ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: Thirdway out การรวมหนี้ มุมมองใหม่
Thirdway out การรวมหนี้ มุมมองใหม่ 9 Years, 11 Months ago Karma: 121  
เอามาจากกระทู้ "ขั้นตอนการแก้หนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน" ของคุณหมูสมิง
Thirdway out = การรวมหนี้วิธีนี้เป็นแนวทางหนึ่งที่ชมรมและมูลนิธิฯ ไม่แนะนำให้ทำเลย
เพราะมันมีข้อเสียมากกว่าข้อดีแต่...ถ้าคุณ..พิจารณาข้อดี ข้อเสีย รอบด้านแล้ว
หากคุณยอมรับได้อยากทำก็ทำไปเพราะก็หมดหนี้ได้เหมือนกันเพียงคุณมีวินัยมากพอและชำระตลอ จนจบสัญญา
การรวมหนี้คือ...การเปลี่ยนเจ้าหนี้ ไปรวมไว้ที่เจ้าใหญ่รายเดียว ที่จะอนุมัติเงินกู้ให้คุณ
ซึ่งต้องครอบคลุมยอดหนี้ทั้งหมดของคุณด้วย ขึ้นอยู่กับความสามารถในการชำระหนี้ของคุณ
หากคุณมีภาระมากกว่ารายได้หลายเท่า ไอ้เรื่องที่จะได้รับการอนุมัตินั้น เลิกฝันได้เลย
ลูกหนี้ที่หลงผิดว่า วิธีนี้จะทำให้หมดหนี้ได้จริงอย่างยั่งยืนนั้น มักจะพยายามหมุมจนเต็มหมดแล้ว
หากใช้วิธีนี้โดยไม่มีหลัก ปัญหาจะหนักกว่าเดิม หนี้จะมากขึ้นกว่าเดิม และหากเกิดวิกฤตทางการเงินขึ้นอีก สิ่งที่ตามมา
จะร้ายแรงกว่าเดิม อาจถูกฟ้องล้มละลาย ทำให้เสียทรัพย์สินสุดท้ายในชีวิตได้

