ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจ
Titan ()
User Offline Click here to see the profile of this user
มือใหม่หัดแก้หนี้ต้องอ่านกระทู้นี้ 10 Years, 5 Months ago Karma: 8  
สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้

ระยะหลังๆ เห็นกระทู้ประเภทกลัวการทวงหนี้
กลัวพวกทวงหนี้ กลัวจะมีคนมาหา กลัวการตอบคำถามพวกทวงหนี้
กลัวว่าตอบไปแล้วไม่มีจะจ่าย กลัวฯลฯ
ทั้งกลัวจริงและเข้ามาเพื่อสร้างกระแสให้เกิดความกลัว
กระทู้นี้มีขึ้นเพื่อให้เกิดแสงสว่างทางปัญญากับเพื่อนสมาชิก
หากอ่านจนจบแล้วคุณยังกลัวอยู่ก็แล้วแต่คุณเถอะ
ไม่มีใครช่วยคุณได้หากคุณไม่ช่วยตัวเอง
อ่านอย่างเดียวแต่ไม่นำไปปฏิบัติก็ช่วยไม่ได้อีก
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนและขอให้ทราบไว้ว่า
ในนี้ไม่ว่าจะเป็นพี่ๆ รุ่นก่อตั้ง กรรมการทั้งสี่รุ่น
คณะทำงานหรือแม้แต่หมูสมิงเอง
เคยผ่านกระบวนการทวงที่ทั้งโหด เลว ชั่วมาหมดแล้ว
ความเครียด ความกลัว ความอายผ่านมาแล้วทั้งนั้น
ไม่มีใครที่เก่ง เจ๋ง หรือเป็นอย่างทุกวันนี้เลย
ทุกคนผ่านกาลเวลาและประสบการณ์ที่เลวร้ายโคตรๆ
แต่เราก็ผ่านมาได้ ถ้าคุณจะคิดว่าก็พี่ๆ รุ่นก่อตั้งเก่งนี่
กรรมการมีข้อมูลเยอะนี่ หมูสมิงมีที่ปรึกษานี่
ก็พวกเราเรียนรู้จากในบอร์ดนี้ไง ศึกษาหาข้อมูล
ทำความเข้าใจและนำไปปฏิบัติ
หากคุณไม่ทำก็แล้วแต่คุณ หากยังกลัวก็แล้วแต่คุณ
หากคุณยังจะจมอยู่ใต้การกดขี่ของพวกทวงหนี้ก็แล้วแต่คุณ
ขอย้ำ...ไม่มีใครช่วยคุณได้นอกจากตัวคุณเอง

By : หมูสมิง (58.8.39.170) 4/06/2008 10:16 PM

ความคิดเห็นที่: 1

จะสู้ครับ

By: ariya_win (58.9.105.244) 4/06/2008 10:42 PM

ความคิดเห็นที่: 2

"พนง.ทวงหนี้โทรมาบอกว่าต้องจ่ายภายในห้าโมงเย็นวันนี้
ไม่มีเงินเลย ไม่รู้จะหาที่ไหนมาจ่าย ทำไงดีคะ"

- คำถามแบบนี้เจอบ่อยๆ หมูจะย้อนถามกลับไปเสมอว่า
แล้วทำไมคุณถึงต้องขวนขวายหามาจ่ายด้วยล่ะในเมื่อคุณไม่มี
คุณจะทุรนทุรายหาวิธีการไปทำไมในเมื่อคำตอบคุณก็รู้อยู่แก่ใจว่าคุณไม่มี

ก็เค้าบอกว่าต้องหามาภายในวันนี้

- คุณเคยตอบตัวเองได้มั้ยว่าไอ้สิ่งที่โทรมาหาคุณน่ะ
มันเป็นใครและเป็นอะไรหลายๆ คนก็จะตอบว่าคนทวงหนี้
ก็เข้าทางหมูสมิงเพราะคนทวงหนี้------ มันเป็นใครล่ะ
พนักงานกินเงินเดือนน้อยนิดกะค่าคอมมิชชั่นบานตะไท
ที่จะได้จากคุณไง มันอยู่เหนือกฎหมายหรือไม่---ก็ไม่ใช่
มีศักดิ์และสิทธิ์สูงกว่าคุณมั้ย? ----- ก็ไม่ใช่มั้ย?
อิ่มทิพย์เหรอ? -------- ก็ไม่ใช่
ความเป็นคนมันอาจจะน้อยกว่าคุณ
เพราะหากมันเคารพความเป็นคนมันก็ไม่มาทำงานอย่างนี้หรอก
แล้วทำไมคุณต้องกลัวมันล่ะ?
การที่คุณกลัวเพราะคุณไปให้ค่ามันมากเกินความเป็นจริง
ทั้งๆ ที่มันก็เป็นแค่พนักงานทวงหนี้

