ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
ไม่รู้ตัดสินใจ ถูกหรือเปล่า หลังจากขึ้นศาลครั้ง 2 (1 viewing) (1) Guest
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: ไม่รู้ตัดสินใจ ถูกหรือเปล่า หลังจากขึ้นศาลครั้ง 2
ไม่รู้ตัดสินใจ ถูกหรือเปล่า หลังจากขึ้นศาลครั้ง 2 10 Years, 4 Months ago Karma: 0  
ผมไปขึ้นศาลครั้งที่สอง หลังจากเลื่อนมา 1 นัด และไม่มีเหตุผลจะอ้างศาลได้อีกแล้วที่จะเลื่อนนัดไปอีก ระหว่างนัดสอง ทาง Citi ลดให้ 50% ระหว่างรอแต่เราก็ไม่สามารถชำระได้ พอมาถึงหน้าศาล สรุปมี 2 ทางเลือก
1. ปล่อยให้ศาลตัดสินใช้หนี้ทั้งหมด แต่มีกำหนดระยะเวลา ให้ใช้หนี้ภาย.. วัน พร้อมค่าธรรมเนียม
2. ทำสัญญายอมความ ผ่อนชำระตามระยะเวลา
ผมก็ปรึกษาทนายคนที่เป็นตัวแทน Citi ฟ้องเราก็ดีครับ ใจดี และจากที่ศึกษามาไม่มาก ก็เลยเลือกทางเลือกที่ 2 เพื่อประวิงเวลาไปก่อน แล้วหากมีเงินค่อยขอปิดและขอส่วนลด แต่ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าตัวเองเลือกถูกหรือเปล่า แต่ถ้าเป็นข้อที่ 1 จะถูกบีบบังคับด้วยเวลาและโดยค่าธรรมเนียมตามที่ศาลสั่งอีก และหากชำระไม่หมดภายในกำหนดเจ้าหนี้ก็สามารถบังคับคดีได้เลย

และถามเพิ่มเติม กรณีที่เราได้รับข้อเสนอให้ยอมความแล้วจ่ายน้อยลง แต่กำลังเราก็ยังไม่พอจ่ายชำระเราขอความเมตตาต่อศาลได้ไหมว่าขอจ่ายน้อยกว่านี้ และขอเวลายาวกว่านี้ ด้วยเจตนาที่เราจะจ่าย โดยการนำหลักฐานเอกสารที่เรามีภาระที่ต้องชำระหนี้เจ้าอื่นแสดงต่อหน้าศาล ด้วย

ขอผู้รู้แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ไม่รู้ตัดสินใจ ถูกหรือเปล่า หลังจากขึ้นศาลครั้ง 2 10 Years, 4 Months ago Karma: 10  
ขอทำความเข้าใจคุณนิดนึงครับ

1. การที่คำพิพากษาระบุว่าให้คุณชำระหนี้ภายใน ... วัน ไม่ได้หมายความว่าคุณต้องชำระหนี้ทั้งหมดภายในเวลานั้นนะครับ เพียงแต่ว่าหากคุณเพิกเฉยไม่ติดต่อเจรจากับเจ้าหนี้เกินกว่าระยะเวลาดังกล่าว เจ้าหนี้เค้าสามารถไปร้องบังคับคดีได้....

2. ในคำพิพากษาไม่ได้ระบุว่าคุณต้องชำระหนี้อย่างไร ระบุเพียงว่าต้องชำระหนี้จำนวนเท่าไหร่ โดยเสียอัตราดอกเบี้ยเท่าไหร่ นับตั้งแต่วันฟ้องจนถึงวันที่ชำระเสร็จ

3. ส่วนเรื่องวิธีการชำระเงินว่าจะชำระอย่างไร จะชำระทั้งหมด หรือผ่อนชำระเป็นกี่งวดนั้น ทางลูกหนี้ต้องเจรจากับทางเจ้าหนี้เอง

4. ที่คุณเลือกวิธีที่ 2 เค้าเรียกว่าคุณไปทำยอมความหน้าศาล ศาลท่านก็จะพิพากษาไปตามที่คุณกับเจ้าหนี้ตกลงกัน

5. การทำยอมหน้าศาล หากคุณผิดนัดชำระ ทางเจ้าหนี้เค้าสามารถไปบังคับคดีได้เลย โดยที่ไม่ต้องทำเรื่องส่งฟ้องอีกครั้ง