การที่จะใช้วิธีนี้คุณต้อง มีทรัพย์สินอะไรสักอย่าง ทั้งสังหาริมทรัพย์หรืออสังหาริมทรัพย์ ที่จะนำไปเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกันเงินกู้ก้อนใหม่ ซึ่งแต่เดิมนั้นหนี้บัตรเครดิต, หนี้สินเชื่อบุคคล เป็นหนี้ที่ไม่มีหลักประกัน แต่เมื่อไรที่คุณใช้วิธีรวมหนี้
หนี้นั้นจะกลายเป็นหนี้ที่มีหลักประกันทันที และส่วนใหญ่ที่พบลูกหนี้ที่ใช้วิธีนี้โดยคิดว่า
1.เจ้าหนี้เหลือเจ้าเดียว
2.จ่ายน้อยลง
3.เป็นวิธีที่ดีที่สุด
ขอบอกว่าคิดผิดที่สุดวิธีนี้เป็นวิธีอันตรายที่สุด
หนี้นั้นไม่ได้หายไปไหน แต่เพิ่มมากขึ้นด้วยเพราะหนี้เดิมของคุณมันก็มีดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียม ฯลฯ
รวมไว้อยู่แล้ว เมื่อคุณรวมหนี้ไปที่เจ้าหนี้รายใหม่ต้นเดิม ดอกเดิม คุณก็ต้องจ่าย ต้นใหม่ ดอกใหม่คุณก็ต้องจ่าย
หนี้ไม่ได้ลดลงเลยแม้แต่น้อย
จำนวนเงินที่ต้องชำระ ในแต่ละงวดนั้นอาจน้อยลงจริง
แต่ระยะเวลาในการผ่อนชำระ
จะนานขึ้น เช่น จากเดิมหนี้ของคุณถ้าใช้วิธีที่ 2 หยุดจ่าย ซึ่งอาจใช้เวลาในการแก้หนี้จนหมด 3 - 5 ปี
แต่เมื่อใช้การรวมหนี้ ระยะเวลาอาจกลายเป็น 10 ปี 15 ปี หรือ 20 ปี แล้วแต่สัญญา และยอดเงินที่คุณกู้มา
แต่...ถ้าพิจารณารอบด้านแล้ว ยังไงๆ ฉันก็จะทำ ก็ขอให้อ่านการใช้วิธีที่ 3 ให้ได้ผลที่สุดให้ดีๆ
เมื่อได้รับการอนุมัติ ได้เงินมาแล้วเก็บเงินนั้นไว้ก่อน
อย่าเพิ่งจ่ายให้เจ้าใดทั้งสิ้น เพื่อเจรจาทำแฮร์คัต ขอส่วนลดกับเจ้าหนี้แต่ละรายให้ได้มากที่สุด
วิธีนี้เงินจะถูกใช้อย่างคุ้มค่า มีประโยชน์กับคุณที่สุดและอาจเหลือพอทำทุนอะไรเล็กๆ น้อยๆ ได้
อย่างไรก็ตามการทวงหนี้มันก็จะตามมาเป็นของคู่กัน ประหนึ่ง KEE ติด TOOD ฉะนั้นหากคุณไม่มีภูมิต้านทาน
เรื่องการทวงหนี้ กลัวการทวงหนี้ อาย ฯลฯ ก็ให้ใช้วิธีนี้
คือ...เมื่อได้เงินมาแล้วให้จ่ายเต็มจำนวนกับเจ้าหนี้ทุกราย
แน่นอนทั้งต้น ทั้งดอก ทั้งค่าธรรมเนียม ฯลฯ ตามแต่เขาจะคิด
ซึ่งวิธีนี้ก็คือการตำน้ำพริกละลายมหาสมุทร โยกเจ้าหนี้จากหลายรายไปรวมอยู่รายเดียว
หนี้จะหมดก็ต่อเมื่อคุณผ่อนชำระจนครบอายุสัญญา และไถ่ถอนเอาทรัพย์ไปค้ำประกันนั้นคืนมา
วิธีที่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง เมื่อได้เงินมาแล้ว นำเงินไปกระจายจ่ายขั้นต่ำทุกรายการ
เพื่อรักษาบัญชี รักษาเครดิต รักษา ฯลฯ
ตามแต่มายาคติของคุณ วิธีนี้จะทำให้เงินก้อน ที่ควรจะมีประโยชน์กับคุณปลิวหายไปกับสายลม
เปรียบประหนึ่งเทน้ำมันลงบนกองไฟยังไงยังงั้น

อ้างอิงจากข้อความของคุณ Prungtip ในกระทู้ http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=23340
QUOTE:
: โครงการ ธ. ออมสิน รับเคลียร์หนี้บัตรเครดิตทุกบัตร ให้หมด
รัฐบาลมอบหมายให้ธนาคารออมสิน นำเงิน กู้
ออกมาให้ประชาชนที่มีสังกัด และมีหนี้สินจากบัตรเครดิต จะกี่บัตร
ก็ตาม กู้ได้ 30 เท่าของเงินเดือน ในระยะเวลาผ่อนใช้เต็มที่ 10 ปี
โดยออมสินจะเคลียร์หนี้คืนทุกบัตรเครดิตให้ แล้วเริ่มส่งใหม่ที่เดียว ที่
ธ. ออมสิน โดยธนาคารจะคำนึงถึงภาระและความที่สามารถที ผู้กู้จะส่งได้ในแต่ละเดือน

รายละเอียดลองอ่านดูเป็นตัวอย่าง แต่ให้สอบถามขั้นตอนต่าง ๆ กับ ผู้จัดการ
ธ. ออมสิน สาขาคลองสวนพลู คุณจารุมัย/ผู้จัดการสาขา (089-786-2929)
หรือ คุณเรณู/ผู้ช่วย 035--346-123 กันเองนะ
***หรือ ธนาคารออมสินใกล้บ้านท่าน ค่ะ (ดอกเบี้ย ประมาณ ร้อยละ 6.85 % / ปี )
ไม่ทราบว่าใครได้ข่าวหรือไม่? จริงรึป่าว?

