ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
ขอถามเรื่องเจ้าบ้านและการยึดทรัพย์ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: ขอถามเรื่องเจ้าบ้านและการยึดทรัพย์
ขอถามเรื่องเจ้าบ้านและการยึดทรัพย์ 10 Years, 3 Months ago Karma: 0  
ผมอ่านเจอว่าหากมีชื่อเป็นเจ้าบ้านเจ้าหนี้สามารถยึดทรัพย์ได้ แต่หากเป็นผู้อาศัย เจ้าหนี้ไม่สามารถบุกรุกโดยไม่ได้รับอนุญาติจากเจ้าบ้านก่อน และทรัพย์ในบ้านยังอาจพิสูจน์ได้ว่าเจ้าบ้านเป็นเจ้าของทรัพย์นั้นๆ ซึ่งเจ้าหนี้จะไม่สามารถยึดได้ และยังมีคำแนะนำให้เปลี่ยนชื่อเจ้าบ้านเป็นบุคคลอื่น

ผมสงสัย(พยายามหาคำตอบจากกระทู้แล้วแต่หาไม่ได้) ปัจจุบันผมมีชื่อเป็นเจ้าบ้านและมีชื่ออยู่คนเดียวในบ้านตั้งแต่ซื้อ บ้านพึ่งรีไฟแนนท์กับไทยธนาคาร กู้ร่วมกับแฟน เมื่อ 2 เดือนก่อน ปัจจุบันผมมีหนี้สินรวม 4 ล้านกว่า รวมบ้านและรถ ผมยังจ่ายบ้าน,รถและสินเชื่อกับบัตรบ้างส่วน และบ้างส่วนผมเลือกหยุดชำระมา3เดือนแล้วยอดหนี้ 9แสน จาก4เจ้าหนี้ (รวมไทยธนาคารที่มีบ้าน กับสินเชื่อบุคคล) หากผมต้องการใช้กรณีเจ้าบ้านเพื่อพยายามหลีกเลี่ยงการยึดทรัพย์หรืออย่างน้อยเพิ่มขั้นต นให้เจ้าหนี้ในการจะยึดทรัพย์มากขึ้น ผมต้องทำอย่างไรครับ

1.ควรให้บุคคลอื่นที่ไม่ใช่ผู้กู้ร่วมเป็นเจ้าบ้าน แล้วผมย้ายเป็นผู้อาศัย?(แต่ชื่อผู้กู้เป็นผมกับแฟน แล้วจะอ้างว่าเจ้าของบ้านรวมทรัพย์ภายในบ้านเป็นของเจ้าบ้านได้หรือ?)
2.ให้แฟนเป็นเจ้าบ้านแล้วผมย้ายเป็นผู้อาศัย? (ในทะเบียนบ้านก็น่าจะมีชื่อผมซึ่งเคยเป็นเจ้าบ้านอยู่ดี)
3.ผมย้ายชื่อไปที่อื่นเลย ให้น้องเป็นเจ้าบ้าน? (แล้วบ้านที่ชื่อผมย้ายไปอยู่ เค้าก็เดือดร้อนสิ ถ้าเจ้าหนี้เค้าเรียกร้อง)

เอาไงดีครับ ผมอยากจะเตรียมตัวไว้ก่อน ถึงแม้จากสถานการณ์ตอนนี้ดูแล้วไม่น่าจะไปถึงยึดทรัพย์หรืออายัดเงินเดือน(หากไม่ตกงาน) แต่อะไรๆก็ไม่แน่ไม่นอนครับ กันไว้ก่อนดีกว่า
ขอบคุณครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ขอถามเรื่องเจ้าบ้านและการยึดทรัพย์ 10 Years, 3 Months ago Karma: 0  
ยังไม่มีคำแนะนำเลย วันศุกร์นี้ลางานไว้แล้วด้วย จะไปเปลี่ยนชื่อ ที่คิดๆไว้ว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อแฟน (ข้อ2) อย่างน้อยผมก็ไม่ได้เป็นเจ้าบ้านก่อน