ต้องหามาจ่ายภายในวันนี้ไม่งั้นบลา บลา บลาๆๆๆๆ ทำไงดีคะ ------------------

เคยถามตัวเองมั้ย?
ว่ามันเป็นใครถึงมาสั่งให้คุณต้องทำนั่นทำนี่ตามคำสั่งมัน?
โคตรพ่อโคตรแม่รึ?------ก็ไม่ใช่
พระเจ้ารึ? ----------- ก็ไม่ใช่
ญาติโก โหติกาฝ่ายไหนของคุณรึ? ----ก็ไม่ใช่
ตำรวจ ทนาย ผู้พิพากษา เจ้าพนักงานบังคับคดี?
ก็ไม่ใช่อะ มันเป็นอะไรไปไม่ได้นอกเสียจากพนักงานทวงหนี้
คนเหมือนๆ กับคุณเนี่ย คนชนิดที่ไม่มีปัญญาหางานดีๆ
มีเกียรติ มีศักดิ์ศรี สุจริต และน่ายกย่องทำ
คนเก็บขยะขาย คนกวาดถนนยังมีมีเกียรติ มีศักดิ์ศรี
น่ายกย่องกว่าเลย เพราะไม่ต้องมานั่งจิกกัดใคร
ไม่ต้องเที่ยวไปกดดันใครให้เครียด ให้กลัว ให้ร้อนรน
แล้วหาเงินมาโยนให้มันเอาไปซื้ออาหารกิน
เงินที่ได้มาจากความหวาดกลัวของคนอื่น
เงินที่ได้มาด้วยการบีบบังคับ
เงินที่คุณหามาด้วยความยากลำบาก จากหยาดเหงื่อ
แรงงาน เลือดและน้ำตาของคุณ --- ทำไมคุณต้องเอาไปให้มัน?
เคยตอบตัวเองได้มั้ย? ว่าอะไรกันแน่ที่ทำให้คุณกลัว
เคยถามตัวเองมั้ย? ว่าหากคุณหามาจ่ายให้มันไม่ได้
แล้วอะไรจะเกิดขึ้น? สิ่งที่ทำให้กลัวคือใจของคุณเอง
และความคิดที่ว่าเราเป็นหนี้เราผิด ----- เลิกคิดได้แล้ว
หากคุณหามาจ่ายมันไม่ได้มันก็ทำได้แค่ด่าคุณ
เพราะมันโมโหที่ไม่ได้ค่าคอมฯ จากคุณ
ถามว่ามันจะมาฆ่าคุณได้มั้ย? หรือมาจับคุณเข้าคุกได้มั้ย?
คำตอบก็คือไม่ได้ ----------- แล้วทำไมต้องกลัวมัน?

By: หมูสมิง (58.8.39.170) 4/06/2008 10:45 PM

ความคิดเห็นที่: 3

พี่คะพนักงานทวงหนี้บอกว่าจะส่งคนเข้าไปพบ ทำยังไงดีคะ หนูกลัว -----------------

กลัวทำไม?
คุณเคยตั้งคำถามกับตัวเองมั้ย?ว่าไอ้คนที่เข้ามาหาคุณน่ะ
มันเป็นใคร? เป็นอะไร? แล้วทำไมคุณถึงต้องกลัวมัน?
มันเป็นแมสเซนเจอร์-----------รู้จักมั้ย?
massenger ----------- พนักงานรับ - ส่งเอกสารน่ะ
กลัวพนักงานส่งเอกสารทำไม?เค้าบอกว่าจะส่งฝ่ายกฎหมายเข้ามา ----------- คุณรู้ได้ยังไงว่าฝ่ายกฎหมาย
แค่พนง.ทวงหนี้บอกคุณก็เชื่องั้นหรือ?
มันมีกฎหมายข้อไหนตราไว้เหรอ
ว่าไอ้ฝ่ายกฎหมายเนี่ยมีอภิสิทธิ์เหนือคุณ?
ทุกวันนี้หมูสมิงก็เป็นฝ่ายกฎหมายเพราะทำงาน
ด้านกฎหมายผู้บริโภคตั้งหลายอย่าง อย่างนี้หมูสมิงก็น่ากลัวสิ

เค้ามาแล้วเสียงดัง มาด่าประจาน มานั่งจ้องหน้า มาที่โต๊ะ

แล้วปล่อยให้มันละเมิดทำไม? ปล่อยให้มันด่าทำไม?
ยามมีก็เรียกมาสิ ให้มาล็อคตัวแล้วเชิญออกไป
เชิญดีๆ ไม่ไปก็ใช้บาทา ไม่ก็เรียกตำรวจมาจับข้อหาบุกรุก
ที่แปลกที่สุดเท่าที่เคยเจอมาคือปล่อยให้มันมานั่งจ้องหน้า
ตัวเองเป็นโอปะเรเตอร์มันมานั่งจ้องหน้าก็ไม่รู้จะทำยังไง
โทรมาถามที่มูลนิธิฯทำไงดีคะฝ่ายกฎหมายเค้ามาข่มขู่
นั่งจ้องหน้าหนูตั้งแต่เช้าแล้ว -------

แล้วทำไมไม่ไล่ไปล่ะปล่อยให้นั่งจ้องหน้าอยู่ได้
ไล่ได้เหรอคะ?
เวรกรรม (- - ' แล้วทำไมจะไล่ไม่ได้ล่ะ
ที่ทำงานหรือบ้านของคุณเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล
ไอ้บ้าที่ไหนที่คุณไม่อนุญาตแล้วมันก้าวเข้าไปเนี่ย
ถือว่าบุกรุกนะ แจ้งตำรวจให้มาลากคอมันไปเลย
เคสนี้เป็นเคสเดียวที่โมโหเคสมากๆ เพราะแนะนำอะไรไป
พวกไม่ทำสักอย่าง จะให้เราซึ่งอยู่ห่างเป็นครึ่งเมืองจัดการให้
ทั้งๆ ที่ตัวเองก็แจ้งตำรวจเองได้
คนแบบนี้บอกตรงๆ เชิญเครียดตายไปเหอะ

พนง.ทวงหนี้มันอยากจะส่งใครมาก็ปล่อยมัน
ไม่ต้องไปกลัว ไม่ต้องไปห้าม ให้มันมาเลย
มาดีก็เชิญกลับไปดีๆ เพราะส่วนมากจะเป็น
แมสเซนเจอร์ที่วิ่งงานตามใบสั่งเท่านั้น
ไม่ได้อะไรจากคุณหรอก ค่าวิ่งเที่ยวนึงไม่กี่ตังค์
ไอ้คนที่ได้เงินจากคุณน่ะคือไอ้ที่โทรมาทวงคุณนั่นแหละ
แต่หากคนที่มาดันถูกผีฝ่ายกฎหมายเข้าสิง
ร่างทรงทนาย หรือองค์ตำรวจลง
ก็ต้องไล่ผีด้วยการเชิญตำรวจตัวจริงมาไล่มัน
ไม่ก็ใช้บาทาลงอาคม ซึ่งพวกที่กร่าง เป็นร่างทรง
หรือผีฝ่ายกฎหมายเข้าสิงนี้จะไม่มากนักหรอก
คิดเป็นเปอร์เซนต์แล้วน้อยมาก
ฉะนั้นมาดีก็ดีตอบ มาร้ายก็แรงตอบแค่นั้น
ตรรกะง่ายๆ

By: หมูสมิง (58.8.39.170) 4/06/2008 11:10 PM

ความคิดเห็นที่: 4

พี่คะจะตอบคำถามพวกทวงหนี้ยังไงดีคะ?

