ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
ไปศาลครั้งแรก ภาค.... ไม่ใช่แค่ทนายที่ควรระวัง (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: ไปศาลครั้งแรก ภาค.... ไม่ใช่แค่ทนายที่ควรระวัง
wijin ()
User Offline Click here to see the profile of this user
ไปศาลครั้งแรก ภาค.... ไม่ใช่แค่ทนายที่ควรระวัง 9 Years, 6 Months ago Karma: 1  
สวัสดีคร๊าบท่านผู้ชม เริ่มเรื่องยังกะหนังไตรภาค แหะ ๆ
สรุปคืออยากจะมาแชร์ประสปการไปศาลนั่นแหละครับ เิริ่มเลยดีกว่า จะได้ไม่เสียเวลา

จากที่ผมได้รับแจ้งจากทาง City Bank ว่าผมมีนัดจะขึ้นศาลวันที่ 1 ธ.ค. (วันนี้)
ผมก็จัดการโทรถามพ่อกับแม่ว่ามี จม. ส่งไปที่้บ้านเก่าหรือเปล่า เป็นบ้านต่่างจังหวัดนะครับ เพราะภูมิลำเนาในบัตรประชาชนผมอยู่ที่นั่น ท่านก็บอกว่าไม่เห็นมี ถ้ามีเขาก็น่าจะเอามาให้แล้ว...เอาละสิ เชื่อใครดี

ผมตัดสินใจโทรไปที่ city bank ใหม่ ขอหมายเลขคดี แล้วโทรไปเช็คยืนยันที่ศาลก็ปรากฏว่ามีคดีผมอยู่จริง โดยนัดเวลา 13.00 น. ของวันที่ 1 ธันวาคม
จากนั้น...ก็รอครับ รอให้ถึงวันนี้ ที่รอคอย ชักอยากรู้ว่ามันจะราบรื่น หรือมีอุปสรรคเหมือนสมาชิกอื่น ๆ เคยมาแชร์กันไว้หรือเปล่า (ตื่นเต้ลวุ้ย...การรอคอยมันอึดอัดอย่างนี้นี่เอง 55555555)

รุ่งเช้า...ผมออกเดินทางด้วยวิธีอินเทรน..(in train) คือนั่งรถไฟนั่นเอง
เลือกวิธีีนี้เพราะผมไม่ต้องรีบอะไรมาก ตื่นเช้าปกติ แต่นัดตั้งบ่ายโมง เผื่อเวลารถไฟสายก็ยังทันถมถืด

ไปถึงที่หมายเวลา 9.45 น. ^ ^'
เอาละสิ เสือกไปถึงก่อนเวลาซะเพียบ เอาวะใหน ๆ ก็ใหน ๆ เดินเข้าไปดูก่อน
เดินขึ้นหน้าศาลเห็นแปะป้ายนัดของวันนี้ไว้ เข้าไปเช็คดู ...อุ้ยนั่น!!! มีชื่อเราแร้ววว (แต่ไม่ดีใจ เพราะไม่ได้ไปสอบติดที่ใหน ) ในนั้นบอกว่ามีคดี City อยู่ 4 รายรวมผมด้วย เป็นนัดไต่สวนเหมืิอนกันและพิจารณาห้องเดียวกันหมด เวลา 13.30 มีชายสองหญิงสอง (มีเพื่อนแล้วเว้ยย.. )

เดินไปหาห้องบัลลังตามป้ายบอก พอเจอปุ๊บ ก็มอง ๆ รอบ ๆ พักนึง เห็นมีคนพอสมควร หันไปอีกทางเห็นมีห้องเจ้าหน้าที่อยู่เลยเข้าไปถาม ตอนแรกเขาก็ออกจะงงเล็กน้อยว่ามาถามอะไรตอนสาย ๆ พอผมบอกว่านัดบ่าย เขาเลยบอกว่าให้มาดูหน้าบัลลังอีกทีตอนบ่ายก็แล้วกัน

