนะค่ะ ลองเข้าไปศึกษาดูข้อมูลเก่าแล้ว สรุปว่า

- บ้านที่ยังผ่อนอยู่กรณีติดจำนอง (ติดจำนองนี่หมายถึงการทีเราอาบ้านที่เป็นชื่อเราไปขอกู้เงินใหม่ใช่ไหมค่ะ) เจ้าหนี้สามารถยึดทรัพย์มาขายทอดตลาดได้
- บ้านที่กำลังผ่อนอยู่ (ซื้อใหม่) และกู้ร่วม ยึดทรัพย์ได้ไหม เพราะเคยเข้าไปอ่านกระทูเก่าบางคำตอบก็ว่าไม่ได้เพราะยังไม่ได้โอนเป็นชื่อเรา เจ้าของที่แท้จริงคือธนาคารนั้น ๆ
- และถ้าทั้งสองกรณีเป็นเจ้าบ้าน ก็แค่เปลี่ยนเจ้าบ้านใหม่ก่อนได้รับหมายศาลก็ไม่สามารถยึดทรัพย์ได้ใช่ไหมค่ะ ถึงแม้ว่าธุรกรรมที่ทำไว้กับธนาคารจะเป็นชื่อเรา

Re:โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000 10 Years, 3 Months ago Karma: 13  
zero อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
มีปัญหาคล้ายๆกันนะค่ะ ลองเข้าไปศึกษาดูข้อมูลเก่าแล้ว

แน่ใจนะครับ...ว่าได้"ลองเข้าไปศึกษาดูข้อมูลเก่าแล้ว"?
ถ้าได้เข้าไปอ่านแล้วจริงๆ...ทำไมถึงยัง ตั้ง "คำถาม" แบบนี้อยู่อีกล่ะครับ?

ถาม : บ้านที่ยังผ่อนอยู่กรณีติดจำนอง (ติดจำนองนี่หมายถึงการทีเราอาบ้านที่เป็นชื่อเราไปขอกู้เงินใหม่ใช่ไหมค่ะ) เจ้าหนี้สามารถยึดทรัพย์มาขายทอดตลาดได้
ตอบ : แล้วในกระทู้ ผมเขียนเอาไว้ว่ายังไงล่ะครับ?...ทำไมไม่อ่าน?

อ้างอิงจากกระทู้ : http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3211#3219

ถาม : บ้านที่กำลังผ่อนอยู่ (ซื้อใหม่) และกู้ร่วม ยึดทรัพย์ได้ไหม เพราะเคยเข้าไปอ่านกระทูเก่าบางคำตอบก็ว่าไม่ได้เพราะยังไม่ได้โอนเป็นชื่อเรา เจ้าของที่แท้จริงคือธนาคารนั้นๆ
ตอบ : กระทู้เก่าอันไหนล่ะ?...ที่คุณบอกว่า “ยึดบ้านที่กำลังผ่อนอยู่ไม่ได้ เพราะยังไม่ได้โอนเป็นชื่อเรา”...คุณช่วยอ้างอิงหลักฐานจากในกระทู้นั้นๆ มาให้ดูหน่อยสิ?

Last Edit: 2009/03/31 04:49 By นกกระจอกเทศ.
Re:โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000 10 Years, 3 Months ago Karma: 13  
zero อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
มีปัญหาคล้ายๆกันนะค่ะ ลองเข้าไปศึกษาดูข้อมูลเก่าแล้ว

ถาม : และถ้าทั้งสองกรณีเป็นเจ้าบ้าน ก็แค่เปลี่ยนเจ้าบ้านใหม่ก่อนได้รับหมายศาลก็ไม่สามารถยึดทรัพย์ได้ใช่ไหมค่ะ ถึงแม้ว่าธุรกรรมที่ทำไว้กับธนาคารจะเป็นชื่อเรา
ตอบ : เฮ้อ...นี่คุณได้เข้าไปอ่านดูแล้ว...จริงๆหรือเปล่าเนี่ย?

อ้างอิงจากกระทู้ : http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=8897

Last Edit: 2009/03/31 04:53 By นกกระจอกเทศ.
Go to top Post Reply