ทำไมต้องคิดคำตอบไว้ด้วยล่ะ ตอบไปตามความจริง
ไม่เห็นต้องพิถีพิถัน ปรุงแต่งคำตอบ
เพื่อที่จะไปตอบให้พวกทวงหนี้มันพอใจเลย
คำตอบที่มันจะพอใจก็คือค่ะจะรีบหาเงินมาจ่ายนะคะ
ค่ะจะรีบโอนเย็นนี้เลย
ฉะนั้นหากคำตอบของคุณคือไม่มีก็ตอบไปตามนั้น
ไม่ต้องมานั่งปวดกบาลคิดหาคำตอบไว้เพื่อตอบมันหรอก
หลายๆ คนถูกมันด่าว่าหน้าด้านมั่ง ไม่มีความรับผิดชอบมั่ง
ตอนไปกู้ไม่พูดอย่างนี้ พอตอนนี้บอกอยู่คำเดียวว่าไม่มี
ทำไมต้องยอมให้มันด่า?
ตอบไปสิว่าส้นตีนของคุณยังบางกว่าหน้ามันเลย
ความรับผิดชอบน่ะมีแต่ไอ้ที่ไม่มีคือเงิน
ตอนไปกู้ขืนบอกว่า***อาจจะไม่ได้เงินคืน
แล้ว***จะให้เงินกรูเรอะ ดูซิว่ามันจะทำยังไง?

หรือประเภท --- เงินเดือนก็มีไม่ใช่เหรอใช้อะไรหมด
เงินเดือนคุณเท่าไร, แล้วคุณจะจ่ายมั้ย?
ทำไมต้องไปนั่งแจกแจงให้มันฟังด้วยล่ะ
ว่าคุณเอาเงินไปใช้ทำอะไร เงินเดือนเท่าไร

ตอบไปสิว่าเงินเดือนมีแต่จะใช้อะไรก็เรื่องของกรู
เงินเดือนเท่าไรไม่ใช่เรื่องที่***จะต้องรู้
จ่ายสิแต่ไม่ใช่จ่ายให้***
ไม่เห็นยากเลย จะจ่ายได้เมื่อไร -------- ไม่รู้
จะไม่ทำอะไรเลยรึไง (คำถามนี้เจอกับตัว)
ตอบมันว่าจะทำหรือไม่ทำก็ไม่เห็นต้องรายงาน***นี่
ผลที่ได้คือมันวี้ดๆๆ ก็ปล่อยให้มันวี้ดไป
คิดมากไปทำไม ไปคิดมากเรื่องอื่นดีกว่า
จะส่งลูกเข้าโรงเรียนไหน จะเลี้ยงดูพ่อแม่ยังไง
จะทำงานยังไงให้ดีๆ ดีกว่ามานั่งคิดจะตองพวกทวงหนี้ยังไง
เปลืองทรัพยากรและพลังงานเป็นบ้า

By: หมูสมิง (58.8.39.170) 4/06/2008 11:26 PM

ความคิดเห็นที่: 5

ชัดเจนครับ ... อายเลย กระทู้ผมถามอยู่ข้างบนเนี่ยะแหล่ะ
เห็นทางสว่าง ไสว .... ขอบคุณและเป็นประดยชน์มากๆครับ
อย่างเพิ่งเบื่อหน้าใหม่(เช่นผม) ... ซ่ะก่อนล่ะ

เกิดมาเพิ่งเคยเป็นหนี้มากมาย เกิดมาใคยมีใครมาทวงเงิน
เกิดมาไม่เคยเครียดขนาดนี้ .... แต่เข้ามาเว็ปนี้แล้ววว