ไงล่ะคราวนี้...เดินเล่น กินข้าว กินขนม อยู่ได้พักใหญ่ ๆ ก็เดินกลับมา

12.00 กลับมารอบสอง คราวนี้หน้าห้องโล่งเลย เจ้าหน้าที่ก็กำลังทยอยออกไปกินข้าว
แต่เห็นมีผู้หญิงคนนึงนั่งอยู่หน้าห้องเหมือนกำลังคอยใครสักคน (ต้องเป็นจำเลย City เหมือนกันแน่เลย )
ด้วยความหวังดี (อยากจะบอกเขาว่าวันนี้เป็นนัดแรกเลื่อนได้นะ เผื่อเขาไม่รู้) เลยเข้าไปถาม

wijin: มาคดีอะไรครับ
สาว: อ๋อ...เปล่าค่ะ มาเก็บคดีเฉย ๆ
wijin: ???? (เก็บคดีคือไรว๊าาา ...งง แต่ไม่ถามต่อ เด๋วเสียเชิง เพราะหน้าแตกไปแระ 5555)

หลังจากนั้นก็แก้เขิลด้วยการเดินไปดูบอร์ดนั้นบอร์ดนี้ ก็เห็นว่าห้องที่ไปติดต่อตอนแรกเป็นฝ่ายงานการประนอม ซึ่งจัดตั้งเพื่อให้การประนอมกันระหว่างโจทและจำเลยสำเร็จมากขึ้น และยังมีกราฟของแต่ละปีบอกอีกด้วยว่า ผลสำเร็จของการประนอมเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์แทบทุกปี โดยแต่ละปีจะมีไม่สำเร็จอย่างมากก็ไม่เกิน 4 ราย (อาจจะคิดว่าผมนอกเรื่อง แต่...อย่าพึ่งครับ เด๋วจะถึงบางอ้อตอนท้าย)

13.00 หลังจากนั่งกันจนก้นแฉะก็เริ่มมีคนมาเพิ่มเรื่อย ๆ ส่วนใหญ่จะเป็นเจ้าหน้าที่และทนาย ส่วนจำเลยมีน้อยมาก (เสียดายสิทธิ์แทนเป็นอย่างยิ่ง) ทนายกับเจ้าหน้าที่ต่างก็ทักทายกันอย่างเป็นกันเอง (แสดงว่าเจอกันบ่อย...เอาแล้วสิเรา ตัวคนเดียว)
สักพัก ป้าคนนึงก็เดินเข้ามาดูป้ายชื่อที่ติดหน้าห้อง แล้วก็เลยไปดูอีกห้องนึง (คนนี้ก็น่าจะใช่ แต่ยังไม่เสี่ยงดีกว่า ไม่อยากแตกซ้ำสอง )
ป้าหันซ้ายหันขวาอยู่พักนึงก็เดินตรงมาที่ผม...

ป้า: น้อง ๆ City Bank หรือเปล่า (โห...เรียกน้อง เล่นเอาแก่เรยทีเดียว )
ผม: ใช่ครับ
ป้า: อ้อ..เนี่ยนะ พี่กำลังทำเรื่องกู้อยู่กะว่าจะมาขอเลื่อนนี่พอจะได้มั้ย....(พูดไปพลาง อีกมือป้าแกก็หยิบเอกสารปึกนึงออกมาให้ผมด้วย) นี่โชคดีนะเจอผู้ปกครองเด็กด้วยให้เขามาช่วยคุย (กวักมือเรียก ผู้ชายวัยกลางคนคนนึงที่เดินอยู่แถวนั้นเข้ามา)

ป้า: (พูดต่อยังไม่จบแค่นั้น) นี่ไง...เจอแล้ว city bank เนี่ยชวยคุยกับเขาให้หน่อย
ผู้ชายกลางคน: พอดีคุณ...(ชื่อไรจำไม่ได้แล้ว) เขามีปัญหาเรื่องกู้นิดนึงนะครับ คนค้ำเขาเซ็นไม่ครบ ก็เลย....
(เข้าใจแล้ว....ก่อนจะยาวไปกว่านี้ ผมตัดสินใจตัดบททันที)
wijin: เอ่อ..ขอโทษครับ ผมก็เป็นจำเลิยเหมือนกันครับ ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ City bank
ป้า+ผู้ชายกลางคน: อ้าวเหรอ นึกว่าเจ้าหน้าที่ (ก็นั่นดิครับ เล่นใส่ใหญ่เรย เกือบจะแทรกไม่ทัน)

