ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
ขอคำปรึกษา และคำชี้แนะ หลังศาลพิพากษา (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: ขอคำปรึกษา และคำชี้แนะ หลังศาลพิพากษา
okie ()
User Offline Click here to see the profile of this user
ขอคำปรึกษา และคำชี้แนะ หลังศาลพิพากษา 10 Years, 4 Months ago Karma: 0  
เรียน คุณนกกระจอกเทศ และผู้รู้ทุกท่าน

ผมมีเรื่องทุกข์ใจอยากปรึกษาอยู่หลายข้อ แต่ไม่กล้าพยายามหาข้อมูลใน web ก็ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมากแต่ความรู้ที่ได้ไม่แน่ใจว่าจะถูกต้องหรือเปล่านะคร บ ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ
พ่อผม เป็นหนี้บัตรเครดิต ด้วยกันประมาณ 10 ใบ ยอดรวมประมาณ 1,300,000 บาท เงินเดือน 40 ,000 บาท มีทรัพย์สินคือ บ้านที่กำลังจะขายอยู่ 1 หลัง ติดจำนองซึ่งพ่อมีชื่อเป็นเจ้าบ้าน และบ้านอีก 1 หลัง มี แม่ เป็นชื่อเจ้าบ้าน และรถยนต์ 1 คัน (ยังผ่อนอยู่ แต่เป็นชื่อของ อา ตั้งแต่ตอนออกรถใหม่ๆ) ส่วนทรัพย์สินที่อยู่ในบ้านพ่อ ได้ย้ายไปที่บ้านแม่หมดแล้วเหลือแต่บ้านเปล่า (รอขาย)
ตอนนี้ขึ้นศาลไปแล้ว 2 ธนาคาร (HSBC , ทหารไทย) เมื่อ พ.ย. 51 , ม.ค. 52 ไม่มีเงินก้อนไปปิดและไม่สามารถผ่อนชำระได้ ศาลท่านพิพากษาให้ชำระหนี้ให้เจ้าหนี้ ทั้ง 2 ที่ และก็กำลังทยอยฟ้องตามมาเรื่อย ๆ
ตอนนี้ครอบครัว คิดว่าคงจะให้ ทำการอายัดเงินเดือนของพ่อ 30% ไปแล้วกัน 12,000 บาท เพราะคิดว่า ถ้าผ่อนแต่ละเจ้ารวม ๆ กันคงจะเกินกว่า 12,000 บาท แน่
จึงขอเรียนปรึกษา คุณนกกระจอกเทศ ว่าสิ่งที่คิดถูกต้องหรือเปล่านะครับและเจ้าหนี้รายอื่น ๆ เขาสามารถทำอะไรได้บ้าง (ใจจริงอยากขายบ้าน จะได้เอาเงินมาชำระหนี้ แต่ขายไม่ได้สักที อยู่ต่างจังหวัด )

1. เจ้าหนี้ รายแรก อายัดเงินเดือน 30 % , เจ้าหนี้รายอื่น ก็ต้องต่อคิดอายัดเงินเดือน ถูกไหมครับ
2. เจ้าหนี้ ที่สอง ไม่รออายัดเงินเดือน สืบทรัพย์เจอบ้าน ก็จะทำการยึดบ้านติดจำนองที่เหลือ 50 ,000 บาท ที่พ่อเป็นเจ้าบ้าน เพื่อขายทอดตลาด ถูกไหมครับ แล้วในตอนนี้เรายังสามารถที่ขายบ้านได้เองเหมือนเดิมหรือว่าถูกอายัดบ้านห้ามขาย
3. ส่วนรถ ยังผ่อนไม่หมด ถึง หมด คงยึดไม่ได้เพราะเป็นชื่อ อา (แต่ อา ก็เป็นหนี้บัตรอยู่และกำลังจะถูกฟ้องเหมือนกัน) ถูกไหมครับ
4. หากเจ้าหนี้จะยึดทรัพย์สินภายในบ้าน ก็ไม่มีให้ยึดเพราะได้ย้ายไปอยู่บ้านอีกหลัง ที่แม่เป็นเจ้าบ้าน (เราได้ย้ายมาอยู่ที่บ้านหลังใหม่ประมาณ 2 ปี ก่อนที่จะขึ้นศาล ) คงไม่ผิดเรื่องยักยอกทรัพย์ หรือ ข้อหาทางอาญา ใช่ไหมครับ
5. พ่อและแม่ จดทะเบียนสมรส พ่อเป็นหนี้ บัตร แม่จะต้องรับผิดชอบด้วยไหมครับ ในฐานะทรัพย์สินต่าง ๆ ที่ได้มาจากหลังแต่งงาน หรือ สินสมรส อย่าง บ้านที่อยู่ปัจจุบัน และทรัพย์สินภายในบ้านจะถูกยึดหรือเปล่า

สรุป ตอนนี้ สิ่งที่จะให้กับเจ้าหนี้ ได้ คือ อายัดเงินเดือน 30 % กับ บ้านพ่อ ที่พ่อเป็นเจ้าบ้าน
ส่วนบ้าน แม่ และทรัพย์สินที่อยู่ภายในบ้าน สามารถจะยึดได้ไหมครับ ในฐานะเป็นคู่สมรส (แม่ไม่มีบัตรเครดิต
และไม่ได้เป็น บัตรเสริม)

สุดท้าย รบกวน คุณนกกระจอกเทศ และผู้รู้ทุกท่าน ช่วยแนะนำ กับสิ่งที่ครอบครัวได้คิด ว่าถูกต้องหรือไหม หรือชี้แนะว่าควรต้องทำอย่างไร