โล่งงงงงงง จัยยยยยย มากกกกก

ขอบคุณคร๊าบบบ รุ่นพี่ ...คริคริ

By: bigman (125.24.226.71) 4/06/2008 11:35 PM

ความคิดเห็นที่: 6

bigman ----------- ดีใจที่ข้อมูลเป็นประโยชน์กับคุณ

ส่วนใหญ่สิ่งที่ทำให้สมาชิกที่ตัดสินใจหยุดจ่ายกลัว
คือการรับโทรศัพท์พวกทวงหนี้
ซึ่งก็จะหลบเลี่ยงด้วยการไม่รับบ้าง หรือปิดโทรศัพท์หนีบ้าง
เปลี่ยนเบอร์บ้าง ขอบอกว่าเป็นวิธีที่ผิด
เมื่อคุณอ่านมาจนถึงความเห็นนี้ก็ควรจะเห็นแก่นแท้
ของสิ่งที่เรียกว่าพนักงานทวงหนี้แล้ว
เลิกกลัวการรับโทรศัพท์ได้แล้ว เริ่มต้นใหม่ดังนี้
1.จัดระเบียบให้พวกทวงหนี้ --- ไม่ใช่ให้มันมาจัดระเบียบคุณ
คือกำหนดกฎ กติกาสำหรับการโทรทวง
ขอยกตัวอย่างตัวเองนี่แหละ
บอกเลยว่าจะรับโทรศัพท์ตั้งแต่ บ่ายโมงถึงห้าโมงเย็น
วันจันทร์ถึงศุกร์เท่านั้น วันหยุดเสาร์ - อาทิตย์
วันหยุดราชการ วันหยุดนักขัตฤกษ์ ไม่รับสาย
ใครโทรมาเจอด่าแหลกและทำอย่างสม่ำเสมอ
เพื่อให้เป็นบรรทัดฐาน โทรมาในเวลาที่ไม่ควรโทร
หรือเกินจากเวลาที่เรากำหนด ด่ามันอย่างเดียว
รับปุ๊บถ้าเป็นพวกทวงหนี้จะด่าเลย
กูบอกแล้วใช่มั้ยว่าให้โทรตั้งแต่กี่โมงถึงกี่โมง
มึ-ง แหกตาดูเวลาซินี่กี่โมงแล้ว กูจะนอน
ถ้าโทรมาอีกมึ-งจะโดนยิ่งกว่านี้ สาดดดดด ฯลฯ

โทรมาวันหยุด ---มึ-งแหกตาดูซิวันนี้วันอะไร?
กูบอกแล้วใช่มั้ยว่ารับโทรศัพท์วันไหนมั่ง
วันนี้วันพักผ่อนกูจะนอนถ้าโทรมาอีกมึ-งจะโดน
สาดดดดดดดดดดดดดดด ฯลฯ
ประมาณนี้ และช่วงแรกมีพวกแหกกฎพยายามจะโทรมากดดัน
เลยโดนขั้นสูงสุด เล่นงานกลับชนิดไม่ขอโทษไม่หยุด
ทุกวันนี้เหงาเป็นบ้าไม่มีใครโทรหาเลย...

By: หมูสมิง (58.8.39.170) 5/06/2008 12:04 AM

ความคิดเห็นที่: 7

2.ถ่างตาดูเสียก่อนเวลาโทรศัพท์ดังว่ามันโชว์เบอร์มั้ย
หากไม่โชว์เบอร์หรือขึ้นว่าเบอร์ส่วนตัว
ก็ไม่ต้องรับให้สันนิษฐานไว้ก่อนเลยว่า
มันมีเจตนาไม่ดี โทรมาไม่โชว์เบอร์แบบนี้
กะมาด่าเราอย่างเดียว แต่อยากแนะนำให้รับ
เพื่อบอกกฎ กติกา ว่า โทรมาไม่โชว์เบอร์ไม่รับนะ
เพื่อให้มันโทรมาใหม่และให้มันโชว์เบอร์เพื่อแสดงตัวตน

3.หากโทรมาโชว์เบอร์เป็นปกติพอรับก็ถามก่อนว่าชื่ออะไร
หากมันเป็นคนมันก็ต้องมีชื่อ หมายังมีชื่อ ควายก็มีชื่อ
แม้แต่น้องตะกวดยังมีชื่อเลย
ถ้ามันไม่มีชื่อมันก็จะเป็นอะไรที่ต่ำกว่าน้องตะกวดอีก
นามสกุลอะไรถามด้วย ไม่บอกก็ช่างมัน
พวกนี้มันเกิดจากการแบ่งตัวเลยไม่มีนามสกุล

4. โทรมาจากไหนถามด้วยแล้วจดรายละเอียดใส่สมุดไว้
หากสิ่งที่ลอดผ่านออกจากรูที่หน้าของมันไม่ใช่คำพูด
ก็ไม่ต้องไปนั่งฟังมันพ่นพูดกรอกลงไปในหูโทรศัพท์
ว่าฟังภาษาสัตว์ไม่รู้เรื่อง ให้คนโทรมาใหม่นะแล้ววางหูไปซะ

5.หากโทรเข้าที่ทำงานก็แจ้งไปว่าโทรเข้ามือถือ (ถ้ามี)
เพราะโทรศัพท์ที่ทำงานไว้ใช้เรื่องงาน ไม่ใช่เรื่องส่วนตัว
ถ้าโทรมาบ่อยเกินไป ถามมันว่ารู้จักข้อหารบกวนการทำงาน
หรือรบกวนการใช้ชีวิตประจำวันมั้ย? หากมันไม่รู้จัก
ก็ไปแจ้งความ เพื่อจะได้สอนให้มันรู้จัก

6.โทรมาจะขอสายผู้จัดการ, เจ้านาย, ฝ่ายบุคคล
ตอบมันว่าโอนให้ไม่ได้เพราะสงสารเดี๋ยวมันจะโดนข้อหา
ประจานนี้ต่อบุคคลที่สาม ขุ่มขู่ กรรโชกทรัพย์
หากมันด่าคุณก็ด่ามันกลับ

By: หมูสมิง (58.8.39.170) 5/06/2008 12:16 AM

ความคิดเห็นที่: 8

จากนี้ไปจะยกตัวอย่างให้อ่านกัน ลองเอาไปปรับใช้ดู

ไม่จ่ายเดี๋ยวจะส่งฝ่ายกฎหมายนะ
- ส่งไปเลย อยากทำไรก็ทำไปเถอะ

เดี๋ยวฟ้องนะ
- เออ..ฟ้องไปเหอะฟ้องพ่อฟ้องแม่มึ-ง

เดี๋ยวส่งคนไปพบ ส่งคนไปเก็บตังค์
- เออ...ส่งมาเหอะเตรียมเงินมาไว้เป็นค่ายาด้วยนะ กูตีนหนัก

นี่คุณไม่มีความสำนึกเลยเหรอ เป็นหนี้แล้วไม่จ่ายน่ะ
- สำนึกน่ะเป็นเรื่องของคนสัตว์เซลล์เดียงอย่างมึ-ง
รู้จักด้วยเหรอ? กูจะจ่ายให้เจ้าหนี้ตัวจริงเท่านั้น