(อะ...เด๋วผมหาทางแก้เขิลให้)
wijin: มานัดแรกเหรอครับ
ป้า: ใช่..เนี่ยเครียดมากเลย เครียด ๆ ไม่รู้เขาจะให้เลื่อนหรือเปล่า (โห..เครียดเยอะเนอะ ^ ^' )
wijin: ไม่เป็นไรครับไม่ต้องเครียด นัดแรกยังไงก็น่าจะเลื่อนได้ครับ
ป้า: เหรอ...เนี่ยพี่เครียดมาก ๆ เลย ดีนะมาเจอผู้ปกครองเด็ก (ตอนนี้ผมเริ่มถึงบางอ้อแล้วครับ ว่าผู้ชายคนนั้นน่าจะเป็นพ่อเด็กคนนึงที่ป้าคนนี้สอน ดูแกน่าจะเป็นครู)
wijin:ครับไม่เป็นไรหรอกครับ นัดแรกเืลื่อนได้ (เบรคก่อน เดี๋ยวป้าแกจะเครียดมาอีก ^ ^)
ป้า: เหรอ ๆ ถ้าได้ก็ดีเลย....

13.35 ...ผมเห็นทนายเดินมาคนนึงมาดูที่ห้องผม (ชัวร์แล้วหล่ะ เพราะ City Bank มีห้องเดียวน่าจะทนายคนนี้แหละคนเดียวรวบยอด)
ข้างหลังเขามีผู้หญิงหน้าตาดีเดินตามมาแล้วเธอก็เดินเข้าไปในห้อง (เอ...หรือจะเป็นผู้หญิงคดี City อีกคน ได้เวลาแล้วด้วยเดินตามเข้าไปดูดีกว่า)
เดินเข้าไปถึงเห็นเธอกำลังจัด ๆ รื้อ ๆ ค้นๆ เอกสาร เธอเห็นผมเข้ามาก็ยิ้มให้ทีนึงแล้วก็ไปค้นต่อ (อ่ะ...ไม่ใช่แล้วมั้ง เกือบจะแตกรอบสอง ดีนะไม่ทัก สงสัยเป็นเจ้าหน้าที่ศาล)
นั่งได้สักพักทนายผู้ชายคนนั้นก็เดินคุยเข้ามาพร้อมกับป้า สรุปได้ว่าเขาจะเลื่อนนัดให้ป้า (ยินดีด้วยคร๊าบ)
เสร็จก็หันมาถามผม

ทนาย: มาคดีไหนครับ
wijin: City Bank ครับ
ทนาย: อ้อ..เป็นของอีกเจ้าครับ เิชิญคุยกับทนายคนนั้นเลยครับ (ชี่ไปทางผู้หญิงคนที่เข้ามาจัดเอกสารตอนแรก)

เอาแล้วไง เดาิผิดรอบสอง ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ แต่ดันเป็นทนาย 5555 เอาวะ ..ผิดแผนไปหน่อย กะว่าจะมาฉะกะทนายผู้ชาย ดันกลายเป็นผู้หญิง แถมดูจากหน้าตาแล้ว..น่าจะพึ่งจบ ไม่ก็พึ่งทำงานด้วย

ทนาย ญ. : พี่เคยคุยกับทาง Bank มั่งหรือยังคะ
wijin : เคยแล้วครับ
ทนาย ญ. : แล้วเขาว่ายังไงบ้างคะ
wijin : เห็นเขาบอกว่ามีส่วนลดให้ แต่พอดีตอนนี้ผมก็ยังไม่มีเงินก้อนพอน่ะครับ
ทนาย ญ. : อ๋อ...คุยแล้ว ไม่มีเงินพอ งั้นก็คงต้องประนอมใช่ัมั้ยคะ (พูดเสร็จก็เดินไปหยิบ ๆ เอกสารมา)
wijin: (เอ..มาแนวโมเมชั่นอีกแ้ล้วเหรอ ไม่เป็นไร รอดูไปก่อนดีกว่า)
ทนาย ญ : สักครู่นะคะ (หยิบโทรศัพท์ขึ้นมา โทรคุยกับ bank )