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ขอถามเรื่องเจ้าบ้านและการยึดทรัพย์ 10 Years, 3 Months ago Karma: 13  
ถาม : หากผมต้องการใช้กรณีเจ้าบ้านเพื่อพยายามหลีกเลี่ยงการยึดทรัพย์หรืออย่างน้อยเพิ่มขั้นต นให้เจ้าหนี้ในการจะยึดทรัพย์มากขึ้น ผมต้องทำอย่างไรครับ
ตอบ : เรื่องพวกนี้ต้องให้บอกกันตรงๆด้วยหรือครับ? ...แล้วใครเขาจะกล้าเอาตัวเองเข้ามาเสี่ยงเพื่อ "ชี้นำ" ให้คุณล่ะครับ
http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1542#1553

ถาม : ควรให้บุคคลอื่นที่ไม่ใช่ผู้กู้ร่วมเป็นเจ้าบ้าน แล้วผมย้ายเป็นผู้อาศัย?(แต่ชื่อผู้กู้เป็นผมกับแฟน แล้วจะอ้างว่าเจ้าของบ้านรวมทรัพย์ภายในบ้านเป็นของเจ้าบ้านได้หรือ?)
ตอบ : ไม่รู้สิ
http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=15831

ถาม : ให้แฟนเป็นเจ้าบ้านแล้วผมย้ายเป็นผู้อาศัย? (ในทะเบียนบ้านก็น่าจะมีชื่อผมซึ่งเคยเป็นเจ้าบ้านอยู่ดี)
ตอบ : แล้วไง?...ถ้ามีชื่อแล้วมันจะเป็นอะไรเหรอ?
http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=14547

ถาม : ผมย้ายชื่อไปที่อื่นเลย ให้น้องเป็นเจ้าบ้าน? (แล้วบ้านที่ชื่อผมย้ายไปอยู่ เค้าก็เดือดร้อนสิ ถ้าเจ้าหนี้เค้าเรียกร้อง)
ตอบ : ถ้าคุณกลัวว่าจะทำให้คนอื่นเขาเดือนร้อน...ก็ย้ายทะเบียนบ้านไปอยู่ที่ "ดาวอังคาร" สิครับ
ถ้าเจ้าหนี้เรียกร้อง ก็ให้มันไปทวงเอากับ "มนุษย์ต่างดาว" เอาเอง
http://test.led.go.th/faqn/SARA.ASP?nomod=c

ถาม : ยังไม่มีคำแนะนำเลย วันศุกร์นี้ลางานไว้แล้วด้วย จะไปเปลี่ยนชื่อ ที่คิดๆไว้ว่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อแฟน (ข้อ2) อย่างน้อยผมก็ไม่ได้เป็นเจ้าบ้านก่อน
ตอบ : แล้วใครเขาจะยอมเอาตัวเองมา เสี่ยงคุก-เสี่ยงตาราง ในข้อหา "ชี้นำให้ผู้อื่น กระทำการหลบเลี่ยงกฏหมายโดยเจตนา" เพื่อคุณเพียงคนเดียวล่ะครับ?

Last Edit: 2009/03/11 04:55 By นกกระจอกเทศ.
Re:ขอถามเรื่องเจ้าบ้านและการยึดทรัพย์ 10 Years, 3 Months ago Karma: 0  
ขอบคุณครับคุณนกกระจอกเทศ

แต่ผมอ่านๆๆๆๆแล้วก็....โค-ตะ-ระ....งงงงงงเลยครับ ผมคงโง่เกินจะเข้าใจภาษากฎหมาย ร่วมถึงกระทู้เก่าๆด้วยครับ ผมตีความได้ทั้ง2กรณีเลย เปลี่ยนก็ไม่ดี ไม่เปลี่ยนก็ไม่ดี แล้วสรุปจะยังไง งงงง

