ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
อยากทราบประเภท ของแต่ละบัตร ว่าอายุความกี่ปีค่ะ (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: อยากทราบประเภท ของแต่ละบัตร ว่าอายุความกี่ปีค่ะ
wonc ()
User Offline Click here to see the profile of this user
อยากทราบประเภท ของแต่ละบัตร ว่าอายุความกี่ปีค่ะ 9 Years, 12 Months ago Karma: 0  
บัตรกดเงินสด ของ อิออน กับ บัตร ยูเมะพลัส ของอีซี่บาย เป็นบัตร เครดิต หรือ วงเงินเบิกเกินบัญชี
หรือเป็นสินเชื่อส่วนบุคคล ค่ะ พอดีอ่านเจอบ้างแต่ยัง ไม่ค่อยเข้าใจรบกวนขอคำตอบด้วยค่ะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:อยากทราบประเภท ของแต่ละบัตร ว่าอายุความกี่ปีค่ะ 9 Years, 12 Months ago Karma: 10  
บัตรเครดิต อายุความ 2 ปี

บัตรกดเงินและสินเชื่อส่วนบุคคล อายุความ 5 ปีค่ะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:อยากทราบประเภท ของแต่ละบัตร ว่าอายุความกี่ปีค่ะ 9 Years, 12 Months ago Karma: 121  
ตามลิงค์ของพี่นกกระจอกเทศนี้ไปนะคะ อธิบายละเอียดดีมากเลยค่ะ
http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3743

Re:อยากทราบประเภท ของแต่ละบัตร ว่าอายุความกี่ปีค่ะ 9 Years, 12 Months ago Karma: 13  
ขอขอบคุณ คุณ kobua ที่อุตส่าห์ช่วยลง Link ความรู้เก่าๆมาให้โดยตลอด

wonc อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
บัตรกดเงินสด ของ อิออน กับ บัตร ยูเมะพลัส ของอีซี่บาย เป็นบัตร เครดิต หรือ วงเงินเบิกเกินบัญชี
หรือเป็นสินเชื่อส่วนบุคคล คะ

ที่คุณกล่าวมาก็คือ "สินเชื่อเงินด่วนพร้อมใช้" หรือถูกจัดว่าเป็น "สัญญาสินเชื่อ" เมื่อย้อนกลับไปอ่านดูในเนื้อหาของตัวสัญญา

แต่เคยมีตัวอย่างคำพิพากษาของศาลฎีกา ท่านวินิจฉัยออกมาว่า ธนาคารเป็นผู้ชำระเงินแทนสมาชิกไปก่อนแล้วเรียกเงินคืนจากสมาชิกในภายหลัง และสมาชิกสามารถนำบัตรไปถอนเงินสดจากบัญชีเงินฝากที่ธนาคารโดยผ่านเครื่องฝากถอนอัตโนมั ิได้ ซึ่งสมาชิกจะต้องเสียดอกเบี้ยหรือค่าธรรมเนียมเป็นรายปีให้แก่ธนาคารด้วย ธนาคารจึงเป็นผู้ค้ารับทำการงานต่าง ๆ ให้แก่สมาชิก การที่ธนาคารจ่ายสำรองเงินแทนสมาชิกไปก่อน แล้วเรียกเก็บเงินจากสมาชิกภายหลังเป็นการเรียกเอาค่าที่ได้ออกเงินทดรองไปก่อน มีอายุความ 2 ปี ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/34 ข้อ (7) ที่ระบุไว้ว่า “ผู้ประกอบธุรกิจให้บริการบัตรกดเงินสด ถือเป็นผู้ประกอบ ธุรกิจในการดูแลกิจการของผู้อื่นหรือรับทำการงานต่างๆ เรียกเอา สินจ้างอันจะพึงได้รับในการนั้น รวมทั้งเงินที่ได้ออกทดรองไป” จึงมีกำหนดอายุความ 2 ปี…เทียบเท่ากับบัตรเครดิต