เราได้รับมอบอำนาจมาจากสถาบันการเงิน
- ดี เอาใบมอบอำนาจตัวจริงมาแสดงให้ดูด้วยนะไม่งั้นโดน

พ่อแม่ไม่สั้งสอนรึไงเป็นหนี้แล้วไม่ยอมใช้

- กูยังมีพ่อแม่สั่งสอนแต่มึ-งนี่สิเกิดจากการแบ่งตัว
แล้วใครจะสอนวะ (จากนั้นก็ด่าแหลกเพราะลามปามถึงพ่อแม่)

เมื่อไรจะจ่าย
- ยังไม่รู้

วันไหนจ่ายได้

- ไม่รู้

หามาจ่ายภายในวันนี้
- ทำไมต้องหา

ก็เป็นหนี้
- ไม่ได้เป็นหนี้มึ-ง

เดี๋ยวจะเอาตำรวจไปจับ
- ข้อหาอะไรด่าพนักงานทวงหนี้เหรอ ด่าพ่อด่าแม่มึ-ง?

เดี๋ยวไปเจอที่โรงพักจะแจ้งข้อหาแพ่งกับอาญา
(อันนี้เจอกับตัว)
- ไปสิสน.ไหนล่ะ (มันไม่ยอมบอกบ่ายเบี่ยงว่าไม่อยากให้หมูต้องโดนจับ)

- ไม่เป็นไรไปเหอะ (กลับกลายเป็นคะยั้นคะยอมันอีก)
จะได้คุยกันต่อหน้าตำรวจ ให้ผู้กำกับช่วยเป็นพยานเลย
(ผู้กำกับสน.นี้เป็นเพื่อน้าของหมูสมิงเอง) มันวางสาย
หายเงียบไปเลย เนี่ยจะสามปีแล้ว

เอาแค่นี้พอเป็นกระสัยนะ พรุ่งนี้นึกอะไรได้จะมาโพสต์อีก
และจะเอาไปไว้ในกระทู้ปักหมุด ใครถามก็รบกวนช่วยๆ กัน
ลากเอามาลิ้งค์ให้อ่านด้วยนะ

By: หมูสมิง (58.8.39.170) 5/06/2008 12:35 AM

ความคิดเห็นที่: 9

ไม่จ่ายเดี๋ยวติดแบล็คลิสต์นะ

- ไม่เป็นไรหรอกไม่น่ากลัว ติดแบล็คเลเบิ้ลดิน่ากลัวกว่า

เวรกรรมมีจริงนะ
- รู้ก็ดีแล้วนี่เมื่อไรจะเลิกทำนาบนหลังคนล่ะ

จ่ายเข้ามาสักหน่อยเถอะจะได้ดึงเรื่องไว้
- ไม่ต้องดึงปล่อยไปเลย

เราอายัดเงินเดือน ยึดทรัพย์ได้เลยนะ
- มึ-งอยู่ประเทศไหนล่ะ ประเทศไทยก็ต้องใช้กฎหมายไทย
สงสัยไอ้กฎหมายที่มึ-งว่ามาน่ะเอาไว้ใช้กับพนักงานทวงหนี้มั้ง

เราเป็นธนาคารต่างชาติไม่ใช่ธนาคารไทย
- คำตอบเหมือนข้างบน

จะเข้าพบฝ่ายบุคคลเพื่ออายัดเงินเดือน
- หมายศาลยังไม่มี คำบังคับยังไม่มา มึ-งจะมาอายัดเงินเดือน
พ่อมึ-งเรอะ

ขู่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
- ถ้าไม่มีข้อเสนอที่ดีไม่ต้องโทรมากูรำคาญ ไอ้ขุ่แบบนี้
ฟังมาเยอะแล้ว เบื่อว่ะ เอาข้อเท็จจริงและข้อเสนอดีๆ มา
ไม่งั้นกูจะด่าให้หูเน่าไปเลย
ฯลฯ

By: หมูสมิง (58.8.39.170) 5/06/2008 01:03 AM

at http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=17034

มาช่วยk.Titan เพิ่มสีสันให้น่าอ่านมากขึ้นค่ะ

Report to moderator   Logged Logged  

Last Edit: 2009/02/20 07:39 By .
  The administrator has disabled public write access.
Re:สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้ โดย หมูสมิง 10 Years, 5 Months ago Karma: 12  

ดันขึ้นมาใหม่
เผื่อมีคนอยากอ่านอีก

คำถามเกี่ยวกับการรับพวกทวงหนี้ก็ถ้อว่าเป็นปัญหาที่ไม่เคยตายเหมือนกัน

Report to moderator   Logged Logged  

Last Edit: 2009/08/12 15:03 By sunshine.
  The administrator has disabled public write access.
Re:สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้ โดย หมูสมิง 10 Years, 5 Months ago Karma: 12  
ตัวอย่างที่มาจากกระทู้เดียวกัน

ความคิดเห็นที่: 24

พี่หมูสมิงค่ะ,

หนูไม่รู้จะขอบคุณพี่อย่างรัยสำหรับการซัดคืนพวกทวงหนี้โหด เมื่อวานนี้หนูเห็นกระทู้พี่เลยเข้ามาอ่านพอมาถึงวันนี้ 4 พฤศจิกายน โดนเองเลยเเต่หนูนำประโยคของพี่มาปรับใช้เเละได้ผลทันตาเห็น ก็เจ้าเดิมเเหละค่ะอิออน โทรมาประมาณว่าขอพบเป็นพวก messenger เรื่องน้ำเสียงก็ประมาณว่าองค์ตำรวจลงจะให้หนูตอบอยู่นั่นเเหละว่าเมื่อไหร่จะจ่าย