ผมคงใช้คำผิดว่า "พยายามหลีกเลี่ยงการยึดทรัพย์" แต่จริงๆแล้วผมแค่ไม่อยากให้เปิดบ้านหรืองัดบ้านเข้ามาโดยผมไม่ได้อยู่ด้วย อยากยึดอะไรก็เอาไป แต่ต้องทำให้กระจ่าง ราคาต้องยุติธรรม เลยคิดว่าหากชื่อเจ้าบ้านไม่ใช่ผม ตามกฎหมายเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีก็ไม่งัดเข้าไปค้นบ้านโดยไม่ได้รับอนุญาติ และที่ถามก็เพราะว่ากลัวจะมีปัญหาในทางกฎหมายหรือเปล่า (แค่ชื่อเจ้าบ้าน ไม่ได้โอน ย้าย ถ่ายเททรัพย์แต่อย่างใด)

อย่างนี้ได้ไหม แค่บอกผมว่าผิดตามกฎหมายหรือเปล่า และสามารถเอาผิดได้หรือไม่
-เปลี่ยนชื่อเป็นชื่อแฟน(ไม่จดทะเบียน แต่กู้ร่วม) ผมเป็นผู้อาศัย มีความผิดไหมครับ เมื่อถึงวันบังคับคดี

ขอบคุณอีกครั้งครับ
หลังไมค์ก็ได้ครับ pls382@hotmail.com

Re:ขอถามเรื่องเจ้าบ้านและการยึดทรัพย์ 10 Years, 3 Months ago Karma: 13  
ถาม : ผมอ่านๆๆๆๆแล้วก็....โค-ตะ-ระ....งงงงงงเลยครับ ผมคงโง่เกินจะเข้าใจภาษากฎหมาย ร่วมถึงกระทู้เก่าๆด้วยครับ ผมตีความได้ทั้ง2กรณีเลย เปลี่ยนก็ไม่ดี ไม่เปลี่ยนก็ไม่ดี แล้วสรุปจะยังไง งงงง
ตอบ : ผมก็แนะให้ดูกระทู้"ตัวอย่าง"ไปแล้วไง...จากในกระทู้นี้
http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=15831

ไปอ่านดูให้ดีๆสิ...ใน ความคิดเห็นที่: 1 ที่ผมเขียนบอกเอาไว้ว่า

ถ้าคุณถูกหมายศาลฟ้องแล้ว แต่คุณยังไปทำการ ขาย , ยักย้าย , ถ่ายโอน ทรัพย์สินใดๆ อันเป็นหลบหนีการอายัติทรัพย์...ถ้าเจ้าหนี้เขาสืบทรัพย์จนเจอ และ สามารถพิสูจน์ได้ว่า คุณมีเจตนาถ่ายเททรัพย์สินเพื่อเป็นการหลบหนี "หนี้" หลังจากที่ถูกฟ้องแล้ว...ขอเตือนก่อนนะครับว่า เข้าข่ายคดีอาญา และต้องติดคุกนะครับ

ขอย้ำอีกครั้งนะครับว่า...ผมไม่ได้แนะนำให้คุณรีบไปทำการโยกย้ายถ่ายโอนทรัพย์สินใดๆ ก่อนถูกหมายฟ้องนะครับ...และไม่ได้แนะนำให้คุณรีบไป "หย่า" (การเมือง) กับสามีของคุณก่อนถูกหมายฟ้องด้วย...และก็ไม่ได้แนะนำให้คุณรีบไปเปลี่ยนสถานะความเป็น "เจ้าบ้าน" ในทะเบียนบ้าน ก่อนถูกหมายฟ้องเช่นกัน

การกระทำใดๆของคุณหลังจากนี้...มันเป็นเรื่องที่คุณคิดเอง และตัดสินใจเอาเอง ผมไม่ได้แนะนำให้คุณทำอะไรทั้งสิ้น...ผมเพียงแค่เล่าเรื่องจริงบางอย่างให้ฟังเท่านั้น
ผมไม่ได้ชี้นำ ให้คุณกระทำการอะไรทั้งสิ้นนะครับ...อย่าลืม

แล้วยัง งง ตรงไหนอีก(วะ)เนี่ย?