ฟังได้ใจความประมาณว่า bank จะให้จ่ายเดินละ 5300 (เห็นจดยอดลงในกระดาษ) แต่เธอต่อรองให้ว่าลดอีกหน่อยได้มั้ย เหลือ 5200 (อ่าว ต่อให้เสร็จเลย) สักพักก็วางแล้วหันมาคุยกับผมต่อ

ทนาย ญ.: ตกลงทาง bank จะให้จ่ายเดินละ 5200 ค่ะ พี่ใหวมั้ย
wijin: ไม่ใหวครับ
ทนาย ญ: แล้วเอายังไงกันดี
wijin: ผมกะว่าจะขอเลื่อน
ทนาย ญ: (ทำหน้างงนิดนึง) เลื่อน..เลื่อนพิจารณาน่ะเหรอคะ เลื่อนทำไมคะ
wijin: พอดีผมกะ่ว่าจะขอเลื่อนนัดเพื่อเกิบเงินไปปิดยอดเลยน่ะครับ สินปีน่าจะมีโบนัสมาช่วยตรงส่วนนี้ได้
ทนาย ญ.: เหรอคะ....อืม ก็ได้ค่ะ งั้นรอท่านขึ้นบัลลังแล้วบอกท่านก็ได้ค่ะ
wijin: ได้ครับ (อ่ะไรเนี่ย ราบรื่นขนาดนั้นเลย ... ^ ^ )

สักพักเจ้าหน้าที่หน้าบัลลังค์ก็เข้ามา หน้าตาประมาณผ่านร้อนหนาวมามาก รวมถึงโหงวเฮ้งดูแล้วจะพูดมากด้วย (คนที่พิมพ์เอกสารหน้าบัลลังค์)