นี่เป็นคำแนะนำจากคุณหมูสมิงและกรรมการชมรมหลายๆท่าน รวมแรงรวมใจกันเป็นปี เพื่อเขียนคัมภีร์เล่มนี้ขึ้นมาให้เราได้ศึกษา
แต่มีมุมมองหนึ่งที่เปลี่ยนไป จากปัจจุบัน ในงาน "เวทีสุดท้าย" ของนายนกกระจอกเทศ
พี่นก ให้คำแนะนำอย่างหนึ่ง เมื่อ ธนาคารอิสลามและธนาคารออมสิน เปิดสินเชื่อปลดหนี้บัตรเครดิตให้กับลูกหนี้ โดยคิดดอกเบี้ย 6.85% สำหรับธ.ออมสิน และ 15%(หรือเท่าไหร่ไม่แน่ใจ) สำหรับธ.อิสลาม(รายละเอียดด้านล่าง)
พี่นกเสนอแนวทาง Thirdway out = การรวมหนี้ ไว้อย่างน่าสนใจว่า ถ้าเรากู้เงินจากธนาคารสองที่นี้ แล้วนำไปจ่ายหนี้บัตรในราคาแฮร์คัท จะเป็นวิธีที่แก้ปัญหาได้อีกทางหนึ่ง
ขอย้ำ "ในราคาแฮร์คัท" คือต้องรอจนกว่าจะได้ส่วนลดที่งดงาม ใช้เงินที่มีอยู่ให้คุ้มค่านั้นเอง
นี่เป็นมุมมองอีกด้านหนึ่ง ในเหตุการณ์ปัจจุบันที่เปลี่ยนไป
เพื่อนๆจะลองนำไปนอนคิดเล่นๆดูบ้างก็ได้
พอดีบัวไปโพสในกระทู้ที่ว่า แต่ไม่อยากให้หายไปกับสายลม อยากฟังความคิดเห็นของเพื่อนๆ และกรรมการที่มีโอกาสเข้ามาอ่าน เผื่อมีข้อเสนอแนะจากเจ้าของคัมภีร์เอง ยิ่งจะเป็นพระคุณยิ่งๆ
ใครกู้ได้ อย่าลืมแบ่งกอบัวบ้างเน้อ...ฮ่า...

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
pocha ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:Thirdway out การรวมหนี้ มุมมองใหม่ 9 Years, 11 Months ago Karma: 0  
เห็นด้วยกับคุณกอบัวคะ เนื่องจากเคยทำแบบที่ 3 มาแล้ว แต่ก้อไม่สามารถจบได้คะ แถมมีหนี้มากขึ้นด้วย (ตอนทำยังไม่เจอเวปนี้คะ) ถ้าเจอคงปิดไปได้หมดแล้วคะ ขอให้เพื่อนๆ ที่เข้ามาใหม่ศึกษาวิธีการให้ดีนะคะ ว่าตัวเองจะเลือกทางไหน อ่านกระทู้ปักหมุดมากๆ คะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:Thirdway out การรวมหนี้ มุมมองใหม่ 9 Years, 11 Months ago Karma: 121  
บัวอยากจะเสริมในกรณีของบัว
คือ ปีหน้าบัวกะว่าจะกู้สหกรณ์ของบัว มาเก็บเอาไว้เพื่อมาทำแฮร์คัท เพราะเมือถึงปีหน้าก็จะเข้าสู่เดือนที่ 10 ของการหยุด หนี้ก็เน่าปริ่มๆเหม็นจมูกเจ้าหนี้พอสมควร น่าจะได้ส่วนลดที่งามพอสมควร
แล้วสหกรณ์ของบัวคิดดอกเบี้ยถูกมั่กมาก มีเงินปันผลด้วย บวกกับโบนัสอีกก้อน ก็น่าจะเคลียร์ได้หลายตัว
บัวเลยมาฉุกคิดถึงวิธีการนี้ แต่อาจจะเป็นวิธีที่ "ไม่เข้าท่า" ของอีกหลายๆคน
แล้วแต่วิธีการแก้ปัญหาของแต่ละบุคคล อยากแชร์ความคิดกันตรงหนี้คะ
เอ..หรือบัวอาจจะหาประสบการณ์ การขึ้นโรงขึ้นศาล ไว้เป็นเคสศึกษาส่วนตัวดีไหมน๊า...

