ชมรมหนี้บัตรเครดิต

FireBoard
Welcome, Guest
Please Login or Register.    Lost Password?
Go to bottom Post Reply Favoured: 0
TOPIC: ถามเรื่องการหยอดเงิน .... ทีละ 1000,1500,2000
ถามเรื่องการหยอดเงิน .... ทีละ 1000,1500,2000 10 Years ago Karma: 0  
อยากทราบว่าหลังจากศาลพิจารณาแล้ว ยอดประมาณ 1 แสนนิดๆ กับอัตาดอกเบี้ย 15 ต่อปี

เราสามารถ หยอดเงินไปเรื่อยๆด้ไหมครับ ทีละ 1000, 1500 , 2000 บาท มีใครทำแบบนี้อยู่ครับ

ช่วงนี้อยากทำแบบนี้ไปก่อนได้ไหมอะครับ พอมีเงินค่อยโปะ น่ะครับ .....

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ถามเรื่องการหยอดเงิน .... ทีละ 1000,1500,2000 10 Years ago Karma: 10  
ก็ต้องไม่ให้น่าเกลียดเกินไปค่ะ เพราะยอดแสนกว่า ก็ไม่น่าต่ำกว่าเดือนละ 2000 ขึ้นไปนะ แล้วค่อยไปเพิ่มตอนหลังก็ได้ หรือถ้าไม่ไหวยังไงก็ผ่อนเป็นขั้นบันได ว่าระยะเวลากี่ปีหมดน่ะ

Report to moderator   Logged Logged  
  The administrator has disabled public write access.
Re:ถามเรื่องการหยอดเงิน .... ทีละ 1000,1500,2000 10 Years ago Karma: 4  
ยอดเป็นแสน บางทีเจ้าหนี้เค้าไม่ยอมอ่ะค่ะ
ของใบตองกสิกรยอด 63,000 จะจ่ายเดือนละ 2,000 เค้ายังไม่ยอม
ก็เลยไม่จ่ายซักบาท รออายัดเงินเดือนอย่างเดียว
นี่ผ่านมาเกือบปีแล้วยังไม่มีหมายอายัดจากกรมบังคับคดี
แต่ดอกก็เดินไปเรื่อยน่ะค่ะ

pukka ()
User Offline Click here to see the profile of this user
Re:ถามเรื่องการหยอดเงิน .... ทีละ 1000,1500,2000 10 Years ago Karma: 0  
คุณใบตองค่ะ แล้วก่อนหน้ากสิกรจะฟ้องเคยถูกรายไหนฟ้องก่อนมั้ยค่ะ ทำไมกสิกรปล่อยเรื่องหลังฟ้องเป็นปีเลยอะคะยังไม่อายัดเงินเดือนเลย แล้วคุณใบตองรายได้เท่าไหร่ค่ะต่อเดือน พอดีของเรามีหนี้กับกสิกรเหมือนกันค่ะที่ 22,000 บาท หยุดมาน่าจะเกือบปีแล้วยังไม่มีหมายศาลเลยค่ะ รออยู่เหมือนกัน

Re:ถามเรื่องการหยอดเงิน .... ทีละ 1000,1500,2000 10 Years ago Karma: 0  
1. สามารถทำได้ แต่.....ต้องให้เจ้าหนี้ยินยอมด้วยครับ
2. ของผมหนี้ 160,000 ตอนนี้ยังจ่าย 2,000 บาท/เดือน จะเห็นว่าน้อย....แต่มันควร step ของมันด้วย
ที่ผมใช้คือ ช่วง 2 เดือนแรกจ่าย เดือนละ 3,000 แล้วค่อยเจรจาบอกว่าไม่ไหว เพราะมีหนี้หลายตัว อะไรก็อ้างไปครับ เพราะอายุบังคับคดีตั้ง 10 ปี แถมเจ้าหนี้ได้ดอกเบี้ยด้วย จึงไม่น่ายากในการเจรจา แต่ควรอธิบายดีๆๆด้วย
3. ทยอยจ่ายไปเรื่อยๆ พร้อมทั้งพยายามเก็บเงินก้อนด้วย พอได้พอใจก็ลองแหย่เจรจา hc ไปเลย
4. วิธีนี้เหมาะสำหรับคนที่ไม่อยากโดนไปถึงขั้นอายัดเงินเดือน (ตามความเหมาะสมของแต่ละคน)

โชคดีครับ

Re:ถามเรื่องการหยอดเงิน .... ทีละ 1000,1500,2000 10 Years ago Karma: 5  
ตอนแรกคิดว่าเป็นก่อนฟ้องก็จะมาแนะนำว่าไม่ควรหยอดอะครับ

แต่พอเข้ามาอ่านแล้วเป็นการหยอดหลังมีคำพิพากษาแล้วเนี่ย ส่วนตัวก็ยังไม่ได้ไปไกลถึงขนาดนั้นอะครับ เพิ่งจะหยุดจ่ายได้ไม่นานเอง
แต่ผมคิดว่า ถ้าจ่ายให้สมน้ำสมเนื้อกับยอดที่ศาลท่านตัดสินมา + ดอกเบี้ยที่กำหนดมา ก็น่าจะโอเคว่าผ่อนเป็นบันไดมั้งครับ เพราะ ผ่อนขั้นบันได ตามข้อเสนอของเจ้าหนี้มักอยากให้ลูกหนี้หมดหนี้ไปไวไวภายใน 2-3 ปี ซึ่งเอาเข้าจริง พอเราไม่สามารถจ่ายได้หมดตามระยะเวลาที่เจ้าหนี้กำหนดมมันน่าจะส่งผลเสียกับลูกหนี้อะดิ ครับ เพราะดอกเบี้ยก็เดิน บังคับคดีก็ได้ อายัติเงินเดือนก็ได้

ผมคิดงี้อะ ถูกผิดชี้แจงด้วยนะคร้าบ

Go to top Post Reply