โทรมาที่ออฟฟิศปลาค่ะ ฝนตกในกรุงเทพด้วย คงจอดมอเตอร์หลบฝนอยู่

อิออน- สวัสดีครับคุณผมโทรมาจากอิออน เมื่อรัยจะจ่ายครับ เอางี้จ่ายมาก่อน 800 ไหวไหม ถ้าไม่งั้นผมจะเข้าไปหาในออฟฟิศน่ะ

ปลา- เมื่อวานนี้ก็มี จนท อิออนโทรมา อธิบายให้ฟังเเล้วน่ะว่าด้วยเหตุผลอะไรจึงจ่ายไม่ได้ ไม่ใช่ว่าหนีหนี้หรือไม่จ่ายน่ะเเต่ถ้ามีเเล้วจะรีบไปชำระให้เลยและคุณจะได้ไม่เข้ามาให เสียเวลาด้วย ส่วนตัวดิฉันก็ไม่ได้หนีน่ะทุกวันนี้ก็มีงานประจำเช่นกัน ทวงได้ ตามที่อยู่อย่างที่คุณทราบนั่นเเหละ เเต่คุณล่ะ ทำไมๆ ไม่โทรมาที่เบอร์มือถือ เอะ...ชื่ออะไรค่ะ เป็นพนักงานของอิออนโดยตรงหรือสนักงานด้านนอก ทำไมไม่เจตนาโทรเข้ามาที่มือถือ เพราะธุระที่คุณคุยหน่ะเป็นเรื่องส่วนตัวของดิฉัน โทรมาดิฉันก็รับ เเละสามารถให้คำตอบเพื่อให้คุณไปลงข้อมูลในระบบได้ด้วย

อิออน- อึ้ง...ผมไม่สะดวกให้เบอร์คุณหรอกครับ ชื่อผมก็ไม่สะดวก เเต่เป็นหน้าที่ที่ผมจะเข้ามาพบลูกค้าเเละถามว่าทำไมยังไม่จ่าย

ปลา- มาเเล้วไม่ได้อะไรเงินเเละค่าธรรมเนียมใดๆกลับจะมาทำไม คุณเองก็มาเสียเที่ยว ดิฉันหน่ะยอมพบน่ะไม่ใช่ไม่ยอม เป็นหนี้หน่ะดิฉันจ่ายค่ะ ไม่หนีด้วย เเล้วน้ำเสียงคุณที่กำลังพูดกับดิฉันหน่ะ หางเสียงก็ห้วน พูดจาดุดัน ดิฉันยอมไปจ่ายหนี้ที่ศาลค่ะ ไม่จ่ายให้คุณหรอก

อิออน- เสียงผมก็เป็นอย่างนี้เเหละครับ ถ้าคุณไม่ให้ผมพบผมก็ไม่พบ

ปลา- เอางี้ล่ะกันคุณ ถ้าปลามี จะรีบโทรหาคุณ ซึ่งคุณก็จะได้ค่าจัดเก็บด้วย ( หลอกมันให้บอกเบอร์ เพราะเล่นมาเเบบไม่ให้หนูเห็นเบอร์เพราะโทรเข้าออฟฟิศอย่างงี้ ไม่น่าเจรจา เเต่อย่างว่าค่ะครั้งเเรก ดีที่หนูไม่ปอดเเหกก่อน)

อิออน- ผมคงบอกเบอร์กับคุณไม่ได้หรอกครับเพราะลูกค้ามีเป็นพันๆๆๆคน เเต่ผมก็ต้องทำตามหน้าที่เเล้วจะกลับไปคีย์ในระบบยังไงดีครับ (เริ่มสมองทึบล่ะ เพราะฟังลูกหนี้เพลิน)

ปลา- ถ้าคุณไม่รู้จะบันทึกยังงัยดี เอางี้โทรมาหาปลาใหม่ล่ะกัน
เดี๋ยวปลาจะบอกว่าต้องพิมยังงัย โอเคน่ะค่ะ สวัสดีค่ะ ขอบคุณค่ะเเละยินดีที่ได้คุยกัน
อิออน- อึ้ง....ครับผม ผมก็เช่นกัน

By: ปลาเหนื่อย (58.136.28.99) 4/11/2008 02:53 PM

ข้อมูลเพิ่มเติมจาก สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง 2
http://old.consumerthai.org/compliant_board1/view.php?id=18534