Re:Thirdway out การรวมหนี้ มุมมองใหม่ 9 Years, 11 Months ago Karma: 121  
อีกทีค่ะ คุณ pocha
แล้วถ้าเราเอาเงินที่ได้ มาจ่ายใน "ราคาแฮร์คัท" ล่ะคะ จะดีไหม
บัวตั้งคำถามให้คิดน่ะคะ ไม่ได้ว่าจะให้ใครเอาจริง เสนอความคิดเห็นได้คะ

Re:Thirdway out การรวมหนี้ มุมมองใหม่ 9 Years, 11 Months ago Karma: 4  
ถ้ากู้มาจ่ายหนี้ "ในราคา Hair Cut" ได้จริง ๆ อย่างที่พี่บัวบอก
ก็น่าสนใจนะค่ะ จะได้ปิดทีเดียวให้พร้อมกันหมด (ในราคา Hair Cut จริงๆ)

เลี่ยงปัญหาการขึ้นศาลด้วยค่ะ ของ strain เองก็คงปล่อยเรื่องถึงขึ้นศาลไม่ไหว
เพราะจะมีปัญหาที่ทำงานนะค่ะ ก็กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่เหมือนกันค่ะว่าจะทำ
ได้จริงหรือเปล่า อีกใจหนึ่งก็กลัวจะผ่อนนานกว่าการ Hair Cut ที่ละเจ้าไหม???

แต่อีกใจก็ยังกังวลเรื่องนายใหญ่ที่บริษัทฯ เขาประมาณว่าไม่ถูกกับนายใหญ่
ฝ่ายบริหารของฝ่ายบุคคลนะค่ะ แล้วถ้าเรื่องมีถึงขั้นฟ้องศาลเมื่อไหร่ เรื่องจะส่ง
ตรงไปถึงนายใหญ่ฝ่ายบริหารของบุคคลทันที ซึ่งเขาก็ต้องเรียกนายใหญ่ของเรา
ไปคุยเพื่อรับทราบปัญหา แต่ที่นี้เขา 2 คนไม่ค่อยถูกกันนี้หละซิค่ะปัญหาใหญ่ของ
Strain เลย เพราะอารมณ์และผลกระทบที่นายเราได้มา จะมาเพิ่มที่เราเป็น 10 เท่าเลยค่ะ
(นาย strain ไม่ค่อยมีเหตุผลด้วยค่ะ ชอบมองและตัดสินคนที่ profile ค่ะ)

เพื่อน ๆ มีความคิดเห็นหรือเคยทำการกู้เพื่อมาปิดหนี้ "ในราคา Hair Cut" ได้บ้างหรือเปล่า
ยังไงฝากแชร์ประสบการณ์หรือข้อแนะนำไว้ให้กันบ้างนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

Re:Thirdway out การรวมหนี้ มุมมองใหม่ 9 Years, 11 Months ago Karma: 1  
จากที่ผมได้ยินมา เค้าบอกว่า ถ้าธนาคารอิสลามอนุมัติ สินเชื่อให้แล้ว เราต้องมีเอกสารการปิดหนี้บัตรต่างๆ ส่งมาให้ ธนาคารภายใน 30 วัน นับจากวันอนุมัตินี่คับ (น่าจะให้ส่งตัวจริงไปทางไปรษณีย์อ่ะ)

แต่ถ้าเราหยุดไป 5-6 เดือนแล้วกู้ยังไงก็คงไม่ผ่าน (ถ้าอยากได้ H/C ต้องหยุดซัก 3-4 เดือนก่อนนี่คับ)

Go to top Post Reply