จน(ขอย่อแบบนี้เพื่อความสะใจส่วนตัว): เอ้า..ว่าไง (ถามทนาย)
ทนาย ญ.: ตกลงกันว่าพี่เขาจะขอเลื่อนนัดค่ะ
จน : เลื่อน! ...เลื่อนทำไม
wijin : อ๋อ ผมจะขอเลื่อนเพื่อหาเงินมาชำระครับ
จน : ก็ไม่เห็นต้องเลื่อนเลย เซ็นยอมไปก็เอาเงินมาจ่ายก็จบ
wijin: คือ ตอนนี้ผมยังไม่มีเงินครับ ต้องรอโบนัส ประมาณปีหน้า
จน : ปีหน้าเลยเหรอ เดือนใหนล่ะ
wijin : อยากได้ประมาณกุมภาน่ะครับเพราะโบนัสออกช้าสุดก็น่าจะเป็นกุมภา
จน : โอ้ย..ไม่ได้หรอก เขาไม่ให้หรอก เลือนอย่างมากก็ได้ไม่เกิน มกรา เอางี้ คุณเซ็นยอมความไปว่าจะจ่ายตอนเดือนกุมภาสิ ได้มั้ย (หันไปหาทนาย)
ทนาย ญ: ไม่ได้ค่ะพี่ ถ้าเซ็นก็ต้องจ่ายเลยค่ะ
จน : อ้าว...งั้นก็เซ็นยอมไป นัดวันจ่าย แล้วถึงวันก็จ่ายไปไม่ต้องครบ พอถึงเดือนกุมภา ได้โบนัส คุณก็ค่อยไปขอทำเรื่องปิดยอดเขา ดีมั้ย (เออ..พูดง่ายนะ)
ผม : ไม่ดีกว่าครับผมขอเลื่อนดีกว่า
wijin : เลื่อนทำไม ในเมื่อเลื่อนแล้วก็ได้ไม่เกิน มกรา พอถึงวันนั้นคุณก็ต้องเสียเวลามาอีก แล้วก็ต้องจ่ายอยู่ดีนะ แล้วอีกอย่าง ต้องให้ทางโจทย์เขายอมด้วย (แนะ..โจทย์ต้องยอมด้วยเรอะ เท่าที่รู้มันสิทธิของเรานิ)
wijin : ไม่เป็นไรครับ ผมมาอีกได้ ขอเลื่อนดีกว่าครับ
จน : (เริ่มทำหน้าไม่พอใจ) เอ๊ะ คุณนี่จะเอาแต่เหตุผลของคุณฝ่ายเดียวไม่ได้นะ ไม่ใช่ว่าคุณปักธงมาว่าจะเอาแบบนี้ แล้วไม่ฟังคนอื่น (แล้วกรูม่ายฟังตรงใหนฟะ )
wijin: เอ๊ะ นัดแรกผมมีสิทธิขอเลื่อนนัดไม่ใช่เหรอครับ
จน : ถ้าเลื่อนก็ได้ (เออ..ค่อยเข้าใจง่ายหน่อย) แต่เลื่อนแ้ล้วก็ต้องเป็นว่านัดนี้ไม่มาถือว่าแพ้คดีวันนี้ แล้วนัดหน้าก็ให้ท่านพิพากษาเลยนะ
(เอ๊ะ...ฟังแล้วไม่คุ้นเรยวุ้ย)
wijin: อ้าว..แต่ผมมานะครับวันนี้
จน : ก็ใช่ แต่คุณจะขอเลื่อน ก็เท่ากับต้องยอมแพ้คดีวันนี้แล้วก็ไปให้ท่านตัดสินในอีกนัดเลยนะ
wijin: เอ๊ะ..นัดนี้นัดแรก ผมก็มีสิทธ์ที่จะขอเลื่อนไม่ใช่เหรอครับ
จน : ขอเลื่อน แล้วนัดหน้าจะสู้คดีเหรอ ทำใบให้การมาหรือยัง มีหรือเปล่า ถ้าทำแล้วก็เอามาเลย (เอ๊ะ..ยิ่งไม่คุ้นใหญ่ นัดแรกจะมีใบคำให้การได้ยังไงหว่า)
wijin: ไม่ได้จะสู้ครับ แต่จะขอเลื่อน
จน : ถ้าขอเืลื่อนด้วยเหตุผลแค่นี้เขาไม่ให้หรอก ไม่รู้ด้วยว่า โบนัสจะออกตอนใหน (อ่าว..ตัดสินเองเสร็จ)
wijin: (เิริ่มมีน้ำโห) งั้นให้ศาลพิพากษาวันนี้เลยมั้ยล่ะครับ
จน : ก็ได๊ (นึกน้ำเสียงลากยาว ๆๆๆๆ) แต่คุณมีคำให้การหรือเปล่า ทางทนายเขาเอกสารพร้อมแต่คุณไม่มีอะไรเลยนะ เอายังไง วันนี้เลยก็ได้

ก่อนที่ผมจะระเบิด ก็เลยตัดบทว่า
wijin "ขอเวลา 10 นาทีครับ"
จน: ได้ ๆ ไปตัดสินใจเอาก็แล้วกัน

เดินออกมาจากห้อง สูดหายใจ 1 เฮือก ...เอาวะ ลองโทรหาคณะกรรมการก่อน เผื่อมีอะไรแนะนำ
เพราะผมเองก็ครั้งแรก ถ้าทนายเป็นคนพูดผมจะไม่เชื่อเลย แต่นี่เจ้าหน้าที่ศาล เลยทำให้ผมเริ่มไม่ค่อยมั่นใจในข้อมูลที่เตรียมมา
เลยตัดสินใจโทรหาน้อง ให้เข้า net แล้วบอกเบอร์คนที่ติดต่อมาได้ในช่วงนั้น มาให้หน่อย
..โทรมันทุกเบอร์ที่มี บางเบอร์ก็ยังไม่เปิดบริการ บางเบอร์ติดต่อไม่ได้ขณะนี้ บางเบอร์ไม่มีคนรับ
สรุป...ติดต่อใครไม่ได้เลย
ทำไงดีวะ... (ก๊าซซซ.....อยากแปลงร่างเป็นก๊อซซิล่า)
เอาดิ...กรูก็ไม่ยอม ต่อให้เจ้าหน้าที่ศาลก็เหอะ กรูจาเลื่อน
แต่..มันยืนยันว่าถ้าเลื่อนจะถือว่าเราไม่มา นิหว่าทำไงดีวะ