อ้างว่าตัวเองเป็นเจ้าพนักงานบังคับคดี ให้หาเงินมาจ่ายไม่งั้นจะเข้ามายึดทรัพย์

รายนี้เป็นเคสที่โทรเข้ามาขอคำปรึกษาก่อน
พอวันรุ่งขึ้นก็กระหืดกระหอบเข้ามาที่มูลนิธิฯ หน้าตาตื่นมาเลย
โดยสรุปเรื่องราวคือเป็นหนี้บัตรเครดิตเจ้าหนึ่ง
แล้วก็เดินตามกระบวนการปกติที่ลูกหนี้ทุกคนต้องเจอนั่นแหละ
แกก็ไม่ได้จ่ายมาร่วมๆ 8 เดือนแล้วก็โดนกระหน่ำทวง
ใช้ทุกวิถีทางทั้งโทรเข้าที่ทำงานประจานกับเพื่อนร่วมงาน
โทรหาเจ้านาย แต่รายนี้โชคดีตรงที่เจ้านายเข้าใจ
และรู้จักชมรมฯ ด้วยเลยแนะนำให้แกโทรเข้ามาปรึกษา
ที่มูลนิธิฯ รายนี้โดนพวกทวงหนี้อ้างตัวเป็นเจ้าพนักงานบังคับคดี
กับอ้างตัวเป็นตำรวจ (ทำงานกันเป็นทีม)
วิธีการทวงคือให้ตำหนวด (พิมพ์ไม่ผิด...ตำหนวด) โทรมาทวงก่อนแล้วขู่ว่าเจ้าพนักงานบังคับควายดีๆ ตั้งเรื่องยึดทรัพย์แล้วนะให้หามาจ่ายก่อน จากนั้นก็ให้เจ้าบังคับควายโทรมาขู่ว่า
จะมายึดทรัพย์ที่บ้านวันนี้ เวลานี้ (คือวันที่แกเข้ามาที่มูลนิธิฯ)
แกก็กลัวลนลานโทรหายืมเงินคนนู้นคนนี้ แต่ไม่มีใครให้
สิ่งแรกที่หมูทำคือถามแกว่าบ้านตามภูมิลำเนาของแกน่ะ
ใครเป็นเจ้าบ้านและมีทรัพย์สมบัติอะไรเป็นชื่อตัวเองหรือชื่อร่วมบ้างไหม? สรุปรายนี้ไม่มีทรัพย์อะไรเลย มีเงินเดือนอย่างเดียว
บ้านเป็นของพี่ชายโดยมีชื่อพี่สะใภ้เป็นเจ้าบ้าน พอได้ข้อมูลอย่างนี้ก็รอให้ไอ้เจ้าบังคับควายนี่โทรเข้ามาหาแก
เพราะมันบอกแกว่ามันจะโทรมาก่อนว่าแกหาเงินได้มั้ย
ถ้าหาได้มันจะไม่ยึดทรัพย์แต่จะเข้าไปเอาเงินที่แกแล้วถอนเรื่อง
(ไอ้ชั่วเอ๊ย!!!..%&*&^%#@#@#$*&^&
พอมันโทรเข้ามาก็ให้แกรับโทรศัพท์แล้วส่งมาให้หมู
นี่คือบทสนทนาที่หมูทำให้เคสนี้เห็นเพื่อต่อไป
จะได้ทำด้วยตัวเองได้

ตัวย่อ ม = หมูสมิง จ = เจ้าพนักงานบังคับควาย

ม สวัสดีค่ะดิฉันชื่อ (ชื่อพี่สะใภ้) เป็นเจ้าบ้านเลขที่......ค่ะ
ขอทราบเลขที่คดีแดงด้วยค่ะ
จ คุณจะเอาไปทำไม เป็นความลับ
ม ดิฉันในฐานะเจ้าบ้านมีสิทธิ์ที่จะรู้และขอถามว่าหมายบังคับยึดทรัพย์ดิฉันก็ยังไม่เห็นจ มายึดทรัพย์ได้อย่างไร
จ ก็อยู่ในมือผมนี่ผมตั้งเรื่องแล้วเดี๋ยวเอาไปด้วย
ม คุณแจ้งเลขที่คดีแดงได้หรือไม่ล่ะคะ
จ เป็นสิทธิ์ของผมที่จะไม่แจ้ง
ม งั้นก็เป็นสิทธิ์ของดิฉันเช่นกันที่จะไม่อนุญาตให้คุณเข้าบ้าน
เพราะลูกหนี้เป็นเพียงผู้อาศัยเท่านั้น
จ ผมมีสิทธิ์ที่จะเข้าไปเพราะผมเป็นเจ้าพนักงานบังคับคดี
ม คุณชื่อ นามสกุลอะไร
จ (มันบอกชื่อ นามสกุลมา)
ม ขอทราบหมายเลขคดีแดงค่ะ
จ เป็นสิทธิ์ของผมที่จะไม่บอก
ม งั้นเอาอย่างนี้ ถ้าคุณมาที่บ้านนี้เมื่อไรดิฉันจะเชิญเจ้าหน้าที่ตำรวจมาเป็นพยานและจะให้จับคุณไปในฐาน แอบอ้างเป็น
เจ้าพนักงานและบุกรุก (มันสวนมาทันที)
จ ผมมีสิทธิ์ที่จะเข้าไปยึดทรัพย์ (หมูก็สวนมันทันทีเหมือนกัน)
ม ดิฉันก็มีสิทธิ์ในฐานะเจ้าบ้าน หากคุณไม่สามารถบอก
หมายเลขคดีแดงได้ก็แสดงว่าคุณแอบอ้างเป็นเจ้าพนักงาน
ไม่มีเจ้าพนักงานบังคับคดีบ้าบอที่ไหนมาโทรข่มขู่ลูกหนี้อย่างนี้เดี๋ยวฉันจะให้น้องสาม ไปแจ้งความ (แล้วก็วางหูโครม!!)

อยากด่ามันแต่อยู่ต่อหน้าเคสเลยได้แต่เก็บอาการ จากนั้นก็โทรไปเช็คที่สภานีตำรวจ
ที่ไอ้ร้อยตำหนวดเอกปลอมตัวมาเป็นพวกทวงหนี้มันอ้างว่า
มันอยู่ที่นั่นปรากฎว่ามีตำรวจชื่อนั้นจริงแต่ยศคือพันตำรวจโท
พอเล่าให้ฟังและให้เบอร์มือถือที่มันแจ้งไว้ คุณตำรวจที่รับสายแกก็บอกว่าชื่อน่ะใช่แต่ท่านเป็นพันตำรวจโท
และเบอร์มือถือก็ไม่ใช่แถมยังบอกอีกว่าให้มันมาหาเลย
จะได้ไปจับมันเข้าคุกข้อหาแอบอ้างเป็นเจ้าพนักงาน

นี่แหละเคสนี้ถึงตาสว่างว่าเออ...กลัวมันไปก่อนทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ตรวจสอบอะไรเลย
หมูก็ให้ความรู้เพิ่มเติมไปว่าหากเจอแบบนี้ให้ถามชื่อ นามสกุล ยศ สน. เอาให้ครบ แล้วโทรไปเช็คที่สน.จริงๆ จะได้รู้ไม่ใช่กลัวๆๆๆๆๆ แล้ววิ่งหาเงิน
ส่วนเจ้าพนักงานบังคับคดีก็เช่นกัน ถามชื่อ นามสกุล
ถามหมายเลขคดีแดงถ้ามันบอกไม่ได้แสดงว่ามันตอแหล