ดังนั้น...สถาบันการเงินซึ่งเป็นเจ้าหนี้ จะต้องใช้สิทธิฟ้องร้องให้ลูกหนี้ชำระหนี้ ภายในกำหนดเวลาตามที่กฏหมายระบุไว้ นับตั้งแต่ลูกหนี้ “ผิดนัดชำระหนี้” กับเจ้าหนี้เป็นครั้งสุดท้าย ถ้าหากเจ้าหนี้ไม่ได้ใช้สิทธิเรียกร้อง หรือฟ้องร้องภายในระยะเวลาตามที่กฏหมายกำหนด คดีก็เป็นอันขาดอายุความหรือหมดสิทธิเรียกร้อง ลูกหนี้ก็พ้นความรับผิด ไม่ต้องชำระหนี้ให้แก่เจ้าหนี้ เพราะถึงแม้เจ้าหนี้จะดันทุรังฟ้องร้องลูกหนี้ แต่เมื่อลูกหนี้ยกข้อต่อสู้ว่าคดีหมดอายุความแล้ว ศาลก็ต้องพิพากษายกฟ้องให้อยู่ดี

ที่สำคัญอย่าลืมว่า ถึงแม้คดีจะขาดอายุความไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าเจ้าหนี้มันดันยื่นฟ้องมา แล้วลูกหนี้ไม่ยื่นคำให้การ ในการต่อสู้คดี…ลูกหนี้จะเป็นผู้ “แพ้คดี” ทันที...ดังนั้นเมื่อลูกหนี้ยื่นคำให้การต่อสู้คดี ลูกหนี้จะต้องต่อสู้คดีในประเด็นที่ว่า คดีของโจทก์ “ได้ขาดอายุความไปแล้ว” มิฉะนั้นศาลก็ไม่อาจหยิบยกเรื่องคดีขาดอายุความ ขึ้นมาเป็นเหตุให้ยกฟ้องของโจทก์ได้ (ตามมาตรา 193 / 29 )

มีตัวอย่างมากมาย ที่แม้เจ้าหนี้จะรู้ว่าคดีขาดอายุความไปแล้ว แต่เจ้าหนี้ก็ยังเสือกให้ทนายความ ยื่นฟ้องลูกหนี้อีก โดยหวังว่าถ้าฟลุ๊คๆขึ้นมา ไปเจอเอาลูกหนี้ที่ไม่รู้เรื่อง ไม่ใส่ใจที่จะต่อสู้คดี เพราะรับรู้ว่าตนเองเป็นหนี้เขาจริงๆ แต่หารู้ไม่ว่าคดีขาดอายุความแล้ว จึงไม่ได้ยื่นคำให้การต่อสู้คดีว่าขาดอายุความแต่อย่างใด นั่นนับว่าเป็นคราวเฮงของเจ้าหนี้ และเป็นคราวซวยของลูกหนี้ ศาลก็จะต้องพิพากษาตามพยานหลักฐานให้เจ้าหนี้ชนะคดีไป และลูกหนี้ก็ต้องรับผิดชำระหนี้ตามคำพิพากษาของศาลต่อไป

ผลของการชำระหนี้ก่อนจะครบกำหนดอายุความ

ถ้าหากมีการชำระหนี้ให้กับเจ้าหนี้ แม้แต่เพียงบางส่วนก็ตาม ก็ถือได้ว่า “มีการรับสภาพหนี้แล้ว” ซึ่งจะทำให้อายุความสะดุดหยุดลง และจะต้องเริ่มนับอายุความกันใหม่ โดยเริ่มนับตั้งแต่วันที่ลูกหนี้กระทำการ “ชำระหนี้ใหม่” ดังกล่าว

การชำระหนี้ที่จะถือว่าเป็นกรณีที่ทำให้อายุความสะดุดหยุดลงนั้น จะต้องเป็นกรณีที่ ลูกหนี้ได้กระทำการชำระหนี้ “แม้พียงบางส่วน” ให้แก่เจ้าหนี้ ก่อนที่อายุความฟ้องร้องจะสิ้นสุดลง...อย่าลืมนะครับ…ก่อนอายุความสิ้นสุดลง