ระหว่างที่อยู่กับความงง เครียด (กินเหล้า...ไม่ใ่ช่แระ) พลันเสียงนางฟ้าก็ดังขึ้น
ทนาย ญ.: "พี่คะ..ไม่เป็นไรคะ น้องยอมให้ก็ได้ค่ะ เดี๋ยวให้เขาเลื่อนไปนะคะ"
ทนายของผมนั่นเอง เดินออกมาจากห้องพร้อมคลุมชุดครุยเรียบร้อยแล้ว
ทนาย ญ.: "เข้ามาเถอะค่ะ ท่านจะขึ้นบัลลังแล้ว" (โห .. ทนายมาตามเอง มิเคยได้ยิน)
wijin "ครับ ๆ "
เดินตามเข้าไปอย่าง ว่าง่าย ^ ^

ศาลขึ้นบรรลัง ทำการพิจารณาคดีทำร้ายร่างกายก่อน
ต่อจากนั้นก็เป็นคดีผมเลย (เอ๊ะ..ตามหมายเลขคดี ผมอยู่หลังป้านะเนี่ย )

ศาล : ตกลงกันได้มั้ยทนาย
ทนาย ญ: ตกลงได้ค่ะ ทางจำเลยจะขอเลื่อนพิจารณาไปค่ะ
ศาล : เลื่อนเหรอ เลื่อนทำไมล่ะ (หันมาทางผม ...อ่าวมาแนวเดียวกันกะ จน. หรือเปล่าเนี่ย)
ผม : พอดีผมอยากขอเลื่อนเพื่อเก็บเงิน แล้วขอส่วนลดไปปิดยอดทีเดียวเลยครับ
ศาล : ส่วนลดเหรอ เอ้า..ทนาย ทางธนาคารเขามีแนวทางปฏิบัติที่จะให้ส่วนลดกับลูกหนี้มั้ย
ทนาย ญ: เอ่อ..ก็มีค่ะ แต่ก็จะมีเป็นโปรโมชั่นของแต่ละเดือนนะคะ ไม่เท่ากัน
ศาล : นั่นแหละ ถามแค่ว่ามีแนวทางมั้ย ที่จะให้ส่วนลดกับจำเลย หรือมีทาง Haircut อะไรมั้ย (นั่น...ศาลท่านรู้จัก haircut ด้วย ทันสมัยมิใช่น้อย ^ ^)
ทนาย ญ.: ก็มีค่ะ
ศาล : นั่นแหละ ที่ถามเพื่อจะยืนยันว่ามีแนวทางให้จำเลยจริง ถ้าไม่มีทางให้ ก็ไม่รู้จะเลื่อนนัดไปทำไมจริงมั้ย
wijin : จริงครับ
ศาล : ตกลงเลือกทางนี้นะ ..หรือจะไปทางด่วน (แนะ...มีหยอดมุข)
wijin : ทางนี้ครับ
ศาล : เอ้าตกลงก็พิจารณาให้เลื่อนนัดได้นะ เลื่อนไปวันใหนล่ะทนาย
ทนาย ญ.: 23 กุมภา ค่ะ
ศาล : อืม.. งั้นวันที่ 23 ก็นัดกันอีกที แล้วถึงวันนั้นจำเลยจะสู้คดีมั้ย
ผม : คงไม่สู้ครับ
ศาล : ไม่สู้เหรอ แบบว่า "ผมดูแล้วดอกเบี้ยเยอะเกินกำหนดครับ" หรือ "ผมกู้มาแค่หมื่นสอง แต่เขาไปเขียนว่าแสนสองครับ" อะไรแบบนี้ไม่สู้เหรอ
ผม : แหะ ๆ ไม่ครับ (ตอนนั้นไม่มีอะไรอยู่ในหัวเลย เพราะเท่าที่คำนวนคร่าว ๆ ดอกเบี้ยก็ไม่น่าเกินกำหนด แถมยอดเงินที่ฟ้องก็ถูกซะด้วย)
ศาล : เอางั้นเป็นอัีนตกลง คดีต่อไปล่ะ.....