By: หมูสมิง (58.8.85.121) 11/08/2008 01:46 PM

เอาหลักเกณฑ์การทวงหนี้ของธนาคารแห่งประเทศไทยมาอ้าง

อันนี้รับโทรศัพท์ของตัวเอง นอน-แบงค์เจ้าหนึ่ง
แปลเป็นไทยความว่ากินสิ (วะ) E ควาย
อภิธานศัพท์
ม = หมูสมิง อ = อิสสิควาย

เวลา 18.30 น.ของวันทำงานราชการวันหนึ่ง
อ.ก็โทรเข้ามือถือพอรับโทรศัพท์
อ คุณหมูสมิงคะไม่ทราบว่าค่างวดจะทำอย่างไร
ม คุณโทรมานี่ได้ดูมั้ยว่ามันกี่โมงแล้ว หกโมงครึ่งแล้ว
บอกแล้วไงรับโทรศัพท์ถึงห้าโมงเท่านั้น
อ โอ๊ย!!! คุณหมูสมิงคะกฎหมายให้ทวงหนี้ได้ถึงสองทุ่มนะคะ
ม (อีนี่อยากลองของเอาหลักเกณฑ์ชั่วๆ มาอ้างมั่วๆ มึ-งโดน)
คุณอย่าเอาไอ้หลักเกณฑ์เฮงซวยของธนาคารแห่งประเทศไทยมาอ้างมันไม่ใช่กฎหมายเข้าใจมั้ย มันเป็นหลักเกณฑ์คุณเข้าใจคำว่าหลักเกณฑ์มั้ย? จะปฏิบัติตามหรือไม่ปฏิบัติตามก็ได้เหมือนพวกคุณไง อย่าได้เอามาอ้างนะ ดิฉันยึดถือหลักการของตัวเองคือรับโทรศัพท์วันทำงานราชการ บ่ายโมงถึงห้าโมงเย็นเท่านั้น
(พูดคิดกันไม่เว้นช่วงให้มันแทรก) วันหยุดราชการ วันหยุดเสาร์-อาทิตย์ วันหยุดนักขัตฤกษ์ไม่รับโทรศัพท์ตลอดเวลายัยอ.ก็จะพูดแต่คำว่าอะไรนะคะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เสียงแข็งๆ
ก็เริ่มโมโหแล้วเลยถามว่า
ม คุณจะเอายังไงจะโทรมาใหม่พรุ่งนี้ตามหลักการของดิฉันหรือจะประลองกำลังกันดู ยินดีนะ (ยัยนี่เคยเจอด่าไปสองครั้งตอนหลังเวลาโทรมาจึงต้องสุภาพมากๆ เพราะตอนหมูด่าบอกได้เต็มปากเต็มคำว่าด่าไม่หยุด)
อ ดิฉันจะโทรมาใหม่พรุ่งนี้ค่ะ (สุภาพพพพพพ)ชอบลองของอย่างนี้ต้องเจอ อย่าลืมว่าหลักเกณฑ์การทวงหนี้ของธนาคารแห่งประเทศไทยมันไม่ใช่กฎหมายใครเอามาอ้างก็เล่ มันเลย

By: หมูสมิง (58.8.85.121) 11/08/2008 02:27 PM

พอวันรุ่งขึ้นซึ่งเป็นวันเสาร์ก็โทรเข้ามาอีก
คราวนี้เป็นผู้ชายกะว่าหมูคงกลัวแต่ขอโทษ...มันคิดผิด
ไม่รับโทรศัพท์วันหยุดว่ะ ไอ้เจ้านี่เลยซวยไป
ขู่ใครไม่ขู่ เหอ...เหอ..

อ สวัสดีครับคุณหมูสมิงโทรจากอิสสิควายนะครับเรื่องค่างวด
(หมูกำลังหลับ ปกติวันหยุดจะตื่นสายและถ้าใครโทรมาวันหยุด
ช่วงก่อนเที่ยงจะหงุดหงิดมากๆ โดนด่าไปหลายราย ขนาดน้องๆ ยังต้องโทรหาช่วงบ่ายเลย) ----- เจ้านี่พูดได้แค่นั้น
มโทรหาพระแสงอะไรวันนี้วะ กูบอกแล้วใช่มั้ย
ว่ารับโทรศัพท์วันไหนเวลาไหนมั่ง นี่พวกมึ-งไม่ได้ประสานงานกันเลยหรือไงวะบอกหลายทีจนปากจะฉีกถึงหูอยู่แล้ว
ไม่บันทึกกันเลยรึไง โทรมาแม่-งอยู่ได้หงุดหงิดนะว้อย
คนกำลังนอน เฮี่ยเอ๊ย!!!*&@%@#@##^$&^%^#@
หงุดหงิดมากด่ามันไปหลายคำอยู่เหมือนกัน
ไอ้เจ้านี่ก็ตอบแค่ครับๆๆๆๆๆ แล้วผมจะโทรมาใหม่วันจันทร์ครับ จากนั้นก็หายไป 1 อาทิตย์แล้ว เออ..แปลกก็ให้เวลาตั้ง 5 วัน วันละตั้ง 4 ชั่วโมงไม่เสือกโทรมาดันกระแดะโทรเอาวันที่เราไม่ให้โทรก็ต้องเจออย่างนี้แหละ

By: หมูสมิง (58.8.85.121) 11/08/2008 02:44 PM

รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจ 10 Years, 5 Months ago Karma: 10  

Last Edit: 2015/10/05 14:58 By นกกระจอกเทศ.
Go to top Post Reply