ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี 9 Years, 10 Months ago Karma: 0  
ตอนนี้ มีหนี้ ที่สะสมมาหลายตัวครับ แต่ล่าสุด ได้รับโทรศัพท์จากคุณแม่ (ที่บ้านนอก)
ว่ามี ทนาย และ ตำรวจ ติดต่อมาทวงหนี้ครับ บอกว่า จะส่งเรื่องฟ้องศาล และอาจต้องติดคุก 3 ปี

ก็เลยขอเบอร์ติดต่อ เพื่อติดต่อกับ รายแรก เป็น เจ้าหน้าที่ติดตามทวงหนี้

ทราบว่า มาจาก พศิน ทนายความ ย่านคลองตันนี่เอง
ได้ความว่า มีหนี้ค้างเก่า เกือบๆ 4 หมื่น แต่เจ้าหน้าที่ใจดี ลดให้เหลือ 2 หมื่น
แต่ต้องชำระให้หมด ภายในสิ้นเดือนนี้ *** นั่นมันเงินเดือนทั้งเดือนเลยนะนั่น -*-
ก็เลยให้ส่งเอกสาร มาทางอีเมล์

ส่วนบุคคลที่อ้างว่าเป็นตำรวจ ใช้เบอร์ 081 358 9450 นั้น
ได้ติดต่อกลับไป ไม่ได้คุยอะไรกันมาก ผมได้แจ้งว่า ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ เรียบร้อยแล้ว
และก็จะดำเนินการเอง ฝ่ายปลายสายก็ อือๆ อือๆ ตามระเบียบ ของตำรวจแบบปลอมๆ
(ว่าจะซัก ชื่อเสียง เรียงนาม + ตำแหน่ง + สังกัด สักหน่อย แต่ก็เกรงใจ ขี้เกียจทะเลาะ )

ค่อนข้างชิน กับการทวงหนี้วิธีนี้แล้ว เบื่อสุดๆ แต่ที่ ค่อนข้างกังวลใจ คือ ผมชิน แต่แม่ผมนี่สิ ยังไม่ชิน 555+

มีคำถามนะครับ...

ในกรณีที่ได้รับการลดหนี้ แบบนี้ ต้องได้รับเอกสาร ยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษร หรือไม่? อย่างไร? ครับ
กลัวว่า จ่ายๆ ไป จนครบ 2 หมื่นๆ แล้ว จะไม่ไปนไปตาม คำพูด ของคนทวงหนี้

เหนื่อยใจ ไปทำงานต่อดีกว่า

ขอบคุณงามๆ สำหรับ ทุกๆ คำตอบ และทุกๆ กำลังใจ ล่วงหน้านะครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี 9 Years, 10 Months ago Karma: 0  
พวกทวงหนี้แบบนี้มันเลวได้ใจจริงๆ
คุณต้องได้รับหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษรในการลดหนี้ก่อนนะ
ถึงจะจ่ายเข้าไปได้น่ะค่ะ ถ้ามันไม่ออกให้ ก็ไม่ต้องจ่ายจนกว่ามันจะ
ออกหนังสือยืนยันการลดหนี้ให้ก่อน
เมื่อจ่ายแล้วก็ต้องได้รับหนังสือยืนยันการชำระหนี้แล้วด้วยนะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี 9 Years, 10 Months ago Karma: 21  
คุณจะปล่อยให้มันชิน.....กับการกระทำแบบนี้กับคนอื่นๆ ด้วยเปล่าคะ

น่าจะซัดไปสักดอก....ทำแบบนี้เกินขอบเขต แหลแปลงกายเป็นตำรวจ เป็นทนาย ก็ต้องจัดให้ซักชุด

ไม่น่าปล่อยมันไปเลยค่ะ

สงสารแม่คุณ...อีกหน่อยจะเจอนายพัน พันโท พันตรี จ่า สิบ โท เอก จัตวา ไรมาอีกก็ไม่รู้นะคะ

Re:โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี 9 Years, 10 Months ago Karma: 4  
ก่อนจะจ่ายเงินทุกครั้งต้องมีเอกสารยืนยันให้เรียบร้อยค่ะ
อย่าชะล่าใจหรือไว้ใจใครเป็นอันขาด ไม่มีเอกสารมาเงินก็ไม่ต้องไปค่ะ
ลองดูตัวอย่างเอกสารตามลิงค์นี้นะค่ะ
http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=4&id=12860

Re:โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี 9 Years, 10 Months ago Karma: 5  
ขอเอกสารยืนยันก่อนทุกครั้ง
รวมทั้ง สำคัญที่สุดคือ จ่ายตรงตามวัน ที่ระบุไว้ในเอกสารอะครับ
แล้วก็..ดูลายเซ็นต์ผู้รับมอบอำนาจด้วยนะครับ

Re:โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี 9 Years, 10 Months ago Karma: 12  
ไม่น่าตกลงด้วยเลย
การตกลงจ่ายแบบนี้ไม่ใช่การกระทำที่ถูกต้อง
ไม่ต้องไปเอาเรื่องหรือโต้แย้งอะไรหรอก
แค่เงียบๆเฉยๆไป ไม่ตกลงและไม่จ่าย ตราบใดที่พวกนั้นยังใช้วิธีนี้อยู่
ทำให้รู้ว่าทำแบบนี้ไม่ได้ผลน่าจะดีกว่านะ
แล้วอธิบายให้ที่บ้าน(แม่)เข้าใจว่ามันเป็นใคร

ถ้าคุณตกลงตามที่พูด พอรู้ว่าวิธีนี้ได้ผล เดี๋ยวก็จะเกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก
คือมีร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา หรือยศอาจจะสูงขึ้นเรื่อยๆก็ได้จะได้ดูน่ากลัว

Go to top Post Reply