6. การทำยอมหน้าศาลจะเหมาะสำหรับคนที่มีจำนวนหนี้ที่ฟ้องน้อยรายครับ เพราะถ้ามีหนี้ที่ฟ้องคุณหลายๆรายพร้อมกัน แล้วคุณไม่สามารถทำยอมความได้ทุกราย หรือคุณทำยอมความไปก็ไม่สามารถจ่ายได้ สุดท้ายเจ้าหนี้เค้าก็ไปบังคับคดีคุณอยู่ดี

7. ข้อแตกต่างระหว่างการทำยอมความ กับการให้ศาลตัดสินอีกอย่างก็คือ ยอดหนี้ การทำยอมความคุณตกลงเจรจาผ่อนชำระจากยอดหนี้ที่ทางเจ้าหนี้เค้าฟ้องมา แต่ถ้าคุณให้ศาลตัดสินก่อน ศาลท่านอาจตัดสินลดยอดหนี้ที่เจ้าหนี้เค้าฟ้องมาให้ลดลงก่อน หลังจากนั้นคุณก็สามารถเจรจาผ่อนชำระได้

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ไม่รู้ตัดสินใจ ถูกหรือเปล่า หลังจากขึ้นศาลครั้ง 2 10 Years, 4 Months ago Karma: 10  
letSgo อ้างอิงข้อความ:
QUOTE:
ถามเพิ่มเติม กรณีที่เราได้รับข้อเสนอให้ยอมความแล้วจ่ายน้อยลง แต่กำลังเราก็ยังไม่พอจ่ายชำระเราขอความเมตตาต่อศาลได้ไหมว่าขอจ่ายน้อยกว่านี้ และขอเวลายาวกว่านี้ ด้วยเจตนาที่เราจะจ่าย โดยการนำหลักฐานเอกสารที่เรามีภาระที่ต้องชำระหนี้เจ้าอื่นแสดงต่อหน้าศาล ด้วย

ไม่ได้ครับ หากคุณจ่ายไม่ได้ตามที่ไปทำยอมหน้าศาล เจ้าหนี้เค้าก็จะไปร้องขอบังคับคดีคุณ

Re:ไม่รู้ตัดสินใจ ถูกหรือเปล่า หลังจากขึ้นศาลครั้ง 2 10 Years, 4 Months ago Karma: 13  
ถาม : แต่ถ้าเป็นข้อที่ 1 จะถูกบีบบังคับด้วยเวลาและโดยค่าธรรมเนียมตามที่ศาลสั่งอีก และหากชำระไม่หมดภายในกำหนดเจ้าหนี้ก็สามารถบังคับคดีได้เลย
ตอบ : การจะเลือกหนทางใดก็ตาม ตัวเราต้องมาประเมินตนเองเสียก่อน ว่าถ้าเลือกใช้วิธียอมความบนชั้นศาลแล้ว...ต่อไปภายภาคหน้า เราจ่ายไหวไหม?...และถ้าเรามีเจ้าหนี้หลายราย โดยที่ทุกรายเราก็ใช้วิธียอมความเหมือนๆกันหมด ทุกๆราย ทุกๆเจ้า...แล้วเราจะจ่ายไหวไหม?
ถ้าสมมุติเป็นตัวผมเองนะ หากมีเจ้าหนี้หลายราย พอคำนวนดูแล้วหากทำยอมความ ก็คงไม่มีปัญญาไปจ่ายอยู่ดี...ผมเลือกหนทางให้ "อายัติเงินเดือน" ดีกว่า (แต่วิธีนี้ จะต้องมั่นใจว่า เราไม่มีทรัพย์อื่นๆให้ถูกยึดด้วยนะครับ)

ส่วนที่คุณบอกว่า "ถ้าปล่อยให้ศาลตัดสินใช้หนี้ทั้งหมด แต่มีกำหนดระยะเวลา ให้ใช้หนี้ภาย.. วัน พร้อมค่าธรรมเนียม"

ผมขอถามกลับมั่งนะครับ....แล้วมันเป็นไงเหรอครับ?...มันเสียหายตรงไหน? ....คุณจะต้องโดนอายัติเงินเดือนภายในวันนั้นเลยหรือไง?

สำหรับความคิดแบบนี้ ผมก็เคยตอบไปตั้งหลายครั้งแล้วว่า

ระยะเวลาในการอายัติใดๆ ของกรมบังคับคดี หลังจากที่ศาลได้พิพากษาไปแล้ว...มันไม่แน่นอน (ถึงแม้ในคำพิพากษา จะเขียนเอาไว้โดยชัดเจนว่า บังคับภายใน 15 วัน ก็ตามที)

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ทุกคนที่ถูกอายัติ...กว่าจะ"โดน" ก็เกินกว่าที่กฏหมายกำหนดไว้ (15 วัน) กันทั้งนั้น...เพียงแค่...แต่ละคนจะมีระยะเวลาในการ"โดน"ที่ไม่เท่ากัน...เอาแน่ไม่ได้เลย

บางคน"โดน"หลังจากที่ศาลพิพากษา เพียงแค่ 2 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 6 เดือน
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 1 ปี
บางคนก็"โดน"หลังจากศาลพิพากษาไปแล้ว 4 ปี

แล้วจะเอาตรงไหนมาเป็นบรรทัดฐานดีล่ะ?