หลังจากนั้นทนาย ของป้า ก็บอกว่าเป็น city bank เหมือนกัน จะขอเลื่อนเหมือนกันเพราะป้ายังกู้สหกรไม่ผ่าน ศาลเลยบอกว่าพิมบันทึกให้เหมือนกันเลยก็แล้วกัน ศาลไม่พูดซ้ำแล้ว (อ่าวป้า...สบายไป)

14.30 เสร็จสิ้นภารกิจ กลับบ้านได้

สรุปวันนี้ผมก็กลับมาพร้อมกับผลที่ได้อย่างที่หวังไว้ ถึงจะมีอุปสรรคซักหน่อยก็เถอะ
อยากบอกเพื่อน ๆ นะครับว่า
"บางที เจ้าหน้าที่ศาล ก็ไม่ได้จะรู้เรื่องทั้งหมดเลย และก็ไม่ได้สนใจและเห็นใจเราด้วย"
อย่างในกรณีผม ทนายยังดูเป็นห่วงผมมากกว่า เจ้าหน้าที่เลย

อ่อ..อีกอย่าง ในตอนต้นที่ผมเล่าให้ฟังว่าศาลนี้มียอดการไกล่เกลี่ยสำเร็จสูงมาก
นั่นทำให้ผมคิดว่า มาจากเจ้าหน้าที่นี่แหละที่บีบให้จำเลยเซ็นยอม ไม่ว่าจะเป็นเพื่อผลงาน หรือเพื่องานจะได้น้อยลงที่ไม่ต้องนัดเพิ่มอีกครั้งก็ตาม คิดดู ขนาดเอกสารผมยังต้องไปพิมพ์กันใหม่อีกที
โดยผมได้ยินเจ้าหน้าที่บอกทนายว่า เคสนี้ไม่ค่อยมี เลยพิมพ์ผิด ต้องไปแก้.... ^ ^'

ปล...สัก 16.20น. ขณะผมกำลัง อินเทรน 555
มีโทรศัพท์เข้ามา...(เอ..เจ้าหน้าที่แบงค์ป่าวหว่า เบอร์ไม่ได้เมม)
พอรับดูก็ปรากฏว่าเป็น คุณอาไพโรจน์ ที่ปรึกษาชมรมของเรา 1 ในเบอร์ที่ผมกระหน่ำโทรเข้าไปนั่นเอง
โทรมาสอบถามผมก็เลยเล่าให้ฟังไปคร่าว ๆ พร้อมบอกว่าจะมาโพสในบอร์ดด้วย ซึ่งคุณอาก็ยังอุตส่าขอบคุณที่จะแชร์ประสปการณ์ให้สมาชิก
ผมก็ขอขอบคุณคุณอาอีกครั้งไว้ ณ. ที่นี้ด้วยครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ไปศาลครั้งแรก ภาค.... ไม่ใช่แค่ทนายที่ควรระวัง 9 Years, 6 Months ago Karma: 10  
wijin อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
ศาลขึ้นบรรลัง ทำการพิจารณาคดีทำร้ายร่างกายก่อน
ต่อจากนั้นก็เป็นคดีผมเลย (เอ๊ะ..ตามหมายเลขคดี ผมอยู่หลังป้านะเนี่ย )