ท้ายสุด กับคำวลีที่ว่า เป็นหนี้ก็จะต้องจ่ายนั้น เราครอบครัวกำลังจะทำ แต่จะมีวิธีไหนที่จะถูกต้องในสายตาผู้มีประสบการณ์

ขอแสดงความนับถือ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ขอคำปรึกษา และคำชี้แนะ หลังศาลพิพากษา 10 Years, 4 Months ago Karma: 10  
ขออนุญาตแซงคิวคุณนกหน่อยนะ

QUOTE:
1. เจ้าหนี้ รายแรก อายัดเงินเดือน 30 % , เจ้าหนี้รายอื่น ก็ต้องต่อคิดอายัดเงินเดือน ถูกไหมครับ

ก็น่าจะใช่ ถ้ามองแค่เงินเดือน แต่เจ้าหนี้มีตัวเลือกตัวอื่นอยู่ เช่น อสังหาริมทรัพย์หรือทรัพย์สินอื่นๆ อยู่ เค้าอายัดเงินเดือนไม่ได้ ก็อาจจะมองหาทรัพย์สินอื่นได้นี่

QUOTE:

2. เจ้าหนี้ ที่สอง ไม่รออายัดเงินเดือน สืบทรัพย์เจอบ้าน ก็จะทำการยึดบ้านติดจำนองที่เหลือ 50 ,000 บาท ที่พ่อเป็นเจ้าบ้าน เพื่อขายทอดตลาด ถูกไหมครับ แล้วในตอนนี้เรายังสามารถที่ขายบ้านได้เองเหมือนเดิมหรือว่าถูกอายัดบ้าน ห้ามขาย

ต้องแยกก่อนว่า เจ้าบ้านเป็นแค่หลักฐานงานทะเบียนราษฎรืเท่านั้น ไม่ได้หมายความถึงการครอบครองทรัพย์สิน ต้องถามว่าใครเป็นเจ้าของที่ดินและเป็นผู้ปลูกสร้างบ้านมากกว่า นั่นคือเจ้าของตัวจริง เพราะนั้นเวลาไปโอนที่ดิน เค้าจะระบุด้วยว่าพร้อมสิ่งปลูกสร้าง

หากจะเปลี่ยนการถือครองทรัพย์ โปรดกรุณารีบทำ จะขายอะไรยังไงก็ตาม
กรณีล้มละลายเท่านั้น จึงจะถูกพิทักษ์ทรัพย์เด็ดขาด ห้ามยักย้ายถ่ายโอน
แต่ก็มีตัวอย่างให้เห็นอยู่นะ รู้จักสนธิ ลิ้มไหม นั่นโดนทั้งตัวเองล้มละลายนะ บ.ผู้จัดการก็ล้มด้วยโดนตามล่ายึดทรัพย์อยู่

แกก็ยังมีความสุขกับการล้างแค้นส่วนตัวอยู่นี่ ไปไหนมาไหน สบายใจ มีคนไหว้ด้วย

3. ส่วนรถ ยังผ่อนไม่หมด ถึง หมด คงยึดไม่ได้เพราะเป็นชื่อ อา (แต่ อา ก็เป็นหนี้บัตรอยู่และกำลังจะถูกฟ้องเหมือนกัน) ถูกไหมครับ

แม่นแล้ว

4. หากเจ้าหนี้จะยึดทรัพย์สินภายในบ้าน ก็ไม่มีให้ยึดเพราะได้ย้ายไปอยู่บ้านอีกหลัง ที่แม่เป็นเจ้าบ้าน (เราได้ย้ายมาอยู่ที่บ้านหลังใหม่ประมาณ 2 ปี ก่อนที่จะขึ้นศาล ) คงไม่ผิดเรื่องยักยอกทรัพย์ หรือ ข้อหาทางอาญา ใช่ไหมครับ

แม่นแล้ว

5. พ่อและแม่ จดทะเบียนสมรส พ่อเป็นหนี้ บัตร แม่จะต้องรับผิดชอบด้วยไหมครับ ในฐานะทรัพย์สินต่าง ๆ ที่ได้มาจากหลังแต่งงาน หรือ สินสมรส อย่าง บ้านที่อยู่ปัจจุบัน และทรัพย์สินภายในบ้านจะถูกยึดหรือเปล่า

ไม่เกี่ยว หนี้ใครนี้มัน เป็รนเรื่องเฉพาะตัว

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ขอคำปรึกษา และคำชี้แนะ หลังศาลพิพากษา 10 Years, 4 Months ago Karma: 10  
okie อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
ผมมีเรื่องทุกข์ใจอยากปรึกษาอยู่หลายข้อ แต่ไม่กล้าพยายามหาข้อมูลใน web ก็ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมากแต่ความรู้ที่ได้ไม่แน่ใจว่าจะถูกต้องหรือเปล่านะคร บ

สรุป ก็คือไม่ต้องการหาข้อมูลเก่าๆ ใช่มั้ยหละครับ... คุณเคยไปอ่านที่พี่นกกระจอกเทศตอบในกระทู้เก่าๆบ้างหรือเปล่า... บางครั้งผมยังเหนื่อยแทนพี่เค้าเลย อุตสาห์เสียเวลาเขียนตอบยาวๆ เหนื่อยก็เหนื่อย เสร็จแล้วก็ไม่มีคนไปใช้ประโยชน์จากมัน

okie ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:ขอคำปรึกษา และคำชี้แนะ หลังศาลพิพากษา 10 Years, 4 Months ago Karma: 0  
ขอบคุณทุกท่านมากครับสำหรับคำชี้แนะ

Go to top Post Reply