อ้างอิงจากกระทู้นี้ : http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=19737 ในความคิดเห็นที่: 1

และก็เคยตอบไปอีกเหมือนกันว่า

ระยะเวลาในการอายัติใดๆ หลังจากที่มีคำสั่งของศาล ให้คุณต้องจ่ายหนี้ตามคำพิพากษา

ตามกฏหมายแล้วจะใช้เวลา 15 วัน (นับจากวันที่คุณได้รับคำพิพากษาแล้ว) เจ้าหนี้ก็สามารถเอาคำสั่งพิพากษานี้ ไปให้กรมบังคับคดีนำไปดำเนินเรื่องต่อ ในการอายัติใดๆจากคุณ...แต่...ในทางปฏิบัติจริงๆแล้ว มันจะเกิน 15 วันกันทั้งนั้นแหละ...ทั้งนี้...มันขึ้นอยู่กับ ความขยันและความกระตือรือร้น ของทั้งทางฝ่ายเจ้าหนี้และฝ่ายกรมบังคับคดี (ขึ้นอยู่กับทั้ง 2 ฝ่าย) ว่าจะกระตือรือร้นกันแค่ไหน...ซึ่งอันนี้ผมก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน ว่าจะใช้เวลานาน มากน้อยแค่ไหน? ถ้าขยันเพียงฝ่ายเดียว (อีกฝ่ายหนึ่งขี้เกียจ) ก็อาจใช้เวลาหลายเดือน กว่าคำสั่งอายัติจะมาถึงคุณ...แต่ถ้าขี้เกียจด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย ก็อาจใช้เวลานานเป็นปีหรือหลายปี กว่าที่คำสั่งอายัติจะมาถึงคุณ...ซึ่งกว่าจะถึงตอนนั้น คุณอาจมีเวลาเก็บเงินไว้ทำ Hair-cut กับมันอีกครั้งก็ได้ อย่าลืมนะครับ ว่า Hair-cut สามารถทำได้ตลอดชีพ ถึงแม้จะอยู่ในขั้นตอนอายัติเงินเดือนอยู่ก็ตาม เพราะถ้าหนี้มันเน่าแล้ว ทางเจ้าหนี้มันก็อยากได้เงินคืนเป็นก้อน เพื่อจะได้จบเรื่องกันไปเหมือนกัน

อ้างอิงจากกระทู้นี้ : http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=15828 ในความคิดเห็นที่: 7

แล้วคุณกลัวอะไรกับการถูกอายัติเงินเดือนเหรอครับ?

ถาม : กรณีที่เราได้รับข้อเสนอให้ยอมความแล้วจ่ายน้อยลง แต่กำลังเราก็ยังไม่พอจ่ายชำระเราขอความเมตตาต่อศาลได้ไหมว่าขอจ่ายน้อยกว่านี้ และขอเวลายาวกว่านี้ ด้วยเจตนาที่เราจะจ่าย โดยการนำหลักฐานเอกสารที่เรามีภาระที่ต้องชำระหนี้เจ้าอื่นแสดงต่อหน้าศาล ด้วย
ตอบ : คำถามแบบนี้...ผมก็เคยตอบไปหลายครั้งแล้วเหมือนกันว่า

จริงๆแล้ว ศาลท่านจะมีหน้าที่เพียงแค่พิพากษา ว่าคุณจะต้องจ่ายหนี้คืนให้กับโจทก์หรือเจ้าหนี้ เป็นเงินเท่าไหร่? จึงจะเป็นธรรมตามกฏหมาย...เท่านั้น

ท่านจะไม่มีหน้าที่โดยตรงในการไกล่เกลี่ย หรือออกคำสั่งให้ผ่อนจ่ายหนี้ได้หรือไม่? ผ่อนเท่าไหร่? และผ่อนอย่างไร? เพราะอาจเสี่ยงต่อการถูกมองได้ว่า ศาลลำเอียงเข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง...ดังนั้น ส่วนมากท่านจะไม่พิจารณาในเรื่องการผ่อนชำระ ด้วยตัวของท่านเองหรอกนะครับ ยกเว้นคุณกับทนายโจทก์จะตกลงกันได้เองต่อหน้าศาล
http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=15828