ศาล : ตกลงกันได้มั้ยทนาย
ทนาย ญ: ตกลงได้ค่ะ ทางจำเลยจะขอเลื่อนพิจารณาไปค่ะ
ศาล : เลื่อนเหรอ เลื่อนทำไมล่ะ (หันมาทางผม ...อ่าวมาแนวเดียวกันกะ จน. หรือเปล่าเนี่ย)
ผม : พอดีผมอยากขอเลื่อนเพื่อเก็บเงิน แล้วขอส่วนลดไปปิดยอดทีเดียวเลยครับ
ศาล : ส่วนลดเหรอ เอ้า..ทนาย ทางธนาคารเขามีแนวทางปฏิบัติที่จะให้ส่วนลดกับลูกหนี้มั้ย
ทนาย ญ: เอ่อ..ก็มีค่ะ แต่ก็จะมีเป็นโปรโมชั่นของแต่ละเดือนนะคะ ไม่เท่ากัน
ศาล : นั่นแหละ ถามแค่ว่ามีแนวทางมั้ย ที่จะให้ส่วนลดกับจำเลย หรือมีทาง Haircut อะไรมั้ย (นั่น...ศาลท่านรู้จัก haircut ด้วย ทันสมัยมิใช่น้อย ^ ^)
ทนาย ญ.: ก็มีค่ะ
ศาล : นั่นแหละ ที่ถามเพื่อจะยืนยันว่ามีแนวทางให้จำเลยจริง ถ้าไม่มีทางให้ ก็ไม่รู้จะเลื่อนนัดไปทำไมจริงมั้ย
wijin : จริงครับ
ศาล : ตกลงเลือกทางนี้นะ ..หรือจะไปทางด่วน (แนะ...มีหยอดมุข)
wijin : ทางนี้ครับ
ศาล : เอ้าตกลงก็พิจารณาให้เลื่อนนัดได้นะ เลื่อนไปวันใหนล่ะทนาย
ทนาย ญ.: 23 กุมภา ค่ะ
ศาล : อืม.. งั้นวันที่ 23 ก็นัดกันอีกที แล้วถึงวันนั้นจำเลยจะสู้คดีมั้ย
ผม : คงไม่สู้ครับ
ศาล : ไม่สู้เหรอ แบบว่า "ผมดูแล้วดอกเบี้ยเยอะเกินกำหนดครับ" หรือ "ผมกู้มาแค่หมื่นสอง แต่เขาไปเขียนว่าแสนสองครับ" อะไรแบบนี้ไม่สู้เหรอ
ผม : แหะ ๆ ไม่ครับ (ตอนนั้นไม่มีอะไรอยู่ในหัวเลย เพราะเท่าที่คำนวนคร่าว ๆ ดอกเบี้ยก็ไม่น่าเกินกำหนด แถมยอดเงินที่ฟ้องก็ถูกซะด้วย)
ศาล : เอางั้นเป็นอัีนตกลง คดีต่อไปล่ะ.....

ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์ค่ะ
คุณ wijin เจอศาลน่ารักอีกแล้ว...ดีจัง....อ่านดูเหมือนศาลจะบอกอะไรเป็นนัยๆ หรือเปล่าคะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ไปศาลครั้งแรก ภาค.... ไม่ใช่แค่ทนายที่ควรระวัง 9 Years, 6 Months ago Karma: 12  
อ่านไปลุ้นไปใจแทบขาดค่ะ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ขึ้นศาลครั้งแรก แล้วก็ขอแสดงความยินดีที่ได้ดั่งใจหวังไว้นะคะ ยังไงก็ขอให้ได้ยอดปิดที่ถูกใจ หมดหนี้ไว ๆ นะคะ

Re:ไปศาลครั้งแรก ภาค.... ไม่ใช่แค่ทนายที่ควรระวัง 9 Years, 6 Months ago Karma: 121  
คุณ wijin พักนี้หายหน้าหายตาไปเลยนะ
อาไรกัน เก่งขนาดนี้ จะไปแพ้ยายป้าประจำศาลได้ไง...ว๊า เสียเชิงหมด
คุณบรรยายเสียจน สงสารไม่ลง เพราะเอาแต่หัวเราะ
ขอบคุณการแชร์ประสบการณ์ในครั้งนี้
สู้ต่อไปเด้อค่ะ

Re:ไปศาลครั้งแรก ภาค.... ไม่ใช่แค่ทนายที่ควรระวัง 9 Years, 6 Months ago Karma: 0  
เป็นประโยชน์มากเลย สำหรับประสบการณ์ที่แชร์
พรุ่งนี้ต้องไปศาลนัดแรก ตามหมายเรียก เหมือนกัน

Re:ไปศาลครั้งแรก ภาค.... ไม่ใช่แค่ทนายที่ควรระวัง 9 Years, 6 Months ago Karma: 5  
ขอเซฟ ลง word นะครับ
ได้ประโยชน์มากๆเลย

Go to top Post Reply