ถาม : จริงๆแล้วผมแค่ไม่อยากให้เปิดบ้านหรืองัดบ้านเข้ามาโดยผมไม่ได้อยู่ด้วย อยากยึดอะไรก็เอาไป แต่ต้องทำให้กระจ่าง ราคาต้องยุติธรรม เลยคิดว่าหากชื่อเจ้าบ้านไม่ใช่ผม ตามกฎหมายเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีก็ไม่งัดเข้าไปค้นบ้านโดยไม่ได้รับอนุญาติ และที่ถามก็เพราะว่ากลัวจะมีปัญหาในทางกฎหมายหรือเปล่า (แค่ชื่อเจ้าบ้าน ไม่ได้โอน ย้าย ถ่ายเททรัพย์แต่อย่างใด)
ตอบ : คุณก็เข้าใจถูกต้องแล้วนี่ครับ...แล้วยังมัว "มะ งุม มะ งา หรา" รออะไรอยู่อีกล่ะ?

ถาม : อย่างนี้ได้ไหม แค่บอกผมว่าผิดตามกฎหมายหรือเปล่า และสามารถเอาผิดได้หรือไม่
-เปลี่ยนชื่อเป็นชื่อแฟน(ไม่จดทะเบียน แต่กู้ร่วม) ผมเป็นผู้อาศัย มีความผิดไหมครับ เมื่อถึงวันบังคับคดี

ตอบ : ตกลงนี่คุณจะพยายาม "บีบบังคับ" ให้ผมต้อง "ชี้นำ" คุณให้ได้เลย...ใช่ไหม?

ถึงแม้ว่า ผมอาจจะต้อง เสี่ยงคุก-เสี่ยงตาราง ในข้อหา "ชี้นำให้ผู้อื่น กระทำการหลบเลี่ยงกฏหมายโดยเจตนา" คุณก็ไม่สนใจเลยใช่ไหม?

ทั้งๆที่ผมก็อุตส่าห์เขียนบอกไว้อยู่ในกระทู้ข้างล่างนี้ไป "โดยชัดเจน" แล้วว่า

ดังนั้น...ผู้ที่รู้ตัวว่าตัวเองเป็นหนี้ และมีความเสี่ยงต่อการถูกยึดทรัพย์ภายในบ้านในอนาคตอันใกล้ เนื่องจากตัวเองอยู่ในฐานะ "เจ้าบ้าน" ณ.ปัจจุบัน...ก็ควรพิจาณาตัวเองได้แล้วนะ ว่าควรจะรีบทำอย่างไรซะตั้งแต่เนิ่นๆ...อย่ามัวใจเย็น...นั่งหัวโด่ทำเป็นทองไม่รู้ร้อนในฐา ะ "เจ้าบ้าน" จนกระทั่งศาลพิพากษาไปเสร็จเรียบร้อย แล้วค่อยมารู้สึกตัวทีหลัง ก็อีตอนที่ไม่เหลืออะไรอีกเลย

อ้างอิงข้อมูลจาก http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=19110 ใน ความคิดเห็นที่: 2

เห็นแล้วหรือยัง?...ที่ยก"ตัวอย่าง"กระทู้ให้เข้าไปดูน่ะ ได้เข้าไปอ่านบ้างไหม?
แล้วยังจะมา "งง" หรือ "สงสัย" อะไรอยู่อีก...นี่มันเป็นภาษาชาวบ้านนะครับ ไม่ใช่ภาษากฏหมาย
ถ้าอ่านแล้วยังไม่เข้าใจอีก ก็เอาไปให้เด็กๆแถวบ้านคุณช่วยกันอ่าน แล้วก็ให้เด็กช่วย"ตีความ"ให้ด้วยก็ได้นะครับ

เพราะว่าถ้า"ผู้ชี้นำ"เป็นเด็กแล้วล่ะก็...ยังไงกฏหมายก็ไม่ให้เด็กติดคุกหรอก

Last Edit: 2009/03/11 09:24 By นกกระจอกเทศ.
ในกรณีที่เป็นผู้กู้ คือเป็นเจ้าของ แต่ไม่ได้โอนชื่อเข้าทะเบียนบ้านนี้ ยังเป็นทะเบียนบ้านเปล่า
จะเป็นประโยชน์ต่อลูกหนี้ที่อาจถูกบังคับคดีมั้ยคะ

ลองอ่านกระทู้เก่าๆดูแล้วไม่มีตรงนี้ เลยขอถามเพิ่มนะคะ

Go to top Post Reply