และการสั่งอายัติใดๆนั้น...ก็ไม่ใช่หน้าที่ของศาล...แต่เป็นหน้าที่ของกรมบังคับคดี ศาลมีหน้าที่เพียงแค่พิพากษาว่า คุณจะต้องชำระหนี้คืนให้โจทก์ เป็นจำนวนกี่บาท? จึงจะถูกต้องตามกฏหมาย...เท่านั้น
http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=16924

ศาลท่านมีหน้าที่เพียงแค่พิพากษา และตัดสินคดีเท่าั้นั้น...ศาลท่านไม่มีอำนาจหรือหน้าที่ในเรื่อง การสั่งอายัติเงินเดือนหรืออายัติทรัพย์ใดๆ...การขั้นตอนการอายัติต่างๆ เป็นหน้าที่ของกรมบังคับคดีแต่เพียงผู้เดียว ไม่เกี่ยวกับศาล

และไม่ว่าคุณจะเลือกแนวทางใดก็ตาม...หลังจากที่ศาลท่านพิพากษาตัดสินไปแล้ว ถ้ายังคงเหลือหนี้ที่จะต้องชำระตามคำพิพากษา แต่คุณยังไม่มีเงินจ่ายชำระตามนั้น...ก็จะเข้าสู่กระบวนการอายัติใดๆของกรมบังคับคดีต่อไป กระบวนการของศาลก็ถือว่าเป็นอันสิ้นสุดลงแล้วครับ ไม่เกี่ยวข้องกับศาลอีกต่อไป
http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=16539

ข้อมูลอ้างอิง จากกระทู้นี้ : http://debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&Itemid=10&func=view&catid=2&id=969#1070
และถ้าหากไปศาลทำประนีประนอมยอมความแล้ว ต่อไปหยุดชำระ ทางสำนักงานทนายความสามารถบังคับอายัดเงินเดือนได้เลยหรือไม่ หรือว่าต้องฟ้องอีกครั้ง?

ผมก็เคยตอบไปแล้วอยู่ในกระทู้นี้ http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=16671 ขยันๆเข้าไปอ่านกันบ้างสิครับ

และโดยเฉพาะที่คุณบอกว่า "จะนำหลักฐานเอกสารที่เรามีภาระที่ต้องชำระหนี้เจ้าอื่นแสดงต่อหน้าศาลด้วย"

นั่นยิ่งแล้วไปใหญ่เลยนะเนี่ย

เอาล่ะครับ...สมมุตินะครับ...สมมุติ

สมมุติว่าถ้าคุณได้มีโอกาสพบกับผู้พิพากษาจริงๆ...โดยคุณได้หอบเอาหลักฐานเอกสาร ที่คุณมีภาระต้องชำระหนี้กับเจ้าอื่น ให้ศาลได้ดูต่อหน้า
แล้วคุณไม่คิดบ้างเหรอครับ...หากคุณถูกศาลมองตัวคุณว่า "อ้อ...ที่จำเลยไม่จ่ายหนี้เขา ก็เพราะไปสร้างหนี้ไว้เพียบ อีรุงตุงนัง อย่างนี้นี่เอง ช่างเป็นคนที่ไม่มีวินัยทางการเงินเสียจริงๆ ขยันแต่สร้างหนี้ไปซะทั่ว จนตัวเองไม่มีปัญญาชำระหนี้ มีทั้งหนี้บัตรเครดิต หนี้สินเชื่อ มีทั้งหนี้ผ่อนรถยนต์ มีทั้งค่าผ่อนบ้าน...แล้วยังมีหน้ามาหอบหลักฐานหนี้ต่างๆ มาแสดงให้ดูอีกซะด้วยนะ"

แล้วคุณคิดว่า...ศาลท่านจะให้ความเมตตากับคุณไหมล่ะครับ?

แต่ถ้าเป็นหลักฐานอย่างอื่น...เช่น ค่ารักษาพยาบาล บิดา/มารดา ที่ป่วยเป็นโรคไต , ค่ารักษาพยาบาลบุตรที่ป่วยเป็นโรคหัวใจ , ค่ารักพยาบาลตัวเองที่ป่วยเป็นโรคเรื้อรัง , หลักฐานที่แสดงว่าตัวเอง ตกงาน ถูกลดเงินเดือน ถูกเลิกจ้าง ฯลฯ...เออ!...อย่างนี้สิ...มันค่อยน่าให้ความเมตตาช่วยเหลือหน่อย...จริงไหม?

Go to top Post Reply