ซึ่งจะแตกต่างกันกับกรณีการชำระหนี้ ภายหลังจากขาดอายุความแล้ว เพราะนั่นจะทำให้มีผลเพียงแค่ทำให้ลูกหนี้เรียกเงินคืนไม่ได้เท่านั้น (ตามกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 193/28 วรรคหนึ่ง) เพราะสิทธิเรียกร้องที่ขาดอายุความแล้ว ลูกหนี้มีสิทธิที่จะปฏิเสธการชำระหนี้ตามสิทธิเรียกร้องนั้นได้ (ตามกฎหมายแพ่งและ พาณิชย์ มาตรา 193/10) ส่วนการชำระหนี้ตามสิทธิเรียกร้องที่ได้ขาดอายุความไปแล้วนั้น ไม่ว่าลูกหนี้จะชำระหนี้ไปมากน้อยเพียงใดก็ตาม ลูกหนี้จะเรียกเงินคืนไม่ได้ โดยไม่สนว่าลูกหนี้จะมีความรู้เกี่ยวกับกฏหมาย “ขาดอายุความ” หรือไม่ก็ตาม...ดังนั้น...ถ้าหากลูกหนี้เผลอไปจ่ายหนี้หลังจากที่คดี ได้ขาดอายุความไปแล้ว ก็จะเป็นการจ่ายหนี้ "ทิ้งไปฟรีๆ" ตามข้อกฏหมายที่เรียกว่า “เป็นการจ่ายโดยอำเภอใจ” ซึ่งจะเรียกร้องเอาเงินคืนมิได้เลย

wonc ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:อยากทราบประเภท ของแต่ละบัตร ว่าอายุความกี่ปีค่ะ 9 Years, 11 Months ago Karma: 0  
ขอบคุณมากๆค่ะ มีที่ให้ความรู้ ทีแรกนึกว่าอายุความ 10 ปี ค่ะ ขอบคุณจริงๆค่ะ

wonc ()
Re:อยากทราบประเภท ของแต่ละบัตร ว่าอายุความกี่ปีค่ะ 9 Years, 11 Months ago Karma: 0  
ถามเพิ่มเติมค่ะ เพราะ หลังจากที่ได้อ่านข้อมูลที่ให้มา ได้กลับไปรื้อดู ตัวสัญญา ยังมีข้อสงสัยอยู่ค่ะ
เพราะ
ในส่วนของ บัตร ยูเมะพลัส == > ตัวสัญญา ระบุเป็น สินเชื่อเงินสด / สินเชื่อหมุนเวียน ค่ะ จึงอยากรู้ว่า ตัวนี้ อายุความอยู่ที่ 2 ปี หรือ 5 ปี ค่ะ เพราะ ทางอีซี่ ให้เป็นเงินสดมาทั้งก้อนค่ะในครั้งแรก และให้จ่ายขั้นต่ำตามตาราง และหากจ่ายเข้าไปแล้วสามารถ กด วงเงินที่เหลือในบัตรหลังจ่ายมาใช้ได้ ค่ะ จึงงงเรื่อง อายุ ความที่แน่ ชัด
ในส่วนของ อิออน =="> เบื้องต้นเคยสมัคร ผ่อนสินค้า ก่อนค่ะและสินค้าดังกล่าว ก็ได้ผ่อนงวดจนครบไปหมดแล้ว ทางอิอน มันเลยส่งบัตร อิออนเป็น master card บัตรนี้มี 2 วงเงินคือ 1.ผ่อนสินค้า 2.เบิกเงินสด จึงไม่แน่ใจค่ะว่า อายุ ความ อยู่ที่ 2 หรือ 5 ปี แต่ ฉันเองเท่าที่จำได้ ไม่เคยกรอกสัญญา ค่ะ เพราะ เคยกรอกแค่ครั้งเดียวตอนผ่อนสินค้า ตัวแรกค่ะ แต่ตอนที่ทาง อิออน ส่งบัตรเสริมมาให้ได้แนบ รายละเอียดสัญญามาให้อ่านเฉยๆ คล้ายเหมือนเป็นใบปลิว แต่ หัวข้อระบุเป็น รายละเอียดสัญญาบัตรสมาชิก อิออน
ตัวสัญญาระบุ รายละเอียดทั้งบัตรหลัก และบัตรเสริม และไม่ได้ให้ ส่งเอกสารสัญญาดังกล่าวกลับคืนค่ะ แค่ให้สามารถเปิดใช้บัตรได้เลย จึงอยากทราบมากเลยค่ะ ว่าสัญญาดังกล่าวที่ไม่มีให้ เซ็นรับทราบใด ๆ จึงไม่แน่ใจว่าเวลา อิออนมันส่งฟ้อง ในส่วนของ การเบิดเงินสดจะใช้สัญญาที่ไหนฟ้องเรา ค่ะ และขอทราบถึงอายุความที่ชัดเจน กรณีเคสนี้ด้วยค่ะ ขอบพระคุณค่ะ ขอรบกวนด้วยค่ะ

Go to top Post Reply