ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: มีข้อสงสัยในคำพิพากษาค่ะ
มีข้อสงสัยในคำพิพากษาค่ะ 10 Years, 4 Months ago Karma: 0  
คือหลังจากไปขึ้นศาลเดือนตุลาคมของhsbc แต่ตกลงกันไม่ได้เพราะแบงก์ให้ผ่อนเดือนละ5,000 6งวดที่เหลืองวดละ 8,000 ทังหมด18งวด เราไม่ไหวศาลท่านก็เลยบอกว่าไม่ต้องเซนต์อะไรให้กลับไปรอคำพิพากษาที่บ้านอีก 2 เดือน แล้วจะดูเรื่องดอกเบี้ยให้
คำพิพากษามาแล้วค่ะ เมื่อวานนี้ ความว่า
ตามคำพิพากหรือคำสั่งของศาลแขวงสมุทรปราการให้จำเลยชำระเงินแก่โจทย์ 132,055.88บาทพร้อมดอกเบี้ยอัตราร้อยละ10ต่อปีนับแต่วันที่11ตุลาคม2551ไปจนกว่าจะชำระเสร็จกับให้ใช ค่าฤชาธรรมเนียมแทนโจทย์ กำหนดค่าทนายความ 3,000บาท คำขออื่นให้ยก./
คำถามนะคะ
1.คำว่าให้ชำระไปจนกว่าจะสำเร็จ หมายความว่าตามกำลังที่เราส่งไหวเืดือนละ1,000- 2,000ได้หรือไม่เพราะว่าศาลให้คิดอัตราดอกเบี้ยร้อยละ10ต่อปีแล้ว
2เคยขอศาลว่าให้ค่าทนายความเป็นพับไป แต่มาแบบนี้คือต้องเสียใช่ไหมคะ
3.คำขออื่นให้ยกหมายถึงอะไร
4.ถ้าทางแบงก์ไม่ยอมยืนยันเหมือนเดิมคือให้แค่18งวดควรทำไงดีคะ
ยังไม่ได้คุยกับแบงก์ค่ะหาข้อมูลก่อน รบกวนไขข้อข้องใจหน่อยนะคะ
ตอนนี้ที่ษริษัทก็แย่ โบนัสก็ไม่มี มีแต่คัดคนออกอย่างเดียววันพรุ่งนี้ก็จะไปขึ้นศาลอีกตัวแล้วค่ะของเฟิร์สช้อยแต่คุยกันแ ้วเค้าให้จ่ายขั้นต่ำ1,000ไปก่อน ปิดให้หมดภายใน48เดือน ก็ยังดีค่ะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:มีข้อสงสัยในคำพิพากษาค่ะ 10 Years, 4 Months ago Karma: 13  
ถาม : คำว่าให้ชำระไปจนกว่าจะสำเร็จ หมายความว่าตามกำลังที่เราส่งไหวเืดือนละ1,000-2,000ได้หรือไม่
ตอบ : ไม่ได้...จนกว่าจะมีข้อสัญญาตกลงกันใหม่ ระหว่างคุณกับเจ้าหนี้อีกครั้ง หลังจากได้รับคำพิพากษาแล้ว

ถาม : เพราะว่าศาลให้คิดอัตราดอกเบี้ยร้อยละ10ต่อปีแล้ว
ตอบ : ก็ต้องขอแสดงความยินดีด้วยครับ (ที่ศาลท่านช่วยปรับลดอัตราดอกให้เหลือเพียงแค่ 10% ต่อปี แทนที่จะเป็น 15% ต่อปี)
นี่แหละคือข้อดีของการไปศาลล่ะ แถมคุณยังได้เจอกับผู้พิพากษาที่ค่อนข้างจะ "ใจดี" ด้วย อัตราดอกเบี้ยเลยเหลือเพียงเท่านี้

ถาม : เคยขอศาลว่าให้ค่าทนายความเป็นพับไป แต่มาแบบนี้คือต้องเสียใช่ไหมคะ
ตอบ : ใช่แล้วครับ

ถาม : คำขออื่นให้ยกหมายถึงอะไร
ตอบ : หมายถึง...คำขออื่นๆของทางฝ่ายโจทก์ (เจ้าหนี้) ที่นอกเหนือไปจากนี้...เช่น ค่าเบี้ยปรับ , ค่าล่าช้า , ค่าทวงถาม , ค่าธรรมเนียมอื่นๆของทางฝ่ายโจทก์...ให้ "ยกฟ้อง" ยังไงล่ะครับ

ถาม : ถ้าทางแบงก์ไม่ยอมยืนยันเหมือนเดิมคือให้แค่18งวดควรทำไงดีคะ
ตอบ : อืม...หนี้จำนวน 132,055.88 หาร 18 งวด = งวดละ "เจ็ดพันกว่าบาท"
ถ้าคุณไม่ยอมให้ถูก "อายัดเงินเดือนเพื่อการชำระหนี้ ก็คงต้องยอมทำสัญญา 18 งวดนี้แหละครับ โดยต้องยอม "กัดฟัน" จ่ายในเดือนแรกตามจำนวนเจ็ดพันกว่าบาทไปก่อน ตามสัญญา (จ่ายเฉพาะเดือนแรกเท่านั้น) พอเดือนต่อๆไป จะจ่ายน้อยลงก็ได้ เช่น 1,500.-บาท หรือ 2,000.-บาท ก็แล้วแต่กำลัง (แต่ห้ามจ่ายน้อยกว่า 1,500.-บาท ต่อเดือน) เพราะเงินต้นของมูลหนี้คุณสูงมาก ตกแสนกว่าบาท คุณจะต้องผ่อนชำระหนี้ทั้งหมดนี้พร้อมด้วยดอกเบี้ย ให้หมดภายในระยะเวลา 10 ปี และที่สำคัญ ควรจ่ายให้ตรงตามกำหนด (อย่าจ่ายล่าช้า) มิฉะนั้นทางฝ่ายเจ้าหนี้มันจะเอาไปอ้างเป็นเหตุ ยื่นร้องต่อเจ้าพนักงานบังคับคดี ให้ทำการอายัดใดๆจากคุณได้ทันที

ถาม : ยังไม่ได้คุยกับแบงก์ค่ะหาข้อมูลก่อน
ตอบ : ให้รีบติดต่อกับแบงค์โดยด่วยเลยครับ ก่อนที่จะมีคำสั่ง "บังคับคดี" ส่งมาให้คุณ...ไม่ต้องรออะไรแล้ว ถ้าไม่อยากถูกอายัดเงินเดือน

ขอแนะนำนะครับ...ถ้าคุณมีหนี้จำนวนมาก และหลายๆเจ้า...ผมว่าการยอมถูก "อายัดเงินเดือน" ก็น่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่ามาผ่อนทุกๆเจ้า หลังจากถูกฟ้องนะครับ เพราะถ้ายังขืนผ่อนจ่ายกันทุกๆเจ้าหลังจากถูกฟ้อง ก็คงจะจ่ายไม่ไหวเหมือนเดิม แล้วมันก็จะหนีไม่พ้นการถูกอายัดเงินเดือนอยู่ดีนั่นแหละ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Go to top Post Reply